Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by sapporo View Post
    ผลการสอบขอวีซ่ายังไม่ออกเลยครับ
    ชะอ้าว มันต้องรอเหมือนการสอบด้วยเหรอครับเนี่ย
    เหนื่อยใจจริงๆ ผมก็ไม่เคยขอเลย แฮะๆ

Comment

• ช่วยดันจ้า#2972

Comment

• Originally posted by runshana View Post
        ชะอ้าว มันต้องรอเหมือนการสอบด้วยเหรอครับเนี่ย
        เหนื่อยใจจริงๆ ผมก็ไม่เคยขอเลย แฮะๆ
        รอจ้า รอนานพอสมควรจ้า

Comment

• แวะมาดันครับ ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ(ไปอเมริการัฐไหนครับ)
          คุณชนะทำข้อสอบได้ทุกข้อนะลุ้นๆเอาใจช่วยครับ

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
            แวะมาดันครับ ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ(ไปอเมริการัฐไหนครับ)
            คุณชนะทำข้อสอบได้ทุกข้อนะลุ้นๆเอาใจช่วยครับ
            ไป Ca ไปเมือง Riverside ครับ

Comment

• สวัสดีครับ มารบกวนเรื่องเมนบอร์ดครับ cpu 1155 ใช้เมนบอร์ดรุ่นไหนดีครับ เห็นมีหลายซี่รีย์ 61 , 67 , 68 กำลังดูๆ I3 2100 อยู่ครับผม งบ 2000 - 3000 ครับสำหรับเมนบอร์ด ครับ ขอบคุณครับผม ขอรุ่นปองดองกับงบหน่อยนะครับ
              Last edited by Newman009; 26 Jul 2011, 17:27:15.

Comment

• Originally posted by Newman009 View Post
                สวัสดีครับ มารบกวนเรื่องเมนบอร์ดครับ cpu 1155 ใช้เมนบอร์ดรุ่นไหนดีครับ เห็นมีหลายซี่รีย์ 61 , 67 , 68 กำลังดูๆ I3 2100 อยู่ครับผม งบ 2000 - 3000 ครับสำหรับเมนบอร์ด ครับ ขอบคุณครับผม ขอรุ่นปองดองกับงบหน่อยนะครับ
                อ่อเดียวรอคุณชนะมานะครับ บอร์ด อินเทล ผมไม่ทราบเลย เดียวรอแปบนะครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                  แล้วตอนลงใหม่ได้ฟอร์แมททั้งHDDมั้ยครับ หรือลงไปเฉพาะไดรฟ์C
                  ถ้าเป็นแบบนั้น แปลว่าแฟนแอบเข้าเวป... เอ้ย แฟนคุณมาร์คอาจเอาแฟรชไดรฟ์ที่มีน้องไว มาเสียบใช้งานก็ได้ครับ
                  อย่างน้อยๆก็ Kaspersky Free30วัน มาลงเลยแล้วแสกนครับผม ยังงี้ ลบไฟล์หายกระจุยกระจายแน่นอนเลย
                  ผมไม่ลง Anti Virus เพราะอย่างนี้แหละครับ ลบมั่วไปหมด อิอิ

ส่วนที่ว่า Format ไดร์ฟ ไหนนั้น Format เฉพาะ ไดร์ฟ C ครับ

แฟลชไดร์ก็เสียบบ่อยเลยครับ ^^

สวัสดีครับพี่อาร์ม ๆ อิอิ

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                    ผมไม่ลง Anti Virus เพราะอย่างนี้แหละครับ ลบมั่วไปหมด อิอิ

ส่วนที่ว่า Format ไดร์ฟ ไหนนั้น Format เฉพาะ ไดร์ฟ C ครับ

สวัสดีมาร์ค อ่านหนังสือเสร็จรึยัง

Comment

• Originally posted by dekcharan
                      Originally posted by runshana
                      Originally posted by dekcharan View Post
                      คอขวดคืออะไรหรอ
                      พอดีเพิ่งเปลี่ยนการ์ดจอใหม่แต่ใช้ CPU เดิม
                      HD6850 + Intel Core 2 Duo E8200
                      ok อยู่ไหมครับ ?
                      ขอขวดคือ ตัวหนึ่งไวกว่า อีกตัวหนึ่งช้ากว่าครับ
                      ถ้าให้มองเห็นภาพปัจจุบันง่ายสุด เช่น CPU แรงทะลุโลกเลย ใช้ I7 2600K+แรมบัส2100+SSD Sata3แพงๆ แต่เมนบอร์ดเป็น H61 ใช้ SATA2 DDR3บัส1333 มันก็ดึงกันวิ่งได้แค่ sata2 กับ บัส1333 ครับ

ถ้ามองย้อนไป ก็ประมาณส่งผ่านข้อมูลได้ลำบากครับผม แบบรถส่งของวิ่งแรงมากๆ4คัน แต่ช่องเลนมี2ช่อง ยังไงรถก็วิ่งไปพร้อมกันไม่ได้นั่นเอง

ส่วน6850+E8200 ก็ยังไม่คอขวดอยู่ดีครับผม สบายใจได้เลย
                      775 กับ PCI-E 2.0 ยังไปกันได้ครับผม
                      ขอบคุณมากครับ เห็นภาพชัดเจน

แต่ผมลองบางเกมส์ ปรับสุดหมดทุกอย่าง CPU ทำงานหนักเอาเรื่องเลยครับ
                      ถ้าผมอยากจะได้ CPU ใหม่ อยากได้ 4 หัวของ AMD มีตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ
                      แล้วก็แนะนำ mainboard ให้ด้วยครับ
                      เล่นเกมส์จะปรับสุดหมดทุกอย่าง แต่ไม่ overclock ครับ

ไม่ได้คุยกันนาน สบายดีไหมครับ ^^
                      แฮะๆ สบายดีครับผม ไม่ได้คุยกันนานเลยครับ สบายดีไหมครับเนี่ย
                      จริงๆ E8200 นี่ไม่น่าจะไม่รอดสำหรับเกมส์นะครับ (ส่วนตัวคิดว่ายังแรงอยู่เลย)
                      ส่วนถ้าจะอัพ มี2ทางเลือกครับ คือ ไปทาง APU หรือไปทาง CPU
                      ถ้าไปทาง APU ก็
                      Llano A6-3650 FM1 2.6GHz HD6530D 4C 4MB 100W 32nM 4050
                      GIGABYTE A75-D3H FM1 A75 USB3 SATA3 CF 3550
                      KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 1340
                      รวม 8940 บาท

ถ้าไปทาง CPU ก็
                      PHENOM II X4 840 AM3 3.20GHz L2 2MB 3350
                      AsRock 970Extreme 4 AM3+ AMD970/SB950 DDR3 CF+SLI USB3 SATA3 1394 3690
                      KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 1340
                      รวม 8380บาท

ถ้าอธิบายตรงๆ
                      APU จะมาในคอนเซป Perfect Harmony ครับ คือการทำงานทุกอย่างที่เสถียรลงตัว มันจะดึงความสามารถของแต่ละอย่างออกมาใช้ ให้ลงตัวที่สุด ไม่เน้นแรงอย่างใดอย่างหนึ่ง

ส่วน CPU คือ ทำไว้รับอนาคต ตอนนี้ก็แรงแล้ว ถ้าเอาอัพเกรดอนาคตมาก็แรงขึ้นไปอีกครับรับอนาคตได้อีกยาว (บอร์ดรอรับ Bulldozer X8)
                      รองรับCF ทั้ง2ตัวครับ อนาคต CF 6850 แรงมากทีเดียวครับผม

Originally posted by Newman009 View Post
                      สวัสดีครับ มารบกวนเรื่องเมนบอร์ดครับ cpu 1155 ใช้เมนบอร์ดรุ่นไหนดีครับ เห็นมีหลายซี่รีย์ 61 , 67 , 68 กำลังดูๆ I3 2100 อยู่ครับผม งบ 2000 - 3000 ครับสำหรับเมนบอร์ด ครับ ขอบคุณครับผม ขอรุ่นปองดองกับงบหน่อยนะครับ
                      61 เป็นชิพต่ำสุด มีจอออก ไม่รองรับ Sata3 USB3 ครับ การจะติดตั้ง USB3 เข้าไปต้องใช้ชิพแยก(พวกบอร์ดh61 ราคาแพงๆนั่นแหละ) รับบัส1333
                      H67 เป็นชิพดีขึ้นมาหน่อย ที่มีช่องจอต่อออก รองรับSata3 / USB3 ในตัว (ถ้าไม่มีมาให้แปลว่าค่ายงก) รองรับบัส1333 ocไม่ได้
                      P67 OCได้ ไม่ซัพพอทจอต่อออก รองรับSATA3 USB3 ในตัว รองรับบัส1600 (ใช้คู่กับรุ่นK)
                      Z68 OCได้ ซัพพอทจอต่อออก รองรับSATA3 USB3 ในตัว รับบัสได้1600
                      คร่าวๆก็ตามนั้นครับผม
                      Originally posted by sapporo View Post
                      อ่อเดียวรอคุณชนะมานะครับ บอร์ด อินเทล ผมไม่ทราบเลย เดียวรอแปบนะครับ
                      แฮะๆ ตอบไปแล้วครับผม
                      Originally posted by slipknot66 View Post

ฮาๆ จริงๆ ก็ควรจะลงตั้งแต่แรกสุดก่อนลงOSเลยนะครับ รอบหน้าก็ต้องทำใจครับ

Originally posted by sapporo View Post
                      สวัสดีมาร์ค อ่านหนังสือเสร็จรึยัง
                      ส่วนตัวผม คงจะอ่านคืนนี้ ฮาๆ
                      Last edited by runshana; 26 Jul 2011, 20:33:38.

Comment

• แวะมาดัน ช่วงนี้สอบๆๆ - -*

Comment

แฮะๆ สบายดีครับผม ไม่ได้คุยกันนานเลยครับ สบายดีไหมครับเนี่ย
                          จริงๆ E8200 นี่ไม่น่าจะไม่รอดสำหรับเกมส์นะครับ (ส่วนตัวคิดว่ายังแรงอยู่เลย)
                          ส่วนถ้าจะอัพ มี2ทางเลือกครับ คือ ไปทาง APU หรือไปทาง CPU
                          ถ้าไปทาง APU ก็
                          Llano A6-3650 FM1 2.6GHz HD6530D 4C 4MB 100W 32nM 4050
                          GIGABYTE A75-D3H FM1 A75 USB3 SATA3 CF 3550
                          รวม 8940 บาท

ถ้าไปทาง CPU ก็
                          PHENOM II X4 840 AM3 3.20GHz L2 2MB 3350
                          AsRock 970Extreme 4 AM3+ AMD970/SB950 DDR3 CF+SLI USB3 SATA3 1394 3690
                          รวม 8380บาท

ถ้าอธิบายตรงๆ
                          APU จะมาในคอนเซป Perfect Harmony ครับ คือการทำงานทุกอย่างที่เสถียรลงตัว มันจะดึงความสามารถของแต่ละอย่างออกมาใช้ ให้ลงตัวที่สุด ไม่เน้นแรงอย่างใดอย่างหนึ่ง

ส่วน CPU คือ ทำไว้รับอนาคต ตอนนี้ก็แรงแล้ว ถ้าเอาอัพเกรดอนาคตมาก็แรงขึ้นไปอีกครับรับอนาคตได้อีกยาว (บอร์ดรอรับ Bulldozer X8)
                          รองรับCF ทั้ง2ตัวครับ อนาคต CF 6850 แรงมากทีเดียวครับผม

61 เป็นชิพต่ำสุด มีจอออก ไม่รองรับ Sata3 USB3 ครับ การจะติดตั้ง USB3 เข้าไปต้องใช้ชิพแยก(พวกบอร์ดh61 ราคาแพงๆนั่นแหละ) รับบัส1333
                          H67 เป็นชิพดีขึ้นมาหน่อย ที่มีช่องจอต่อออก รองรับSata3 / USB3 ในตัว (ถ้าไม่มีมาให้แปลว่าค่ายงก) รองรับบัส1333 ocไม่ได้
                          P67 OCได้ ไม่ซัพพอทจอต่อออก รองรับSATA3 USB3 ในตัว รองรับบัส1600 (ใช้คู่กับรุ่นK)
                          Z68 OCได้ ซัพพอทจอต่อออก รองรับSATA3 USB3 ในตัว รับบัสได้1600
                          คร่าวๆก็ตามนั้นครับผม

แฮะๆ ตอบไปแล้วครับผม

ฮาๆ จริงๆ ก็ควรจะลงตั้งแต่แรกสุดก่อนลงOSเลยนะครับ รอบหน้าก็ต้องทำใจครับ

ส่วนตัวผม คงจะอ่านคืนนี้ ฮาๆ
                          สู้ๆ ครับ อิอิ

Comment

• Originally posted by DikDik
                            Originally posted by runshana
                            เซ็ทนี้ไหวครับ ว่าแต่ราคาเท่าไหร่ครับ เซ็ทนั้น ถ้าไม่เกิน 4500 ก็น่าเอาครับ แต่ถ้าเกิน เซ็ทใหม่ไปดีกว่าครับรับอนาคตกว่า

AsRock A75M-HVS FM1 A75 USB3 SATA3 mATX 2290
                            KINGSTON 4GB 1333MHz CL 9-9-9 1090
                            WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1250
                            LG 22X SATA-Interface 590
                            PowerMonster550w 500 + Caseธรรมดา 400 = 900
                            รวม 10170 บาท
                            ตัวนี้คุ้มกว่า รับอนาคตกว่าครับ ได้CPU 4 core ด้วย
                            แล้วเซทนี้ไหวไหมคาฟ pes2012 fifa 12
                            CPU x2 4200+ ประกัน ASYS ถึง 04/2013
                            MB 6100PM-M2 หมดประกันแล้ว แต่ใช้งานได้ปรกติ
                            Ram Kingston 1GB DDR2 ประกัน Synnex LT
                            HDD Seagate 80GB ประกัน SYNNEX/DCOM ถึง 04/2013
                            VGA 8400GS 512MB DDR2 HDMI

ราคา3950
                            ตัวนี้ไม่ไหวและไม่คุ้มแล้วครับ
                            8400GS นี่เล่นออนบอร์ด ยุคใหม่ยังแรงพอๆกันเลยครับผม

Athlonx3 2240
                            Asrock880/3S3U 2400
                            WD BLUE 500GB 1250
                            4GB DDR3 1333bus 1090
                            DVD22x 600
                            Case+PSU450w 600
                            รวม 8180 บาท
                            แรงกว่าเซ็ทนั้นมากครับ ได้มือ1 ของครบ พร้อมอัพเกรด
                            ตัวนั้นเอามา นอกจากจะเอื่อยแล้ว ยังเหมือนโยนเงิน 3950ทิ้งเลยครับ อัพเกรดอะไรไม่ได้ Pes12 ก็ลำบากมากๆแล้วครับ
                            http://www.techpowerup.com/reviews/H...Q_Turbo/9.html
                            สักเกตุว่า 8500 และ 9400 ยังติดเข้ามาในช่วงคะแนน แต่ 8400 ไม่ติดชาท เลยครับ มันเบามากจริงๆ
                            เอา การ์ดออนบอร์ด 4250 ดีกว่า

ถ้า เสียงดัง 6950 ดังกว่าหน่อย
                            http://www.techpowerup.com/reviews/P..._Sonic/27.html
                            6950 กินไฟ น้อยกว่า
                            http://www.techpowerup.com/reviews/P..._Sonic/26.html
                            METRO2033+CRYSIS+UngineHeaven 560TI เบากว่าหน่อย
                            http://www.techpowerup.com/reviews/P..._Sonic/11.html
                            http://www.techpowerup.com/reviews/P..._Sonic/17.html
                            http://www.techpowerup.com/reviews/P..._Sonic/25.html
                            Farcry2+Stalker+SupremeCommander2 560TI แรงกว่า
                            http://www.techpowerup.com/reviews/P..._Sonic/15.html
                            http://www.techpowerup.com/reviews/P..._Sonic/19.html
                            http://www.techpowerup.com/reviews/P..._Sonic/20.html
                            และสุดท้าย
                            6950 ไม่มี PhysicX/CUDA OCได้ไม่ไกลครับ
                            560 Activeต่อออก2จอ กินไฟเยอะมากเมื่อOC
                            ตามนั้นครับข้อเสียคนละแบบไป ข้อดีก็คนละแบบไปครับ

ถ้าอ่านครบ คิดว่าจะเล่นเกมส์อย่างเดียวก็ ตัดสินใจจากเกมส์และค่ายที่ชอบเอาครับ
                            ถ้าเอามาทำงานด้วยก็ 560TIไปเถอะครับ

Originally posted by Joelshi View Post
                            แวะมาดัน ช่วงนี้สอบๆๆ - -*
                            ขอบคุณครับผม สอบเต็มที่ที่สุดแล้ว เห้อ
                            สู้ๆ ครับ อิอิ
                            ขอบคุณครับผม แฮะๆ พยายามต่อไป
                            Last edited by runshana; 27 Jul 2011, 10:21:06.

Comment

• ท่านชนะครับ แล้วต้องทำไงหรอครับปัญหาของผมถึงจะหมดไป

หรือว่าต้อง Format HDD ทั้งลูก ครับ

เซ็ง อิอิ ๆๆ

Comment

• Originally posted by eka_lay
                                http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B1%E0%B8%9A
                                พี่ครับความรู้ผมน้อย พอดีผมต้องรีบซื้อคอมครับ อยากจะรบกวนพี่ช่วยดูให้ผมทีครับ
                                ผมจะรีบซื้อเพื่อเอามาฝึกไปสมัครงานใหม่ครับพี่ ผมมีงบน้อย ต้องผ่อนด้วยครับ ผมทำงานเกี่ยวกับ เขียน 3D , AutoCAD ,Photoshop,ตัดต่อนิดหน่อย ผมมีงบแค่25000 รวมจอครับ อยากได้สเปคที่คุ้มที่สุดและเหมาะกับงานผมที่สุดครับ กว่าผมจะผ่อนหมดก็คง 1 ปี หรือ 2 ปี ก็อยากให้ใช้ได้ไม่ตกรุ่นเร็วนะครับ ขอบคุณมากเลยครับพี่
                                ครับ จากในกระทู้ คือ เงิน25000 รวมจอ เพื่อนำมาทำงานแนว 3D
                                ต้องเล่าก่อนว่า การทำงาน3D นั้น เน้นประสิทธิภาพ การคำนวนของCPU เป็นหลัก และ VGA เป็นรองควบคู่กันไป
                                ยกเว้นว่า VGA นั้นคือ Quadro (ตัวหนึ่งที่ใช้งานได้ดีๆราคาเหยียบหมื่น ซึ่ง มีงบค่อยไปเพิ่ม)
                                ในปัจจุบัน ณ ตอนนี้ ใช้ I7 จะแรงและคุ้มที่สุดครับ ปล.ยังไงก็ต้องทำใจกับการตกรุ่นอยู่ดีครับ อีก1ปี ตกรุ่นแน่นอน แต่ถ้าถามว่ายังแรงอยู่ไหม ยังแรงอยู่ครับ และถ้าอยากอัพเกรดอนาคตต่อได้ ก็คงเป็นAMDครับ (ใช้เมนบอร์ด 990FX / 970FX)

ต่อมาต้องมองจอก่อน ว่าต้องการจอใหญ่หรือเล็กครับ
                                ถ้าจอปกติ 20นิ้ว ก็ok ครับ ถ้าต้องการใหญ่ๆ 23นิ้ว
                                การเลือกจอ LEDชนิด IPS มาใช้งานมันเกินงบไปครับ ราคามากถึง 8000++ แต่สิ่งที่ได้คือ ความสามารถของสีในมุมมองด้านข้างที่ไม่เพี้ยน ดังนั้น ถ้าให้แนะนำ เอาแค่ LEDธรรมดาๆ พอแล้วครับ มุมมอง ดีสีไม่เพี้ยนแม่นยำพอกัน
                                23นิ้วตกที่ 4500-4800 บาทครับผม ของยี่ห้อ AOC ACER LG ลองไปดูสีและภาพของจริงเลยจะดีกว่า
                                20นิ้วตกที่ 3300-3600 บาทครับ ของยี่ห้อเดียวกัน

เสป็คที่ให้แนะนำ ก็ของคุณ TWK ครับกำลังดี

ส่วนSpecของผมนะครับ ส่วนตัวผมจะจัดSpec นี้เป็นทางเลือกให้ สำหรับอนาคต ถ้าอยากอัพเกรดต่อ จะอัพเกรดง่ายกว่าSpecของท่านอื่นๆครับผม
                                CORE i7 2600K 10050
                                GIGABYTE Z68MA-D2H-B3 3990 (บอร์ดรองรับการต่อออกภาพ รองรับSLI และ CF มีUSB3 SATA3 ครบ)
                                WD 5000 AAKX 1250
                                KINGSTON HYPER-X 4GB bus1600 1340
                                LG 22X SATA-Interface 590
                                ThermalTakeV3 1200
                                Raidmax730w 1900 หรือ Tagan600U37 1870
                                รวม 20320 บาท
                                ซื้อจอด้วย 4500-5000 ก็ 25320 ต่อราคาร้านลดให้แน่ๆครับ เหลือ25000 ถ้วน
                                JEDI / TKCOM ครับผม
                                VGA ใช้แบบออนบอร์ดไปก่อน ทำงานได้พอตัว ในการคำนวนภาพ และปั่นเฟรมเรทครับ
                                อนาคต อัพแรม อีก4GB และ VGA สำหรับเขียนแบบโดยเฉพาะ ก็จะครบเครื่องครับ
                                มีอะไรสงสัย ถามได้ครับ เลือกได้เลยครับ เซ็ทนี้หรือ เซ็ทคุณTWK
                                เข้าใจคุณทำงาน สู้ๆครับผม

Originally posted by slipknot66 View Post
                                ท่านชนะครับ แล้วต้องทำไงหรอครับปัญหาของผมถึงจะหมดไป

หรือว่าต้อง Format HDD ทั้งลูก ครับ

เซ็ง อิอิ ๆๆ
                                วิธีที่ช่วยได้ง่ายที่สุดก็ Kaspersky แล้วลุ้นลบออกไม่ออก ดีกว่า Formatใหม่ครับผม
                                ถ้ายังไม่หายก็คงต้องฟอร์แมทแล้วลงKaspersky ครับ อย่างๆน้อย Kaspersky เขาก็ถามก่อนลบครับผม
                                ใช้แบบTrail เลย
                                ทำใจครับผม
                                Last edited by runshana; 27 Jul 2011, 01:14:28.

Comment

Working...
                                X