Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by godeyes View Post
    X4 955 กับ X4 840 เล่นตัวไหนดีครับ แล้วกินไฟต่างกันมากไหม
    รอก่อนนะครับ *-* ใกล้สอบแล้วเหลอครับสู้ๆครับคุณอภิสิทธิ์(มาร์คเหมือนกัน)ขำๆนะครับ คุณชนะก้อสู้ๆนะโปรเจ็ครอบ3ให้ผ่านนะท่าน

Comment

• ดันน

Comment

• Originally posted by godeyes
        PHENOM II X4 955---4190
        GIGABYTE 880GA-UD3H---3150
        HIS HD 6670 IceQ---3200
        WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE---1250
        KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9---1290(หรือใช้ตัวไหนดีแนะนำหน่อยครับ)
        LG 22X SATA-Interface---590
        Scythe Gouriki III 600W---2250
        case ดู Elite 430 ไว้เป็นไงมั่งครับ กับ V4/V3 อันไหนฝุ่นจะน้อยกว่ากัน
        จอ AOC E2243FW 21.5"---4200
        สเปคนี้เป็นไงมั่งครับ ส่วนการใช้งาน ก็เหมือนที่ผมเคยบอกไปแล้วไม่รู้คุณชนะจำได้เปล่า คือ เปิดหลายบราวเซอ พร้อมๆกับเปิดเกมส์หลายจอ เล่นแต่เกมส์ออนไลน์ครับ ดูหนังบ้าง เปิดเึครื่องนาน ไม่OC ใช้ยาวหลายปีกะไม่เปลี่ยนหรือเพิ่มอะไรแล้ว คือผมยังลังเลว่าระหว่าง X4 840 กับ X4 955 ครับ แล้วก็บอร์ด GIGABYTE 880GA-UD3H กับ AsRock 880GMH/U3S3 มีจุดเด่นต่างกันยังไง แล้วก็อยากให้ช่วยลองคำนวณ หรือขอวิธีคำนวณ ค่าไฟ/วัน ระหว่าง เซท X4 840 กับ X4 955 ให้หน่อยได้ไหมครับว่าจะต่างกันมากไหม
        (PSUตัวนี้เป็นวัตต์แท้เปล่าึครับ แล้ว600W นี่พอมั้ย หรือ 500W ก็พอแล้วมีัตัวไหน แนะนำไหมครับขอวัตต์แท้ คืองบ 20000 ถ้าลดในส่วนนี้ลงได้หน่อยก็จะได้พอดีงบหนะครับ)
        ถามยาวเลยขอบคุณมากนะึครับ
        ถ้ากะไม่เปลี่ยนอีกแล้ว จริงๆเลยนะครับ จะเอา 955 ก็ได้ครับผม ต่างกัน700บาท ก็แรงขึ้นอีกนิดหน่อยครับ
        เสป็คนั้นเป็นเสป็คที่ผมชอบมากๆเลยครับการ์ดจอ เป็นการ์ดจอที่ส่วนตัวผม บอกตรงๆว่ามันเกินพอสำหรับชีวิตผมแล้ว CPU ใช้จนถึง X6 ก็กลับมาใช้ X3 ครับ เหมือนมันเกินพอแล้ว แต่ถ้าเปิดหลายๆจอ ก็X4 okกว่าจริงครับ

สรุปแนะนำ 955 ไปครับ กินไฟ ต่างกัน 5w โดยประมาณ โดย 840 กินไฟน้อยกว่า เพราะ มันไม่มีL3 ครับเลยประหยัดไฟกว่าหน่อย

บอร์ด 880GA-UD3H
        จุดหลักๆ ที่ต่างกับ 880GMH/U3S3 ที่มองออกได้ง่ายๆเลยนะครับ
        GMH > SB เป็น 710 มีระบบดันบัสแบบเก่า (ปรับ1333 Overclock 1600/1866) ไม่รองรับSata3 ต้องใช้ชิพแยกมาช่วยคุมทั้งUSB3 SATA3 มีระบบเปิดหัวเป็นACCทำงานระดับHardware เหมาะสำหรับคนชอบเปิดหัว(พวกAthlonX3 /// PhenomX2)

GA > SB เป็น850 มีระบบดันบัสแบบใหม่ (ปรบ1600 Overclock 1866/2000) รองรับSata3อยุ่แล้ว ใช้ชิพแยกคุมUsb3 มีระบบเป็นชิพที่เขียนโค๊ดคุมด้วย UCCแทนระบบACC เป็นระดับSoftware ทำให้เปิดหัวดีไม่เท่า

และ GA มีแผงซิ้งค์ที่ภาคจ่ายไฟ พร้อมทั้ง ระบบ เฟสไฟ4+1
        ของGMH เป็นระบบจ่ายไฟ 3+1 ทำให้ Overclockไม่สุ้ครับ

ส่วนPSU ตัวนั้นแหละครับ หล่อรับอนาคต Scythe งานผลิตญี่ปุ่น อายุยืนครับ แนะนำจริงๆ
        ส่วนไฟ สำหรับ 955x4+6670 ถ้าwattแแท้ แค่ 400w ก็พอแล้วครับ เพราะใช้ไฟกันทีไม่เกิน 320w แน่นอน แต่เหตุที่ซื้อตัวนี้เพราะอยู่กันยาว เผื่อ3-4ปีหน้าจะซื้อใหม่ครับ

เคสV3/V4 เย็นและรูกลวงเยอะมากๆ ถ้าเอาฝุ่นน้อยๆ ต้องเน้นระบบดูดออกทั้งหมดเท่านั้นครับ เอา Elite430 ก็ได้ (จริงๆผมว่ามันมีค่าเท่ากันนะครับ เอาอันถูกประหยัดก่อนดีกว่า)

สรุปประมาณ 21320บาทถ้าแนะนำให้ลดได้ คงมีแค่ MB เป็น 880GMH/U3S3 กับ CPU ครับ
        ส่วนแรม ก็อาจเอา CORSAIR XMS3 4GB (2X2) 1600 MHz CL 9-9-9-24 D. 1190 ก็ได้ครับ ลดลง100บาท
        PSU ก็ลดได้ แต่วัตแท้ราคาคุ้มแบบนี้ มีตัวนี้ตัวเดียวครับ นอกนั้นลงมาก็เป็น Raidmax/Tagan ที่วัตจ่ายไฟนิ่ง แต่ไม่ใช่แท้ 80+
        Originally posted by godeyes View Post
        X4 955 กับ X4 840 เล่นตัวไหนดีครับ แล้วกินไฟต่างกันมากไหม
        แล้วทำไมในเว็บนี้ http://www.cpubenchmark.net/high_end_cpus.html
        A6-3650 แรงกว่าพวก X4 840 X4 955 อีกครับ
        AMD A6-3650 APU with Radeon HD Graphics <<<<< สังเกตุว่ามันเอาคะแนนรวมVGA มาด้วยครับผม
        การวัดด้วยกราฟผมก็ปวดหัวเนืองๆไม่รุ้จะอธิบายยังไงดีครับให้มันกระจ่างยังไง มันต้องดู TestSetup ด้วย ว่ามันเป็นกลางไหมครับ
        (เช่นแรม 4GB VGA นั้นนี้ อะไรแบบนั้น)

ยกตัวอย่าง Anadtech ละกัน
        http://www.anandtech.com/bench/Product/119?vs=189
        ผมไม่ต้องไปเทียบไกลนะครับ เทียบรุ่นเดียวกัน การนำเสป็คมาเทียบของแต่ละเวป เขาไม่ยอม ใช้ อุปกรณ์แวดล้อมที่เท่ากันมาเทียบ
        440VS450 ปรากฏ 440ชนะ

ส่วนเรื่องข้ามค่ายไม่ต้องคิดและจินตนาการครับ
        http://www.anandtech.com/bench/Product/54?vs=203
        ต่างกัน 3 ยุค ยัง ชนะได้(DuoVsAthlon64x2<QuadVsPhenom<Gen1VsAthlonII<Gen2VsPhenomII ซึ่งแต่ละยุค AMDแพ้หมดนะครับ แต่เอามาข้ามยุคกัน มันก็คนละความหมายครับ AthlonII ส่วนตัวผมใช้งานก็ตอบโจทย์ได้ดีกว่า Duoแล้ว(แต่เป็นความเห็นส่วนตัวจริงๆนะ)) = ='' ถ้าไม่ใช่เข้าข้าง ก็แปลว่าค่ายตัวA มันห่วยเต่าตุ่นขั้นเทพจริงๆ(ซึ่งส่วนตัวผมไม่คิดแบบนั้นนะ)
        พอใช้งานจริงมันก็อีกแบบครับผม

สรุปฟันธง
        A6 ไม่ได้แรงกว่า X4 955
        แต่ A6 ครบเครืองกว่าครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
        รอก่อนนะครับ *-* ใกล้สอบแล้วเหลอครับสู้ๆครับคุณอภิสิทธิ์(มาร์คเหมือนกัน)ขำๆนะครับ คุณชนะก้อสู้ๆนะโปรเจ็ครอบ3ให้ผ่านนะท่าน
        เย้ย มะใช่ ท่านอดีตนายก นะครับ นั่นฮาๆ
        โปรเจครอบ3 โอกาศผ่านน่าจะชัวแล้วครับ แต่กำลังจำกัดกรอบให้แคบ
        Originally posted by NIGHTOCZ View Post
        ดันน
        ขอบคุณครับผม
        Last edited by runshana; 22 Aug 2011, 00:29:13.

Comment

• ดันครับเป็นกำลังใจให้พี่ชนะ

Comment

• ดัน ๆๆๆ

Comment

• ตกซะละ

อึ๊บบบบ ๆ

Comment

• Originally posted by FIRSTFOZO View Post
                ดันครับเป็นกำลังใจให้พี่ชนะ
                ขอบคุณครับผม
                แฮะๆ มาซะค่ำเลยผม
                Originally posted by NIGHTOCZ View Post
                ดัน ๆๆๆ

ขอบคุณมากๆครับผม
                ตกซะละ

อึ๊บบบบ ๆ
                แฮะๆ ดัน2รอบเลย มีอะไร คุยกันได้นะครับผม

Comment

• ยังไม่นอนอีกหรอครับท่านชนะ

พอดีผมนั่งอ่านหนังสือสอบ + นั่งไล่อ่านกระทู้เกี่ยวกับ Water Cooling System อยู่ครับ

กะว่าจะมีโครงการจัดชุดน้ำ แต่ก็ยังไม่แน่ครับ รอมีเงินก่อน อิอิ กำ ^^

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                    ยังไม่นอนอีกหรอครับท่านชนะ

พอดีผมนั่งอ่านหนังสือสอบ + นั่งไล่อ่านกระทู้เกี่ยวกับ Water Cooling System อยู่ครับ

กะว่าจะมีโครงการจัดชุดน้ำ แต่ก็ยังไม่แน่ครับ รอมีเงินก่อน อิอิ กำ ^^
                    กะจะนอนตอนตี2หน่อยๆหนะครับ พอดีมีคนฝากเลี้ยงไก่=w=''ผมเลยต้องอยู่ต่อ เห้อ ลูกไก่ก็น่ารักซะจริง..... (น่าหม่ำ)ฮา รออ้วนๆก่อน
                    โครงการชุดน้ำมือโปร ผมไม่เคยศึกษาเลย มันต้องคอยเติมน้ำเข้าไปไหมหละครับนี่
                    หรือมันจะเหมือนของราคาไม่แพง เติมทีเดียวอยู่่

พยายามเข้านะครับ หนังสือสอบ อ่านแล้ววินๆ ก็หาถั่วกับไข่มาทานพร้อมนมดีน่าไบโอกาบ้า ช่วยได้ดีเลย

Comment

• คืองง เรื่องค่าบัสแรมครับ บอร์ด Gig 880GA-UD3H กับ Asrock 880GMH/U3S3 ใส่แรมบัส 1600 ก็ได้1600 เลยหรือเปล่า หรือได้แค่ 1333ครับ ต้องไปทำไรก่อนหรือเปล่า
                      แล้วเห็นเขาบอกกันว่า ซิ้งเดิมของ 955 ดังมาก+ร้อน ใช่ไหม อย่างงี้ต้องเปลี่ยนซิ้งใหม่ไหมครับ ถ้าเปลี่ยนใช้ตัวไหนดีครับ แล้ว ตัว 955 C3 เป็นแบบ 95w. ใช่ไหมครับ แล้วดูยังไงว่าเป็นC3 95w.
                      Last edited by godeyes; 22 Aug 2011, 14:54:46.

Comment

• สอบถามหน่อยครับ

คือว่า ASROCK 880GMH-U3S3 ในช่อง RAM เค้าเขียนว่า 1600(OC) เนี่ย หมายความว่าอย่างไร? ผมจะใช้ RAM 1600 ได้เลยรึเปล่าครับ? หรือต้องทำอย่างไรก่อน?

จากการที่ผมไปสอบถามมาหลายๆ คน เค้าจะแนะนำ PSU ยี่ห้อ enermax กันอะครับ มันดีกว่ายี่ห้ออื่นอย่างไรบ้าง? ผมเลือก PSU ไม่ถูกครับ กลัวว่าถ้าไฟมันไม่พอ พลอยจะทำให้อุปกรณ์อื่นๆ ใน M/B พังไปด้วยหมด ช่วยชี้แนะด้วยครับ

จากชุดสุดท้าย (ราคา 20000 +-) ถ้าผมจะเปลี่ยนขาก HIS HD 6950 เป็น HIS 6850 จะโอเคอยู่รึเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับที่ทำกระทู้ดีๆ ออกมาให้คนที่ไม่มีความรู้อย่างผมสอบถาม ขอบคุณมากจริงๆ ครับ
                        Last edited by chowwoyzz; 22 Aug 2011, 14:33:04.

Comment

• คุณชนะได้งานใหม่แล้วเหรอครับ(เลี้ยงไก่ อิอิ)สงสัยจริงๆใครหนอช่างกล้ามอบหมายงานหนักเช่นนี้(หนักตรงทำใจรอให้โตค่อยต้ม 5555+)ล้อเล่นนะครับ เอ้าดันๆ

Comment

• Originally posted by godeyes View Post
                            คืองง เรื่องค่าบัสแรมครับ บอร์ด Gig 880GA-UD3H กับ Asrock 880GMH/U3S3 ใส่แรมบัส 1600 ก็ได้1600 เลยหรือเปล่า หรือได้แค่ 1333ครับ ต้องไปทำไรก่อนหรือเปล่า
                            แล้วเห็นเขาบอกกันว่า ซิ้งเดิมของ 955 ดังมาก+ร้อน ใช่ไหม อย่างงี้ต้องเปลี่ยนซิ้งใหม่ไหมครับ ถ้าเปลี่ยนใช้ตัวไหนดีครับ แล้ว ตัว 955 C3 เป็นแบบ 95w. ใช่ไหมครับ แล้วดูยังไงว่าเป็นC3 95w.
                            ก็ จริงๆ ทั้ง2 ตัวนี้ ใส่1600 ได้เหมือนกันเลยครับ
                            ใส่มาจะโผล่มา 1333 ต้องไปทำอะไรก่อนอย่างที่ว่านั่นแหละครับ เช่นเพิ่มไฟให้แรม เป็นต้นครับ
                            อืม... ซิ้งค์เดิมผมไม่รุ้เหมือนกันนะครับ ว่ามันร้อนแค่ไหน(ผมก็ใช้ซิ้งเดิมๆ X3 ผมว่ามันก็ไม่ดังนะ มันก็แถมซิ้งค์บ้านๆมาให้เหมือนกันแหละ)
                            ถ้าจะเปลี่ยน เอาคุ้มรอบเดียวก็ CoolerMaster 212+ ครับ 900 บาท หรือ ThermalTakeBP29 900 บาทเช่นกัน
                            ถ้าประหยัดและดีก็ CoolerMaster TX3 600 บาทครับผม
                            X4 955 ตัวใหม่มันก็ 95w หมดนะครับ จะมีพวก ร้านตกค้างบ้าง ก็ถามJedi TK ได้เลยครับ ร้านพวกนี้เขาไม่กั๊ก ถามก็ตอบครับผม

Originally posted by chowwoyzz View Post
                            สอบถามหน่อยครับ

คือว่า ASROCK 880GMH-U3S3 ในช่อง RAM เค้าเขียนว่า 1600(OC) เนี่ย หมายความว่าอย่างไร? ผมจะใช้ RAM 1600 ได้เลยรึเปล่าครับ? หรือต้องทำอย่างไรก่อน?

จากการที่ผมไปสอบถามมาหลายๆ คน เค้าจะแนะนำ PSU ยี่ห้อ enermax กันอะครับ มันดีกว่ายี่ห้ออื่นอย่างไรบ้าง? ผมเลือก PSU ไม่ถูกครับ กลัวว่าถ้าไฟมันไม่พอ พลอยจะทำให้อุปกรณ์อื่นๆ ใน M/B พังไปด้วยหมด ช่วยชี้แนะด้วยครับ

จากชุดสุดท้าย (ราคา 20000 +-) ถ้าผมจะเปลี่ยนขาก HIS HD 6950 เป็น HIS 6850 จะโอเคอยู่รึเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับที่ทำกระทู้ดีๆ ออกมาให้คนที่ไม่มีความรู้อย่างผมสอบถาม ขอบคุณมากจริงๆ ครับ
                            ในช่อง 1600OC ก็หมายถึงปรับเป็น 1600 ได้แต่ต้องมีการดันไฟให้บัสแรมนั่นเองครับ (จริงๆมันก็ต้องทำหมดนะ) แต่บางบอร์ดก็ไม่ต้องดัน บางแรมก็ไม่ต้องครับ ก็ต้องดูไป

Enermax มันเป็นไฟ 80+Silver ครับ แต่ราคาก็แพงหูฉีกไปเลยทีเดียว
                            ส่วนตัวผมนะ(ย้ำว่าส่วนตัว) ผมไม่ชอบครับ Enermax เพิ่งระเบิดไปเมื่อเดือนที่แล้ว 470w ใช้คู่กับ GT8800 ไป ตอนแรกไม่เป็นอะไร หลังๆเริ่มออกอาการเหตุเพราะไฟกระชาก ทำให้มีความรู้สึกว่า Enermax อายุ แค่4ปีก็เสื่อมซะแล้ว
                            ให้แนะนำ เอา Scythe ครับ งานผลิตญี่ปุ่น ส่วนตัวผมว่าดีสุดในตอนนี้สำหรับPSUไม่เกิน3000บาทแล้วครับผม
                            จะให้จัดใหม่ก็ยินดีนะครับผม บอกงบ และความต้องการมาก็ได้ครับ
                            6850 จะเบากว่า 6950 อยู่พอสมควร แต่ก็กินไฟน้อยกว่ามาก ทำให้ประหยัดไฟ และเล่นเกมส์ จอ 1600x900 ในปัจจุบันได้ทุกเกมส์ครับผม
                            ถ้าถามว่าการใช้งานคุ้มไหมก็คุ้มครับ

Originally posted by abeachboy View Post
                            คุณชนะได้งานใหม่แล้วเหรอครับ(เลี้ยงไก่ อิอิ)สงสัยจริงๆใครหนอช่างกล้ามอบหมายงานหนักเช่นนี้(หนักตรงทำใจรอให้โตค่อยต้ม 5555+)ล้อเล่นนะครับ เอ้าดันๆ
                            ฮาๆ เลี้ยงวันเดียวเองครับ พอดีเขาไม่ว่าง แต่ไม่แน่ อาจจะมาฝากอีก เอิ้ก
                            การเลี้ยงอะไรสักอย่างนี่มันทำให้ชีวิตของเราเปลี่ยนแปลงไปจริงๆครับ

Comment

• จะ 200000 views แล้ววววววว

Comment

• ได้ความรู้เยอะดี อิๆๆ

Comment

Working...
                                X