Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้คอมเฉพาะเคสไว้โหลดบิทฮาดดิสสัก1-2TB เอาแบบอึด+ทน ราคาถูกๆครับ
    พอดีว่าจะซื้อHDมาต่อนอกเครื่องก็กลัวพังไวครับ เลยเอาเครื่องเลยดีกว่า

Comment

• Originally posted by lnwshadow View Post
      อยากได้คอมเฉพาะเคสไว้โหลดบิทฮาดดิสสัก1-2TB เอาแบบอึด+ทน ราคาถูกๆครับ
      พอดีว่าจะซื้อHDมาต่อนอกเครื่องก็กลัวพังไวครับ เลยเอาเครื่องเลยดีกว่า
      งบเท่าไรครับ

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
        งบเท่าไรครับ
        เอาแบบที่ ทน-อึด-และที่สำคัญเสียเงินน้อยสุดครับ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by lnwshadow View Post
          เอาแบบที่ ทน-อึด-และที่สำคัญเสียเงินน้อยสุดครับ ขอบคุณครับ
          คุณชนะนะ ครับ มาด่วนคร๊าบๆๆๆ

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
            ดันครับท่าน ก่อนไปนอน ราตรีสวัสดิ์ครับ
            ขอบคุณครับผม
            Originally posted by Joelshi View Post
            อ่านแล้วถึงกับงง ขอตัวไปงีบดีกว่า -*-
            งงตรงไหนถามได้ครับ จะพยายามอธิบายให้เข้าใจครับผม
            Originally posted by sapporo View Post
            ยินดีครับ ผมว่ามันน่าสนใจ Asus Crosshair IV Extreme มันจะรองรับ Bulldozer ในอานาคตเปล่าหว่า มันน่าเล่นดีบอร์ดตัวนี้ หึหึ
            ลองดูชิบเซ็ทครับถ้า 990 หรือ 970 รับรองแน่นอนครับ
            Originally posted by lnwshadow View Post
            อยากได้คอมเฉพาะเคสไว้โหลดบิทฮาดดิสสัก1-2TB เอาแบบอึด+ทน ราคาถูกๆครับ
            จริงๆ ผมว่า HDD ต่อแยกจะเสียยากกว่าอีกนะครับ ถ้าไม่ได้พกพาไปไหน 3.5นิ้ว
            แต่ไม่เป็นไรครับ ถ้าเอาคุ้มค่า หมัดเดียวอยู่ ทั้งโหลดบิท ดูหนัง เล่นเกมส์ ประหยัดไฟ ราคาไม่แพง และใหม่ ได้CPU4หัว เซ็ทนี้ครับ
            Llano A6-3650 FM1 2.6GHz HD6530D 4C 4MB 100W 32nM 4090
            Asrock A75M-HVS FM1 A75 USB3 SATA3 mATX 2290
            WD 10 EALX 1 TB SATA III,32MB NCQ BLUE 3-Y 1950 (HDDหลัก)
            WD 20 EARX 2 TB SATA III,64MB NCQ GREEN 3-Y 2790 (เก็บข้อมูล)
            KINGSTON 4GB 1333MHz CL 9-9-9 1150
            LG 22X SATA-Interface 590
            Caseธรรมดา 500+ PSUPowerMonster550w 500= 1000
            รวม 13820 บาทครับ
            ไหวมั้ยครับ มันรองรับไปอีกนานและคุ้มค่ามาก สุดยอดจริงๆครับเซ็ทนี้ แต่ถ้าอยากประหยัดอีกก็
            ASROCK E350M1-USB3 3790
            WD 10 EALX 1 TB SATA III,32MB NCQ BLUE 3-Y 1950 (HDDหลัก)
            WD 20 EARX 2 TB SATA III,64MB NCQ GREEN 3-Y 2790 (เก็บข้อมูล)
            KINGSTON 2GB 1333MHz CL 9-9-9 640
            Caseธรรมดา 400+ PSUPowerMonster550w 500= 900
            รวม 10660 บาท
            ตามนี้ครับผม
            ราคาร้าน TKCom / JEDI ครับผม สงสัยอะไรถาามได้เลยครับ
            Originally posted by lnwshadow View Post
            ตามนี้ครับผม ให้แนะนำ เอาSet บนคุ้มค่าที่สุดในยุคนี้แล้วครับ

Originally posted by sapporo View Post
            คุณชนะนะ ครับ มาด่วนคร๊าบๆๆๆ
            ตอบแล้วคร้าบ แฮะๆ

Comment

• อัพๆ หน่อย หลังจาก หายไปนาน ก็เลยตัดสินใจ กลับบมา กรุงเทพฯ อยู่กรุงเทพฯ ซะเลย เเล้วก็เพิ่งเเว้นไปชะอำมา เอา รูปมาฝากๆนิดๆหน่อยๆ

Comment

• รบกวนจัดสเปค ให้ทีครับ งบ 10000 แต่มีให้เพิ่มได้ 2000 - 3000 ถ้าเพิ่มแล้วแรงกว่าแบบเกือบเทพ เหอๆ

ที่จะซื้อเน้นไปรอใส่ของเทพในอนาคตนะครับ เช่น amd ก็รอ X8 อ่ะครับ ของที่ไม่เอา DVD ครับ

เน้นเล่นเกมส์ ออนไลต์แต่หลายจอ เปิดบางที 6 -8 จอ ครับ

อยากให้พี่ช่วยจัดด้วยครับ หรือ ถ้าเกินงบทืี่ตั้งไว้ จะทำให้เล่นได้ลื่นขึ้น ก็แนะนำได้ครับ

อยากได้ พอท HDMI ด้วยครับ

อนาคต อยากต่อภาพ ออก4 จออิสระ ครับ จอมีเยอะ เหอๆ

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

ปล.ผมมีประสพการณืกับ ยี่ห้อ Asrock ไม่ดีเท่าไร แต่มันนานหลายปีแล้ว

อยากถามพี่คนจัดว่า ปัจจุบันยี่ห้อนี้ เขามีการพัฒนาที่ดีขึ้นบ้างไหมครับ กลัวมันพังอีก

การใช้งาน

- เล่นหุ้นเปิดกราฟ
                -เล่นเกมส์ออนไลต์ เปิดหลายจอ (เปิดบอท)
                -โหลดบิท เปิดเครื่องทิ้งไว้ประจำ หาเวลาปิดไม่ได้
                -ดูหนัง ฟังเพลง

ทั้งหมดเปิดพร้อมกันครับ พี่ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ใจจริงอยากต่อ Raid ด้วยแต่ผมทำไม่เป็น ไม่เข้าใจหลักการของมัน ที่ผมเข้าใจการต่อ raid ตอนนี้คือ

มี hdd เหมือนกัน 2 ตัว เอามาต่อกัน โดยที่ 1ตัวจะใช้ได้เก็บข้อมูลได้ปกติ
                อีก 1ตัวที่ต่อ เอาไว้เพื่อทำให้การเขียนหรือ อ่าน ข้อมุลได้เร็วขึ้น เก็บข้อมุลไม่ได้

ถ้าผมเข้าใจผิด ช่วยอธิบายผมด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ที่อยากต่อ raid เพราะ HDD ผมเต็มไวมาก ชอบเก็บหนังอ่ะครับ ของตัวเอง + ของแฟน ด้วย แนะนำด้วยนะครับ

ระบบวินโดวส์ที่จะใช้กับเครื่องนี้ ใช้อะไรครับ xp หรือ win 7 32bit หรือ 64 bit

สุดท้ายนี้ ขอบพระคุณมากๆ ครับ
                Last edited by feelclass; 19 Jul 2011, 00:29:27. Reason: เพิ่ม ข้อความครับ

Comment

• Llano A6-3650 FM1 2.6GHz HD6530D 4C 4MB 100W 32nM 4090
                  หุหุตัวนี้ นี้เอง ออนบอร์ด ช่ายเปล่าครับ สุดคุ้ม อิอิ

Comment

• Originally posted by Me`z View Post
                    อัพๆ หน่อย หลังจาก หายไปนาน ก็เลยตัดสินใจ กลับบมา กรุงเทพฯ อยู่กรุงเทพฯ ซะเลย เเล้วก็เพิ่งเเว้นไปชะอำมา เอา รูปมาฝากๆนิดๆหน่อยๆ

โอะ กลับมากรุงเทพแล้วเหรอครับ อยู่ไหนก็ไม่สุขใจเท่าบ้านเรา
                    ทะเลสวยมากครับ ท่าเดินเท่สุดๆเลย อิอิได้ฟิล ชายหนุ่มแห่งน่านน้ำ มากๆครับผม
                    Originally posted by feelclass View Post
                    รบกวนจัดสเปค ให้ทีครับ งบ 10000 แต่มีให้เพิ่มได้ 2000 - 3000 ถ้าเพิ่มแล้วแรงกว่าแบบเกือบเทพ เหอๆ

ที่จะซื้อเน้นไปรอใส่ของเทพในอนาคตนะครับ เช่น amd ก็รอ X8 อ่ะครับ ของที่ไม่เอา DVD ครับ

เน้นเล่นเกมส์ ออนไลต์แต่หลายจอ เปิดบางที 6 -8 จอ ครับ

อยากให้พี่ช่วยจัดด้วยครับ หรือ ถ้าเกินงบทืี่ตั้งไว้ จะทำให้เล่นได้ลื่นขึ้น ก็แนะนำได้ครับ

อยากได้ พอท HDMI ด้วยครับ

อนาคต อยากต่อภาพ ออก4 จออิสระ ครับ จอมีเยอะ เหอๆ

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

ปล.ผมมีประสพการณืกับ ยี่ห้อ Asrock ไม่ดีเท่าไร แต่มันนานหลายปีแล้ว

อยากถามพี่คนจัดว่า ปัจจุบันยี่ห้อนี้ เขามีการพัฒนาที่ดีขึ้นบ้างไหมครับ กลัวมันพังอีก

การใช้งาน

- เล่นหุ้นเปิดกราฟ
                    -เล่นเกมส์ออนไลต์ เปิดหลายจอ (เปิดบอท)
                    -โหลดบิท เปิดเครื่องทิ้งไว้ประจำ หาเวลาปิดไม่ได้
                    -ดูหนัง ฟังเพลง

ทั้งหมดเปิดพร้อมกันครับ พี่ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ใจจริงอยากต่อ Raid ด้วยแต่ผมทำไม่เป็น ไม่เข้าใจหลักการของมัน ที่ผมเข้าใจการต่อ raid ตอนนี้คือ

มี hdd เหมือนกัน 2 ตัว เอามาต่อกัน โดยที่ 1ตัวจะใช้ได้เก็บข้อมูลได้ปกติ
                    อีก 1ตัวที่ต่อ เอาไว้เพื่อทำให้การเขียนหรือ อ่าน ข้อมุลได้เร็วขึ้น เก็บข้อมุลไม่ได้

ถ้าผมเข้าใจผิด ช่วยอธิบายผมด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ที่อยากต่อ raid เพราะ HDD ผมเต็มไวมาก ชอบเก็บหนังอ่ะครับ ของตัวเอง + ของแฟน ด้วย แนะนำด้วยนะครับ

ระบบวินโดวส์ที่จะใช้กับเครื่องนี้ ใช้อะไรครับ xp หรือ win 7 32bit หรือ 64 bit

สุดท้ายนี้ ขอบพระคุณมากๆ ครับ
                    ตอบคำถามก่อนค่อยจัดนะครับ
                    ASROCK ในปัจจุบัน ดีขึ้นมาก-มากๆแล้วครับ โรงงานผลิตมันก็ใกล้ๆASUSแหละครับผม (ฮา)
                    แต่ถ้าไม่ชอบก็ยินดีครับ

เรื่องRaid0 เข้าใจผิดครับผม
                    อธิบายใหม่ คือนำHDD 2ตัว มาต่อกัน โดยทำให้เสมือนเป็นตัวเดียวกันครับ ขนาดเพิ่มขึ้นความไวเพิ่มขึ้นครับ
                    เวลาเขียน มันเหมือนทั้ง2ตัวเขียน เช่นจะเขียนคำว่า yaranaika แทนที่ HDDตัวเดียวจะเขียน yaranaika เลย
                    ก็จะแบ่ง ตัวแรกเขียน y r n i a อีกตัวเขียน a a a k ครับ ทำให้ใช้เวลาเขียนไวกว่า
                    แต่ข้อเสียคือ ถ้าสมมุติ HDD ที่เก็บ y r n i a พัง ก็จะเรียก yaranaika ไม่ขึ้นอีกเลยครับผมเหมือนศูนย์หายหมดนั่นเอง
                    การต่อRaidไม่จำเป็นต้องทำก็ได้ครับ ถ้าทำ เกิดจะเปลี่ยนลูกใหม่มาที งานเข้าเห็นๆเลยครับ
                    แนะนำ ซื้อExternalแยกดีกว่าครับ

ต่อไปวินโดว
                    แรม4GB ใช้ window 7 64bit ไปเลยครับผม

ต่อไปSpecครับ อันนี้ เหมาะกับสิ่งที่จะทำทั้งหมดก่อนนะครับ คุ้มค่า คุ้มราคา

Llano A6-3650 FM1 2.6GHz HD6530D 4C 4MB 100W 32nM 4090 (CPU 4หัว แรงเสถียรการ์ดจอออนแรงพอเพียงสำหรับเกมส์ออนไลน์)
                    GIGABYTE A75-D3H FM1 A75 USB3 SATA3 CF 3590
                    WD 10 EALX 1 TB SATA III,32MB NCQ BLUE 3-Y 1950
                    KINGSTON HYPER-X 4GB 1600 MHz CL 9-9-9 1450 (ถ้ามีโอกาศค่อยเพิ่มเอาครับ เป็น8GB เพราะเปิดบอทเยอะ กินRamเยอะ)
                    Caseธรรมดา 500 +PowerMonster550w 500 บาท = 1000
                    รวม 12670 บาท
                    ตามนี้ครับผม ได้HDD1 TB แรม 4GB (ไปก่อน ถ้าเพิ่มไหวก็8GB ไปเลยครับ) เมนบอร์ดรองรับอนาคต
                    ถ้าอนาคตเพียงเพิ่มการ์ดจอ6570 เข้าไป แล้วทำCrossFireHybrid ก็สบายรองรับงานทั้งหมดแล้วครับ
                    http://th.gigabyte.com/products/prod...px?pid=3929#ov เมนบอร์ดมีระบบDualLink DVI ทำให้สามารถรัน 2จอได้สบายๆ
                    นี่เป็นเซ็ทที่คุ้มค่างบเท่านี้โดยไม่ต้องก้าวไปที่ X8 เลยครับผม
                    แต่ถ้าจะเอาSet รอรองรับX8 ก็ได้ครับผม แต่อาจแพงกว่านี้หน่อย
                    สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยครับ
                    ปล. 6530D เป็นGPU ออนCPU ที่แรงมากครับ
                    http://www.youtube.com/watch?v=kcc7s...eature=related ตามนี้เลยครับ ลองดูลิงค์อื่นๆได้ในนั้นเลย

หุหุตัวนี้ นี้เอง ออนบอร์ด ช่ายเปล่าครับ สุดคุ้ม อิอิ
                    ช่ายครับ คุ้มเกินคุ้ม

Comment

• รบกวน ท่านrunshana หรือ ท่านเซียน ช่วยแนะนำกาดจอให้ผมหน่อยครับ ขอเป็น 256bit เอาตัวถูกสุดๆ แต่ ขอเป็นต่ายเขียว นะครับ
                      ประมาฯว่า เทียบกับ 6790 4290บาท แต่ท่าเป็นเขียว เพิ่มงบไปอีก 1000 เป็น 5พันนิสๆก็ได้ครับ ใส่ i5-2500f ครับ GTX550TI นี่มันไม่คุ้มหรอครับ
                      แล้ว ตัวนี้ ok ไหมครับ PALIT GTX 560 1024MB DDR5 6250. ทำไมมัน ราคาเท่ากับ 460 Sonic Plat เลยครับ ขอบคุณ ทุกท่านครับ..^^

Comment

• (ถ้ามีโอกาศค่อยเพิ่มเอาครับ เป็น8GB เพราะเปิดบอทเยอะ กินRamเยอะ)
                        หุหุ

Originally posted by Pot43 View Post
                        รบกวน ท่านrunshana หรือ ท่านเซียน ช่วยแนะนำกาดจอให้ผมหน่อยครับ ขอเป็น 256bit เอาตัวถูกสุดๆ แต่ ขอเป็นต่ายเขียว นะครับ
                        ประมาฯว่า เทียบกับ 6790 4290บาท แต่ท่าเป็นเขียว เพิ่มงบไปอีก 1000 เป็น 5พันนิสๆก็ได้ครับ ใส่ i5-2500f ครับ GTX550TI นี่มันไม่คุ้มหรอครับ
                        แล้ว ตัวนี้ ok ไหมครับ PALIT GTX 560 1024MB DDR5 6250. ทำไมมัน ราคาเท่ากับ 460 Sonic Plat เลยครับ ขอบคุณ ทุกท่านครับ..^^
                        ชอบเขียวหรอครับ ผมแนะนำ GTX-570 แต่มันจะแพงหนอยแต่ลงทุนอีกสักนิดอยู่ได้ยาวครับ ตัวผมเอง asus 570 อยู่ครับแฮๆ

Comment

• Originally posted by Pot43 View Post
                          รบกวน ท่านrunshana หรือ ท่านเซียน ช่วยแนะนำกาดจอให้ผมหน่อยครับ ขอเป็น 256bit เอาตัวถูกสุดๆ แต่ ขอเป็นต่ายเขียว นะครับ
                          มีเหตุผลครับ ว่าทำไมไม่เอา 550TI มา
                          เนื่องจาก ถ้าเอา550TI มาเทียบกับ 6790 แล้ว 550TIจะแพงกว่า แรงไม่สู้ กินไฟมากกว่า ร้อนกว่า ข้อเสียเยอะขนาดนี้คงพอเพียงที่จะไม่เอานะครับ
                          ถ้าคิดว่ายกมาลอยๆ นี่เลยครับ ไม่ใช่ของลอย
                          http://www.techpowerup.com/reviews/H..._Turbo/11.html (สังเกตุว่าแพ้ แม้แต่5770ที่ราคาถูกกว่ามากๆ)
                          http://www.techpowerup.com/reviews/H..._Turbo/12.html (นี่ก็แพ้หมดเลย ชนะ5770ยกเว้นจอ2560แพ้)

http://www.techpowerup.com/reviews/H..._Turbo/25.html (ไฟตอนMaximum 550TIกิน 138w)

ตามนั้นเลยครับ

ถ้าให้แนะนำ ก็เอา 560 นี่แหละครับ ดีและถูก ที่สุดในค่ายเขียวที่น่าเล่นแล้วครับ
                          ถ้าถามว่าทำไม ราคา460 เท่ากับ560 ก็เพราะ 460 มันยังไม่ยอมลดราคาครับ(ค่ายเขาไม่ประกาศลด)
                          และมีคนเข้าใจผิดว่า 560 คือ 460ที่FlashBios เยอะ เลยยังไม่ยอมลด
                          ซึ่งจริงๆ 560คือชิปใหม่เน้นๆไม่ได้ย้อมแมวมาขายครับ 560 แรงกว่า460ค่อนข้างเยอะ ให้แนะนำ ก็ 560 560TI 570 580 เลยครับ
                          แต่ต่ำกว่า560 ไม่แนะนำ เพราะไม่มีตัวไหนคุ้มและสู้ค่ายแดงได้เลย
                          หุหุ

ชอบเขียวหรอครับ ผมแนะนำ GTX-570 แต่มันจะแพงหนอยแต่ลงทุนอีกสักนิดอยู่ได้ยาวครับ ตัวผมเอง asus 570 อยู่ครับแฮๆ
                          ขอบคุณที่ช่วยตอบครับผม แต่ 570 นี่แรงทะลุงบเขาเกินไปเยอะเลย ฮา

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                            มีเหตุผลครับ ว่าทำไมไม่เอา 550TI มา
                            เนื่องจาก ถ้าเอา550TI มาเทียบกับ 6790 แล้ว 550TIจะแพงกว่า แรงไม่สู้ กินไฟมากกว่า ร้อนกว่า ข้อเสียเยอะขนาดนี้คงพอเพียงที่จะไม่เอานะครับ
                            ถ้าคิดว่ายกมาลอยๆ นี่เลยครับ ไม่ใช่ของลอย
                            http://www.techpowerup.com/reviews/H..._Turbo/11.html (สังเกตุว่าแพ้ แม้แต่5770ที่ราคาถูกกว่ามากๆ)
                            http://www.techpowerup.com/reviews/H..._Turbo/12.html (นี่ก็แพ้หมดเลย ชนะ5770ยกเว้นจอ2560แพ้)

http://www.techpowerup.com/reviews/H..._Turbo/25.html (ไฟตอนMaximum 550TIกิน 138w)

ตามนั้นเลยครับ

ถ้าให้แนะนำ ก็เอา 560 นี่แหละครับ ดีและถูก ที่สุดในค่ายเขียวที่น่าเล่นแล้วครับ
                            ถ้าถามว่าทำไม ราคา460 เท่ากับ560 ก็เพราะ 460 มันยังไม่ยอมลดราคาครับ(ค่ายเขาไม่ประกาศลด)
                            และมีคนเข้าใจผิดว่า 560 คือ 460ที่FlashBios เยอะ เลยยังไม่ยอมลด
                            ซึ่งจริงๆ 560คือชิปใหม่เน้นๆไม่ได้ย้อมแมวมาขายครับ 560 แรงกว่า460ค่อนข้างเยอะ ให้แนะนำ ก็ 560 560TI 570 580 เลยครับ
                            แต่ต่ำกว่า560 ไม่แนะนำ เพราะไม่มีตัวไหนคุ้มและสู้ค่ายแดงได้เลย

ขอบคุณที่ช่วยตอบครับผม แต่ 570 นี่แรงทะลุงบเขาเกินไปเยอะเลย ฮา
                            ตอนนี้กำลังบ้าของ asus มันดูแล้วหล่อดีเดียวถ้าทำคอมใหม่จะ รอ รถไถ่แล้วก็ asus ยดตัวเลย หึหึ ชอบ rog อิอิ M/B มันเท่ดี การ์ดจอก็เท่ดี อิอิ

Comment

• คุณ ชนะว่าจอนี้ดีอะเปล่าครับ ผมมองๆ อยู่มี cam ในตัวด้วย http://www.asus.com/Display/LCD_Monitors/VK278Q/

Comment

• กำลังจะไปดูจอ พอดี ช่วยแนะนำ ด้วยครับ จะไปซื้อ ที่คอมมาท งบ ไม่เกิน 5k อยากได้ 21.5 ไม่ก็ 23
                                ดูๆไว้ก็ตัวนี้เลย LED 23'' LG ( E2360S-PF) LED 1920 x 1080 ? 5ms ? 250 cd/m2 ? 5M :1 3 ปี 4,620. JIB
                                printer ก็ยังเลือกไม่ได้เลย งบ 2พัน นิสๆๆ printer ขอบคุณมากครับ โดนแน่ๆๆ 2ตัวนี้ งาน คอมมาท เกิน ครึ่งหมึ่น เหอๆๆ..^^

Comment

Working...
                                X