Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by sapporo View Post
    ตอนนี้น้องชายไปซื้อ เครื่องแล้วครับ ต้องขอขอบคุณพี่ runshana มากครับ ที่วันนี้ช่วยผมในการเลือกซื้อของทั้งวัน

PHENOM II X4 840 3.2 3380
    AsRock 970Extreme 4 AM3+ AMD970/SB950 DDR3 CF+SLI USB3 SATA3 1394 3690
    Asus GTX 570 DIRECT CU II 12890
    G.SKILL DDR3 8SR/1600 (4GBX2) CL 9-9-9-24 (SNIPER) 2950
    WESTERN DIGITAL 1 TB WD10EALX SATA 3 / 32MB BLUE 1990
    DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 650
    ThermalTakeV3 1200
    ThermalTakeTR2 700w 2950
    CoolerMaster Hyper 212+ 800

30,500 บาท ตอนแรก ตั้งใจแค่ไม่เกิ้น 23k-25k ไปๆ มาๆคุยกับพี่ runshana แล้วเลยตกลงใจ เอา Asus GTX 570 มาครับ ตอนแรกว่าจะเอา HIS HD6950 2GB D5 เลยได้เจ้า asus มาแทน เดียวถ้าของถึงบ้านจะรีบถ่ายมาให้พี่ runshana ดูนะครับ ก่อนที่มันจะไปอยู่เชียงใหม่ TT สรุปออกเงินซื้อแต่ไม่ได้เล่น TT เอ๋ พี่runshana ครับ ชุดน้ำเนีย มันดีรึเปล่าครับ ตอนนี้น้องชายกำลังเลือกของอยู่ที่ร้านที่พันทิพเลย ผมก็แอบสงสัย+อยากเล่นชุดน้ำ แฮ่ ๆ มันจำเป็นรึเปล่าครับพี่
    รอดูรูปครับผม ชุดน้ำ ถ้าเทียบกับชุดลมแล้ว ดีกว่า สวยกว่า เย็นกว่า

ถ้าตอน Idle อาจจะไม่เห็นผลว่ามันต่างจากชุดลมมากเท่าไหร่

แต่ถ้า Full load แล้วจะเห็นความต่างครับ ชุดน้ำจะควบคุมอุณหภูมิได้ดีกว่าชุดลม

แต่มีข้อเสียนิด ๆ หน่อย ๆ ต้องคอยดูแลมันหน่อยครับ อยากเล่นจริง ๆ ต้องศึกษาบ่ิอยๆ ครับ

มือใหม่ก็เล่นได้ไม่ยาก แต่ส่วนใหญ่ที่แนะนำกันและควรระวังมากที่สุดคือ ระวัง "บาน" ครับ

เดี๋ยวเห็นอันนั้นสวย อันนี้ดี อันโน้นทน มันจะบานปฃายไปเรื่อย ๆ ครับ อิอิ

ปล.อย่าเชื่อผมมากผมไม่เคยเล่นชุดน้ำ อิอิ ^^

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
      ตอนนี้น้องชายไปซื้อ เครื่องแล้วครับ ต้องขอขอบคุณพี่ runshana มากครับ ที่วันนี้ช่วยผมในการเลือกซื้อของทั้งวัน

AsRock 970Extreme 4 AM3+ AMD970/SB950 DDR3 CF+SLI USB3 SATA3 1394 3690
      Asus GTX 570 DIRECT CU II 12890
      G.SKILL DDR3 8SR/1600 (4GBX2) CL 9-9-9-24 (SNIPER) 2950
      WESTERN DIGITAL 1 TB WD10EALX SATA 3 / 32MB BLUE 1990
      DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 650

30,500 บาท ตอนแรก ตั้งใจแค่ไม่เกิ้น 23k-25k ไปๆ มาๆคุยกับพี่ runshana แล้วเลยตกลงใจ เอา Asus GTX 570 มาครับ ตอนแรกว่าจะเอา HIS HD6950 2GB D5 เลยได้เจ้า asus มาแทน เดียวถ้าของถึงบ้านจะรีบถ่ายมาให้พี่ runshana ดูนะครับ ก่อนที่มันจะไปอยู่เชียงใหม่ TT สรุปออกเงินซื้อแต่ไม่ได้เล่น TT เอ๋ พี่runshana ครับ ชุดน้ำเนีย มันดีรึเปล่าครับ ตอนนี้น้องชายกำลังเลือกของอยู่ที่ร้านที่พันทิพเลย ผมก็แอบสงสัย+อยากเล่นชุดน้ำ แฮ่ ๆ มันจำเป็นรึเปล่าครับพี่
      กราบขออภัยจริงๆนะครับ ที่ไม่ได้ตอบคำถามให้เลย จนดึกเสียแล้ว พอดีติดธุระครับ เลยไม่ได้ตอบคำถาม
      ได้ 570DirectCUII มารับรองหรูหราอลังการครับ
      ส่วนชุดน้ำ ผมต้องขออภัยที่ผมไม่ใช่ผู้ประกอบ ระดับสูงอะไร แค่พอมีความรู้ในการเลือกอุปกรณ์ครับ
      การOCของผมก็ไม่ได้ศัพนักครับ เพราะประกอบแต่ละครั้ง ผมก็ไม่ได้OCให้ใครเลย ในด้านชุดน้ำ ต้องขอโทษจริงๆนะครับ ที่ช่วยไม่ได้เลย เพราะผมไม่เคยแตะและสัมผัสเลยครับ
      หวังว่าคงไม่ว่ากันนะครับผม ขอโทษอีกครั้งครับ

แต่เท่าที่ดูรีวิวมานะครับ
      ชุดน้ำ ที่เป็นแบบไม่ต้องคอยเติมน้ำ อุณภูมิที่ไม่อยู่ในห้องแอร์+ห้องร้อนๆ แย่กว่าMegaharemอีกครับ
      แต่ถ้า ห้องแอร์นี่คนละเรื่องครับ เย็นเฉียบเลย
      Originally posted by Joelshi View Post
      GTX570 อยากได้อ่ะ แว๊ๆๆๆๆๆๆๆๆ TTOTT
      อยากมีโอกาศได้ลองใช้จริงเหมือนกันครับ จับดีสุดแค่ 560TI กับ 6950 เอง เศร้า
      Originally posted by slipknot66 View Post
      รอดูรูปครับผม ชุดน้ำ ถ้าเทียบกับชุดลมแล้ว ดีกว่า สวยกว่า เย็นกว่า

ถ้าตอน Idle อาจจะไม่เห็นผลว่ามันต่างจากชุดลมมากเท่าไหร่

แต่ถ้า Full load แล้วจะเห็นความต่างครับ ชุดน้ำจะควบคุมอุณหภูมิได้ดีกว่าชุดลม

แต่มีข้อเสียนิด ๆ หน่อย ๆ ต้องคอยดูแลมันหน่อยครับ อยากเล่นจริง ๆ ต้องศึกษาบ่ิอยๆ ครับ

มือใหม่ก็เล่นได้ไม่ยาก แต่ส่วนใหญ่ที่แนะนำกันและควรระวังมากที่สุดคือ ระวัง "บาน" ครับ

เดี๋ยวเห็นอันนั้นสวย อันนี้ดี อันโน้นทน มันจะบานปฃายไปเรื่อย ๆ ครับ อิอิ

ปล.อย่าเชื่อผมมากผมไม่เคยเล่นชุดน้ำ อิอิ ^^
      ขอบคุณมากๆครับที่ช่วยตอบ ก็ประมาณนั้นแหละครับ ผมก็ไม่เก่งเรื่องชุดน้ำมาก เศร้าเลย
      Originally posted by xaya View Post
      ...ดัน
      ขอบคุณครับ

Comment

• ดันจร้า ดัน

Comment

• กราบขออภัยจริงๆนะครับ ที่ไม่ได้ตอบคำถามให้เลย จนดึกเสียแล้ว พอดีติดธุระครับ เลยไม่ได้ตอบคำถาม
          ได้ 570DirectCUII มารับรองหรูหราอลังการครับ
          ส่วนชุดน้ำ ผมต้องขออภัยที่ผมไม่ใช่ผู้ประกอบ ระดับสูงอะไร แค่พอมีความรู้ในการเลือกอุปกรณ์ครับ
          การOCของผมก็ไม่ได้ศัพนักครับ เพราะประกอบแต่ละครั้ง ผมก็ไม่ได้OCให้ใครเลย ในด้านชุดน้ำ ต้องขอโทษจริงๆนะครับ ที่ช่วยไม่ได้เลย เพราะผมไม่เคยแตะและสัมผัสเลยครับ
          หวังว่าคงไม่ว่ากันนะครับผม ขอโทษอีกครั้งครับ

แต่เท่าที่ดูรีวิวมานะครับ
          ชุดน้ำ ที่เป็นแบบไม่ต้องคอยเติมน้ำ อุณภูมิที่ไม่อยู่ในห้องแอร์+ห้องร้อนๆ แย่กว่าMegaharemอีกครับ
          แต่ถ้า ห้องแอร์นี่คนละเรื่องครับ เย็นเฉียบเลย
          ไม่เป็นไรครับพี่ สงสัยพี่ต้องจัดให้ผมอีกรอบ แล้วละครับ สงสัยต้องทำอีกเครื่องยังไงรบกวนพี่ด้วยนะครับ สงสัยชีวิตต้องอยู่กับ AMD ฮ่า ๆดูถ้าประหยัดสุด ๆ คุณภาพก็โอเครพอรับไหว อิอิ

เอ๋ พี่ runshana เมนบอร์ดของ asus มีรึเปล่าครับที่ใช้กับ AMD ได้หรือว่า ของกิ๊กก็ได้ครับ เพราะจะลองเปรียบเทียมกับ เครื่องที่เพิ่งซื้อไปนะครับ เอาที่มันแรงพอๆหรือแรงกว่าก็ได้ครับ กับ AsRock 970Extreme 4 AM3+ AMD970/SB950 DDR3 CF+SLI USB3 SATA3 1394 3690 อะครับ

Comment

สถานที่
            Udonthaniบ้านหลัก ปัจจุบันนอนกทม

4250 ผมใช้เจ้าตัวนั้นนั่งเล่น MW1 / MW2 ได้นะ จากประสพการจริงครับ ไม่เสียอารมด้วย mw1 นี่ไม่ต้องคุยครับ ลื่นไหลส่วน2
            http://www.youtube.com/watch?v=-wDOGxSONUU นี่เป็นการ์ดจอ ในNotebook ครับ ยังเล่นได้แรงๆสบายๆอิ่มๆเลย ถ้าPCยิ่งสบายCPUแรง
            http://www.youtube.com/watch?v=k5Vw-tgNlXM
            http://www.youtube.com/watch?v=tqJcn...feature=fvwrel <<<ภาค BlackOPS จะมีหน่วงนิดหน่อยสำหรับจอ 800x600 ในบางฉาก ต้องไปเล่น 640 ถึงจะลื่นครับ ในคลิปเป็น OC การ์ดจอแล้วเลยเล่น 800x600 ได้พองาม
            ถ้างบน้อยก็ตามนั้นครับ
            ถ้าพอมีงบเอาตามนี้
            A6-3650 FM1 2.6GHz HD6530D 4C 4MB 100W 32nM 4090
            Asrock A75M-HVS FM1 A75 USB3 SATA3 mATX 2290
            ลดแรมลงเหลือ 2GB bus 1600 750 ก่อน มีโอกาศ ค่อยไปเพิ่มครับ แรง!

ปล.ผมไม่ใช่Hardcore Gaming แต่เป็น FictionGaming ครับ เป็นพวกเล่นเก็บเนื้อเรื่องเกมส์ ขอแค่เล่นแล้วไม่ค้างกระตุกหลุดระเบิดจอฟ้า = ผ่าน (ฮา)

====================
            ลำบากแย่เลย ผมนึกว่าชลใกล้ๆกับพันทิพแล้วของน่าจะมาไวเหมือนกัน ลำบากแย่เลย
            ส่วนงบ อยากรุ้แบบเป๊ะๆ จะได้จับใส่ถูกครับแต่ถ้าเอาแบบ เดิมก็ตามนี้เลยครับ
            A6-3650 FM1 2.6GHz HD6530D 4C 4MB 100W 32nM 4090
            AsRock A75 Pro4 FM1 A75 USB3 SATA3 CF 3890
            KINGSTON HYPER-X 4GB 1600 MHz CL 9-9-9 1450
            AEROCOOL VS - 4 1,150 หรือ THERMALTAKE V3 1,200
            Raidmax 530w 1450 (หรือถ้าเอามาเยอะๆทีเดียวเพิ่มอีกแค่500 ก็ Raidmax730w 1900/Tagan600U37 1850แต่ซื้อคนละร้านกับJEDI นะครับ)
            รวม 12530 (คิดราคาตัว PSU 730w นะครับ)
            ครบเครื่องครับผม
            Case เก่าๆก็ใส่ได้ครับผม
            ถ้าจะเอาBLUERAY ก็LG 10X Blu-ray Int. SATA 3790(ถ้าซื้อร้านJEDIทีเดียวจบ แต่ถ้าไม่ก็เดินไปข้างๆซื้อ TKได้BLU-RAY LG BH12LS38 (WRITE) NEW 12X 3900 เพิ่ม210บาท เป็น12x แต่จริงๆเวลาไรต์บลูเรย์คงไม่ไรต์กันเกิน 6xหรอก แผ่นแพง อิอิ)
            และเผื่อHDD ก็ WD 10 EALX 1 TB SATA III,32MB NCQ BLUE 3-Y 1950
            ตามนี้ครับ

ราคาที่จัดไปให้เป็นของร้าน JEDIครับผม ราคาหน้าร้านถูกกว่าTK แต่เวลาต่อ TKมักลดให้เยอะกว่าหน่อย แต่รวมๆก็พอๆกันครับผม ร้านJEDI กับTK อยู่ชั้น1พันทิพประตูน้ำ เดินเลียดๆ ธนาคารฝั่งด้านขวา (หันหน้าเข้ามาจากข้างนอกพันทิพ) เข้าไปเรื่อยๆจะเจอเองครับผม
            Originally posted by sapporo View Post
            ไม่เป็นไรครับพี่ สงสัยพี่ต้องจัดให้ผมอีกรอบ แล้วละครับ สงสัยต้องทำอีกเครื่องยังไงรบกวนพี่ด้วยนะครับ สงสัยชีวิตต้องอยู่กับ AMD ฮ่า ๆดูถ้าประหยัดสุด ๆ คุณภาพก็โอเครพอรับไหว อิอิ

เอ๋ พี่ runshana เมนบอร์ดของ asus มีรึเปล่าครับที่ใช้กับ AMD ได้หรือว่า ของกิ๊กก็ได้ครับ เพราะจะลองเปรียบเทียมกับ เครื่องที่เพิ่งซื้อไปนะครับ เอาที่มันแรงพอๆหรือแรงกว่าก็ได้ครับ กับ AsRock 970Extreme 4 AM3+ AMD970/SB950 DDR3 CF+SLI USB3 SATA3 1394 3690 อะครับ
            จะบอกว่า Asrock เป็นบริษัทลูกของ ASUSครับ ฮา ถ้าเอาประสิทธิภาพเท่ากัน ก็หมดเยอะครับ ผลที่ออกมาแรงต่างกันไม่เท่าไหร่หรอกครับ
            ถ้าจะเปลี่ยนบอร์ดให้แรงขึ้น ไปอัพอย่างอื่นดีกว่าครับ เจ้าตัวนี้ก็หรูหราแล้วครับ
            ถ้าตัวอื่น ก็เพิ่มอีกหน่อย ได้ 990FX ไป
            GIGABYTE 990FXA-D3 AM3+ 990FX/SB950 CF/SLI USB3 SATA3 4350
            ASUS M5A99X-EVO 5450
            ตามนั้นครับผม
            http://th.gigabyte.com/products/prod...px?pid=3900#sp
            http://www.asrock.com/mb/overview.as...Specifications
            ตัว GIG ดีกว่าหน่อยแต่ พอต USB น้อยกว่าพอตนึงครับผม
            Last edited by runshana; 12 Jul 2011, 23:04:02.

Comment

• อ่อครับ ตัวนี้ PHENOM II X6 1055T 2.8/9MB/125W กับตัวที่พี่ runshana เคยจัดให้อันไหนดีกว่ากันครับ

Comment

อ่อครับ ตัวนี้ PHENOM II X6 1055T 2.8/9MB/125W กับตัวที่พี่ runshana เคยจัดให้อันไหนดีกว่ากันครับ
                ถ้าเล่นเกมส์ อย่างเดียว Clockเยอะกว่าก็ดีกว่าครับ (หัว2หัวขึ้นไป)
                ถ้าเอาไปชนกันก็ 1075T นี่ก็เกือบชน840 ชนะครับผม ในการเล่นเกมส์
                แต่ถ้าทำงานหลายๆด้าน X6 ชนะขาดครับ หัวเยอะกว่า

Comment

• ...ดัน

Comment

• Originally posted by xaya View Post
                    ...ดัน
                    ขอบคุณครับ

Comment

• ขอจัดชุดดูหนังฟังเพลงเสียงดีๆครับเก็บข้อมูลเยอะๆขอบคุณครับงบ 10000 พอไหวไหมครับ

Comment

• ดันครับ กระทู้ดีๆ ชอบครับดันๆ ได้ความรู้ๆ

Comment

• Originally posted by nirutdd View Post
                          ขอจัดชุดดูหนังฟังเพลงเสียงดีๆครับเก็บข้อมูลเยอะๆขอบคุณครับงบ 10000 พอไหวไหมครับ
                          เดียวๆ รอพี่ๆ เค้าแปบนุงนะครับ คุณชอบ AMD หรือ Intel ละครับ แต่งบขนาดนี้ AMD ดีกว่าครับได้ไปลงการ์ดจอ กับอื่นๆ อันนั้นผมก็ศึกษาจาก ท่านอาจารย์ runshana ครับ

Comment

• Originally posted by nirutdd View Post
                            ขอจัดชุดดูหนังฟังเพลงเสียงดีๆครับเก็บข้อมูลเยอะๆขอบคุณครับงบ 10000 พอไหวไหมครับ
                            รวมจอหรือไม่ครับ เดี๋ยวจัดให้2แบบเลยนะครับ
                            รวมจอ
                            ASROCK E350M1-USB3 3790
                            KINGMAX 2GB 1333bus 640
                            LED 20" AOC / ACER/ LG ตามชอบครับเลือกดูเอาเลย3ยี่ห้อนี้ 3300บาท
                            DVD LG22X 600
                            เมาส์คีบอร์ดลำโพง300
                            เคสธรรมดาๆ300+PowerMonster550w 510
                            รวม 11530 บาท
                            ไหวมั้ยครับ แพงเกิน10000 ไป 1530 บาท แต่แรง คุ้มค่ามากๆครับ ต่อหน่อยจะได้10000 บาทพอดี ครบเครื่องสุดๆ แนะนำเซ็ทนี้ครับ
                            ถ้าไม่ไหวก็ลดจอ 18.5นิ้ว + HDD เหลือ 500GB จะลดงบไปได้ 900 บาท น่าจะพอไหวครับผม
                            ====================
                            ไม่รวมจอ
                            Asrock A75M-HVS FM1 A75 USB3 SATA3 mATX 2290
                            KINGSTON HYPER-X 2GB 1600MHz CL 9-9-9 750
                            DVD LG22X 600
                            เคสธรรมดาๆ490+PowerMonster550w 510
                            รวม 10720 บาท
                            รับรองว่า โหด ประทับใจ ชุดนี้ รุ่นใหม่ การ์ดอออนบอร์ด 6530 เล่นCrysis2 ปรับกลางจอ1280 ได้สบายๆเลยครับ ฟังเพลงเสียงดีรองรับ 7.1CHทั้งสองชุดครับผม แจ่มจริงๆ

Comment

• อันนี้ที่ผมลองศึกษากับพี่ runshana นะครับลองแบบจัดมั่วเองตามที่พี่เคยจัดไว้เอามาผสมๆ กัน

GIGABYTE 990FXA-D3 AM3+ 990FX/SB950 CF/SLI USB3 SATA3 4350

READER APACER 200

รวม 31360 ประมาณนี้อะครับ ยังไม่ได้ลดหรือต่อๆ เดียว พฤศจิกายน จะซื้อใหม่ ตอนนี้นั้งจัดไปก่อน แฮ๋ ๆ พอตอนนั้นราคาน่าจะลง หรืออาจ!!!!!! มีของใหม่ออก มา TT

ประมาณนี้ละครับ แต่ ตัวเมนบอร์ดผมกับลังคิดว่า ASUS M5A99X-EVO 5450 มันดีรึเปล่าฮ่า ๆ2จิต 2 ใจอยู่ฮ่า ๆแต่สรุปคงเอาตามข้างบนละครับ ธรรมๆดาๆ แต่ใช้ได้นาน แฮ่ๆ พี่ๆ runshana ช่วยหูหนอยครับว่าพอได้รึเปล่า ที่ผมจัดมาทั้งหมด มาจากพี่แท้ๆ เลยครับ อิอิ ยังไงช่วยดูให้ด้วยนะครับพี่

Comment

เดียวๆ รอพี่ๆ เค้าแปบนุงนะครับ คุณชอบ AMD หรือ Intel ละครับ แต่งบขนาดนี้ AMD ดีกว่าครับได้ไปลงการ์ดจอ กับอื่นๆ อันนั้นผมก็ศึกษาจาก ท่านอาจารย์ runshana ครับ
                                ขอบพระคุณมากๆครับ ที่เข้ามาช่วยตอบ
                                จริงๆ อย่าเรียกผมอจารย์เลยครับ กันเองทั้งนั้นครับผม แฮะๆ

Comment

Working...
                                X