Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by TredmanT View Post
    สั่งประกอบเรียบร้อยแล้วครับ ^^
    ขอบคุณมากๆครับเดวแวะเวียนมาเยี่ยมกระทุ้บ่อยๆนะครับ
    คงต้อง ขอหาความรู้เพิ่มอีกเรื่อยๆเลย
    ว่าแต่ ตอบ 07.13 นี้คือยังไม่นอนหรือตื่นเช้าครับเนี้ย - -
    ยินดีด้วยครับ ขอให้ได้ของตามที่ต้องการนะครับผม
    ส่วน7.13 นี่ตื่นครับ ไปร่วมงานยามเช้าครับ มีกิจกรรม ฮา
    Originally posted by osoraton View Post
    อยากทราบว่า MB สมัยนี้ (เช่นตัวที่ผมดูไว้คือ 880gm-le อะครับ)
    จะใส่เคสเก่าๆ เมื่อ 8-9 ปีที่แล้วได้ไหมครับ
    พอดีจะประกอบคอมใหม่ แต่ไม่อยากทิ้งเคสเก่าไปอะครับ
    ได้ครับ ถ้าเคสเก่าไม่ผุพังอะไร ส่วนตัวน๊อตอะไร มันก็เข้ากันได้ครับ มีที่จับยึดเยอะ
    แต่ให้แนะนำ ถ้าเคสสมัยก่อนมันไม่ได้ดีมากอะไร ซื้อใหม่ๆไปก็ได้ครับ 285-400 ราคากำลังดีครับ สวยๆเยอะเลยสมัยนี้ แถวพันทิพย์ครับชั้น4 นี่แหละใช่เลย^^ (แต่ถ้าไม่ซื้อเคส ก็ดีไปอีกแบบ เหลือเงินไปกินบุฟเฟ่ = ='')
    Originally posted by haihui View Post
    ชอบกระทุ่นี้มาก ถ้าจะซื้อคอมเข้ากระทุ้นี้เลือกเลย จบ 555+
    ขอบคุณครับผม แฮะๆ จะพยายามอัพเดทเพื่อไม่ให้เก่าเกินไปนะครับ
    Originally posted by first20029 View Post
    จริงอย่างที่เขาพูดหล่ะครับ
    ขอบคุณครับผม

แต่ถ้าอยากเพิ่มเติมอะไรก็ยินดีจัดให้ใหม่นะครับ

ปล. สืบเนื่องจากกระทู้นี้
    http://www.overclockzone.com/forums/...1%E0%B8%9A-AMD
    ผมซึ่งเคยลองใช้ เจ้าแรมตัวนี้กับบอร์ดAMD มาไม่เคยมีปัญหาครับ แต่อาจจะเป็นเพราะผมไม่ได้ OC อะไรกระมัง เลยคิดว่าไม่มีปัญหา
    อย่างไรก็ตาม ผมก็จะเลิกใช้ แรมตัวนี้ กับการใช้บอร์ด AMD นะครับผม สำหรับท่านที่ผมเคยจัดSPEC ให้ไปโดยใส่แรมชนิดนี้เข้าไปในบอร์ด AMD ก็ต้องกราบขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับผม
    Last edited by runshana; 29 May 2011, 20:51:56.

Comment

• จัดมาแล้วครับ แต่ไม่ได้ตามสเปคหนึ่งอย่างคือ ทางร้านที่ผมสั่งดันไม่มี X4 ต้องรอถึงวันจันทร์ ด้วยความที่ใจร้อน+คุณแม่ใจดีอะไรมาก้ไม่รู้ เค้าเลย อณุมัติให้เล่น X6 เลยครับ ^^

Comment

• Originally posted by TredmanT View Post
        จัดมาแล้วครับ แต่ไม่ได้ตามสเปคหนึ่งอย่างคือ ทางร้านที่ผมสั่งดันไม่มี X4 ต้องรอถึงวันจันทร์ ด้วยความที่ใจร้อน+คุณแม่ใจดีอะไรมาก้ไม่รู้ เค้าเลย อณุมัติให้เล่น X6 เลยครับ ^^
        โอ้ ยินดีด้วยครับผม คุณแม่ท่านใจดีจริงๆเลย ได้X6 มาใช้
        ว่าแต่เครื่องเล่นมีปัญหาอะไรมั้ยครับ สำหรับแรม ตัว G.Skill XL ถ้าไม่สามารถใช้งานได้ตามปกติประการใด ผมก็ต้องกราบขออภัยด้วยนะครับในเรื่องของแรม ที่ แนะนำตัวนี้ไป เพราะมันใช้กับ AMD ได้ไม่เสถียรนัก (ตามกระทู้ด้านบนที่กล่าวมาครับ (และแต่ก่อนเคยใช้ ไม่พบปัญหาเลยคิดว่าใช้ได้))

ยังไงก็รายงานผลด้วยนะครับผม
        ขอโทษอีกครั้ง จากใจครับ

Comment

• ช่วยดันจ้า#1969

Comment

• ลองเปิดเทียบราคาดูทำไม X6 ของ amd นี้ราคาเท่าๆกับ i5 เลยอ่ะครับ

Comment

• ใช้งาน PS, 3dMax, Schetup (Vray) เป็นหลัก ไม่เกมส์ ไม่ oc
              1. x6 หรือ i7 จะเหมาะกับงานข้างต้นกว่ากัน หรือทั้งสองตัวมันเกินจำเป็นไปแล้ว
              2. สเปคสำหรับงาน ควรเน้น cpu, ram เยอะๆ ใช่มั้ยคับ (การ์ดจอบ้านๆ, ram บ้านๆ ใช้ได้มั้ย แต่เยอะหน่อย 4-8 GB)
              3. raid0 จำเป็นมากมั้ย จะช่วยให้ทำงานได้เร็วขึ้นมั้ย
              4. รบกวนจัดชุดให้ทีครับ ทั้ง x6, i7 งบ 20000 (+ไม่เกิน 5000) ไม่รวมจอ
              ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by sompopwong View Post
                ช่วยดันจ้า#1969
                ขอบคุณครับ
                Originally posted by Joelshi View Post
                ลองเปิดเทียบราคาดูทำไม X6 ของ amd นี้ราคาเท่าๆกับ i5 เลยอ่ะครับ
                ก็ X6 กับ I5 ความสามารถสูสีกันครับ
                แต่ I5 2500K นั้น รับรองได้ว่าตอนนี้ ชนะ X6 ขาดครับผม (ต้องเข้าใจพลังของของใหม่ ยังไงก็เพาเวอร์ฟูลกว่า)
                ประมาณนั้นครับ และที่ราคาเท่ากัน เพราะ I5 ใช้เทคโนโลยีที่ราคาถูกกว่านั้นเองครับ

Originally posted by Artto View Post
                ใช้งาน PS, 3dMax, Schetup (Vray) เป็นหลัก ไม่เกมส์ ไม่ oc
                1. x6 หรือ i7 จะเหมาะกับงานข้างต้นกว่ากัน หรือทั้งสองตัวมันเกินจำเป็นไปแล้ว
                2. สเปคสำหรับงาน ควรเน้น cpu, ram เยอะๆ ใช่มั้ยคับ (การ์ดจอบ้านๆ, ram บ้านๆ ใช้ได้มั้ย แต่เยอะหน่อย 4-8 GB)
                3. raid0 จำเป็นมากมั้ย จะช่วยให้ทำงานได้เร็วขึ้นมั้ย
                4. รบกวนจัดชุดให้ทีครับ ทั้ง x6, i7 งบ 20000 (+ไม่เกิน 5000) ไม่รวมจอ
                ขอบคุณครับ
                ตอบเลยนะครับ I7 คุ้มกว่าและเหมาะกว่าครับ แค่I5 ก็ชนะx6 แล้วครับตอนนี้
                2.ใช่ครับ ส่วนการ์ดจอนี่ จริงๆ ถ้าเป็นการ์ดจอสำหรับช่วยปั้น หรือมี Cuda ก็พอจะนำมาช่วยได้ครับ
                3.Raid0 จำเป็นมั้ย ไม่ครับ แต่ก็ทำงานได้ไวกว่าเก่า เพราะเวลาเขียนข้อมูลจากแรม มาลง HDD มันช่วยกันเขียน2ตัวไวกว่าเยอะ แต่ก็ไม่ได้ทะลุโลก
                4.ยินดีครับผม ผมว่า จัดI7 ดีกว่าครับ กับการ์ดจอกลางๆให้ ส่วนX6 ตอนนี้ยังไม่คุ้มเท่าไหร่ครับ จัดI5 2500K คุ้มกว่าครับ
                Core i5 2500K (1155) UNLOCK 7050
                GIGABYTE GA-P67A-UD3-B3 4390
                HIS HD 6790 1GB GDDR5 256BIT 900MHz/1000MHz (4.4Gbps) 4290
                WESTERN DIGITAL 500GB WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE 1300
                G.SKILL DDR3 4XL/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1850
                DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 650
                Case ThermalTake V3 1200
                PSU Scythe 600Watt 2250
                Sink CoolerMaster212 = 900
                รวม 23880 บาท
                ถ้า I7 ก็อาจจะลดการ์ดจอลงหน่อย แล้วปรับในอนาคต เพิ่มทีหลังครับ แต่งบก็เพิ่มขึ้นหน่ะครับ

Core i7 2600K (1155) UNLOCK 10350
                GIGABYTE GA-P67A-UD3-B3 4390
                HIS HD 6670 1GB GDDR5 128BIT 800MHz/1000MHz (4.0Gbps) 3050
                WESTERN DIGITAL 500GB WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE 1300
                G.SKILL DDR3 4XL/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1850
                DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 650
                Case ThermalTake V3 1200
                PSU Scythe 600Watt 2250
                Sink CoolerMaster212 = 900
                รวม 25940 บาท
                ขออภัยจริงๆครับที่เกินงบ อาจตัดSink ออกไปก่อน ใส่ในอนาคต (-900) OCเบาๆไปก่อนครับผม
                แล้ว ในอนาคตก็หาการ์ดจอที่ช่วยในการเรนเดอร์(พวกควอโดรกับไฟโปร) มาเพิ่ม แล้วเครื่องท่านจะแรงมากๆทีเดียว
                X6 นี่ ถ้าเอามาเล่นเกมส์ อาจจะเวิร์คครับ แต่ตอนนี้ การเรนเดอร์ ยกให้ I5 2500K / I7 2600K เขาก่อน (ในงบนี้นะครับ)
                ครับสงสัยตรงไหนสอบถามได้ครับ
                ราคาร้าน TK ครับ ยกเว้นการ์ดจอ มาจาก JEDI

Comment

• ขอบคุณมากครับ

Comment

• พอดีผมกำลังจะซื้อคอมใหม่อยากได้สเป็คที่พอ OC เล่นๆได้ จะหัด OC หน่ะครับ ขอราคาเบาๆ ไม่เกิน 15,000
                    (เอาแค่ CPU, M/B, RAM, VGA, CM-V8 ) ปกติก็เล่นแค่เว็ปกับเกมออนไลน์นิดหน่อย ไม่ได้เล่นเกมออฟไลน์
                    ไม่ได้ใช้หนักมากครับ แค่อยากได้คอมที่พอ OC เล่นได้

ขอ CPU ของ Intel, M/B ของ Asus
                    แนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• ยินดีครับม เริ่มแรก OC เอาเซ็ตนี้เลยครับ
                      Core i3 540 3.06 (1156) 3550
                      ASROCK H55M-LE 2150 <<<< ถ้าไม่เอาจริงๆ เอาASUS P7H55-M LX (1156) 2300 ครับ (แต่มันก็พอๆกัน)
                      KINGSTON HYPER X 4GB/1600 1800
                      V8 Coolermaster 1950 (จริงๆใช้ Coolermaster 212 หรือ TT Contac29BP ก็พอแล้วครับ 950)
                      รวม 9450
                      เหลือ 5550
                      อยากทราบว่า จะเอาแค่ VGA อย่างเดียวหรือเอา VGA+PSU หรือ เอา VGA+PSU+CASE ครับ
                      ถ้าVGAอย่างเดียว HIS HD 6790 1GB GDDR5 256BIT 900MHz/1000MHz (4.4Gbps) 4290 หรือ HIS HD6850 1GB D5 5650 ถ้าเพิ่มอีก100 บาทไหว

หรือ VGA+PSU
                      POWERCOLOR 5770 1GB D5 3790 +NOX Urano ll 630W 1,950 หรือ Raidmax 630W 1750(ถ้าไม่ไหวเอา 530 ราคา 1500)

หรือ VGA+PSU+CASE
                      PALIT GTS 440 1GB DDR5 2950 + Nox Urano ll 530W 1500 + ThermalTakeV3 1200 (เกินมาหน่อยต่อได้ครับ)
                      ตามนี้เลยนะครับผม สงสัยตรงไหนถามได้ครับ
                      Originally posted by Joelshi View Post
                      ขอบคุณมากครับ
                      ยินดีครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                        ยินดีครับม เริ่มแรก OC เอาเซ็ตนี้เลยครับ
                        Core i3 540 3.06 (1156) 3550
                        ASROCK H55M-LE 2150 <<<< ถ้าไม่เอาจริงๆ เอาASUS P7H55-M LX (1156) 2300 ครับ (แต่มันก็พอๆกัน)
                        KINGSTON HYPER X 4GB/1600 1800
                        V8 Coolermaster 1950 (จริงๆใช้ Coolermaster 212 หรือ TT Contac29BP ก็พอแล้วครับ 950)
                        รวม 9450
                        เหลือ 5550
                        อยากทราบว่า จะเอาแค่ VGA อย่างเดียวหรือเอา VGA+PSU หรือ เอา VGA+PSU+CASE ครับ
                        ถ้าVGAอย่างเดียว HIS HD 6790 1GB GDDR5 256BIT 900MHz/1000MHz (4.4Gbps) 4290 หรือ HIS HD6850 1GB D5 5650 ถ้าเพิ่มอีก100 บาทไหว

หรือ VGA+PSU
                        POWERCOLOR 5770 1GB D5 3790 +NOX Urano ll 630W 1,950 หรือ Raidmax 630W 1750(ถ้าไม่ไหวเอา 530 ราคา 1500)

หรือ VGA+PSU+CASE
                        PALIT GTS 440 1GB DDR5 2950 + Nox Urano ll 530W 1500 + ThermalTakeV3 1200 (เกินมาหน่อยต่อได้ครับ)
                        ตามนี้เลยนะครับผม สงสัยตรงไหนถามได้ครับ

ยินดีครับ

ชอบครับ แต่ถ้าจะแนะนำเป็น 1155 มีมั้ยครับ หรือว่าจะแพงเกินไป

แล้วการ์ดจอเป็น HD6670 หรือ HD6790 พอได้มั้ยครับ

PSU ผมมีของ Redstorm 520 Watt อยู่ใช้ได้มั้ยครับ
                        Last edited by PZmusicz; 31 May 2011, 11:20:30.

Comment

• พี่อยู่อุดร หรอครับ

ผมก็อยู่อุดร แนะนำร้านที่อุดร ด้วยก็ดีครับ ^^

ผมว่าจะไปที่ JIB

Comment

• เว่ย เว่ย รันม่า ฮิ้วๆๆๆ คิดถึงกระทู้นี้ ไม่ได้เข้ามาหลาย ไปจัดมาแล้ว นะ รันม่า ก็ ไม่ได้เล่น เพราะว่า คอมตัวเก่า มันมี wifi แต่พอไปซื้อตัว ใหม่มา แผ่นลง wifi ไม่รู้ไปเก็บไว้ไหน T_T เลยต้อง รอเน็ต อ่ะ พอโทรไป ได้ยินแต่ คำว่า "คู่สายเต็มค่ะ รอ ขยาย PORT ...กุรอเป็นชาติ แล้ว โว้ย อยากจะตะโกนใส่หน้า พนักงาน เฮ้อ

คอมแรงเว่อร์ๆๆอ่ะ ภาพก็ชัด เล่นเกมส์ Offline อยู่ Crysis และก็ Heroes V งิ้วๆ จัดไป

คุณผุ้ที่เข้ามาอ่าน เข้ากระทู้นี้ไม่ผิดหวัง จัดไป ว่างๆจะมาใหม่เน้อ ก็รอกันต่อไป

Comment

• ช่วยดัน

Comment

• Originally posted by PZmusicz View Post
                                พี่อยู่อุดร หรอครับ

ผมก็อยู่อุดร แนะนำร้านที่อุดร ด้วยก็ดีครับ ^^

ผมว่าจะไปที่ JIB
                                โอะ ถ้าที่อุดรแนะนำ JIB บนเซ็นทรัลชั้น2 เลยครับ พี่ผู้ชายหน้าตาดูหล่อนิดๆ อ้วนหน่อยๆขาวๆ นะครับคุยดี^^
                                ไม่ก็ 108 ไอที ก็ได้ครับ
                                Originally posted by littlex1 View Post
                                เว่ย เว่ย รันม่า ฮิ้วๆๆๆ คิดถึงกระทู้นี้ ไม่ได้เข้ามาหลาย ไปจัดมาแล้ว นะ รันม่า ก็ ไม่ได้เล่น เพราะว่า คอมตัวเก่า มันมี wifi แต่พอไปซื้อตัว ใหม่มา แผ่นลง wifi ไม่รู้ไปเก็บไว้ไหน T_T เลยต้อง รอเน็ต อ่ะ พอโทรไป ได้ยินแต่ คำว่า "คู่สายเต็มค่ะ รอ ขยาย PORT ...กุรอเป็นชาติ แล้ว โว้ย อยากจะตะโกนใส่หน้า พนักงาน เฮ้อ

คอมแรงเว่อร์ๆๆอ่ะ ภาพก็ชัด เล่นเกมส์ Offline อยู่ Crysis และก็ Heroes V งิ้วๆ จัดไป

คุณผุ้ที่เข้ามาอ่าน เข้ากระทู้นี้ไม่ผิดหวัง จัดไป ว่างๆจะมาใหม่เน้อ ก็รอกันต่อไป
                                คร้าบ คิดถึงจังเลย สุขภาพเป็นไงมั่งครับเนี้ย แฮะๆ
                                แต่น่าเศร้าจริงๆนะครับ มุขคู่สายเต็ม ลอง 3BB แบบไม่ต้องใช้คู่สายดูสิครับ

ยินดีนะครับ ที่จัดไปแล้วแรงประทับใจ ฮาๆ

แล้วมาอีกนะครับ
                                Originally posted by eew View Post
                                ช่วยดัน
                                ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X