Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอนอกเรื่องนิดนึงน่ะครับ คือผมอยู่ ตจว. อ่ะครับของอะไหล่แพงมากๆ ก็เลยอยากจะรบกวนพี่ๆ แนะนำร้านแถวๆพันทิพที่สั่งของแบบออนไลน์อ่ะครับ อยากจะได้คอมฯสักเครื่องนึงอ่ะครับเท่าที่ดูจาก สเปคข้างต้นโอเคเลยน่ะ งบ 15000 บาทเน้นเล่นเกมส์แนว fps อ่ะครับ มีร้านไหนแนะนำมั่งครับ แล้วคุณ runshana ขายอุปกรณ์หรือแนะนำร้านได้รึป่าวครับ...ขอบคุณล้วงหน้าครับผม

Comment

• อิอิ 212+ เย็นจริงครับ ลดอุณภูมิได้เกือบ20องศาเลยนะ
      ผมเรียนรู้ได้อย่างหนึ่งครับ ยิ่งอยู่กับคอมยิ่งหมดเยอะ ฮ่า ๆไปเรือยๆเลยผมช่วงนี้เห็นไรอยากได้ไม่มีคำว่าพอดีจริง ๆฮ่า ๆ

Comment

• Originally posted by kamjung123
        1. gtx 460 gtx560 gtx 570 gtx 480 gtx 580 ผมเรียงลำดับราคาถูกใช่ไหมครับ

2.สืบเนื่องจากข้อแรก เคยอ่านเจอว่า 560 คือร่างจำแรงของ 460 ใช่ไหมครับแล้วมันต่างกันยังไงครับ บางที่บอก 460 ก็ดีบางที่บอก 560 ก็ดี แต่ดู การ์ดเทสของ คุณวิกร รู้สึก 560 จะชนะ ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อย

3. ผมมีความรุ้สึกว่า 570 มันน่าจะแรงนะครับแต่ทำไม gtx 480 มันแพงกว่าหรือว่ามันแรงกว่า คือความเข้าใจของผมคือ ซี่รี่ 5 จะแรงกว่า ซี่ีรี่ 4 หรือมีอะไรแตกต่างครับช่วยชี้แนะด้วยครับ

4.จากข้อ 3 ถ้าผมเดาไม่ผิด 480 มันน่าจะ เป็นตัว top ใน ซี่รี่ 4 มันเลยแรงและแพงกว่า 570 เนื่องจากอยุ่ในซี่รี่ 5 อันดับ สาม รองจาก 580 590 แต่การใช้จริงก็ไม่รุ้ว่า 460 560 480 570 อันไหนมันแรงกว่ากันผมอาจจะแบ่งกลุ่มเป็น 460 กับ 560 ชนกัน และ 480 กับ 570 ชน กัน

5. 6790 ถามตรงๆ มันดีไหมครับ bus width ค่า 256bit มันคืออะไรครับ ผมรุ้สึกว่ามันก็คล้ายๆกับรุ่นอื่นที่แพงกว่า แต่รุ้สึกตัวนี้ his 6790 มัน ก็เท่าๆกันกับรุ่นที่แพงกว่า หรือรุ่นอื่นที่แพงกว่า มันมีพลังแฝงข้างใน

6. ผมเคยเห็นกระทุ้ Gigabyte 560 ti soc มันแรงกว่า 6950 อันนั้นจริงป่าวครับ ถ้ามันเป็นจริง 480 กับ 570 มันก็น่าจะแรงกว่า 6970 ใช่ไหมครับ อาจจะเป็นรองแค่ 6990 ถ้าเช่นนั้น รุ่นรอง จาก 6990 คือ 6970 คือแพ้ nvidia เลยสิครับ เช่น 560 oc 480 570 580 ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

7.ในโปรแกรม cpu-z clock shaders core memory มีการเชื่อมโยงกันยังไงบ้างครับ ของการ์ดจอ
        คือมันทำหน้าที่อะไรอะครับ shaders เยอะ ภาพจะสวยไรงี้ป่าวครับ ไม่รุ้จริงๆ

8. cuda openCL physx directcompute มันมีไว้ทำไมครับ มีหน้าที่อะไรบ้างครับ ไว้เล่นเกมส์หรือป่าวแต่ละตัวแตกต่างกันอย่างไร

ตอบไม่ตอบแล้วแต่สะดวกครับ ขอบคุณอีกครั้งครับคุณชนะ ผมได้เรียนรุ้อะไรกับท่านเยอะเลย
        1.ถูกครับ

2.560ไม่ใช่ร่างจำแลงของ 460 ครับ เป็นความเชื่อที่ผิดมาก เพราะดันมีคนไปอัพและแก้ไบออสการ์ดจอ ของ460 แล้วมันดันกลายเป็น GTS 560 ซะได้ ผมเคยบอกไปหลายคนแล้ว แต่เหมือนหลักฐานผมไม่มากพอ เขาไม่ค่อยเชื่อกันนัก จนคุณวิกรทำนี่หละครับ เลยมีน้ำหนักให้อ้างอิงหน่อย 560 แรงมากครับ เกือบเท่า 470 เลยทีเดียว

3.570 แรงกว่า480 ครับราว5เปอเซน กินไฟน้อยกว่า ประหยัดไฟกว่า แต่ที่480แพงกว่าเพราะ ทางค่ายNvidia ไม่ประกาศลดครับ คาดว่าเป็นการตลาด อาจจะมีคนหลงกล ก็ได้ อย่าง460 นี่คนหลงกลซื้อไปเยอะเลย ทั้งๆที่ราคาถูกกว่า560ธรรมดาแค่200 เพราะคิดว่าเอาไปOC ก็ได้เท่า560แล้ว ประหยัดกว่าตั้ง200

4.ใช่ครับ 480 เป็นTOPในซีรี่4 การมองว่าการ์ดจอตัวไหนแรงกว่ากันยังไง ต้องมีเกมส์ที่แรงและจอที่ดีพอ เอามาเทสทดสอบจะๆ ครับ ปรับความละเอียด 1920x1080 ตัวไหนกระตุกไม่กระตุก การแบ่งกลุ่มก็
        460 560
        470 560TI
        480 570 580
        ครับ

5.bus width ก็ความความกว้างของการส่งข้อมูลภาพครับ อันนี้ผมไม่รุ้ละเอียดมากการ์ดจอเอาSpecมาเทียบ ไม่ได้หรอกครับ ต้องทดสอบจริง ไม่งั้นก็จะเหมือนไอ้พวกร้านขายคอมหลอกลวงแหละครับ
        ร้านนั้นให้ 4670 512mbมา อย่าไปเอาเลยครับเบา ร้านผมให้ 5450 1GB การ์ดจอ1GB รุ่น5พัน4ร้อย5สิบด้วย แรงกว่าเยอะ
        .... เออนะ คนไม่มีความรุ้ก็โดนครับ เต็มเปา
        6790 เป็นเหมือน 6850 ที่มีจุดผิดพลาดเล็กน้อยในเรื่องกินไฟ แล้วปิดส่วนนั้นลงเอามาขายเป็น6790 ครับ
        ความแรงคงเทียบ 460/560 ไหม คงไม่ครับ
        แต่ราคา หั่นกับความแรงแล้ว เป็นตัวที่คุ้มสุดในยุคนี้ (สุดคุ้ม) จริงๆครับ (6790 4000บาทแต่แรงน้อยกว่า 5606250แค่10เปอเซน)
        http://www.techpowerup.com/reviews/H..._Turbo/11.html
        http://www.techpowerup.com/reviews/P...0_2_GB/11.html
        สังเกตุตัวสีฟ้า เทียบกับตัวสีฟ้านะครับ สีเขียวมันเป็นพวกOCหรือปรับแต่ง
        จะเห็นว่าในจอ1920 560เดิมๆ24fps 6790เดิมๆ21fps ครับผม

6.ใช่ครับ 6950 แพ้ในเรื่องการOC ไปแล้ว 6950 มันร้อน เลยไปไม่สุ้ครับผม และเสียงดังกว่ามาก ข้อเสียเยอะมากจริงๆ
        6950 จริงๆถ้าวัดความแรง ผมว่ามันเท่ากันเป๊ะๆ กับ 560TIเลย ครับส่วนตัวนะ
        มีดีคือมันสามารถแปลงร่างตัวเองเป็น 6970 แล้วต่อยชนะ 560TI ได้สบาย แล้วพอใช้เสร็จก็แปลงร่างกลับครับ
        ผมก็ไม่ได้อยากกล่าวมาลอยๆ (เอาตัวแถบสีฟ้าเทียบกับ560TIเป็นหลักนะครับ)
        http://www.techpowerup.com/reviews/P...rtex_II/9.html
        http://www.techpowerup.com/reviews/P...tex_II/11.html
        http://www.techpowerup.com/reviews/P...tex_II/12.html
        (เหตุที่เขาชนะ อยากจะบอกว่าเพราะเขาเอา6950 ธรรมดามาชนกับตัว560TI Soc (Super Overclock) นั่นแหละครับ)
        และถ้าชนราคา 6970 จะราคาเท่า 570 ครับผม(11200 เหมือนกันเป๊ะ)
        580 นี่แรงเกิน ถ้าวัดความแรงแบบเดิมๆชนกันนะครับ
        560TI < 6950 < 6970 <= 570 < 580 < 6990 <= 590
        ตามนั้นครับ
        http://www.techpowerup.com/reviews/M...htning/12.html อันนี้ชนะเห็นๆ
        http://www.techpowerup.com/reviews/M...htning/16.html อันนี้แพ้เห็นๆ

7.เรื่องรายละเอียดลึกผมไม่แน่ใจ แต่ถ้าบอกว่า Shaderเยอะ ทำให้ภาพเนียนขึ้น ก็ ใช่ครับ

8.CUDA ช่วยในการประมวลผลเรื่องการเคลื่อนไหวครับ คำนวนค่าฟิสิก ไซคอสแทนดิฟอินทิเกรดของภาพ3D

ยินดีตอบเรื่อยๆครับ แต่วันนี้ง่วงแล้วเดี๋ยววันหลังมาตอบอีกนะครับ ถามทิ้งไว้ได้เลยครับ

Originally posted by kamjung123
        1. งั้น ถ้าผมซื้อ x4 840 มาใช้ก่อน อนาคตก็น่าจะอัพเป็น x8 ได้ใช่ไหมครับ

2.x4 กัับ a6 คุณชนะว่า ระยะยาวอันไหนคุ้มกว่ากันครับ เผื่ออัพอนาคตด้วย

3. ถามเรื่องแรมครับ cl 9 - 9 - 9 -9 cl และ ตัวเลขพวกนี้มันคืออะไรครับ บางอันก็ 5-5-5-5

4.การเลือกซื้อเมนบอด เราต้อง โฟกัสอะไรบ้างเช่น sata3 pci บลาๆ

5.sata3 คือระบบการถ่ายโอนข้อมูลที่ใหม่กว่า sata2 ใช่ป่าวครับ

6. จากข้อ 4 pci ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดคือช่องใส่การ์ด เพิ่มต่างๆใช่ไหมครับ พวก การ์ดจอ ซาวการ์ด แล้วมันมีแบบไหนบ้างครับ เห็นบอก gen2 gen3 อะไรด้วย งงๆ ครับ

ตอบไม่ตอบแล้วแต่สะดวกครับ ขอบคุณครับ พอดีกำลังศึกษาไปทีละส่วนครับ ยังมีอีกเยอะที่โง่ๆครับ
        1.ใช่ครับแต่บอร์ดต้องเป็นAM3+ ด้วยนะครับ ไม่ก็AM3 แบบรองรับX8
        ถ้าซื้อตอนนี้ก็แนะนำ x4 840 + AsRock 970Extreme 4 3690บาทหรือ GIGABYTE 990FXA-D3 4350 บาท

2.ถ้างบน้อย+เงินไม่ถึงพอซื้อVGA ใช้ A6 คุ้มค่ากว่าเยอะครับ
        แต่ถ้างบพอซื้อ VGA+เมนบอร์ดชิพ AM3 (พวก970 990นั่นแหละ) ก็เอาX4+970/990 ดีกว่าครับ

3.CL 9-9-9-27 อะไรพวกนี้ เป็นค่าหน่วงเวลาการส่งข้อมูลครับผม ยิ่งน้อยก็มีค่าหน่วงเวลาน้อย ส่งไวขึ้นครับแต่บอกตรงๆ ไม่มีผลเท่า บัสแรมหรอกครับ
        ส่วน 5-5-5-15 นั้นเป็นค่าหน่วงเวลาของ RAM DDR2 ครับ มันใช้คนละหน่วยวัดกัน ดังนั้น ไม่ต้องสนใจครับ
        ตามนี้เลย เหตุอ้างอิงว่า CL แทบไม่มีผลกับความไว

4.โฟกัสการใช้งาน+โฟกัสงบ(ความสำคัญเท่ากัน) โฟกัสความชอบความไม่ชอบ(ไม่ชอบค่ายนั้นเกลียดค่ายนู้น) โฟกัสสิ่งที่ติดมากับบอร์ด
        ตามนั้นเลยครับ อย่างจะนำมาOC ก็ต้องเอาบอร์ดOCแน่ๆ อยากได้แบบOCโหดๆแต่งบน้อยก็ต้องไปตัดเรื่องอื่นไม่ก็เอาบอร์ดOCธรรมดาๆไปทำใจรับกับเงิน ครับ
        ส่วนควมชอบไม่ชอบ ก็ ไม่ชอบASROCK อยากเล่น ASUS ไม่ชอบGIG อยากเล่นECS ก็ว่ากันไปนานาจิตตังครับ
        สิ่งที่ติดมากับบอร์ดเช่น ในงบเท่ากัน ASROCK ได้ USB3+SATA3+ESATA3 แต่ ASUS ไม่ได้เลย เป็นต้นครับ แต่เนื่องจากASUS ชื่อเสียงดังกว่า จึงเอาASUS อันนั้นก็แล้วแต่คนชอบ

5.ใช่ครับ SATA3 ไวกว่า SATA2 2เท่า ในด้านความไวสูงสุด (Sata2 3Gbต่อวิ Sata3 6Gbต่อวิ ฟังเหมือนจะเยอะ)
        แต่ในทางปฏิบัติจริง ไวกว่าแค่3-20เปอเซนเท่านั้น เช่นปกติโอน 100mb ก็เป็น 110mb ครับ
        เนื่องจากสุดท้ายแล้ว โอนมา HDD ก็ต้องทำหน้าที่เขียนDATA แล้วส่งมาไวๆ ก็เหมือนสินค้าค้างStockครับ HDDเขียนไม่ทันอยู่ดีๆ

6.PCI คือสลอท ที่ใช้สำหรับเสียบการ์ดถูกต้องครับ
        PCI 2.0 PCI 3.0 มันก็เหมือน SATAนั่นแหละครับ ไวขึ้น นั่นเอง

เรื่องตอบ ยินดีตอบครับ เพียงแต่ตอบช้าหรือตอบไม่ได้บางอันก็ต้องขออภัยจริงๆนะครับ
        เรื่องโง่ อย่าว่าตัวเองโง่เลยครับ ได้โปรด
        ท่านคือคนที่พยายมหาความรู้ ดีเสียอีกครับผม ดีกว่านั่งอยู่เฉยๆไม่ทำอะไรเลย
        คนเรา ไม่รู้ไม่ได้แปลว่าโง่ครับ
        มีอะไรสงสัย สอบถามได้เลยนะครับ ยินดีตอบครับผมถ้าตอบได้
        Originally posted by LATiNz View Post
        ขอนอกเรื่องนิดนึงน่ะครับ คือผมอยู่ ตจว. อ่ะครับของอะไหล่แพงมากๆ ก็เลยอยากจะรบกวนพี่ๆ แนะนำร้านแถวๆพันทิพที่สั่งของแบบออนไลน์อ่ะครับ อยากจะได้คอมฯสักเครื่องนึงอ่ะครับเท่าที่ดูจาก สเปคข้างต้นโอเคเลยน่ะ งบ 15000 บาทเน้นเล่นเกมส์แนว fps อ่ะครับ มีร้านไหนแนะนำมั่งครับ แล้วคุณ runshana ขายอุปกรณ์หรือแนะนำร้านได้รึป่าวครับ...ขอบคุณล้วงหน้าครับผม
        ร้านพันทิพที่สั่งออนไลน์ได้ราคาไม่แพง คุ้มค่าแนะนำดี ต้องTKCOM + JEDI เลยครับ
        http://www.jedicool.com/order.php
        http://www.tkcom99.com/order.php

ตามนั้นครับผม คุ้มๆ
        ส่วนตัวผมไม่ได้ขายครับ
        และไม่ได้รับประกอบให้ท่านต่างๆในบอร์ดเนื่องจากเป็นคนที่ชุ่ย(ยอมรับตัวเอง) จัดสายไม่สวย+OCไม่งาม ไม่เหมาะสมที่จะทำครับ ให้ทุกท่านได้จัดกับคนที่ทำงานเรียบร้อยดีกว่า
        แต่เรื่องSpecไม่มีปัญหาครับผม
        เอาเล่นเกมส์แนวFPS แบบอยากแรงปัจจุบันไปเลย หรืออยากปานกลางตอนนี้ แล้วอัพเกรดต่อไปในอนาคตครับ
        จัดให้2แบบเลยครับ
        Set1 พอดีงบแรงปัจจุบันไปเลย ไม่รอแล้วอนาคต
        PhenomX4 840 3.2GHz 3370////Athlon II X3 445 AM3 3.10GHz L2 1.5MB 95W 2300
        AsRock 880GMH/U3S3 AM3+ AMD880G/SB710 DDR3 HD4250 USB3 SATA3 2390
        WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1250
        HIS HD 6790 1GB GDDR5 256BIT 900MHz/4400MHz 4290
        KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 1450
        LG 22X SATA-Interface 590
        Case ThermalTakeV3 1200
        PSU Raidmax630w 1650
        รวม 16190 /// 15120บาท
        ตามนั้นครับผม การเล่นเกมส์ เน้นที่VGA เป็นหลัก ส่วนCPU 3หัวก็ทำงานได้ครบเครื่องแล้วครับ ยกเว้นว่าจะเอาไปทำงานพวกAfterEffect อันนี้ก็ต้องมานั่งแก้อีกที

Set2 ปานกลางตอนนี้อนาคตก็ยังมีอีกยาวไกล
        Llano A6-3650 FM1 2.6GHz HD6530D 4C 4MB 100W 32nM 4090
        GIGABYTE A75-D3H FM1 A75 USB3 SATA3 CF 3590
        WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1250
        KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 1450
        LG 22X SATA-Interface 590
        Case ThermalTakeV3 1200
        PSU Raidmax730w 1900/Tagan600U37 1850 ///// ThermalTakeTR2 700w 2950 (อันนี้ดีสุดๆสำหรับอนาคตแต่เกินความจำเป็นไปหน่อย)
        รวม 14070 บาท
        เล่นเกมส์ปัจจุบันปรับต่ำ-กลางได้หมดเลยครับ ส่วนเกมส์ออนไลน์ปรับสุดสบาย
        PSU +MB รองรับอนาคต แรมรองรับบัส1866 CPUมี4หัว การ์ดจอออนCPU เป็น 6530 ครับ
        รอมีงบอีกรอบ ซื้อการ์ดจอรองรับได้ถึง 6950/560TI เลยครับ สบายๆ
        ตย.CPU A8/A6 http://www.youtube.com/watch?v=uaWx3gskvAE
        ความแรง ที่ทำได้ดี
        Crysis ปรับ จอ1280x768 เล่นได้ดีเลยครับผม
        สงสัยอะไร ถามเพิ่มได้เลยครับ

Originally posted by sapporo View Post
        ผมเรียนรู้ได้อย่างหนึ่งครับ ยิ่งอยู่กับคอมยิ่งหมดเยอะ ฮ่า ๆไปเรือยๆเลยผมช่วงนี้เห็นไรอยากได้ไม่มีคำว่าพอดีจริง ๆฮ่า ๆ
        ฮาๆ จริงครับ เหมือนกับ เรายิ่งเจาะลึก เรายิ่งพบความดี ความสวย ความถูกใจของมัน ก็ยิ่งอยากได้มาครองครับ ถ้าไม่นั่งซดมาม่าเล่นทั้งเดือนก็คงได้จับๆคลำๆ เจ้าA6 เหมือนกันนะ อิอิ(แอบบ่นๆ)
        Last edited by runshana; 20 Jul 2011, 04:18:48.

Comment

• Originally posted by LATiNz View Post
          ขอนอกเรื่องนิดนึงน่ะครับ คือผมอยู่ ตจว. อ่ะครับของอะไหล่แพงมากๆ ก็เลยอยากจะรบกวนพี่ๆ แนะนำร้านแถวๆพันทิพที่สั่งของแบบออนไลน์อ่ะครับ อยากจะได้คอมฯสักเครื่องนึงอ่ะครับเท่าที่ดูจาก สเปคข้างต้นโอเคเลยน่ะ งบ 15000 บาทเน้นเล่นเกมส์แนว fps อ่ะครับ มีร้านไหนแนะนำมั่งครับ แล้วคุณ runshana ขายอุปกรณ์หรือแนะนำร้านได้รึป่าวครับ...ขอบคุณล้วงหน้าครับผม
          ผมว่า tkcom ครับก่อนซื้อลองโทรไปถามราคาขอส่วนลดได้แล้วแฮ๋ๆ ส่วนงบ 15000 รอท่านชนะ มานะครับ

Comment

• ขอบคุณมากๆเลยครับ

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
              ผมว่า tkcom ครับก่อนซื้อลองโทรไปถามราคาขอส่วนลดได้แล้วแฮ๋ๆ ส่วนงบ 15000 รอท่านชนะ มานะครับ
              ครับผม ผมก็ชอบTKComครับ อิอิ
              Jedi ก็ดี มีสาวบริการ(แต่อุ้มลูกแล้ว) เง้อ

Originally posted by LATiNz View Post
              ขอบคุณมากๆเลยครับ
              ยินดีครับสงสัยอะไรถามได้ครับ

Comment

• ทำไมพวกที่โพสต์ถามสเป็คคอมกันไม่มาอ่านกระทู้นี้บ้างนะ ถามกันได้ทุกวัน ราคาก็เท่าๆกันสเป็คก็คล้ายๆกัน ( หรือคนมันขี้เกียจอ่านชอบสบายจนเคยตัว )

Comment

• Originally posted by kamjung123
                  Originally posted by runshana
                  6.ใช่ครับ 6950 แพ้ในเรื่องการOC ไปแล้ว 6950 มันร้อน เลยไปไม่สุ้ครับผม และเสียงดังกว่ามาก ข้อเสียเยอะมากจริงๆ
                  6950 จริงๆถ้าวัดความแรง ผมว่ามันเท่ากันเป๊ะๆ กับ 560TIเลย ครับส่วนตัวนะ
                  มีดีคือมันสามารถแปลงร่างตัวเองเป็น 6970 แล้วต่อยชนะ 560TI ได้สบาย แล้วพอใช้เสร็จก็แปลงร่างกลับครับ
                  ผมก็ไม่ได้อยากกล่าวมาลอยๆ (เอาตัวแถบสีฟ้าเทียบกับ560TIเป็นหลักนะครับ)
                  http://www.techpowerup.com/reviews/P...rtex_II/9.html
                  http://www.techpowerup.com/reviews/P...tex_II/11.html
                  http://www.techpowerup.com/reviews/P...tex_II/12.html
                  (เหตุที่เขาชนะ อยากจะบอกว่าเพราะเขาเอา6950 ธรรมดามาชนกับตัว560TI Soc (Super Overclock) นั่นแหละครับ)
                  และถ้าชนราคา 6970 จะราคาเท่า 570 ครับผม(11200 เหมือนกันเป๊ะ)
                  580 นี่แรงเกิน ถ้าวัดความแรงแบบเดิมๆชนกันนะครับ
                  560TI < 6950 < 6970 <= 570 < 580 < 6990 <= 590
                  ตามนั้นครับ
                  http://www.techpowerup.com/reviews/M...htning/12.html อันนี้ชนะเห็นๆ
                  http://www.techpowerup.com/reviews/M...htning/16.html อันนี้แพ้เห็นๆ

7.เรื่องรายละเอียดลึกผมไม่แน่ใจ แต่ถ้าบอกว่า Shaderเยอะ ทำให้ภาพเนียนขึ้น ก็ ใช่ครับ

8.CUDA ช่วยในการประมวลผลเรื่องการเคลื่อนไหวครับ คำนวนค่าฟิสิก ไซคอสแทนดิฟอินทิเกรดของภาพ3D

ยินดีตอบเรื่อยๆครับ แต่วันนี้ง่วงแล้วเดี๋ยววันหลังมาตอบอีกนะครับ ถามทิ้งไว้ได้เลยครับ
                  ขอบคุณ มากๆครับที่ตอบ และส่วนของพวก ฟิสิกX openCL อะครับมันช่วยอะไรบ้าง ตื่นมาค่อยตอบก็ได้ครับเพราะอาจจะมีคำถามอีกเยอะแฮะๆ
                  ครับผม OpenCL นี่จะคล้ายๆ PhysX แค่ตรงกันข้ามกันครับ
                  PhysX จะใช้Cuda ของการ์ดจอNvidia ที่มี เข้ามาคำนวนระบบฟิสิกโดยไม่ต้องให้CPUมายุ่งครับ
                  OpenCL จะเอาCPUมาช่วยคำนวนการเคลื่อนไหวฟิสิกของตนครับ ซึ่งใช้ได้ทั้งของเขียวและแดง ครับผม
                  สุดท้ายก็คือ ช่วยคำนวนระบบกราฟฟิคต่างกันแต่คนละจุดประสงค์ครับผม
                  Originally posted by KopaCaBanA View Post
                  ทำไมพวกที่โพสต์ถามสเป็คคอมกันไม่มาอ่านกระทู้นี้บ้างนะ ถามกันได้ทุกวัน ราคาก็เท่าๆกันสเป็คก็คล้ายๆกัน ( หรือคนมันขี้เกียจอ่านชอบสบายจนเคยตัว )
                  แฮะๆ ขอบพระคุณมากๆเลยครับที่เข้าใจ
                  บางทีอาจจะเป็นเพราะ ผมไม่อัพเดทเสป็คบ่อยๆ ไม่ก็ยังไม่โดนใจใครๆเขาก็ได้ครับผม
                  ขอบคุณที่เข้ามาให้กำลังใจครับ ว่างๆแวะมาทักทายกันก็ได้นะครับผม

Comment

• ช่วยดันจ้า#2769

Comment

• Originally posted by KopaCaBanA View Post
                      ทำไมพวกที่โพสต์ถามสเป็คคอมกันไม่มาอ่านกระทู้นี้บ้างนะ ถามกันได้ทุกวัน ราคาก็เท่าๆกันสเป็คก็คล้ายๆกัน ( หรือคนมันขี้เกียจอ่านชอบสบายจนเคยตัว )
                      แฮ่ ๆ ผมว่าก็แล้วแต่คนละครับเพราะ แต่ละคนคิดไม่เหมือนกันความชอบก็ไม่เหมือนกันครับ เปรียบได้เหมือนคนชอบ ค่ายเขียวกับค่ายแดงละครับ ดีทั้งคู่ แต่เลือกไม่ถูกฮ่า ๆ

Comment

• ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ช่วยตอบคำถามของผม
                        ขอถามอีกสักข้อนะครับถ้าผมเลือกเซทที่ 2
                        Llano A6-3650 FM1 2.6GHz HD6530D 4C 4MB 100W 32nM 4090
                        Asrock A75M-HVS FM1 A75 USB3 SATA3 mATX 2290
                        Kingmax DDR3 bus1333 4GB 1010
                        ผมควรเลือกเพาเวอร์ซัพพลาย ของอะไรดีครับ ของเดิมผมใช้แบบทั่วไปอันละ 300 บาท
                        ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by panaden222 View Post
                          ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ช่วยตอบคำถามของผม
                          ขอถามอีกสักข้อนะครับถ้าผมเลือกเซทที่ 2
                          Asrock A75M-HVS FM1 A75 USB3 SATA3 mATX 2290
                          ผมควรเลือกเพาเวอร์ซัพพลาย ของอะไรดีครับ ของเดิมผมใช้แบบทั่วไปอันละ 300 บาท
                          อันนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ สัก 400w พอรึเปล่าหว่า เพราะมันไม่ได้มีอะไรหนัก เลย แต่รอคุณชนะมาตอบดีกว่าครับ

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
                            แฮ่ ๆ ผมว่าก็แล้วแต่คนละครับเพราะ แต่ละคนคิดไม่เหมือนกันความชอบก็ไม่เหมือนกันครับ เปรียบได้เหมือนคนชอบ ค่ายเขียวกับค่ายแดงละครับ ดีทั้งคู่ แต่เลือกไม่ถูกฮ่า ๆ
                            ถูกต้องนะคร้าบบบบบ ตามนั้นเลย
                            Originally posted by panaden222 View Post
                            ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ช่วยตอบคำถามของผม
                            ถ้ายังไม่กะอัพเกรดอะไรมากเหลือเฟือครับ 400-500w พอครับ
                            เพราะ ตัวกินไฟอย่าง VGA ไม่มี มันรวมในหัวCPU ครับผม ประหยัดไฟดี
                            แต่ถ้าจะอักเกรดค่อยเปลี่ยนครับPSU สบายๆเลย
                            Originally posted by sapporo View Post
                            อันนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ สัก 400w พอรึเปล่าหว่า เพราะมันไม่ได้มีอะไรหนัก เลย แต่รอคุณชนะมาตอบดีกว่าครับ
                            ใช่แล้วครับผม ขอบคุณมากๆครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                              ถูกต้องนะคร้าบบบบบ ตามนั้นเลย

ถ้ายังไม่กะอัพเกรดอะไรมากเหลือเฟือครับ 400-500w พอครับ
                              เพราะ ตัวกินไฟอย่าง VGA ไม่มี มันรวมในหัวCPU ครับผม ประหยัดไฟดี
                              แต่ถ้าจะอักเกรดค่อยเปลี่ยนครับPSU สบายๆเลย

ใช่แล้วครับผม ขอบคุณมากๆครับ
                              ไม่เป็นไรครับ ยินดีครับบ

Comment

• Originally posted by KopaCaBanA View Post
                                ขอตอบว่า ที่จริงก็อ่านนะครับ แต่ว่า ของใหม่มันก็มาเรื่อย ๆ ราคาก้เปลี่ยนด้วย จึงถาม เพื่อที่จะได้ใช้เงินได้ครบคุณค่าของมัน แถมได้ของใหม่ด้วย

และความต้องการคนเราไม่เหมือนกันครับ อย่างผมเน้นแรงปานกลาง เพื่อต่อยอด อัพเกรดของแรงในตอนนี้ แต่ถูกในอนาคต จึงต้องโพสถามใหม่

และเพื่อความมั่นใจ ก็อยากให้กูรู ทั้งหลาย ยืนยันว่าสิ่งที่มือใหม่ คิด มันถูก ครับ ฉะนั้น ผมว่าคุณอย่าเพิ่งไปว่าใครเขาเลยครับ แต่ละคนเขาก็มีเหตุึผลของตัวเขาเองครับ

Comment

Working...
                                X