Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by TuxedO_O View Post
    รบกวน
    Ram ตัวไหนที่เหมาะที่ประกอบแล้วเผื่อการเปิดหัวและ OC ได้ดีกว่ากันครับ
    -2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 670
    -2 GB. PC DDR3-1333 KINGSTON 710
    -2 GB. PC DDR3-1600 KINGMAX 870
    -2 GB. PC DDR3-1600 KINGSTON HYPER-X 940
    แนะนำตัวอื่นที่ราคาไม่ต่างกันมากด้วยก็ได้ครับ ผมรู้จักแค่นี้ครับ

แล้วไอ้ 1333 กับ 1600 มันใช้งานแตกต่างวกันอย่างไรครับ

อีกคำถามครับ ถ้าอยากได้ Ram 4 gb เราควรจัด 2x2 หรือจัด 4x1 ดีครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

-2 GB. PC DDR3-1600 KINGSTON HYPER-X 940
    OC ดีกว่า 100เปอเซ็นครับ 1.ที่มองเห็นชัดเจน มีซิ้งค์ติดมาด้วย 2.ระดับการOCเกรดต่างๆดีกว่าครับ 3.เมื่อOCแล้วใช้ไฟต่ำกว่านิดหน่อยครับ

แต่ถ้าใช้บอร์ดที่รับปกติแค่1333 ไม่จำเป็นต้องเอา 1600 มาหรอกครับ แล้วเวลาOC ก็ไม่จำเป็นต้องไปOCแรมครับ ถ้าเราไม่ได้ทำงานในประเภท ใช้แรมเยอะๆ แนะนำเอาแค่ 1333 Kingmax ก็พอแล้วครับ

1333 กับ 1600 แตกต่างกัน ที่การวิ่งกับงานเยอะๆ ตัว 1600 จะวิ่งได้ไวกว่าครับ เช่นการเรนเดอร์ไฟล์ทิ้งไว้ แล้วไปนั่งเปิดเวปเล่น ตัว1600 จะทำได้ดีกว่าราวๆ 3-10 เปอเซนได้ครับ นอกนั้นก็ไม่ได้ต่างกันมากครับผม ถ้าใช้งานปกติ 1333 เกินพอ

2x2 จะไวกว่า 4x1 ครับ เพราะเป็นDualRam เขียนแรมได้พร้อมกัน ทำให้ไวขั้นครับ
    4x1 เหมาะสำหรับ เผื่ออนาคตจะเอา 4GB มาเพิ่มอีกตัวครับผม
    มีอะไรสงสัยสอบถามเพิ่มได้นะครับ
    Originally posted by first20029 View Post
    ขอบคุณมากนะครับ ที่ช่วยตอบทุกครั้งเลยครับ ขอให้กระทู้ที่ดีแก่สังคมไทยเราคงอยู่ตลอดไป วันเสาร์หน้านู่นคงต้องไปจัดจริงๆแล้วครับถ้าผลเป็นอย่างไรจะกลับมาบอกนะครับ ขอบคุณมากครับ
    ยินดีครับผม สอบถามก่อนซื้อได้เรื่อยๆเลยนะครับ
    ขอให้ได้คอมดีๆกลับมาใช้ครับผม

Comment

• Originally posted by 789UIOPO View Post
      ถ้าเป็นไปได้HDD 320GB ราคาจะต่ำกว่า500GBเปล่าครับ ส่วนการ์ดจอผม Gigabyte GV-NX85T512HP 512 MB ครับ จะเล่นเกมส์พวก Gta iv ได้เปล่าครับ
      แล้วDrive dvd ถ้าเป็นไปได้เอาแบบถูกๆก็ได้ครับ ผมไม่เน้นอ่านเร็วไม่เน้นไรท์เร็ว ผมให้แค่อ่านได้ไรท์DVD ได้ก็พอครับ ส่วน CPUและ Mainboard ดีแล้วครับผมชอบของ AMD แต่ก่อนบ้านใช้อยู่ Athon XP 1.4 GHZ แรงที่สุดของปี 2001 เล่นเกมส์พวกนีดฟอสปีดโมสวอนเต็ดไม่สะดุดเลยละครับเลยติดใจ AMD
      การ์ดจอ 320GB ราคาต่ำกว่า 500GB แค่100- 150 บาทครับ เป็นไปได้ เพิ่มเถอะครับ นิดเดียวเอง
      อืมการ์ดจอ ผมไม่รุ้จักรุ่นนั้นเลยครับ แต่เดาว่า 8500GT หรือป่าวไม่แน่ใจ เล่น GTA4 กระตุกหน่อยๆครับ ลำบากนิดๆ แต่ปรับต่ำสุดเล่นได้แน่ครับ
      DriveDVD ถูกๆตอนนี้ 600บาทมีขายทั่วไปครับเดินหาได้เลย อาจเจอ500บ้างครับ

สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ จริงๆ ถ้าท่านใช้ Athlonx3 น่าจะติดใจไม่รุ้ลืมแน่นอครับ ^^

Originally posted by reallove01 View Post
      ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
      ยินดีครับ สอบถามได้นะครับ

Comment

• ช่วยดันจ้า#2088

Comment

• เดี๋ยวผมไปดูที่Zeer รังสิตก่อนนะครับ ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะครับที่ช่วยเหลือ

Comment

• Originally posted by sompopwong View Post
            ช่วยดันจ้า#2088
            ขอบคุณคร้าบ
            Originally posted by 789UIOPO View Post
            เดี๋ยวผมไปดูที่Zeer รังสิตก่อนนะครับ ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะครับที่ช่วยเหลือ
            ยินดีครับ มีอะไรสงสัย สอบถามได้นะครับ

Comment

• ช่วยดันจ้า#2091

Comment

• สวัสดีครับ มารบกวนอีกแล้ว พอดีจะหา HD เพิ่ม มองๆ WD green เห็น ราคา 2 TB SATA-III กับ 2 TB SATA-II ราคาเท่ากัน เลือกตัวไหนดีครับ บอร์ดผมเป็น Asus M4a77 กับ Asrock 880GM-LE แล้วหากเอามาทำเป็นเครื่อง HTPC เลือกเมนบอร์ดตัวไหนดีครับผม ใน 2 ตัวนี้ ขอบคุณมากๆ ครับผม

Comment

• สวัสดีครับคุณ runshana ผมมีคำถามมารบกวนอีกครับ
                  ผมใช้งาน photoshop เขียนเว็บและโปรแกรมเป็นหลัก ชอบเล่นเกมภาษาภาพสวยๆ(เช่น the witcher2)
                  cpu ผมเล็ง i5 2400/2500 ไว้ ตอนนี้ผมกะลังเลือก mainboard อยู่จากที่คุณเคยแนะนำผมไว้ แต่ผมยังคาใจอีกนิดครับ

1. GIGABYTE GA-P67A-UD3-B3 น่ะครับ ผมมีการ์ดจออยู่ 2 ตัวคือ HIS5770 กับ GF8800GT ผมเอาการ์ดจอสองตัวนี้มาเสียบลงเจ้าบอร์ดตัวนี้ให้มันทำงานด้วยกันได้หรือเปล่าครับ?

2.ผมไม่ Over Clock ถ้าเปลี่ยนไปใช้ GIGABYTE GA-H67M-D2-B3 ประสิทธิภาพความแรงจะลดลงเยอะมั๊ยครับ นอกจาก usb3 แล้วบอร์ดทั้งสองนี้ต่างกันเยอะมั๊ยครับ

3. GIGABYTE GA-H67M-D2-B3 ถามเหมือนข้อแรกครับคือใช้การ์ด 2 ตัวที่กล่าวมาร่วมกันบนเจ้าบอร์ดตัวนี้ได้มั๊ยครับ

4. GIGABYTE GA-H67M-D2-B3 ถ้าผมใช้การ์ดตัวเดียว สามารถต่อมอนิเตอร์ 2 ตัวโดยต่อจากการ์ดจอ HIS 5770และจากช่องจอ on board ได้หรือเปล่าครับ

5. ในการเล่นเกม i5 2400 กับ i5 2500 ประสิทธิภาพต่างกันเยอะมั๊ยครับ

ผมหาๆดูแล้วยังไม่มีใครถามแบบผมเลย ถ้าหายคาใจแล้วจะได้ไปขอเบิกงบจาก ผบ.สูงสุด(เมีย)ซะทีน่ะครับ >/\<

Comment

• มีประโยชน์มากๆ
                    ขอบคุณที่ให้คำแนะนำ

Comment

• สุโค่ยมากเลยครับ ว่าแต่อัพเดทตลอดใช่ไหมเอ่ย

Comment

• แวะมาจดความรู้ครับ

Comment

• ช่วยดันจ้า#2097

Comment

• Originally posted by Newman009 View Post
                            สวัสดีครับ มารบกวนอีกแล้ว พอดีจะหา HD เพิ่ม มองๆ WD green เห็น ราคา 2 TB SATA-III กับ 2 TB SATA-II ราคาเท่ากัน เลือกตัวไหนดีครับ บอร์ดผมเป็น Asus M4a77 กับ Asrock 880GM-LE แล้วหากเอามาทำเป็นเครื่อง HTPC เลือกเมนบอร์ดตัวไหนดีครับผม ใน 2 ตัวนี้ ขอบคุณมากๆ ครับผม
                            ถ้าจะทำHDDเพิ่ม ต่อพ่วงไม่ใช่HDD ลงวินโดว แนะนำเอา Green ก็ok ครับผม และเอาSata3 ไปเลย แต่ถ้าจะเอามาลงวินโดวไม่แนะนำครับ มันเป็นรุ่นประหยัดไฟและประหยัดแรง(แรงน้อย มีสะดุดเวลาเล่น) แนะนำเอาBlue นะครับถ้าจะเอามาใช้ลงวินโดว

บอร์ดทำHTPC เอา 880GM-LE ครับ ตัว a77 ถ้าจำไม่ผิด มันไม่มีการ์ดจอออนบอร์ดนะครับ htpc ใช้ชิพออนบอร์ด 880 ก็พอเพียงแล้วคร้าบผม

มีอะไรถามเพิ่มได้ครับ
                            Originally posted by rainya View Post
                            สวัสดีครับคุณ runshana ผมมีคำถามมารบกวนอีกครับ
                            ผมใช้งาน photoshop เขียนเว็บและโปรแกรมเป็นหลัก ชอบเล่นเกมภาษาภาพสวยๆ(เช่น the witcher2)
                            cpu ผมเล็ง i5 2400/2500 ไว้ ตอนนี้ผมกะลังเลือก mainboard อยู่จากที่คุณเคยแนะนำผมไว้ แต่ผมยังคาใจอีกนิดครับ

1. GIGABYTE GA-P67A-UD3-B3 น่ะครับ ผมมีการ์ดจออยู่ 2 ตัวคือ HIS5770 กับ GF8800GT ผมเอาการ์ดจอสองตัวนี้มาเสียบลงเจ้าบอร์ดตัวนี้ให้มันทำงานด้วยกันได้หรือเปล่าครับ?

2.ผมไม่ Over Clock ถ้าเปลี่ยนไปใช้ GIGABYTE GA-H67M-D2-B3 ประสิทธิภาพความแรงจะลดลงเยอะมั๊ยครับ นอกจาก usb3 แล้วบอร์ดทั้งสองนี้ต่างกันเยอะมั๊ยครับ

3. GIGABYTE GA-H67M-D2-B3 ถามเหมือนข้อแรกครับคือใช้การ์ด 2 ตัวที่กล่าวมาร่วมกันบนเจ้าบอร์ดตัวนี้ได้มั๊ยครับ

4. GIGABYTE GA-H67M-D2-B3 ถ้าผมใช้การ์ดตัวเดียว สามารถต่อมอนิเตอร์ 2 ตัวโดยต่อจากการ์ดจอ HIS 5770และจากช่องจอ on board ได้หรือเปล่าครับ

5. ในการเล่นเกม i5 2400 กับ i5 2500 ประสิทธิภาพต่างกันเยอะมั๊ยครับ

ผมหาๆดูแล้วยังไม่มีใครถามแบบผมเลย ถ้าหายคาใจแล้วจะได้ไปขอเบิกงบจาก ผบ.สูงสุด(เมีย)ซะทีน่ะครับ >/\<
                            ข้อ1 ไม่จำเป็นต้องทำเช่นนั้นครับ เอาตัวใดตัวหนึ่งก็พอ เสียบไปมันก็ไม่ได้แรงขึ้นเลยครับ นอกจากปั่นฟิสิกXตัว เรนเดอร์เท็กเจอร์ตัว
                            ข้อ2 ไม่ลดลงเท่าไหร่ครับ นิดเดียว เเห็นความต่างไม่มากลดได้ครับ 2990 ก็ok แต่แรมวิ่งได้แค่1333 นะครับ ไม่ได้วิ่ง1600 อาจได้ลดแรมลงด้วยถูกลงอีก
                            3.ใช้การ์ดจอดังกล่าวบนบอร์ดได้ แต่ไม่แนะนำให้เสียบ2ตัวครับ
                            4.รุ้สึกจะไม่ได้นะครับ(ไม่เคยลอง) แต่ต่อช่องผ่าน his 5770 2ช่องได้เลยครับ มันผ่าน2ตัว
                            5.ในการเล่นเกมส์ เวลาโหลดเกมส์ก็ต่างกันหน่อยครับ แต่ตอนเล่นไม่ต่างกันเลยครับม พอๆกัน

ฮาๆ ครับผม เบิกผบ. มาซื้อได้เลย^^ ตามนี้นะครับ มีอะไรสอบถามได้
                            Originally posted by boy25538 View Post
                            มีประโยชน์มากๆ
                            ขอบคุณที่ให้คำแนะนำ
                            ขอบคุณคร้าบ
                            Originally posted by STK01 View Post
                            สุโค่ยมากเลยครับ ว่าแต่อัพเดทตลอดใช่ไหมเอ่ย
                            ครับผม อัพเดทบ่อยๆครับ ในหน้าแรก
                            Originally posted by mydayfuse View Post
                            แวะมาจดความรู้ครับ
                            คร้าบ สงสัยอะไรถามได้ครับ

Originally posted by sompopwong View Post
                            ช่วยดันจ้า#2097
                            ขอบคุณครับผม

Comment

• สเปกร้านเกมส์ แนะนำจอทีครับ ดูจากหน้ากระทู้ แล้วน่าสนใจ

จอ 20+นิ้ว มันจะมีแบบ2พันกว่ามั้ยครับ

Comment

• Originally posted by kavinmark View Post
                                สเปกร้านเกมส์ แนะนำจอทีครับ ดูจากหน้ากระทู้ แล้วน่าสนใจ

จอ 20+นิ้ว มันจะมีแบบ2พันกว่ามั้ยครับ
                                คงต้องมือสองอ่ะครับ

Comment

Working...
                                X