Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดันๆจ้า#1591

Comment

• ดันๆจ้า#1592

Comment

• Originally posted by indyssss View Post
        ช่วยดันอีกแรงครับ
        ขอบคุณมากๆเลยครับ หายไปนานเป็นไงมั่งครับผม
        Originally posted by sompopwong View Post
        ดันๆจ้า#1586
        ขอบคุณครับ

Comment

• เพิ่งเข้ามาใหม่ครับ เพราะตอนนี้อยากเปลี่ยนคอมพ์อยู่พอดี อ่านดูแล้วสนใจตัวงบไม่เกิน 15,000 บาท แต่อ่านดูแล้วก็ยังงงกับบางตัวว่ามันคืออะไร

AMD ATHLON II X3 445 2350 (อันนึ้เป็น ซีพียู เข้าใจถูกต้องครับ)
          ASROCK 880GM-LE 1850 (อันนี้ เมนบอร์ด)
          HIS HD5670 1GB D5 3190 ( อันนี้ไม่ทราบครับว่าคืออะไร การ์ดจอ?)
          SAMSUNG 1TB (103SJ) 1690*2=3380(Raid0) (อันนี้คงเป็น ฮาร์ดดิสก์)
          2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 720*2=1440 (อันนี้ แรม)
          LG (GH-22NS50) B/P 490 (ดีวีดี ไรท์เตอร์)
          Case+PSU500Watt = 1500 (เคส และ ตัวจ่ายไฟซึ่งเป็นราคาวัตต์แท้ใช่ไหมครับ)

รวม 14200 บาท

เพราะส่วนใหญ่ผมมักจะดูหนัง โหลดบิท กะท่องเว็บซะส่วนมาก ช่วยขยายความในส่วนที่ผมไม่ทราบให้ด้วยนะครับ ว่าเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า
          และขอขอบคุณอย่างมากเลยที่ทำให้ผมสะดวกขึ้นในการตัดสินใจเลือกซื้อเพื่อประกอบคอมพ์ตัวใหม่

Comment

• ดันๆจ้า#1595

Comment

• Originally posted by pollapat View Post

เพิ่งเข้ามาใหม่ครับ เพราะตอนนี้อยากเปลี่ยนคอมพ์อยู่พอดี อ่านดูแล้วสนใจตัวงบไม่เกิน 15,000 บาท แต่อ่านดูแล้วก็ยังงงกับบางตัวว่ามันคืออะไร

AMD ATHLON II X3 445 2350 (อันนึ้เป็น ซีพียู เข้าใจถูกต้องครับ)
              ASROCK 880GM-LE 1850 (อันนี้ เมนบอร์ด)
              HIS HD5670 1GB D5 3190 ( อันนี้ไม่ทราบครับว่าคืออะไร การ์ดจอ?)
              SAMSUNG 1TB (103SJ) 1690*2=3380(Raid0) (อันนี้คงเป็น ฮาร์ดดิสก์)
              2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 720*2=1440 (อันนี้ แรม)
              LG (GH-22NS50) B/P 490 (ดีวีดี ไรท์เตอร์)
              Case+PSU500Watt = 1500 (เคส และ ตัวจ่ายไฟซึ่งเป็นราคาวัตต์แท้ใช่ไหมครับ)

รวม 14200 บาท

เพราะส่วนใหญ่ผมมักจะดูหนัง โหลดบิท กะท่องเว็บซะส่วนมาก ช่วยขยายความในส่วนที่ผมไม่ทราบให้ด้วยนะครับ ว่าเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า
              และขอขอบคุณอย่างมากเลยที่ทำให้ผมสะดวกขึ้นในการตัดสินใจเลือกซื้อเพื่อประกอบคอมพ์ตัวใหม่
              ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับผม และตามที่ท่านเข้าใจมาถูกต้องหมดแล้วครับผม okเลยครับ เดี๋ยวผมจัดการSpec ในงบไม่เกิน 15000 บาทแบบใหม่ให้เลยนะครับผม แบบรับอนาคตไปเลย
              จะจัดให้2แบบนะครับ แบบใช้การ์ดจอแยก กับใช้ ออนบอร์ด (เพราะว่าการทำงานของท่าน ไม่ได้เล่นเกมส์อะไรมากเลยอยากจะแนะนำ ออนบอร์ดก็พอ แต่ถ้าเผื่อเล่นเกมส์ก็ใช้แยกครับม)
              ใช้ออนบอร์ด
              CPU:AMD ATHLON II X3 445 2390
              M/B:ASROCK 890GX PROFESSIONAL3 3590 (เมนบอร์ดเพื่ออนาคตอันยาวไกลครับ เพราะเป็นเมนบอร์ดของ AM3+ (CPU AMDที่กำลังจะมาใหม่) แต่ใช้กับ AM3 ได้ (CPU AMD ที่ใช้กันในปัจจุบัน)
              HDD:WESTERN DIGITAL 1 TB WD10EALX SATA 3 / 32MB BLUE 1990 หรือ ถ้าไม่เน้นไวมาก SAMSUNG 2TB 2790 ตัวเดียวอยู่สำหรับคนโหลดบิทแต่ไม่ไวเท่า SATA3 ในการโอนถ่ายข้อมูลนะครับ เลือกระหว่างไว กับความจุครับ (จริงๆผมชอบ SAMSUNG มากกว่า WD ครับ = =' เท่าที่ลองใช้มา ผมชอบกว่านะครับ ความคิดเห็นส่วนตัว)
              RAM:G.SKILL DDR3 8SR/1333 (4GBX2) CL 9-9-9-24 (SNIPER) 3250(เอาไปเลย 8GB แรมรุ่นนี้สวยและประหยัดพลังงานด้วยครับ)
              DVD:LG 24X 690
              Case+PSU500-550Watt =1500 แนะนำของ GView หรือของ CoolerMaster
              รวม 13410บาท
              ครับ Spec นี้ เรียกได้ว่า ประกอบ ใช้ปัจจุบัน อยู่ยันอนาคตเลยครับ การ์ดจอ ที่เหมาะสมและพอเพียงสำหรับท่องเว็ปและโหลดบิท ดูหนังสบายๆครับผม พร้อมด้วยความประหยัดไฟ และ มีแรมสูงใช้งานได้ถึง8GBเลยครับผม อนาคตรอเปลี่ยนCPUและ การ์ดจอ ก็แรงฉิวไม่ต้องหยุดแล้วครับ

มีการ์ดจอ

CPU:AMD ATHLON II X3 445 2390
              M/B:ASROCK 870 EXTREME3 2850
              VGA:HIS HD5670 1GB D5 2790
              HDD:WESTERN DIGITAL 1 TB WD10EALX SATA 3 / 32MB BLUE 1990
              RAM:G.SKILL DDR3 4XL/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1850
              DVD:LG 24X 690
              Case+PSU500-550Watt =1500
              รวม 14060 บาท
              ครับผม ตัวนี้ก็หรูหรา สไตล์ MB เจ๋งๆ ใช้ SATA3 เพื่อความเร็วอีกเช่นกันครับ แต่ถ้าหากไม่ต้องการใช้SATA3 แต่จะใช้SATA2 Raid0 ก็okเหมือนกันครับ ใช้บอร์ดตัวที่เคยแนะนำไปก็ได้ครับผม แต่แค่ ตัวบอร์ด2ส่วนนี้ มันรับอนาคตว่านั่นเองครับผม

หากต้องการแก้ หรือเปลี่ยนตรงใด สอบถามได้เลยนะครับผม
              Originally posted by sompopwong View Post
              ดันๆจ้า#1595
              ขอบคุณที่ช่ยดันครับ

Comment

• ดัน ๆ ๆ ให้ขึ้นสูง ๆ ^^

Comment

• เอ่อ ขอถามหน่อยครับท่าน
                  คือตอนนี้ผมได้ทราบข่าวหลายๆอย่างจากAmdแล้วว่าจะมีบอร์ดใหม่คือAm3+ แล้วสเปคที่ผมจะซื้อควรเลื่อนออกไปก่อนไหมครับเพราะของจะได้ถูกเพราะผมอยากให้มันถูกลงอะครับและอีกอย่างBulldozerก็จะมาเหมือนกันเลยอยากถามว่าถ้าซื้อคอมในช่วงนี้คุ้มไหมครับ และควรซื้อตอนไหนดีครับ เพราะเงินที่ใช้เป็นเงินแม่ของผม ผมอยากใช้มันให้คุ้มมากที่สุดครับ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by first20029 View Post
                    เอ่อ ขอถามหน่อยครับท่าน
                    คือตอนนี้ผมได้ทราบข่าวหลายๆอย่างจากAmdแล้วว่าจะมีบอร์ดใหม่คือAm3+ แล้วสเปคที่ผมจะซื้อควรเลื่อนออกไปก่อนไหมครับเพราะของจะได้ถูกเพราะผมอยากให้มันถูกลงอะครับและอีกอย่างBulldozerก็จะมาเหมือนกันเลยอยากถามว่าถ้าซื้อคอมในช่วงนี้คุ้มไหมครับ และควรซื้อตอนไหนดีครับ เพราะเงินที่ใช้เป็นเงินแม่ของผม ผมอยากใช้มันให้คุ้มมากที่สุดครับ ขอบคุณครับ
                    ต้องท้าวความถึง Intel ครับ
                    ช่วงที่ I3 I5 I7 Gen2 ออกมา ผลที่ออกมาปรากฏว่า บอร์ดของ CPU I3 I5 I7 Gen1 แพงขึ้นไปอีกครับ= ='

ผมคิดว่า มันไม่ถูกลงมากหรอกครับ อย่างดีก็ถูกลงไม่เกิน500 ดีไม่ดีแพงขึ้นอีกเยอะเลยครับ
                    ถ้าไม่คิดจะย้ายไปเล่น AM3+ ผมคิดว่า การจะรอซื้อAM3 ในช่วงโน้น ดูไม่ค่อยเวิร์คเท่าไหร่ครับผม

ผมเข้าใจอารมเงินของคุณแม่ดีครับ แต่ก่อนผมก็เป็น ดีแล้วครับที่ท่านรักแม่มากๆ แต่จะให้แนะนำซื้อ
                    ผมแนะนำแบบนี้ดีกว่า ถ้ายังต้องการใช้ตอนนี้ ซื้อตอนนี้เลยครับ รอไปอีกนาน ราคาก็ถูกกว่านี้ไม่เกิน500
                    แต่ถ้าจะไปเล่นยุค AM3+ ก็รอได้เลยครับ
                    แต่ถ้าจะเล่น AM3 ในยุค AM3+ เพื่อให้ราคาถูก แนะนำว่า อย่าเลยครับ เพราะ ต้องรอนานเลยหละ กว่ามันจะถูกเยอะๆจริงๆ อาจจะต้องรอไปจน AM4 ก็ได้ครับ

Originally posted by gumaxsoe View Post
                    ดัน ๆ ๆ ให้ขึ้นสูง ๆ ^^
                    ขอบคุณมากๆครับผม
                    Last edited by runshana; 6 May 2011, 11:25:17.

Comment

• ขอบคุณท่านRunshanaมากครับที่ท่านเข้าใจหัวอกคนเป็นลูกอย่างผม ขอบคุณมากครับ ท่าน

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                        UPS ถ้าเอาแบบพอดีเลย กับเสป็คของท่านน่าจะตัวนี้ครับ ของJIB
                        Syndome 1000 VA (Star-1000) 600w 2 ปี 3,140 ซึ่งเกินงบไปเยอะครับ
                        ถ้าเอาพอถูไถ จ่ายไฟพอใช้กับเสป็ค
                        Cheetah 1000 VA 400w 2 ปี 1,850 ตัวนี้ครับผม จ่ายได้400W ซึ่งถ้าขณะที่กำลังใช้งานแล้วไฟตก แล้วไม่ได้FULL LOAD จริงๆ ก็เอาอยู่ครับ
                        คำนวนจาก 60เปอเซ็นของ เพาเวอร์ซัพพายที่ใช้ 390 Watt พอดิบพอดีครับผม เพียงพอต่อระบบตอนไม่ได้ฟูลโหลด (พวกเวลากำลังตัดต่อหนัง+ไรต์แผ่นนี่ มันจ่ายไฟเกือบๆฟูลเหมือนกัน แต่400W ก็น่าจะพอเอาอยู่ครับ)

แต่นี่ ก็เป็นแนวคิดการมองแบบของผมนะครับ
                        เห็นมี อีกวิธีมองอีกแบบนึง(แต่ผลออกมาก็ตามรูปแบบเดียวกับที่ผมมองครับ) คือเอาค่า Power factor มาหาร กับจำนวน ไฟที่เราใช้งานครับ อย่างยี่ห้อดีๆหน่อย มีค่าPower factor 0.8 ก็เอา 650Watt/0.8 = 812.5นั่นก็คือ VAที่เพียงพอต่อการใช้งานของ ระบบครับ
                        แต่เนื่องจากทั้งนี้ ค่า W ที่ใช้งานได้จริง แปรผันตาม PowerFactor กับVA ของ UPS โดยใช้การคำนวน PowerFactor*VA ครับ ดังนั้น แสดงว่า Cheetah 1000 VA 400w เมื่อนำมาแปลงกลับ ก็จะเห็นได้ว่า มีค่า PowerFactor เพียง 0.4 เท่านั้น และเมื่อนำมาคำนวนกับระบบของท่านแบบเต็มๆ 650/0.4=1625 ซึ่งก็คือ ใช้VA 1625 นั้นเองครับผม และแบบใช้งานทั่วไปไม่ฟูลโหลด 390/0.4=975VA ถ้าหากระบบไม่Full Load ก็พอok ครับ แต่ถ้าFull Load ก็เหนื่อยหน่อยครับ(และดังที่บอกไป ว่า การจะฟูลโหลดได้นั้นต้องทำงานหนักจริงๆซึ่งเกิดขึ้นยากอยู่"

ดังนั้นแล้ว ทางเลือกแบบไม่เกินงบก็ตาม2ตัวบนนั่นเองเอาแบบปลอดภัยหายห่วงก็ ตัวSyndome 1000 VA (Star-1000) 600w กับตัวที่พอok ก็Cheetah 1000 VA 400w นั่นเองครับผม

แต่ให้แนะนำยี่ห้อนี่ ผมก็ไม่ค่อยถนัดเหมือนกันครับว่ายี่ห้อไหน ที่เคยเห็นคนแนะนำบ่อยๆ ก็ยี่ห้อลายไทยครับ อีกยี่ห้อหนึ่ง แต่ทั้งนี้ผมก็ไม่เคยใช้ เลยยึดวิธีคำนวนเป็นหลัก

หากไม่เข้าใจตรงใดสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ
                        ขอบคุณมากครับท่าน runshana (ขอโทษด้วยน่ะครับ มารีฟลายช้าไปตั้งสามวันแหน่ะ อิอิ).
                        ขอบคุณท่านมากครับ ช่วยเพิ่ีมความรู้ผมตั้งเยอะเลย

แต่ผมก็ไม่รู้อะไรมากอ่ะครับ แต่คาดว่าคงจะเลือกตัว Cheetah 1000 VA 400w แน่เลย
                        เพราะราคาไม่เกินงบที่ตั้งไว้อ้ะครับ (เหอะๆ มีงบน้อย ><")

แต่ full load นี้ผมไม่้แน่ใจอ่ะครับว่า การที่ผมเล่นเกมแล้ว CPU ขึ้นประมาณ 70% เนี่ยเรียกว่า FullLoad หรือเปล่าน่ะครับ เหอะๆ
                        อีกอย่างครับ ที่บ้านผมไฟมันไม่ค่อยดับอ่ะครับ แค่มันวูบๆเฉยๆ แต่ไม่ถึงกับดับไป เพราะถัดไปจากบ้านซัก3-4หลัง เค้าจะเชื่อมเหล็ก,ตัดเหล็กเอาอ่ะครับ Cheetah 1000 VA 400w ผมว่าน่ะจะพอไหว(รึเปล่า?)น่ะครับ เอาให้แค่พอกรองกระแสไม่ให้มันกระชากไฟ ก็น่าจะพอหรือเปล่าครับเนี่ย

ยังไงก็ขอบคุณท่านมากน่ะครับ

Comment

• Originally posted by the__Nack View Post
                          ขอบคุณมากครับท่าน runshana (ขอโทษด้วยน่ะครับ มารีฟลายช้าไปตั้งสามวันแหน่ะ อิอิ).
                          ขอบคุณท่านมากครับ ช่วยเพิ่ีมความรู้ผมตั้งเยอะเลย

แต่ผมก็ไม่รู้อะไรมากอ่ะครับ แต่คาดว่าคงจะเลือกตัว Cheetah 1000 VA 400w แน่เลย
                          เพราะราคาไม่เกินงบที่ตั้งไว้อ้ะครับ (เหอะๆ มีงบน้อย ><")

แต่ full load นี้ผมไม่้แน่ใจอ่ะครับว่า การที่ผมเล่นเกมแล้ว CPU ขึ้นประมาณ 70% เนี่ยเรียกว่า FullLoad หรือเปล่าน่ะครับ เหอะๆ
                          อีกอย่างครับ ที่บ้านผมไฟมันไม่ค่อยดับอ่ะครับ แค่มันวูบๆเฉยๆ แต่ไม่ถึงกับดับไป เพราะถัดไปจากบ้านซัก3-4หลัง เค้าจะเชื่อมเหล็ก,ตัดเหล็กเอาอ่ะครับ Cheetah 1000 VA 400w ผมว่าน่ะจะพอไหว(รึเปล่า?)น่ะครับ เอาให้แค่พอกรองกระแสไม่ให้มันกระชากไฟ ก็น่าจะพอหรือเปล่าครับเนี่ย

ยังไงก็ขอบคุณท่านมากน่ะครับ
                          ฮาๆ ครับผม
                          เล่นเกมส์ส่วนใหญ่ ถ้าไม่เล่นเกมส์ให้เกินSpec ของตนเอง ไม่มีทางFULL LOAD ได้หรอกครับ
                          Cheetah ตัวนี้คาดว่าเอาอยู่ครับผม เพราะคงไม่ทำงานทะลักเกิน400Watt เป็นแน่ครับผม

Originally posted by first20029 View Post
                          ขอบคุณท่านRunshanaมากครับที่ท่านเข้าใจหัวอกคนเป็นลูกอย่างผม ขอบคุณมากครับ ท่าน
                          ยินดีครับผม ขอเป็นกำลังใจให้คนรักแม่ครับผม

Comment

• ดันๆจ้า#1603

Comment

• ดันๆจ้า#1604

Comment

• ดัน น่ะ ๆ ๆ

Comment

Working...
                                X