Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่ HDD ตัวใหม่เข้าไปแล้วมันไม่ขึ้นครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่ HDD ตัวใหม่เข้าไปแล้วมันไม่ขึ้นครับ

เป็น HDD SATA2 นะครับ เพิ่งซื้อมา
    ถ้าจำไม่ผิดต้องเข้าไปฟอแมตมันก่อน ต้องใช้คำสั่งอะไรครับ?

ซื้อมาใหม่ มันไม่มี patition ใช่ใหมครับ ต้องแบ่ง patition ก่อนครับ ใช้แผ่นที่ติดมากับ hdd ทำก็ได้ครับ สร้าง patition ให้กับ hdd ก่อนก็จะมองเห็นครับ หรือถ้าแบ่งใน windows ใช้พวก patition magic สร้างก็น่าจะได้ครับ อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ ต้องลองดู มันจะมองเห็น hdd ในโปรแกรมนี้

Comment

fdisk ครับ

Comment

คือมีฮาร์ตดิสก์เก่าอยู่แล้ว 2 ตัวทำเรดกัน ใช้เดิมๆอยู่แล้วครับ
        แต่เพิ่งซื้อตัวใหม่มาอีกตัว ต่อเข้าเครื่องเรียบร้อย มันไม่ขึ้นมาให้ใช้อ่ะครับ แต่เครื่องเห็นนะครับ

Comment

ก็ต้องแบ่ง patition ก่อนน่ะครับ ลองใช้ patition magic แบ่งใน windows เลยครับ แบ่งเสร็จแล้ว format มันครับ

Comment

patition magic
            ครับใช้ง่ายดี อิอิ

Comment

test test> ........ .ใช้ PartitionMagic ฮะคับ.... ของใหม่ บางครั้ง Windows มองไม่เห็นพื้นที่ HDD ต้อง แบ่งแล้ว Format ดีกว่าคับ
              Last edited by pra1739; 21 Sep 2006, 16:20:32.

Comment

หรือถ้าใช้ winxp,2003 อื่นๆที่เป็น nt
                ก็จะมีตัวจัดการ disk dismanagement ครับใช้ สร้างพาทิชัน+ฟอร์แมทได้เช่นกัน
                start->control panel->administrative tools->computer management
                ->storage->disk mangement-> แล้วก็จะมองเห็น hd ทุกตัว
                รวมทั้ง cdrom, removable disk ทั้งหลาย และก็สร้าง ฟอร์แมทได้ตามสบายครับผม

Comment

Working...
                X