Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีทําให้ USB Flash Drive Boot เข้าDosง่ายๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณอีกครั้งคับ

Comment

• Originally posted by saipook View Post
      แล้ว DM ได้มั้ยคับ
      คือไรอ่ะ ไม่เข้าใจคำถาม

Comment

• ขอบคุณมากครับ แต่ผมใช้คำสั่ง DOS ไม่เป็นหนะ หุหุ

Comment

• Thank you

Comment

• คือ ของนู๋ เนี่ยพอ boot เข้า dos แล้วไม่สามารถพิมพ์ตัว s ได้ (ghost) แต่ก็ลองเข้า คีย์บอร์ดปรกติก็พิมพ์ s ได้ แล้วก็ลองเช็คว่ามองเห็น cd rom ไม๊ ใน dos มันมองไม่เห็นอ่ะพี่ คือ ต้องการบูตเข้าไปใน dos แล้วให้มันมองเห็น cd rom (คือนู๋เช็คจากตอนที่เข้า dos นั่นแหละ ดูว่าเห็นไดร์ไม๊ แต่ว่ามันไม่เห็น) ไม่รู้ว่าทำขั้นตอนอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่า เอ่อ...cd rom ของนู๋เป็น sata ค่ะ ขอบคุณค่ะ ^^
            Last edited by qoozz; 17 Sep 2008, 09:22:06.

Comment

• แทงคิ้วหลายครับ

Comment

• Originally posted by JohJiJun View Post
                ขอบคุณมากครับ แต่ผมใช้คำสั่ง DOS ไม่เป็นหนะ หุหุ
                เหมือนที่ท่านใช้บนวินโดวนั่นแหละที่พิม cmd ในช่องรัน กด Enter ก็เป็นดอสแล้ว ก็ทำตามเจ้าของกระทู้แนะนำ คือหน้าดำๆ ขึ้นมาแล้วก็พิมพ์ ได้เลย
                Originally posted by qoozz View Post
                คือ ของนู๋ เนี่ยพอ boot เข้า dos แล้วไม่สามารถพิมพ์ตัว s ได้ (ghost) แต่ก็ลองเข้า คีย์บอร์ดปรกติก็พิมพ์ s ได้ แล้วก็ลองเช็คว่ามองเห็น cd rom ไม๊ ใน dos มันมองไม่เห็นอ่ะพี่ คือ ต้องการบูตเข้าไปใน dos แล้วให้มันมองเห็น cd rom (คือนู๋เช็คจากตอนที่เข้า dos นั่นแหละ ดูว่าเห็นไดร์ไม๊ แต่ว่ามันไม่เห็น) ไม่รู้ว่าทำขั้นตอนอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่า เอ่อ...cd rom ของนู๋เป็น sata ค่ะ ขอบคุณค่ะ ^^
                เอ่อ ในกรณีที่ สั่งให้ boot from flash drive จะมองไม่เห็น cd rom ครับ แล้ว flash drive ก็จะเป็นไดร์ c ด้วย แต่เรื่องพิมนี่ก็พิมได้ทุกตัวนา น่าจะเป็นที่คีย์บอร์ดหรือแป้นพิมนั้นๆนะ ถ้าจะให้มองเห็น cd rom ก็ต้องเบิร์น hiren boot cd ลงแผ่นแล้วสั่งให้ boot from cd ครับ (ของผมก็ใช้ cd rom sata เหมียนกัลลล)

Comment

• ขอบคุณ คุณhunu มากๆค่ะ
                  เข้า ghost ได้แล้วค่ะ แต่ทีเนี่ยมันมองเห็นซีดีใน ghost แล้ว แต่ว่ามองไม่เห็น file ในแผ่นซีดี มันจะเพราะสาเหตุไรได้บ้างค๊ะ แล้วพอจะมีวิธีแก้ยังไงได้บ้าง มันเกี่ยวไม๊ถ้าแผ่นที่ไรท์มาไม่ได้ไรท์จากghostโดยตรงแต่ไรท์จากโปรแกรมไรท์ยี่ห้ออื่นๆ แล้วจะแก้ยังไงดีอ่ะค่ะ พอดีก็ไม่ทราบว่าแผ่นเนี่ยไรท์มายังไง (แผ่นส่งมาจากเมืองนอก) รบกวนพี่ๆด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

Comment

• ขอบคุณมากนะค่ะ
                    เข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้หลายรอบแล้ว
                    ยังไม่มีโอกาสได้ขอบคุณ
                    (พอclone win ได้เองก้อตื่นเต้นจนลืม- -'' แหะๆ)
                    รอบนี้pcพังเปนรอบที่สองแล้ว หลังจากที่เคยทำไป แอบลืม+ +
                    เลยเข้ามาคุ้ยหาดู กระทู้ยังมีอยุ่ เลยได้โอกาสขอบคุณสักที
                    พล่ามมานาน .. ขอบคุณมากๆนะคะที่เอาสิ่งดีๆมาแบ่งปันกัน
                    ขอบคุณมากๆๆๆ จากใจจริงค่ะ ^ ^

Comment

• ยังขอบคุณไม่ได้เท่าไหร่
                      คราวนี้กลับมาพร้อมน้ำตา
                      แงๆ โคลนผิด (โง่เอง ไม่ดูให้ดี)ไปเลือก from image จาก disk
                      ไดร์ฟ D:\ (ที่เกบข้อมูลไว้บานตะไท)หายไปเลย กลายเป็นเหลือ C:\ ไดร์ฟเดียว
                      ข้อมูลนู๋+กับ image ที่ทำไว้อย่างสมบูรณ์เพรียบพร้อมหายหมดเลย แงๆๆ

กำลังหาวิธีกู้ กับแบ่งพาร์ทิชั่น โดยที่ข้อมูลใน C:\ ไม่หาย
                      (ไม่อยาก ลงวิน+หาไดร์ฟเว่อร์)

ควรจะกู้ก่อน แบ่ง ใช่มั้ยค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
                      ไม่อยากไปร้าน ใกล้สอบแล้ว แง้วๆๆๆ
                      >< แงๆๆๆ

ปล. ตอนนี้กำลัง scan drive ในการกู้ข้อมูล
                      ในโปรแกรม File Recover ตามลิงค์นี้ค่ะ
                      http://www.212cafe.com/freewebboard/...wboycamp&id=13
                      ไม่รู้จะได้ผลออกมาเปนไงมั่ง รอลุ้นอยู่

Comment

• Originally posted by qoozz View Post
                        ขอบคุณ คุณhunu มากๆค่ะ
                        เข้า ghost ได้แล้วค่ะ แต่ทีเนี่ยมันมองเห็นซีดีใน ghost แล้ว แต่ว่ามองไม่เห็น file ในแผ่นซีดี มันจะเพราะสาเหตุไรได้บ้างค๊ะ แล้วพอจะมีวิธีแก้ยังไงได้บ้าง มันเกี่ยวไม๊ถ้าแผ่นที่ไรท์มาไม่ได้ไรท์จากghostโดยตรงแต่ไรท์จากโปรแกรมไรท์ยี่ห้ออื่นๆ แล้วจะแก้ยังไงดีอ่ะค่ะ พอดีก็ไม่ทราบว่าแผ่นเนี่ยไรท์มายังไง (แผ่นส่งมาจากเมืองนอก) รบกวนพี่ๆด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
                        ผมเคยทำแต่ใช้ boot from frash dive แล้วเก็บไฟล์ไว้ใน HD อันนี้เร็ว หากกลัวว่าจะติดไวรัสก็ซ่อนไดร์ไว้โดยใช้ Partition Magic Pro 8.05 ซ่อนไดร์นั้นไว้ และเคยลองใช้ boot from frash dive แล้วไปเอาไฟล์มาจาก usb cd rom มันช้ามาก เป็นชั่วโมงเลย แต่มีอีกวิธี 1 ที่เร็วคือ หลังจากที่เราโกสไว้แล้ว ใช้ ultra iso รวมไฟล์ โกสเข้าไปในไฟล์ ของ hiren boot cd แล้วเบิร์น ลงแผ่น dvd อันนี้เร็ว และสะดวก(ถ้าใช้ cd rom ยิ่ง sata ด้วยแล้วยิ่งเร็ว) ไม่น่าจะเกี่ยวกันนะครับว่าไฟล์นั้นมาจากเมืองนอกเป่า (ผมก็ทำแล้วทิ้งไว้ให้เพื่อนที่ไต้หวันทำเหมือนกัน บอกเขาว่าถ้าเจอไวรัสแล้วก็ฟร์อแมตทิ้งแล้วโกสที่ผมทำไว้นี่ลงแทนได้เลย (เขาลงวินโดว+ไดรเวอร์เองไม่เป็นเลยทำไฟล์โกสไว้ให้เขา)
                        Originally posted by ma-aae View Post
                        ยังขอบคุณไม่ได้เท่าไหร่
                        คราวนี้กลับมาพร้อมน้ำตา
                        แงๆ โคลนผิด (โง่เอง ไม่ดูให้ดี)ไปเลือก from image จาก disk
                        ไดร์ฟ D:\ (ที่เกบข้อมูลไว้บานตะไท)หายไปเลย กลายเป็นเหลือ C:\ ไดร์ฟเดียว
                        ข้อมูลนู๋+กับ image ที่ทำไว้อย่างสมบูรณ์เพรียบพร้อมหายหมดเลย แงๆๆ

กำลังหาวิธีกู้ กับแบ่งพาร์ทิชั่น โดยที่ข้อมูลใน C:\ ไม่หาย
                        (ไม่อยาก ลงวิน+หาไดร์ฟเว่อร์)

ควรจะกู้ก่อน แบ่ง ใช่มั้ยค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
                        ไม่อยากไปร้าน ใกล้สอบแล้ว แง้วๆๆๆ
                        >< แงๆๆๆ

ปล. ตอนนี้กำลัง scan drive ในการกู้ข้อมูล
                        ในโปรแกรม File Recover ตามลิงค์นี้ค่ะ
                        http://www.212cafe.com/freewebboard/...wboycamp&id=13
                        ไม่รู้จะได้ผลออกมาเปนไงมั่ง รอลุ้นอยู่
                        ถ้าเป็นความเข้าใจของผม ท่านคงโกสไดร์ D ไว้ใช่ไหม หากเป็นอย่างนั้นข้อมูลทุกอย่างก็อยู่ครบนะ ท่านก็แบ่งแล้วโกสไปวางทับได้เลย ข้อมูลก็ยังอยู่ครบ ว่าแต่โกสไปวางไว้ที่ไหน เพราะถ้าทำใน DOS แล้วหากโกสไดร์ D จะวางในไดร์ D ไม่ได้ ต้องวางที่ไดร์ C หรือ E ท่านก็แบ่งออกมาออกมา ต้องให้ใหญ่กว่าไฟล์ที่ท่านจะวาง(เผื่อไว้สัก 4 G ) แต่หากว่าท่านไปฟร์อแมตหรือลบทิ้งละก้อ Recover ก่อนทำการใดๆ ครับ ไฟล์ที่กู้คืนก็จะได้ไฟล์ครบเกือบ 100%

Comment

• ขอบคุณมากคับ

อิอิ

Comment

• ขอบคุณ คุณhanu มากค่ะ เดี๋ยวขอลองก่อน ^^

Comment

• ถ้าจะทำจริงๆ ต้องใช้ตัวนี้ครับ โปรแกรมลองถามท่าน Areyo

http://forums.overclockzone.com/foru...ead.php?t=4033

Comment

• ของผม boot ได้แล้ว พอพิมพ์ เรียก ghost แล้วหน้าจอ ghost ขึ้น แต่ไม่เห็นมีเมนู ขึ้นมา ปัจจุบัน notebook ntfs XP ไม่ทราบว่าเป็นไรครับ ลองบูต Notebook เครื่องเพื่อนขึ้นปกติครับ รบกวนด้วยครับ

Comment

Working...
                                X