Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาดันให้ครับ เดี๋ยวตก

Comment

• Originally posted by kumamzip View Post
      มาดันให้ครับ เดี๋ยวตก
      ขอบคุณครับผม

Comment

• ขอถามครับ
        1 การเลือก ram แบบ 2 ตัวมีหลักการเลือกแรมอย่างไรครับ
        2 แล้ว ram 4 gig 2 ตัวทุกอย่างเหมือนกันหมด แต่คนละยี้ห้อ จะทำงานเข้าด้วยกันดีไหมครับ
        3 ทำงาน Photoshop แปลงไฟล์ เป็นหลัก ใช้ ram ขนาดเท่าไหร่จึงจะเหมาะสมครับ
        ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by TuxedO_O View Post
          ขอถามครับ
          1 การเลือก ram แบบ 2 ตัวมีหลักการเลือกแรมอย่างไรครับ
          2 แล้ว ram 4 gig 2 ตัวทุกอย่างเหมือนกันหมด แต่คนละยี้ห้อ จะทำงานเข้าด้วยกันดีไหมครับ
          3 ทำงาน Photoshop แปลงไฟล์ เป็นหลัก ใช้ ram ขนาดเท่าไหร่จึงจะเหมาะสมครับ

1.ดูที่ความจุ , Bus Speed , Timing(CL) , ยี่ห้อ,ประกัน และสำคัญที่สุดราคาครับ เสริมอีกนิด จะเป็นแรม 2 ตัว หรือ 1 ตัวมีหลักการเลือกเหมือน ๆ กันครับ

2. ต้องลองใช้ดูครับ บางทียี่ห้อเหมือนกัน แต่ซื้อไม่พร้อมกัน เป็นคนล่ะล็อต ใส่ด้วยกันยังมีปัญหาเลยครับ อันนี้ต้องลองดู ไม่กล้าพันหัว ! เอ้ย ธง อิอิ กำ

3. เอาง่าย ๆ ขั้นต่ำที่ 4GB ถ้ามีเงินมากกว่านี้อัดไปซัก 8-16 GB เลยก็ได้ครับ และดูที่ตัว CPU+HDD ด้วยนะครับ อยากใช้โปรแกรมไว ๆ ก็อัดไปเลย

ตามนี้ i7 2600k + RAM 16 GB + SSD SATA 3 120GB * 2 Raid 0 เอิ๊ก ๆๆ (อันนี้ผมพูดเล่นเฉย ๆ นะครับ แต่ถ้าจัดได้ตามนี้รับรองทำงานสบาย ๆ เลยครับ)

Comment

• Originally posted by TuxedO_O View Post
            ขอถามครับ
            1. รุ่นเดียวกัน จะทำให้มีประสิทธิภาพมากที่สุดครับ เพราะ มันอบมาจากหม้อเดียวกัน
            2. มันจะวิ่งเข้ากันได้ ความแมช ก็พอไปได้ และจะวิ่งตามตัวช้าครับ
            3. 4GB เหลือเฟือครับ บัสสัก 1600 หรือ ถ้าไม่ซีเรียสว่าต้องเร็วจรวด 1333 4GB DualChannel ก็เวิร์คแล้วครับ
            ตอนนี้ราคา 1333 4GB ราคาถูกมาก เจอ 620-800 เอา 2ตัวก็ไม่เสียหลายครับผม

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
              1.ดูที่ความจุ , Bus Speed , Timing(CL) , ยี่ห้อ,ประกัน และสำคัญที่สุดราคาครับ เสริมอีกนิด จะเป็นแรม 2 ตัว หรือ 1 ตัวมีหลักการเลือกเหมือน ๆ กันครับ

2. ต้องลองใช้ดูครับ บางทียี่ห้อเหมือนกัน แต่ซื้อไม่พร้อมกัน เป็นคนล่ะล็อต ใส่ด้วยกันยังมีปัญหาเลยครับ อันนี้ต้องลองดู ไม่กล้าพันหัว ! เอ้ย ธง อิอิ กำ

3. เอาง่าย ๆ ขั้นต่ำที่ 4GB ถ้ามีเงินมากกว่านี้อัดไปซัก 8-16 GB เลยก็ได้ครับ และดูที่ตัว CPU+HDD ด้วยนะครับ อยากใช้โปรแกรมไว ๆ ก็อัดไปเลย

ตามนี้ i7 2600k + RAM 16 GB + SSD SATA 3 120GB * 2 Raid 0 เอิ๊ก ๆๆ (อันนี้ผมพูดเล่นเฉย ๆ นะครับ แต่ถ้าจัดได้ตามนี้รับรองทำงานสบาย ๆ เลยครับ)
              นี่สิ เด็ด จริง ฮาๆ ข้อมูลแน่นๆ ขอบคุณคุณมาร์คมากครับผม

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                1. รุ่นเดียวกัน จะทำให้มีประสิทธิภาพมากที่สุดครับ เพราะ มันอบมาจากหม้อเดียวกัน
                2. มันจะวิ่งเข้ากันได้ ความแมช ก็พอไปได้ และจะวิ่งตามตัวช้าครับ
                3. 4GB เหลือเฟือครับ บัสสัก 1600 หรือ ถ้าไม่ซีเรียสว่าต้องเร็วจรวด 1333 4GB DualChannel ก็เวิร์คแล้วครับ
                ตอนนี้ราคา 1333 4GB ราคาถูกมาก เจอ 620-800 เอา 2ตัวก็ไม่เสียหลายครับผม

อ้าวกำ ตอบพร้อมกันอีก ผมตอบก่อนแบบฉิวเฉียด อิอิ เอิ๊ก ๆ

ปล. สวัสดีตอนดึก ๆ ครับท่านชนะ อิอิ

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                  อ้าวกำ ตอบพร้อมกันอีก ผมตอบก่อนแบบฉิวเฉียด อิอิ เอิ๊ก ๆ

ปล. สวัสดีตอนดึก ๆ ครับท่านชนะ อิอิ
                  สวัสดีครับ คุณมาร์ค อิอิ
                  ใจตรงกันจริงๆ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                    สวัสดีครับ คุณมาร์ค อิอิ
                    ใจตรงกันจริงๆ
                    ครับผม เป็นไงบ้างครับท่านชนะ

เคลียร์งานอะไรเรียบร้อยล่ะยังครับ

ทำงานหนัก พักผ่อนเยอะ ๆ บ้างก็ดีนะครับ (ว่าไปนั่นตัวเองนอน ตี 4 ตื่น 6 โมงเช้าทุกวัน กำ)

Comment

• ขออนุญาติถามต่อนะครับ ถ้าเราอัดแรม 8 g แล้ว ลง 32 bit มันเห็นแค่นิดเดียวแล้วที่เหลือมันไปไหนครับ มันเอามาใช้ไหมครับ หรือว่าต้องลง 64 bit ไปเลยครับ

Comment

ขออนุญาติถามต่อนะครับ ถ้าเราอัดแรม 8 g แล้ว ลง 32 bit มันเห็นแค่นิดเดียวแล้วที่เหลือมันไปไหนครับ มันเอามาใช้ไหมครับ หรือว่าต้องลง 64 bit ไปเลยครับ
                        ตามนี้ครับ

Originally posted by slipknot66 View Post

5.window 32bit ซึ่งเลข 32 เนี่ย ผมก็ไม่รู้หรอกว่าคือไร

-อธิบายง่าย ๆ ถ้าผมใช้แรมในเครื่องแค่ 2GB แล้วใช้ Windows 32bit ระบบจะมองเห็นแรมครบตามจำนวนที่มีจริง ๆ

แต่ถ้าผมเพิ่มแรมเป็น 4GB แล้วยังใช้ Windows 32bit อยู่ ระบบจะมองเห็นแรมไม่เกิน 3.5 GB และใช้ได้ไม่เกินนั้นครับ

ดังนั้นเราแก้ปัญหานี้ด้วยการหันไปใช้ Windows 64bit ครับ
                        -
                        Originally posted by tumza007lnw View Post
                        หมายความว่า windows 64bit นั้น มันไม่ได้มองเห็น ram แค่ 4GB

แต่หมายถึงว่า มองเห็น RAM เกิน 3.5GB ได้ ใช่ไหมครับ (ไม่ว่าจะ RAM ตั้งแต่ 256MB จนถึง 16GB , 32GB ขึ้นไปเลยทีเดียว อะไรทำนองนั้น)

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ

มือใหม่ โพสท์ถามไปซะทุกกระทู้เลยทีเดียว ^ ^

Comment

ขออนุญาติถามต่อนะครับ ถ้าเราอัดแรม 8 g แล้ว ลง 32 bit มันเห็นแค่นิดเดียวแล้วที่เหลือมันไปไหนครับ มันเอามาใช้ไหมครับ หรือว่าต้องลง 64 bit ไปเลยครับ
                          32bit ของOS คือ การมองเห็น ตำแหน่งหน่วยความจำครับ
                          ใช้เป็น 2ยกกำลัง32 นั่นเอง ถ้าคำนวนดูจะได้ 4294967296 ครับผม

แต่เวลามองจริง มันจะมองแค่ 4000000000 ครับผม แล้วแสดงเป็น ค่าคำนวน ลองเอา 1073741824 ไปหารดูครับ(เกิดจาก ค่าหน่วยของ 10ยกกำลัง30 ครับ ซึ่งก็คือหน่วยของ Giga (ไม่ใช่ยี่ห้อเมนบอร์ด) นั่นเองครับ
                          พอหารมาแล้วจะได้
                          3.7252902984619140625
                          หรือก็คือ 3.7GB โดยประมาณนั่นเองครับผม

64 บิทสามารถอ้างอิงตำแหน่งหน่วยความจำได้ 2ยกกำลัง64
                          หรือ 18,446,744,073,709,551,616 ตำแหน่ง...... โอย เห็นแล้วปวดหัวเลยครับ อิอิ
                          หรือถ้าหาร ด้วย 2ยกกำลัง60 ซึ่งเป็นหน่วยของ Exa (ใหญ่กว่า Tera นี่2ยกกำลัง 40) ก็จะได้ ราวๆ18Eb หรือ 18Exabyte หรือ 18000Petabyte
                          18,000,000 Terabyte นั่นเอง
                          ดังนั้น คาดว่า 64บิท คงอยู่จนผม40-50แน่ๆเลย ... กว่า 128 บิท จะมา เอิ้ก!
                          Originally posted by slipknot66 View Post
                          ตามนี้ครับ

-
                          ขอบคุณครับอิอิ ช่วยผมตอบตลอดเลยครับผม

EDIT จาก GHz เป็น GB ครับผม เมา
                          Last edited by runshana; 11 Aug 2011, 02:36:52.

Comment

• ยังไม่นอนอีกหรอครับท่านชนะ อิอิ

Comment

ยังไม่นอนอีกหรอครับท่านชนะ อิอิ
                              กำลังครับผม อิอิ แล้วคุณมาร์คยังไม่นอนหรอครับเนี่ย ฮาๆ
                              ระวังขอบตาคล้ำนะครับ

Comment

• รบกวนสอบถามครับ com ที่ทำงานเป็นคอมชุด
                                Lenovo M580e
                                1.Ram มันยี่ห้อ แปลกๆ มีขายตามร้านทั่วไปหรือป่าว
                                2.Ram ตัวนี้ bus speed 800 ใช่หรือไม่ครับ

Comment

Working...
                                X