Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Pot43 View Post
    กำลังจะไปดูจอ พอดี ช่วยแนะนำ ด้วยครับ จะไปซื้อ ที่คอมมาท งบ ไม่เกิน 5k อยากได้ 21.5 ไม่ก็ 23
    ดูๆไว้ก็ตัวนี้เลย LED 23'' LG ( E2360S-PF) LED 1920 x 1080 ? 5ms ? 250 cd/m2 ? 5M :1 3 ปี 4,620. JIB
    printer ก็ยังเลือกไม่ได้เลย งบ 2พัน นิสๆๆ printer ขอบคุณมากครับ โดนแน่ๆๆ 2ตัวนี้ งาน คอมมาท เกิน ครึ่งหมึ่น เหอๆๆ..^^
    โดยส่วนตัวนะครับ ผมชอบ dell กับ samsung จอ23 ราคาน่าจะประมาน 5000นิดๆ นะครับ ลองเดินดูเพราะงาน คอมมาท น่าจะลดพอสมควร แล้ว printer ใช้งานเยอะป่ะครับ ถ้าใช้เยอะ ผมแนะนำให้ซื้อแบบ ink tank ดีกว่าครับ (ไม่แน่ใจสะกดแบบนี้เปล่า) มันจะคุ้มกว่าครับ พันทิพ ตอนผมไปเดิน ก็มีนะครับ ตัวละ 2500 มั้งครับ ติดอิ้ง เทง แล้วครับ ก็ดูดีนะครับ ลองดูครับ

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
      โดยส่วนตัวนะครับ ผมชอบ dell กับ samsung จอ23 ราคาน่าจะประมาน 5000นิดๆ นะครับ ลองเดินดูเพราะงาน คอมมาท น่าจะลดพอสมควร แล้ว printer ใช้งานเยอะป่ะครับ ถ้าใช้เยอะ ผมแนะนำให้ซื้อแบบ ink tank ดีกว่าครับ (ไม่แน่ใจสะกดแบบนี้เปล่า) มันจะคุ้มกว่าครับ พันทิพ ตอนผมไปเดิน ก็มีนะครับ ตัวละ 2500 มั้งครับ ติดอิ้ง เทง แล้วครับ ก็ดูดีนะครับ ลองดูครับ
      ใช้งานก็จะ print เยอะล่ะครับ ปีนี้ เรียนปีสุดท้าย แล้วก็scan ธรรมดาอ่ะครับ พอดีไม่ค่อยรู้เรื่อง เครื่อง print เลย ควรใช้ Brand
      ไหนครับต้องติดแท้งข้างๆ ตัวเครื่องรึเปล่า (ไม่รู้เขาเรียกยังไง) ที่เติมหมึกข้างๆ ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
        คุณ ชนะว่าจอนี้ดีอะเปล่าครับ ผมมองๆ อยู่มี cam ในตัวด้วย http://www.asus.com/Display/LCD_Monitors/VK278Q/
        คุณภาพดีมากครับ มีลำโพงในตัว
        แต่ถ้าซื้อเพื่อเอากล้องเฉยๆอย่าเลยครับผม
        แต่ภาพรวมนี่โหดมากๆเลย
        Originally posted by Pot43 View Post
        กำลังจะไปดูจอ พอดี ช่วยแนะนำ ด้วยครับ จะไปซื้อ ที่คอมมาท งบ ไม่เกิน 5k อยากได้ 21.5 ไม่ก็ 23
        ดูๆไว้ก็ตัวนี้เลย LED 23'' LG ( E2360S-PF) LED 1920 x 1080 ? 5ms ? 250 cd/m2 ? 5M :1 3 ปี 4,620. JIB
        printer ก็ยังเลือกไม่ได้เลย งบ 2พัน นิสๆๆ printer ขอบคุณมากครับ โดนแน่ๆๆ 2ตัวนี้ งาน คอมมาท เกิน ครึ่งหมึ่น เหอๆๆ..^^
        ครับ แนะนำ 23"ไปเลยครับ ราคาไม่ต่างกับ21.5มาก
        แนะนำ เอา AOC ACER LG ไปเดินเลือกเอาได้จอที่ชอบมากกว่าครับ บอกรุ่นไปสีไม่ตรงใจแล้วจะลำบากครับ
        printer นี่ผมไม่ค่อยได้แตะเลย เลยแนะนำไม่ได้ครับ ขออภัยด้วยนะครับผม
        Originally posted by sapporo View Post
        Samsung 5000นิดๆ เดล 10000นิดๆครับผม
        เห็นติดแท๊งเยอะถ้าใช้งานวันละ2แผ่น++ ก็น่าติดครับผม
        Originally posted by Pot43 View Post
        ใช้งานก็จะ print เยอะล่ะครับ ปีนี้ เรียนปีสุดท้าย แล้วก็scan ธรรมดาอ่ะครับ พอดีไม่ค่อยรู้เรื่อง เครื่อง print เลย ควรใช้ Brand
        ไหนครับต้องติดแท้งข้างๆ ตัวเครื่องรึเปล่า (ไม่รู้เขาเรียกยังไง) ที่เติมหมึกข้างๆ ขอบคุณมากครับ
        อืม ถ้า+scan ด้วย ก็พวก All in One ลองมองๆ Canon ครับเครื่องราคาไม่แพงมากสำหรับAll in One

Comment

• Originally posted by runshana View Post
          คุณภาพดีมากครับ มีลำโพงในตัว
          แต่ถ้าซื้อเพื่อเอากล้องเฉยๆอย่าเลยครับผม
          แต่ภาพรวมนี่โหดมากๆเลย

ครับ แนะนำ 23"ไปเลยครับ ราคาไม่ต่างกับ21.5มาก
          แนะนำ เอา AOC ACER LG ไปเดินเลือกเอาได้จอที่ชอบมากกว่าครับ บอกรุ่นไปสีไม่ตรงใจแล้วจะลำบากครับ
          printer นี่ผมไม่ค่อยได้แตะเลย เลยแนะนำไม่ได้ครับ ขออภัยด้วยนะครับผม

Samsung 5000นิดๆ เดล 10000นิดๆครับผม
          เห็นติดแท๊งเยอะถ้าใช้งานวันละ2แผ่น++ ก็น่าติดครับผม

อืม ถ้า+scan ด้วย ก็พวก All in One ลองมองๆ Canon ครับเครื่องราคาไม่แพงมากสำหรับAll in One
          ถูกใจความเห็นคร๊าบๆ ไหนๆ ก็จะเล่น asus ทั้งชุดแล้วผมเลยกะเล่นจอมันด้วยเลย จอ 27 ดูหนังเกาหลีมันเลย 555 บวก การ์ดจอ 6950 หรือ 6970 ก็แหล่มแล้ววว

Comment

• 6950 ก็พอแล้วมั้งครับ อิอิ โหดสบาย ถ้าได้ASUSยกเซ็ทมานี่ ผมว่าหล่อมากอะ ใช้แล้วคนเดินมาก็ร้อง อู้หู! แน่ๆเลย

Comment

• CPU:: PHENOM II X4 955 3.2 BLACK EDITION (4Core/4Threads) 4200 (Tkcom) ซื้อ พฤศจิกายน รถไถ่คงออกแล้วคงรอไถ่ เหอะๆ

M/B:: ASUA Crosshair IV Extreme 10700 (ComputeAndMore)

VGA:: ASUS EAH 6950 DCII 2GB DDR5 9650 (ComputeAndMore)

HDD:: WESTERN DIGITAL 1 TB WD10EALX SATA 3 / 32MB BLUE 1990 บาท (Tkcom) {x2} เอา 2 ลูก เป็น 3980

RAM:: G.SKILL DDR3 8SR/1600 (4GBX2) CL 9-9-9-24 (SNIPER) 2950 (Tkcom)

DVD:: DVD-RW ASUS 24X SATA 690 (Tkcom)

READER:: APACER 200 (Tkcom)

PSU::Cooler Master GX Real 750W 3390 (ComputeAndMore)

CASE ::Cooler Master HAF 912 Advance 2990 (ComputeAndMore) หรืออาจจะเอา ThermalTake Commander MS-I Usb 3.0 1400 (ComputeAndMore)

SINK :: Cooler Master V6 GT 1700 (ComputeAndMore)

monitor:: LED Monitor 27" ASUS VK278Q 12400 (OK computer)

Total :: 52850

โดยประมาณเนียอะครับที่ผมวางๆ ไว้ ต้องเก็บเงินซื้อจอ เงินซื้อ ตัวคอมได้ละ เหลือจอ 12400 เหอะๆ TT แต่ถ้าถึงตอนนั้นอาจจะเปลี่ยนใจ ใช้ถูกแล้วเอาเงินไป ซื้อของกินดีกว่า ฮ่า ๆ
              Last edited by sapporo; 19 Jul 2011, 13:11:22.

Comment

• รบกวนพี่ๆทีครับ พอดีผมจะอัพสเปคคอมใหม่
                ไม่ทราบสเปคนี้ใช้สำหรับร้านเกมดีหรือเปล่าครับ หรือว่าจะต้องปรับเปลื่ยนอะไรบ้างครับ
                ช่วยแนะนำทีครับ งบประมาณ ไม่เกิน 8000 ครับ ขอบคุณมากครับ
                cpu amd 255 หรือว่าใช้เป็น x3 445 ดีกว่าครับ
                m/b esc 880
                ram ddr3*2 1333
                vga 5670 หรือ 4670
                Last edited by panaden222; 19 Jul 2011, 16:36:18.

Comment

• Originally posted by panaden222 View Post
                  รบกวนพี่ๆทีครับ พอดีผมจะอัพสเปคคอมใหม่
                  ไม่ทราบสเปคนี้ใช้สำหรับร้านเกมดีหรือเปล่าครับ หรือว่าจะต้องปรับเปลื่ยนอะไรบ้างครับ
                  ช่วยแนะนำทีครับ งบประมาณ ไม่เกิน 8000 ครับ ขอบคุณมากครับ
                  cpu amd255
                  m/b esc 880
                  เดียวรอ คุณชนะมาตอบนะครับ ผมเองจัดเองกลัวเกินงบ

Comment

เดียวรอ คุณชนะมาตอบนะครับ ผมเองจัดเองกลัวเกินงบ
                    ครับผม ขอบคุณมากครับ

Comment

CPU:: PHENOM II X4 955 3.2 BLACK EDITION (4Core/4Threads) 4200 (Tkcom) ซื้อ พฤศจิกายน รถไถ่คงออกแล้วคงรอไถ่ เหอะๆ

M/B:: ASUA Crosshair IV Extreme 10700 (ComputeAndMore)

VGA:: ASUS EAH 6950 DCII 2GB DDR5 9650 (ComputeAndMore)

HDD:: WESTERN DIGITAL 1 TB WD10EALX SATA 3 / 32MB BLUE 1990 บาท (Tkcom) {x2} เอา 2 ลูก เป็น 3980

RAM:: G.SKILL DDR3 8SR/1600 (4GBX2) CL 9-9-9-24 (SNIPER) 2950 (Tkcom)

DVD:: DVD-RW ASUS 24X SATA 690 (Tkcom)

READER:: APACER 200 (Tkcom)

PSU::Cooler Master GX Real 750W 3390 (ComputeAndMore)

CASE ::Cooler Master HAF 912 Advance 2990 (ComputeAndMore) หรืออาจจะเอา ThermalTake Commander MS-I Usb 3.0 1400 (ComputeAndMore)

SINK :: Cooler Master V6 GT 1700 (ComputeAndMore)

monitor:: LED Monitor 27" ASUS VK278Q 12400 (OK computer)

Total :: 52850

โดยประมาณเนียอะครับที่ผมวางๆ ไว้ ต้องเก็บเงินซื้อจอ เงินซื้อ ตัวคอมได้ละ เหลือจอ 12400 เหอะๆ TT แต่ถ้าถึงตอนนั้นอาจจะเปลี่ยนใจ ใช้ถูกแล้วเอาเงินไป ซื้อของกินดีกว่า ฮ่า ๆ
                      อาๆ นั่นสิครับ วางแผนไว้ไม่เสียหลาย สุดท้าย เปลี่ยนใหม่ได้ตลอดครับผม แต่ดูแล้วหล่อจริงๆ เห็นแล้วเหงื่อตกเลย อิอิ ปล.เมนบอร์ดเอรุ่น5ครับจะได้เอาไว้ใช้กับรถไถ รุ่น4 มันใช้กับรถไถไม่ได้ ASUSเขาไม่ยอมอัพให้ใช้ได้ครับ บังคับซื้อใหม่
                      Originally posted by panaden222 View Post
                      รบกวนพี่ๆทีครับ พอดีผมจะอัพสเปคคอมใหม่
                      cpu amd 255 หรือว่าใช้เป็น x3 445 ดีกว่าครับ
                      m/b esc 880
                      จะเอาส่วนไหนมั่งครับ
                      ถ้าเอา แบบพอเพียง 4ชิ้นนั้น
                      CPU AthlonIIx3 450 2400
                      M/B ASROCK 880GM-LE 1950
                      RAM KINGMAX DDR3 bus1333 2x2GB 1200
                      VGA HIS HD5670 512M D5 2450
                      รวม 8000 บาท
                      พอดีเด๊ะๆ ครับผม

อีกเซ็ทนึงที่แนะนำ (ถ้ามีHDDและDVDเป็น SATAอยู่แล้ว เพระบอร์ดตัวนี้ไม่รองรับ IDE)
                      Llano A6-3650 FM1 2.6GHz HD6530D 4C 4MB 100W 32nM 4090
                      Asrock A75M-HVS FM1 A75 USB3 SATA3 mATX 2290
                      Kingmax DDR3 bus1333 4GB 1010
                      รวม 7390 บาท
                      ตัวนี้ พร้อมอัพเกรดอนาคต เป็นCPUใหม่4หัว การ์ดจอออนCPUโหดระดับเล่นCrysis ปรับกลางไม่มีกระตุกครับผม
                      Originally posted by sapporo View Post
                      ครับผม มาแล้ว
                      Originally posted by panaden222 View Post
                      ครับผม ขอบคุณมากครับ
                      จัดได้ตามนี้เลยครับ สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลย

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                        อาๆ นั่นสิครับ วางแผนไว้ไม่เสียหลาย สุดท้าย เปลี่ยนใหม่ได้ตลอดครับผม แต่ดูแล้วหล่อจริงๆ เห็นแล้วเหงื่อตกเลย อิอิ ปล.เมนบอร์ดเอรุ่น5ครับจะได้เอาไว้ใช้กับรถไถ รุ่น4 มันใช้กับรถไถไม่ได้ ASUSเขาไม่ยอมอัพให้ใช้ได้ครับ บังคับซื้อใหม่

RAM KINGMAX DDR3 bus1333 2x2GB 1200

อีกเซ็ทนึงที่แนะนำ (ถ้ามีHDDและDVDเป็น SATAอยู่แล้ว เพระบอร์ดตัวนี้ไม่รองรับ IDE)
                        Llano A6-3650 FM1 2.6GHz HD6530D 4C 4MB 100W 32nM 4090
                        Asrock A75M-HVS FM1 A75 USB3 SATA3 mATX 2290
                        ตัวนี้ พร้อมอัพเกรดอนาคต เป็นCPUใหม่4หัว การ์ดจอออนCPUโหดระดับเล่นCrysis ปรับกลางไม่มีกระตุกครับผม

จัดได้ตามนี้เลยครับ สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลย
                        สงสัยต้องเล่น V เดียวที่เราคุยกันละครับคุณชนะ ฮ่า ๆดูถ้าจะยาวเพราะผมกะเล่นรถไถ่แล้วเอา ข้อมูลมาขึ้นไว้ที่บอร์ดเนียละครับเพื่อเป็นตัวเลือกให้คนอื่นๆ แต่จิงๆ อะผมอะอยากเล่นเอง ฮ่า ๆ เพราะถ้าซ้อชอบตามเซตที่ทำ หมดเงินอด mac แต่ถ้าได้ mac ลดสเปก ได้ mac ด้วยฮ่า ๆ

ส่วน

ผมให้คะแนนตัวนี้มากกว่า ชอบ a6

Comment

สงสัยต้องเล่น V เดียวที่เราคุยกันละครับคุณชนะ ฮ่า ๆดูถ้าจะยาวเพราะผมกะเล่นรถไถ่แล้วเอา ข้อมูลมาขึ้นไว้ที่บอร์ดเนียละครับเพื่อเป็นตัวเลือกให้คนอื่นๆ แต่จิงๆ อะผมอะอยากเล่นเอง ฮ่า ๆ เพราะถ้าซ้อชอบตามเซตที่ทำ หมดเงินอด mac แต่ถ้าได้ mac ลดสเปก ได้ mac ด้วยฮ่า ๆ

ส่วน

ผมให้คะแนนตัวนี้มากกว่า ชอบ a6
                          อิอิ ครับผม ตัว V มันใหม่กว่าจริงๆครับ ชิพก็ซัพพอตอะไรต่างๆมากกว่า
                          แหมใช้ทั้งMac ทั้งASUS นี่ ทั้งหล่อทั้งเท่เลยนะครับ อิอิ
                          จะว่าไปร้าน กาแฟ มีMac ตั้งนั่งเล่นไป ดูมีราศีเพิ่มขึ้น100เปอ ฮา

Comment

อิอิ ครับผม ตัว V มันใหม่กว่าจริงๆครับ ชิพก็ซัพพอตอะไรต่างๆมากกว่า
                            แหมใช้ทั้งMac ทั้งASUS นี่ ทั้งหล่อทั้งเท่เลยนะครับ อิอิ
                            จะว่าไปร้าน กาแฟ มีMac ตั้งนั่งเล่นไป ดูมีราศีเพิ่มขึ้น100เปอ ฮา
                            ถูกๆ เลยครับ หุหุ คิดแบบผมเลยสินะเนีย อิอิ คือแบบว่า บ้านญาติอยู่แถวสีลม แถว asus พอดี ถ้าเสียก็ง่ายๆไปถูก อิอิ จะได้ขอเร็ว ๆอิอิ

Comment

ขอบคุณมากครับ พอดีผมลองโทรไปเช็คกับทางร้าน m/b ของ Asrock
                              ไม่มีของเลยครับ รุ่น A75M มีแต่ กิ๊กกะไบร์ท 3300 ไม่ทราบว่าพอมีตัวอื่นแทนกันได้หรือเปล่าครับ
                              Asrock 880-GM-LE ไม่มีเหมือนกันครับ ใช้ของ esc 880 แทนได้หรือเปล่าครับ หรือถ้ามีตัวอื่นที่
                              คุณภาพพอๆกันราคาไม่เกิน2500อ่ะครับ ช่วยแนะทีครับ ตอนนี้ใจอยากได้เซทที่ 2 ที่คุณชนะแนะนำ
                              แต่ห่วงเรื่องการ์ดจอ ผมกลัวมันจะกระตุก สงสัยนิดครับเรื่องแรม ทำไมเราไม่ใส่ 4 GB อันเดียวไปเลย
                              ในเซทแรก ราคาถูกกว่าด้วย หรือว่าใส่ 2*2 มันจะดีกว่าครับ ขอบคุณมากๆๆครับ

Comment

• Originally posted by panaden222 View Post
                                สงสัยนิดครับเรื่องแรม ทำไมเราไม่ใส่ 4 GB อันเดียวไปเลย
                                ในเซทแรก ราคาถูกกว่าด้วย หรือว่าใส่ 2*2 มันจะดีกว่าครับ ขอบคุณมากๆๆครับ
                                ใส่อันเดียว 4GB ถามว่าใส่ได้มั้ย ใส่ได้ครับ แต่มันจะกลายเป็น Single Channal ครับ

แล้วถ้าใส่ 2x2 อันล่ะ ก็ใส่ได้ ต่างกันตรงที่ถ้าใส่ 2x2 มันจะเป็น Dual Channal

ถามว่า Single กับ Dual ต่างกันยังไง

คือ โดยรวม ๆ แล้วการใส่แรม โดยส่วนมากนิยมใส่เป็น Dual Channal อยู่แล้วครับ

มันจะทำให้ สมรรถภาพโดยรวมของระบบ เร็วขึ้น กว่าการใส่แบบ Single Channal ครับ

ส่วนข้อมูลทางเทคนิครอท่านชนะครับ ผมมันงู ๆ ปลา ๆ อิอิ

Comment

Working...
                                X