Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดันยามเช้ามืด

Comment

• 200,000 วิวแล้วอย่างนี้ต้องฉลองงงงงงงงงงง ..

Comment

• อ้ 200000 VIEW

Comment

• เอ้าพวกเรา ตั้งวงเลย (ส้มตำ) ฮ่า ๆ

Comment

• Originally posted by Z4i View Post
            ดันยามเช้ามืด
            ขอบคุณครับผม
            Originally posted by KopaCaBanA View Post
            200,000 วิวแล้วอย่างนี้ต้องฉลองงงงงงงงงงง ..
            เฮฉลองงงงง เอาแครอทมากินกัน
            Originally posted by slipknot66 View Post
            อ้ 200000 VIEW
            งดงามมากครับคุณมาร์ค =o='
            เอ้า ฉลองงงงงงง!!

Originally posted by NIGHTOCZ View Post
            เอ้าพวกเรา ตั้งวงเลย (ส้มตำ) ฮ่า ๆ

เมื่อคืนเพิ่งตั้งไปครับ อิอิ ตื่นมา มึนเลย ร่างกายอ่อนแอเลย สงสัย ใส่ผงชูรสเยอะแหงมๆ =.=''

Comment

• Originally posted by runshana View Post

เมื่อคืนเพิ่งตั้งไปครับ อิอิ ตื่นมา มึนเลย ร่างกายอ่อนแอเลย สงสัย ใส่ผงชูรสเยอะแหงมๆ =.=''
              เป็นงั้นไป อิๆ

ถามคุณชนะหน่อย ถ้าใช้ XFX HD 6790 แค่ PowerMonster550w จะพอไหมผมอยากรู้ ขอบคุณครับ

Comment

• ขอบคุณทุกคำตอบเลยนะครับ /\

Comment

• Originally posted by NIGHTOCZ View Post
                  เป็นงั้นไป อิๆ

ถามคุณชนะหน่อย ถ้าใช้ XFX HD 6790 แค่ PowerMonster550w จะพอไหมผมอยากรู้ ขอบคุณครับ
                  ไม่พอครับ
                  ต้อง PowerMonster650w 800บาท ครับผม
                  เพราะ ค่า พีคลงมาต่ำนั้น มันจะลงมาต่ำกว่าพวกเรทแม็ก อยู่ แต่มันก็เสถียรกว่ายี่ห้อบ้านๆทั่วๆไป
                  เท่าที่ผมลองๆมานะครับ 550w จะไปไหวจน 5750 ครับผม
                  ส่วน 650w จะไปไหวยัน 6850 เลย
                  ลองโดยเล่นCrysis ไม่มีปัญหา แต่ยังไม่เคยลองจับลากนะครับ ถ้าลาก อาจจะมีปัญหาก็ได้
                  อย่างว่า PSU ถูก แต่คุณภาพพอใช้ เหมาะกับงบจำกัด ฮาๆ
                  ปล.จริงๆ550w ก็ใส่6790 ได้นะครับ แต่ไม่กล้าเล่นไปจนถึงจุด Peak ของการ์ดจอ ไม่เสี่ยงดีกว่า ลองใช้งานด้วยตนเอง แล้วผมไม่มีตัววัตไฟซะด้วย อิอิ เทสPSU ผมก็เทสไม่เป็นเหมือนกัน(หมายถึงจับมานั่งต่อไฟ กับออสซิโลสโคปเทสอะไรแบบนั้น) ก็ ใช้งานตามจริงไปครับผม

Originally posted by GOrnza View Post
                  ขอบคุณทุกคำตอบเลยนะครับ /\
                  ยินดีครับผม
                  สงสัยอะไรเพิ่มเติม ถามได้ทุกเมื่อเลยนะครับ ทุกๆคนที่นี่ยินดีตอบครับ
                  Last edited by runshana; 28 Aug 2011, 14:06:15.

Comment

• เพื่อนสงสัยเลยมา ถามคุณชนะว่า winfast gts 450 ใช้ PSU กี่วัตต์ เหรอครับ

Comment

• Originally posted by NIGHTOCZ View Post
                      เพื่อนสงสัยเลยมา ถามคุณชนะว่า winfast gts 450 ใช้ PSU กี่วัตต์ เหรอครับ
                      ควรจะจ่ายไฟดีๆหน่อยครับ
                      Raidmax530w ก็เอาอยู่
                      กับ Tagan500U37 นี่ก็ไหวครับ ตกราคาที่1400-1500บาทครับผม

Comment

• วันนี้ไปพันทิพย์ประตูน้ำมาแล้วครับแต่ไม่ได้ซื้อกลับมา แต่ไปเห็นแล้วคนเยอะดีครับคนมาประกอบคอมก็เยอะ สาวก็เยอะฮ่าๆ
                        โดยเฉพาะตอนนั่งกินติมที่เซเวนเซ่นโอ้โหระรานตาฮ่าๆๆ คือผมไปคุยราคาแล้วราคาลดได้ไม่เยอะแถมผมจะเอาบัตรรูดก็ชาร์ทอีก 3 เปอเซ็นต์แล้วเห็นคนอื่นซื้อแล้วมานเยอะแฮะกลัวจะเอากลับไม่ไหวด้วย เลยกลับมาสั่งที่ตึกคอมศรีราชาร้าน Advice แทนร้านเค้าเพื่งเปิด 2 อาทิตย์ของยังเข้าไม่หมด น่าจะได้ของวันจันทร์เย็นๆ นี่คือที่ผมสั่งไปครับเอาแค่นี้ก่อนละกันไว้มีงบค่อยมาอัพเพื่ม

Core i5 - 2500K 3.30GHz * DMI 5GT/s * 32nm * L2 6MB 6,690
                        GIGABYTE GA-Z68MA-D2H-B3 3,870
                        DDR3(1600) 2GB*2 Kingston Hyper-X 1140
                        POWER (FULL) 530W. RAIDMAX (Box/Cable) 1,470
                        500 GB SATA-III Western (16MB., Blue, ) 1,270
                        1GB (V) PCIe ATi 6670 ICEQ Native HDMI HIS 3,120
                        ThermalTake V3 (Black 1160

รวม 18720 ครับ กรอบแน่ๆเลยเดือนหน้า

Comment

• แวะมาพร้อมคำถามครับ ช่วงนี้เรียนหนักมาก - -"

คือจะซื้อทีวีเข้าคอนโดควรดูจากอะไรบ้างครับ ( ที่ๆดูไว้ก็ประมาณ 32 นิ้ว lcd หรือ led ดี ? ยี่ห้ออะไร หรือควรเพิ่มขนาดอีกให้เหมาะกับราคา )

ปล. คิดว่าหลักการเลือกคงคล้ายๆมอนิเตอร์ pc เลยมาถามในกระทู้นี้ครับ

Comment

• Originally posted by Joelshi View Post
                            แวะมาพร้อมคำถามครับ ช่วงนี้เรียนหนักมาก - -"

คือจะซื้อทีวีเข้าคอนโดควรดูจากอะไรบ้างครับ ( ที่ๆดูไว้ก็ประมาณ 32 นิ้ว lcd หรือ led ดี ? ยี่ห้ออะไร หรือควรเพิ่มขนาดอีกให้เหมาะกับราคา )

ปล. คิดว่าหลักการเลือกคงคล้ายๆมอนิเตอร์ pc เลยมาถามในกระทู้นี้ครับ
                            เลือกดูตามชอบเลยครับ ชอบตัวไหนจัดตัวนั้นเลย อิอิ ^^

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                              ควรจะจ่ายไฟดีๆหน่อยครับ
                              Raidmax530w ก็เอาอยู่
                              กับ Tagan500U37 นี่ก็ไหวครับ ตกราคาที่1400-1500บาทครับผม
                              รบกวนถามอีกหน่อย ถ้า PSU Power Supply Super Black 2 500W ใช้กับ winfast gts 450 ใช้ไปนานๆจะเกิดปัญหากระชากไฟหรืออย่างอื่นหรือไม่ครับ คือเพื่อนกลัวพัง ขอบคุณมากครับ _/\_

Comment

รบกวนถามอีกหน่อย ถ้า PSU Power Supply Super Black 2 500W ใช้กับ winfast gts 450 ใช้ไปนานๆจะเกิดปัญหากระชากไฟหรืออย่างอื่นหรือไม่ครับ คือเพื่อนกลัวพัง ขอบคุณมากครับ _/\_
                                ไม่ใช่อะไรหรอกนะครับ พอดีว่าผมเห็นพูดกันเรื่อง PSU กันหลาย ๆ คนแล้ว ดูเหมือนว่าท่านจะไม่ค่อยให้ความสำคัญกับ PSU เลย

อ่านนี้ล่ะกันครับ เผื่อว่าจะเห็น PSU สำคัญขึ้นมาบ้าง อิอิ

Originally posted by slipknot66 View Post
                                เขียนให้อ่าน เล่น ๆ นะครับ อ้างอิงมาจากท่าน CEO แต่นำมาเรียบเรียงใหม่โดยผมเอง(มั่วนิด ๆ) เรื่อง PSU

PSU (Power Supply) เป็นอุปกรณ์ที่จ่ายกระแสไฟฟ้าให้กับทุกสิ้นส่วนของคอมพิวเตอร์

ทำไมต้องมี PSU ด้วย เสียบปลั๊กตรง ๆ ไม่ได้เหรอ ? ไม่ได้ครับ เพราะว่าเครื่องคอมพิวเตอร์

ต้องการไฟฟ้าที่เป็นกระแสตรง(Direct Current เรียกย่อ ๆ ว่าไฟ DC)

แต่ไฟฟ้าที่เราใช้กันในบ้านเรือนเป็นไฟฟ้ากระแสสลับ (Alternating current เรียกย่อ ๆ ว่า ไฟ AC) มีแรงดันไฟที่ 220V ดังนั้นจำเป็นต้องมีอุปกรณ์

ที่ทำหน้าที่แปลงกระแสไฟฟ้า จาก ไฟ AC ให้เป็น ไฟ DC และเจ้าอุปกรณ์ตัวนั้นคือ PSU นั้นเอง ฉะนั้นมันจึงเป็นสิ่งสำคัญอันดับต้น ๆ เลยทีเดียว แต่ !

ทำไมหลาย ๆ คนจึงเลือก PSU ถูก ๆ เช่น พวก PSU วัตต์ล่ะบาท 500w 500 บาท ซึ่งจริง ๆ แล้วเป็นสิ่งที่ไม่สมควรทำ

เพราะอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ ต้องการกระแสไฟที่ราบเรียบนิ่งไม่แกว่งไปมา ซึ่งถ้าไม่ได้รับกระแสไฟที่นิ่งและเรียบพอแล้วล่ะก็

อุปกรณ์ที่มีโอกาสพังง่ายอยู่แล้ว เช่น HDD,VGA อาจจะได้กลับบ้านเก่าไปกับ PSU ของท่านด้วย

ทีนี้ถามว่า อ้าวแล้วจะดูยังไงเลือก PSU ไม่เป็น

ปัจจุบันนี้มีมาตรฐานของ PSU ที่ชื่อว่า 80 Plus มีลักษณะดังรูป จะติดอยู่ที่ตัวของ Psu

80 Plus หมายถึงอะไร

หมายถึงว่า PSU นั้น ๆ มีประสิทธิภาพหรือค่า Efficiency เกิน 80% ในทุกการทดสอบนั่นเอง

งงอีกแล้วค่า Efficiency มันคืออะไรล่ะ

ค่า Efficiency ถ้าแปลตามตัวก็คือ ความมีประสิทธิภาพ แล้วประสิทธิภาพที่ว่าคืออะไร มันคือ ประสิทธิภาพในการแปลงไฟ จากไฟบ้านเราที่เป็นกระแสสลับให้เป็นกระแสตรง

ไปสู่ระบบและอุปกรณ์ต่างๆ ในเครื่องคอมพิวเตอร์ของเรา ว่ามันจะต้องสูญเสียกำลังไฟพลังงานไปกับการแปลงไฟขนาดไหน เช่น Efficiency ที่ 75% ก็แสดงว่าอุปกรณ์นั้นสูญเสียพลังงานไปกับการแปลงไฟไป 25% ครับ

ซึ่งจริงๆ แล้ว PSU จะมีประสิทธิภาพสูงสุดที่การโหลดไฟ 20% -50% จากกำลังของ Power Supply จ่ายได้สูงสุด แล้วเราจะเอาอะไรมาเป็นหลักประกันล่ะว่า PSU เนี่ยมีค่า Efficiency โดยเฉลี่ยเท่าไหร่?

เขาจึงได้มีการจัดตั้งมาตรฐานขึ้นมาครับ ชื่อว่า 80 Plus นั่นเอง

ตารางการแบ่งมาตรฐาน 80 Plus

(เครดิต http://yak1zoba.exteen.com/20100920/...y-power-supply)

อีกนิด ยกตัวอย่างนิดหนึ่ง

สมมุติคอมพิมเตอร์ของผม Full Load ที่ 600w ผมต้องการได้ค่า Efficiency ที่มากที่สุด สมมุติผมใช้ Corsiar AX1200w

อ้างอิงจากกราฟ

จะเห็นว่า ค่า Efficiency จะมากที่สุดคือ 92% เมื่อ PSU จ่ายไฟที่ 600w หรือโหลดที่ 50% พอดิบพอดี

ดังนั้นถ้าสามารถ ทำให้ PSU โหลด ที่ 50% โดยที่ System อยู่ในขณะ Full load หรือ Idle ก็ได้

เราจะได้กระแสไฟที่นิ่งและเรียบที่สุด เท่าที่ Psu ตัวนั้น ๆ จะทำได้ แต่ไม่จำเป็นต้องใช้ AX1200w ก็ได้ครับผมแค่ยกตัวอย่าง

และจำเอาไว้ว่าอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ทุกอย่างเมื่อได้รับกระแสไฟฟ้าแล้ว ย่อมจะต้องเกิดความร้อน

และไอ้ความร้อนนี่ล่ะ ที่จะทำให้ประสิทธิภาพของอุปกรณ์นั้น ๆ เสื่อมสภาพลง และใช้งานได้อย่างไม่เต็มประสิทธิภาพ

ยกตัวอย่าง เครื่อง Full load ที่ 600w แต่ดันใช้ PSU 700w ซึ่งทำให้ PSU ต้องรับภาระหนักคือต้องโหลดที่ 90% ตลอดเวลา

จึงจะจ่ายไฟให้ตามที่ระบบต้องการได้ จริงอยู่ที่ว่าแม้เครื่องไม่ได้ Full load ตลอดเวลา แต่ก็ควรมองในระยะยาวด้วย

ถ้าปล่อยให้ PSU ต้องโหลดที่ 90% นานๆ ย่อมไม่เป็นผลดีแน่ เพราะถ้าต้องโหลดหนักขนาดนี้ ย่อมต้องเกิดความร้อนมากมายแน่นอน

ซึ่งจะไปทำให้ PSU เสื่อมสภาพ แล้วสุดท้ายอุปกรณ์อื่น ๆ ก็ะพากันลงเหวหมด ดังกรณีของท่าน เทพ ดร.สาโรธ 500w (อิอิ แซวเล่น ๆ ตามกระแส)

เมื่อได้อ่านแล้วคงเข้าใจกันขึ้นมาบ้างนะครับ สำหรับเรื่อง PSU

Comment

Working...
                                X