Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดันก่อนกินข้าว อัพ ๆๆ ^^

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
      คุณชนะ ๆ วันนี้ผมนั้งขายกาแฟดีๆ กำลังนั้งเฝ้าบอร์ดดีๆ มีคนจูงหมามาร้านผม อะหล่อมาก ไซบีเรียน กับ โกเดน อยากได้สักตัวจัง กำลังจะยกเลิกซื้อ Mac ไปซื้อหมาละ ฮ่า ๆอิอิ เห็นละอยาก 555 หรือใครมีเยอะ แบ่งให้ผมบางก็ได้นะครับ จะให้มานั้งขายกาแฟเป็นเพื่อนผม ฮ่า ๆ
      กรรม ส่วนตัวไปขอหมาวัดหล่อน่ารักกว่าเยอะเลยนะ อิอิ(อย่างว่าชอบไม่เหมือนกัน ฮา)
      Originally posted by panaden222 View Post
      4670 เลยครับ แรงกว่า9500เยอะ
      http://www.techpowerup.com/reviews/H...Q_Turbo/9.html
      ตามนั้นครับผม
      แต่จริงๆ ถ้ามี 4670 อยู่แล้ว จัดเซ็ทนี้แทนดีกว่า
      PhenomX4 840 3.2GHz 3370
      AsRock 970Extreme 4 AM3+ AMD970/SB950 DDR3 CF+SLI USB3 SATA3 1394 3690
      WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1250
      ใช้4670ที่มีอยู่แล้ว
      KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 1450
      LG 22X SATA-Interface 590
      Case ThermalTakeV3 1200
      PSU Raidmax730w 1900/Tagan600U37 1850
      รวม 13450
      ตามนี้เลยครับ แล้วค่อยซื้อการ์ดจอมาเพิ่ม เพราะไหนๆก็มีการ์ดจอแล้ว ก็คงไม่ต้องพึ่ง A6 ครับผมรออนาคตก็ถอด4670 เปลี่ยนไปเป็น การ์ดจอใหม่ได้ทันที

ตกลงตอนนี้ผมได้ชุดที่จะซื้อแล้วครับ
      Phenom II X4 840 3.20 GHz. 3,410
      ASROCK M3A785GM-LE 1,800
      2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 710*2 = 1420
      HIS ATI RADEON 5670 1GB 2,520
      พอดีผมโทรไปที่ร้านเค้าแนะนำ ASUS
      ราคาแพงกว่าอีกหน่อย แต่ได้ชิบตัวใหม่กว่า
      ผมเลยลังเลครับ อยากถามพี่ๆครับว่า M/B ตัวนี้
      ok หรือเปล่าครับ หรือมีตัวอื่นแนะนำก็ได้ครับ
      ราคาไม่เกินสัก 2000 สงสัยอีกเรื่องครับ
      แรมครับ เค้าบอกว่าถ้าเครื่องของเราลง window xp 32 bit
      แล้วเราใส่ 4 GB มันจะมองเห็นแค่ 3ใช่หรือเปล่าครับ
      ถ้าจะให้เห็น 4 GB ต้องลงเห็น 64 bit ขอบคุณมากครับ

ASROCK M3A785GM-LE 1,800 >>>. เปลี่ยนเป็น ASROCK 880GM-LE 1950 หรือ ASROCK 880GMH/U3S3 2400 ครับผม

Originally posted by slipknot66 View Post
      วันนี้เราจะพูดถึงข้อแตกต่างระหว่าง เคสบ้าน ๆ กับ เคส Full Tower ครับ

ผมเคยพูดเรื่องนี้ไปแล้วบางท่านคงยังจำได้ใช่มั้ยครับ แต่อาจจะไม่เห็นภาพ

วันนี้เลยจะมาอธิบายเพิ่มเติม เริ่มเลยล่ะกันนะครับ

1. การระบายความร้อนที่ดีของเคส Full Tower ที่มากกว่าเคสแบบบ้าน ๆ ดูรูปครับ

หมายเหตุ ลูกศรสีแดงคือ ทิศทางลมนะครับ

รูปเคสบ้าน ๆ

จะเห็นว่า ลมเย็นจะเข้ามาทางด้านหน้าเคส ผ่านอุปกรณ์ต่าง ๆ และตัวซิ๊งค์ระบายความร้อน ก็จะดูดลม แถว ๆ แรม มาระบายความร้อนที่ตัวซิ๊งค์

และพัดลม 8 CM ด้านหลังจะดูดลมร้อนที่ตัวซิ้งค์เป่าออกมา แล้วดูดออกนอกเคสครับ แต่ข้อสังเกตุคือ ในทางลมมันมีสายไฟต่าง ๆ ขวางอยู่

ซึ่งมันจะทำให้การดูด เอาลมเย็นเข้ามาได้ลำบากมากขึ้น และอุปกรณ์ต่าง ๆ อยู่ชิดกันมาก ทำให้เคสตัวนี้ระบายความร้อนออกได้ไม่ดี

คราวนี้เรามาดูให้ส่วนของเคส Full Tower บ้างนะครับ

จะเห็นได้ว่า ทางลมเหมือนกันกับเคสด้านบน แต่ ทางระบายลมร้อนออกจากเคสมีมากกว่า คือมีทั้งดูดออกด้านหลัง และดูดดออกด้านบน

และเนื่องจากเคส Full Tower มีขนาดใหญ่ ช่องด้านหลังกว้าง จึงสามารถซ่อนสายต่าง ๆ ได้เกือบหมด

ทำให้ไม่มีสายไฟ มาบังทางลมเลย ทำให้พัดลมดูดลมเย็นมาระบายความร้อนให้ซิ้งค์ได้อย่างเต็มที่

(รูปนี้ขออนุญาติท่านวิกรยื้มรูปมาแปะนะครับ)

2.ช่องเสียบ HDD และ DvD

จากรูปจะเห็นว่า ในเคสบ้าน ๆ จะใส่ HDD ได้ไม่เกิน 3 ลูก แล้วยิ่งถ้าเราใช้การ์ดที่มีความยาวมาก ๆ ด้านท้ายของการ์ดจะมาชนกับพอร์ทเสียบสาย SATA และสาย Serail ATA พอดี

ทำให้ใส่ HDD ได้ไม่เกิน 2-3 ลูกเท่านั้นเอง

มาดูเคส Full Tower บ้างนะครับ

จะเห็นว่าช่องใส่ HDD และ DvD เรียงเป็นตับเลยใช่มั้ยครับ และโดยส่วนมากในเคสแบบ Full Tower มักจะทำช่องเสียบ HDD หันหน้าออก แต่เคสบ้าน ๆ

จะทำหันออกข้าง ทำให้ซ่อนสสายลำบาก ดูได้ตามรูปเลยครับ จะเห็นว่ามันต่างกัน

3.เนื้องาน วัสดุ ที่ใช้ในการประกอบ เคส

ดูจะเห็นว่า เคสบ้าน ๆ เมื่อใช้นานๆ ไป จะขึ้นสนิม และบางส่วนของเคส มีคมด้วย ถ้าเกิดในเวลาที่เราประกอบ ไม่ระวัง อาจจะโดนบาดเอาง่าย ๆ

วัสดุเนื้อเหล็กที่ใช้ผลิต ดูออกง่าย ๆ ว่าไม่ค่อยมีความคงทนมากเท่าไหร่ มาดุเคส Full Tower บางดีกว่าครับ

ส่วนในเคส Full Tower จะเห็นว่างานการประกอบ มีความประณีตมากกว่าเคสบ้าน ๆ และมีการลบคมมาให้ด้วย และไม่ขึ้นสนิมเมื่อเราใช้ไปนาน ๆ

และส่วนใหญ่ ๆ ดูแล้วเคส Full Tower มีความคงทนมากกว่าเคสบ้าน ๆ หลายขุม

4. เรื่องของน้ำหนักและขนาด

ในส่วนของเคสบ้าน ๆ นั้น มีน้ำหนักค่อนข้างเบา ยกได้ง่าย ๆ แต่ผมไม่ได้ชั่งมาให้ดูว่ามีน้ำหนักประมาณเท่าใด

มีแต่น้ำหนักเคสแบบ Full Tower มาให้ดูครับ

(ยื้มรูปมาจากคลับ K-62 ครับ ขอบคุณคลับ K-62 มาก ๆ ครับ)

มาถึงตรงนี้คงเห็นความแตกต่างระหว่างเคสบ้านกับเคส Full Tower แล้วนะครับ แต่หลักใหญ่ที่ทำให้คนเลือกซื้อเคสแต่ล่ะตัวนั้น

คงเป็นที่หน้าตาของเคสครับ และสิ่งที่สำคัญที่สุดคือราคาที่จะเป็นตัวตัดสินใจของผู้ซื้อครับ

ปล.บางรูปอาจไม่ชัดเจนนะครับ เพราะว่าผมไม่มีกล้อง และใช้รูปเก่าครับ ต้องขอโทษมา ณ ที่นี่
      สุดยอดเลยครับ ผม ขอเอาไปไว้หน้าแรกนะครับ
      เดี๋ยวมีโอกาศ ผมคงจะนั่งทำหน้าแรกใหม่ให้อ่านง่าย เพิ่มรายชื่อผู้ร่วมอุดมการลงไป แฮะๆ

Comment

• สุดยอดเลยครับ กระทู้เดียว สาระเยอะมากๆ เก็บๆจดๆ อิอิ

Comment

• ดันๆ ครับเด่วไปซื้อ ซิ้งละครับบบบบ

Comment

• Originally posted by LATiNz View Post
            สุดยอดเลยครับ กระทู้เดียว สาระเยอะมากๆ เก็บๆจดๆ อิอิ
            ยินดีครับผม ฮาๆ
            Originally posted by LATiNz View Post
            ดันๆ ครับเด่วไปซื้อ ซิ้งละครับบบบบ
            ครับผม ขอให้ได้ของดีๆกลับมาครับ เป็นยังไงเข้ามาคุยมั่งนะครับฮาๆ

Comment

• ช่วยดันจ้า#2841

Comment

• หุหุ กล่อง FX X8 แรงสะใจดีจริวๆ ราคาคงแรงตามตัวแล้วก็มีแบบX4 ด้วยอะหุหุ เลือกไม่ถูกเลย

Comment

• ดันหน่อย อิอิ วันนี้เอาเรื่องอะไรดี อิอิ ว๊างว่าง ๆๆ

Comment

• ดันๆครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                      สุดยอดเลยครับ ผม ขอเอาไปไว้หน้าแรกนะครับ
                      เดี๋ยวมีโอกาศ ผมคงจะนั่งทำหน้าแรกใหม่ให้อ่านง่าย เพิ่มรายชื่อผู้ร่วมอุดมการลงไป แฮะๆ
                      อิอิ ยินดีครับท่านชนะ พอดีว่า ช่วงนี้ว่าง ๆ เลยอยากแบ่งปันความรู้ งู ๆ ปลา ๆ ของผม

ให้เพื่อน ๆ พี่่ ๆ สมาชิกได้อ่านกันน่ะครับ แต่ตั้งวันจันทร์หน้าไปคงไม่ได้เข้ามาแล้วล่ะครับ

เพราะอยู่ในช่วงสอบ เลยต้องอ่านหนังสือ อิอิ ^^

Comment

• ขอบคุณครับผม สำหรับ เนื้อหาดีดี

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                          อิอิ ยินดีครับท่านชนะ พอดีว่า ช่วงนี้ว่าง ๆ เลยอยากแบ่งปันความรู้ งู ๆ ปลา ๆ ของผม

ให้เพื่อน ๆ พี่่ ๆ สมาชิกได้อ่านกันน่ะครับ แต่ตั้งวันจันทร์หน้าไปคงไม่ได้เข้ามาแล้วล่ะครับ

เพราะอยู่ในช่วงสอบ เลยต้องอ่านหนังสือ อิอิ ^^
                          ติดตามผลงานต่อไปเย้ๆ

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
                            ติดตามผลงานต่อไปเย้ๆ
                            อิอิ แต่ยังนึกไม่ออกเลยครับพี่ว่าจะเขียนเรื่องอะไรดี

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                              อิอิ แต่ยังนึกไม่ออกเลยครับพี่ว่าจะเขียนเรื่องอะไรดี
                              เรื่อง การ์ดจอเลย หุหุ

Comment

เรื่อง การ์ดจอเลย หุหุ
                                ยังไม่เทพขนาดนั้นคร้าบบบบ

Comment

Working...
                                X