Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

Comment

• ขอบคุณท่าน runshana มากครับ
      อุส่ามาตอบคำถามให้ผม ^^

Comment

• ขอบคุณสำหรับความรู้เรื่องแรมนะค่ะ

คือว่าดิฉันต้องการสเป็คคอมที่จะนำไปใช้งานหนักๆ เปิดโปรแกรมหลายๆๆๆโปรแกรมในเวลาเดียวกันซึ่งมีข้อมูลมากด้วย
        ให้มันเปิดโปรแกรมได้เยอะๆๆๆ แล้วไม่หน่วง ฮาร์ดแวร์ตัวไหนควรที่จะดีๆหน่อยค่ะ

Comment

• Originally posted by freebird2k View Post
          ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
          ครับผม ยินดีตอบครับ แวะเวียนมาได้นะครับ
          Originally posted by anan4567 View Post
          ขอบคุณท่าน runshana มากครับ
          อุส่ามาตอบคำถามให้ผม ^^
          ครับผม ^^ ถ้าสงสัยหรือติดขัดอะไรถามได้ครับ ถ้ารู้ยินดีตอบครับ
          Originally posted by atsuhime View Post
          ขอบคุณสำหรับความรู้เรื่องแรมนะค่ะ

คือว่าดิฉันต้องการสเป็คคอมที่จะนำไปใช้งานหนักๆ เปิดโปรแกรมหลายๆๆๆโปรแกรมในเวลาเดียวกันซึ่งมีข้อมูลมากด้วย
          ให้มันเปิดโปรแกรมได้เยอะๆๆๆ แล้วไม่หน่วง ฮาร์ดแวร์ตัวไหนควรที่จะดีๆหน่อยค่ะ
          ครับผม ตอนนี้ รู้แล้วว่า เอาไปทำงานด้านไหน
          เหลือแต่ต้องบอกว่า มีงบเท่าไหร่ เอาค่ายไหน จำกัดยี่ห้อไหม เอาไปOC หรือป่าวครับผม ^^
          ถ้ารู้จะจัดให้ทันทีครับ

Comment

• ๒๕,๐๐๐ ค่ะ ไม่โอซี (สงสารคอม)

ไม่เอาจอภาพ เคส และ ดีวีดีไดรฟ์

Comment

• Originally posted by atsuhime View Post
              ๒๕,๐๐๐ ค่ะ ไม่โอซี (สงสารคอม)

ไม่เอาจอภาพ เคส และ ดีวีดีไดรฟ์
              อ๋อ รับทราบครับผม
              ขอโทษครับ ลืมถามไปว่า เล่นเกมส์ใช้กราฟฟิคหรือป่าว หรือแค่เอาไปรันพวกโปรแกรมต่างๆหนักๆ
              และลืมถามว่า อยู่จังหวัดไหนครับ ถ้ากรุงเทพจะได้เอาราคาร้านTK ให้ดูด้วย
              เดี๋ยวจัดแบบไม่เน้นเกมส์มากให้ก่อนนะครับ และเป็นราคาร้าน JIB ที่หาได้ทั่วไป ตามต่างจังหวัดครับ

Phenom II X6 1055T 2.80 GHz. 6,150
              GIGABYTE GA-880G-UD3H 2,790
              4 GB. PC DDR3-1600 KINGSTON (KHX1600C9D3K2) Hyper-X 2,290 *2 =4580 (8GB)
              500 GB. PC SAMSUNG 1,140 *2(Raid 0) = 2280
              HIS ATI RADEON 5670/1GB (IceQ) 3,190
              600w DELUX (DLP-R600) 600w / 80% 5 ปี 1,890
              รวม 20880 บาท
              เซ็ทนี้ ที่จัดให้ ตามนี้ เพราะผมยังไม่แน่ใจว่า เคสใหญ่มากไหม และพัดลมระบายอากาศดีหรือป่าว
              แต่ภาพรวมนั้น เซ็ทนี้ ได้ทั้งแรม8GB HDD1TB แบบ Raid0 ซึ่งมีความไว
              ตัว PSU 600Watt ทำงานสบายๆสำหรับ การ์ดจอ 5670 ที่เย็นใช้งานได้ดีและกินไฟน้อยครับผม

อาจเปลี่ยนการ์ดจอ 5670 เป็น
              HIS ATI RADEON 5750/1GB. ICooler IV 3,690 <<<ตัวนี้กินไฟขึ้นมาหน่อยร้อนกว่านิดหนึ่ง แต่แรงครับ
              GALAXY PCI-E GTS450/1GB 3,920 <<< ตัวนี้ร้อนและกินไฟกว่า2ตัวบน คุณภาพเท่าๆกับ5750 แรงกว่านิดนึง และใช้PhysXได้ดีกว่าครับ

ส่วนต่อไปเป็น I7 นะครับ อันนี้ จะทำงานเยอะๆหนักๆได้ดีกว่า X6 แต่งบสูงกว่าด้วย

I7-860 2.80 GHz. (Upto 3.46 GHz.) 8,190
              GIGABYTE GA-P55-UD3L 3,190
              4 GB. PC DDR3-1600 KINGSTON (KHX1600C9D3K2) 2,290 *2=4580
              500 GB. PC SAMSUNG 1,140 *2=2280
              HIS ATI RADEON 5670/1GB (IceQ) 3,190
              600w DELUX (DLP-R600) 600w / 80% 5 ปี 1,890
              รวม 23320 บาท
              การ์ดจอ ก็เปลี่ยนตามด้านบนที่ผมบอกได้เลยครับ^^"

สงสัยอะไรยังไง ถามได้เลยนะครับ

Comment

• ขอบคุนมากๆๆๆ

Comment

• อยู่ กทม.จ้า ว่าจะไปซื้อที่ประตูน้ำ สรุปว่า ควรเน้นที่แรม กับซีพียู ใช่ไหมค่ะ
                  แต่การ์ดจอว่าจะใช้ HD 5770 IceQ Tเลยค่ะ ประมาณ 4800บาท

ถามอีกนิด Phenom II X6 1055T กับ 1090T ความสามารถแตกต่างกันมากไหมค่ะ

Comment

• Originally posted by dell505 View Post
                    ขอบคุนมากๆๆๆ
                    ครับผม มีอะไรสงสัยถามได้เลยนะครับ

Originally posted by atsuhime View Post
                    อยู่ กทม.จ้า ว่าจะไปซื้อที่ประตูน้ำ สรุปว่า ควรเน้นที่แรม กับซีพียู ใช่ไหมค่ะ
                    แต่การ์ดจอว่าจะใช้ HD 5770 IceQ Tเลยค่ะ ประมาณ 4800บาท

ถามอีกนิด Phenom II X6 1055T กับ 1090T ความสามารถแตกต่างกันมากไหมค่ะ
                    ครับ เน้นแรมกับCPU ไว้ก่อนครับ 1055T กับ1090Tต่างกันไหม ต่างกันพอตัวสำหรับคนไม่OC ครับ
                    1090 แรงกว่าพอตัวเลย แต่ราคาต่างกัน 1700 บาท ถ้าคิดว่าไหว ก็ลุยมันเลยครับผม
                    5770 ก็ดีครับ แรงกว่า450 ราวๆ 10-15% เลยทีเดียว และกินไฟน้อยกว่าด้วย^^" เอามาก็แรงดีเลยครับผม
                    ที่ประตูน้ำ มีร้าน TK JEDI และ JIB นะครับที่น่าสนใจ ราคาก็ไล่ๆกัน CPU+Mainboard+HDD JIB จะถูกกว่าเพื่อน
                    ส่วนการ์ดจอ มีแพงบ้างถูกบ้างครับผม

Comment

• เข้ามาดัน + รบกวน นะครับ

คือว่า v.core ผม ลดโดย bios ไม่ได้อะครับ ไม่ทราบว่ามีมันทำ วิธีอืนใหมครับ เป็นปัญหามาก เพราะมันเด้งไปถึง 2.16 -*- mainboard มันไม่มีให้ปรับอะครับ อุึนหภูมิ coreเด้งไป 55c+ สงสารมากเลยงับ แต่พึ่งรู้ว่าเป็น -*- ไม่เคย oc มาก่อนเลยงับ
                      10-9-2553 20-49-08.jpg

ปรกติมันไม่น่าจะเกิน 1.5 ใช่ใหมครับ จะปรับลดมันได้ไหมนี่ ขอบคุณมากๆ ครับ

Comment

• Originally posted by Kinza7 View Post
                        เข้ามาดัน + รบกวน นะครับ

คือว่า v.core ผม ลดโดย bios ไม่ได้อะครับ ไม่ทราบว่ามีมันทำ วิธีอืนใหมครับ เป็นปัญหามาก เพราะมันเด้งไปถึง 2.16 -*- mainboard มันไม่มีให้ปรับอะครับ อุึนหภูมิ coreเด้งไป 55c+ สงสารมากเลยงับ แต่พึ่งรู้ว่าเป็น -*- ไม่เคย oc มาก่อนเลยงับ
                        [ATTACH=CONFIG]1062060[/ATTACH]

ปรกติมันไม่น่าจะเกิน 1.5 ใช่ใหมครับ จะปรับลดมันได้ไหมนี่ ขอบคุณมากๆ ครับ
                        ลองไป รีเซ็ตไบออสดูครับ ว่าจะหายไหม แบบนั้นน่ากลัวมากครับ = ='
                        หลอนเลยทีเดียวท่าน ถ้าไม่ได้ยังไงว่ากันอีกทีครับ
                        การรีเซ็ทไบออส พอทำได้ไหมครับ
                        http://www.ov3rsky.com/viewtopic.php?id=1501 <<< ตามนี้นะครับผม^^" หวังว่าจะช่วยได้

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                          ลองไป รีเซ็ตไบออสดูครับ ว่าจะหายไหม แบบนั้นน่ากลัวมากครับ = ='
                          หลอนเลยทีเดียวท่าน ถ้าไม่ได้ยังไงว่ากันอีกทีครับ
                          การรีเซ็ทไบออส พอทำได้ไหมครับ
                          http://www.ov3rsky.com/viewtopic.php?id=1501 <<< ตามนี้นะครับผม^^" หวังว่าจะช่วยได้
                          ขอบคุณมากๆครับ ได้ลองทำตามวิธี แล้วครับ ปรากฎว่า.... ไม่ได้ครับ *-*\

คือ ผมทำการถอดออกมาแล้วก็ใส่เข้าไปแล้วครับ ปรากฎว่า มันก็ยังเข้าไปsetใน bios ไม่ได้อยู่ดีครับ มันไม่มี ตัวให้set ตัว v.coreเลยครับ

ผมอาจจะทำไม่เป็นก็ได้ครับเดียววัน หยุดยกไปให้ร้านเขาทำให้ดีก่า หุหุ

แต่ขอบคุณมากๆนะครับ^o^

Comment

• พอดีลองจัดสเปคคอมดูนะครับ มีอะไรต้องเปลี่ยน หรือช่วยติชมด้วยนะครับ (เพิ่งหัดจัดนะครับ) สเปคที่ต้องการนะครับ เน้นเล่นเกมปรับสูงสุด โหลดบิต ดูหนัง ฟังเพลง และ เน้นเร็วนะครับ เปิดโน่นเปิดนี้เร็ว+ประหยัดไฟหรือกินไฟไม่มากนะครับ ขอบคุณครับ (ไม่รู้ว่าจัดถูกตามที่ผมต้องการหรือป่าวนะครับ ก็ช่วยติชมด้วยนะครับ หรือแนะนำให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ) หรือช่วยจัดคอมไม่รวมจอราคาไม่เกิน 35000 สเปคตามที่ผมเน้นเอาไว้นะครับ ขอบคุณครับ

Spec Computer

CPU // Core i5-760 2.80GHz // Price: 6200 Baht
                            mainborad // ASUS MAXIMUS III GENE // Price: 4200 Baht
                            Ram // ADATA Gaming 4GB 2000(2GBx2) // 4600 Baht
                            Graphic Card // ASUS ENGTX 470 1280MB DDR5 // Price: 8250 Baht
                            power // Cooler Master GX Real 750W // Price: 3350 Baht
                            Harddisk // WD Caviar Black 1TB FAEX 64MB SATA III // Price: 2690 Baht
                            DVD ROm // LITEON 24X SATA-Interface // 650 Baht
                            Cooler CPU // Cooler Master Hyper 212 Plus // Price: 900 Baht
                            Cooler Ram // OCZ XTC 2 Cooler // Price: 900 Baht
                            Case // AEROCOOL STRIKE - X BLACK // Price : 1,990 Baht

Price 33730 Baht

Comment

• พอดีลองจัดสเปคคอมดูนะครับ มีอะไรต้องเปลี่ยน หรือช่วยติชมด้วยนะครับ (เพิ่งหัดจัดนะครับ) สเปคที่ต้องการนะครับ เน้นเล่นเกมปรับสูงสุด โหลดบิต ดูหนัง ฟังเพลง และ เน้นเร็วนะครับ เปิดโน่นเปิดนี้เร็ว+ประหยัดไฟหรือกินไฟไม่มากนะครับ ขอบคุณครับ (ไม่รู้ว่าจัดถูกตามที่ผมต้องการหรือป่าวนะครับ ก็ช่วยติชมด้วยนะครับ หรือแนะนำให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ) หรือช่วยจัดคอมไม่รวมจอราคาไม่เกิน 35000 สเปคตามที่ผมเน้นเอาไว้นะครับ ขอบคุณครับ

Spec Computer

CPU // Core i5-760 2.80GHz // Price: 6200 Baht
                              mainborad // ASUS MAXIMUS III GENE // Price: 4200 Baht
                              Ram // ADATA Gaming 4GB 2000(2GBx2) // 4600 Baht
                              Graphic Card // ASUS ENGTX 470 1280MB DDR5 // Price: 8250 Baht
                              power // Cooler Master GX Real 750W // Price: 3350 Baht
                              Harddisk // WD Caviar Black 1TB FAEX 64MB SATA III // Price: 2690 Baht
                              DVD ROm // LITEON 24X SATA-Interface // 650 Baht
                              Cooler CPU // Cooler Master Hyper 212 Plus // Price: 900 Baht
                              Cooler Ram // OCZ XTC 2 Cooler // Price: 900 Baht
                              Case // AEROCOOL STRIKE - X BLACK // Price : 1,990 Baht

Price 33730 Baht

Comment

• fyo fyo

Comment

Working...
                                X