Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Z4i View Post
    ต้องถอดบอร์ดใส่กล่อง หรือว่าต้องยกไปทั้งเครื่องเลยครับ เผื่อเคลมตัวอื่นด้วย ??
    ลองถอดไปแค่บอร์ดก่อนครับ ถ้าไม่หายค่อยว่ากัน อาการแบบนี้ช่างก็ต้องไล่ทีละอย่างเหมือนกันแล้วยกไปจะนาน
    กว่าเอาบอร์ดไปเคลมตัวเดียวนะครับ

Comment

• Originally posted by Z4i View Post
      ปวดตับสุด ๆ ละครับ ลอง OC ไป 4.0 เล่นได้อยู่ชั่วโมง ก็เป็นอีกละ

ตอนเอาไปที่ร้าน เขาก็บอกว่าที่ร้านห้ามเปิดเกมโดยเด็ดขาด เลยไม่รู้จะเทสยังไง และก็ไม่แสดงอาการอะไร เทสแรมก็แล้ว แต่ไม่มีอะไรเสีย

PSU บ้าน ๆ หรอครับ . . . จะลองหามาเทสดูละกันครับ

ขอบคุณที่ให้คำแนะนะครับ

--------------Edit--------------

ข้อความนี้ ขี้นมาทุกครั้งที่เม้าส์ดับ หรือว่าที่จอฟ้าบ่อย ๆ ๆนี่เป็นเพราะเม้าส์ ไม่งั้นคงได้ระเบิดทิ้งแน่ ๆ
      ตอนนี้ผมเพ่งไปที่ ไฟไม่พอครับไม่ก็ไฟจ่ายไม่เสถียร
      ไม่ก็การจ่ายไฟไม่เสถียรที่มาจากเมนบอร์ด
      จึงเป็นจาก MB/PSU ครับ
      (เอาPSUบ้านๆมาเทสอย่าลืมถอดการ์ดจอนะครับเดี๋ยวระเบิด เอาสัก500w ก็ดีครับ)

อีกทางก็ลองถอด การ์ดจอเล่นไปเลยไม่ต้องเปลี่ยน PSU ครับ
      ถ้าเป็นทั้งเปลี่ยนแล้วและยังไม่เปลี่ยนPSU น่าจะเป็นที่MBแล้วครับผม

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
        ถ้ายังอยู่ในประกันเอาไปเคลมด่วนเลยครับ ^^
        ขอบคุณที่ช่วยตอบครับ
        เห็นเขาบอกว่า ยกไปแล้วดันไม่แสดงอาการ
        ถอดแยกเป็นชิ้นยกไปที่ประกัน ก็เวิร์คสุดหละนะครับ เอิ้กๆ
        Originally posted by sweethero View Post
        ได้ครับรีบเลยตามที่คุณ slipnot66 บอก
        ขอบคุณที่ช่วยตอบครับผม
        Originally posted by Z4i View Post
        ต้องถอดบอร์ดใส่กล่อง หรือว่าต้องยกไปทั้งเครื่องเลยครับ เผื่อเคลมตัวอื่นด้วย ??
        Originally posted by sweethero View Post
        ลองถอดไปแค่บอร์ดก่อนครับ ถ้าไม่หายค่อยว่ากัน อาการแบบนี้ช่างก็ต้องไล่ทีละอย่างเหมือนกันแล้วยกไปจะนาน
        กว่าเอาบอร์ดไปเคลมตัวเดียวนะครับ
        ตามที่คุณSweethero บอกเลยครับ
        ไม่ต้องเช็คเอง
        ยกไป เขียนๆ ใบ
        ตอนนี้เดาได้แค่MB/PSU จริงๆ

Comment

• งามละ เทสไปเทสมา รูข้างหลังดังเอาดื้อ ๆ ซะงั้น หมดเรื่องเคลม - -||

Comment

งามละ เทสไปเทสมา รูข้างหลังดังเอาดื้อ ๆ ซะงั้น หมดเรื่องเคลม - -||
            = ='' แปลว่าเสียบสายหน้าไม่ดีหรือป่าวครับบผม.... พวกเสียบต่อจากข้างหน้าเข้ามาที่ MB หน่ะครับ

Comment

• ลืมบอร์ดผมเปล่าครับคุณ runshana ที่เล็งไว้ก็ กิ๊กกะไบท์ กับ แอสร็อค ตัวไหนดีกว่ากันครับ ผมไม่รู้รุ่น

Comment

• รูข้างหน้าใช้ได้หมดครับ แต่ที่มีปัญหาครั้งแรกคือรูข้างหลัง ผมเสียบผิดรูไปตอนแรก พอดึงมาเสียบให้ถูก มันกลับไม่ดังเลยซักนิด เลยย้ายมาเสียบรูข้างหน้าแทนครับ แล้วก็ไม่ได้ไปแตะรูข้างหลังจนถึงเมื่อกี้เลยครับ

========

แล้วก็รู usb ไม่รู้ว่าเกี่ยวด้วยรึปล่าวนะครับ เพราะผมเสียบแฟลชไดร์ฟ / อีเทอนอล ก็ใช้ได้ปกติ แต่พอเสียบเม้าส์ เสียบคีย์บอร์ด มีแค่ 2 อย่างนี้ ที่มีปัญหาค้าง ต้องเปลี่ยนรูเสียบตลอด ทั้งข้างหน้า ข้างหลังเลยครับ
                Last edited by Z4i; 19 Aug 2011, 12:44:09.

Comment

งามละ เทสไปเทสมา รูข้างหลังดังเอาดื้อ ๆ ซะงั้น หมดเรื่องเคลม - -||
                  อันที่จริงอ้างว่า พอร์ทเม้าส์หรือพอร์ท USB เสียก็ได้ครับ ของผมตอนเค้าเทสก็ไม่มีอาการ แต่ผมเสียงแข็งว่าเสียชัวร์เค้าก็เลยเอาของใหม่มาให้

Comment

• หรืออาจจะเป็นที่เม้าส์ / คีย์บอร์ดที่เสีย เลยพาลมั่วไปหมด แต่ปัญหาคือ ไม่มีตัวมาเปลี่ยนให้ทดสอบ จะื้ซื้อใหม่ก็ต้องรอเดือนหน้าอีก ที่มีตอนนี้ก็เม้าส์เก่า ๆ กรัง ๆ เอามาเทสแก้ขัดครับ ได้ผลยังไง จะคอยบอกเรื่อย ๆ ครับ แต่เท่าที่ใช้มาตอนนี้ (เสียบเม้าส์อันเก่า มา 5 นาทีเห็นจะได้ละ ยังไม่มีอาการเม้าส์ดับ แค่พ้อยเตอร์มันวิ่งเอง - -*)

===

ว่าแล้วก็ลองเอาเม้าส์เจ้ากรรมนี่ไปเทสกับโน้ตบุคดูดีกว่า

Comment

หรืออาจจะเป็นที่เม้าส์ / คีย์บอร์ดที่เสีย เลยพาลมั่วไปหมด แต่ปัญหาคือ ไม่มีตัวมาเปลี่ยนให้ทดสอบ จะื้ซื้อใหม่ก็ต้องรอเดือนหน้าอีก ที่มีตอนนี้ก็เม้าส์เก่า ๆ กรัง ๆ เอามาเทสแก้ขัดครับ ได้ผลยังไง จะคอยบอกเรื่อย ๆ ครับ แต่เท่าที่ใช้มาตอนนี้ (เสียบเม้าส์อันเก่า มา 5 นาทีเห็นจะได้ละ ยังไม่มีอาการเม้าส์ดับ แค่พ้อยเตอร์มันวิ่งเอง - -*)
                      เอ่ออาถรรพ์ ผีหลอกเปล่าครับ น่ากลัว

Comment

• ขอนอกเรื่องหน่อยครับ

คีย์บอร์ดตัวนี้ ที่ไหนมีขายบ้างครับ ช่วงเดือนตุลา ต้องขึ้นไป กทม.

>> http://www.overclockzone.com/pom/201...ntstorm_XP700/

========================

เม้าส์เจ้ากรรม ไปเสียบกับโน๊ตบุค ดันไม่มีปัญหาอะไร รวมถึงคีย์บอร์ดอันนี้ด้วย แล้วก็เม้าส์เก่า ๆ ที่เสียบเครื่องนี้ ก็ไม่มีปัญหาเม้าส์ดับ

ยังไงกันละเนี่ย -*- งั้นสงสัยต้องเทสกับเกมหน่อยละ

มีปัญหาที่เม้าส์จริง ๆ ด้วยครับ กลับมาใช้อันเก่า เล่นเกมส์ไป ไม่มีอาการอีกเลยครับ

แต่อาการติดตัวของเม้าส์อันเก่านี้ เล่นซะปวดหัวเลย ที่ว่าพ้อยเตอร์มันไม่นิ่งอะครับ สงสัยต้องรีบซื้อใหม่ละ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้คำแนะนำนะครับ ถ้าเกิดมีปัญหาอะไรอีก เดี๋ยวจะมาขอคำแนะนำใหม่ครับ
                        Last edited by Z4i; 19 Aug 2011, 13:22:45.

Comment

• sir runshana ดูให้ผมหน่อยครับ หน้า 168 รบกวนอีกทีครับ

Comment

• Originally posted by Solid Shit View Post
                            sir runshana ดูให้ผมหน่อยครับ หน้า 168 รบกวนอีกทีครับ
                            รอก่อนนะครับ คุณชนะตอบให้ทุกคนครับ สถานะเดียวกับเฟอกี้แล้วท่านเซ่อร์ชนะ 5555+แหล่มๆ

Comment

• Originally posted by Solid Shit View Post
                              รบกวนอีกแล้วช่วยดูให้หน่อยครับ
                              ยังตัดสินใจไม่ได้ CPU, Board และ case สวยดี แต่ไม่รู้ว่าจะดีรึเปล่า
                              และ PSU 520w พอมั้ยครับดันซื้อมาแล้ว

X4 840 หรือ X4 945 CPU ยังตัดสินใจไม่ได้ ไม่คิดจะ OC ครับ ทั้ง CPU GPU RAM
                              AsRock 880GMH/U3S3 AM3+ หรือ GIGABYTE 880GA-UD3H AM3+ ยังตัดสินใจไม่ได้เลือก board อะไรดี
                              VGA HD 6790
                              HDD SATA 3 500GB x2
                              DVD Drive
                              DDR3 1333 Crucial 8GB แท่งละ 4GB
                              SEASONIC S12II 520 W
                              Case น่าจะเป็นของ Aerocool ตัวนี้ครับ http://www.jedicool.com/product.php?id=1666

ขอคำแนะนำหน่อยครับว่า CPU 840 หรือ 945 ดี หรือตัวอื่นก็ได้ครับ ที่ไม่เลือก 955 หรือ 965 เพราะมัน 125w ขอ CPU ที่ระดับ 95w ครับ

และ board ก็ยังตัดสินใจไม่ได้... ส่วนของ PSU 520w ไฟพอมั้ยครับ?

ขอบคุณครับ
                              PhenomII X4 840 พอแล้วครับถ้าเอามาเล่นเกมส์ ต่างกันไม่เกิน 5FPSแน่นอนถ้าเอามาเล่นเกมส์
                              AsRock 880GMH/U3S3 AM3+ <<< ถ้าไม่คิดจะOC อะไรมากมาย ตัวนี้คือคำตอบแห่งความพอเพียงครับ 2400บาทเอง
                              PSU Seasonic 520w ตัวนี้ พอสำหรับ 6790 ครับผม
                              จริงๆ ถ้าเอาเซ็ท2 ตัวนี้ จะประหยัดจากตัวหลักที่ตั้งไว้สูงสุด 1000+600 = 1600
                              เอาเงิน1600 มาเพิ่มการ์ดจอเป็น 6850 หรือ PSU เป็น 600w ตามชอบก็ได้ครับผม
                              ยกเว้นว่า อยากทำงานเกี่ยวกับความเร็วหน่อย
                              ก็เอาบอร์ดกับCPU อีกตัวที่ท่านตั้งไว้ แล้วมาเพิ่มบัสแรมเป็น1600 ครับผม สงสัยตรงไหนถามได้เลยครับ ขออภัยที่ตอบช้านะครับ

ลืมบอร์ดผมเปล่าครับคุณ runshana ที่เล็งไว้ก็ กิ๊กกะไบท์ กับ แอสร็อค ตัวไหนดีกว่ากันครับ ผมไม่รู้รุ่น
                              กรรมเลยครับ ขออภัยมากๆ สงสัยไปจัดแล้ว
                              กราบขออภัยจริงๆเลยครับ ท่าน ผมขออโทษนะครับ เบลอมากๆเลย
                              MB แนะนำ Asrock 880GMH/U3S3 2400 บาท ครับผม
                              ตัวนี้คุ้มสุดๆเลยครับ

Comment

ขอนอกเรื่องหน่อยครับ

คีย์บอร์ดตัวนี้ ที่ไหนมีขายบ้างครับ ช่วงเดือนตุลา ต้องขึ้นไป กทม.

>> http://www.overclockzone.com/pom/201...ntstorm_XP700/

เม้าส์เจ้ากรรม ไปเสียบกับโน๊ตบุค ดันไม่มีปัญหาอะไร รวมถึงคีย์บอร์ดอันนี้ด้วย แล้วก็เม้าส์เก่า ๆ ที่เสียบเครื่องนี้ ก็ไม่มีปัญหาเม้าส์ดับ

ยังไงกันละเนี่ย -*- งั้นสงสัยต้องเทสกับเกมหน่อยละ

มีปัญหาที่เม้าส์จริง ๆ ด้วยครับ กลับมาใช้อันเก่า เล่นเกมส์ไป ไม่มีอาการอีกเลยครับ

แต่อาการติดตัวของเม้าส์อันเก่านี้ เล่นซะปวดหัวเลย ที่ว่าพ้อยเตอร์มันไม่นิ่งอะครับ สงสัยต้องรีบซื้อใหม่ละ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้คำแนะนำนะครับ ถ้าเกิดมีปัญหาอะไรอีก เดี๋ยวจะมาขอคำแนะนำใหม่ครับ
                                ครับผม ยินดีด้วยครับ
                                แล้วปัญหาอื่นๆมีอีกไหมครับ ขออภัยนะครับ ที่ผมตอบได้ไม่เครียเลย เศร้า
                                เอ่ออาถรรพ์ ผีหลอกเปล่าครับ น่ากลัว
                                แอบหลอนนิดๆสินะครับ ฮาๆ
                                Originally posted by Solid Shit View Post
                                sir runshana ดูให้ผมหน่อยครับ หน้า 168 รบกวนอีกทีครับ
                                ตอบให้แล้นะครับ ขออภัยที่ช้าครับ
                                Originally posted by abeachboy View Post
                                รอก่อนนะครับ คุณชนะตอบให้ทุกคนครับ สถานะเดียวกับเฟอกี้แล้วท่านเซ่อร์ชนะ 5555+แหล่มๆ
                                มันคืออะไรหรอครับเฟอร์กี้ ผมไม่รู้จักจริงๆ

Comment

Working...
                                X