Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by luckyboy View Post
    ขอบพระคุณท่าน runshana มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกๆๆๆครับ
    ยินดีครับ สอบถามเพิ่มเติมได้นะครับ
    Originally posted by ikhom View Post
    แหล่ม
    ขอบคุณครับผม

Comment

• ดันๆจ้า#1757

Comment

• ดันๆจ้า#1758

Comment

• ดันๆจ้า#1759

Comment

• ดันๆจ้า#1760

Comment

• ดันๆจ้า#1761

Comment

• ดันๆจ้า#1762

Comment

• Originally posted by sompopwong View Post
                  ดันๆจ้า#1762
                  ขอบคุณครับที่ช่วยดัน

Comment

• ดันๆจ้า#1764

Comment

• ชอบจังเลย มีบอกสเปคไว้ให้คนอย่างเราที่ไม่ค่อยรู้เรื่อง อิอิ

Comment

• Originally posted by sompopwong View Post
                        ดันๆจ้า#1764
                        ขอบคุณมากๆครับ

Originally posted by fxxkLe` View Post
                        ชอบจังเลย มีบอกสเปคไว้ให้คนอย่างเราที่ไม่ค่อยรู้เรื่อง อิอิ
                        ฮ่ะๆมีอะไรสอบถามได้เลยครับผม

Comment

• ดันๆจ้า#1767

Comment

• ขออนุญาตถามอีกทีนะครับ

รบกวนดู Spec ให้ผมด้วยครับ พร้อมขอคำแนะนำด้วยนะครับ
                            อยากได้ Spec ที่เน้นในเรื่อง ประหยัดทั้งเงินและไฟแต่มาพร้อมกับความคุ้มค่าด้วยครับ

โดยลักษณะการใช้งานของผมคือ เน้นเปิดโหลดบิด 24 ชม แบ่งเป็น 100% นะครับ
                            1 เล่น Net เปิดหลายๆๆๆ(เน้น)เวปในเวลาเดียวกัน Facebook Youtube ฟังเพลงไปด้วย พร้อมโหลด Bit ตลอดเวลา เก็บหนังและดูหนังเป็นชีวิตจิตใจ 50%
                            2 เล่น Online เน้นๆเลยคือ Dot A 30%
                            3 ทำงาน Photoshop + ตัดต่อ VDO 10% แต่ทำงานทีนึงงานใหญ่ครับเลยอยากได้แบบทำงานได้ดี
                            4 เล่น Offline บ้าง 10%

และจากการอ่านแล้วเก็บข้อมูลมาในเวปผมจึงลองจัด Spec คร่าวๆ (ไม่รวมจอ) คือ

CPU: Athlon II X3 445 เพราะน่าจะเพียงพอกับทำ Photoshop+ตัดต่อ VDO เพียงครั้งคราวและประหยัดไฟ ไม่รู้ว่าเพียงพอกับการใช้งานหรือปล่าว

M/B: ASROCK 880GHX/USB3 เพราะรองรับ USB 3 ในอนาคตด้วยแล้ว M/B ตัวนี้ใช้กับ HDD sata3 ได้ไหมครับ

VGA: PALIT GTS 440 1GB DDR5 หรือ His (IceQ) HD 5670 1GB DDR5 ดีครับเพราะอ่านๆมาเห็นว่าตัว PALIT ราคาพอกันแต่แรงกว่า และผมอยากได้ที่มี HDMI+DVI ไว้ดูหนังด้วยครับ แต่เล่นเกมส์จริงๆก็เล่นแต่ Dot A กับ Offline พวก Flight Simulator ครับหรือว่าใช้แค่ HIS 4670 IceQ ก็พอครับ

RAM: Kingmax หรือ Kingston ดีครับ 4 GB (2 GB X2 ตัว) ได้ยินว่าถ้าไม่ OC ก็ Kingmax ถ้า OC ก็ Kingston แล้วชุดนี้เอาไป OC ได้ไหมครับ ถ้าได้ก็จะเผื่อไว้ทำครับ

HDD: แนะนำตัว 1 TB ให้ทีครับ SATA3 แพงกว่า SATA2 มากไหมครับ เห็นแนะนำ Sumsung กับ Western Blue กันครับ ราคาไม่แพงแต่คุ้มค่าครับ

DVD: แนะนำทีครับ

PSU: แนะนำทีครับ

CASE: แนะนำทีครับ

งบ 10000+-3000 บาท ครับ

-------------------------------------------

ส่วนจอผมเล็ง AOC IF23 ไว้ครับ มีตัวไหนแนะนำไหมครับ งบสำหรับจอ 4000-4500 ครับ

คำถามคือ
                            1 Athlon II X3 445 เพียงพอกับทำ Photoshop+ตัดต่อ VDO หรือปล่าวครับแล้วรุ่นนี้เอามา OC หรือเปิดหัวได้ไหมครับ

2 ASROCK 880GHX/USB3 ใช้กับ HDD sata3 ได้ไหมครับ

3 VGA อยากได้ที่มี HDMI+DVI ไว้ดูหนังด้วยครับ แต่เล่นเกมส์จริงๆก็เล่นแต่ Dot A กับ Offline บ้าง เช่น Flight Simulator, Need for Speed, Battle field, Hero of company ครับหรือว่าใช้แค่ HIS 4670 IceQ ก็พอครับ

4 RAM Kingmax หรือ Kingston ดีครับ 4 GB (2 GB X2 ตัว) แนะนำตัวที่เอามา OC ด้วยครรับ

5 HDD แนะนำตัว 1 TB SATA3 ราคาไม่แพงแต่คุ้มค่าให้ทีครับ SATA3 ราคาแพงกว่า SATA2 มากไหมครับ หรือว่า SATA2 ก็เพียงพอ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้ามากมายครับ
                            Last edited by TuxedO_O; 17 May 2011, 12:46:35.

Comment

• ดันๆจ้า#1769

Comment

• Originally posted by TuxedO_O View Post
                                ขออนุญาตถามอีกทีนะครับ

รบกวนดู Spec ให้ผมด้วยครับ พร้อมขอคำแนะนำด้วยนะครับ
                                อยากได้ Spec ที่เน้นในเรื่อง ประหยัดทั้งเงินและไฟแต่มาพร้อมกับความคุ้มค่าด้วยครับ

โดยลักษณะการใช้งานของผมคือ เน้นเปิดโหลดบิด 24 ชม แบ่งเป็น 100% นะครับ
                                1 เล่น Net เปิดหลายๆๆๆ(เน้น)เวปในเวลาเดียวกัน Facebook Youtube ฟังเพลงไปด้วย พร้อมโหลด Bit ตลอดเวลา เก็บหนังและดูหนังเป็นชีวิตจิตใจ 50%
                                2 เล่น Online เน้นๆเลยคือ Dot A 30%
                                3 ทำงาน Photoshop + ตัดต่อ VDO 10% แต่ทำงานทีนึงงานใหญ่ครับเลยอยากได้แบบทำงานได้ดี
                                4 เล่น Offline บ้าง 10%

และจากการอ่านแล้วเก็บข้อมูลมาในเวปผมจึงลองจัด Spec คร่าวๆ (ไม่รวมจอ) คือ

CPU: Athlon II X3 445 เพราะน่าจะเพียงพอกับทำ Photoshop+ตัดต่อ VDO เพียงครั้งคราวและประหยัดไฟ ไม่รู้ว่าเพียงพอกับการใช้งานหรือปล่าว

M/B: ASROCK 880GHX/USB3 เพราะรองรับ USB 3 ในอนาคตด้วยแล้ว M/B ตัวนี้ใช้กับ HDD sata3 ได้ไหมครับ

VGA: PALIT GTS 440 1GB DDR5 หรือ His (IceQ) HD 5670 1GB DDR5 ดีครับเพราะอ่านๆมาเห็นว่าตัว PALIT ราคาพอกันแต่แรงกว่า และผมอยากได้ที่มี HDMI+DVI ไว้ดูหนังด้วยครับ แต่เล่นเกมส์จริงๆก็เล่นแต่ Dot A กับ Offline พวก Flight Simulator ครับหรือว่าใช้แค่ HIS 4670 IceQ ก็พอครับ

RAM: Kingmax หรือ Kingston ดีครับ 4 GB (2 GB X2 ตัว) ได้ยินว่าถ้าไม่ OC ก็ Kingmax ถ้า OC ก็ Kingston แล้วชุดนี้เอาไป OC ได้ไหมครับ ถ้าได้ก็จะเผื่อไว้ทำครับ

HDD: แนะนำตัว 1 TB ให้ทีครับ SATA3 แพงกว่า SATA2 มากไหมครับ เห็นแนะนำ Sumsung กับ Western Blue กันครับ ราคาไม่แพงแต่คุ้มค่าครับ

DVD: แนะนำทีครับ

PSU: แนะนำทีครับ

CASE: แนะนำทีครับ

งบ 10000+-3000 บาท ครับ

-------------------------------------------

ส่วนจอผมเล็ง AOC IF23 ไว้ครับ มีตัวไหนแนะนำไหมครับ งบสำหรับจอ 4000-4500 ครับ

คำถามคือ
                                1 Athlon II X3 445 เพียงพอกับทำ Photoshop+ตัดต่อ VDO หรือปล่าวครับแล้วรุ่นนี้เอามา OC หรือเปิดหัวได้ไหมครับ

2 ASROCK 880GHX/USB3 ใช้กับ HDD sata3 ได้ไหมครับ

3 VGA อยากได้ที่มี HDMI+DVI ไว้ดูหนังด้วยครับ แต่เล่นเกมส์จริงๆก็เล่นแต่ Dot A กับ Offline บ้าง เช่น Flight Simulator, Need for Speed, Battle field, Hero of company ครับหรือว่าใช้แค่ HIS 4670 IceQ ก็พอครับ

4 RAM Kingmax หรือ Kingston ดีครับ 4 GB (2 GB X2 ตัว) แนะนำตัวที่เอามา OC ด้วยครรับ

5 HDD แนะนำตัว 1 TB SATA3 ราคาไม่แพงแต่คุ้มค่าให้ทีครับ SATA3 ราคาแพงกว่า SATA2 มากไหมครับ หรือว่า SATA2 ก็เพียงพอ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้ามากมายครับ

จากคำถาม
                                1.น่าจะเพียงพอครับเปิดหัวนั้นแล้วแต่รุ่นครับแต่ถ้าเปิดได้ก็ต้องดุด้วยว่าเสถียรหรือไม่
                                นอกนั้นไม่แน่ใจครับถ้าท่านRunshana ดีกว่าครับ

Comment

Working...
                                X