Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by slipknot66 View Post
    ใส่อันเดียว 4GB ถามว่าใส่ได้มั้ย ใส่ได้ครับ แต่มันจะกลายเป็น Single Channal ครับ

แล้วถ้าใส่ 2x2 อันล่ะ ก็ใส่ได้ ต่างกันตรงที่ถ้าใส่ 2x2 มันจะเป็น Dual Channal

ถามว่า Single กับ Dual ต่างกันยังไง

คือ โดยรวม ๆ แล้วการใส่แรม โดยส่วนมากนิยมใส่เป็น Dual Channal อยู่แล้วครับ

มันจะทำให้ สมรรถภาพโดยรวมของระบบ เร็วขึ้น กว่าการใส่แบบ Single Channal ครับ

ส่วนข้อมูลทางเทคนิครอท่านชนะครับ ผมมันงู ๆ ปลา ๆ อิอิ
    สวัสดีตอนเย็นครับท่าน slipknot66 หุหุ ทางเทคนิคผมไม่รู้เลยเป็นเพราะใช้อย่างเดียวเลย

Comment

• ช่วยดันกระทู้ดี

Comment

• ขอชุด เน้นร้องเพลงดูหนังเล่นเกมแผ่น ต่อทีวี ตัดปัญหาพ่อลูกสิ้นเยื่อใย ประกอบเครื่องมาใหม่ก็ยังจะยึดอีกเศร้าใจแล้ว

Comment

• ออฟชั่นต่อเนื่องคนเล่นอายุ6ขวบเอาแต่ใจมากขี้โวยวายน่าเบื่อแต่เบื่อไม่ลงครับเกมที่เล่นก็พวก3dทั้งหลาย ถ้ามีโปรแกรมไหนทำให้เด็กเลิกโวยวายแนะนำด้วยครับ

Comment

• Originally posted by kksave View Post
            ขอชุด เน้นร้องเพลงดูหนังเล่นเกมแผ่น ต่อทีวี ตัดปัญหาพ่อลูกสิ้นเยื่อใย ประกอบเครื่องมาใหม่ก็ยังจะยึดอีกเศร้าใจแล้ว
            = =" งบเท่าไร ครับ อยากได้ AMD หรือ Intel ครับ อยากได้แบบไหนครับ การ์ดจอแยก หรือ ออนบอร์ดดี ครับ

Originally posted by kksave View Post
            ออฟชั่นต่อเนื่องคนเล่นอายุ6ขวบเอาแต่ใจมากขี้โวยวายน่าเบื่อแต่เบื่อไม่ลงครับเกมที่เล่นก็พวก3dทั้งหลาย ถ้ามีโปรแกรมไหนทำให้เด็กเลิกโวยวายแนะนำด้วยครับ
            = =" ส่วนอันนี้ โนคอมเมน ครับ = ="

Comment

• Originally posted by kksave View Post
              ออฟชั่นต่อเนื่องคนเล่นอายุ6ขวบเอาแต่ใจมากขี้โวยวายน่าเบื่อแต่เบื่อไม่ลงครับเกมที่เล่นก็พวก3dทั้งหลาย ถ้ามีโปรแกรมไหนทำให้เด็กเลิกโวยวายแนะนำด้วยครับ
              ลองลงพวก world of goo , plant vs zombie ( น้องผม ป.1 น็อค pvz แล้ว )
              ผมว่าถ้าเด็กติดขึ้นมานี้มันพัฒนาสมองโอเลยนะ .. เป็นการปูทางในอนาคตด้วย ( ว่าไปนั่น )

เพราะส่วนตัวผมก็เริ่มจากหัดเล่นเกมพวกนี้แหละ ( ตอนนั้นก็เกมเลี้ยงปลา )
              แล้วตอนป.4-5 ก็เล่น gunz เซิฟ inter เข้าไปงูๆปลาๆนี้แหละ
              จนได้ภาษา eng พอตัวแล้วก็เริ่มตะลุยเล่นเกมเซิฟ inter จนได้ใช้ eng ตลอด + โหลดบิทดูหนัง eng บลาๆ

ตอนนี้พึ่งปี 1 แอดติดมนุษย์อิ้ง มเกษตร ( อันดับ 3 ประเทศก็เรียนอยู่กับผมนะ ภูมิใจมาก 555+ )
              ไม่ได้เรียนพิเศษอิ้งเลย แต่เพราะ pc นี้แหละที่ทำให้ผมมีวันนี้ ( อั่ยยะ )

Comment

• งบไม่เกิน15000ถ้าได้+เพิ่มได้ครับขอให้จบถ้าต่อจอเพิ่มได้จะดีมากเผื่อไว้ให้ตัวเล็กที่กำลังหัดเล่นตามพี่เขา ออฟชั่นเพิ่มเติมทีวีเปนพลาสม่า51นิ้วมีชุดพวงมาลัยรถแข่งชุดถุงมือเท้าเข่าขาไว้เล่นเกมต่อสู้ เบื่อมากแล้วลูกหนอลูก

Comment

• ช่วยดันจ้า#2753

Comment

• Originally posted by Joelshi View Post
                    ลองลงพวก world of goo , plant vs zombie ( น้องผม ป.1 น็อค pvz แล้ว )
                    ผมว่าถ้าเด็กติดขึ้นมานี้มันพัฒนาสมองโอเลยนะ .. เป็นการปูทางในอนาคตด้วย ( ว่าไปนั่น )

เพราะส่วนตัวผมก็เริ่มจากหัดเล่นเกมพวกนี้แหละ ( ตอนนั้นก็เกมเลี้ยงปลา )
                    แล้วตอนป.4-5 ก็เล่น gunz เซิฟ inter เข้าไปงูๆปลาๆนี้แหละ
                    จนได้ภาษา eng พอตัวแล้วก็เริ่มตะลุยเล่นเกมเซิฟ inter จนได้ใช้ eng ตลอด + โหลดบิทดูหนัง eng บลาๆ

ตอนนี้พึ่งปี 1 แอดติดมนุษย์อิ้ง มเกษตร ( อันดับ 3 ประเทศก็เรียนอยู่กับผมนะ ภูมิใจมาก 555+ )
                    ไม่ได้เรียนพิเศษอิ้งเลย แต่เพราะ pc นี้แหละที่ทำให้ผมมีวันนี้ ( อั่ยยะ )
                    สุดยอดแสดงความยินดีด้วยครับ น้องชายผม ปี 3 ครับ เรียนที่เดียวกับน้องผมเลยฮ่า ๆ

Originally posted by kksave View Post
                    งบไม่เกิน15000ถ้าได้+เพิ่มได้ครับขอให้จบถ้าต่อจอเพิ่มได้จะดีมากเผื่อไว้ให้ตัวเล็กที่กำลังหัดเล่นตามพี่เขา ออฟชั่นเพิ่มเติมทีวีเปนพลาสม่า51นิ้วมีชุดพวงมาลัยรถแข่งชุดถุงมือเท้าเข่าขาไว้เล่นเกมต่อสู้ เบื่อมากแล้วลูกหนอลูก
                    ครับๆ ส่วนตัวนี้เดียวขอคุณชนะนะ มาตอบนะครับ พอดีผม จัดไปจัดมา 20k บวกทุกที แฮ่ ๆเดียวรอแปบนะครับ

Comment

• Originally posted by feelclass
                      งั้นเป็น

Llano A6-3650 FM1 2.6GHz HD6530D 4C 4MB 100W 32nM 4090
                      GIGABYTE A75-D3H FM1 A75 USB3 SATA3 CF 3590
                      WD 10 EALX 1 TB SATA III,32MB NCQ BLUE 3-Y 1950
                      KINGSTON HYPER-X 4GB 1600 MHz CL 9-9-9 1450
                      รวม 11080 บาท

ตรง case+psu ยังคาใจอยู่ครับ

ผมจะใส่ดังนี้ครับ ใส่การ์ดจอ 2 ตัว ฮาทดิส 2 ตัว dvdของเดิม 1 ตัว + SINK อีก 1 ตัว

ต้องเลือก case+psu ขนาดไหนครับพี่ เพราะ tsunami มีแต่พอท usb2.0 ผมดูจากในเวปเขานะครับ หน้าร้านไม่รุ้จะมีหรือป่าว เพิ่มเติมให้ผมอีกนิดนะครับ ขอบคุณครับ
                      การ์ดจอ2ตัวนี่ ไม่แนะนำนักนะครับ (เพราะส่วนตัว ผมคิดว่า การ์ดจอนั้นเอามาตัวเดียวแต่แรงๆไปเลยจะดีกว่า)
                      เพราะการคำนวนผลด้านเกมส์ ถึงจะรองรับ แต่การคำนวนผลด้านโปรแกรมที่ใช้การ์ดจอ มักไม่รองรับCF/SLI
                      แต่ถ้าเล่นเกมส์ก็อีกเรื่องครับ

Case นั้นแล้วแต่ชอบครับ ส่วนตัวผมก็ชอบTsumami เช่นกัน
                      USB3.0 ก็พอตหลัง ที่ต่อตรงเมนบอร์ดก็ได้ครับ ส่วนด้านหน้าก็USB2 ไปครับผม

PSU ถ้าคำนวนง่ายๆ แบบFULLLOAD (เปิดสุดจนเครื่องทำงานหนัก) กินไฟเท่าไหร่
                      CPU 100w+M/B 20w+HDD2ตัว 40w+RAM 20w+PSUกินไฟเอง10w+DVD1ตัว 20w+SINK 20w
                      = 230 วัต

ต่อไปการ์ดจอครับ
                      ถ้าเอาพวกแพงๆ อย่าง 580 ก็กินไฟราวๆ 330w รวมก็ 560w
                      ก็ต้องใช้PSU 80 Plus ที่เป็น 700w + ขึ้นไป
                      เพราะ PSUดีๆ จะวิ่งที่81เปอเซนขึ้นไป ใช้700w ก็จะวิ่งต่ำสุดราววๆ 567 ซึ่งพอดิบพอดีครับ แต่ถ้าเพิ่มไฟได้ก็จะดีครับ
                      สงสัยอะไรถามได้เลยครับผม
                      Originally posted by feelclass
                      ขอบพระคุณมากๆ ครับ ถามเพิ่มเติมนะครับ
                      มีร้านแนะนำซื้อไหมครับ ร้านไหนต่อได้เยอะ เคลมง่าย ไม่เรื่องมาก คือบริการหลังการขายดีอ่ะครับ

และ สงสัยตรง CPU Cooler ช่วยได้มากไหมครับ

DVD ผมไม่ใช้ครับ เพราะจะลงวินโดวส์ผ่าน usb เอาครับ

Case ถ้าเราเอาแบบธรรมดา กับ แบบมียี่ห้อ ทันต่างกันเยอะไหมครับ นอกจากความสวย ผมมองหาความสำคัญของ case แพงๆ ไม่ออกครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

เรื่อง cpu ครับ ที่พี่แนะนำผม เป็น Llano A6-3650 FM1

รุ่นนี้เป็นรุ่นแรก ของ ตระกูล GPU(เรียกถูกป่าว แหะๆ) ใช่ไหมครับ

ถ้ามีการอัพเดท รุ่นใหม่ๆออกมา คาดว่าบอร์ดตัวนี้สามารถรองรับได้ไหมครับ

คือผม อยากได้ของที่รองรับอนาคต อิอิ เพื่ิอมีอะไรแรงๆ จะได้ซื้อเปลี่ยนได้ในราคาย่อมเยา ครับ

ขอบพระคุณอีกครั้งครับ
                      เอาทีละส่วนเลยนะครับ
                      ก่อนอื่นเอา ผลเทสA8ไปชม
                      Originally posted by runshana View Post
                      มาแล้วจ้า ผลเทส A8
                      โหดจริงๆ แรงพอๆกับ 430 เลยทีเดียว พอๆกับ4650 จริงๆด้วยฮา
                      Crysis
                      http://www.techpowerup.com/reviews/A...ormance/5.html
                      Shogun2
                      http://www.techpowerup.com/reviews/A...ormance/7.html
                      AlianVSPrediator
                      http://www.techpowerup.com/reviews/A...ormance/3.html
                      3DMark06
                      http://www.techpowerup.com/reviews/A...rmance/10.html
                      ดูเหมือนว่า โปรแกรมแต่ละตัว จะยังไม่รองรับการ CrossFireHybrid นะ ใส่6670 CF แล้วคะแนนน้อยกว่าใช้6670 เดิมๆ ฮา
                      ร้านJedi / TKCom ครับ ดีและต่อง่าย พนักงานนิสัยดี
                      CPU Cooler ช่วยให้CPUเย็นขึ้นครับ ช่วยได้20-40เปอเซนแล้วแต่ความแพงถ้าพอใช้ราคากำลังดีก็ CoolerMasterTX3 600บาท

DVDตัดออกไปซื้อ Cooler ก็okครับ เรียกง่ายๆ ว่า SINKก็ได้ครับ

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เป็นแบบท่านครับ(ฮา) จริงๆมันมาจากวัสดุครับ ใช้วัสดุดี ระบายความร้อนมากกว่าครับ
                      แต่ก็มียี่ห้อ ดีและถูกก็ของ Tsunami ครับ น่าใช้มากๆ

รุ่นนี้ เป็นรุ่น2 ของAPUครับ(CPU+GPU) (เซ็ืทแรกก็ C-50 / E350 ที่ทำออกมาใส่Netbook/Notebook/HTPC แล้วโดนใจจนทำรุ่นพี่ออกมา)

AMD ไม่ค่อยซอยSocket แบบ Intel ค่อนข้างมั่นใจได้ว่า ถ้ายุค2ของ Liano ออกมา ก็ยังใช้ต่อได้ครับ
                      (สักเกตุจาก AM3+ หรือx8 ที่ออกมา บอร์ดAM3 ก็ยังใช้ได้อยู่เลย)
                      อัพเอาอนาคตในราคาประหยัด ยังไง A6 ก็โหดสุดใน3โลกแล้วครับ ฮาๆ
                      Originally posted by panaden222 View Post
                      ขอบคุณมากครับ พอดีผมลองโทรไปเช็คกับทางร้าน m/b ของ Asrock
                      ไม่มีของเลยครับ รุ่น A75M มีแต่ กิ๊กกะไบร์ท 3300 ไม่ทราบว่าพอมีตัวอื่นแทนกันได้หรือเปล่าครับ
                      Asrock 880-GM-LE ไม่มีเหมือนกันครับ ใช้ของ esc 880 แทนได้หรือเปล่าครับ หรือถ้ามีตัวอื่นที่
                      คุณภาพพอๆกันราคาไม่เกิน2500อ่ะครับ ช่วยแนะทีครับ ตอนนี้ใจอยากได้เซทที่ 2 ที่คุณชนะแนะนำ
                      แต่ห่วงเรื่องการ์ดจอ ผมกลัวมันจะกระตุก สงสัยนิดครับเรื่องแรม ทำไมเราไม่ใส่ 4 GB อันเดียวไปเลย
                      ในเซทแรก ราคาถูกกว่าด้วย หรือว่าใส่ 2*2 มันจะดีกว่าครับ ขอบคุณมากๆๆครับ
                      ครับผมบอร์ด ECS ก็โอเคครับผม ใช้แทนกันได้

แต่ผมอยากแนะนำ Setที่2 มาก
                      http://www.youtube.com/watch?v=uaWx3gskvAE
                      ตัวนี้ใช้ A8 การ์ดจอออนCPU 6550 ครับ
                      ส่วน A6 เป็น 6530 พลังน้อยกว่า A8 10เปอเซน เล่นได้แน่นอนครับ ในนั้นเขาปรับจอใหญ่มากด้วย ถ้าใช้A6 ปรับสักจอ1280x768 ก็จะได้ความละเอียดที่ลื่นเท่ากันครับผม ถือว่าแรงและแจ่มมากๆเลย
                      ความแรงของ 6530 นี่ ราวๆ HD4650 เลยครับผม เพียงแต่มันรองรับDirectX11 ที่สมบูรณ์กว่า 5670 ซะอีกครับ แถมอัพเกรดอนาคตต่อยาวได้ เจอแบบนี้ พลาดได้ไงจริงมั้ยครับ

เมนบอร์ด เพิ่มเงินสัก1000 เอาไปเลยครับ ตัว GIG บอร์ดแจ่มดี
                      GIGABYTE A75-D3H FM1 A75 USB3 SATA3 CF 3590 เดาว่าตัวนี้ แต่ถ้าเกินไม่ไหวจริงๆ

แรม2x2 แถว จะเป็นDualChannel ไวกว่าSingleChannelครับ เพราะมันช่วยกันเขียนได้ (บอร์ดส่วนใหญ่จะเป็นระบบDual มีแค่ของSocket1366 ที่เป็น Triple)
                      แล้วที่เซ็ทแรกให้2x2 ไป เพราะว่าไม่อัพเกรดอะไรเพิ่มอีกแล้ว
                      ส่วนเซ็ทที่2 ที่ให้4GBตัวเดียวไป เพราะเผื่ออัพเกรดอนาคตนั่นเองครับผม

Originally posted by slipknot66 View Post
                      ใส่อันเดียว 4GB ถามว่าใส่ได้มั้ย ใส่ได้ครับ แต่มันจะกลายเป็น Single Channal ครับ

แล้วถ้าใส่ 2x2 อันล่ะ ก็ใส่ได้ ต่างกันตรงที่ถ้าใส่ 2x2 มันจะเป็น Dual Channal

ถามว่า Single กับ Dual ต่างกันยังไง

คือ โดยรวม ๆ แล้วการใส่แรม โดยส่วนมากนิยมใส่เป็น Dual Channal อยู่แล้วครับ

มันจะทำให้ สมรรถภาพโดยรวมของระบบ เร็วขึ้น กว่าการใส่แบบ Single Channal ครับ

ส่วนข้อมูลทางเทคนิครอท่านชนะครับ ผมมันงู ๆ ปลา ๆ อิอิ
                      แหม ผมว่าของ คุณมาร์คข้อมูลแน่นมากๆนะครับผม
                      ข้อมูลตามที่คุณมาร์คบอกมาเลยครับ
                      Originally posted by sapporo View Post
                      สวัสดีตอนเย็นครับท่าน slipknot66 หุหุ ทางเทคนิคผมไม่รู้เลยเป็นเพราะใช้อย่างเดียวเลย
                      ถ้าทางเทคนิคแบบเจอลึกเล่ายาก ถ้าเล่าเป็นภาพก็เหมือน
                      คนที่มีกระเพาะจุ4กิโลความไว1333 1คนทำงานแบกหาม กับคนที่มีกระเพาะจุ2กิโลความไว1333 2คน
                      ถ้ามองภาพก็จะเห็นว่าถ้าแข่งกินอาหารขนาด 2กิโล 2คนนั้น ยังไงก็ชนะใช่ไหมครับ และก็อิ่มไปพร้อมๆกัน

Originally posted by lnwshadow View Post
                      ช่วยดันกระทู้ดี
                      ขอบคุณครับ
                      ขอชุด เน้นร้องเพลงดูหนังเล่นเกมแผ่น ต่อทีวี ตัดปัญหาพ่อลูกสิ้นเยื่อใย ประกอบเครื่องมาใหม่ก็ยังจะยึดอีกเศร้าใจแล้ว
                      งบไม่เกิน15000ถ้าได้+เพิ่มได้ครับขอให้จบถ้าต่อจอเพิ่มได้จะดีมากเผื่อไว้ให้ตัวเล็กที่กำลังหัดเล่นตามพี่เขา ออฟชั่นเพิ่มเติมทีวีเปนพลาสม่า51นิ้วมีชุดพวงมาลัยรถแข่งชุดถุงมือเท้าเข่าขาไว้เล่นเกมต่อสู้ เบื่อมากแล้วลูกหนอลูก
                      คุณลูกคุณพ่อน่ารักจริงๆ ฮา
                      แหมถ้าเขาดื้อแย่งของคุณพ่อได้ แปลว่าแข็งแรงดี มีความคิดที่เป็นของตัวเองครับผม ถ้าดัดเข้าสู่ทางที่ดี จะเป็นเด็กที่เก่งมากมายครับ แฮะๆ
                      ถ้ากะเอาแบบแรงดีตอนนี้ แล้วยัง อัพเกรดต่ออนาคตได้ เซ็ทนี้ครับ
                      Llano A6-3650 FM1 2.6GHz HD6530D 4C 4MB 100W 32nM 4090
                      GIGABYTE A75-D3H FM1 A75 USB3 SATA3 CF 3590
                      KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 1450
                      LG 22X SATA-Interface 590
                      Case ThermalTakeV3 1200
                      PSU Raidmax730w 1900/Tagan600U37 1850
                      รวม 12820 บาท
                      แรงและดีครับผม ใช้งานได้เยี่ยม มีช่องHDMI DVI ครับ ซัพพอต DualLink 2จอครับ
                      http://th.gigabyte.com/products/prod...px?pid=3929#ov
                      แต่ผมเซ็ท ต่อเข้าพลาสม่าให้ได้ความละเอียดที่เทพที่สุดไม่เป็นเลย และไม่มีให้ลองด้วย ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ
                      http://www.youtube.com/watch?v=uaWx3gskvAE นี่เป็นตัวออนCPU A8 ครับ A6 จะเบากว่านี้แค่10เปอเซนเอง

แต่ถ้าจะเอาแรงไปเลย แล้วไม่คิดจะอัพอีกแล้วสำหรับคอมก็
                      PhenomX4 840 3.2GHz 3370
                      AsRock 880GMH/U3S3 AM3+ AMD880G/SB710 DDR3 HD4250 USB3 SATA3 2390
                      HIS HD 6790 1GB GDDR5 256BIT 900MHz/4400MHz 4290
                      KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 1450
                      PSU Raidmax730w 1900/Tagan600U37 1850
                      รวม 15190 บาท
                      ตามนี้ครับ แรงม้วนเดียวจบ เลือกเอาได้เลยนะครับผม
                      Originally posted by sompopwong View Post
                      ช่วยดันจ้า#2753
                      ขอบคุณครับผมไม่เจอกันนาน เป็นยังไงมั่งครับผม
                      Originally posted by Joelshi View Post

อุ่ยโหยะ สุดยอดจริงๆครับ
                      ผมก็เป็นเด็กคนหนึ่งที่หมกๆมุ่นๆ กับเกมส์กีฬาการ์ตูนกิน 4ก มหาสนุกครับ อิอิ ปัจจุบันก็โตเป็นเด็กดีได้(ยังเด็กเรอะ) ฮา
                      สุดยอดเลยครับ เข้ามเกษตรได้ด้วยการแอดติด อิ้ง
                      ผมตกอังกฤษหละ เศร้า
                      Originally posted by sapporo View Post
                      สุดยอดแสดงความยินดีด้วยครับ น้องชายผม ปี 3 ครับ เรียนที่เดียวกับน้องผมเลยฮ่า ๆ

ครับๆ ส่วนตัวนี้เดียวขอคุณชนะนะ มาตอบนะครับ พอดีผม จัดไปจัดมา 20k บวกทุกที แฮ่ ๆเดียวรอแปบนะครับ
                      แฮะๆขอบคุณที่ช่วยตอบครับผม แฮะๆ ผมมาซะดึกเลย
                      Last edited by runshana; 20 Jul 2011, 00:35:05.

Comment

• มาแล้วจ้า ผลเทส A8
                        โหดจริงๆ แรงพอๆกับ 430 เลยทีเดียว พอๆกับ4650 จริงๆด้วยฮา
                        Crysis
                        http://www.techpowerup.com/reviews/A...ormance/5.html
                        Shogun2
                        http://www.techpowerup.com/reviews/A...ormance/7.html
                        http://www.techpowerup.com/reviews/A...ormance/3.html
                        3DMark06
                        http://www.techpowerup.com/reviews/A...rmance/10.html
                        ดูเหมือนว่า โปรแกรมแต่ละตัว จะยังไม่รองรับการ CrossFireHybrid นะ ใส่6670 CF แล้วคะแนนน้อยกว่าใช้6670 เดิมๆ ฮา

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                          มาแล้วจ้า ผลเทส A8
                          Crysis
                          Shogun2
                          3DMark06
                          ตัวนี้คืออะไรเอย ???

Comment

• ยิ่งิ่านเยอะ ยิ่งลังเล 5555555

ขอถามอีกรอบในกระทู้เลย อิงจากสเปค ด้านบน set1 VS set 2 ใครแหล่มกว่ากันครับ

set 1
                            AsRock 880GMH/U3S3 AM3+ AMD880G/SB710 DDR3 HD4250 USB3 SATA3 2390
                            HIS HD 6790 1GB GDDR5 256BIT 900MHz/4400MHz 4290

set 2

Comment

• Originally posted by feelclass View Post
                              ยิ่งิ่านเยอะ ยิ่งลังเล 5555555

ขอถามอีกรอบในกระทู้เลย อิงจากสเปค ด้านบน set1 VS set 2 ใครแหล่มกว่ากันครับ

set 1

set 2
                              ผมว่า set 1 ครับ เปลี่ยนบอร์ดเป็น ตัว 990 เอ็กตรีมก็ดีครับอิอิ ถ้ามีงบนะครับ
                              ถ้าเอาเย็นหนอยก็ cm 212 + สักตัวอิอิ ไม่รู้จะเวอร์ไปเปล่า ผมก็เพิ่งเริ่มศึกษา อิอิ

Comment

• Originally posted by kamjung123
                                1. บอด F1 อนาคต มันจะลองรับอะไรเหรอครับ bulldozer ใช้ socket ตัวเดียวกันเหรอป่าว และ x8 ที่เห็นพูดๆุถึงกันใช่ ตระกูล bulldozer หรือป่าวครับ

2. ผมดูผลเทส ระหว่าง APU ค่าย amd กับ intel รุ้สึกคะแนน ค่าย amd จะได้เยอะกว่าแต่ พูดง่ายๆ ถ้าไม่มีการ์ดจอ A8 แรงกว่า i5 2500k ใช่เหรอไม่ แต่ถ้าติดการ์ดจอ ตัวเดียวกันเช่น gtx560 i52500k จะแรงกว่า A8 ใช่หรือไม่

3. A6 A8 นำมา OC ไม่ได้ใช่ป่าวครับ

4. A6 A8 ที่เป็น turboboot ดูกราฟแล้ว มัน clock น้อยกว่า ไม่มี turboboot อีก เช่น A8 มี Turboboot จะได้ 2.1-2.7 แต่ถ้าไม่มี turboboot จะได้ 2.9 ผมเข้าใจถูกไหม ถ้าเป็น อย่างงั้น เราจะเอา turboboot มาทำไมในเมื่อมันช้ากว่า อยากถามความเห็นครับ

5. เห็นเค้าว่า ivy มันจะมาสิ้นปี เห็นข้อมูลบอกว่า มันทำงานแบบ 3D gate ส่งข้อมูลได้เยอะกว่า โดยใช้ เืทคโนโลยี 22 nm คิดว่า น่าจะรอไหมครับ หรือรอซื้อ i7 2600k ที่ตกรุ่น เพราะ ivy มาจะดีกว่า (เป็นการประหยัดไปในตัว)

6. สืบเนื่องจากข้อ 5. ivy กับ bulldozer มันไกลเคียงกันไหมครับ ผมรุ้สึกว่า ivy มันจะแรงกว่าหรือป่าว (คิดไปเองนะครับ )

7.Cache6 MB มัน คืออะไรครับ บางอันก็ 8mb 4mb มันมีบทบาทอะไรครับ (ถามโง่ๆเลยครับไม่รุ้จริงๆ)

วันนี้รบกวนแค่นี้ครับ ตอบไม่ตอบแล้วแต่สะดวกครับ ขอบคุณครับ
                                ตอบเรียงข้อเลยครับ
                                1.FM1 ไม่รองรับBulldozer แน่นอนครับ มันเป็นบอร์ดใช้คอนเซป Harmony ครับ คือแรงทุกอย่างอย่างลงตัวและราคาสบายๆครับ ส่วนX8 ก็คือBulldozer นั่นแหละครับ ใช้Socket AM3+ ครับ ใช้งานกับAM3 บางตัวได้ด้วย

2.ถูกต้องครับ ถ้าซื้อเอามาใช้ออนCPU แข่งกัน I7 ยังเทียบไม่ได้เลย แต่แค่ใส่การ์ดจอเข้ามาแค่I5ก็ชนะขาดครับผม

3.เป็นข้อดีของฝั่ง AMDครับ ที่เขาไม่เคยLock การOC เลย ทำให้สามารถOverclockได้ แต่ก็ไม่ไกลเท่าของ Intel สำหรับตัวที่ปลดLockเช่นI5 2500K / I7 2600K (แต่ไม่แน่ใจว่า FM1 จะOCกันได้แค่ไหน)

4.เพราะคำว่า ประหยัดพลังงานจาก Perfect Harmony ที่AMDกล่าวไว้ ตัวTurboBoots 2รุ่นนั้น กินไฟเพียง65wตอนFULL LOADเต็มที่ ตอนใช้พลังเทอร์โบครับ และจะกินแค่ 10วัต ตอนไม่ใช้เทอร์โบ ลองนึกภาพนะครับ แค่หลอดไฟ1ดวงก็ล่อซะ20วัตแล้ว นี่เจอกัน เขากินแค่10 วัต แถมเล่นเกมส์ได้ปรื๊ดๆ ครับ มันคือตัวประหยัดพลังงานนั่นเอง ถ้าจะเรียกใช้พลัง ก็จะบูทตัวเองขึ้น แล้วกินไฟครับ แต่ก็น้อยกว่าตัวปกติที่ ตอนปกติจะกิน20-40w แล้วตอนใช้FULLจะกิน100w ครับผม

5.ส่วนตัวผม ถ้ายังไม่จำเป็นต้องซื้อตอนนี้ ก็รอครับ แต่ถ้าต้องใช้ ก็ซื้อเลยครับอย่ารอ แรงก่อนใช้งานก่อนเร็วก่อนครับผม
                                ราคาลงก็ไม่ได้ลงเยอะด้วย ดีไม่ดีขึ้นอีกตะหาก (อย่างI3 540ลงไปซะ 3300 แล้วตอนI7 2600Kไม่ออก อยู่ๆดื้อกลับมา 3570ได้ยังไง ผมยังตกใจเลย อิอิ)

6.Ivy แรงกว่าชัวๆครับ แบบไม่ต้องจินตนาการเลย นึกถึงเทคโนโลยีนะครับ
                                PentiumD (เริ่มใช้CPU2ตัวแต่ยังไม่เสถียร)> Athlon 64 (ใช้2คอร์แท้ตัวแรกจริงๆของโลก ที่เสถียร)> Core2Duo > Core2Quad 45nm > AthlonII 45nm> I3 I5 I7 Gen1 32nmเริ่มใช้L3> PhenomII 45nmเริ่มใช้L3> I3 I5 I7 Gen2 32nm > FM1 32nm+PowerGPU > Bulldozer 32nm > Ivy 22nm TriGateTech
                                ผมไม่ได้เข้าข้างใครนะ แต่เทคโนโลยี ของIntel มักใหม่กว่าและแรงในช่วงเวลาต้น แต่ ของAMD เมื่อตามเทคโนโลยีทัน มักจะแรงกว่าและถูกกว่าครับ(จริงๆนะ มองย้อนไปCore2Quad VS AthlonII ก็ได้ครับ หรือ PhenomII VS I3 I5 I7 Gen1 ที่แพ้เทคโนโลยี แต่ก็แรงกว่า+ถูกกว่า)

7.Cache พูดง่ายๆก็คือแรมนั่นแหละครับ เป็นหน่วยความจำหลักที่ ติดตั้งบนCPU มีส่วนช่วยในการประมวลผลข้อมูลซ้ำซ้อนได้ดีครับทำให้CPUไม่ต้องวิ่งไปดึงมาจากแรมบ่อยๆอย่าง ถ้าเราEncodeVDOพอไปถึงจุดหนึ่งที่ใชCodeรหัสเสียงเดิมมาทำ แทนที่จะต้องวิ่งไปยืมแรม มันก็เอาCodeนั้นมาพักไว้ในCacheครับ เช่น มีความเร็วเท่ากับCPU ถ้าCPUวิ่ง 1000ล้านก้าวต่อวิ L1Cache จะวิ่งเท่ากับCPU L2จะช้ากว่า 1ล้านก้าว L3จะช้ากว่า10ล้านก้าว ครับ ตามนั้นเลย
                                ดังนั้นยิ่งCache ใหญ่ก็ยิ่งเร็ว
                                แต่มันไม่ได้มีผลเท่าไหร่ในการเล่นเกมส์เลย..... เพราะคงไม่มีใคร มาวิ่งตายๆจุดเดิมๆเป็นร้อยครั้ง จริงมั้ยครับ ฮา(Codeที่ผมยกตัวอย่างเสียงมา มันยัด1frame ต่อ3-5Code หนังเรื่องนึง มีกี่ล้านเฟรม ยัดCodeไป มันก็ต้องวิ่งตามยัดกันเยอะนั่นแหละครับ)

มีอะไรถามอีกได้เลยครับ จะได้มีความรุ้มากขึ้นไว้แชๆกันต่อ สงสัยตรงไหนถามได้เลยครับ
                                Originally posted by feelclass View Post
                                ยิ่งิ่านเยอะ ยิ่งลังเล 5555555

set 1

set 2
                                เล่นเกมส์ในปัจจุบัน Set1 ถ้าเพิ่มงบได้ก็ตามที่คุณอาร์มบอกครับ เพิ่มได้ก็เปลี่ยนบอร์ดเป็น 970 Extreme ไม่ก็990FX ไปก็จะรับอนาคตยาวไกลเลย แต่งบสูง

ส่วนถ้างบน้อย แล้วเล่นเกมส์ ก็เอาSET2 แบบไม่มีการ์ดจอไปก่อนครับ รอ การ์ดจอรุ่นใหม่ๆออกค่อนใส่ก็ยังไม่สาย สำหรับSet นี้
                                Set2 แก้ใหม่
                                HIS HD 6790 1GB GDDR5 256BIT 900MHz/4400MHz XXXX <<<<< ตัดทิ้งไปก่อน
                                ตามนี้ครับ อันนี้งบจำกัดหน่ะครับ

Set1 แก้ใหม่
                                AsRock 880GMH/U3S3 AM3+ AMD880G/SB710 DDR3 HD4250 USB3 SATA3 2390 <<<<แก้เป็น
                                AsRock 970Extreme 4 AM3+ AMD970/SB950 DDR3 CF+SLI USB3 SATA3 1394 3690 (เพราะมันรองรับกว่าในอนาคตถ้าอยากเปลี่ยนCPUครับ)

ต้องอยู่ที่ท่านว่า อยากเอาแรงปัจจุบันยันอนาคตก็อัพเกรดได้แต่แพง
                                กับ อยู่ในงบพอดีแรงปานกลางรอแรงอนาคตได้ ครับ
                                ผมว่า set 1 ครับ เปลี่ยนบอร์ดเป็น ตัว 990 เอ็กตรีมก็ดีครับอิอิ ถ้ามีงบนะครับ
                                ถ้าเอาเย็นหนอยก็ cm 212 + สักตัวอิอิ ไม่รู้จะเวอร์ไปเปล่า ผมก็เพิ่งเริ่มศึกษา อิอิ
                                อิอิ 212+ เย็นจริงครับ ลดอุณภูมิได้เกือบ20องศาเลยนะ
                                ตัวนี้คืออะไรเอย ???
                                มันคือ CPU ที่คล้ายๆA6 นั่นเองครับ
                                Last edited by runshana; 20 Jul 2011, 02:08:09.

Comment

Working...
                                X