Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Z4i View Post
    จากที่ผมนั่งดูรีวิวการ์ดวันนี้ 6970 กินไฟน้อยกว่ามั้งครับ แต่เห็นว่า 570 เอง จะกินเยอะช่วงแรก ๆ หลังใช้ไปซักพัก จะเริ่มอิ่ม ><" กินน้อยลงนั่นเอง = =

ถ้าเทียบเรื่องเกมส์ ก็คงจะเป็นพวกเกมที่ใช้ระบบ PhysX (พิมผิดขออภัย จำได้แค่เอ็กส์ ๆ) นะครับ ของถนัดค่ายเขียวเลยละ

ส่วนตัวผม เล็ง 6970 ครับ มีพี่เขาบอกมาว่าค่ายแดง ไม่ค่อยมีปัญหากับเกมส์ซักเท่าไหร่
    ตกลงตัวไหนมันแรงกว่าอ่ะครับ

Comment

• งั้นช่วยจัดในงบ35000รวมจอด้วยครับ +- 1000-2000 ครับ

ขอดูทั้งATI Nvidia และก็IntalกับAMDด้วยได้ไหมครับ

Comment

• ผมดู 2-3 หน้าหลัง อิอิ เหนื่อยหน่อยนะครับ คุณ runshana

เอาใจช่วยคร้าฟฟฟฟ / ช่วยดันครับผม

งั้นช่วยจัดในงบ35000รวมจอด้วยครับ +- 1000-2000 ครับ

ขอดูทั้งATI Nvidia และก็IntalกับAMDด้วยได้ไหมครับ
        ใช้งานด้านไหนครับ

Comment

• เล่นเกมส์ดูหนังครับ

Comment

• Originally posted by DavidDunn View Post
            รบกวนอีกครั้งนะครับคุณrunshana ก่อนหน้านี้เคยรบกวนพอสมควรเกี่ยวกับการจัดสเปคอาทิตย์ที่แล้วที่คุยกัน คุณ runshana ได้จัดสเปค x6 1090ไว้ให้แอยู่ล้วแต่ทีนี้คุยกับเพื่อนด้วยความที่ไกล้จะซื้อแล้วก็เริ่มเขว เพราะเพื่อนบอกว่าถ้าราคาเท่ากันความสดใหม่ของI5 ที่เพิ่งออกมาน่าจะเหนือกว่า เลยพักเบรกไว้ก่อนบอกว่าจะมาถามข้อมูลคุณ runshana
            ก่อนดีกว่าครับ เนื่องด้วยอย่างที่เคยแจ้งไปแล้วว่าผมไม่โอเวอร์คล็อคใดๆเลยอยากได้แบบที่แรงมาตั้งแต่ตัวเดิมเลยครับ ถ้าเทียบราคากันแล้วปัจจุบัน Core i5 2500ไม่มีKนะครับเพราะคงไม่คล็อคอยู่แล้ว กับPhenom II X6 1090T อ้างอิงจากร้านtKทั้ง2ตัวนี้ราคา6600บาททั้งคู่ เลยอยากจะสอบถามความแรงของตัวไหนดีกว่ากันครับ ถ้าเน้นเกมส์อย่างเดียวเลยในราคาซีพียูเท่ากัน กำลังตัดสิใจไม่ได้เลยช่วยให้ข้อมูลทีครับ
            ขอบคุณครับ

ตอบแทน จขกท. นะครับ ที่ว่า i5 2500 สดใหม่กว่านั้นใช่ แต่จำนวนคอคือ 4 คอ กับอีก 4 เทรดนะครับ Clock เดิม ๆ ที่ 3.3Ghz.

ส่วน Phenom II x6 1090T นั้นมีคอ คือ 6 คอ Clock ที่ 3.2Ghz. ซึ่งน้อยกว่า i5 2500 นิดหน่อย

แต่จุดต่างมันอยู่ที่ราคาเมนบอร์ดครับ Sandy bridge เอาเมนบอร์ดตัวดี ๆ นี้ 4500+ เลยนะครับ

แต่ถ้า AMD x6 1090T เราสามารถเล่นบอร์ดราคา 3000+ ได้ ซึ่งส่วนต่างตรงนี้สามารถนำไปเพิ่มให้กับส่วนอื่นๆ ในระบบได้

ถ้าเป็นผมเลือก AMD x6 1090T ครับ แต่ตรงนี้คงแล้วแต่ท่านนะครับ ว่าจะเลือกฝั่งไหน

Comment

• ขออนุญาติหน่อยนะครับ ขอจัดคู่นี้ไปก่อน ยังไงคุณ runshna มาให้คำแนะนำอีกทีก็แล้วกันนะครับ

CPU : CORE i5 2500K---------------6,900

M/B : Gigabyte P67A-UD3-B3-----------4,290

VGA : Gigabyte HD 6970 OC2 2GB DDR5--------11,900

HDD : WD Caviar Blue 500GB AAKX------------1,290

RAM : G.SKILL DDR3 4XL/1600 (2GBX2)----------1,600

DVD : LG 24X SATA2 GH24NS--------------640

PSU : ThermalTake TR2 700w-----------2,950

CASE: Zalman Z9 Plus---------1,900

SINK: Cooler Master Hyper 212 plus----------790 (นำมาลากซะ 4.5 GHz.)

MONITOR: LED 23'' ACER (S231HLBD---------------4,880

รวม--------------37,140 บาท (ของและราคาทั้งหมดจากร้าน computeandmore ยกเว้นจอ จากร้าน JIB)

Comment

• 150000วิว+แล้วครับยินดีด้วยครับกะทู้ดีมีสาระน่าจะทะลุ500000วิว*0*มาเก็บข้อมูล+ดันๆๆๆๆนาคร๊าบบบบบ

Comment

• ขอบคุณมากครับ คุณ slipknot66 ที่มีน้ำใจช่วยเข้ามาตอบพอดีวันนี้ผมลองมาเช็คดูราคา2ตัวนี้แล้วมันเท่ากันเลยก็เลยตัดสินใจลำบาก เท่าที่ผมเข้าใจนี่คือถ้าเป็น i5คอร์จะน้อยกว่าแต่GHZจะเยอะกว่า แต่ถ้า 1090T นี่คอร์จะเยอะกว่า แต่GHZจะน้อยกว่าใช่ไหมครับ แล้วถ้าสำหรับเล่นเกมส์แรงๆอย่างเดียวเลยนีตัวไหนจะเหมาะกว่ากันครับคือถ้าทางI5โอเคกว่าก็อาจจะเพิ่มงบในส่วนเมนบอร์ดอีกนิดคืออยากได้แรงๆเดิมๆทีเดียวไปเลยเพราะรอ Bulldozer ไม่ไหวแล้ว I7 ก็ราคาสูงไปครับ พอดีน่าจะซื้อช่วงๆนี้แหละครับ

Comment

• ช่วยดันจ้า#2394

Comment

• Originally posted by ToToMi View Post
                      ตกลงตัวไหนมันแรงกว่าอ่ะครับ
                      ตกลง 6950 แรงกว่านิดหน่อยและกินไฟน้อยกว่านิดหน่อยครับ ในรุ่นเดิมๆเหมือนกัน(เทียบจาก TechPowerUp)
                      6970 กับ 570 ต่างกันไม่มากครับ

อันนี้ไฟที่ใช้

Originally posted by ToToMi View Post
                      งั้นช่วยจัดในงบ35000รวมจอด้วยครับ +- 1000-2000 ครับ

ตามท่านChanoonเลยครับ
                      Originally posted by chanoon View Post
                      ผมดู 2-3 หน้าหลัง อิอิ เหนื่อยหน่อยนะครับ คุณ runshana

เอาใจช่วยคร้าฟฟฟฟ / ช่วยดันครับผม

ใช้งานด้านไหนครับ
                      ขอบพระคุณมากๆเลยครับที่ช่วย
                      Originally posted by slipknot66 View Post
                      ตอบแทน จขกท. นะครับ ที่ว่า i5 2500 สดใหม่กว่านั้นใช่ แต่จำนวนคอคือ 4 คอ กับอีก 4 เทรดนะครับ Clock เดิม ๆ ที่ 3.3Ghz.

ส่วน Phenom II x6 1090T นั้นมีคอ คือ 6 คอ Clock ที่ 3.2Ghz. ซึ่งน้อยกว่า i5 2500 นิดหน่อย

แต่จุดต่างมันอยู่ที่ราคาเมนบอร์ดครับ Sandy bridge เอาเมนบอร์ดตัวดี ๆ นี้ 4500+ เลยนะครับ

แต่ถ้า AMD x6 1090T เราสามารถเล่นบอร์ดราคา 3000+ ได้ ซึ่งส่วนต่างตรงนี้สามารถนำไปเพิ่มให้กับส่วนอื่นๆ ในระบบได้

ถ้าเป็นผมเลือก AMD x6 1090T ครับ แต่ตรงนี้คงแล้วแต่ท่านนะครับ ว่าจะเลือกฝั่งไหน
                      ขอบพระคุณมากๆเลยครับที่ช่วยตอบ ตามนี้เลย
                      Originally posted by chanoon View Post
                      ขออนุญาติหน่อยนะครับ ขอจัดคู่นี้ไปก่อน ยังไงคุณ runshna มาให้คำแนะนำอีกทีก็แล้วกันนะครับ

CPU : CORE i5 2500K---------------6,900

M/B : Gigabyte P67A-UD3-B3-----------4,290

VGA : Gigabyte HD 6970 OC2 2GB DDR5--------11,900

HDD : WD Caviar Blue 500GB AAKX------------1,290

RAM : G.SKILL DDR3 4XL/1600 (2GBX2)----------1,600

DVD : LG 24X SATA2 GH24NS--------------640

PSU : ThermalTake TR2 700w-----------2,950

CASE: Zalman Z9 Plus---------1,900

SINK: Cooler Master Hyper 212 plus----------790 (นำมาลากซะ 4.5 GHz.)

MONITOR: LED 23'' ACER (S231HLBD---------------4,880

รวม--------------37,140 บาท (ของและราคาทั้งหมดจากร้าน computeandmore ยกเว้นจอ จากร้าน JIB)
                      ขอบพระคุณมากๆครับที่ช่วยSpec ให้ เป็นพระคุณมากๆเลยครับผม
                      Originally posted by abeachboy View Post
                      150000วิว+แล้วครับยินดีด้วยครับกะทู้ดีมีสาระน่าจะทะลุ500000วิว*0*มาเก็บข้อมูล+ดันๆๆๆๆนาคร๊าบบบบบ
                      ขอบคุณมากๆครับ ที่ช่วยดันกันมา สู้ๆครับ
                      Originally posted by DavidDunn View Post
                      ขอบคุณมากครับ คุณ slipknot66 ที่มีน้ำใจช่วยเข้ามาตอบพอดีวันนี้ผมลองมาเช็คดูราคา2ตัวนี้แล้วมันเท่ากันเลยก็เลยตัดสินใจลำบาก เท่าที่ผมเข้าใจนี่คือถ้าเป็น i5คอร์จะน้อยกว่าแต่GHZจะเยอะกว่า แต่ถ้า 1090T นี่คอร์จะเยอะกว่า แต่GHZจะน้อยกว่าใช่ไหมครับ แล้วถ้าสำหรับเล่นเกมส์แรงๆอย่างเดียวเลยนีตัวไหนจะเหมาะกว่ากันครับคือถ้าทางI5โอเคกว่าก็อาจจะเพิ่มงบในส่วนเมนบอร์ดอีกนิดคืออยากได้แรงๆเดิมๆทีเดียวไปเลยเพราะรอ Bulldozer ไม่ไหวแล้ว I7 ก็ราคาสูงไปครับ พอดีน่าจะซื้อช่วงๆนี้แหละครับ
                      ถ้าเทียบเกมส์กันตรงๆ I5 2500K แรงกว่า 1090T ครับ เหตุเพราะ Clock มากกว่ามากครับผม
                      เกมส์มันกินแค่1-2หัว เลยทำให้ 6หัวแผลงฤทธิ์ไม่ออกครับผม (แปลง่ายๆว่าแทบไม่ช่วยอะไรสำหรับหลายหัว)
                      Originally posted by sompopwong View Post
                      ช่วยดันจ้า#2394
                      ขอบคุณที่ช่วยดันกันมาตลอดครับ

Comment

• รบกวนช่วยดูให้หน่อยนะครับว่าคุ้มใหม ใช้ยาวๆ 3-4 ปี งบ 11000 ไม่+ไม่- นะครับ

CPU : Phenom II x4 955 3.20 GHz __________4,270

M/B : Asrock 880GXH/USB3_______________2,250

Ram : Kingston DDR3 4GB 1333 (2x2) ________1400

DVD : DVD-RW LG 24X SATA2 ______________650

PSU:Tagan TG500-U37 500W ________ 1550

SINK: CM TX3___________550

.....................................10670

สิ่งที่มีแล้ว
                        Case
                        VGA : HIS 5670
                        HDD : WD Blue WD5000AAKX SATA3

หรือ M/B เอาตัวนี้ดีครับ
                        AsRock 880GMH/U3S3 AM3+ AMD880G/SB710 DDR3 HD4250 USB3 SATA3

แล้ว Ram เอาเป็น Bus 1600 เลยดีใหมครับ เผื่ออนาคต
                        รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

• INTAL

ชุดที่พี่จัดให้ผมอ่ะ 30000ไม่รวมจออ่ะAMDหรือINTALดีอ่ะครับ

Comment

• ได้อยู่แล้วครับ แค่ P4 ยังเขียนได้เลย ตามนี้นะครับ
                            Phenom II X4 840 3.2 3380
                            ASROCK 880GHX/USB3 2250 ถ้าไม่มีก็เอา ASROCK 880GM-LE 1,950 ครับ
                            4 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX (4x1) 1,210 ไว้มีงบค่อยซื้อ อีกตัวมาใส่ครับ
                            500 GB. PC WESTERN (WD5000AAKX) BLUE 1,280
                            LG (GH-22NS50) Box 610
                            650w POWER MONSTER (PM650W) 650w / Max 2 ปี 1010 + Caseธรรมดา 490
                            รวม 10230 บาท
                            ไหวไหมครับ ราคานี้ เกินมาหน่อย ต่อเขาลดให้แน่นอนครับผม
                            อนาคต รองรับการ์ดจอได้จนถึง 5770 / 6850 / 6790 หรือ gtx550 เลยครับผม
                            มีอะไรสงสัยสอบถามได้เลยนะครับ รับรองว่าคุ้มเงินแน่นอน ถ้าไม่ไหวอะไรยังไง ขอลดตัวไหน บอกได้นะครับ

Originally posted by suttarat View Post
                            รบกวนช่วยดูให้หน่อยนะครับว่าคุ้มใหม ใช้ยาวๆ 3-4 ปี งบ 11000 ไม่+ไม่- นะครับ

CPU : Phenom II x4 955 3.20 GHz __________4,270

M/B : Asrock 880GXH/USB3_______________2,250

Ram : Kingston DDR3 4GB 1333 (2x2) ________1400

DVD : DVD-RW LG 24X SATA2 ______________650

PSU:Tagan TG500-U37 500W ________ 1550

SINK: CM TX3___________550

.....................................10670

สิ่งที่มีแล้ว
                            Case
                            VGA : HIS 5670
                            HDD : WD Blue WD5000AAKX SATA3

หรือ M/B เอาตัวนี้ดีครับ
                            AsRock 880GMH/U3S3 AM3+ AMD880G/SB710 DDR3 HD4250 USB3 SATA3

แล้ว Ram เอาเป็น Bus 1600 เลยดีใหมครับ เผื่ออนาคต
                            รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
                            โหดมากแล้วครับ ระดับนี้ เล่นได้สุดๆไกลเลยครับผม พลังของ CPU ก็แรงมากๆครับ ถ้าเปลี่ยนก็เปลี่ยนRAM ครับ
                            ตามที่ถามมาว่า เปลี่ยนดีไหม ตอบได้ว่าดีครับ
                            2 GB. PC DDR3-1600 KINGSTON HYPER-X 4gb 2x2 = 1700
                            บอร์ดตัวนั้น ผมก็ชอบดีครับ ถึงมันจะไม่รับ Socket ใหม่ แต่ถ้ากะใช้ยาว 3-4 ปีอยู่แล้วคุ้มค่าครับผม มีUSB3 ให้ด้วยสบายๆเลย
                            หรือ อีกทางเลือกหนึ่ง ลดระดับCPUลงแล้วเพิ่มพลังบอร์ดให้มีSATA3 ด้วย
                            PHENOM II X4 840 3.20 GHz. 3,380 (หั่นL3ทิ้งไป)
                            GIGABYTE GA-880GA-UD3H 3,180 หรือ ASROCK 890GX EXTREME 3 3590(ตัวนี้โหดมากชอบๆ)
                            ตามนี้ครับผม
                            นอกนั้น ok แล้ว
                            Originally posted by kumamzip View Post
                            ชุดที่พี่จัดให้ผมอ่ะ 30000ไม่รวมจออ่ะAMDหรือINTALดีอ่ะครับ
                            ผมแนะนำAMD ครับ เพราะถ้าจะเอาไปเล่นเกมส์ แล้วหละก็
                            พลังของการ์ดจอจะแสดงประสิทธิภาพออกมาได้ดีกว่าการเอาCPU มา+ แน่นอนครับผม
                            มีอะไรสงสัยสอบถามได้เลยครับ

====================
                            ปล.เน็ตไม่ดีเลย เพิ่งหายได้1วัน กลับมาเน่าอีกแล้ว ยังไงก็ขออภัยที่ไม่สามารถตอบละเอียดๆได้เลยนะครับผม

Comment

• ช่วยดันจ้า#2399

Comment

• ...ดัน

Comment

Working...
                                X