Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• - หากบอร์ดเป็น sata III แล้ว HDD เป็น sata II จะใส่กันได้ไหมครับ ความเร็วจะลดลงมากไหม ขอบคุณครับผม

Comment

• วันนี้ไปดูงานมา เลยเอามาฝากครับ ไม่เกี่ยวกับการจัดสเป็ค อิอิ

เป็นสถานที่ที่ไม่อนุญาตให้คนทั่วไปเข้าได้นะครับ

ที่แรก โรงงานไฟฟ้าเซลล์แสงอาทิตย์เขื่อนสิรินธร

กำลังผลิดที่ได้ 1014KW หรือ 1MW นั้นเองครับ

โครงการนี้หมดงบประมาณไปทั้งสิ้น 220 ล้านบาทครับ

ต่อไปเป็นภายในอาคารนะครับ

ที่ต่อไปโรงงานไฟฟ้าพลังน้ำเขื่อนสิรินธร

ไอ้เครื่องที่เห็นนี้นะครับ ใช้งานมาแล้วกว่า 40 ปี ตั้งแต่ประมาณปี 2514 ครับ

ต่อไปเป็นภายในไอ้ครื่องนี้ครับ

วิวสวย ๆ

หมดแล้วครับ จริง ๆ ถ่ายมาเยอะกว่านี้แต่ขี้เกียจอัพ เลยเอาแค่นี้ล่ะกัน
      Last edited by slipknot66; 28 Jul 2011, 18:08:59.

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
        วันนี้ไปดูงานมา เลยเอามาฝากครับ ไม่เกี่ยวกับการจัดสเป็ค อิอิ

เป็นสถานที่ที่ไม่อนุญาตให้คนทั่วไปเข้าได้นะครับ

ที่แรก โรงงานไฟฟ้าเซลล์แสงอาทิตย์เขื่อนสิรินธร

กำลังผลิดที่ได้ 1014KW หรือ 1MW นั้นเองครับ

โครงการนี้หมดงบประมาณไปทั้งสิ้น 220 ล้านบาทครับ

ที่ต่อไปโรงงานไฟฟ้าพลังน้ำเขื่อนสิรินธร

ไอ้เครื่องที่เห็นนี้นะครับ ใช้งานมาแล้วกว่า 40 ปี ตั้งแต่ประมาณปี 2514 ครับ

ต่อไปเป็นภายในไอ้ครื่องนี้ครับ

วิวสวย ๆ

หมดแล้วครับ จริง ๆ ถ่ายมาเยอะกว่านี้แต่ขี้เกียจอัพ เลยเอาแค่นี้ล่ะกัน
        สุดยอด อะชอบมากภาพแนวนี้สุดยอด

Comment

• Originally posted by jackkubz
          สเปคคอมพี่ มีอะไรบ้างอะงับ อิอิ
          ก็ที่เอาไว้ใช้จริงมี3คนนี้ครับ
          AthlonIIX3 +HIS5670 + 4GB +HDD1.5TB ปีที่แล้ว
          Athlon64 5200 +HIS4670 + 4GB + HDD 1.5TB 3ปีที่แล้ว
          Sempron 1200 + FX5200 + 2GB + HDD 500GB 5-6ปีที่แล้ว
          แล้วก็ 1NB
          I5 430 + 310M + 2GB + HDD320GB
          ส่วนตัวผมไม่ได้เล่นเกมส์ภาพสวยๆปรับสุดๆ แต่ชอบเน้นเนื้อหา + เปิดเครื่องทิ้งทั้งเดือนโหลดบิท
          ใช้งานเท่าที่จำเป็นก็ รุ่นประหยัดไฟ Top นี่หละครับอิอิ ดูการ์ตูนบ่อย
          ตัวต่อไปที่จะซื้อก็ A6 3650 + 6670 + 8GB + HDD1.5TB ปีหน้าอิอิ (หัวเพิ่ม2ปีต่อหัว)
          ไว้รอราคาลงก่อน คาดว่าซื้อปีหน้าแหละครับ ทั้งเซ็ทน่าจะ 12-13K ได้ คุ้มๆ ฮาๆ

Originally posted by sapporo View Post
          คุณชนะ อยากเล่น I5 งบ 25k จะได้การ์ดจอแล่มๆ เปล่าครับ
          = =
          ได้นะแหล่มๆ560 เข้าเซ็ทเลยครับ
          CORE i5 2500K LGA1155 3.30 GHz L3 6MB Unlock 6890
          GIGABYTE Z68A-D3-B3 LGA1155 Z68 4*DDR3 CF 2*SATA3,USB3,1394 3850
          PALIT GTX 560 1024MB DDR5 6250
          WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1250
          KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 1340
          LG 22X SATA-Interface 590
          ThermalTakeV3 1200
          ThermalTakeTR2 600w 2550
          ThermalTakeBP29 900
          รวม 24820 บาท
          ครบเซ็ทแรงคุ้มครับผม อิอิ (ถ้า 840 ก็จะได้ 560TI / 6950แทน)
          ตามนั้นเลยครับผม

Originally posted by Newman009 View Post
          - หากบอร์ดเป็น sata III แล้ว HDD เป็น sata II จะใส่กันได้ไหมครับ ความเร็วจะลดลงมากไหม ขอบคุณครับผม
          ใส่ได้ครับผม แค่ความเร็ววิ่งที่Sata2 นั่นเองครับ

วันนี้ไปดูงานมา เลยเอามาฝากครับ ไม่เกี่ยวกับการจัดสเป็ค อิอิ

สุดยอดสวยงามมากๆครับผม งบประมาณ 220 ล้านบาทเอง น่าจะลงให้เยอะๆนะครับ ประเทศไทยจะได้เจริญๆ
          อันนี้เอาไปลงงบทหาร เป็นหมื่นๆล้านหลายๆงบ หักสัก 2200 ล้านมาลงโรงไฟฟ้า 10โรง ได้ 10MW ประเทศไทยคุ้มไปอีกยาว นอกจากจะประหยัดค่าไฟแล้ว พลังงานที่ได้ ก็กลับเข้าประเทศ ประชาชนจ่ายเงินก็เข้ารัฐ คุ้มกับคุ้มชัดๆ เห้อ ทำไมไม่ทำนะ....

Comment

• สู้ๆนะครับสอบวันสุดท้าย ขอบคุณคุณslipknot66ครับที่แบ่งปันภาพสวยๆ+ความรู้เรื่องพลังงานทดแทน(น่าจะมีกังหันลมผลิตไฟฟ้าด้วยนะที่โล่งดีน่าจะมีลม)

Comment

• ช่วยดันจ้า#3021

Comment

• Originally posted by sapporo View Post
                สุดยอด อะชอบมากภาพแนวนี้สุดยอด
                Originally posted by runshana View Post
                สุดยอดสวยงามมากๆครับผม งบประมาณ 220 ล้านบาทเอง น่าจะลงให้เยอะๆนะครับ ประเทศไทยจะได้เจริญๆ
                อันนี้เอาไปลงงบทหาร เป็นหมื่นๆล้านหลายๆงบ หักสัก 2200 ล้านมาลงโรงไฟฟ้า 10โรง ได้ 10MW ประเทศไทยคุ้มไปอีกยาว นอกจากจะประหยัดค่าไฟแล้ว พลังงานที่ได้ ก็กลับเข้าประเทศ ประชาชนจ่ายเงินก็เข้ารัฐ คุ้มกับคุ้มชัดๆ เห้อ ทำไมไม่ทำนะ....
                Originally posted by abeachboy View Post
                สู้ๆนะครับสอบวันสุดท้าย ขอบคุณคุณslipknot66ครับที่แบ่งปันภาพสวยๆ+ความรู้เรื่องพลังงานทดแทน(น่าจะมีกังหันลมผลิตไฟฟ้าด้วยนะที่โล่งดีน่าจะมีลม)
                ขอบคุณครับผม อิอิ

Comment

• ได้นะแหล่มๆ560 เข้าเซ็ทเลยครับ
                  CORE i5 2500K LGA1155 3.30 GHz L3 6MB Unlock 6890
                  GIGABYTE Z68A-D3-B3 LGA1155 Z68 4*DDR3 CF 2*SATA3,USB3,1394 3850
                  PALIT GTX 560 1024MB DDR5 6250
                  WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1250
                  KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 1340
                  ThermalTakeV3 1200
                  ThermalTakeTR2 600w 2550
                  ThermalTakeBP29 900
                  รวม 24820 บาท
                  ครบเซ็ทแรงคุ้มครับผม อิอิ (ถ้า 840 ก็จะได้ 560TI / 6950แทน)
                  ตามนั้นเลยครับผม
                  คุณชนะขอบอร์ด asus ได้มิ ASUS SABERTOOTH-X58 อันนี้ใช้ได้รึเปล่า การ์ดจอ เปลียนเป็ยอย่างอื่นได้รึเปล่าครับ

Comment

• สวัสดีครับพี่อาร์ม ^^

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                      สวัสดีครับพี่อาร์ม ^^
                      ดีจ้ามาร์คทานอะไรรึยัง

Comment

• ผมอยากได้ i3 2100 + ASUS P8H61-M LE (R3)

ผมจะใช้ Intel? HD Graphics 2000 ได้ใช่ไหมคับ

แล้ว Intel? HD Graphics 2000 แรงระดับไหนคับ

ขอบคุณคับ

Comment

• Originally posted by Tungka
                          Llano A6-3650 FM1 2.6GHz HD6530D 4C 4MB 100W 32nM 4050
                          AsRock A75M-HVS FM1 A75 USB3 SATA3 mATX 2290
                          Caseธรรมดาๆ400+PowerMonster550w 500 = 900
                          รวม 10420บาท

จากตัวนี้ที่ท่านแนะนำมาถ้าเทียบกับ

Core2duo E8400 3.0 GHZ
                          Gigabyte EP35-DS3R
                          HDD 1 TB
                          Asus Nvidia Geforce 9600GT
                          Kingston 4 GB DDR2

ตัวไหนแรงกว่ากันช่วยเปรียบเทียบได้ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
                          ยินดีครับ ถ้าบอกตามตรง ตัวบนแรงกว่าครับ
                          Core2duo E8400 3.0 GHZ <<<2 หัว CPU เทคโนโลยี 45nm
                          Llano A6-3650 2.6GHz <<<4หัว CPU เทคโนโลยี 32nm
                          Setบน 1คะแนน

AsRock A75M-HVS FM1 A75 USB3 SATA3 <<<มีทั้ง USB3 SATA3 รับอนาคต รับบัสแรม 1866 DDR3
                          Gigabyte EP35-DS3R <<< USB2 SATA2 ไม่รับอนาคต รับบัสแรม 800MHz DDR2

WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1250 <<<ขนาดน้อยกว่า
                          HDD 1 TB <<< ขนาดเยอะกว่า
                          Set ล่าง1คะแนน

KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 1340 <<< DDR3 แรงๆ bus 1600
                          Kingston 4 GB DDR2 <<< เดิมๆ ยังไงก็ไม่เกิน800 ครับ

6530D <<< เบากว่า ประหยัดไฟกว่ารองรับDX11รองรับCF
                          9600 <<< แรงกว่า กินไฟกว่าไม่รองรับDX11
                          เสมอกัน เพราะดีต่างกันคนละอย่าง
                          http://www.techpowerup.com/reviews/E...GT_SSC/20.html <<<จอ1280ได้ 9527
                          http://www.techpowerup.com/reviews/A...rmance/10.html <<<จอ1280 ได้ 7052

รวม 3:1 ครับ
                          ถ้าเอารับอนาคต ยังไงเซ็ทบนก็คุ้มกว่าเห็นๆเลยครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
                          สู้ๆนะครับสอบวันสุดท้าย ขอบคุณคุณslipknot66ครับที่แบ่งปันภาพสวยๆ+ความรู้เรื่องพลังงานทดแทน(น่าจะมีกังหันลมผลิตไฟฟ้าด้วยนะที่โล่งดีน่าจะมีลม)
                          ขอบพระคุณมากๆครับผม วันนี้ก็สอบไปเครียดไป ข้อสอบ อัตนัย เขียนโครงการ 1รูปเล่ม + ปรนัย กา 90ข้อ เวลา2ชม
                          เกือบไม่ทันอิอิ
                          Originally posted by sompopwong View Post
                          ช่วยดันจ้า#3021
                          ขอบคุณครับ

Originally posted by sapporo View Post
                          คุณชนะขอบอร์ด asus ได้มิ ASUS SABERTOOTH-X58 อันนี้ใช้ได้รึเปล่า การ์ดจอ เปลียนเป็ยอย่างอื่นได้รึเปล่าครับ
                          ไม่ชอบเหรอครับผม เปลี่ยนก็ได้ครับ แต่ถ้าเน้นเกมส์มันก็ลดSpecลงเยอะเลยครับไม่คุ้ม X58 นี่ถ้าจำไม่ผิดเป็นของ Socket 1156 ครับผม
                          ตัวของ 1155 คือ SABERTOOTH P67 LGA1155 P67 DDR3 CF+SLI SATA3 USB3 TUF. 6800
                          ซึ่งเป็นทั้งชิพเก่าไม่รองรับVirtu ด้วย
                          http://www.overclockzone.com/zolkorn...irtu/index.htm
                          บอร์ดตัวนี้กำลังดีมีบลูทูธ ครับ
                          ส่วน VGA ก็ใช้ 560 ตัวเดิมไปครับผม แต่ถ้าไม่ชอบ PALIT
                          ASUS P8P67 LGA1155 P67(B3) 4*DDR3 CF SATA3 2*USB3 Bluetooth 4200
                          EVGA GTX 560 1GB DDR5 6500
                          ส่วน 560 ของ ASUS ราคาราว 6900 บาทครับ

Originally posted by tanng View Post
                          ผมอยากได้ i3 2100 + ASUS P8H61-M LE (R3)

ผมจะใช้ Intel? HD Graphics 2000 ได้ใช่ไหมคับ

แล้ว Intel? HD Graphics 2000 แรงระดับไหนคับ

ขอบคุณคับ
                          ใช้ IntelHD 2000 ได้ครับผม ความแรงก็ต้องทำใจครับ

http://www.techpowerup.com/reviews/A...ormance/5.html
                          ประมาณนี้เลย
                          แต่ก็เล่นได้นะครับ ถือว่าใช้ได้เลย
                          http://www.techpowerup.com/reviews/A...ormance/9.html
                          ตัว Sandy I3 2105 นั่นแหละครับ
                          Last edited by runshana; 29 Jul 2011, 18:55:35.

Comment

• ขอบคุณคับ ไม่ได้เอามาเล่นเกมคับ ทำงานล้วน ๆ

i3 นี้ไม่ผ่านการอนุมัต

ขอรบกวนอีกครั้งนะคับ

ATHLON II X3 445 + ASROCK 880GM-LE

Onboard ตัวนี้ พอสูสีกับ IntelHD 2000 ไหมคับ

ขอบคุณคับ

Comment

• เพิ่มเติมครับท่านชนะยังแก้ไม่ได้เลย

คือมันเป็นแบบนี้นะครับ เปิดเครื่องมา ไม่ได้รันโปรแกรมอะไรทั้งสิ้น

มันก็ขึ้นนแบบนี้เลยครับ ดูภาพนะครับ

เริ่มจาก Task Manager (App) ไม่ได้รันโปรแกรมใด ๆ ทั้งสิ้น

ผ่านไปไม่ถึง 5 นาทีขึ้นมาแล้วครับ ดูรูปด้านล่างเลยครับ

PROCESS

จะเห็นว่ามี Process ที่ชื่อ yawm.exe *32 กิน CPU อยู่ 22% ผมลองกด End Process ดู แล้วเปิดโปรแกรม Utorrent ขึ้นมา

ปกติแล้วเปิด Utorrent เอาไว้มันกิน CPU ไม่ถึง 3% ด้วยซ้ำ แต่นี่กินไป 25% เลยทีเดียว

แล้วถ้ากด End Process มันอีก มันก็จะไปขึ้นตัว อื่น ๆ อีก วนไปเรื่อย ๆ เลยครับ ไม่หาย

คราวนี้ช่อง Services กันบ้าง มี Service เพียบเลย อะไรบ้างไม่รู้

มันต้องแก้ไขยังไงครับ

ผมลง Os ใหม่เกือบ 10 รอบแล้ว เปลี่ยนแผ่น Windows เป็นสิบ ๆ แผ่นแล้ว

ไดร์เวอร์ก็เปลี่ยนหลายรอบแล้ว โปรแกรมที่ใช้ก็เปลี่ยนใหม่ไม่ได้ใช้ตัว Install ตัวเดิม

ลองใช้ Anti Virus ก็ไม่หาย ไม่รู้จะทำยังไง

ตอนใช้ i5 750+M3G ก็เป็น มา x4 B55+880GA UD3H ก็ยังเป็นอยู่

เปลี่ยน HDD ก็ยังเป็นอยู่ หมดหนทางแล้วครับ ไม่รู้จะต้องเปลี่ยนอะไรอีก

เป็นปัญหารำคาญใจมากครับ เพราะเครื่องมันช้าไปหมดเลย

และเครื่องแฟนผมก็เป็นเครื่องนั้นรัน 100% เต็มเลยครับ
                              Last edited by slipknot66; 29 Jul 2011, 19:08:37.

Comment

• Originally posted by tanng View Post
                                ขอบคุณคับ ไม่ได้เอามาเล่นเกมคับ ทำงานล้วน ๆ

i3 นี้ไม่ผ่านการอนุมัต

ขอรบกวนอีกครั้งนะคับ

ATHLON II X3 445 + ASROCK 880GM-LE

Onboard ตัวนี้ พอสูสีกับ IntelHD 2000 ไหมคับ

ขอบคุณคับ
                                ตัวนี้ ความแรง จะเบากว่า HD2000 เล็กน้อยครับผม
                                แต่เล่นเกมส์Online ได้หมดสบายๆครับผม
                                Originally posted by slipknot66 View Post
                                [SIZE=4]

มันต้องแก้ไขยังไงครับ

ผมลง Os ใหม่เกือบ 10 รอบแล้ว เปลี่ยนแผ่น Windows เป็นสิบ ๆ แผ่นแล้ว

ไดร์เวอร์ก็เปลี่ยนหลายรอบแล้ว โปรแกรมที่ใช้ก็เปลี่ยนใหม่ไม่ได้ใช้ตัว Install ตัวเดิม

ลองใช้ Anti Virus ก็ไม่หาย ไม่รู้จะทำยังไง

ตอนใช้ i5 750+M3G ก็เป็น มา x4 B55+880GA UD3H ก็ยังเป็นอยู่

เปลี่ยน HDD ก็ยังเป็นอยู่ หมดหนทางแล้วครับ ไม่รู้จะต้องเปลี่ยนอะไรอีก

เป็นปัญหารำคาญใจมากครับ เพราะเครื่องมันช้าไปหมดเลย

และเครื่องแฟนผมก็เป็นเครื่องนั้นรัน 100% เต็มเลยครับ
                                อืมมันน่าสงสัยแล้วหละครับแบบนี้ ต้องให้แน่ใจว่า ปลอดภัยที่สุดก็
                                1.ฟอร์แมทHDD ใหม่ทั้งหมด โดยใช้ แผ่นWin7 Delete ทุกพาร์ทิชั่น จากนั้น ลงวินโดวตามปกติ แล้วเช็คCPU ตรวจสอบ
                                2.นำแผ่นไดรฟ์เวอร์ที่ได้มาจากเมนบอร์ด ใส่ ลงไดรฟ์เวอร์แบบออโต้จนเสร็จหมด(ยังไม่ต้องลงอย่างอื่น)แล้วเช็คCPU ตรวจสอบ
                                3.เข้าWeb Kaspersky โดยIEทันทีโดยพิม usa.kaspersky.com แล้วลงให้เรียบร้อย เช็ค CPU ตรวจสอบ (ของผมวิ่งนิ่งมากๆที่ 2500kแรม ตลอด เวอชั่น2011นะ) อัพเดทให้เรียบร้อย
                                4.ลงโปรแกรมจำเป็นที่ต้องใช้งานในปัจจุบันไล่ที่ละโปรแกรม ลงเสร็จแล้วเปิดเช็คProcessแล้วเปิดโปรแกรมแล้วเปิดProcessเช็ค ทุกขั้นตอนเลยครับ ว่ามันเริ่มมีปัญหาตรงไหน
                                5.ลงไดรฟ์เวอร์ตัวที่จำเป็นต้องใช้ อื่นๆ เช็คทุกครั้งที่ลงครับ

เป็นวิธีแก้ปัญหา จากหน้ามาหลังครับ ไล่ทีละStep อาจเมื่อยหน่อยแต่คาดว่าได้ผลดีที่สุด
                                ผมเดาว่า น่าจะเป้นที่แผ่นโปรแกรม หรือการเข้าเวปประจำ ไม่ก้ ตัวแฟรชไดรฟ์ที่Kasper ยังขจัดไม่หมด อาจจะลอง NOD4 ดูก็ได้ครับ

Comment

Working...
                                X