Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอ่อ ท่านRunshana ครับผมอยากให้ช่วยอีกเรื่องครับ
    คือน้องของผมเขาอยากได้คอมไว้เล่นเกมหน่อยนะครับ เขาบอกมีงบ10000 เขาอยากไว้เล่นGta iv crisis2
    รบกวนช่วยจัดให้ด้วยนะครับไม่รวมจอครับขอบคุณครับ

Comment

• ของดีต้องดัน...อึ้บ อึ้บ

Comment

• เอ่อนี่สเปคของน้องผมนะครับที่ผมจัดให้เขาไม่รู้ไหวไหมครับ
        cpu athlon ii x3 445 2300
        mb asrock 880Gmle 1940
        vga 1Gb (III)ati 5670 hdmi powercolor 2130
        ram 2gb kington ddr3 (*2) 1320
        ้้้้hdd 500gb sata II samsung 1270
        dvd LG ( sata )22X 590
        case Rp2801Bs+psuติดเคส 550w 730
        รวมราคาทั้งหมด 10280ครับ
        มีอะไรต้องปรับเปลี่ยนช่วยกรุณาด้วยครับ
        ของทั้งหมดขอThe systemเหมือนเดิมนะครับ มันย้ำว่าเอาThe systemอย่างเดียว
        ช่วยจัดปรับปรุงให้ด้วยครับ ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วย สวัสดีครับ

Comment

• เอ่อแล้วใช้ เคสบ้านๆกับpsuแยกแบบกับรุ่นนี้ได้ไหมครับPOWER (FULL) 550W. DTECH (DT-550/PW045) (Box/Cable) ราคาถูกดีครับแค่ 830บาทแถมเป็นwattเต็มด้วยครับ

แล้วการ์ดจอใช้อันนี้ได้ไหมครับ1GB (V) PCIe ATi 5670 HDMI VTX กับอันด้านบนอันไหนดีกว่าครับ ขอบคุณอีกทีครับ

Comment

• หรือว่าอันนี้ดีกว่าครับท่าน 1GB (III) PCIe ATi 5670 ICEQ Native HDMI HIS
            ดัน
            ขอบคุณครับ

Comment

• ขอบคุณครับ....

น่าจะหาอ่านก่อน ตั้งกระทู้นะเรา....

~.~

Comment

• ดันๆจ้า#1611

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                  ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับผม และตามที่ท่านเข้าใจมาถูกต้องหมดแล้วครับผม okเลยครับ เดี๋ยวผมจัดการSpec ในงบไม่เกิน 15000 บาทแบบใหม่ให้เลยนะครับผม แบบรับอนาคตไปเลย
                  จะจัดให้2แบบนะครับ แบบใช้การ์ดจอแยก กับใช้ ออนบอร์ด (เพราะว่าการทำงานของท่าน ไม่ได้เล่นเกมส์อะไรมากเลยอยากจะแนะนำ ออนบอร์ดก็พอ แต่ถ้าเผื่อเล่นเกมส์ก็ใช้แยกครับม)
                  ใช้ออนบอร์ด
                  CPU:AMD ATHLON II X3 445 2390
                  M/B:ASROCK 890GX PROFESSIONAL3 3590 (เมนบอร์ดเพื่ออนาคตอันยาวไกลครับ เพราะเป็นเมนบอร์ดของ AM3+ (CPU AMDที่กำลังจะมาใหม่) แต่ใช้กับ AM3 ได้ (CPU AMD ที่ใช้กันในปัจจุบัน)
                  HDD:WESTERN DIGITAL 1 TB WD10EALX SATA 3 / 32MB BLUE 1990 หรือ ถ้าไม่เน้นไวมาก SAMSUNG 2TB 2790 ตัวเดียวอยู่สำหรับคนโหลดบิทแต่ไม่ไวเท่า SATA3 ในการโอนถ่ายข้อมูลนะครับ เลือกระหว่างไว กับความจุครับ (จริงๆผมชอบ SAMSUNG มากกว่า WD ครับ = =' เท่าที่ลองใช้มา ผมชอบกว่านะครับ ความคิดเห็นส่วนตัว)
                  RAM:G.SKILL DDR3 8SR/1333 (4GBX2) CL 9-9-9-24 (SNIPER) 3250(เอาไปเลย 8GB แรมรุ่นนี้สวยและประหยัดพลังงานด้วยครับ)
                  DVD:LG 24X 690
                  Case+PSU500-550Watt =1500 แนะนำของ GView หรือของ CoolerMaster
                  รวม 13410บาท
                  ครับ Spec นี้ เรียกได้ว่า ประกอบ ใช้ปัจจุบัน อยู่ยันอนาคตเลยครับ การ์ดจอ ที่เหมาะสมและพอเพียงสำหรับท่องเว็ปและโหลดบิท ดูหนังสบายๆครับผม พร้อมด้วยความประหยัดไฟ และ มีแรมสูงใช้งานได้ถึง8GBเลยครับผม อนาคตรอเปลี่ยนCPUและ การ์ดจอ ก็แรงฉิวไม่ต้องหยุดแล้วครับ

มีการ์ดจอ

CPU:AMD ATHLON II X3 445 2390
                  M/B:ASROCK 870 EXTREME3 2850
                  VGA:HIS HD5670 1GB D5 2790
                  HDD:WESTERN DIGITAL 1 TB WD10EALX SATA 3 / 32MB BLUE 1990
                  RAM:G.SKILL DDR3 4XL/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1850
                  DVD:LG 24X 690
                  Case+PSU500-550Watt =1500
                  รวม 14060 บาท
                  ครับผม ตัวนี้ก็หรูหรา สไตล์ MB เจ๋งๆ ใช้ SATA3 เพื่อความเร็วอีกเช่นกันครับ แต่ถ้าหากไม่ต้องการใช้SATA3 แต่จะใช้SATA2 Raid0 ก็okเหมือนกันครับ ใช้บอร์ดตัวที่เคยแนะนำไปก็ได้ครับผม แต่แค่ ตัวบอร์ด2ส่วนนี้ มันรับอนาคตว่านั่นเองครับผม

หากต้องการแก้ หรือเปลี่ยนตรงใด สอบถามได้เลยนะครับผม

ขอบคุณที่ช่ยดันครับ

เพิ่งเห็นว่าคุณ runshana มาตอบในกระทู้ด้วยนอกเหนือจากส่งข้อความมาให้ ก็เลยตอบลงในนี้บ้างเผื่อจะมีประโยชน์ต่อเพื่อนๆคนอื่นบ้างไม่มากก็น้อย

ผมสนใจตัวแรกที่เป็นออนบอร์ดครับ เพราะไม่ได้ใช้เล่นเกมส์อะไรมากมายนอกจากเกมส์ใน yahoo หรือตามเว็บต่างๆ(ผมมักจะเรียกว่า"เกมส์ปัญญาอ่อน" ^-^) เพื่อฆ่าเวลาเป็นครั้งคราว
                  แต่ในอนาคตเราสามารถเพิ่มเป็นการ์ดจอแยกใส่ลงในเมนบอร์ดได้ใช่หรือเปล่าครับ

ส่วนรายการที่เป็น case และ psu ตามที่คุณ runshana แนะนำมานั้น ผมลองเข้าไปเสิร์ชดู เจออยู่ตัวนึงของ cooler master รุ่น elite 310 ราคา 1,250 บาท ใน case ของรุ่นนี้มี psu ติดมาด้วยอยู่แล้ว ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับไม่ต้องซื้อแยก แต่ผมต้องการติด DVD writer เพิ่มเป็นสองตัว และโดยปกติผมมักจะต่อ HDD external เอาไว้กับตัวเครื่องเพื่อถ่ายข้อมูลอยู่เสมอ จะมีปัญหาอะไรกับการจ่ายไฟของ psu หรือเปล่าครับ

และรบกวนขอคำแนะนำีอีกอย่างนึงเรื่อง OS ที่จะใช้ เครื่องเก่าที่ใช้อยู่นี้ใช้ Windows XP ซึ่งช่างเขาลงให้ตั้งแต่ตอนประกอบเครื่องแต่เป็นของละเมิดครับ ถ้าลง OS ในเครื่องใหม่ควรใช้อันไหนดี เพราะผมกะว่าเข้าร้านไปซื้อแล้วให้ทางร้านประกอบมาให้เสร็จเลยครับ ขอบคุณอย่างมากมายเลยครับ

Comment

• Originally posted by gumaxsoe View Post
                    ดัน น่ะ ๆ ๆ
                    ขอบคุณครับ
                    Originally posted by first20029 View Post
                    เอ่อ ท่านRunshana ครับผมอยากให้ช่วยอีกเรื่องครับ
                    คือน้องของผมเขาอยากได้คอมไว้เล่นเกมหน่อยนะครับ เขาบอกมีงบ10000 เขาอยากไว้เล่นGta iv crisis2
                    รบกวนช่วยจัดให้ด้วยนะครับไม่รวมจอครับขอบคุณครับ
                    ได้เลยครับผม
                    สบายๆครับผม 10000 เล่นCrysys2 แต่บอกน้องไว้ก็ดีนะครับ ว่าปรับสุดไมได้ทำใจนิดนึง แต่ถ้าปรับกลางๆ จอไม่เกิน1280 รับรอง ลื่นหัวแตกแป๊ะๆเลยครับ
                    Athlon II X3 440 3.00 GHz. ? L2 = 1.5MB ? 3 Core 3 ปี 2,290
                    ASROCK 880GM-LE 2D-1066-1800(DDR3) ? 6SATA+V 3 ปี 1,970
                    2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX CL 9 ? Single Channel LT 690 *2=1380
                    500 GB. PC SAMSUNG 7200 rpm ? buffer 16MB 5 ปี 1,250
                    XFX ATI RADEON 5670 1GB GDDR5 ? Core 775 Mhz. ? Memory 4000 Mhz. 3 ปี 2,550
                    LG (GH-24NS50) Box SATA ? 24x ? 2 MB ? Box 1 ปี 590
                    Case 400+ 550w POWER MONSTER (PM550W) 490 = 890
                    รวม 10620 บาท เกินมา 620 บาทไหวมั้ยครับ ถ้าไม่ไหว ลดแรม เหลือ 2GB ครับผม จะพอดีงบ แต่ถ้าเอา4GBก็okไม่ต้องซื้ออีกเลยครับ
                    รับรองว่าอยู่ยาวๆครับ ออนไลน์ได้หมดทุกเกมส์สบายๆ ออฟไลน์ GTA4 จอ 1280 ลื่นๆครับ Crysis2 นี่ปรับกลาง-สูง ไม่ใส่AA จอ 1024 ลื่นแน่นอนครับผม
                    มีอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม
                    ปล.ราคาร้านJIBนะครับผม
                    Originally posted by pollapat View Post

ของดีต้องดัน...อึ้บ อึ้บ
                    ขอบคุณมากครับ
                    Originally posted by first20029 View Post
                    เอ่อนี่สเปคของน้องผมนะครับที่ผมจัดให้เขาไม่รู้ไหวไหมครับ
                    cpu athlon ii x3 445 2300
                    mb asrock 880Gmle 1940
                    vga 1Gb (III)ati 5670 hdmi powercolor 2130
                    ram 2gb kington ddr3 (*2) 1320
                    ้้้้hdd 500gb sata II samsung 1270
                    dvd LG ( sata )22X 590
                    case Rp2801Bs+psuติดเคส 550w 730
                    รวมราคาทั้งหมด 10280ครับ
                    มีอะไรต้องปรับเปลี่ยนช่วยกรุณาด้วยครับ
                    ของทั้งหมดขอThe systemเหมือนเดิมนะครับ มันย้ำว่าเอาThe systemอย่างเดียว
                    ช่วยจัดปรับปรุงให้ด้วยครับ ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วย สวัสดีครับ
                    คล้ายของที่ผมจัดมากเลยครับ OK เลย ถ้าหาได้ตามนั้น ก็เอาตามนั้นเลยครับ แหล่มมากๆครับผม

เอ่อแล้วใช้ เคสบ้านๆกับpsuแยกแบบกับรุ่นนี้ได้ไหมครับPOWER (FULL) 550W. DTECH (DT-550/PW045) (Box/Cable) ราคาถูกดีครับแค่ 830บาทแถมเป็นwattเต็มด้วยครับ

แล้วการ์ดจอใช้อันนี้ได้ไหมครับ1GB (V) PCIe ATi 5670 HDMI VTX กับอันด้านบนอันไหนดีกว่าครับ ขอบคุณอีกทีครับ
                    มันวัตไม่เต็มแท้ๆหรอกครับ มันแค่มีจุดวิ่งสูงถึึงเต็ม แต่เวลามันวิ่งลง ก็น่ากลัวเหมือนกันครับ แต่ก็OK นะครับผม
                    ส่วนที่แนะนำ ผมแนะนำ PowerMonster ครับ เท่าที่ลองใช้ ถูกใจตัวนี้ 490บาท คุณภาพใช้ได้เลยครับ

การ์ดจอ 5670 ขอแค่เป็น GDDR5 จะของค่ายไหน ก็ok ครับผมลองมาเกือบหมด ก็ok ทุกค่าย XFXก็เวิร์ค Powercolor ก็okครับ(พอดีผมไม่ได้OCกับทดสอบด้วยคะแนน เลยไม่รู้้ว่ามันต่างกันมาก ผมเล่นเกมส์ทดสอบดูเลยหน่ะครับว่าอารมเสียระหว่างเล่นไหม ถ้าไม่ก็เรียกว่าผ่านสำหรับผม) แต่ถ้าให้เลือก ผมชอบ HIS นะ(ส่วนตัว เพราะ ICEQ มันสวย อิอิ) แต่เวลาประกอบ ผมเน้นราคาครับผม
                    หรือว่าอันนี้ดีกว่าครับท่าน 1GB (III) PCIe ATi 5670 ICEQ Native HDMI HIS
                    ดัน
                    ขอบคุณครับ
                    ฮาๆ ICEQ นั่นตัวสวยสำหรับผมเลยครับ แต่แพงกว่าเพื่อนนะครับ แนะนำถ้าไม่อยากแพง เอาตัวถูกก็พอครับผม
                    Originally posted by aIovana View Post
                    ขอบคุณครับ....

น่าจะหาอ่านก่อน ตั้งกระทู้นะเรา....

~.~
                    ไม่เป็นไรครับ สอบถามได้นะครับผม^^
                    บางทีท่านอื่นๆแนะนำ อาจจะดีกว่าผมแนะนำเยอะครับ
                    Originally posted by pollapat View Post

เพิ่งเห็นว่าคุณ runshana มาตอบในกระทู้ด้วยนอกเหนือจากส่งข้อความมาให้ ก็เลยตอบลงในนี้บ้างเผื่อจะมีประโยชน์ต่อเพื่อนๆคนอื่นบ้างไม่มากก็น้อย

ผมสนใจตัวแรกที่เป็นออนบอร์ดครับ เพราะไม่ได้ใช้เล่นเกมส์อะไรมากมายนอกจากเกมส์ใน yahoo หรือตามเว็บต่างๆ(ผมมักจะเรียกว่า"เกมส์ปัญญาอ่อน" ^-^) เพื่อฆ่าเวลาเป็นครั้งคราว
                    แต่ในอนาคตเราสามารถเพิ่มเป็นการ์ดจอแยกใส่ลงในเมนบอร์ดได้ใช่หรือเปล่าครับ

ส่วนรายการที่เป็น case และ psu ตามที่คุณ runshana แนะนำมานั้น ผมลองเข้าไปเสิร์ชดู เจออยู่ตัวนึงของ cooler master รุ่น elite 310 ราคา 1,250 บาท ใน case ของรุ่นนี้มี psu ติดมาด้วยอยู่แล้ว ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับไม่ต้องซื้อแยก แต่ผมต้องการติด DVD writer เพิ่มเป็นสองตัว และโดยปกติผมมักจะต่อ HDD external เอาไว้กับตัวเครื่องเพื่อถ่ายข้อมูลอยู่เสมอ จะมีปัญหาอะไรกับการจ่ายไฟของ psu หรือเปล่าครับ

และรบกวนขอคำแนะนำีอีกอย่างนึงเรื่อง OS ที่จะใช้ เครื่องเก่าที่ใช้อยู่นี้ใช้ Windows XP ซึ่งช่างเขาลงให้ตั้งแต่ตอนประกอบเครื่องแต่เป็นของละเมิดครับ ถ้าลง OS ในเครื่องใหม่ควรใช้อันไหนดี เพราะผมกะว่าเข้าร้านไปซื้อแล้วให้ทางร้านประกอบมาให้เสร็จเลยครับ ขอบคุณอย่างมากมายเลยครับ
                    ครับผม ตอบทั้งสองทางเพื่อความรวดเร็วและประโยชน์ต่อผู้อื่นครับผม^^
                    (แหมเกมส์ฆ่าเวลา ไม่ใช่เกมส์ปัญญาอ่อนหรอกครับ เอิ้กๆ)
                    ชุดแรกสามารถ เพิ่มการ์ดจอได้ครับผม แถมตัวนี้ก็แรงใช้ได้อยู่แล้ว เปลี่ยนแค่ PSU ก็okเลยครับ
                    ส่วนเจ้าตัว Cooler Master Elite 310 นี่ไม่มีPSU ให้นะครับต้องหาเพิ่มเองครับผม 500-550Watt ถูกๆยี่ห้อพอใช้หน่อยก็ Delux กับ PowerMonsterครับ
                    สุดท้าย ถ้าไปให้ที่ร้านประกอบ เขายินดีลงวินโดวให้ครับ(ละเมิดเช่นกัน) จ่ายค่าวินโดวก็แพงแหละครับ ถ้าไม่ได้เอาไปประกอบธุรกิจอะไร ใช้ละเมิดก็ได้ครับผม ตั้งอยู่บ้านเล่นคนเดียว แต่ถ้าจะเอาไปใช้สำนักงาน ยังไงก็ต้องถูกลิขสิทธิ์ครับ ไม่งั้น จ่ายอานแน่ๆครับผม

วินโดวที่แนะนำของชุดแรก แนะนำ Window7 64bit ครับ เพราะยัดแรมไปถึง 8Gb สบายๆเลยครับผมใช้ยาวๆ อนาคตจะอัพเกรดก็อัพแค่ CPU + PSU +VGA ก็เต็มเหนี่ยวสบายๆได้อีก5ปีเลยครับผม

เรื่อง DVD + HDD เยอะๆ ไม่มีปัญหาครับ พอแน่นอน สำหรับ500 WATT ถ้าคำนวนจากยี่ห้อ PowerMonsterนะครับ
                    ตีให้ไฟหล่น อยู่ที่ 60เปอเซ็น จาก 550 จะเหลือ 330
                    ตอนFULLLOAD CPU95+MB40+DVD20*2+RAM20*2+USB(ใช้ตัวละ5วัตตีว่ามี 6ตัวก็30วัต)30รวมๆ 245 Watt เทานั้นเองครับ เหลือกินอีกเยอะแยะเลยครับ
                    สงสัยตรงใดสอบถามเพิ่มเติมได้นะครับ
                    Originally posted by sompopwong View Post
                    ดันๆจ้า#1611
                    ขอบคุณที่ช่วยดันนะครับผม
                    Last edited by runshana; 7 May 2011, 18:10:01.

Comment

• ่ขอบคุณครับ เป็นการดันกระทู้ไม่ให้ตกแถมเป็นการสนับสนุนเจ้าของกระทู้ที่ทำความดีโดยไม่หวังผลตอบแทนด้วย

Comment

• ดันๆจ้า#1616

Comment

• >ครับผม ตอบทั้งสองทางเพื่อความรวดเร็วและประโยชน์ต่อผู้อื่นครับผม^^
                          (แหมเกมส์ฆ่าเวลา ไม่ใช่เกมส์ปัญญาอ่อนหรอกครับ เอิ้กๆ)
                          ชุดแรกสามารถ เพิ่มการ์ดจอได้ครับผม แถมตัวนี้ก็แรงใช้ได้อยู่แล้ว เปลี่ยนแค่ PSU ก็okเลยครับ
                          ส่วนเจ้าตัว Cooler Master Elite 310 นี่ไม่มีPSU ให้นะครับต้องหาเพิ่มเองครับผม 500-550Watt ถูกๆยี่ห้อพอใช้หน่อยก็ Delux กับ PowerMonsterครับ
                          สุดท้าย ถ้าไปให้ที่ร้านประกอบ เขายินดีลงวินโดวให้ครับ(ละเมิดเช่นกัน) จ่ายค่าวินโดวก็แพงแหละครับ ถ้าไม่ได้เอาไปประกอบธุรกิจอะไร ใช้ละเมิดก็ได้ครับผม ตั้งอยู่บ้านเล่นคนเดียว แต่ถ้าจะเอาไปใช้สำนักงาน ยังไงก็ต้องถูกลิขสิทธิ์ครับ ไม่งั้น จ่ายอานแน่ๆครับผม

วินโดวที่แนะนำของชุดแรก แนะนำ Window7 64bit ครับ เพราะยัดแรมไปถึง 8Gb สบายๆเลยครับผมใช้ยาวๆ อนาคตจะอัพเกรดก็อัพแค่ CPU + PSU +VGA ก็เต็มเหนี่ยวสบายๆได้อีก5ปีเลยครับผม

เรื่อง DVD + HDD เยอะๆ ไม่มีปัญหาครับ พอแน่นอน สำหรับ500 WATT ถ้าคำนวนจากยี่ห้อ PowerMonsterนะครับ
                          ตีให้ไฟหล่น อยู่ที่ 60เปอเซ็น จาก 550 จะเหลือ 330
                          ตอนFULLLOAD CPU95+MB40+DVD20*2+RAM20*2+USB(ใช้ตัวละ5วัตตีว่ามี 6ตัวก็30วัต)30รวมๆ 245 Watt เทานั้นเองครับ เหลือกินอีกเยอะแยะเลยครับ
                          สงสัยตรงใดสอบถามเพิ่มเติมได้นะครับ

>ยิ่งหาข้อมูลมาก ดูเหมือนงบยิ่งบานออกไปอีก นี่ก็ไปเจอ fan case มาอีกแระ ตัว cooler master รุ่น elite 310 มันก็มีพัดลมติดมาให้อยู่แล้ว แต่ทำมายยย ยังมีช่องให้ติดพัดลมเพิ่มอีกตัวนึงอีก ช่วยไขข้อข้องใจให้หน่อยครับ เพราะดูแล้วแฟนเคสตัวๆนึง ราคาก็ไม่กี่ร้อยเองด้วย ^-^

Comment

• Originally posted by first20029 View Post
                            ่ขอบคุณครับ เป็นการดันกระทู้ไม่ให้ตกแถมเป็นการสนับสนุนเจ้าของกระทู้ที่ทำความดีโดยไม่หวังผลตอบแทนด้วย
                            ยินดีครับผม^^

>ยิ่งหาข้อมูลมาก ดูเหมือนงบยิ่งบานออกไปอีก นี่ก็ไปเจอ fan case มาอีกแระ ตัว cooler master รุ่น elite 310 มันก็มีพัดลมติดมาให้อยู่แล้ว แต่ทำมายยย ยังมีช่องให้ติดพัดลมเพิ่มอีกตัวนึงอีก ช่วยไขข้อข้องใจให้หน่อยครับ เพราะดูแล้วแฟนเคสตัวๆนึง ราคาก็ไม่กี่ร้อยเองด้วย ^-^
                            ตอบง่ายๆเลยครับ มันก็ให้เราไปซื้อเพิ่มมาต่อเอาเองครับผม พัดลมตัวนึงกินไฟ 3-5 watt ครับแล้วแต่ขนาด เอามาติดเพื่อความสวยครับ เผื่อบางคนชอบแสงสีก็เอาพัดลมLEDมาติดเป็นต้นครับผม

Comment

• ดัน ๆ ๆ ให้ขึ้นสูง ๆ ^^

Comment

• ดัน ๆ ๆ ให้ขึ้นสูง ๆ ^^

Comment

Working...
                                X