Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สวัสดีครับคุณ runshana และอีกหลายๆท่านผู้มีความเชี่ยวชาญด้าน hardware
    ผมกำลังมองหาเคสสวยๆที่มีช่องเก็บซ่อนสายไฟด้านหลังน่ะครับ PSU ของผมเป็น Raidmax RX-530SS
    ช่วยแนะนำให้ผมทีครับ งบไม่เกิน 1,500 ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านครับ

Comment

• =ช่วยดันครับ อยากทราบว่า cpu notebook AMD E-350 จะแรงกว่า Core 2 T5300@1.73 GHz มากไหมครับผมหรือพอกันเลย

Comment

• ช่วยดันจ้า#2178

Comment

• พอดีจะ Upgrade เครื่องครับ เนื่องจาก Mainboard เสีย (ก็เลยถือโอกาส Upgrade ไปด้วยเลย)

เห็นกระทู้นี้แล้วลองอ่านดูคร่าว ๆ ลองจัด spec ตามหลาย ๆ ท่านที่มาช่วยเหลือแนะนำได้ดังนี้ครับ

Phenom II X4 840 3.2
          GIGABYTE 880GA-UD3H
          KINGSTON HYPER X 4GB/1600
          Coolermaster Hyper 212 Plus
          THERMALTAKE V3
          SCYTHE GOURIKI II 600W

ของเดิมจากเครื่องเก่ามี HDD 2 ลูก (SATA 1 และ 2), การ์ดจอ HD3870 512M GDDR3, DVD-RW, LCD 17 นิ้วครับ (DVI Port)

เลยมีคำถามขอคำแนะนำถึงท่านผู้รู้ทั้งหลายดังนี้ครับ

1. ถ้า mainboard รุ่นดังกล่าวของไม่มี รบกวนแนะนำ mainboard รุ่นอื่นหน่อยนะครับ (ขอเป็น atx นะครับ เพราะ ผมมีความจำเป็นต้อง ใส่ PCI Card เพิ่ม 2 Card คือ Wireless PCI และ Firewire Card) ซึ่ง matx บางรุ่นผม ผมเห็น PCI Slot 2 Slot แต่กลัวว่าถ้าในอนาคตเมื่อผมซื้อการ์ดจอใหม่แล้ว พื้นที่จะไม่เพียงพอครับ (เห็นการ์ดจอตัวใหญ่ ๆ เนี่ยกินพื้นที่เยอะมาก)
          2. ถ้า memory รุ่นดังกล่าวของไม่มี รบกวนแนะนำ memory รุ่นอื่นหน่อยครับ
          3. ถ้า CPU Cooler รุ่นดังกล่าวของไม่มี รบกวนแนะนำ CPU Cooler รุ่นอื่นหน่อยครับ
          4. เมื่อกี้โทรไปถามที่ร้าน SCYTHE GOURIKI II 600 W ไม่มีของเลยครับ ทั้ง jedi และ tk ขอรบกวนแนะนำรุ่นอื่นหน่อยครับ
          5. PSU 600W (8O Plus) ที่ท่านแนะนำมาเนี่ยใส่การ์ดจอตระกูล Nvidia ได้รุ่นไหน max สุดครับ

สภาพการใช้งานผม เครื่องนี้เล่นเกมส์อย่างเดียวครับ (แต่มี Firewire ไว้เผื่อถ่ายข้อมูลจากกล้อง VDO ลงเครื่องครับ) และ OC บ้างเล็กน้อย

ผมคงไปจัด spec ไม่ jedi ก็ tk ครับ

ขอบคุณมากครับ
          Last edited by Senikame; 18 Jun 2011, 15:05:54.

Comment

• Acer aspire 4750G แรงเปล่าครับ เล่นเกมส์แบบกลางๆไม่แรงมากได้เปล่าครับ แล้วผ่อนเท่าไหร่ครับ ราคาเท่าไหร่ครับ อยากถอยอีกสักเครื่อง

Comment

• Originally posted by runshana View Post

เง้อ ซะง้านเลย ... ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจพวกโปรเด็ดๆอะครับ
              ทำไมรอ3BB อะครับ คุ่สายเต็มหรอครับผม

ใช่แล้ว คู่สาย 3BB เต็ม -0- เปนอะไรที่ ฮามากอ่ะ(ประชด)
              ก็เลยต้องรอต่อไป ฮิ้วๆๆ ฝนตกบ่อยเหลือเกิ๊น เพื่อนๆในกระทู้นี้ ดูแลสุขภาพกันด้วย เน้ออออ ด้วยรักและเป็น ลูกบาส

Comment

• PHENOM II X4 840 3,400
                GIGABYTE GA-880GA-UD3H 3,200
                4 GB. PC DDR3-1600 KINGSTON 1,700
                HDD 2T 2700 x 4 = 10,800
                DVDRW 700
                5770 Flex 4,000
                Case Cooler master 1,200
                Power Cooler master 500W 1,600
                Dell U2311 8000 x 4 = 32,000
                LCD ARM 3,500
                KB Mouse 900
                รวม 63,000 บาท

Comment

• ท่าน runshana

1ช่วยแนะนำpw supply ราคาไม่เกิน 1000บาท ให้หน่อยครับ (ใช้กับการด์จอไม่เกิน 6670 ครับ)
                  2ตัว 550w POWER MONSTER (PM550W) 550w นี่เป็นวัตตแท้หรือเทียมอะครับ
                  3แล้วถ้าตัวที่แนะนำมาเทียบกับ pw ติดเคส ของgview viva อันไหนดีกว่ากันอะครับ (พอดีมีเคสอยุ่แล้ว แต่ถ้าตัวgview ดีกว่าจะได้ซื้อไปทั้งเคสเลย)

Comment

• Originally posted by littlex1 View Post
                    ใช่แล้ว คู่สาย 3BB เต็ม -0- เปนอะไรที่ ฮามากอ่ะ(ประชด)
                    ก็เลยต้องรอต่อไป ฮิ้วๆๆ ฝนตกบ่อยเหลือเกิ๊น เพื่อนๆในกระทู้นี้ ดูแลสุขภาพกันด้วย เน้ออออ ด้วยรักและเป็น ลูกบาส
                    น่านสิ ท่านก็รักษาสุขภาพมากๆนะคร้าบ^^ ผมก็พยายามจะดูแลเหมือนกัน ฮา
                    Originally posted by P166 View Post
                    PHENOM II X4 840 3,400
                    GIGABYTE GA-880GA-UD3H 3,200
                    4 GB. PC DDR3-1600 KINGSTON 1,700
                    HDD 2T 2700 x 4 = 10,800
                    DVDRW 700
                    5770 Flex 4,000
                    Case Cooler master 1,200
                    Power Cooler master 500W 1,600
                    Dell U2311 8000 x 4 = 32,000
                    LCD ARM 3,500
                    KB Mouse 900
                    รวม 63,000 บาท

สุดยอดจริงๆครับ เครื่องของท่าน พลังPhenomx4+5770
                    ว่าแต่จอ Dell รุ่นนั้น เจ๋งมากมั้ยครับนั่น
                    ปล.โต๊ะไม้สะท้อนแสงมันวาวมากเลยครับ^^
                    Originally posted by osoraton View Post
                    ท่าน runshana

1ช่วยแนะนำpw supply ราคาไม่เกิน 1000บาท ให้หน่อยครับ (ใช้กับการด์จอไม่เกิน 6670 ครับ)
                    2ตัว 550w POWER MONSTER (PM550W) 550w นี่เป็นวัตตแท้หรือเทียมอะครับ
                    3แล้วถ้าตัวที่แนะนำมาเทียบกับ pw ติดเคส ของgview viva อันไหนดีกว่ากันอะครับ (พอดีมีเคสอยุ่แล้ว แต่ถ้าตัวgview ดีกว่าจะได้ซื้อไปทั้งเคสเลย)
                    ข้อ1 แนะนำสุดๆในงบ 1000 ก็ PowerMonster 550W 510บาท หรือ 650W ราคา 1010 บาท นอกนั้น ก็พวก Oker 600W ก็โอเคนะครับ 450-500 บาท
                    ข้อ2 เป็นวัตเทียมที่คุณภาพดีครับ วัตแท้ ไม่มีราคาต่ำๆหรอกครับ ส่วนใหญ่ 1200++ (400W)
                    ข้อ3 ผมเคยใช้ Gview 550wแล้วจอฟ้า ดับๆ เวลารันเกมส์สูงๆ กินเครื่อง พอเปลี่ยนเอา 550W PowerMonster มา ก็หายเป็นปลิดทิ้งครับ ส่วนตัว ถ้าไม่เพราะ Powerตัวนั้นมันบังเอิญเสีย ก็เป็นที่ PowerMonster ดีกว่านั่นแหละครับ ฮา

ส่วนตัวผมนะครับ(เน้นว่าส่วนตัว) ผมชอบ PowerMonster 550w+เคสตามใจฉัน มากกว่าGview ครับ(ฟันธง ฮา)
                    แต่ถ้าชอบที่ยี่ห้อหน่อย Gview มันก็ดีแหละครับแต่ก็ไม่ได้หรูหรามากอะไร

Comment

• Acer aspire 4750G แรงเปล่าครับ เล่นเกมส์แบบกลางๆไม่แรงมากได้เปล่าครับ แล้วผ่อนเท่าไหร่ครับ ราคาเท่าไหร่ครับ อยากถอยอีกสักเครื่อง

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                        ผมได้ลองถอดประกอบคอมไป2เครื่องแล้วลองเปิด อิอิ เวิร์คครับดีใจ ต่อไปว่าจะลองซื้อประกอบเองแต่ผมลงวินโดว์และพวกไดร์เวอร์ไม่เป็น อิอิ ปกติใช้อย่างเดียว ว่าจะลองทำเอง ลงวินโดว์เอง ต้องเหยื่อก่อน (เผื่อใครจะซื้อคอมใหม่)แล้วจะมารบกวนท่าน
                        ยินดีครับ
                        พวกไดรฟ์เวอร์ ขอแค่ มีแผ่น ของเมนบอร์ด ลงไดรฟ์เวอร์แลนได้ ที่เหลือก็ไม่ยากแล้วครับ ต่อเน็ตโหลดตามรุ่นของเลย ถ้ามีแผ่นไดรฟ์เวอร์ก็ยิ่งสบายครับผม
                        ลง Win7 ก็ร่นเวลาได้เยอะในการหาไดรฟ์เวอร์ เหลือแค่อัพเดทครับผม
                        Originally posted by rainya View Post
                        สวัสดีครับคุณ runshana และอีกหลายๆท่านผู้มีความเชี่ยวชาญด้าน hardware
                        ผมกำลังมองหาเคสสวยๆที่มีช่องเก็บซ่อนสายไฟด้านหลังน่ะครับ PSU ของผมเป็น Raidmax RX-530SS
                        ช่วยแนะนำให้ผมทีครับ งบไม่เกิน 1,500 ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านครับ
                        ยินดีครับ ThermalTakeV3 - V4 นี่แหละครับ กำลังดีเลย
                        และอีกตัวที่แนะนำ http://www.tkcom99.com/product_detai...1&s_cat_id=178
                        Nox NX2 ครับผม
                        ชอบๆ มีอะไรสงสัยสอบถามได้เลยนะครับ

Originally posted by indyssss View Post
                        =ช่วยดันครับ อยากทราบว่า cpu notebook AMD E-350 จะแรงกว่า Core 2 T5300@1.73 GHz มากไหมครับผมหรือพอกันเลย
                        แรง ถ้าบอกว่าแรงกว่าไหม คงไม่มากครับ แต่ก็ถือว่าเสถียรกว่า ความรุ้สึกประมาณว่า เอามาลองเล่นไครซิสแล้วมันลื่นๆ และโหลดความเร้วOK ไม่ช้า เท่าไหร่ หน่ะครับ เพราะมันใหม่กว่า เสถียรกว่า กินไฟน้อยกว่าครับผม
                        Originally posted by sompopwong View Post
                        ช่วยดันจ้า#2178
                        ขอบคุณมากครับผม
                        Originally posted by 789UIOPO View Post
                        Acer aspire 4750G แรงเปล่าครับ เล่นเกมส์แบบกลางๆไม่แรงมากได้เปล่าครับ แล้วผ่อนเท่าไหร่ครับ ราคาเท่าไหร่ครับ อยากถอยอีกสักเครื่อง
                        เอ ตัวไหนหรอครับ มันมีรหัสต่อท้ายหลายตัวครับ 4750G นี่เป็นบอดี้ของโน๊ตบุคAcer ครับผม
                        เป็น บอดี้ราคาประหยัด แบตใช้ได้ 3ชม มาตรฐานครับ
                        ถ้ามีงบเท่าไหร่ ยินดีแนะนำครับผม
                        ไม่เกิน 19000
                        (INTEL) ACER AS4750G-2312G64Mnkk/C022 i3 2310M 2.10GHz. ? 14.1 ? 2GB/1066 ? 640GB ? DVD ? GF 540 17,900
                        ตัวนี้ ที่เดินๆถาม เห็นขายที่พันทิพ ราคาราวๆ 18500 บาทครับผม
                        ถ้างบไม่เกิน 20000-21000
                        (INTEL) ACER AS4750G-2414G64Mnkk/C004 i5 2410M 2.30GHz. ? 14 ? 4GB/1066 ? 640GB ? DVD ? GF 540 19,900
                        นี่ครับ ราคา เห็นขายกันที่ 20500 บาท ตัวนี้นอกจากจะแรงดีแล้ว ยังมีสิทธิ์ลุ้น Ukulele ด้วยนะครับ ช่วงนี้
                        งบสุดท้ายที่แนะนำ
                        (INTEL) ACER AS4750G-2634G64Mnkk/C005 i7 2630QM 2.0GHz. ? 14 ? 4GB/1066 ? 640GB ? DVD ? GT 540 25,900
                        ตัวนี้ครับแรง ดีจริงๆ ราคาอยู่ที่ 26190 บาท ครบเครื่องครับ ได้USB3 1พอตด้วย

สงสัยอะไรสอบถามได้เลยนะครับผม

Comment

• Core I3 ครับ ผ่อนเท่าไหร่ อยากถอยอีกเครื่องให้หลานครับ หลานมันชอบเล่นเกมส์ที่ประสิทธิภาพกลางๆ พวก Sims 3 อะครับ แล้วชอบปรับภาพให้มันชัดที่สุด

Comment

• Originally posted by Senikame View Post
                            พอดีจะ Upgrade เครื่องครับ เนื่องจาก Mainboard เสีย (ก็เลยถือโอกาส Upgrade ไปด้วยเลย)

เห็นกระทู้นี้แล้วลองอ่านดูคร่าว ๆ ลองจัด spec ตามหลาย ๆ ท่านที่มาช่วยเหลือแนะนำได้ดังนี้ครับ

Phenom II X4 840 3.2
                            GIGABYTE 880GA-UD3H
                            KINGSTON HYPER X 4GB/1600
                            Coolermaster Hyper 212 Plus
                            THERMALTAKE V3
                            SCYTHE GOURIKI II 600W

ของเดิมจากเครื่องเก่ามี HDD 2 ลูก (SATA 1 และ 2), การ์ดจอ HD3870 512M GDDR3, DVD-RW, LCD 17 นิ้วครับ (DVI Port)

เลยมีคำถามขอคำแนะนำถึงท่านผู้รู้ทั้งหลายดังนี้ครับ

1. ถ้า mainboard รุ่นดังกล่าวของไม่มี รบกวนแนะนำ mainboard รุ่นอื่นหน่อยนะครับ (ขอเป็น atx นะครับ เพราะ ผมมีความจำเป็นต้อง ใส่ PCI Card เพิ่ม 2 Card คือ Wireless PCI และ Firewire Card) ซึ่ง matx บางรุ่นผม ผมเห็น PCI Slot 2 Slot แต่กลัวว่าถ้าในอนาคตเมื่อผมซื้อการ์ดจอใหม่แล้ว พื้นที่จะไม่เพียงพอครับ (เห็นการ์ดจอตัวใหญ่ ๆ เนี่ยกินพื้นที่เยอะมาก)
                            2. ถ้า memory รุ่นดังกล่าวของไม่มี รบกวนแนะนำ memory รุ่นอื่นหน่อยครับ
                            3. ถ้า CPU Cooler รุ่นดังกล่าวของไม่มี รบกวนแนะนำ CPU Cooler รุ่นอื่นหน่อยครับ
                            4. เมื่อกี้โทรไปถามที่ร้าน SCYTHE GOURIKI II 600 W ไม่มีของเลยครับ ทั้ง jedi และ tk ขอรบกวนแนะนำรุ่นอื่นหน่อยครับ
                            5. PSU 600W (8O Plus) ที่ท่านแนะนำมาเนี่ยใส่การ์ดจอตระกูล Nvidia ได้รุ่นไหน max สุดครับ

สภาพการใช้งานผม เครื่องนี้เล่นเกมส์อย่างเดียวครับ (แต่มี Firewire ไว้เผื่อถ่ายข้อมูลจากกล้อง VDO ลงเครื่องครับ) และ OC บ้างเล็กน้อย

ผมคงไปจัด spec ไม่ jedi ก็ tk ครับ

ขอบคุณมากครับ
                            เข้าใจครับผม ^^ Spec ที่นำมาก็ok เลย ต่อไป เป็นตัวบอร์ดที่แนะนำนะครับ
                            1. ASROCK 890GX EXTREME 3 3590
                            ASROCK 890GX PROFESSIONAL3 3590
                            ASROCK 870GX EXTREME 3 2850
                            ตามนี้ครับ เพราะชิพ ออนบอร์ด เขาดี รองรับUSB3 SATA3 ESATA3 ครบครับ
                            แนะนำ จริงๆ ก็ 3ตัวนี้ ถ้านอกน้นมันก็คงเกินราคา กับได้ชิพ SB ต่ำไปครับ

2.แรมKINGSTON HYPER.X รุ่นนี้หาง่ายมากนะครับ แต่ถ้าไม่มี เอาพวก ADATA / G.SKILL ก็ok ครับผมไม่ก็ CORSAIR XMS3 4GB/1600 ก็ok ครับ

3.ถ้าไม่มีตัวนั้น ก็ Contac 29 ราคา 950 บาทครับ

4.Icute 700W ก็ok ครับ 2450 หรือ ThermalTake SR2 600W 2550 บาท ก็เยี่ยมเหมือนกันครับผม

5.600W Max ใส่ได้ตันที่ 570 /6950 ครับ 580 จะใส่ก็ได้แต่คงมีอาการเหนื่อยกันบ้าง ไม่แนะนำครับผม

Comment

• ขอบคุณมากครับ ^^

Comment

• เอารุ่น Core I3 ผ่อนเท่าไหร่ครับ ขอถามหน่อย

Comment

Working...
                                X