Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by KopaCaBanA View Post
    ผมก็ไม่ได้อยากว่าใครเขาหรอกครับ เพียงแต่เห็นใจคนตอบที่ต้องตอบซ้ำซาก อย่างที่กฎกติกาของบอร์ดเรื่อง " มารยาททั่วไป ข้อ 4) " เขียนไว้ว่า

4) อย่าลืมใช้ฟังก์ชัน search เพื่อค้นหากระทู้ที่มีเนื้อหาไปในทิศทางเดียวกับเนื้อหาที่กำลังจะตั้งกระทู้ เพื่อไม่ให้เกิดการซ้ำซ้อน

เลยเกิดความเห็นใจคนตอบบ้างก็เท่านั้น แต่ถ้าความคิดเห็นผมไปสดุดความรู้สึกของคุณผมก็ขอโทษด้วยก็แล้วกันครับ ^^
    อย่าคิดมากครับผม คนกันเองครับ ผมต้องขอบคุณ ท่านมากๆที่เข้าใจครับ แฮะๆ แต่ก็เหมือนทีคนอื่นบอกครับผม ถูกทั้ง2ฝั่งเลย
    สุดท้ายขอบคุณมากๆครับ ยังไงเข้ามาคุยกันได้เรื่อยๆนะครับ
    Originally posted by sapporo View Post
    ดันสักนิดครับ แฮ่ ๆ
    ขอบคุณครับ
    Originally posted by slipknot66 View Post
    เขียนให้อ่าน เล่น ๆ นะครับ อ้างอิงมาจากท่าน CEO แต่นำมาเรียบเรียงใหม่โดยผมเอง(มั่วนิด ๆ) เรื่อง PSU

PSU (Power Supply) เป็นอุปกรณ์ที่จ่ายกระแสไฟฟ้าให้กับทุกสิ้นส่วนของคอมพิวเตอร์

ทำไมต้องมี PSU ด้วย เสียบปลั๊กตรง ๆ ไม่ได้เหรอ ? ไม่ได้ครับ เพราะว่าเครื่องคอมพิวเตอร์

ต้องการไฟฟ้าที่เป็นกระแสตรง(Direct Current เรียกย่อ ๆ ว่าไฟ DC)

แต่ไฟฟ้าที่เราใช้กันในบ้านเรือนเป็นไฟฟ้ากระแสสลับ (Alternating current เรียกย่อ ๆ ว่า ไฟ AC) มีแรงดันไฟที่ 220V ดังนั้นจำเป็นต้องมีอุปกรณ์

ที่ทำหน้าที่แปลงกระแสไฟฟ้า จาก ไฟ AC ให้เป็น ไฟ DC และเจ้าอุปกรณ์ตัวนั้นคือ PSU นั้นเอง ฉะนั้นมันจึงเป็นสิ่งสำคัญอันดับต้น ๆ เลยทีเดียว แต่ !

ทำไมหลาย ๆ คนจึงเลือก PSU ถูก ๆ เช่น พวก PSU วัตต์ล่ะบาท 500w 500 บาท ซึ่งจริง ๆ แล้วเป็นสิ่งที่ไม่สมควรทำ

เพราะอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ ต้องการกระแสไฟที่ราบเรียบนิ่งไม่แกว่งไปมา ซึ่งถ้าไม่ได้รับกระแสไฟที่นิ่งและเรียบพอแล้วล่ะก็

อุปกรณ์ที่มีโอกาสพังง่ายอยู่แล้ว เช่น HDD,VGA อาจจะได้กลับบ้านเก่าไปกับ PSU ของท่านด้วย

ทีนี้ถามว่า อ้าวแล้วจะดูยังไงเลือก PSU ไม่เป็น

ปัจจุบันนี้มีมาตรฐานของ PSU ที่ชื่อว่า 80 Plus มีลักษณะดังรูป จะติดอยู่ที่ตัวของ Psu

80 Plus หมายถึงอะไร

หมายถึงว่า PSU นั้น ๆ มีประสิทธิภาพหรือค่า Efficiency เกิน 80% ในทุกการทดสอบนั่นเอง

งงอีกแล้วค่า Efficiency มันคืออะไรล่ะ

ค่า Efficiency ถ้าแปลตามตัวก็คือ ความมีประสิทธิภาพ แล้วประสิทธิภาพที่ว่าคืออะไร มันคือ ประสิทธิภาพในการแปลงไฟ จากไฟบ้านเราที่เป็นกระแสสลับให้เป็นกระแสตรง

ไปสู่ระบบและอุปกรณ์ต่างๆ ในเครื่องคอมพิวเตอร์ของเรา ว่ามันจะต้องสูญเสียกำลังไฟพลังงานไปกับการแปลงไฟขนาดไหน เช่น Efficiency ที่ 75% ก็แสดงว่าอุปกรณ์นั้นสูญเสียพลังงานไปกับการแปลงไฟไป 25% ครับ

ซึ่งจริงๆ แล้ว PSU จะมีประสิทธิภาพสูงสุดที่การโหลดไฟ 20% -50% จากกำลังของ Power Supply จ่ายได้สูงสุด แล้วเราจะเอาอะไรมาเป็นหลักประกันล่ะว่า PSU เนี่ยมีค่า Efficiency โดยเฉลี่ยเท่าไหร่?

เขาจึงได้มีการจัดตั้งมาตรฐานขึ้นมาครับ ชื่อว่า 80 Plus นั่นเอง

ตารางการแบ่งมาตรฐาน 80 Plus

(เครดิต http://yak1zoba.exteen.com/20100920/...y-power-supply)

อีกนิด ยกตัวอย่างนิดหนึ่ง

สมมุติคอมพิมเตอร์ของผม Full Load ที่ 600w ผมต้องการได้ค่า Efficiency ที่มากที่สุด สมมุติผมใช้ Corsiar AX1200w

อ้างอิงจากกราฟ

จะเห็นว่า ค่า Efficiency จะมากที่สุดคือ 92% เมื่อ PSU จ่ายไฟที่ 600w หรือโหลดที่ 50% พอดิบพอดี

ดังนั้นถ้าสามารถ ทำให้ PSU โหลด ที่ 50% โดยที่ System อยู่ในขณะ Full load หรือ Idle ก็ได้

เราจะได้กระแสไฟที่นิ่งและเรียบที่สุด เท่าที่ Psu ตัวนั้น ๆ จะทำได้ แต่ไม่จำเป็นต้องใช้ AX1200w ก็ได้ครับผมแค่ยกตัวอย่าง

และจำเอาไว้ว่าอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ทุกอย่างเมื่อได้รับกระแสไฟฟ้าแล้ว ย่อมจะต้องเกิดความร้อน

และไอ้ความร้อนนี่ล่ะ ที่จะทำให้ประสิทธิภาพของอุปกรณ์นั้น ๆ เสื่อมสภาพลง และใช้งานได้อย่างไม่เต็มประสิทธิภาพ

ยกตัวอย่าง เครื่อง Full load ที่ 600w แต่ดันใช้ PSU 700w ซึ่งทำให้ PSU ต้องรับภาระหนักคือต้องโหลดที่ 90% ตลอดเวลา

จึงจะจ่ายไฟให้ตามที่ระบบต้องการได้ จริงอยู่ที่ว่าแม้เครื่องไม่ได้ Full load ตลอดเวลา แต่ก็ควรมองในระยะยาวด้วย

ถ้าปล่อยให้ PSU ต้องโหลดที่ 90% นานๆ ย่อมไม่เป็นผลดีแน่ เพราะถ้าต้องโหลดหนักขนาดนี้ ย่อมต้องเกิดความร้อนมากมายแน่นอน

ซึ่งจะไปทำให้ PSU เสื่อมสภาพ แล้วสุดท้ายอุปกรณ์อื่น ๆ ก็ะพากันลงเหวหมด ดังกรณีของท่าน เทพ ดร.สาโรธ 500w (อิอิ แซวเล่น ๆ ตามกระแส)

เมื่อได้อ่านแล้วคงเข้าใจกันขึ้นมาบ้างนะครับ สำหรับเรื่อง PSU

ทีนี้เรามาดูการคำนวณค่าไฟในแบบ คร่าว ๆ กันนะครับ ย้ำนะครับว่าคร่าว ๆ

สมมุติคอมพิวเตอร์ผมกินกระแสไฟรวม 550w แบ่งเป็น CPU 120w M/B 130w VGA 200 RAM+HDD+FAN+LED 100w

= 120+130+200+100 = 550w ซึ่งทั้งหมดอยู่ในช่วง Full load ซึ่งเปิดใช้งานตลอด 24 ชั่วโมงตลอด 1 เดือน

ที่นี้เราก็ต้องหาหน่วยไฟฟ้าที่เราใช้ก่อน ซึ่งหาได้จากสูตร

จำนวนวัตต์ของเครื่องเครื่องใช้ไฟฟ้า x จำนวนที่ใช้งาน
    1000 วัตต์

เมื่อแทนค่าลงไปจะได้

550x24 = 13.2 หน่วย เราจะได้จำนวนหน่วยไฟฟ้าที่ใช้ใน 1 วันมาแล้ว
    1000

ที่นี้ นำค่าที่หาได้จากสูตรเมื่อกี๊ มาใส่ลงในสูตรนี้ คือ จำนวนหน่วยไฟฟ้าที่ใช้ x อัตราค่ากระแสไฟฟ้าต่อหน่วย ในที่นี้กำหนดให้ค่าไฟคิดหน่วยล่ะ 2 บาท

= 13.2 x 2 = 26.4 บาท นี้คือค่าไฟที่เราต้องเสียใน 1 วัน

ที่นี้จะหาว่าในหนึ่งเดือนต้องเสียเท่าไหร่ ก็คูณ30เข้าไป

= 26.4 x 30 = 792 บาท

นี้คือกรณีของไฟตามบ้านนะครับ ถ้าไฟตามหอนี่

ผมอยู่หอผมคิดหน่วยล่ะ 5 บาท ก็จะได้

= 13.2 x 5 = 66 บาท

= 66 x 30 = 1980 บาท บร๊ะเจ้า !!

นี่คือการคิดค่าไฟแบบคร่าว ๆ จริง ๆ จะมีบวกค่าอะไรอีกผมจำไม่ได้และมี Vat อีก 7%

ขอบคุณท่าน CEO มาก ๆ นะครับสำหรับความรู้

วันนี้เอาไว้แค่นี้ก่อนเหนื่อยแล้วครับ อิอิ
    ความรู้ดีๆ ขออนุญาติเอาขึ้นหน้าแรกนะครับผม

Comment

• Originally posted by runshana View Post
      ความรู้ดีๆ ขออนุญาติเอาขึ้นหน้าแรกนะครับผม
      ยินดีครับ อิอิ เอาไว้ว่าง ๆ จะมาเขียนให้อ่านอีก ไม่รู้ว่าจะงง เหมือนอันนี้มั้ย

ปล. ผมเรียบเรียงเป็นไงบ้างครับท่านชนะ พอจะทำให้มือใหม่เข้าใจได้ง่าย ๆ มั้ยครับ อิิิอิ

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
        ยินดีครับ อิอิ เอาไว้ว่าง ๆ จะมาเขียนให้อ่านอีก ไม่รู้ว่าจะงง เหมือนอันนี้มั้ย

ปล. ผมเรียบเรียงเป็นไงบ้างครับท่านชนะ พอจะทำให้มือใหม่เข้าใจได้ง่าย ๆ มั้ยครับ อิิิอิ
        คุณ slipknot66 สุดยอดครับผมอ่านแล้วเข้าใจเลยครับขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ นะครับ

Comment

• แวะมาดันงับ อ่านเรื่อง cpu เพลินมากหน้าที่แล้ว 55+

Comment

• จะซื้อ HDD external 1TB แนะนำด้วยครับ เอาไว้เก็บภาพ+เพลง
            ถามผิดห้อง ขออภัยด้วยนะครับ
            ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by Joelshi View Post
              แวะมาดันงับ อ่านเรื่อง cpu เพลินมากหน้าที่แล้ว 55+
              สวัสดีครับคุณ Joelshi

Comment

• สวัสดีงับ คุณ sapporo นี้เฝ้ากระทู้ทั้งวันเลยนะเนี่ย 55+

Comment

• Originally posted by Joelshi View Post
                  สวัสดีงับ คุณ sapporo นี้เฝ้ากระทู้ทั้งวันเลยนะเนี่ย 55+
                  ว่างจัดครับไม่มีอะไรทำ ครับช่วงนี้ฮ่า ๆ

เอาข่าวๆ มาแจ้งครับ OS X Lion ของ Mac มาแล้ววว + กับการอับเดท MacAir จ้าาาา อิอิ มาบอกอิอิ ไว้เพื่อใครกำลังจะเล่น Mac เหมือนผม

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post

อ่านแล้วเข้าใจครับผม ดีเลย เยี่ยมยอด อ่านแล้วรู้สึกคนพิมพ์หล่อครับคุณมาร์ค
                    อิอิ
                    Originally posted by Joelshi View Post
                    แวะมาดันงับ อ่านเรื่อง cpu เพลินมากหน้าที่แล้ว 55+
                    อุ้ย ตาลายมั้ยครับ ฮา
                    แฮะๆ ความรู้ดีๆทั้งนั้นเลยช่วงนี้ จัดเสป็คน้อยกว่า ข้อมูล@_@"
                    Originally posted by zalute View Post
                    จะซื้อ HDD external 1TB แนะนำด้วยครับ เอาไว้เก็บภาพ+เพลง
                    ถามผิดห้อง ขออภัยด้วยนะครับ
                    ขอบคุณครับ
                    ไม่ผิดครับ ถามในนี้ได้เลย ทุกคนยินดีตอบครับ
                    มีงบเท่าไหร่ครับ ใช้งานสำหรับพกพาหรือตั้งทิ้งที่บ้านครับผม
                    ถ้าเอาแบบตั้งบ้านแนะนำ เอา2TBไปเลยครับ แต่ถ้าไม่ไหวก็1TBก็ได้
                    2. 0 TB. ACER (D110) 2,880 <<<<ตัวนี้ผมใช้อยู่แต่เป็น1.5tb ไม่หล่อแต่ถูกครับ ใช้งานดีผมถือว่าโอเคครับ
                    2. 0 TB. SEAGATE (BASIC) 3,010 <<<<เจ้าตัวนี้ก็ใช้งานได้ปกติ ไม่หวือหวาครับแต่เป็นยี่ห้อซีเกต(รู้สึกจะเอาเทคโนโลยีของSamsungมาใช้ เจ้าตัวนี้ น่าจะเป็น อดีต ฮาร์ดดิสซัมซุง เนื่องจากSeagateTakeOver ส่วนของHDDซัมซุงไปแล้ว)
                    2. 0 TB. WESTERN (ELEMENTS) 3,180 <<<<เจ้าตัวนี้ก็ดีครับ ใช้อยู่แต่เป็น1.5TB
                    (ส่วน1.5TB ในยุคนี้ไม่แนะนำให้ซื้อครับ ราคาน้อยกว่าตัว2TBแค่100บาท-200เท่านั้นเอง ไม่คุ้ม เพิ่มนิดเอา2TBไปเลย)
                    ต่อไป1TBถูกๆที่แนะนำ
                    เรียงความน่าใช้ตามนี้เลยครับผม
                    1. 0 TB. WESTERN (ELEMENTS) 2,120
                    1. 0 TB. ACER (D110) 2,120

ถ้าพกพา 1 .0 TB EXT. 2.5 SAMSUNG (S2) 2,820 หรือ 1 .0 TB EXT. 2.5 WESTERN (PASSPORT) 3,520
                    ตามนั้นเลยครับผม
                    Originally posted by sapporo View Post
                    ว่างจัดครับไม่มีอะไรทำ ครับช่วงนี้ฮ่า ๆ

เอาข่าวๆ มาแจ้งครับ OS X Lion ของ Mac มาแล้ววว + กับการอับเดท MacAir จ้าาาา อิอิ มาบอกอิอิ ไว้เพื่อใครกำลังจะเล่น Mac เหมือนผม
                    ส่วนผม รอMac ราคาแพงเกินNotebookไม่เกิน 30เปอเซน ผมจะจับตามองมัน อิอิ ตอนนี้ แพงกว่า3เท่า ขอผ่านก่อน@_@"

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                      อ่านแล้วเข้าใจครับผม ดีเลย เยี่ยมยอด อ่านแล้วรู้สึกคนพิมพ์หล่อครับคุณมาร์ค
                      อิอิ

อุ้ย ตาลายมั้ยครับ ฮา
                      แฮะๆ ความรู้ดีๆทั้งนั้นเลยช่วงนี้ จัดเสป็คน้อยกว่า ข้อมูล@_@"

ไม่ผิดครับ ถามในนี้ได้เลย ทุกคนยินดีตอบครับ
                      มีงบเท่าไหร่ครับ ใช้งานสำหรับพกพาหรือตั้งทิ้งที่บ้านครับผม
                      ถ้าเอาแบบตั้งบ้านแนะนำ เอา2TBไปเลยครับ แต่ถ้าไม่ไหวก็1TBก็ได้
                      2. 0 TB. ACER (D110) 2,880 <<<<ตัวนี้ผมใช้อยู่แต่เป็น1.5tb ไม่หล่อแต่ถูกครับ ใช้งานดีผมถือว่าโอเคครับ
                      2. 0 TB. SEAGATE (BASIC) 3,010 <<<<เจ้าตัวนี้ก็ใช้งานได้ปกติ ไม่หวือหวาครับแต่เป็นยี่ห้อซีเกต(รู้สึกจะเอาเทคโนโลยีของSamsungมาใช้ เจ้าตัวนี้ น่าจะเป็น อดีต ฮาร์ดดิสซัมซุง เนื่องจากSeagateTakeOver ส่วนของHDDซัมซุงไปแล้ว)
                      2. 0 TB. WESTERN (ELEMENTS) 3,180 <<<<เจ้าตัวนี้ก็ดีครับ ใช้อยู่แต่เป็น1.5TB
                      (ส่วน1.5TB ในยุคนี้ไม่แนะนำให้ซื้อครับ ราคาน้อยกว่าตัว2TBแค่100บาท-200เท่านั้นเอง ไม่คุ้ม เพิ่มนิดเอา2TBไปเลย)
                      ต่อไป1TBถูกๆที่แนะนำ
                      เรียงความน่าใช้ตามนี้เลยครับผม
                      1. 0 TB. WESTERN (ELEMENTS) 2,120
                      1. 0 TB. ACER (D110) 2,120

ถ้าพกพา 1 .0 TB EXT. 2.5 SAMSUNG (S2) 2,820 หรือ 1 .0 TB EXT. 2.5 WESTERN (PASSPORT) 3,520
                      ตามนั้นเลยครับผม

ส่วนผม รอMac ราคาแพงเกินNotebookไม่เกิน 30เปอเซน ผมจะจับตามองมัน อิอิ ตอนนี้ แพงกว่า3เท่า ขอผ่านก่อน@_@"
                      อยากลองอะครับ อิอิ มันน่านัก อิอิ เห็นตัวใหม่มัน ตัว air น่าจับชะมัดเลยครับ

Comment

• ขอขอบคุณ พี่ๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำ และช่วยจัดสเปคให้ผมครับ

ตอนนี้ก็ได้ คอมฯใหม่ละครับ ร้อนๆเลยพึ่งลงวินโดวเสร็จมะกี้ งบอาจจะคาดเคลื่อนกับราคาจิงบ้างก็ไม่เป็นไรครับ(เปลี่ยนใจ ซื้อร้านแถวๆบ้านครับ ราคาต่างกัน 1200 ก็เยอะอยู่อิอิ ใจร้อน อิอิ ) ผมจะติดตามกระทู้นี้ ต่อไปน่ะ คร๊าฟฟฟฟ ''`

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
                          อยากลองอะครับ อิอิ มันน่านัก อิอิ เห็นตัวใหม่มัน ตัว air น่าจับชะมัดเลยครับ
                          เข้าใจครับผม น่าจับจริงๆ มันก็สวยน่าใช้
                          ยกเว้นราคาเท่านั้นเอง=o='
                          Originally posted by LATiNz View Post
                          ขอขอบคุณ พี่ๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำ และช่วยจัดสเปคให้ผมครับ

ตอนนี้ก็ได้ คอมฯใหม่ละครับ ร้อนๆเลยพึ่งลงวินโดวเสร็จมะกี้ งบอาจจะคาดเคลื่อนกับราคาจิงบ้างก็ไม่เป็นไรครับ(เปลี่ยนใจ ซื้อร้านแถวๆบ้านครับ ราคาต่างกัน 1200 ก็เยอะอยู่อิอิ ใจร้อน อิอิ ) ผมจะติดตามกระทู้นี้ ต่อไปน่ะ คร๊าฟฟฟฟ ''`
                          ครับผม เป็นยังไงมั่งครับ พอกับความต้องการไหมครับ
                          ยังไงก็แวะมาคุยเล่นกันได้เลยนะครับผม

Comment

• แวะมาทักทายครับเดียวพรุ่งนี้ จะมาตามอ่านใหม่ครับ ข้อมูลเยอะเลย ขอบพระคุณมากๆ ครับ สำหรัลข้อมูลดี ความรู้ดีๆ ในกระทู้ อิอิ

Comment

• Originally posted by feelclass View Post
                              แวะมาทักทายครับเดียวพรุ่งนี้ จะมาตามอ่านใหม่ครับ ข้อมูลเยอะเลย ขอบพระคุณมากๆ ครับ สำหรัลข้อมูลดี ความรู้ดีๆ ในกระทู้ อิอิ
                              อิอิ ครับผม แวะมาคุยมาถามมาอ่านได้ครับ
                              ถ้าตอบได้ยินดีตอบครับผม

Comment

• เห็นพี่ๆยังไม่นอน ขอรบกวนอีกอย่างนึงน่ะครับ

PhenomX4 840 3.2GHz 3370
                                AsRock 880GMH/U3S3 AM3+ AMD880G/SB710 DDR3 HD4250 USB3 SATA3
                                WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y
                                HIS HD 6790 1GB GDDR5 256BIT 900MHz/4400MHz
                                KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz CL
                                LG 22X SATA-Interface
                                Case ThermalTakeV3
                                PSU Raidmax630w

พอดีงบยังเหลืออยู่ 2000 อ่ะครับควรเพิ่มหรือเปลี่ยน อะไรดีครับ ตามแรกเลยครับ เน้นเ่ล่นเกมส์อย่างเดียวครับ/ประหยัดไฟ-*-

ผมว่าจะลองเพิ่ม VGA อ่าครับความเห็นส่วนตัวน่ะครับ หรือว่าควรเพิ่มอะไรดีครับ (จัดครั้งแรกครับ ประสบการณ์ไม่มีเลย)
                                Last edited by LATiNz; 21 Jul 2011, 02:18:20.

Comment

Working...
                                X