Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีทําให้ USB Flash Drive Boot เข้าDosง่ายๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by hunu View Post
    สำหรับท่านที่ไม่มี Hiren's Boot CD ก็ลองไปดูที่นี่ครับลิงค์เก่า ใช้ไม่ได้แล้ว (ก็ผ่านไปเจออีกแหละ)

Hiren's Boot 9.5

เครดิต : ชุมชนบานาน่า teenee.com
    ตามนี้คับ

Originally posted by nimae View Post
    ขอ Hiren Boot หน่อยสิคะ

Comment

• แล้วพอโกสแล้ว

เราจะไปเก็บใน drive D ยังไงครับ

ไฟล์มันใหญ่พอที่จะยัดลง frash drive ไหม

Comment

• แล้วพอโกสแล้ว

เราจะไปเก็บใน drive D ยังไงครับ

ไฟล์มันสามารถที่จะยัดลง frash drive ได้หรอ

หรือว่าลง drive D โดยตรงเลย

edit ไม่ได้ ขออภัยอย่างสูง

Comment

• โกสแล้วเก็บไว้ที่ไดร์อื่นครับที่ไม่ใช่ ไดร์ C (เพราะเราโกสไดร์ C )ผมพยายามจับยัดลง frash drive ตอนจับยัดใส่มันช้ามากเลย สองชั่วโมงยังไม่เสร็จ เลยไม่เอาใส่ แต่พอโกสใส่ไดร์ D แล้วจับยัดใส่ ผ่านทางวินโดว์ พวกก็ว่าไฟล์ใหญ่เกิน (เลยหาวิธีอยู่คับ ได้แล้วจะมาโพส ถ้าท่านทำได้ก่อนก็บอกหน่อยละกัน) คือโกสได้ 4 G แต่จับใส่ frash drive ขนาด 8G ไม่ได้ จะแบ่ง frash drive ก็แบ่งได้แต่ทำไม่ได้แบ่งแล้วก็ใส่ตัวบูตไม่ได้

Comment

• ได้เลยครับ

อีกสองวันเปิดเทอม

พี่ที่หอเขาทำเป็น

เดียวมาแจงให้ครับบ

Comment

• Originally posted by hunu View Post
              โกสแล้วเก็บไว้ที่ไดร์อื่นครับที่ไม่ใช่ ไดร์ C (เพราะเราโกสไดร์ C )ผมพยายามจับยัดลง frash drive ตอนจับยัดใส่มันช้ามากเลย สองชั่วโมงยังไม่เสร็จ เลยไม่เอาใส่ แต่พอโกสใส่ไดร์ D แล้วจับยัดใส่ ผ่านทางวินโดว์ พวกก็ว่าไฟล์ใหญ่เกิน (เลยหาวิธีอยู่คับ ได้แล้วจะมาโพส ถ้าท่านทำได้ก่อนก็บอกหน่อยละกัน) คือโกสได้ 4 G แต่จับใส่ frash drive ขนาด 8G ไม่ได้ จะแบ่ง frash drive ก็แบ่งได้แต่ทำไม่ได้แบ่งแล้วก็ใส่ตัวบูตไม่ได้
              file system แบบไหนคับ เดาว่าเป็น FAT32 หรือ FAT แน่เลย
              เพราะทั้ง FAT หรือ FAT32 ไม่รองรับไฟล์ที่ขนาดใหญ่เกิน 4 GB
              ให้ convert เป็น NTFS คับ
              1. เลือก Start Menu -> Run
              2. พิมพ์ cmd แล้วคลิก OK
              3. พอมีหน้าต่าง prompt ขึ้นมา ให้พิมพ์ convert x: /fs:ntfs แล้วกด enter
              (x: เปลี่ยนเป็น drive ที่จะเปลี่ยน)

Comment

• -

Comment

• เป็นประโยชน์มากมายเลยครับผม

Comment

• Originally posted by Jfong View Post
                    file system แบบไหนคับ เดาว่าเป็น FAT32 หรือ FAT แน่เลย
                    เพราะทั้ง FAT หรือ FAT32 ไม่รองรับไฟล์ที่ขนาดใหญ่เกิน 4 GB
                    ให้ convert เป็น NTFS คับ
                    1. เลือก Start Menu -> Run
                    2. พิมพ์ cmd แล้วคลิก OK
                    3. พอมีหน้าต่าง prompt ขึ้นมา ให้พิมพ์ convert x: /fs:ntfs แล้วกด enter
                    (x: เปลี่ยนเป็น drive ที่จะเปลี่ยน)
                    fat32 คับ ธรรมดามันรับได้นะ แต่ใส่ไฟล์บูตเข้าไปเลยจับไฟล์ที่ใหญ่ๆ ใส่ไม่ได้
                    ส่วนเปลี่ยนให้เป็น ntfs นี่ยังไม่เคยลอง หลังจากเปลี่ยนแล้วจะบูตได้ป่ะล่ะ (มีท่านใดลองยังผลเปนไงบอกบ้างนะ ว่าบูตได้เป่า)

Comment

fat32 คับ ธรรมดามันรับได้นะ แต่ใส่ไฟล์บูตเข้าไปเลยจับไฟล์ที่ใหญ่ๆ ใส่ไม่ได้
                      ส่วนเปลี่ยนให้เป็น ntfs นี่ยังไม่เคยลอง หลังจากเปลี่ยนแล้วจะบูตได้ป่ะล่ะ (มีท่านใดลองยังผลเปนไงบอกบ้างนะ ว่าบูตได้เป่า)
                      FAT32 ไม่รองรับไฟล์ขนาดใหญ่เกิน 4 GB คับ (http://en.wikipedia.org/wiki/FAT32#FAT32)

เปลี่ยนเป็น NTFS แล้วก้อยังบูตได้คับ

Comment

• มาเพิ่มเติมครับ

วิธี ghost ลงไดรเลยนะครับ สะดวกมาก

หลังจาก boot เข้าโกส

1.local

2.pattition to image

3.เลือก ฮาดดิส

แล้วเลือกไดร C หรือ ไดรที่เราต้องการจะโกส

4. กด ok

5.กด alt+อักษรที่ขีดเส้นใต้

เช่น save in ก็กด save in

6.เลือกไดร D หรือไดรที่จะเกบไฟล์โกส

7.ตั้งชื่อ แล้ว save

รอๆๆๆ

เรียบร้อยครับ

ขั้นตอนในการจะโกสกลับคืน

ก็ pattition from image

แล้วเลือกสลับกันโดย ไดรที่เก็บไฟล์ก่อน แล้วก็ไดรที่ต้องการจะโกสครับบบ

ใครสงสัยทิ้งเมลไว้นะครับ

Comment

• กินพื่นที่กี่ mb คับ

Comment

• ขอบคุณมากๆๆๆ

Comment

• Originally posted by yo.444 View Post
                              กินพื่นที่กี่ mb คับ
                              ประมาณ 7-10 gb ครับ

Comment

• ขอคุณมากมาย

Last edited by yo.444; 30 Oct 2008, 12:23:05.

Comment

Working...
                                X