Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สวัสดีครับ อยากขอสเปคเครื่องที่ทำให้เล่นเกมemulatorของPS2ลื่นๆหน่อย รู้สึกจะชื่อepsxe(เคยไปเห็นที่บอร์ดฝรั่งคนนึงเมื่อไม่นานนี้เขาเปิดโปรแกรมตัวนี้เล่นเกมPS2พร้อมกัน4เกม เห็นเขาคุยว่าใช้i5 2500kแต่ไม่ได้บอกสเปคตัวอื่น) กับในสเปคเดียวกันนี้ให้สามารถเล่นเกมPCเผื่อยาวไปอีกซักประมาณปีนึงแบบปรับสุดได้(แหะๆไม่ทราบว่ามากไปหรือเปล่า) งบประมาณ20-30kครับ แต่ถ้าน้อยกว่านี้ได้ก็จะดี ขอคำแนะนำด้วยครับ

แล้วเห็นในบอร์ดมีกระทู้ถามเสปคOCกับไม่OC คือสงสัยว่าสเปคOCนี่เขาจัดมาต่างกันยังไงหรือครับเห็นราคาพอๆกันเลย แล้วอันไหนดีกว่าครับแบบนี้(ผมคิดว่าสเปคOCน่าจะดีกว่าใช่มั้ยครับเพราะเป็นการเผื่อOCในอนาคต หรือมันมีข้อด้อยกว่าสเปคไม่OCยังไงแนะนำทีครับ)

Comment

• แวะมาช่วยดันครับ

Comment

• ช่วยดันจ้า#1818

Comment

• ขอแบบบ้านๆใช้งานไม่หนักเล่นเกมนิดหน่อยพวกรถแข่ง ยิงปืน เล่นเนตบ้างใช้ดูหนังบ้างฟังเพลงบ้าง ไม่ต้องเผื่ออัพเดต ขอแบบเน้นประหยัดเงินและประหยัดไฟ ทนทานไม่จุกจิก สเปคเกมกันเยอะแล้วอันนี้ขอแบบ ผสว ผู้สูงวัยใช้งานบ้างครับ

Comment

• ช่วยดันจ้า#1820

Comment

• อยากทราบว่าเช็คว่าวินโดเป็น 32 bit หรือ 64 bit ยังไงอ่ะครับ
              แล้วก็แนะนำสเปกคอม 20k ให้หน่อยจัดเกมส์หนักๆเพื่ออนาคตเลยครับ
              ขอใช้นานๆ oc (ocทำให้เครื่องอายุสั้นลงจริงไหม หรืออยู๋ที่ว่า oc หนักแค่ไหน)
              ช่วยแนะนำร้านถูกๆหน่อยครับ หรือร้านที่ocให้ด้วย หึหึๆ

Comment

• Originally posted by Musketz View Post
                สวัสดีครับ อยากขอสเปคเครื่องที่ทำให้เล่นเกมemulatorของPS2ลื่นๆหน่อย รู้สึกจะชื่อepsxe(เคยไปเห็นที่บอร์ดฝรั่งคนนึงเมื่อไม่นานนี้เขาเปิดโปรแกรมตัวนี้เล่นเกมPS2พร้อมกัน4เกม เห็นเขาคุยว่าใช้i5 2500kแต่ไม่ได้บอกสเปคตัวอื่น) กับในสเปคเดียวกันนี้ให้สามารถเล่นเกมPCเผื่อยาวไปอีกซักประมาณปีนึงแบบปรับสุดได้(แหะๆไม่ทราบว่ามากไปหรือเปล่า) งบประมาณ20-30kครับ แต่ถ้าน้อยกว่านี้ได้ก็จะดี ขอคำแนะนำด้วยครับ

แล้วเห็นในบอร์ดมีกระทู้ถามเสปคOCกับไม่OC คือสงสัยว่าสเปคOCนี่เขาจัดมาต่างกันยังไงหรือครับเห็นราคาพอๆกันเลย แล้วอันไหนดีกว่าครับแบบนี้(ผมคิดว่าสเปคOCน่าจะดีกว่าใช่มั้ยครับเพราะเป็นการเผื่อOCในอนาคต หรือมันมีข้อด้อยกว่าสเปคไม่OCยังไงแนะนำทีครับ)
                สวัสดีครับผม
                OC ดีกว่าอยู่แล้วครับ ทำให้ได้ของแรงมาใช้ในราคาเท่าๆกันครับ แต่ถ้าไม่ชำนาญ เกิดทำอะไรพลาดอันนี้ก็วุ่นอีกครับผม เพราะมันต้องคอยเทสไปเรื่อยๆอีก
                เดี๋ยวจัดให้2แบบเลยนะครับ
                OC
                Core i5 2500K (1155) UNLOCK 7050
                GIGABYTE GA-P67A-UD3-B3 4390
                GIGABYTE GTX560 OC 7990
                WESTERN DIGITAL 500GB WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE 1300
                G.SKILL DDR3 4XL/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1850
                DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 650
                Scythe 600Watt 2450
                Case ตามชอบ 1550 ใหญ่นิดๆ
                ซิ้ง ดีๆ เช่นThermalTake Contac 29 BP 950 บาท
                รวม 28180 บาท
                นี่ครับผม Spec นี้แรงเสด็ดเลยครับ จับมาOC เล่นเกมส์ EMU PS2 ลื่นๆสบายๆเลยครับผม เอามาOC แล้วเล่นเกมส์แรงแน่ๆครับ^^"

ต่อไป ไม่ OC
                Core i3 2100 (1155) 3890 (I3 ก็พอแล้ว สำหรับเอามาเล่นเกมส์ แต่ถ้าจะหลายจอหน่อยก็ I5 แต่ตอนเล่นก็คงเล่นทีไม่เกิน2-3จอแหละครับ= =')
                GIGABYTE GA-H67M-D2-B3 2990
                PALIT GTX 570 SONIC 1280MB DDR5 2 Fan NEW 11200
                WESTERN DIGITAL 500GB WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE 1300 *2 (Raid0)
                G.SKILL DDR3 8RL/1333 (4GBX2) CL 9-9-9-24 3200
                DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 650
                รวม 28530 บาท
                ครับผม ตัวนี้ เพิ่มความแรงด้านอื่นแทน อันได้แก่ VGA RAM HDD ครับ แต่ลดเรื่อง CPU ลงครับผม

ตามนี้เลย ชอบแบบไหน เลือกได้ตามใจชอบของท่านเลยครับผม ^^
                ราคาร้าน TKCOMครับผม
                มีอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Originally posted by kksave View Post
                ขอแบบบ้านๆใช้งานไม่หนักเล่นเกมนิดหน่อยพวกรถแข่ง ยิงปืน เล่นเนตบ้างใช้ดูหนังบ้างฟังเพลงบ้าง ไม่ต้องเผื่ออัพเดต ขอแบบเน้นประหยัดเงินและประหยัดไฟ ทนทานไม่จุกจิก สเปคเกมกันเยอะแล้วอันนี้ขอแบบ ผสว ผู้สูงวัยใช้งานบ้างครับ
                ยินดีครับผม ประหยัดเงินและไฟ เล่นเกมส์ รถแข่งยิงปืนดูหนังฟังเพลงเล่นเน็ตประหยัดไฟคุ้มเงิน แนะนำตามนี้เลยครับ
                AthlonIIx3 440 2310
                ASROCK 880GM-LE 1950
                2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 710
                500 GB. PC WESTERN (WD5000AAKX) BLUE 1,280
                LG (GH-22NS50) Box 610
                550w POWER MONSTER (PM550W) 510 +Case 390 = 900
                XFX ATI HD4670 1GB CARD W/HDMI+DVI 1,720
                รวม 9480 บาท

ถ้าเอาเมาส์คีบอร์ดลำโพง และจอด้วย ก็ตกที่ 3500 บาทครับผม
                พอไหวมั้ยครับ กับงบเท่านี้ แต่รับรองว่าเล่นได้แรงสบายหายห่วง ยันศกหน้าเลยครับ

มีอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ
                ราคาร้าน JIB ครับผม
                Originally posted by sompopwong View Post
                ช่วยดันจ้า#1820
                ขอบคุณครับ
                Originally posted by eew View Post
                แวะมาช่วยดันครับ
                ขอบคุณครับ
                Originally posted by Joelshi View Post
                ดันยามบ่าย
                ขอบคุณครับ
                Originally posted by win22222 View Post
                อยากทราบว่าเช็คว่าวินโดเป็น 32 bit หรือ 64 bit ยังไงอ่ะครับ
                แล้วก็แนะนำสเปกคอม 20k ให้หน่อยจัดเกมส์หนักๆเพื่ออนาคตเลยครับ
                ขอใช้นานๆ oc (ocทำให้เครื่องอายุสั้นลงจริงไหม หรืออยู๋ที่ว่า oc หนักแค่ไหน)
                ช่วยแนะนำร้านถูกๆหน่อยครับ หรือร้านที่ocให้ด้วย หึหึๆ
                OC มันก็ทำให้สั้นลงจริงครับ แต่มันก็ไม่ได้สั้นลงอะไรมากเลยครับ อย่าคิดมากครับผม ถ้าจะOC จริง OCไปเลยครับ
                ร้านที่รับ OC ถ้าไปเดินซื้อเอา คงหาได้ยากครับ ร้านที่น่าจะOCให้เลยมี TK JEDI นี่แหละครับ
                แต่ถ้า จะจัดเสป็ค OC จริงๆ จัดกับคุณ Wikorn เลยครับโหดจริงครับผม
                ถ้าอยากทราบว่าวินโดเป็น 32bit หรือ 64bit ให้ดูที่ MyComputer ครับ คลิกขวาเลือก Properties แล้วมันจะขึ้นมาบอกระบบปฏิบัติการเลยครับ (กรณีWindow7) แต่จริงๆ XP ก็น่าจะบอกนะครับ

ส่วนSpec นี้ผมจัดให้ก่อนนะครับ ถึงเวลาจริงคุยกับคุณWikorn อีกทีได้เลยครับ
                Core i3 540 3.06 (1156) 3550
                GIGABYTE P55-UD3L 3250
                PALIT GTX 550 1024MB DDR5 NEW 4950
                WESTERN DIGITAL 500GB WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE 1300
                G.SKILL DDR3 4XL/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1850
                ซิ้ง ดีๆ เช่นThermalTake Contac 29 BP 950 บาท
                รวม 20500 บาท
                พอไหวมั้ยครับ อาจจะเกินงบไปหน่อย แต่เล่นเกมส์สบายๆแรงๆครับผม เล่นลื่นๆเลยแต่อาจปรับไม่สุดนักนะครับ(ในบางเกมส์) (ราคาจากTKครับ)
                แต่จริงๆ ถามคุณWikorn อีกรอบก็ดีครับ นี่ครับ Web คุณWikorn หรือจะpm หาเขาก็ได้ครับ
                http://www.wikorncom.com/
                นี่ครับผม
                มีอะไรสงสัย สอบถามเพิ่มเติมได้เลยครับ

Comment

• ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำ

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
                    ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำ
                    ยินดีครับผม

Comment

• ขอบคุณมากครับ สรุปก็คือสเปคไม่OCลดพลังCPUเพราะไม่เน้นOCแต่ไปเพิ่มเรื่องอื่นแทนใช่มั้ยครับ อยากถามต่ออีกหน่อยว่าแล้วในระยะยาวสเปคแบบไหนจะคุ้มค่ามากกว่าครับ

แล้วอยากจะขอคำแนะนำเรื่องจอ คีย์บอร์ด เมาส์กับราคาไปด้วยครับ เอาปานกลางก็พอไม่ต้องถึงระดับเทพอะครับโดยเฉพาะเมาส์กับคีย์บอร์ด(คืออยากทราบว่ามีตัวเลือกที่ดีกว่าเมาส์acerตัวประมาณ200บาทที่เคยใช้หรือเปล่า แต่ไม่ต้องถึงกับเมาส์เทพระดับเซียนdotaใช้แบบนั้นครับ)

Comment

• ปกติที่ผมเห็นคนทั่วๆไปใช้กันก็ logitech อ่าครับ

ผมว่าถ้าในระดับราคาเดียวๆกัน คุณภาพมันก็พอกันๆหมดน้ะ
                        ( ส่วนตัวใช้ oker อยู่ทั้งคีบอร์ดและเมาส์ โอเคดี โดยเฉพาะเมาส์นี้ใช้มาจะสองปีละมั้ง ยังเข้ามือ เล่น rts fps สบายๆเลย )

Comment

• Originally posted by Musketz View Post
                          ขอบคุณมากครับ สรุปก็คือสเปคไม่OCลดพลังCPUเพราะไม่เน้นOCแต่ไปเพิ่มเรื่องอื่นแทนใช่มั้ยครับ อยากถามต่ออีกหน่อยว่าแล้วในระยะยาวสเปคแบบไหนจะคุ้มค่ามากกว่าครับ

แล้วอยากจะขอคำแนะนำเรื่องจอ คีย์บอร์ด เมาส์กับราคาไปด้วยครับ เอาปานกลางก็พอไม่ต้องถึงระดับเทพอะครับโดยเฉพาะเมาส์กับคีย์บอร์ด(คืออยากทราบว่ามีตัวเลือกที่ดีกว่าเมาส์acerตัวประมาณ200บาทที่เคยใช้หรือเปล่า แต่ไม่ต้องถึงกับเมาส์เทพระดับเซียนdotaใช้แบบนั้นครับ)
                          ในระยะยาว ถ้าคิดจะเล่นเกมส์อย่างเดียวจริงๆ การ์ดจอ 570ยาวกว่าครับ
                          แต่ถ้าจะ ใช้งานทุกอย่าง ตัว OC ดีกว่าครับผม

Originally posted by Joelshi View Post
                          ปกติที่ผมเห็นคนทั่วๆไปใช้กันก็ logitech อ่าครับ

ผมว่าถ้าในระดับราคาเดียวๆกัน คุณภาพมันก็พอกันๆหมดน้ะ
                          ( ส่วนตัวใช้ oker อยู่ทั้งคีบอร์ดและเมาส์ โอเคดี โดยเฉพาะเมาส์นี้ใช้มาจะสองปีละมั้ง ยังเข้ามือ เล่น rts fps สบายๆเลย )
                          ส่วนเมาส์คีบอร์ด ก็ตามคุณ joelshi บอกเลยครับ
                          ส่วนตัวชอบ คีบอร์ดOker เมาส์ MD Tech ครับ
                          ไม่เคยคิดจะเปลี่ยนเลยครับผม ถ้าพังก็ซื้อใหม่ รุ่นเดิมยี่ห้อเดิมอันละไม่เกิน 80-150 ทั้ง2ตัวครับ

จอแนะนำถ้าไม่เอาแพงมาก
                          AOC กับ ACER ครับ กำลังดีเลย 18.5นิ้ว AOC ราคา 2990
                          20 นิ้วก็ 3500
                          ส่วนถ้ายาวๆก็ 21.5นิ้วไปเลยครับ FullHD 1920x1080

Comment

• มอนิเตอร์ผม 19 นิ้ว wide มั้ง เวลาดูหนัง มันจะมีขีดดำๆ โผล่ด้านบนล่าง เหมือนว่าสัดส่วนมันไม่ดี
                            ต้องเป็นกี่นิ้วอ่ะครับ เพื่อให้รองรับ + ราคาประมาณเท่าไหร่

แล้วก็ ผมว่าซื้อครั้งนี้คงถอยตัวสำรองไฟด้วย แต่ไม่รู้เรื่องเลย ( ไม่เคยซื้อ )
                            ยี่ห้ออะไรดีครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ ช่วยได้มากไหม บ้านผมไฟตกบ่อยมากก

Comment

• Originally posted by Joelshi View Post
                              มอนิเตอร์ผม 19 นิ้ว wide มั้ง เวลาดูหนัง มันจะมีขีดดำๆ โผล่ด้านบนล่าง เหมือนว่าสัดส่วนมันไม่ดี
                              ต้องเป็นกี่นิ้วอ่ะครับ เพื่อให้รองรับ + ราคาประมาณเท่าไหร่

แล้วก็ ผมว่าซื้อครั้งนี้คงถอยตัวสำรองไฟด้วย แต่ไม่รู้เรื่องเลย ( ไม่เคยซื้อ )
                              ยี่ห้ออะไรดีครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ ช่วยได้มากไหม บ้านผมไฟตกบ่อยมากก
                              สัดส่วน HD คือ 17 18.5 20 21.5 23 นิ้ว(16:9)
                              ตามนี้ครับ คือสัดส่วนที่ แท้จริง ถ้า19นิ้ว มันจะเกินมาหน่อยๆครับ (16:10)

ถ้าเอาไม่แพงแนะนำพวก LED ยี่ห้อ AOC กับ ACERครับ
                              LED 18.5'' AOC (E943FW) LED 1366 x 768 ? 5ms ? 250 cd/m ? DCR : 50M:1 3 ปี 3,130
                              LED 20'' ACER (G205HLABD) LED 1600x900 ? 5ms ? 250 cd/? ? DRC : 12M:1 3 ปี 3,530
                              LED 21.5'' ACER (S221HQLBD) LED 1920x1080 ? 5ms ? 250 cd/? ? DCR : 12M:1 3 ปี 4,430
                              LED 23'' ACER (S231HLBD) LED 1920x1080 ? 5ms ? 250 cd/? ? DRC : 12M:1 3 ปี 4,990
                              ประมาณนี้ครับผม

Comment

• ช่วยดันจ้า#1830

Comment

Working...
                                X