Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Rightting View Post
    ถึง เจ้าของกระทู้ผุ้มีจิตใจกรุณานะคับ ผมได้ไปซื้อตามเปคที่ท่านบอกแล้วนะคับ เพิ่งได้มาวันนี้เลยใหม่ๆ 555 แต่งบเกิน 400 เพราะcaseมัน 1200 แต่มีpsu500watt พ่วงมาแต่ไม่ใช่ปัญหาผมอยากจะถามว่า
    ram 2gb 1333 kingmax ที่ซื้อมาพอดีเอามาแค่ตัวเดียว ถ้าจะเอามาอีกตัว แต่ใช้ของยี่ห้ออื่นได้ใหมคับ
    คือว่าไม่อยากไปอีกอ่ะคับไกล รึว่าแค่ 2 gb ตัวเดียวพอแล้วแนะนำที่ครับ ขอบพระคุณล่วงหน้านะคับ
    ไม่ต้องpm นะคับ เกรงใจเช่นกันอุตส่ามานั่งทำกระทู้แบบนี้ยังต้องเสียสละเวลามาpmอีก
    ครับผม ขอบพระคุณที่เป็นห่วงมากๆครับ ^^"
    เกินมานิดหน่อยไม่ิคิดมากใช่มั้ยครับ
    แรม2GB พอเพียงแล้วครับ ถ้าเราไม่ได้เอาไปทำอะไรหลายๆอย่างเยอะๆพร้อมๆกันมากๆ

ถ้าจะเพิ่มแรม ยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ ไม่มีปัญหาครับผม แต่ควรจะเอาbus เท่ากันเ็ป็นหลักนะครับ^^

Comment

• Originally posted by Unicorns View Post
      สวัสดีครับคุณ runchana วันนี้ได้ฤกษ์ ไปซื้อแน่นอนแล้วครับ อิอิ

อะไหร่บางชิ้นมันไม่มีในสาขาพิษณุโลกอ่ะครับ อย่าง cpu x3 ผมคิดว่าอยากเอาเป็น x4 เลยดีไหมครับ อยากซื้อแบบครั้งเดียวเลยประมาณนี้อ่ะครับ อันนี้เป็นตัวอย่างสเป็คและอุปกรณ์บางชนิดที่มีในสาขาพิษณุโลกนะครับ บางชิ้นอย่างเช่น "LED 20'' ACER G205HLABD กับ AMD ATHLON II X4 640 พี่พนักงานที่ร้านเ้ค้าบอกว่าต้องสั่งเป็น order จากสาขากรุงเเทพอ่ะครับ เลยอยากมาปรึกษาครับว่า จะเอาสเป็คตามนี้เลยดีไหมครับ (พอได้คำตอบจากกูรูท่านนี้แล้วจะไปซื้อทันทีเลย ^ ^)

AMD ATHLON II X4 640 3,190
      M/B 938 ASROCK M3A785GM-LE (T) 1750 บาท
      DDR3-RAM P/C 2/1333 KINGSTON (T) 950 บาท
      HD 500GB (7200RPM) SEAGATE SATA-II (B/F 16MB) 3-Y 1250 บาท
      DVD-RW LG 22X GH-22NS50 SATA (B/P-BLACK) (T) 490 บาท
      Cast+psu500w 1200
      LED 20'' ACER (G205HLABD) 3,350

ิอ่อ แล้ว ขอถามเพิ่มเติมนิดนึงครับว่า ระหว่าง
      เอาเป็น
      AMD ATHLON II X4 640 3,190 กับบอร์ด ASROCK M3A785GM-LE 1,750
      กับ
      Athlon II X3 440 3.00 GHz. 2,290 กับบอร์ด GIGABYTE GA-880GM-UD2H 2,850

ซึ่ง 2 คู่นี้ราคาก็ต่างกันไม่มากเท่าไร แต่ถ้าถามถึงประโยชน์ ความคุ้มค่า และ สามารถเอามาอัพต่อในอนาคต ผมควรเลือกแบบไหนดีอ่าครับ แล้วขอถามนิดนึงครับว่าบอร์ดของ ASROCK M3A785GM-LE นี่สามารถรองรับการ์ดจอได้ประมาณสักราคาเท่าไรหรอครับ เพราะถ้ารองรับการ์ดจอในสัก เรต3500 - 4000 บาท ก็จะได้ไม่ต้องคิดมากเลย เอาคู่แรกทันที อิอิ

ถามเพราะความไม่รู้หากผิดพลาดตรงไหนขออภัยด้วยครับ ขอบคุณครับ ^ ^
      แหมอย่าคิดมากครับ ถามได้เลย เป็นประโยชน์ต่อตัวท่านเองครับ

X3 กับ X4 ทำงานต่างกันอยุ่แล้วครับ แต่ถ้าเราไม่ได้ใช้งานอะไรเยอะๆมากๆจริงๆ ไม่เห็นความต่างเ่ท่าไหร่ครับ

AMD ATHLON II X4 640 3,190 กับบอร์ด ASROCK M3A785GM-LE 1,750 <<< บอร์ดตัวนี้ รับการ์ดจอได้ถึง 580 เลยนะครับ สบายๆเลย เพียงแต่ บอร์ดตัวนี้ ใส่แรมได้2 แถวครับผม

ส่วน Athlon II X3 440 3.00 GHz. 2,290 กับบอร์ด GIGABYTE GA-880GM-UD2H 2,850 <<<<ใส่แรมได้4แถวครับ กับลากCPUได้ดีกว่านิดหน่อยครับผม

ทั้งคู่มีประโยชน์ต่างกันตรง ตัวGIGABYTE จะรองรับอนาคตกว่าหากอยากใส่แรมเพิ่ม ครับ การ์ดจอดีกว่าหน่อยด้วย ส่วนตัวบนก็คือ เร็วตอนนี้เลย พอได้การ์ดจอมาก็สบายครับ แต่ใช้แรมได้4GB ประมาณนั้นแหละครับผม

สรุป ถ้าไม่คิดจะเอาแรมเกิน4GB ในอนาคต จัด ตัวแรกครับ
      ถ้าคิดจะเอาแรมเกิน4GBในอนาคต เอาตัว2ครับ

^^"

Comment

• ขอรบกวนถามค่ะ
        เดิมใช้ notebook เล่นหุ้น
        ตอนนี้จะซื้อ pc ที่ต่อกับ 4 จอ
        จะต้องมี spec ที่แตกต่างจากคำแนะนำในหน้าแรกหรือไม่ เช่น เรื่อง ram หรือการ์ดจอ

Comment

• Originally posted by wan_2008 View Post
          ขอรบกวนถามค่ะ
          เดิมใช้ notebook เล่นหุ้น
          ตอนนี้จะซื้อ pc ที่ต่อกับ 4 จอ
          จะต้องมี spec ที่แตกต่างจากคำแนะนำในหน้าแรกหรือไม่ เช่น เรื่อง ram หรือการ์ดจอ
          การต่อ4จอได้ ต้องใช้การ์ดจอ ที่มี พอร์ตDVI 4พอตครับ แล้วใช้โปรแกรม (อะไรสักอย่างเนี่ยแหละ) เพื่อทำให้มันสามารถคุมกันได้อิสระจากอีกจออื่นๆครับผม

ซึ่งการ์ดจอที่มีพอตDVI4พอต ไม่มีครับ ต้องใช้ การ์ดจอ2ตัว บอร์ดจึงต้องใช้ ที่มีช่องเสียบการ์ดจอ 2ช่องครับผม
          ให้เอาถูกๆ ของฝั่ง AMD ก็ ASROCK M3A770DE 2,190 ตัวนี้ครับ มี 2ช่อง PCI-E แต่เหมือนตัวแถวสอง จะวิ่งแค่ x4
          ถ้าใช้ของแพงก็คง3000++ แหละครับ

ของฝั่ง INTEL ก็ ASUS P7P55 LX 2,990 ครับผม^^"

ส่วนการ์ดจอ นะครับ เอา 4670 ต่อ2 ตัวก็ได้ครับ XFX ATI RADEON HD4670/512MB 1,490 ถูก+แรงมากมายครับผม^^"

หรือ ถ้าอยากประหยัดไฟ เอา HIS ATI RADEON 4350/512MB (iFan) 1,050 ///// ASUS PCI-E GF EN210/512MB 1,190

และถ้าอยากได้ของใหม่ และประหยัดไฟ ก็ XFX ATI RADEON HD5450/512MB 1,320 ตัวนี้แหละครับ เซฟเงิน^^"

แรมก็ใช้สัก 4GB ก็ดีครับผม BUS ก็ย้ายไปเป็น 1600 เพื่อลดปัญหาการติดขัดจราจรของข้อมูล(คอขวด) ครับผม

ถ้าจะให้จัดSpec ให้บอกได้เลยนะครับ ทั้งงบประมาณ และสิ่งที่ต้องการ รวมอะไรไม่เอาอะไรบอกด้วยนะครับผม
          Last edited by runshana; 5 Dec 2010, 14:44:43.

Comment

• ช่วยดันกระทู้ดีๆมีสาระสำหรับคนที่อยากประกอบคอม

Comment

• ขอบคุณมากค่ะ คุณ runshana
              ตอบรวดเร็วทันใจ
              ช่วยจัด spec ด้วยค่ะ งบ 30,000 บาท ไม่่รวมจอ

ขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ

Comment

• DVD Drive ดีๆ ของLite OnและLG ครับผม ^^ เจ๋งมากๆ 2ตัวนี้การันตีครับ
                ราคาไม่แพงครับ
                LG (GH-24NS50) Box SATA • 24x • 2 MB • Box 1 ปี 520
                LITE-ON (IHAS324) Box SATA • 24x • 2 MB • Box 1 ปี 590
                LITE-ON (IHAS424) Box (L/S) SATA • 24x • 2 MB • Box • LightScribe 1 ปี 720

ประมาณนี้ครับผม^^"
                ไม่ว่าใครก็ว่า2ยี่ห้อนี้ดีครับ ฮาๆ
                คือ เหตุผลเพราะคุณเธออยากได้้ถูกๆไงครับ แต่ไม่บอกว่าไม่เอา2รุ่นนี้ ทั้งๆที่ผมบอกเธอไปแล้วว่า 2รุ่นนี้อะดี
                หาทั้งวัน สรุปบอกไม่เอาไม่สวย
                แล้วทำไมไม่บอกว่าไม่เอาแต่แรก= ='ประมาณนั้น ฮา
                ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ
                ฮา*-*

Comment

• สวัสดีค่ะ
                  พอดีมีข้อสงสัยอยากที่จะสอบถามเกี่ยวกับการเลือกแห่ลงจ่ายพลังงาน เรารู้ได้อย่างไรว่าสเป็คนี้ควรใช้สนับสนุนด้วยกำลังไฟฟ้ากี่วัตต์ ช่วยอธิบายทีค่ะ

Comment

• ของเราไม่ติดแหะ

Comment

• กระทู้ดีๆ ดันครับ

Comment

• Originally posted by kazu1000 View Post
                        ช่วยดันกระทู้ดีๆมีสาระสำหรับคนที่อยากประกอบคอม
                        ขอบคุณมากๆครับผม ^^

Originally posted by wan_2008 View Post
                        ขอบคุณมากค่ะ คุณ runshana
                        ตอบรวดเร็วทันใจ
                        ช่วยจัด spec ด้วยค่ะ งบ 30,000 บาท ไม่่รวมจอ

ขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ
                        ขอโทษครับ มาตอบช้าซะแล้ว ไปห้างมา รถติดมาก เอาไปเอามา กลับซะค่ำเลย = ='
                        Spec ที่ต้องการคือดูหนัง หรือยังไงครับ ที่แน่ๆออก4จอใช่มั้ยครับ งั้นขอแนะนำ AMD+ATI ไว้ก่อนนะครับผม ถ้าต้องการIntel ก็จะแนะนำอีกที

Phenom II X6 1075T 6,690
                        GIGABYTE 880GA-UD3H 3,190
                        4 GB. PC DDR3-1600 KINGSTON (KHX1600C9D3K2) 2,290*2=4580
                        1. 0 TB. PC SAMSUNG 1,690*2=3380
                        XFX ATI RADEON HD4670/512MB 1,490*2=2980
                        700w OCZ MOD X-STREAM PRO 700w / 80% 3,490
                        Caseสวยๆตามชอบ 2000
                        รวม26310บาทครับ ^^ จี๊ดแน่นอน ใช้งานได้ เต็มประสิทธิภาพ กับเงิน ถ้าหากคิดว่า 4670เปลืองไฟไป
                        ใช้ตัวนี้แทนครับ
                        HIS ATI RADEON 5450/1GB (Silen) 1,890*2=3780บาท ประหยัดไฟ มากๆครับผม แต่อาจแรงไม่เท่า4670 2ตัวนะครับ
                        Originally posted by Kinza7 View Post
                        ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ
                        ฮา*-*
                        คร้าบยินดีครับ ถามได้เรื่อยๆเลยครับ
                        Originally posted by atsuhime View Post
                        สวัสดีค่ะ
                        พอดีมีข้อสงสัยอยากที่จะสอบถามเกี่ยวกับการเลือกแห่ลงจ่ายพลังงาน เรารู้ได้อย่างไรว่าสเป็คนี้ควรใช้สนับสนุนด้วยกำลังไฟฟ้ากี่วัตต์ ช่วยอธิบายทีค่ะ
                        อ๋อ ครับผม การจะรู้ได้อย่างไรว่าอะไรดูยังไง ก่อนอื่น ดูที่ อุปกรณ์และราคาก่อนเลยครับ คิดแบบง่ายๆนะครับ ยิ่งแพง ยิ่งใช้ไฟเยอะครับ
                        CPU เนี่ย ยิ่งมีหลายหัว ก็ยิ่งกินไฟเยอะขึ้นครับ
                        การ์ดจอ ยิ่งเลขมันมากก็ยิ่งมากครับ
                        อุปกรณ์ยิ่งเยอะก็ยิ่งกินไฟมากครับ
                        ต่อมา ดูโดยการกะปริมาณไฟแบบง่ายๆครับ
                        CPU 100Watt
                        RAM 1 ตัว =20Watt
                        HDD 1 ลูก =20Watt
                        DVD 1 เครื่อง=20Watt
                        Mainboard แรงๆหน่อย = 80Watt
                        และสุดท้ายการ์ดจอ
                        พวกตระกูลประหยัดไฟ จะเป็นเลขต่ำๆของซีรี่ครับ (ซีรี่คือ เลขนำหน้ารุ่นการ์ดจอ ส่วนเลขถัดๆมาึึคือค่าระดับของรุ่นครับ)
                        4350 5450 <<< 2ตัวนี้จะกินไฟไม่เกิน 25Wattครับ
                        210 430 <<< นี่ก็ไม่เกิน35Watt ครับ
                        พอเลื่อนขึ้นมา
                        4550 5550 4570 5570 พวกนี้จะกินเยอะขึ้นมา เป็น40-50Wattครับ
                        220 4650 4670 5670 5650 <<<เยอะมาอีก 50-85Watt
                        พอขึ้นมาเป็น 240 450 5750 5770 6850จะเริ่มก้าวมาเ็ป็น 110-150Watt ครับ
                        250 5830 6870 นี่จะกิน 160Watt++ตอน
                        ต่อจากนั้นก็ทะลักไป 180 200Watt++ ครับผม @_@"เยอะมากมาย

ส่วน PSU Wattแท้ ก็คือไฟวิ่ง 80%++ ของวัตที่มันบอกไว้ขึ้นไป ถ้า เอาไฟที่ว่ามาข้างต้นรวมกันแล้วไม่เกินไฟ80% ของไฟที่บอกไว้บนPSU ก็ถือว่า รอดตายครับ
                        ถ้าWattไม่แท้ ก็คือ วิ่ง50-90% แล้วแต่คุณภาพครับผม บางยี่ห้อ 70+ บางยี่ห้อ 60+ บางยี่ห้อ ก็ดีหน่อย 75+ อะไรแบบนั้น

Originally posted by gh_dark View Post
                        ของเราไม่ติดแหะ
                        อะไรไม่ติดหรอครับ
                        Originally posted by ekaloha View Post
                        กระทู้ดีๆ ดันครับ
                        ขอบคุณมากๆคร้าบ

Comment

• เออ แล้วสมมติถ้า ซีพียูตัวหนึ่งบริโภคไฟ 100 วัตต์ แต่ถ้าcpu usage 90%ขึ้น มันยังจะยังกินไฟอยู่ที่ 100วัตต์เหมือนเดิมไหมค่ะ

Comment

• Originally posted by atsuhime View Post
                            เออ แล้วสมมติถ้า ซีพียูตัวหนึ่งบริโภคไฟ 100 วัตต์ แต่ถ้าcpu usage 90%ขึ้น มันยังจะยังกินไฟอยู่ที่ 100วัตต์เหมือนเดิมไหมค่ะ
                            100Watt นี่คือ FULL LOAD ครับ ที่ผมสื่อไป
                            เช่น CPU Athlon X4 กินไฟ 95Watt ก็คือ FULLLOAD 95 Wattครับ ถ้ากิน90% ก็คือ จาก 90% ของ 95Watt ก็เหลือ 86Watt คิดง่ายๆแบบนั้นแหละ ครับผม

ถ้า 50% ก็ลดลง เหลือ 48Watt แบบนั้นแหละครับ

Comment

• มือใหม่ค่ะ ไม่ค่อยรู้อะไร
                              ขอบคุณค่ะ

Comment

• Originally posted by atsuhime View Post
                                มือใหม่ค่ะ ไม่ค่อยรู้อะไร
                                ขอบคุณค่ะ
                                ครับผม ไม่เป็นไรครับ ผมก็เคยไม่รู้เหมือนกัน ศึกษาไว้เพื่อวันพรุ่งนี้ จริงมั้ยครับ^^
                                สงสัยอะไรถามได้เลยนะครับ

Comment

Working...
                                X