Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Newman009 View Post
    ขอคำแนะนำครับ
    1. เดิมใช้ เมนบอร์ด ASROCK 880GM-LE กับ ATHLON II 250 ใช้โหลดบิต กับ เข้าเกมฟาร์มวิวเป็นหลัก คือเวลาเปิดโหลดบิตไว้ แล้วเปิดโปรแกรมดูหนัง หรือ เข้าเฟสบุ๊กเกมฟาร์มวิว คอมมันจะช้าช้า ถึงค้างไปครับ จะเกี่ยวกับ CPU ไหมครับ หากเปลี่ยนรุ่นไปเช่น Phenom II X4 840 หรือ ATHLON II X4 640 , ATHLON II X3 445 อาการจะดีขึ้นไหมครับ ขอบคุณมากๆ ครับผม
    อืม ไม่น่าเป็นไปได้นะครับ
    หรือเป็นเพราะเกมส์ฟาร์มวิว ผมก็ไม่แน่ใจ(เห็นเขาว่ากันว่าเกมส์เฟสบุคทำให้เครื่องกระตุก)
    ผมไม่ได้เล่นเฟสบุค เลยไม่ทราบครับ
    ขนาด Athlonx2 5200 2.7ghz รุ่นเก่า แรม2gb โหลดบิท + ดูหนัง + แอบเปิดบอทไป12 ตัว ยังลื่นๆเลยนะครับ
    ลองลงวินโดวใหม่ ฟอร์แมททั้งไดรฟ์ C และ D แล้วหา Kaspersky มาลงหลังจากลงวินโดวเสร็จก่อนครับ (โดยให้ไปโหลดเวปหลักKaspersky สมัครTrial 30วันก่อนเลย)
    ผมคิดว่า น่าจะมาจากปัญหาซอฟแวร์ก่อนแล้วจึงเป็นที่ Hardware ครับ
    ถ้าHDD ก็ไม่น่าจะเป็นแบบนั้น
    หรืออาจจะเกิดจาก HDD เริ่มมีอาการเสีย ลองทดสอบ ไม่มีการย้ายข้อมูล ไม่โหลดบิท แล้วทำการดูหนัง + เล่นเฟสบุค ดู ถ้ามันเอื่อยๆ อาจจะเป็นที่ HDD เสียได้
    แต่ผมอยากให้ลองเช็คที่ ซอฟแวร์ก่อนที่จะไปฮาร์ดแวร์ครับผม
    ลองดูนะครับ^^
    Originally posted by osoraton View Post
    เพิ่งประกอบคอมเสร็จเมื่อ2วันที่แล้วครับ
    อยากทราบว่า ควรทำอะไรบั้งกับเครื่อง ภายใน7วันแรกนี้
    ควรเทสอะไรบั้ง และมีโปรแกรมเทสอะไรบั้งครับ
    อืม ปกติ ผมไม่ค่อยได้ใช้โปรแกรมเทสเครื่องเลยครับ ผมเป็นพวกเทสอะไรไม่เป็น
    ผม ลงคอมเสร็จ เช็ค CPUZ ว่า กินไฟเท่าไหร่ ปรับบัสอะไรยังไง ไปเช็คความเย็น GPU เสร็จแล้วลองเล่นเกมส์แรงๆ รันเกมส์หนักๆ
    ถ้าเล่นไปสัก2-4ชม แล้วไม่มีอาการวูบ ในห้องของผม(อุณหภูมิที่ 30องศา) ถือว่า ผ่านครับ
    ขออภัยจริงๆนะครับผม ที่ไม่มีโปรแกรมอะไรช่วยเลย ลองส่งขอท่าน วิกร หรือ toptakachi xp_armor ดูครับ น่าจะช่วยได้เรื่องโปรแกรม
    Originally posted by sompopwong View Post
    ช่วยดันจ้า#2291

Originally posted by xaya View Post
    ...ดัน

Originally posted by kikijack View Post
    แอบมาดันคับ
    ขอบพระคุณทั้ง3 ท่านเป็นอย่างสูงนะครับที่มาช่วยดัน
    ผมไม่ได้เข้ากระทู้เลย เนื่องจากมีภารกิจนิดหน่อยครับ ขออภัยและขอบคุณจริงๆนะครับ

Comment

• มีคำถามครับ เสปคนี้เล่นเกมหนักๆokมั้ยครับ อย่างพวกcrysis2

(DVDมีแล้ว)

PHENOM II X4 840 3380
      AsRock 880GM-LE 1890
      HIS HD 6790 4290
      WD 5000 AAKX 500GB 1280
      CORSAIR 2GB 1333MHz *2 1440
      Powerex REX-520B12 1590 <<<<<พอมั้ยครับ หรือควรไปเล่นpower monster 650w (อยากได้วัตต์แท้มากกว่า แต่งบค่อนข้างจำกัด)
      COOLER MASTER ELITE 310 1,150

ราคาJedi รวม15020 พอดีงบเลย = ="

ขอบคุณครับ

Comment

• ช่วยดันจ้า#2298

Comment

• ...ดัน

Comment

• ...ดัน

Comment

• Originally posted by pipirupi View Post
              มีคำถามครับ เสปคนี้เล่นเกมหนักๆokมั้ยครับ อย่างพวกcrysis2

(DVDมีแล้ว)

PHENOM II X4 840 3380
              AsRock 880GM-LE 1890
              HIS HD 6790 4290
              WD 5000 AAKX 500GB 1280
              CORSAIR 2GB 1333MHz *2 1440
              Powerex REX-520B12 1590 <<<<<พอมั้ยครับ หรือควรไปเล่นpower monster 650w (อยากได้วัตต์แท้มากกว่า แต่งบค่อนข้างจำกัด)
              COOLER MASTER ELITE 310 1,150

ราคาJedi รวม15020 พอดีงบเลย = ="

ขอบคุณครับ
              ถ้าเน้นเล่นเกมส์ เสป็คนี้ Crysis2 ปรับสุดจอ1024 เคลื่อนไหวแบบนิ้งๆเลย หรือ ปรับกลางจอ 1280 ขึ้นไปก็ไหลลื่นไร้สะดุดครับ แรงสบายๆเลยครับผม รับรองว่าไม่ผิดหวัง
              ส่วนอยากได้วัตแท้ในงบจำกัด
              Tagan U37 600 W ราคา 1,850 บาท
              Tagan U37 500 W ราคา 1,550 บาท
              http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1357519
              ที่ HWH เลยครับ ยอมเพิ่มอีก 260บาท เอา Tagan600w มาเลยครับ(ถึง500W แท้จะเพียงพอแล้วก็ตาม)
              ไปที่ร้าน Hardwarehouse เพื่อซื้อ PSU ที่เหลือกลับมาที่ร้าน JEDI ทั้งหมดก็ok แล้วครับผม
              ทานร้านลดให้สัก 200-300 ก็เกินงบไม่เยอะแล้วครับ JEDI เขาใจดีต่อได้ครับผม

มีอะไรถามอีกได้เลยนะครับ
              Originally posted by sompopwong View Post
              ช่วยดันจ้า#2298
              ขอบคุณครับผม
              Originally posted by xaya View Post
              ...ดัน
              ขอบคุณครับผม

Comment

• ...ดัน

Comment

• ใกล้ความจริงแล้ว อีก 5 วันก็เงินออกแล้ว ~~~

2 สเปกที่จัดมา ต่างกันแค่ตัวโปรเซสเซอร์เองอะครับ คิดหนักเลยครับว่าจะเอา i5 หรือ i7 ดี

ขอความแตกต่างระหว่าง i5 2500k กับ i7 2600k เล่นเกมแบบไม่ oc ครับ เรื่องการใช้งานหนัก ๆ ก็ไม่มีครับ ส่วนใหญ่ผมเล่นเกมอย่างเดียว = = แล้วก็ ไม่ค่อยเน้นปรับภาพโหดสุดครับ แค่เล่นได้ไหลลื่นเป็นพอ

ปล. เรื่อง งบ ok ทั้ง 2 ตัวครับ
                  ปล2. ถ้าได้ i5 ก็ไม่ต้องโซ้ยมาม่าทั้งเดือน ฮา ~
                  ปล3. แต่ถ้าได้ i7 มา ก็ไม่ต้องห่วงไปอีก 3 - 4 ปี รึปล่าว -. -
                  Last edited by Z4i; 25 Jun 2011, 11:26:21.

Comment

• ...ดัน

Comment

• Originally posted by runshana View Post

ไปวันไหนครับนั่นท่าทางลำบากแย่เลย
                      แต่ก็ดีนะครับ ได้สนิทกับเพื่อนด้วย
                      ไปที่ไหนครับนั่น

เเหะ 21-23
                      โรงเเรม เเกรน ทาวเวอร์ อิน อะครับ เพื่อนก็ได้เยอะดี ฮาๆ

Comment

• ...ดัน

Comment

• สวัสดีครับคุณท่าน runshana ผมแวะมาทักทายครับ
                          คอมใหม่เล่นเกมส์เปิดสุด ภาพสวยงาม ทำงานเร็วแรง ดีจริงๆครับ
                          ถ้ามีอะไรให้ผมช่วยก็บอกได้นะครับ ผมทำงานออกแบบและจัดทำเว็บไซต์ครับ ^_^

Comment

• เป็นกระทู้ที่ประโยชน์ต่อมวลมนุษย์มากครับ
                            ขอถามต่ออีกนิดครับ

Athlon II X3 440 2,290 2290
                            ASROCK 880GHX/USB3 2250 2250
                            2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 690*2 1350
                            500 GB. PC WESTERN (WD5000AAKX) BLUE 1,220 1220
                            XFX ATI HD4670 1GB CARD W/HDMI+DVI 1,690 1690
                            LG (GH-22NP21) 590 590
                            LED 20'' ACER (G205HLABD) : 12M:1 3 ปี 3,590 3590
                            Case410+PSU550Watt PowerMonster 490 = 900 900
                            คีบอร์ด+เมาส์300 300
                            14180

หากจะเพิ่ม Vga ให้แรงกว่านี้ในงบ 15000 แนะนำตัวไหนครับ
                            และร้านไหนที่ OC ให้บ้างครับ
                            ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

• ...ดัน

Comment

• เหมือนเดิม(เก็บข้อมูล+ดันๆ)อิอิ

Comment

Working...
                                X