Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by mooaomsin View Post
    ไปจัดมาแล้ว ....
    PHENOM II X4 840 3.20 GHz. 3,370
    ASROCK 880GM-LE 1,950
    4 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 1,310
    500 GB. PC WESTERN (WD5000AAKX) BLUE 1,280
    GIG 6850
    PSU 700 w ของ greatwall อะไรนี่ แหละ

ต้องขอขอบคุณ คุณ runshana มากๆ เลยนะครับ ที่ได้ให้คำแนะนำกับผม แต่ว่า เครื่องนี้มัน แรง แล้ว หรือยัง อะครับ
    มากๆเเล้ว ครับ

Comment

• Originally posted by Pot43 View Post
      พีครับ แล้ว1. ท่าผมเลือก เอาi5 2300 2.80 GHz กับ CORE i5 2400 3.10 GHz. ต่างกัน 300. อันไหนคุ้มกว่า เปิดเวป+เล่นdota call 4 พร้อมกัน
      2.ที่พี่runshana แนะนำASROCK H61M-VS 1,820 ผมอยากให้พี่ แนะนำ ASUS เพราะเคยใช้ แต่บอด เก่าASUS p5kpl ใช้กล่องเคสอันเก่าได้ไหม ใส่กับบอดใหม่นี่อ่ะครับ ท่าได้จะได้ไม่ต้องซื้อเคสใหม่
      3แรม GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 1,270 ใส่แบบ1 แถว กับ แยกกัน 2แถว อันไหนดีกว่าครับ
      4. เคส ทีี่่พี่แนะนำTsunami ขายร้านไหนครับ ราคาของทั้งหมด จาก jib ว่าจะไปสั่งที่ jibหรือ jedi หรือ มีร้านที่พี่แนะนำไหม ขอบคุณมากครับพี่
      CPU +บอร์ด รอท่าน runshana มาตอบเเล้วกัน
      กล่องเคสน่าจะไช้อันเดิมได้ ถ้า ตัวยึดบอร์ดมันตรงกัน
      ส่วนเเรม ถ้าคิดจะใส่4 กิก เเล้วจะอัพเพิ่ม ก็ซื้อ 4 กิก มาใส่ตัวเดียว
      ถ้าใส่ 4กิก เเล้วอิก นาน เเสน นาน หรือไม่เพิ่ม ก็ ซื้อ 2*2 มันจะได้ ดูโอ้ ชาเเนล(แปลว่าไรไม่รุ้ เเต่เขาเรียกเเบบนี้)

Comment

• ดันเรื่อยๆ

Comment

• Originally posted by NUNN TENDO View Post
          อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ NUNN TENDO อ่านข้อความ
          รบกวนพี่ runshana อีกครั้งคับ ผมใช้เมนบอร์ด asrock 880 ghx usb 3 การ์ดจอ his hd 6670 1 gbd5
          การต่อ โฮมเธียร์เตอร์ จาก พีซี ไปยังจอ พลาสม่าทีวี 50 นิ้ว และเสียงจาก พีซี ไป avr sony 6.2 ch ควรต่อยังงัยคับ

1. ระบบภาพ hdmi จากการ์ดจอไป tv - ระบบเสียง hdmi จากเมนบอร์ดไป avr
          2. ระบบภาพ hdmi จากการ์ดจอไป tv - ระบบเสียง optical spdif out port จากเมนบอร์ดไป avr
          3. hdmi จากการ์ดจอ หรือ hdmi จากเมนบอร์ด ต่อไปยัง avr แล้วค่อยต่อ hdmi avr ไปยัง จอทีวี
          ควรต่อยังงัยคับพี่ คิดมาหลายคืนแระ ช่วยชี้ทางสว่างให้ด้วยคับพี่ ขอบพระคุณมากคับ

ปล. ถ้าต่อ hdmi จากการ์ดจอ หรือ hdmi จากเมนบอร์ด เข้าทีวี จะได้ทั้งภาพและเสียง ใช่ไหมคับ
          ระบบ HDMI จากการ์ดจอ ไปทางทีวีเลยครับ เสียงและภาพไปพร้อมกันเลยครับผม
          บางรุ่นอาจต้องจั้มสายเสียงจากบอร์ดไปเมนบอร์ดนะครับ ผมก็ไม่เคยลองเช่นกัน ขออภัยมากๆครับผม

แล้วเสียงต่อเข้า avr เสียงตรงไหนของพีซีคับ ( ไม่มีการ์ดเสียง) ขอบคุณอีกครั้งคับ
          ถ้าจะต่อ AVR คงต้องมาการ์ดเสียงแหละครับ
          ผมมองภาพไม่ค่อยออกเพราะไม่มีคอมลองเลย ใช้NB
          ผมก็ไม่แน่ใจมากนักเหมือนกัน เรื่องนี้ ขออภัยจริงๆนะครับ ยังไม่เคยลองกับส่วนนี้เลย
          Originally posted by Pot43 View Post
          พีครับ แล้ว1. ท่าผมเลือก เอาi5 2300 2.80 GHz กับ CORE i5 2400 3.10 GHz. ต่างกัน 300. อันไหนคุ้มกว่า เปิดเวป+เล่นdota call 4 พร้อมกัน
          2.ที่พี่runshana แนะนำASROCK H61M-VS 1,820 ผมอยากให้พี่ แนะนำ ASUS เพราะเคยใช้ แต่บอด เก่าASUS p5kpl ใช้กล่องเคสอันเก่าได้ไหม ใส่กับบอดใหม่นี่อ่ะครับ ท่าได้จะได้ไม่ต้องซื้อเคสใหม่
          3แรม GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 1,270 ใส่แบบ1 แถว กับ แยกกัน 2แถว อันไหนดีกว่าครับ
          4. เคส ทีี่่พี่แนะนำTsunami ขายร้านไหนครับ ราคาของทั้งหมด จาก jib ว่าจะไปสั่งที่ jibหรือ jedi หรือ มีร้านที่พี่แนะนำไหม ขอบคุณมากครับพี่
          1.CORE i5 2400 3.10 GHz.ไปเลยครับ
          2.อืม เกินงบไปเยอะเลยนะครับ และอีกอย่าง ASUS เป็นบริษัทแม่ของ ASROCK ครับ คล้ายๆ HP > Compaq อะไรแบบนั้น ถ้าเพิ่มไหว
          ASUS P8H61-M LE (R3) 2,380 ส่วนบอร์ด มันติดกับเคสเก่าได้นะครับ โครงน๊อตน่าจะมีเหมือนๆกัน
          3.2แถวไวกว่ครับ แต่ว่าบอรืดมันมีแค่2สลอท ถ้าไม่กะจะเพิ่มแรมอีกแล้ว เอา2สลอท 2GBx2 ถ้ามีสิทธิเพิ่มอีก เอา 4GB 1สลอทไปก่อนครับ
          4.BananaIT JEDI JIB TK ครับ ตามนี้เลย Computeandmore ก็okจ้า
          Originally posted by mooaomsin View Post
          ไปจัดมาแล้ว ....
          PHENOM II X4 840 3.20 GHz. 3,370
          4 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 1,310
          500 GB. PC WESTERN (WD5000AAKX) BLUE 1,280
          GIG 6850
          PSU 700 w ของ greatwall อะไรนี่ แหละ

ต้องขอขอบคุณ คุณ runshana มากๆ เลยนะครับ ที่ได้ให้คำแนะนำกับผม แต่ว่า เครื่องนี้มัน แรง แล้ว หรือยัง อะครับ
          แรงเต็มงบครับผม ใช้งานไปยาวอีก3-5 ปีเลย
          เคยลองใช้มาหลายตัว สุดท้ายผมก็ เลือกเก็บแค่ Athlonx2 5200+4670 กับ AthlonIIx3 445 +4670 ครับ เพราะมันก็แรงจนเกินความจำเป็นของผมแล้ว ^^ รับรองได้เลย
          Originally posted by kikijack View Post
          แอบมาดันให้
          ขอบคุณครับผม
          Originally posted by Me`z View Post
          CPU +บอร์ด รอท่าน runshana มาตอบเเล้วกัน
          กล่องเคสน่าจะไช้อันเดิมได้ ถ้า ตัวยึดบอร์ดมันตรงกัน
          ส่วนเเรม ถ้าคิดจะใส่4 กิก เเล้วจะอัพเพิ่ม ก็ซื้อ 4 กิก มาใส่ตัวเดียว
          ถ้าใส่ 4กิก เเล้วอิก นาน เเสน นาน หรือไม่เพิ่ม ก็ ซื้อ 2*2 มันจะได้ ดูโอ้ ชาเเนล(แปลว่าไรไม่รุ้ เเต่เขาเรียกเเบบนี้)
          ขอบพระคุณท่านมากๆครับ ที่ช่วยตอบผม เน็ตช่วงนี้ช้ามากๆ ดีใจจังที่ท่านมาช่วยเหลือ
          Originally posted by indyssss View Post
          ดันเรื่อยๆ
          ขอบคุณครับผม

Comment

• ช่วยดันจ้า#2240

Comment

• 1.ถ้าใช้งานออฟฟิศ/เน็ต เป็นส่วนใหญ่ ควรใช้VGAออนบอร์ดไปเลยมั้ยครับ
              2.เคสเล็กๆ ใช้งานดีมั้ยครับ

Comment

• ควรใช้ออนบอร์ดไปเลยครับ
                E350 ตอนนี้ แรงมากสำหรับ งานออฟฟิศ/เน็ต เล่นเกมส์เล็กๆก็ได้สบายๆครับผม ประหยัดไฟด้วย
                แต่ถ้างบน้อยก็ Sempron+880gm-le ก็okแล้วครับ
                เคสเล็กๆ ใช้งานได้ครับ เพราะตัวบอร์ดไม่ได้ร้อนอะไรอยู่แล้ว สบายๆเลยครับผม
                สงสัยอะไรถามได้นะครับ ถ้าตอบได้ ยินดีครับ

Comment

• ช่วยดันจ้า#2243

Comment

• มาดันครับ

Comment

• Originally posted by Me`z View Post
                      ปัญหา มาอิกเเล้ว หลังจากดูนุ่นดูนี่ เลือบไปเห็น 6670 เอะ ต่อ เรามัน จอ CRT นิหว่า สงสัย คงเจ็บหนัง ซื้อ จอใหม่อิก
                      เปลัี่ยน การ์ดจอ ที เจ็บหนัก ต้องซื้อ จอ อิก

Comment

• สเปคนี้เล่น the sims 3 ได้ไหมครับพี่ ถ้าเล่นได้ กระตุกไหมครับ

งบไม่เกิน 6500 บาท สำหรับคนที่ต้องการประหยัดจริงๆ
                        Update 24/05/2554 ราคาJIB
                        Sempron LE-140 2.70 GHz. 1,110
                        2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 710
                        500 GB. PC HITACHI 1,220
                        LG (GH-22NS50) Box 610
                        PSU500Wattบ้านๆ +Caseบ้านๆ 700
                        รวม 6300
                        Comment : ด้วยราคา 6300 บาทก็สามารถมีเครื่องไว้สำหรับใช้งานขั้นพื้นฐานในการดูหนังฟังเพลงเล่นเกมส์ได้หมดแล้วครับ และที่สำคัญยิ่งกว่าสิ่งใด Spec นี้เล่นเกมส์ออนไลน์ได้ลื่นมากๆครับ ลงคู่กับ Window XP ก็เหมาะสมกันมากทีเดียวเลยครับผม แถมยังเล่นพวก Battle For Middle Earth ได้แบบฉลุยปรับกลางอีกด้วย ^^" เยี่ยมจริงๆครับสำหรับเซ็ทนี้

Comment

• Originally posted by Me`z View Post
                          เปลัี่ยน การ์ดจอ ที เจ็บหนัก ต้องซื้อ จอ อิก
                          ไม่เป็นไรครับ CRT ก็ต่อได้ครับ ใช้หัวแปลง เอาครับผม ไม่แน่อาจจะแถมมากับกล่อง ไม่ก็ซื้อหัวมันเลย ไม่น่าเกิน 30บาทครับ

Originally posted by sompopwong View Post
                          ช่วยดันจ้า#2243
                          ขอบคุณมากๆครับ
                          Originally posted by win22222 View Post
                          มาดันครับ
                          ขอบคุณมากครับ
                          Originally posted by narimura View Post
                          สเปคนี้เล่น the sims 3 ได้ไหมครับพี่ ถ้าเล่นได้ กระตุกไหมครับ

งบไม่เกิน 6500 บาท สำหรับคนที่ต้องการประหยัดจริงๆ
                          Update 24/05/2554 ราคาJIB
                          Sempron LE-140 2.70 GHz. 1,110
                          2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 710
                          500 GB. PC HITACHI 1,220
                          LG (GH-22NS50) Box 610
                          PSU500Wattบ้านๆ +Caseบ้านๆ 700
                          รวม 6300
                          Comment : ด้วยราคา 6300 บาทก็สามารถมีเครื่องไว้สำหรับใช้งานขั้นพื้นฐานในการดูหนังฟังเพลงเล่นเกมส์ได้หมดแล้วครับ และที่สำคัญยิ่งกว่าสิ่งใด Spec นี้เล่นเกมส์ออนไลน์ได้ลื่นมากๆครับ ลงคู่กับ Window XP ก็เหมาะสมกันมากทีเดียวเลยครับผม แถมยังเล่นพวก Battle For Middle Earth ได้แบบฉลุยปรับกลางอีกด้วย ^^" เยี่ยมจริงๆครับสำหรับเซ็ทนี้
                          เล่นThe Sims 3 ได้ครับ แต่น่าจะต้องเล่น FullScreen 800x600 ลื่นเลยครับผม ปรับกลางๆ
                          จริงๆ มีอีกตัวที่แนะนำครับ
                          ASROCK E350M1-USB3 3790 เพิ่ม700 บาท ได้ ตัวนี้ ประหยัดไฟมากๆ ในระยะยาว และเล่นได้แรงมากๆครับ
                          แต่อัพเกรด CPUเพิ่มไม่ได้ครับผม
                          Last edited by runshana; 21 Jun 2011, 17:54:20.

Comment

• ช่วยดันจ้า#2248

Comment

• เดี๋ยวสิ้นเดือนซื้อครับ หมดงบแล้ว T_T เดี๋ยวไม่มีตังเติมน้ำมันพี่เบนซ์จอมกินน้ำมัน เครื่องก็ใหญ่ตัว S320 ซะด้วย

ให้ลูกไปกินรรอีกโอยเยอะครับ ผมไปถามร้าน Jib มา 4750G Core I5 ถูกดีครับ19,990เองถูกกว่า Banana IT น่าจะพันหรือสองพัน ผ่อนสิบเดือน บัตร KTC ดอกเบี้ย 0%
                              ผ่อนเดือนละสองพันหนึ่งร้อย เดี๋ยวสิ้นเดือนซื้อมาจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

Comment

• [QUOTE=runshana;30901784]เรื่องจอก่อนนะครับ 5200 บาทสำหรับจอนี่แพงไปมั้ย ถ้าเป็นรุ่นที่สวยๆถูกใจก็ไม่แพง ครับแต่ถ้ารุ่นมาตรฐานก็ 4900 ครับ
                                LED 23'' ACER (S231HLBD) LED 1920x1080 ? 5ms ? 250 cd/? ? DRC : 12M:1 3 ปี 4,880 ตัวนี้ครับผม
                                ============
                                ต่อไป ผมยังสงสัยว่า 35000 ยกเคสนี้ คือ เอา หมดไม่รวมจอ หรือรวมจอครับ จะจัดให้2แบบเลยนะครับ
                                CORE i7 2600K 3.40 GHz. 3.40GHz. 10,210
                                GIGABYTE GA-P67A-UD3-B3 4,280
                                4 GB. PC DDR3-1600 KINGSTON HYPER-X (KHX1600C9D3K2) 1,690
                                HIS FAN HDMI 6970/2GB 11,230
                                LG (GH-24NS50) Box 640
                                850w XFX FULL WIRED CORE EDITION 3,810
                                Case ตามชอบ 1300
                                SINK CoolerMaster TX3 550
                                รวม 34990 บาท
                                ถ้าสงสัย ว่าจัด ให้ ทำไม ไม่ได้ OC มีเหตุผลเพราะว่า
                                เอาโหดๆไปเลยครับ เผื่ออนาคต อยากจะOC ราคาต่างกัน 2700 แถมยังได้ใช้แรม บัส 1600 ได้สบายๆ เร็วกว่าบอร์ดที่มีจอ ทำให้ใช้ได้แค่บัส 1333 ครับผม บอร์ดใหญ่ใช้ได้เย็นสบาย มี2 PCI-E เผื่ออนาคตด้วยครับ ถ้าไม่OC ก็ถือว่า เย็นสบายแล้วครับ เลือกเคสเย็นๆสักหน่อยเช่น TTV3 V4 หรือ พวก NOX ก็ok ครับ ถ้าร้านไม่มี ก็ลองเลือกเอาตัวที่ใหญ่ๆสวยๆไว้ก่อนครับผม

สเปคนี้น่าสนใจมากครับถ้าผมจะไม่Overclockเลย พอจะลดตัวไหนหรือใช้ตัวที่ราคาต่ำกว่าได้ไหมครับ อยากได้แรงแบบเดิมๆเลยอะครับ ถ้าลดมาได้ซัก 1-2000จะดีมากเลยครับ i7 กับ 6970 ราคานี้ อยากได้อยู่ที่ประมาณ 32,000+-500ครับพอมีแนะนำไหมครับ

Comment

Working...
                                X