Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by toptakachi View Post
    เข้ามาดู
    ขอบพระคุณมากๆครับ^^
    Originally posted by Casual View Post
    สเปคนี้ PSU ไหวหรอครับ
    แค่พอไหวหน่ะครับ เคยใช้ แต่มันก็เสียวๆอยู่ เพราะว่าตอนนั้น งบมันจำกัดหน่ะครับ จัดๆไปตามเงินก่อน
    ไว้ผมจะเปลี่ยนใหม่ตอนช่วงปีใหม่ หยุดยาวนะครับ ^^ ขอบพระคุณที่เตือนครับผม
    Last edited by runshana; 1 Dec 2010, 00:33:18.

Comment

• มาดันอย่างเเดียวครับ...รีบ!

Comment

• Originally posted by ChaiNi View Post
        มาดันอย่างเเดียวครับ...รีบ!
        เอ๋=o='' รีบไปไหนครับ
        ไม่ใช่ ถูกล๊อตเตอรี่นะครับ^^" เลขที่ออก 029
        อะไรแบบนั้น ฮา

Comment

• ดันๆ กระทู้ดีๆแบบนี้

Comment

• รบกวนคุณ runshana ช่วยดูเคส ให้ทีนะครับ ว่าควรจะเอาตัวไหนดี ใจอยากได้ ThermalTake V3 Black Editionที่คุณrunshana แนะนำมาในตอนแรก แต่เห็นในเวปไม่มีให้เลือก
            แล้วถ้าเราประกอบเสร็จเค้าจะคิดค่าลงวินโดว์เพิ่มไหมอ่าครับ จริงๆอยากได้ windows 7 แต่ที่บ้านมีแต่ xp ออริจินอล ธรรมดา อยากขอถามเพิ่มเติมนิดนึงครับว่า windows7 มันแตกต่างจาก แบบ ออริจินอล ยังไงบ้างครับ ดีกว่ามากไหม อะไรประมาณนี้อ่าครับ แล้วสรุปควรจะเลือก windows7 หรือแบบ ออริจินอลดีอ่าครับ ขอบคุณครับ
            Last edited by Unicorns; 1 Dec 2010, 06:24:28.

Comment

• Originally posted by fear5786 View Post
              ดันๆ กระทู้ดีๆแบบนี้
              ขอบคุณมากๆครับผม^^ ดีใจๆ

Originally posted by Unicorns View Post
              รบกวนคุณ runshana ช่วยดูเคส ให้ทีนะครับ ว่าควรจะเอาตัวไหนดี ใจอยากได้ ThermalTake V3 Black Editionที่คุณrunshana แนะนำมาในตอนแรก แต่เห็นในเวปไม่มีให้เลือก
              แล้วถ้าเราประกอบเสร็จเค้าจะคิดค่าลงวินโดว์เพิ่มไหมอ่าครับ จริงๆอยากได้ windows 7 แต่ที่บ้านมีแต่ xp ออริจินอล ธรรมดา อยากขอถามเพิ่มเติมนิดนึงครับว่า windows7 มันแตกต่างจาก แบบ ออริจินอล ยังไงบ้างครับ ดีกว่ามากไหม อะไรประมาณนี้อ่าครับ แล้วสรุปควรจะเลือก windows7 หรือแบบ ออริจินอลดีอ่าครับ ขอบคุณครับ
              เคสนั้น ต้องไปเดินเลือกที่ร้านอีกทีครับผม เพราะใจจริิง ผมก็เคยแนะนำหลายๆคนแต่พอไปถึงที่ ก็เปลี่ยนใจเลือกเคสตัวใหม่ตามความชอบครับ
              เคสที่พอแนะนำให้ซื้อก็พวก Delux Gview นะครับ เพราะ ทั้ง2นี้ เป็นยี่ห้อที่ มีPSU พ่วงมาด้วย แล้วดูสวยๆหน่อย
              หรือพวก เคสธรรมดาๆ อาจจะมองๆหาดูลายแจ่มๆ ซื้อมาก่อนก็ได้ครับ แล้วให้ที่ร้านประกอบ

เรื่องวินโดว ถ้าให้ที่ร้านประกอบให้ เขายินดีลงวินโดวให้ฟรีอยู่แล้วครับ พร้อมโปรแกรมเสริม^^ สบายๆครับ ทั้งXPและ7
              ถ้าไม่ติดตรงเกมส์หรือโปรแกรมที่ใช้นั้นเก่าเกินไป ก็ลง7 ก็ได้ครับผม

Comment

• ช่วยๆๆ

Comment

• จัด htpc ให้หน่อยครับ งบต่ำสุดๆเลย

เอาฮาร์ดดิส 1tb แรม 2g อ่อ ผมมี sempron เหลืออยู่ตัวนึงครับ เอามาใช้ด้วยได้ไหม

Comment

• Originally posted by itgorgon View Post
                    จัด htpc ให้หน่อยครับ งบต่ำสุดๆเลย

เอาฮาร์ดดิส 1tb แรม 2g อ่อ ผมมี sempron เหลืออยู่ตัวนึงครับ เอามาใช้ด้วยได้ไหม
                    คุณ runshana จัด HTPC ไว้ที่หน้าแรกเลยครับ
                    น่าจะมีคนต้องการใช้ HTPC นะ

Comment

• Originally posted by anonowen0 View Post
                      ช่วยๆๆ
                      ขอบคุณมากๆครับ^^

Originally posted by itgorgon View Post
                      จัด htpc ให้หน่อยครับ งบต่ำสุดๆเลย

ครับ Sempron ตัวเก่าๆ เอามาใช้กับบอร์ด AM3 ไม่ได้นะครับ แต่ถ้า 140LE ใช้ได้ครับ

ชุดที่จะจัดให้ เป็นชุดที่หาซื้อง่ายนะครับผม ของร้าน JIB www.jib.co.th
                      ชุดที่1
                      AMD SEMPRON LE 140 1070
                      ASROCK M3A785GM-LE 1750
                      SAMSUNG 1TB (103SJ) 1690
                      2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 890
                      HIS ATI RADEON 4350/512MB (iFan) 1,050
                      PSU: 500w NEOLUTION 500w / 70% 350
                      Case HTPC ตามชอบ 4000 หรือใช้เคสธรรมดาๆ 1500 บาทก็เพียงพอ
                      LG (GH-24NS50) Box SATA • 24x • 2 MB • Box 1 ปี 590
                      เมาส์คีบอร์ด ไวเลส 1000
                      รวม 12390 บาทครับ นี่คิดราคาเผื่อๆไว้นะครับผม ชุดนี้จะประหยัดไฟมากมายเลยครับ

ชุดที่2
                      XFX ATI RADEON HD4670/512MB 1,590
                      จะเปลี่ยนการ์ดจอ เป็น 4670 ที่แสนจะดี ทั้งเล่นเกมส์และดูหนังครับ แต่เปลืองไฟครับ(4350 นี่กินแค่15Watt เองมั้ง)ฉนั้น = =' ไว้ก่อนก็ได้ครับ

ชุดที่3
                      การ์ดจอ GIGABYTE ATI HD5450/512MB 1,690 บาท
                      ตัวนี้ ก็เจ๋งใช้ได้ครับ ประหยัดไฟ พอๆกับ 4350 แพงกว่าหน่อย แต่ประหยัดไฟพอกัน รองรับอนาคตครับผม

ชุดที่4
                      ไม่เอาการ์ดจอ และใช้เมนบอร์ด Asrock 880GMH-LE ราคาราวๆ 2450 บาทครับ แต่ผมหาร้านขายไ่ม่เจอเลย เลยยังไม่ได้แนะนำครับผม ตัวนี้ประหยัดไฟที่สุดแล้วครับ

มีอะไรถามเพิ่มได้นะครับ
                      Originally posted by dekcharan View Post
                      คุณ runshana จัด HTPC ไว้ที่หน้าแรกเลยครับ
                      น่าจะมีคนต้องการใช้ HTPC นะ
                      ครับผม เดี๋ยวเอาไปไว้หน้าแรกนะครับ ขอบคุณมากๆครับ ^^"

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                        เอ๋=o='' รีบไปไหนครับ
                        ไม่ใช่ ถูกล๊อตเตอรี่นะครับ^^" เลขที่ออก 029
                        อะไรแบบนั้น ฮา
                        Originally posted by fear5786 View Post
                        ดันๆ กระทู้ดีๆแบบนี้
                        Originally posted by Unicorns View Post
                        รบกวนคุณ runshana ช่วยดูเคส ให้ทีนะครับ ว่าควรจะเอาตัวไหนดี ใจอยากได้ ThermalTake V3 Black Editionที่คุณrunshana แนะนำมาในตอนแรก แต่เห็นในเวปไม่มีให้เลือก

ไม่หลับไม่นอนกันรืไงหว่า...?

Comment

• ฝาก 28-05-2556
                          หลังจากสงกรานผ่านไป วันเวลาแห่งการทำงานก็หวนคืนกลับมา
                          แต่สำหรับเด็กๆ ตอนนี้คงกำลังพักผ่อนกันกับช่วงปิดเทอมหน้าร้อน
                          ก็อยากจะให้ทุกๆท่าน ใช้เวลาในแต่ละช่วงของชีวิตให้คุ้มค่าที่สุด
                          ไม่ว่าจะวัยใดๆ เพราะมันไม่อาจย้อนคืนได้เลย

ปล.ว่าแต่ประโยคบนเกี่ยวอะไรกับจัดเสป็คคอมเนี่ย(ฮา) หรืออาจจะเกี่ยวกับความคุ้มค่า ก็ เป็นได้
                          ===================================================
                          Update 23 เมษายน 2556
                          สำหรับท่านที่ต้องการ กระโดดข้ามไปเลือก Spec เลยนะครับ
                          กด Ctrl+F แล้วก๊อปข้อความต่อไปนี้ตามบรรทัดที่ต้องการหาไปใส่Searchแล้วกด Enterได้เลยครับ
                          เน้นการโหลดบิท
                          เน้นเกมส์เป็นหลัก
                          เน้นทำงานเป็นหลัก

สำหรับท่านที่สงสัยหรือไม่เข้าใจ สามารถสอบถามได้ตลอดเลยนะครับ ถ้าหากตอบได้จะพยายามรีบตอบให้เร็วที่สุดเลยครับผม
                          ------------------------
                          สงสัยอุปกรณ์ หรือศึกษา วิธีการประกอบคอมพิวเตอร์ และอื่นๆ
                          1.วิธีการประกอบคอมเบื้องต้น โดยคุณ Slipknot66
                          2.การ์ด Ref. และ การ์ด Non Ref.
                          3.การ์ด Non-Ref เทียม กับ Ref เทียม โดยคุณ Gumblar
                          4.การสมัครWindows8 $14.99 และ ความรู้เรื่อง เมนบอร์ด UEFI โดยท่าน Falcon_Se ครับ
                          5.SSD เทสแล้ววิ่งไม่เต็ม วิ่งช้า เชิญที่นี่ โดยคุณ Gumblar
                          หรือ กด Ctrl+F แล้วCopy ข้อความในเครื่องหมายปีกกา ไปวางในช่อง Search
                          [วิธีการประกอบคอมพิวเตอร์ โดยคุณ Slipknot66]
                          [การ์ด Reference และ การ์ด Non Reference]
                          [บทความ การ์ด Non-Ref เทียม กับ Ref เทียม โดยคุณ Gumblar]
                          [ความแตกต่างของ PCI-E 2.0 กับ 3.0]
                          [การสมัครWindows8 $14.99 และ ความรู้เรื่อง เมนบอร์ด UEFI โดยท่าน Falcon_Se ครับ]
                          ตามนั้นครับผม
                          ------------------------
                          ===================================================

====================================
                          คำแนะนำสำหรับผู้ที่ไม่รู้จักเรื่องคอมพิวเตอร์หรือมือใหม่นะครับ ถ้ายังไม่รู้จักแนะนำให้อ่านก่อนนะครับ

Intel Celeron G1610=1300 <<<<< นี่คือ CPU ครับ โดยปกติทุกชุดที่ผมจัด จะคงไว้ด้านบนสุด เป็นส่วนที่ใช้ประมวลผล ส่วนเลขที่อยู่หลังสุดของรูปประโยค คือ ราคา นะครับ

BIOSTAR H61MLV = 1200 <<<<< นี่คือ เมนบอร์ดครับ (Mainboard) เป็นส่วนที่ใช้รวมอุปกรณ์ต่างๆเข้าด้วยกัน เป็นเสมือนร่างกายส่วนตัวที่คอยเชื่อมแขนขาหัวเข้าด้วยกัน ซึ่งแน่นอน ผมจะจัดเมนบอร์ด ไว้ถัดจาก CPU เสมอ ถ้าหากไม่แน่ใจว่าตัวใดคือ เมนบอร์ด ก็สังเกตุCPU ซึ่งอยู่แถวแรก

ตัวถัดไปก็จะเป็น Mainboard ครับ

WESTERN DIGITAL 500GB BLUE = 1650 <<<<< นี่คือฮาร์ดดิส เป็นส่วนประกอบ หนึ่งของ PC ใช้สำหรับจุเกมส์ หรือวินโดว ที่่จำเป็นต้องใช้

Blackberry 4/1333 DDR3 = 900 <<<<< นี่คือแรม (RAM) เป็นเสมือนหน่วยความจำพักข้อมูลก่อนประมวลผล หรือลำไส้ที่ลำเลียงอาหารก่อนไปย่อย ถ้าลำไส้เราใหญ่เยอะ ก็จะลำเลียงไปได้เยอะครับ(แต่ในกรณีของแรมเหมือนลำเลียงความรู้ไปให้สมองประมวลผล) การจะรู้ได้ไงว่า อันไหนคือ

RAM สังเกตุที่จะมี เลข 1333 หรือ 1600 อยู่ในรูปประโยคหลังคำว่า DDR (ซะส่วนใหญ่) นั่นละครับ RAM

1GB (V) PCIe GTX650 'BioStar' = 3150<<<<<นี่คือ การ์ดจอครับ สักเกตุได้จาก จะมีคำว่า GTS GTX หรือGT นำหน้าเลข ครับ นั่นคือการ์ดจอ NVIDIA( หรือที่คนเรียกว่า ค่ายเขียว)
                          1GB (V) PCIe ATi 7750 'Power Color' =3000<<<<<นี่ก็การ์ดจอครับ แต่เป็นของค่าย ATI (หรือ ค่ายแดง นั่นเอง) สังเกตุได้จาก มักจะมีคำว่า HD นำหน้าเลข4หลักเสมอๆครับ แต่ถ้าไม่เห็น บางยี่ห้อเช่น Powercolor ก็จะมี เลข 5770 5670 อยู่ และมี คำว่า 1GB 512MB D5 D3 อยู่ในรูป

ประโยคนั้นด้วยครับ

DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS =600 <<<<< นี่คือส่วนของ DVD ครับ คงรู้จักกันดี ไว้เล่นแผ่นDVD นั่นเอง

CASE คือ ตัวกล่องที่ไว้บรรจุอุปกรณ์ข้างต้นครับ
                          PSU คือ Power Supply ครับ เป็นตัวรับ และจ่ายไฟให้อุปกรณ์ต่างๆ
                          ทั้งหมดนี้เป็นเพียงเบื้องต้นนะครับ หากอยากทราบสิ่งต่างๆ ลองค้นหาข้อมูล หรือพิมพ์สอบถามได้เลยครับผม ยินดีตอบเสมอครับผม
                          ====================================

================================================
                          ================================================
                          สำหรับโพส1จะเป็นSpecคอมและความรู้ต่างๆจากผมครับ
                          ส่วยโพส2 จะเป็นSpecและความรู้ต่างๆจากท่านอื่นๆครับ

Spec ทั้งหมดนี้เป็นส่วนหนึ่งในการช่วยตัดสินใจเท่านั้นนะครับ
                          หากอยากจะได้อะไรเพิ่มหรือลด หรือปรับแต่งอะไร สามารถแก้ไขได้ตามสะดวกเลยครับผม
                          สอบถามได้ตลอดภายในกระทู้หรือ PM ครับผม

เน้นการโหลดบิท เปิดเครื่องไว้นานๆ Update 23/4/2556
                          ราคาAdvice ทุกชิ้นครับผม
                          Set Intel 7000 The Best Choice For Document Working&Online Game User
                          ราคาเบาๆ กับความแรงที่รู้สึกได้
                          Intel Celeron G550 = 1300
                          BIOSTAR H61MLV = 1200
                          WESTERN DIGITAL 1TB BLUE = 2050
                          Blackberry 4/1333 DDR3 = 900
                          DVD-RW 22X ตามชอบ = 600
                          เคสTsunami+PSU580wติดเคส =900หรือ PowerMonster550w 500+ เคสตามชอบ 700 = 1200
                          รวม 7250

Comment : ในงบ 6950 บาทนี้ เป็นงบราคาประหยัด เหมาะกับทำงานทุกอย่างพื้นๆแบบครอบคลุม เล่นเกมส์ออนไลน์ เฟสบุค ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเอ็ม พร้อมๆกัน สบายๆครับผม เปิดทิ้งไว้ได้ 7/24 สบายๆเลยครับผม สำหรับท่านที่มองหาคอมที่เสป็คคุ้มค่า เล่นแต่เกมส์ออนไลน์ โหลดบิท แช

ทเฟสบุค นี่คือคำตอบของเงินที่จะเสียไปเลยครับผม

ราคาHDDเก็บข้อมูลที่แนะนำ 23/4/2556
                          External
                          2 TB. Ext. 3.5'' Western Elements (Black) =2800(Advice)
                          2 TB. Ext. 3.5'' Seagate Expansion (Black, USB3) =3000(Advice)
                          3 TB. Ext. 3.5'' Western My Book Essential (Black, USB3) =4000(Advice)

Internal
                          2 TB. SATA-III Seagate =3050 (Advice)
                          2.0TB SEAGATE SATA-III (ST2000DM001) (T) =3200 (Advice)
                          2 TB. SATA-III Western RED NAS =3450 (Advice)
                          3 TB. SATA-III Seagate =4300 (Advice)

-----------------------------------------------------------------
                          ===================================
                          -----------------------------------------------------------------
                          Set AMD 11000 APU The Perfect Harmony
                          เซ็ตประหยัดแต่เล่นได้ครบทุกองค์ประกอบ
                          AMD A8-5600K BLACK EDITION =3350
                          ASROCK FM2A75M-DGS =1850
                          1 TB. WDBLUE =2050
                          DDR3(1600) 4GB. KingBox *2 =1800
                          DVD-RW 22X ตามชอบ =600
                          เคสTsunami+PSU580wติดเคส =900หรือ PowerMonster550w 500+ เคสตามชอบ 700 = 1200
                          รวม 10550

COMMENT: เสป็คนี้ ครอบคลุมทุกการใช้งาน ตั้งแต่ โหลดบิท เล่นเกมส์Online Offline ปรับต่ำ-กลาง ได้แทบทุกเกมส์ เล่นเว็ปเล่นเน็ต ทำงาน ด้วย CPU 4Core แท้ และชิพการ์ดจอในตัวCPUนาม HD7560D ทำให้เจ้าตัวนี้ มีพลังในการขับเคลื่อนเครื่องของท่านเข้าสู่สมรภูมิได้ ในทันที อีกทั้งยัง

ได้รับ USB3 SATA3 ครบครันในตัวเดียว พร้อมHDD 1TB ด้วยเงิน 11000 บาทครับผม
                          Commentเสริม2 สำหรับท่านที่ยังไม่แน่ใจว่า มันจะทำงานได้ดีจริงไหม ลองตามลิงค์นี้เข้าไปเลยครับผม เพื่อเช็คดูความแรงประทับใจ ของ A6 อย่างเต็มอิ่มผ่านการใช้งานพื้นฐานจริงครับผม (ซึ่งเสป็คของคุณpot_simple จะต่างจากในนี้หน่อย เพราะยังไม่ได้updatespec หน้าแรกครับผม
                          Review SpecA6 + A55 Pro3 โดยคุณ pot_simple
                          หรือดูตัวอย่างเบื้องต้นจากเกมส์ DevilMayCry

ปล.ขอบคุณ คุณ pot_simpleครับผม
                          ปล.ตอนนี้เป็น A8-5600K ซึ่งแรงกว่าเดิมเยอะเลยครับ สบายๆแน่นอนสำหรับงานเดิมๆ
                          เน้นทำงานทั่วไป/งานราชการเป็นหลัก หรือให้เด็กเริ่มรู้จักการใช้คอมพิวเตอร์
                          เสป็คแนะนำงานOffice ทั่วไป หรือสำหรับผู้หัดเริ่มต้นเล่นคอมทั้งเด็กผู้ใหญ่ เข้าเน็ตเล่นเกมส์ออนไลน์สบายๆ
                          Intel Celeron G550 = 1300
                          BIOSTAR H61MLV = 1200
                          500 GB. SATA-III Seagate =1600
                          Blackberry 4/1333 DDR3 =900
                          รวม 6500 บาท
                          -------------------------
                          เสป็คแนะนำงานOffice สูงขึ้นอีกหน่อย รองรับการทำงานประเภทเขียนแบบAutocatและเล่นเกมส์offlineปรับต่ำสบายๆ
                          AMD A4-5300 = 1650
                          ASROCK FM2A75M-DGS R2.0 = 1850
                          1 TB. WDBLUE =2050
                          DDR3(1600) 4GB. Blackberry *2=8gb =1800
                          Case+PSUติดเคสตามชอบ =1000
                          รวม 8950 บาท

Comment : เมาส์คีบอร์ดหูฟังถูกๆและใช้งานได้พอใช้แนะนำ Oker และ MDTech ครับ ตกที่ชิ้นละ 100-180 บาท
                          ส่วนจอแนะนำตามนี้เลยครับ
                          LED 18.5'' AOC E950SWN = 2550
                          LED 20'' AOC E2051SDN = 2900
                          LED 21.5'' AOC E2260SWDN = 3700
                          LED 23'' AOC E2343F = 4300
                          LED 23'' AOC I2367FH = 5300
                          ยี่ห้อ AOC ถือว่าเป็นยี่ห้อที่ไม่ได้ดีเวอร์อะไร แต่คุณภาพกับราคาค่อนข้างคุ้มค่าครับผม

เน้นเกมส์เป็นหลัก
                          ในงบ13000+-เล็กน้อย Update 23/4/2556
                          Set AMD 12K Ready for All Game
                          ราคาจาก Advice
                          AMD ATHLON II X3 455 3.30 =2000
                          GIGABYTE GA-78LMT-S2P =1400
                          DDR3(1600) 4GB. Blackberry =900
                          WESTERN DIGITAL 500GB BLUE =1600
                          1GB (V) PCIe ATi 7770 'Power Color' =3600
                          PS (FULL) 550W Tsunami Black Strom = 1550
                          Caseตามชอบ =600
                          รวม 11650 บาท

Comment : Spec AMD X3 ที่มาพร้อมกับ 7770 การ์ดจอตัวกลางของการ์ดประหยัดไฟในยุค 7XXX ที่นอกจากจะกินไฟต่ำแล้ว ยังมีประสิทธิภาพ ต่อการใช้งานที่ลงตัว ดูดี อีกด้วย สามารถทำงานได้ครบเครื่อง ไม่มีสะดุด แน่นอน
                          Set AMD 13K APU The Perfect Harmony ++
                          ราคาจากAdvice //HardwareHouse
                          AMD A10-5800K BLACK EDITION =4000
                          GIGABYTE GA-F2A85XM-D3H =2650
                          WESTERN DIGITAL 500GB BLUE =1600
                          DDR3(1600) 4GB. Blackberry *2 =1800
                          PS (FULL) 550W Tsunami Black Strom = 1550
                          Caseตามชอบ =800
                          รวม 13000 บาท

Comment : A10 ตัวนี้นั้น เป็นความแรงแบบครบเครื่อง สำหรับการใช้งานพื้นฐานในปัจจุบันแทบทั้งหมด โดยไม่ต้องพึ่งการ์ดจอ เล่นเกมส์แรงๆได้หลายๆเกมส์สบายๆ ขึ้นกับการปรับตามความใช้งาน เสถียร และประหยัดไฟครับผม เป็นหนึ่งในทางเลือกที่ไม่ควรพลาดเลยทีเดียว เมนบอร์ดเยี่ยมCPU

พอดีๆกับการ์ดจอพอดีๆ แรมเหลือๆครับผม
                          ===================================
                          ในงบ16000+-เล็กน้อย Update 23/4/2556
                          Set AMD 15K Ready for All Game
                          AMD FX-6100 =3600
                          GIGABYTE GA-78LMT-S2P =1400
                          DDR3(1600) 4GB. Blackberry *2 =1800
                          1GB (V) PCIe ATi 7770 'Power Color' =3600
                          Caseตามชอบ =1000
                          รวม 14550 บาท

Comment : Spec AMD FX6100 ที่มาพร้อมกับ 7770 การ์ดจอระดับแรงในราคาที่ถูกทำงานได้ครอบคลุมครบทุกด้าน ประทับใจ ใช้งานได้ครบ ครอบคลุมทุกการใช้งาน และเล่นเกมส์ได้เสถียร ด้วยงบที่ไม่ต้องจ่ายแพงก็เอาอยู่ สบายๆครับผม
                          ปรับกลาง-สูง จอ1600x900 ได้ทุกเกมส์แน่นอนครับผม สำหรับท่านที่ต้องการภาพสวย แต่ไม่ถึงกับเก็บทุกรายละเอียดของงาน จะจ่ายแพงกว่าทำไม ในเมื่อได้ทั้ง CPU 6 Core เล่นเกมส์สบายๆ ครบครัน ครับผม
                          Set Intel15K Ready2Play
                          Core i3 - 3220 =3500
                          AsRock B75M-DGS =1850
                          รวม 14900 บาท

Comment : เซ็ทที่ชน FX-6100 ตกขอบได้ เพราะความแรง+ การรองรับทั้งUSB3Sata3 ความแรงแบบครบๆแถมยังประหยัดไฟกว่า แพ้แค่MultiCoreและการOverclock เท่านั้น เป็นอีกทางเลือกที่ไม่น่าพลาดครับ ทั้งสองเซ็ทมีข้อดีข้อเสียที่ใกล้เคียงกัน อยู้ที่ใจจะเลือกเลยครับผม
                          ในงบ20000+-เล็กน้อย Update 23/4/2556
                          Set AMD 18500 Game
                          ราคา ADVICE
                          AMD FX-6300 =4400
                          AsRock 970 Extreme 3 =2500
                          1GB (V) PCIe GTX650Ti =4600
                          DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X*2 =1900
                          PS (FULL) 500W. RAIDMAX RX = 1550
                          รวม 18150 บาท

Comment : นี่คือความมาตรฐานและพอดี ของ Set 18500 ครับ สำหรับฝั่ง AMD ที่มาครบพร้อม USB3 SATA3 ครับผม ความแรงในการเล่นเกมส์ เพราะใช้DualChannelRam และ 6Core CPU 3.3GHz +650TI ก็จะแรงในแบบสบายๆพร้อมความแรงMulticore ที่เป็นต่อ
                          Set 17500 Game Intel
                          ราคา ADVICE
                          Core i3 - 3220 =3500
                          AsRock H77 Pro4/MVP =2700
                          1GB (V) PCIe GTX650Ti =4600
                          DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X*2 =1900
                          PS (FULL) 500W. RAIDMAX RX = 1550
                          รวม 17450 บาท

Comment : เป็นความแรง แบบครบๆ ของ ฝั่งIntel ในงบนี้ แม้CPU จะมีแค่2Core แต่ประสิทธิภาพก็ไม่ด้อยไปกว่าใคร พลังในการทำงานระดับดีเยี่ยม เมนบอร์ดใหญ่ พร้อมUSB3 SATA3 เล่นเกมส์ได้ทุกเกมส์ แบบปรับกลาง-สูงจอ 1600x900 แน่นอน
                          ในงบ28000+-เล็กน้อย Update 23/4/2556
                          Set AMD 25K Gaming
                          AMD FX-8320 =5500
                          AsRock 970 Extreme 3 =2500
                          2GB (V) PCIe GTX660Ti 'PALIT' JetStream =9650///ของgigabyte = 10400
                          PS (FULL) 650W Tsunami Black Strom =1750
                          Caseตามชอบ =1200
                          รวม 24700บาท

Comment : เซ็ทนี้นั้น ได้รับพลังขับเคลื่อนเกมส์ เป็น660TI ด้วยขุมพลังที่ลงตัวกินไฟไม่มาก ซึ่งก็ยังคงความแรงต่อไปได้เป็นอย่างดี ด้วยราคาที่มากับพลังที่สามารถเล่นเกมส์ปรับ สูง ในจอ 1920x1080 ทุกเกมส์ในปัจจุบัน พร้อมทั้ง CPU8Core ที่มาในราคาที่จับต้องได้ ทำงานก็ลื่นๆได้เลย
                          Set Intel 27K
                          Core i5 - 3570K =7000
                          AsRock Z77 Pro3 =2800
                          2GB (V) PCIe GTX660Ti 'PALIT' JetStream =9650///ของgigabyte = 10400
                          PS (FULL) 650W Tsunami Black Strom =1750
                          Caseตามชอบ =1200
                          รวม 26500 บาท

Comment : I5 IVY กับพลังอันร้ายเหลือความแรงที่เหลือเฟือของทั้งการ์ดจอและCPU ที่ทำให้ทุกท่านเล่นเกมส์ได้แบบไม่ต้องกั๊กอีกต่อไป สามารถจัดหนักทุกสมรภูมิได้ในทันทีที่ต้องการ เลยทีเดียว จะเล่น จอขนาดใดๆก็หายห่วงครับผม ปรับสูง-สุดได้แน่นอน อีกทั้งยังสามารถทำงานได้แบบ

สบายๆอีกด้วย
                          ในงบ36000+-เล็กน้อย Update 23/4/2556
                          Set Intel 35K PerfectPerformance+OC
                          Core i5 - 3570K =7000
                          AsRock Z77 Extreme4 =4100
                          GIGABYTE GTX670 OC =13300
                          XFX ProSeries 750W Core Edition Full Wired (Bronze) =3050
                          Caseตามชอบ =1900
                          CoolerMaster CM212EVO =1200 (หรือ ZalmanCNPQ10xPerforma = 1000)
                          รวม 33650 บาท

Comment : เซ็ทนี้ ครบเครื่องตั้งแต่CPUยันการ์ดจอ ถ้าถามว่า เล่นเกมส์ได้ระดับไหน ก็ต้องตอบว่า จอ1920x1080 ปรับสุด เอาอยู่ทุกเกมส์แน่นอนครับผม สบายๆ แรงๆไปกับ เครื่องที่พกพาประสิทธิภาพมาแบบจัดเต็มทีเดียว
                          Set AMD 36K 8Core Performance+OC
                          AMD FX-8320 =5500
                          ASROCK 990FX EXTREME3 =3500
                          GIGABYTE GTX680 OC =16900
                          XFX ProSeries 750W Core Edition Full Wired (Bronze) =3050
                          Caseตามชอบ =1900
                          CoolerMaster CM212EVO =1200 (หรือ ZalmanCNPQ10xPerforma = 1000)
                          รวม 36150 บาท

Comment : สำหรับท่านที่อยากจะลอง 8Core และความแรงแบบครบๆ สามารถเริ่มต้นความท้าทายแบบ8หัว พร้อมทั้งการ์ดจอระดับคุณภาพประทับใจได้เลย ครับผม ปรับสุดทุกเกมส์ในจอ 1920x1080 ลื่น แน่นอน
                          ในงบ55000+- Update 23/4/2556
                          Set Intel I7 44K PerfectPerformance+OC On Air

CORE i7 3770K =10300
                          AsRock Z77 Extreme4 =4100
                          GIGABYTE GTX680 OC =16900
                          G.SKILL DDR3 8GB SR 2133(4GBx2) =2900
                          WESTERN DIGITAL 1TB Black =2750
                          DVD-RW 24X ตามชอบ =600
                          Caseตามชอบ =2000
                          CoolerMaster CM212EVO =1100
                          รวม 43700 บาท

Comment : เป็นเซ็ทที่เต็ม Top และครบเครื่องแรงTopในแบบมาตรฐาน ทั้งหมด I7+680 สำหรับยุคปัจจุบันและจอ 1920x1080 มันคือคำตอบสำหรับการเล่นแล้ว เต็มอิ่มและสมบูรณ์แบบแน่นอนครับผม
                          Set AMD Double DX
                          FX-8320 =5500
                          ASROCK 990FX EXTREME3 =3500
                          GTX660Ti 'PALIT' + GTX660Ti 'PALIT' =9650+9650
                          G.SKILL DDR3 8GB SR 2133(4GBx2) =2900
                          WESTERN DIGITAL 1TB Black =2750
                          DVD-RW 24X ตามชอบ =600
                          Caseตามชอบ =2000
                          XFX PRO 850W =3450 (หรืออาจจะเอา Corsair TX 850M Modular 3850)
                          CoolerMaster CM212EVO =1100
                          รวม 41100 บาท

Comment : เป็นเซ็ทแบบ เน้นการSLI ด้วยการ์ดจอ 660TI 2ตัว เน้นเกมส์แรงแบบสุดขั้วหัวใจ ไปพร้อมกับ พลังอันเหลือล้น PSU 850w 80+Bronze นั้นพอเพียงสำหรับ 660TI 2ตัวครับผม ความสามารถอัดแน่นคับแก้ว เล่นเกมส์ไม่แพ้ใครๆแน่นอนครับผม
                          ตั้งแต่ราคา 56000++ Update 23/4/2556
                          [COLOR="#0000FF"]Set Intel Gaming Performance
                          Core i7 - 3770K = 10300
                          GIGABYTE Z77X-UD3H = 5250
                          GIGABYTE GTX680 OC *2 = 16900+16900
                          G.SKILL DDR3 16GB SR 1866 8GB*2 = 4500
                          PLEXTOR M5P 256GB = 8400
                          Corsair AX 1200W 80 Plus Gold =9100
                          Caseตามชอบ = 3000
                          Megahalem + FAN*2 = 2600
                          รวม 76950 บาท
                          Comment : เสป็คนี้ อาจจะไม่มีคำบรรยายใดๆมาก นอกจาก แรงครับผม และสามารถ อัพเกรดได้ไกลเลยทีเดียว
                          *การ์ดจอที่ผมเคยสัมผัสมาจริงๆนั้น แรงสุดแค่ 7970 / 670 นะครับ(จนครับ ฮา~) ดังนั้น การแนะนำของผม จึงไม่ได้ถูกต้องทั้งหมดแต่อย่่างใด แต่ก็สามารถชี้แนวทางได้ในระดับหนึ่ง(ซึ่งมาจากผลรีวิวซะเยอะ)

////////////ส่วนอธิบาย////////////
                          ราคาทั้งหมดนี้ เป็นราคา กลาง ของหลายๆร้านรวมกันนะครับ ราคาอาจมีขึ้ลงได้ตามความเหมาะสมและสถานที่ๆแตกต่างกันครับ
                          พวกเคสบ้านๆ หมายถึง เคสที่มีขาย ทั่วๆไปในพันทิปหรือพื้นที่ใกล้บ้านท่านตามศูนย์ขายคอม ไม่ได้มียี่ห้อหรูหราอะไรเป็นพิเศษ แต่ก็มีให้เลือกเยอะแยะมากมาย มักจะขาย ตั้งแต่300-500 บาท
                          PSU วัตไม่แท้ คือ Power Supply ที่ มีัอัตราการวิ่งของไฟไม่คงที่ มักจะวิ่ง เป็นเส้นกราฟที่ กว้างพอตัว เช่น บอกไว้ว่า 500Watt แต่จริงๆจะวิ่ง แค่280-485 Watt เท่านั้น โดย ซึ่งWatt ไม่แท้ จะมีราคาถูกมาก 500Watt วางขายกันอยู่ที่ 300-400บาท
                          ความแตกต่างระหว่าง AMDและINTEL ทั้งสองค่ายนี้ มีความแตกต่างกัน ในการทำงานครับ แต่โดยรวมก็ทำทุกอย่างได้ภาพรวมเทียบกับราคา นับว่ามันก็มีความสามารถพอกัน จนต้องขึ้นกับงบและตัวผู้ใช้เองเสียมากกว่าครับผม ว่าชอบค่ายไหนและคำแนะนำอย่างหนึ่งคือ อย่า

เชื่อ คำว่า AMD ร้อนเร็ว แฮงค์ง่ายและใช้ไปนานๆเสียไว หรือ P4 ห่วย ไม่ดี พังไว
                          เพราะ ทุกๆค่าย ทุกๆบริษัท เขาคงไม่หยุดนิ่ง เพื่อเป็นรองให้กับคู่่แข่ง แต่เขาจะพยายามลบจุดด้อยของตนเองให้มากที่สุด เพื่อชนะคู่แข่งของเขาให้ได้ครับ จึงไม่ต้องกังวลกับคำกล่าวเก่าๆเมื่อ10ปีที่แล้วเลยครับ
                          ======================================
                          ======================================
                          การคิดค่าไฟ ใช้คอม แบบง่ายๆนะครับ
                          การใช้ไฟ 1หน่วย คือ เราใช้ไฟ 1000Watt เป็นเวลา 1ชั่วโมงครับผม
                          การหาค่าไฟคือ (กำลังไฟฟ้าที่ใช้ทั้งหมดจากอุปกรณ์ที่ใช้รวมกัน) หาร 1000 x จำนวนชั่วโมงที่ใช้งานใน1วัน = จำนวนหน่วยครับยูนิตครับ
                          เช่น 5670 110Watt+Athlon II X3 95Watt+Ram 15Watt+ HDD15Watt + DVD 15Watt+พัดลมตัวละ5Watt*4ตัว+PSUกินไฟเอง10Watt+เมนบอร์ด40Watt(ทั้งหมดนั้นFullLoad หมดแล้วนะครับ) = 280 หาร 1000x24ชั่วโมง = กินไฟวันละ 6.72 หน่วย หรือ 0.28 ต่อชั่วโมง
                          ถ้าเป็นตามหอพัก น่าจะหน่วยละ 8บาท ก็เท่ากับ วันละ 53.76 บาท หรือ 2.24 บาทต่อชั่วโมงครับ
                          ถ้าเป็นตามบ้าน หน่วยละ 3บาท ก็เท่ากับ 20.16 บาท หรือ 0.84บาทต่อชั่วโมงครับ
                          ทั้งหมดนี้ คือFull Load นะครับ ^^" ถ้าเวลาตั้งโหลดบิท ปิดจอ ก็ถูกลงอีกครับ
                          Originally posted by goldgear View Post
                          ความรู้เกี่ยวกับ LCD Panel ประเภทต่างๆ
                          ส่วนใหญ่แล้วในเอกสารแสดงคุณสมบัติผลิตภัณฑ์ หรือตาม website จะไม่ระบุว่า LCD รุ่นที่คุณกำลังสนใจที่จะซื้อนั้นใช้ Panel ประเภทไหน สิ่งที่คุณสามารถทำได้ก็คือ การค้นหาข้อมูลตาม website ต่างๆ หรือจาก service manual ของ LCD panel รุ่นนั้นๆ ครับ และเมื่อทราบว่า LCD รุ่นที่คุณ

สนใจนั้นใช้ Panel แบบไหน ก็สามารถศึกษาข้อมูลข้อดี/ข้อเสียของ Panel ชนิดนั้นได้จากบทความข้างล่างนี้เลยครับจอ LCD monitor และ LCD TV ที่มีขายในบ้านเรานั้นสามารถแบ่งได้เป็นประเภทต่างๆ ตามชนิดของ Panel ที่ใช้ ดังนี้ครับ
                          TN Panel
                          TN + film หรือชื่อเต็มว่า ?Twisted Nematic + film? เป็นประเภทของ LCD Panel ที่มีการผลิต และใช้งานอย่างแพร่หลายที่สุด เนื่องจากต้นทุนในการผลิตที่ต่ำ และความสามารถในการตอบสนองของการเปลี่ยนสี (response time of color transitions) ที่รวดเร็ว เพื่อหลีกเลี่ยง effects อันไม่พึง

ประสงค์ต่างๆ เช่น shadow trails และ ghosting artifacts
                          Response time ที่รวดเร็ว จึงเป็นจุดขายของ TN panel มาตลอด ถึงแม้ว่าตัวเลขที่โฆษณาเหล่านั้นจะไม่สะท้อนถึง response time ทั้งหมดที่เป็นไปได้ของทุกช่วงสีก็ตามมาตรฐานในการวัด Response time สามารถแบ่งออกได้เป็น 2 มาตรฐาน ได้แก่:

ISO Response time - กำหนดไว้ว่า ค่า response time ควรแสดงถึงตัวเลขของความหน่วงในการเปลี่ยนสีจากสีดำไปสีขาว (black-to-white transition) RTC (Response Time Compensation - Overdrive) - เป็นเทคโนโลยีที่ทำให้ผู้ผลิต LCD สามารถลดความหน่วงของการเปลี่ยนเฉดสีเทา

จากเฉดหนึ่งไปยังอีกเฉดหนึ่ง (grey to grey: G2G) ซึ่งเป็น scenario ที่เกิดขึ้นบ่อยจากการใช้งานจริง
                          ผู้ผลิต TN Panel ในปัจจุบัน จึงพยายามพัฒนาเพื่อลด G2G response time ของ panel ของตนให้มากที่สุด โดยไม่ได้ปรับปรุง/พัฒนา response time ของ black-to-white เท่าใดนัก ค่า response time ที่อยู่ในโฆษณาของ Panel เหล่านี้จึงเป็นค่า G2G เกือบทั้งหมด ซึ่งปัจจุบันอยู่ที่ 4ms หรือ

2ms ด้วย response time ที่ดี และต้นทุนการผลิตที่ไม่สูง จึงทำให้ TN Panel ครองตลาดส่วนใหญ่ในปัจจุบัน อย่างไรก็ตาม TN Panel มีข้อเสียในเรื่องของมุมมองการรับชมที่ค่อนข้างจำกัด โดยเฉพาะมุมมองการรับชมในแนวตั้ง และ TN Panel หลายๆ ตัวสามารถแสดงผลได้ 6 บิทต่อ 1 สี (6 bits

per color) แทนที่จะเป็นแบบ 8 บิทต่อ 1 สี ด้วยเหตุนี้จึงทำให้ TN Panel แบบ 6 บิทไม่สามารถแสดงสีได้ถึง 16.7 ล้านสีได้ (16.7 ล้านสี หรือ 24-bit truecolor) และเมื่อนำ panel เหล่านี้มาต่อกับ source ที่เป็น true color มันจะจำลอง (interpolate) เฉดสีอื่นๆ ที่มันไม่สามารถแสดงได้ขึ้นมา

โดยการใช้เทคนิค dithering ซึ่งเป็นการรวมเอาพิกเซลที่อยู่ใกล้เคียงกันมาคำนวณและจำลองสีที่ต้องการออกมาพูดโดยรวมแล้ว ความสมจริงของสีที่ TN Panel ที่ใช้ backlight แบบ CCFL (Cold Cathode Fluorescent Lamps) สามารถแสดงได้นั้นค่อนข้างน้อย โดยทั่วไปแล้วสามารถทำได้เพียง

40% - 76% ของช่วงสี NTSC ทั้งหมด (percentage of the NTSC 1953 color gamut) เท่านั้น แต่อย่างไรก็ดี TN Panel ที่ใช้ LED Backlight สามารถแสดงเฉดสี NTSC ได้ทั้งหมด ซึ่งความแตกต่างนี้สามารถสังเกตเห็นด้วยตาเปล่าได้อย่างชัดเจน

IPS Panel

IPS (in-plane switching) ถูกพัฒนาขึ้นโดยฮิตาชิ ในปี 1996 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อปรับปรุงข้อเสียของ TN panel ในแง่ของมุมมองการรับชมและความสามารถในการแสดงสี IPS panel เกือบทั้งหมดสนับสนุนการแสดงสีแบบ 8 bit (True color) ซึ่งการปรับปรุงเหล่านี้นำมาซึ่ง response time ที่

สูงขึ้น (50ms สำหรับ IPS Panel รุ่นแรกๆ) และที่สำคัญ IPS Panel มีราคาที่สูงมาก ต่อมาไม่นาน IPS ได้ถูกแทนที่ด้วย S-IPS (หรือ Super-IPS, Hitachi; 1998) โดยยังคงคุณสมบัติของ IPS ไว้ทุกประการ แต่ได้ปรับปรุง response time (pixel refresh timing) และถึงแม้ว่า S-IPS จะมีคุณสมบัติ

ในการแสดงสีได้เทียบเท่าจอแบบ CRT ก็ตาม แต่มิติของสี (dynamic range) ก็ยังต่ำกว่าจอแบบ CRT อยู่มาก ผู้ผลิต IPS Panel รายใหญ่ในปัจจุบันคือ LG และ PhilipsIPS Panel ยังได้ถูกพัฒนาต่อยอดออกมาอีกหลายประเภท ดังนี้:
                          AS-IPS - Advanced Super IPS ถูกพัฒนาโดยฮิตาชิในปี 2002 โดยได้รับการปรับปรุง contrast ratio ให้ดีขึ้น ซึ่ง AS-IPS panel ได้ถูกใช้โดยจอของ NEC
                          A-TW-IPS - Advanced True White IPS, พัฒนาโดย LG Philips ให้กับ NEC โดย Panel ชนิดนี้ได้รับการปรับปรุงโดยเพิ่ม color filter เพื่อให้สีขาวดูเป็นธรรมชาติมากขึ้น และเพิ่ม color gamut ให้ใกล้เคียงกับจอ CRT มากขึ้น จึงมีการนำ Panel ประเภทนี้ไปใช้กับจอ LCD สำหรับมืออาชีพที่ทำ

งานด้านภาพถ่ายที่ต้องการความแม่นยำของสีสูง
                          H-IPS - เป็นอีกหนึ่ง panel ที่พัฒนาต่อยอดมาจาก IPS โดยได้รับการปรับปรุงเรื่อง Backlight bleeding, เรื่องสีออกโทนม่วงเวลามองจากมุมด้านข้าง และลด noise ลงด้วย แต่การปรับปรุงเหล่านี้ก็ทำให้มุมมองในการรับชมแคบลงกว่าเดิม

Credit : ข้อมูลจาก www.lcdspec.com
                          ========================================
                          พลังงานที่ใช้ขอบพระคุณ ท่านGoldgear ที่ช่วยเอาข้อมูลดีๆมาฝากครับ
                          Originally posted by goldgear View Post
                          เอามาฝาก PSU แค่ไหนถึงจะพอ ข้อมูลเอามาจากเวป AMD กับ Nvidia เลยครับ AMD เขาแนะนำเลยว่า PSU ขั้นต่ำควรใช้แค่ไหน ของ Nvidia บอกมาแค่พลังงานที่ใช้ ผมเอามาประมาณเทียบกับ ของ AMD เอาไว้ดูกันดูรวมๆแล้ว ถ้าไม่นับรวม 5970 ใช้การ์ดจอ

ตัวเดียว PSU 600W เอาอยู่หมดเลย

Nvidia

GTX 460 160w psu 500w up
                          GTX 465 200w psu 550w up
                          GTX 470 215w psu 550w up
                          GTX 480 250w psu 550w up
                          GTX 570 219w psu 550w up
                          GTX 580 244w psu 550w up

AMD ATI

5850 151w 500 Watt or greater power supply is recommended
                          5870 188w 500 Watt or greater power supply is recommended
                          5970 294w ......650 Watt or greater power supply recommended ( 850 Watt for ATI CrossFireX? technology in dual mode)
                          6850......500 Watt or greater power supply recommended
                          6870......500 Watt or greater power supply recommended
                          6950......500 Watt or greater power supply recommended
                          6970......550 Watt or greater power supply recommended

ไปเจอเพิ่มมา

http://uppic.soizaa.com/files/9wsn3x8lh7lyu65c0yvz.png[/IMG]

http://www.guru3d.com/article/radeon...firex-review/4
                          เพิ่มเติมในเรื่อง การ์ดจอตอนนี้ครับผม
                          การ์ดจอ Nvidia 660 660TI 670 ใช้คู่กับ PSU 600watt ถือว่าพอเพียงครับผม 680 ใช้คู่กับ 700watt
                          การ์ดจอ ATI 7850 7870 7950 ใช้คู่กับ PSU600watt ถือว่าพอเพียงครับผม 7970 ใช้คู่กับ 700watt ครับผม
                          =================================================
                          =================================================
                          การเลือกซื้อ SSD โดยท่าน Gumblar ครับผม
                          Originally posted by Gumblar View Post
                          เอามาให้ครับ SSD น่าซื้อตามงบต่างๆครับ ข้อมูลที่ผมได้มาส่วนใหญ่ก็อ่านของหลายๆท่านจากสองกระทู้นี้
                          http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1458870
                          http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1487795

บางตัว คุ้มเฉพาะบางความจุ

Silicon Power Velox V60
                          60GB-120GB = 2090-3290
                          ข้อดี แรงพอๆกับ Vertex3 แต่ถูกกว่าหลายร้อย เป็น Sync
                          ข้อเสีย ปัญหาใช่ว่าจะไม่มี แต่รู้สึกว่าน้อยกว่า Vertex3 , ไม่มี FW

OCZ Vertex+ R2
                          60-120GB = 1990-2990
                          ข้อดี ตอนนี้ผมยังไม่เห็นปัญหา , ความเร็วการเข้าถึงข้อมูลถือว่าดี
                          ข้้อเสีย SATA2 อ่านเขียนต่ำเตี้ยติดดิน

ADATA SX910
                          256GB = 7690
                          ข้อดี แรงกว่า Vertex3 , FW ดี , เป็น Sync , ความเร็วอ่านเขียนจริงสูงเมื่อเทียบกับตัวอื่นที่คอนโทรลเลอร์เดียวกัน
                          ข้อเสีย มีปัญหาเปล่าไม่รู้ แต่ FW ดีน่าจะไม่ค่อยมี

OCZ Vertex4
                          ทุกความจุ = 2990-4490-9090-15990
                          ข้อดี ความเร็วการเข้าถึงข้อมูลสูง , คอนโทรลเลอร์เทพ , รู้สึกว่าดีไปหมด
                          ข้อเสีย ร้อน

OCZ Agility4
                          256GB = 7590
                          ข้อดี ก็คล้ายๆกับ Vertex4
                          ข้อเสีย เป็น Async , ไม่คุ้มถ้าไม่ใช่รุ่น 256 เพราะเพิ่มนิดหน่อยได้ Vertex4

Plextor M3P 128-256GB เท่าไหร่ไม่รู้จำไม่ได้
                          ข้อดี เป็น Toggle , ไดรฟ์ใกล้เต็มความเร็วก็ยังไม่ค่อยตก , บาง 7mm
                          ข้อเสีย ราคาแรงไปนิดเมื่อเทียบกับ Vertex4 ตามความคิดผมนะ

Plextor M5P 128-256GB = 4xxx-9xxx ราคาเมืองนอก
                          ข้อดี เหมือนเอาข้อดีของ Vertex4 กับ M3P มารวมกัน
                          ข้อเสีย ถูกก็จริงแต่ไม่มีขายไทย ราคาที่บอกนั้นไม่รวมค่าหิ้ว
                          ==================================
                          ==================================
                          ขอขอบคุณ
                          คุณ goldgear ที่คอยเข้ามาช่วยตอบคำถามช่วงผมไม่อยุ่นะครับผม
                          คุณ Umbrella ที่เข้ามาคอยช่วยตอบอีกแรงนะครับ
                          คุณ sompopwong และ คุณ Joelshi ที่คอยมาดันนะครับผม
                          เพิ่มเติม 12/08/2554
                          คุณ slipknot66และคุณ sapporo ที่เข้ามาช่วยตอบอีกแรงพร้อมทั้งคำแนะนำดีๆและพูดคุยให้หายเหงานะครับผม
                          คุณ abeachboy คุณ kumamzip คุณ Congreat ที่คอยเข้ามาดันและพูดคุยครับผม
                          เพิ่มเติม 03/09/2554
                          คุณ Z4i คุณ Me`z คุณ B-Quik คุณ ที่คอยมาดันและพูดคุยนะครับผม
                          เพิ่มเติม 01/10/2554
                          คุณ win22222 ที่คอยช่วยดัน คุยและตอบคำถามช่วยครับผม
                          คุณ Darksis คุณ Kinza7 คุณ ninedon และคุณ chowwoyzz ที่คอยดันและพูดคุยครับผม
                          เพิ่มเติม 5/12/2554
                          คุณ Gumblar ที่เข้ามาช่วยตอบครับผม
                          เพิ่มเติม 25/03/2555
                          คุณ sperr คุณ mrggns คุณ deveile คุณritalinn ที่คอยเข้ามาช่วยดันช่วยคุยนะครับผม
                          เพิ่มเติม 01/06/2555
                          คุณ pot_simple ที่ช่วยตอบและแชร์ความรุ้ให้ครับผม
                          เพิ่มเติม 02/08/2555
                          คุณ baykuya30 คุณ tangstrike คุณ newmankung คุณThaweekiat_c ที่เข้ามาคุยมาถามและเป็นกำลังใจนะครับ
                          เพิ่มเติม 18/10/2555
                          คุณ proteenzer คุณ nattiiez ที่ช่วยตอบ และ คุณ mrkillerrr คุณ Akira_Sora คุณ kammoonit ที่คอยเข้ามาคุยดันและเป็นกำลังใจให้ครับผม
                          เพิ่มเติม 01/11/2555
                          คุณ TWK. ที่คอยช่วยตอบ และคุณ Falcon_Se สำหรับแหล่งข้อมูลUEFI และ Windows8 ครับผม
                          เพิ่มเติม 01/01/2556
                          คุณ goobook และคุณ Believe^_^ ที่คอยช่วยดันครับผม
                          เพิ่มเติม 23/04/2556
                          คุณ Ph4nt0mZz คุณ Hummers คุณ kksave ที่เข้ามาช่วยดันครับ
                          คุณ mrggns คุณ Darksis คุณ nattiiez คุณ win22222 คุณ TWK. คุณ Gumblar คุณ abeachboy คุณ mrkillerrr คุณ proteenzer คุณ slipknot66 คุณ Believe^_^ คุณ ขอบคุณเพิ่มเติมที่คอยช่วยกันมาโดยตลอดครับผม
                          รอทุกๆท่าน ช่วยกันนะครับผม เดี๋ยวจะเพิ่มเติมเข้าไปอีกนะครับ

ฉลอง ครบ 700,000 View ครับ
                          ขอบพระคุณทุกท่านที่กรุณาเข้ามา คอยช่วยเหลือ คอยดันกระทู้ให้ตลอดนะครับผม

Originally posted by ChaiNi View Post
                          ไม่หลับไม่นอนกันรืไงหว่า...?
                          หลับครับ แฮะๆ สลึมสลือขึ้นมาตอบ แล้วก็นอนต่อ @~@" เป็นซอมบี้กันเลยทีเดียว
                          Last edited by runshana; 28 May 2013, 08:50:56.

Comment

• แอบดัน ครับ

ก่ะลัง จัดสเปค อยู่

เด่ว คงมีคำถามครับ

Comment

• up up up up.....

Comment

• เข้ามาอ่านดูไว้เป็นความรู้

ดันให้ครับผม

Comment

Working...
                                X