Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โอ้ว เจ้าของกระทู้ คนอุดรบ้านเดียวกันครับ ;') ผมอยากได้คอมใหม่
    รบกวนช่วยจัด สเปค ให้หน่อยครับ
    งบ = 25k+ - และ รวมจอ ขออีกเซ็ทนึงเป็นแบบ รวม case full tower ดีๆราคาไม่แรงไปด้วยครับ
    มีอยู่แล้ว = Hardisk WD Caviar Black 500GB ครับ ใหม่เลย

ความประสงค์,นิสัยการใช้ปัจจุบัน
    -สเถียรยาวนาน เน้นเปิดยาวนานหลายชั่วโมง
    -เน้นอายุการใช้งานหลายปีครับ 3 - 5 ปีเป็นอย่างต่ำ
    -เร็ว เหมาะกับเกมกราฟิคแรงๆในปัจจุบันแบบลื่นๆ ไม่สดุด
    -เปิดโปรแกรมหลายตัวในบางเวลา แต่ไม่บ่อยครั้ง
    -ใช้ในงานกราฟฟิค,ตัดต่อวีดีโอและเพลง บ้างในบางครั้ง
    -โหลดข้อมูลบ่อย เช่นไฟล์ประเภท media
    -ดูหนัง HD ลื่นๆหน่อย
    -ที่เหลือคิดออกจะสอบถามเพิ่มเติมไปครับ

-ส่วนลงวินโดว์ ผมอยากลงเป็น XP เพราะ ชินและถนัด รวดเร็ว คิดว่าเหมาะกับสเปคที่จัดมั้ยครับ
    ถ้าเหมาะ รบกวนแนะนำเวอร์ชั้นของ XP ด้วย ว่าควรลง อะไรดี
    -ผมไม่ค่อยชอบ 7 หรือ vistar เท่าไหร่ เพราะถ้าเน้นสวยยังไงหา Theme มาลงก็ได้
    อีกอย่างผมคิดว่า มันค่อนข้างจะเปลืองทรพยากรเครื่อง เอาไปยัดความเร็วเพิ่มให้ XP ดีกว่า (ผมคิดถูกรึเปล่าครับ ไม่ถูกรบกวน แนะนำผมด้วย)

-ผมอยู่ต่างจังหวัดนั่นคือ อุดร ถ้าแนะนำร้านประกอบหรือหาอุปกรณ์แถวนี้ได้ก็รบกวนด้วยครับ
    -ถ้าสั่งจากทางเว็บไซท์ ก็แนะนำด้วยแล้วกันครับ

ขอบคุณมากครับ
    Edit: ไม่ OC นะครับ OC ไม่เป็น ;')
    ลำโพงเจ๋งๆมี
    และไม่เลือกค่ายครับ จัดมาเลย ลุยหมด ขอให้เจ๋ง
    Last edited by ZE_ROC; 30 Aug 2011, 13:09:25.

Comment

• Originally posted by runshana View Post
      อูย ผมยังไม่ทราบเลยครับ ปลายปีนี้ก็ต้นปีหน้าครับ ส่วน 6XX นี่ไปกันใหญ่เลย ฮาๆ ผมไม่ค่อยได้ติดตามข่าวเท่าไหร่ครับผม
      -ขอบคุณครับ-

Comment

• รบกวนช่วยจัดสเป็คคอมให้ด้วยครับ

งบ 20k ไม่รวมจอ

ใช้งานกราฟฟิค 2D เป็นหลัก พวกอิลลัส โฟโต้ช้อป
        ทำงานรีทัชภาพ งานป้ายอิงค์เจ็ท ไฟล์ขนาดใหญ่ๆ
        ไม่เล่นเกมส์ ไม่ OC ครับ

สนใจเป็น intel และอยากเน้นแรมซัก 8gb

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับผม : )

Comment

• อึบ จึกๆ ช่วยดันด้วยครับ

Comment

• สวัสดีครับคุณชนะกลับมาจากบ้านพี่ชาย(พังงา)หวัดเล่นนิดหน่อย อิอิพอเป็นกะษัยครับ ไปดูมาแล้วครับคอมหลานไม่แรงแต่ครบเครื่องครับ15000+นิดหน่อยพร้อมจอLG 2041 UPS+ปริ้นเตอร์HPแต่ได้ไม่ดูสเป็คเลยครับ(ฝนตกฟ้าร้องเลยไม่ได้เปิดคอม) เคสสวยดีครับสึนามิ ดริบสีขาว(แอบชอบ อิอิ)

Comment

• ขอบคุณครับที่จัดมาให้ คืออยากได้แบบจัดหนักกับเกมส์เลยที่ว่า 40k ยังไม่พอนี้สัก 45k พอไหมจะได้เก็บเงินเพิ่มอีกเดือน 2เดือนค่อยถอยออกมา
              เดิมเล่นตั้งแต่ 10โมงเช้าถึงตี2 ได้อ่ะครับเล่นเกมส์+ทำงานแทบไม่พักกันเลย ยกเว้นมีงานไปเรียนถึงจะออกจากบ้านฮ่าๆ แต่วันหยุดก็ตามที่บอก

ไม่แวะมานานช่วงที่ผ่านมาทั้งสอบทั้งรายงาน ก้ากๆ ตอนนี้เบาๆไปบ้างแล้ว เพราะงั้นจะมาขุดดเป็นพักๆ

Comment

• Originally posted by godeyes View Post
                จัดมาแล้วครับเมื่อวาน รูปไม่ค่อยชัดนะครับ

I5 2500k
                GA z68ma-d2h-b3 [ในเว็บบอกมีVirtuแต่มาดูที่กล่องในแผ่น ไดร์ฟเวอร์ ทำไมมันไม่มีหว่า]
                Corsair 4GB.(2*2GB.)1600 9-9-9-24
                WD 5000AAKX 500GB Blue
                Scythe Gouriki 3 600W.
                Elite 430 เพิ่มพัดลม ข้าง กับหลัง
                zalman cnps 7x led(ร้านแนะนำตัวนี้มา เขาบอกดีกว่า Hyper 212+ไม่รู้จริงเปล่าครับ 212+หมดทุกร้านเลยมีร้าน HWH 900ผมเลยเอาตัวนี้มาราคาใกล้เคียงกันแค่เขาบอกดีกว่า)
                จากJediครับ บริการดีมากครับ แล้วจากรูป เครื่องผมร้อนไปไหมครับ เปิดแค่เว็บ ก็ 45+ แล้ว แต่ตอนกลางวันบ้านผมร้อนไม่มีแอร์ แต่กลางคืน ก็ราวๆ 37+ เลยไม่มั่นใจว่าซิ้งตัวนี้ดีจริงเปล่า อีกอย่างนะครับ ทำไมเครื่องผมCPUมันวิ่งที่ 3.4ตลอดเลยอะครับ เห็นว่าจริงๆมัน3.3เองไม่ใช่เหรอครับ แล้วต้องไปปรับตรงไหนครับที่ถ้าเราไม่ได้ใช้ไรหนักๆ ให้CPUวิ่งต่ำแล้วถ้าเราใช้หนักๆแล้วมันปรับขึ้นอัตโนมัติอะครับ ของผมวิ่งที่ 3.4 ตลอดเลย
                PSU TK
                Zink TK
                ปล.ต้องขอบคุณทุกคนในบอร์ดมากครับ และที่สำคัญยิ่งขอบคุณ คุณชนะมากๆ แนะนำผมตลอดเลย ขอบคุณจริงๆครับ
                ยินดีด้วยนะครับผม
                มีอะไรก็เข้ามาสอบถามได้เลยนะครับ
                ส่วนซิ้งค์นั้นผมไม่เคยใช้มาก่อนต้องขออภัยด้วยนะครับ
                ส่วน Virtu คาดว่าเป็นตัว GIGABYTE Z68AP-D3 นะครับผม ถึงจะมี Virtu มาให้ น่าจะคนละตัวกัน
                ตัวนี้ นี่ รองรับทั้ง CF และ SLI เฉยๆครับ

ส่วนPSU ScytheGourikiIII นี่หล่อสุดใน3โลกละครับ อิอิ ขอให้แรงต่อไปครับผม
                ส่วน3.4GHz ที่วิ่งๆ คาดว่าเป็นเพราะ ไฮเปอร์เทรดครับ มันพุ่งได้สุดๆ 1หัว 3.8ghz ครับผม
                เครื่องในห้องอุุณภูมิ 30องศา ก็ต้องร้อนกว่าห้อง +-ไม่เกิน 25องศาครับ ถ้าในเกณนี้ สบายๆ

ปล.รูปสวยๆทั้งนั้นเลย อิอิ
                Originally posted by Z4i View Post
                ของผมใช้ CoolerMaster V6 GT ครับ เปิดเว็บเปิดเน็ต ไม่เคยจะเกิน 41 องศา

แต่เห็นเขาว่ากัน ถ้าไิอดีลร้อนไม่เกิน 60 องศาก็ไม่เป็นไรครับ

ตามั้นครับผม อิอิ ขอบคุณครับ

Originally posted by godeyes View Post
                แล้วปรับให้คล๊อกCPUมันวิ่งออโต้ไงครับ ของผมวิ่งที่ 3.4 ตลอดเลย มาจากไหนอีก0.1ก็ไม่รู้
                อืม แปลกๆ ปกติ มันก็ลดเองเด้งเองนะครับ หลังเปิดเครื่อง

Originally posted by Z4i View Post
                อันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ ถอยมา มันก็รันแบบนี้เลย

ผมลองใช้ Easy Tune6 Quick Boost ไปที่ 4.0 แต่ตอนไม่ได้ทำอะไร มันก็เหมือนกับในรูปแหละครับ พอลองให้ cpu รัน 95% up มันก็วิ่งที่ 4.1 กว่า ๆ

ไม่รู้ว่ายังเป็นออโต้ของมันเองรึปล่าว
                สงสัยClock แถมมั้นครับ .. ไม่ใช่ละ

Originally posted by ZE_ROC View Post
                โอ้ว เจ้าของกระทู้ คนอุดรบ้านเดียวกันครับ ;') ผมอยากได้คอมใหม่
                รบกวนช่วยจัด สเปค ให้หน่อยครับ
                งบ = 25k+ - และ รวมจอ ขออีกเซ็ทนึงเป็นแบบ รวม case full tower ดีๆราคาไม่แรงไปด้วยครับ
                มีอยู่แล้ว = Hardisk WD Caviar Black 500GB ครับ ใหม่เลย

ความประสงค์,นิสัยการใช้ปัจจุบัน
                -สเถียรยาวนาน เน้นเปิดยาวนานหลายชั่วโมง
                -เน้นอายุการใช้งานหลายปีครับ 3 - 5 ปีเป็นอย่างต่ำ
                -เร็ว เหมาะกับเกมกราฟิคแรงๆในปัจจุบันแบบลื่นๆ ไม่สดุด
                -เปิดโปรแกรมหลายตัวในบางเวลา แต่ไม่บ่อยครั้ง
                -ใช้ในงานกราฟฟิค,ตัดต่อวีดีโอและเพลง บ้างในบางครั้ง
                -โหลดข้อมูลบ่อย เช่นไฟล์ประเภท media
                -ดูหนัง HD ลื่นๆหน่อย
                -ที่เหลือคิดออกจะสอบถามเพิ่มเติมไปครับ

-ส่วนลงวินโดว์ ผมอยากลงเป็น XP เพราะ ชินและถนัด รวดเร็ว คิดว่าเหมาะกับสเปคที่จัดมั้ยครับ
                ถ้าเหมาะ รบกวนแนะนำเวอร์ชั้นของ XP ด้วย ว่าควรลง อะไรดี
                -ผมไม่ค่อยชอบ 7 หรือ vistar เท่าไหร่ เพราะถ้าเน้นสวยยังไงหา Theme มาลงก็ได้
                อีกอย่างผมคิดว่า มันค่อนข้างจะเปลืองทรพยากรเครื่อง เอาไปยัดความเร็วเพิ่มให้ XP ดีกว่า (ผมคิดถูกรึเปล่าครับ ไม่ถูกรบกวน แนะนำผมด้วย)

-ผมอยู่ต่างจังหวัดนั่นคือ อุดร ถ้าแนะนำร้านประกอบหรือหาอุปกรณ์แถวนี้ได้ก็รบกวนด้วยครับ
                -ถ้าสั่งจากทางเว็บไซท์ ก็แนะนำด้วยแล้วกันครับ

ขอบคุณมากครับ
                Edit: ไม่ OC นะครับ OC ไม่เป็น ;')
                ลำโพงเจ๋งๆมี
                และไม่เลือกค่ายครับ จัดมาเลย ลุยหมด ขอให้เจ๋ง
                แหม คนบ้านเดียวกัน แค่มองตากันก็เข้าใจอยู่
                ฮา ยินดีเลยครับ จัดได้เต็มที่
                จากการทำงานที่ว่ามา อยากแนะนำ ค่ายAMD+ATI ครับ เจ๋งเลย รวมจอ+ลำโพงเล่นเกมส์ได้สบายๆแน่นอน การ์ดจอกลางๆที่ปรับเกมสืได้กลาง-สุดครับ
                กับจอ20นิ้ว
                เอาตามนี้เลย
                รวมจอ
                PHENOM II X4 840 AM3 3.20GHz L2 2MB 3390
                AsRock 970Extreme 4 AM3+ AMD970/SB950 DDR3 CF+SLI USB3 SATA3 1394 3690<<<เพื่ออนาคต
                HIS HD6950 2GB D5 8150(TKCOM)
                WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1290 (ตัวรวมจอ ผมเอาHDD มาร่วมด้วยแล้วกัน)
                CORSAIR XMS3 4GB (2X2) 1600 MHz CL 9-9-9-24 D. 1150
                LG 22X SATA-Interface 590
                SAMSUNG S20A300B 20" WIDE LED, 1600X900, 12:1, 5MS, D-SUB, DVI-ECO SAVING, MAGIC 3050
                ScytheGourikiIII 600w 2250(ดีที่สุดร้านTKCOM) หรือ Raidmax730w 1900(ร้าน BananaIT /BIGIT /108IT) หรือ Tagan600U37 1900 (ร้านHardwareHouse)
                ThermalTakeV3 1200 <<< ตัวนี้เป็น midTOWERครับผม เพราะเดี๋ยวเกินงบ
                เมาส์คีบอร์ดลำโพง 300
                รวม 25060 บาท
                ตามนี้เลยครับ ทั้งหมดนี้ ยกเว้น VGA กับ PSUโทรสั่งได้จากร้าน JEDI ตามนี้ครับ http://www.jedicool.com/order.php
                และ VGA PSU โทรสั่งได้จาก TKCOM http://www.tkcom99.com/order.php

ตามนี้เลยครับ CPUกลางๆ VGA แรงๆคุ้มค่าครับผม ใช้แล้วไม่ผิดหวังแน่นอน

ส่วนอีกตัวไม่รวมจอนะครับ
                PHENOM II X4 840 AM3 3.20GHz L2 2MB 3390
                AsRock 970Extreme 4 AM3+ AMD970/SB950 DDR3 CF+SLI USB3 SATA3 1394 3690<<<เพื่ออนาคต
                GIGABYTE GTX570 1280MB GDDR5 320BIT 732MHz/3800MHz 11100
                CORSAIR XMS3 4GB (2X2) 1600 MHz CL 9-9-9-24 D. 1150
                ScytheGourikiIII 700w 2950(ร้านTKCOM)
                ZalmanZ9+ 1900 http://www.jedicool.com/product.php?id=1741
                รวม 24770 บาท
                ตามนี้เลยครับผม
                โทรสั่งเอาจะคุ้มกว่าไปซื้อในุดรครับ มีอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับผม
                Originally posted by kumamzip View Post
                -ขอบคุณครับ-
                ยินดีครับผม

Originally posted by panisa2000 View Post
                รบกวนช่วยจัดสเป็คคอมให้ด้วยครับ

งบ 20k ไม่รวมจอ

ใช้งานกราฟฟิค 2D เป็นหลัก พวกอิลลัส โฟโต้ช้อป
                ทำงานรีทัชภาพ งานป้ายอิงค์เจ็ท ไฟล์ขนาดใหญ่ๆ
                ไม่เล่นเกมส์ ไม่ OC ครับ

สนใจเป็น intel และอยากเน้นแรมซัก 8gb

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับผม : )
                ได้เลยครับ จัดไปตามนี้เลยนะครับผม แรงๆ
                CORE i5 2500 LGA1155 3.30 GHz L3 6MB (4Core/4Threads) 6550
                AsRock H67M 2790 (ที่เลือกตัวนี้เพราะภาคจ่ายไฟ4+1เฟส พร้อมทั้ง SATA3 USB3 HDMI+DVI+VGA ครบครับผม ขาดแค่มันมีแผงแรม2แผง)
                OCZ AGILITY 3 SSD 60 GB SATA III (read up to 525/s,write up to 475/s) 3850
                WD 10 EALX 1 TB SATA III,32MB NCQ BLUE 3-Y 1950
                KINGSTON 4GB 1333MHz CL 9-9-9 790*2 = 8GB = 1580
                ThermalTakeV3 1200
                Raidmax530w 1450 หรือ Tagan500U37 1450
                รวม 19960 บาท
                ที่จัดให้แบบนี้โดยตัดการ์ดจอออกไปเลย เพราะ VGA ของI5 ก็พอประมาณอยู่แล้วแต่อาจจะไม่ดีเท่าVGAแยกนักครับผม
                ซึ่ง ตัวที่ทำให้แพงคือ SSD60GB นำมาลงWINDOW มันจะทำให้เครื่องแรงขึ้นเยอะเลยครับผม
                ถ้าอยากให้ภาพสดสวยขึ้นแนะนำ VGA HIS HD 6670 1GB GDDR5 128BIT 800MHz/4000MHz 3050 บาทครับผม
                รับรองคุ้มเลยทีเดียวครับ
                มีอะไรสงสัยถามเพิ่มได้เลยนะครับ
                Originally posted by chowwoyzz View Post
                อึบ จึกๆ ช่วยดันด้วยครับ
                ขอบคุณครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
                สวัสดีครับคุณชนะกลับมาจากบ้านพี่ชาย(พังงา)หวัดเล่นนิดหน่อย อิอิพอเป็นกะษัยครับ ไปดูมาแล้วครับคอมหลานไม่แรงแต่ครบเครื่องครับ15000+นิดหน่อยพร้อมจอLG 2041 UPS+ปริ้นเตอร์HPแต่ได้ไม่ดูสเป็คเลยครับ(ฝนตกฟ้าร้องเลยไม่ได้เปิดคอม) เคสสวยดีครับสึนามิ ดริบสีขาว(แอบชอบ อิอิ)
                อิอิ ผมก็ชอบครับ เคสสึนามิ เป็นเคสที่ถูกและคุณภาพพอใช้ ส่วนตัวผมชอบคบมากกว่าGview เพราะระดับการลบคม พอๆกันเลย(เลือดออกพอกัน)ฮา
                มีอะไรคุยได้นะครับผม อิอิ ขับรถกลับมาเป็นไงมั่งครับ ระวังสุขภาพด้วยนะครับ

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
                  ขอบคุณครับที่จัดมาให้ คืออยากได้แบบจัดหนักกับเกมส์เลยที่ว่า 40k ยังไม่พอนี้สัก 45k พอไหมจะได้เก็บเงินเพิ่มอีกเดือน 2เดือนค่อยถอยออกมา
                  เดิมเล่นตั้งแต่ 10โมงเช้าถึงตี2 ได้อ่ะครับเล่นเกมส์+ทำงานแทบไม่พักกันเลย ยกเว้นมีงานไปเรียนถึงจะออกจากบ้านฮ่าๆ แต่วันหยุดก็ตามที่บอก

ไม่แวะมานานช่วงที่ผ่านมาทั้งสอบทั้งรายงาน ก้ากๆ ตอนนี้เบาๆไปบ้างแล้ว เพราะงั้นจะมาขุดดเป็นพักๆ
                  ครับผม จริงๆ อย่าไปถึง 45000 บาทเลยครับ ตอนนี้ยคกำลังเริ่มเปลี่ยนแปลงแล้ว เอาการ์ดจอรองTOP มาใช้ พอเพียงแล้วครับ Specที่จัดให้ไป ผมแนะนำว่า พอเพียงแล้วครับ เกิดพอกับความต้องการแล้วครับผม รับรองว่าแรงถึงใจเลยหละครับ
                  ถ้าเพิ่มจริงๆก็ VGA กับMBแหละครับ แต่คงยังไม่จำเป็นมาก จัดเหมือนๆเดิมให้ก่อน โดยผสมส่วนของ VGA ใหม่เข้าไปครับ

CORE i5 2500K LGA1155 3.30 GHz L3 6MB Unlock 6850
                  ASUS P8Z68-V LGA1155 Z68 4*DDR3 CF+SLI,4+2*SATA3,2*USB3,Bluetooth 5150 (ตัวนี้มีBluetoothติดมาด้วย)
                  WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1290
                  GIGABYTE GTX570 1280MB GDDR5 320BIT 732MHz/3800MHz 11100
                  ScytheGourikiIII 700w 2950
                  ThermalTakeV3 1200
                  CM212+ 900
                  SAMSUNG S23A300B 23" LED 1920X1080, 12M:1, 5MS, D -SUB, DVI, 5350
                  รวม 36530บาท
                  ครับผม นี่แหละครับ เกมส์ทุกเกมส์ในปัจจุบันจอ 1920 เล่นได้หมดแน่นอนครับผม มีอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Comment

• โอะ แปปเดียวก็มาตอบแล้ว ยังคงรวดเร็วเหมือนเดิมเลย ^^
                    ถ้าเล่นจอแค่ 19-20 นิ้วอ่ะครับ แล้วพี่คิดว่าเล่นเกมส์หนักๆอย่างผมนี้ ให้กะใช้ไปสัก 3-4 ปี
                    ลดงบไป 30k จะพอไหมที่จะเล่นเกมส์ในอนาคต อย่าง BF3 ที่มีแววสเปกจะโหดไรงีอ่ะครับ
                    3d อย่าไปพูดถึงงไม่ค่อยชอบเท่าไร ฮ่าๆ ปวดเฮด ยังไม่ต้องจัดสเปกมาก็ได้ครับ สำหรับ 30k ยังไม่รีบด้วย
                    ว่าจะรอดูไปอีกสัก 2-3 อาทิตหรือเกดินกว่านั้น แต่มาถามก่อน ตอนนี้เล่น NB ชิลๆVGA On Board พอเล่นพวกเกมส์ออนไลห์ไหว
                    แต่ลองพวกออฟไลห์เล่นไม่ได้สัก เกมส์ ฮ่าๆๆๆๆ มันไม่มี VGA สำหรับต่อนอก NB หรอแบบพวก HD ต่อภายนอก(External HD)อ่ะ ฮ่ๆๆๆ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                      ยินดีด้วยนะครับผม
                      มีอะไรก็เข้ามาสอบถามได้เลยนะครับ
                      ส่วนซิ้งค์นั้นผมไม่เคยใช้มาก่อนต้องขออภัยด้วยนะครับ
                      ส่วน Virtu คาดว่าเป็นตัว GIGABYTE Z68AP-D3 นะครับผม ถึงจะมี Virtu มาให้ น่าจะคนละตัวกัน
                      ตัวนี้ นี่ รองรับทั้ง CF และ SLI เฉยๆครับ

ส่วนPSU ScytheGourikiIII นี่หล่อสุดใน3โลกละครับ อิอิ ขอให้แรงต่อไปครับผม
                      ส่วน3.4GHz ที่วิ่งๆ คาดว่าเป็นเพราะ ไฮเปอร์เทรดครับ มันพุ่งได้สุดๆ 1หัว 3.8ghz ครับผม
                      เครื่องในห้องอุุณภูมิ 30องศา ก็ต้องร้อนกว่าห้อง +-ไม่เกิน 25องศาครับ ถ้าในเกณนี้ สบายๆ
                      http://th.gigabyte.com/products/prod...px?pid=3855#ov ในเว็ปมันบอกมี Virtu ด้วยอะครับ ผมก็เลย งง แล้วจอ ผมซื้อของLGมา มันเขียน ว่า Super LED Lcd monitor งงเลย ไม่รู้ว่าตกลงเป็นจอ LED หรือ LCD LG E2241

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
                        โอะ แปปเดียวก็มาตอบแล้ว ยังคงรวดเร็วเหมือนเดิมเลย ^^
                        ถ้าเล่นจอแค่ 19-20 นิ้วอ่ะครับ แล้วพี่คิดว่าเล่นเกมส์หนักๆอย่างผมนี้ ให้กะใช้ไปสัก 3-4 ปี
                        ลดงบไป 30k จะพอไหมที่จะเล่นเกมส์ในอนาคต อย่าง BF3 ที่มีแววสเปกจะโหดไรงีอ่ะครับ
                        3d อย่าไปพูดถึงงไม่ค่อยชอบเท่าไร ฮ่าๆ ปวดเฮด ยังไม่ต้องจัดสเปกมาก็ได้ครับ สำหรับ 30k ยังไม่รีบด้วย
                        ว่าจะรอดูไปอีกสัก 2-3 อาทิตหรือเกดินกว่านั้น แต่มาถามก่อน ตอนนี้เล่น NB ชิลๆVGA On Board พอเล่นพวกเกมส์ออนไลห์ไหว
                        แต่ลองพวกออฟไลห์เล่นไม่ได้สัก เกมส์ ฮ่าๆๆๆๆ มันไม่มี VGA สำหรับต่อนอก NB หรอแบบพวก HD ต่อภายนอก(External HD)อ่ะ ฮ่ๆๆๆ
                        ส่วนตัวนะครับ VGA 6670 ตอนนี้ ก็สามารถเล่นเกมส์ในปัจจุบันได้หมดแล้ว
                        แต่แค่มันอาจต้องลดความละเอียดลงหน่อยครับ
                        อย่าง BF3 นี่ 6670 ปรับกลางผมว่าไหวชัวๆ
                        แล้วนี้ ล่อไปถึง 6950 / 560TI สบายๆเลยครับ
                        ต่อยาว3-5ปีได้เลย
                        ผมใช้ 5670 ปรับกลางๆทุกเกมส์ ยังลื่นยันปัจจุบันครับผม
                        ส่วนVGAต่อภายนอกคงไม่มีครับ เพราะมันต้องใช้ความเร็วในการอ่าน การต่อภายนอกจะช้ามาก ช้ากว่าการเสียบ PCI-E 2 ถึง 100เท่าเลยครับ

Originally posted by godeyes View Post
                        http://th.gigabyte.com/products/prod...px?pid=3855#ov ในเว็ปมันบอกมี Virtu ด้วยอะครับ ผมก็เลย งง แล้วจอ ผมซื้อของLGมา มันเขียน ว่า Super LED Lcd monitor งงเลย ไม่รู้ว่าตกลงเป็นจอ LED หรือ LCD LG E2241
                        แนะนำให้เข้าไปดู ในจุด Spec ครับผม ตัว Virtu ที่ัมันโม้คือ Chip Z68 สามารถรองรับ Virtu ได้ครับผม
                        http://th.gigabyte.com/products/prod...px?pid=3855#sp
                        หน้านี้ จะไม่เห็น virtu เลยครับ (หรือผมหาไม่เจอหว่า)
                        มันเป็น LCD ที่มี LED backlid ด้านหลังครับ ทำให้ภาพและสีสันนั้น ชัดเจนแม่นยำกว่า LCD ธรรมดาครับผม
                        สรุปมันก็คือ LED นั่นแหละครับ ไม่ได้ใช้น้ำทั้งหมดครับผม

Comment

• COOLER MASTER Hyper 212+ ซิ้งนี้มานใส่ยากไหมครับ พรุ่งนี้เย็นจะประกอบเองแล้ว
                          เหลือไปเอาบอร์ดแล้วก็หาซื้อฮีทซิ้งตัวนี้แหล่ะครับเห็นในยูทูบมาแลดูมีหลายชิ้นจังครับแล้วถ้าผมใส่อันนี้
                          ยังต้องใส่ซิ้งเดิมอยู่ไหมครับ อีกอย่างนึงครับเคส ThermalTakeV3 ผมต้องติดพัดลมเพื่มไหมครับเห็นมันมี
                          มาให้แค่ตัวเดียว

Comment

• Originally posted by B-Quik View Post
                            COOLER MASTER Hyper 212+ ซิ้งนี้มานใส่ยากไหมครับ พรุ่งนี้เย็นจะประกอบเองแล้ว
                            เหลือไปเอาบอร์ดแล้วก็หาซื้อฮีทซิ้งตัวนี้แหล่ะครับเห็นในยูทูบมาแลดูมีหลายชิ้นจังครับแล้วถ้าผมใส่อันนี้
                            ยังต้องใส่ซิ้งเดิมอยู่ไหมครับ อีกอย่างนึงครับเคส ThermalTakeV3 ผมต้องติดพัดลมเพื่มไหมครับเห็นมันมี
                            มาให้แค่ตัวเดียว
                            ไม่ยากครับ รับรอง (ฮา)
                            ถ้าหาไม่ได้ ก็ลองเอา zalman cnps 7x led 900บาท หรือ ThermaltakeBP29 900บาท ก็ได้ครับผม
                            ตัว cnps 7x ผมยังไม่เคยลองเหมือนกัน แต่ท่านด้านบนบอกว่า TKแนะนำมาครับ

Comment

• พี่ช่วยจัดแบบปรับกลางๆใช้สัก3ปีรวมจอให้หน่อยได้ไหมครับ เล่นเกมส์ล้วนๆ
                              เพราะงั้น amd ก็ได้ครับจะได้เอาเงินไปลง vga เพิ่ม ^^
                              ขอกลางๆ จอ 20นิ้ว
                              Last edited by win22222; 31 Aug 2011, 00:18:03.

Comment

ไม่ยากครับ รับรอง (ฮา)
                                ถ้าหาไม่ได้ ก็ลองเอา zalman cnps 7x led 900บาท หรือ ThermaltakeBP29 900บาท ก็ได้ครับผม
                                ตัว cnps 7x ผมยังไม่เคยลองเหมือนกัน แต่ท่านด้านบนบอกว่า TKแนะนำมาครับ
                                ขอบคุณครับ ขอทิ้งคำถามไว้ก่อนเข้านอนอีกซักหน่อยนะครับ ถ้าผมประกอบคอมเสร็จแล้วลงวินโดร์เรียบร้อยแล้ว
                                อยากถามเกี่ยวกับการลงไดร์เวอร์หน่ะครับคือยังไม่เคยลงด้วยตัวเองมาก่อนเลยวินโดร์เนี้ยต้องไล่ลงทุกอย่างของที่เราซื้อมา
                                ทุกแผ่นไดร์เวอร์ที่แถมมาเลยเลยใช่ไหมครับ แล้วมันต้องลงอะไรเพื่มอีกไหมครับที่จำเป็น
                                ปล.ซิลิโคนติดซิ้งนี่ต้องซื้อเพื่มใช่ไหมครับใช้ยี่ห้อไหนดีครับ

Comment

Working...
                                X