Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ราตรีสวัสดิ์ ครับ

Comment

• Originally posted by jatugrean
      Originally posted by runshana
      Originally posted by jatugrean
      Llano A6-3650 FM1 2.6GHz HD6530D 4C 4MB 100W 32nM 4090
      GIGABYTE A75-D3H FM1 A75 USB3 SATA3 CF 3590

สอบถามอีกครั้ง พอดีเช็คแล้วของมาแล้ว อยากถามว่าmb ตัวนี้โอเคสุดมั้ยครับ จะสั่งแล้ววันนี้หรือพรุ่งนี้ครับ
      เอเคที่สุดแล้วครับผม สำหรับบอร์ดตัวนี้ รองรับทุกอย่างพร้อมรบ มีแรม 4แถวด้วย.
      สั่งได้เลยครับผม ^^
      Llano A6-3500 FM1 2.1GHz/2.4GHz HD6530D 3Core 3MB 65W 32nM 3290.

โทรไปแล้วมีแต่ตัวนี้ครับ สั่งดีมั้ยครับ หรือเปลี่ยนไปใช้CPU ตัวอื่นดีกว่า
      ถ้าเอามาใช้งานทั่วๆไป + เล่นเกมส์ ตัวนี้ ถือว่า ok ครับผม แต่ถ้ารวมกับบอร์ด อาจจะแพงไปหน่อย
      3290+3590 = 6880 บาท
      ถ้าลองมองอีกเซ็ท แต่เก่ากว่าหน่อย แต่เอาการ์ดจอมาเลย ก็โอเคนะครับ
      AthlonX3 445 2190
      AsRock 880GMH/U3S3 2390
      HIS HD 6670 3050
      รวม 7630 บาท
      ตามนั้นครับ เล่นเกมส์แรงกว่าแน่นอน 3core เหมือนกันครับผม
      แต่ถ้าอนาคต ซื้อการ์ดจอมาเพิ่มให้เซ็ทบน เซ็ทบน ก็จะเล่นเกมส์แรงกว่า แต่ทำงานช้ากว่าอยู่ดีครับ
      ก็ต้องเลือกงานนิดหน่อย มี USB3 SATA3 เหมือนกัน
      ปัญอีกอย่างตอนนี้คือ 880GMH/U3S3 อาจจะหมดครับผม ต้องไปใช้บอร์ดอื่นแทน

ทีแน่ๆ ตัวA6-3500 ทั้งการ์ดจอออนCPU ทั้งCPU กินไฟแค่ 65w เท่านั้น ซึ่งถือว่า ประหยัดไฟมากกกกกกก
      เมื่อเทียบกับ X3 95w+ 6670 50w = 145w ครับผม

ส่วนตัว ถ้าเอามาเล่นเกมส์กับใช้งานทั่วๆไป+โหลดบิทเปิดนานๆ ก็เชีย A6
      ถ้าเอามาใช้งานครบเครื่อง รวมถึงตัดต่อวีดีโอบ้าง ก็ X3 ครับ

Originally posted by slipknot66 View Post
      นอนแล้วนะครับท่านชนะ ฝันดีครับ ^^
      ฝันดีครับผม
      ผมก็เพิ่งตื่นเหมือนกัน เห้อ

Originally posted by Me`z View Post
      ราตรีสวัสดิ์ ครับ
      ราตรีสวัสดิ์ ครับ ทำไมอ่านข้อความคุณแล้วรุ้สึกเศร้าๆจัง
      เป็นยังไงบ้างครับผม สบายดีไหม
      Last edited by runshana; 1 Sep 2011, 16:07:01.

Comment

• สวัสดีครับพี่ชนะ ยามเช้าไปและอิอิ

Comment

• ดันยามเที่ยงครับ

Comment

• อ๋อพี่ผมเอาไว้เล่นเกมอะครับผม ถ้า10000ดีเหมาะกับจอ23นิวไหมอะครับแล้วรุ่นไหนดีอะครับผมพรุ่งนี้ผมจะได้ไปพันทิพอะครับ

Comment

• Originally posted by kumamzip View Post
              สวัสดีครับพี่ชนะ ยามเช้าไปและอิอิ
              ขอบคุณครับผม อิอิ โชคดีครับ

Originally posted by Z4i View Post
              ดันยามเที่ยงครับ
              ขอบคุณมากครับผม

Originally posted by wsolnso01 View Post
              อ๋อพี่ผมเอาไว้เล่นเกมอะครับผม ถ้า10000ดีเหมาะกับจอ23นิวไหมอะครับแล้วรุ่นไหนดีอะครับผมพรุ่งนี้ผมจะได้ไปพันทิพอะครับ
              งบ 10000 ใช้งานกับจอ 23นิ้วได้ครับผม
              แต่เวลาเล่นเกมส์อาจต้องปรับ ขนาดจอลดลงมาครับ เช่น ปกติใช้หน้าจอ 1920x1080
              แต่พอเล่น Crysis2 ก็ ลดเหลือ จอ 1280x720 ครับผม
              ส่วนตัวถ้าไม่ได้หวังภาพกราฟฟิคสวยอะไร เอาเล่นเกมส์ได้ทุกเกมส์ในปัจจุบัน+ประหยัดไฟ ก็ 6670นี่แหละครับ คุ้ม เว้นแต่เพิ่มงบได้อีก3000จะกระโดดข้ามไป 6790 ได้ครับผม
              นี่คือ 6670 เอามานั่งเล่นCrysis ครับ
              http://www.techpowerup.com/reviews/P...D_6670/12.html
              จะเห็นว่า 30fps สบายๆเลย
              นี่อัตรากินไฟ 60w เท่านั้นเองครับ
              http://www.techpowerup.com/reviews/P...D_6670/25.html
              ประหยัดไฟมากๆ

หรือถ้าเพิ่ม4000 บาทได้ก็Set นี้ครับ
              Athlon II X3 445 AM3 3.10GHz L2 1.5MB 95W 2220
              AsRock 880GMH/U3S3 2390 ////// ถ้าไม่มี GIGABYTE 880GA-UD3H 3140
              POWERCOLOR HD 6790 1GB GDDR5 256BIT 840MHz/4200MHz 3990
              WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1290
              CORSAIR XMS3 4GB (2X2) 1600 MHz CL 9-9-9-24 D. 1150
              LG 22X SATA-Interface 590
              ThermalTakeV3 1200
              Raidmax530w 1500 (BananaIT) หรือ Tagan500U37 1500 (HardWareHouse)/////หรือถ้าเอาดีๆไปเลย Scythe600w 2250
              รวม 14330
              ตามนั้นครับผม คุ้มแรง อีกตัว ที่ราคาไม่แพงมากครับ
              แต่ตัวนี้กินไฟกว่าเยอะเลยหละครับผม ก็ต้องเลือกและกะดีๆครับ

จอ23นิ้ว แนะนำถ้าเอาไม่แพงและดี ก็ LED AOC หรือ ACER หรือ LG ครับผม
              ถ้าเอาแพงขึ้นมาหน่อย (แต่ส่วนตัวผมว่าคุณภาพไม่ต่างกันมาก) ก็ SAMSUNG ASUS ครับผม
              สงสัยอะไรถามได้เลยครับ

Comment

• สบายดีครับ สวัสดีครับคุณชนะผมลืมถามทุกงวดเลย(สงสัยอะไรถามได้เลยครับ)งวดนี้ออกไรครับ 555+ล้อเล่นนะครับผมลืมแนะนำตัวผมชื่อ บุญญฤทธิ์นะครับแต่ชื่อเล่นนี่แล้วแต่เรียกเลยครับเยอะจิงๆ Aมั่ง บ่าวมั่ง คนใต้เรียกเด็กชายแต่ไม่ใช่บ่าววีครับ

Comment

• ถ้าประกอบคอมเสร็จแล้วเปิดเครื่องถ้าติดหน้าจอมันจะขึ้นหน้าตาแบบไหนเหรอครับใช่ที่หน้าไบออสหรือป่าวครับ

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                    สบายดีครับ สวัสดีครับคุณชนะผมลืมถามทุกงวดเลย(สงสัยอะไรถามได้เลยครับ)งวดนี้ออกไรครับ 555+ล้อเล่นนะครับผมลืมแนะนำตัวผมชื่อ บุญญฤทธิ์นะครับแต่ชื่อเล่นนี่แล้วแต่เรียกเลยครับเยอะจิงๆ Aมั่ง บ่าวมั่ง คนใต้เรียกเด็กชายแต่ไม่ใช่บ่าววีครับ
                    งวดนี้ออกอะไรผมไม่รุ้เลยครับ TT_TT" ถ้ารุ้ผมคงมีตังใช้สัก10-20m ไปแล้ว(ฮา)
                    ฮาๆ งั้นเรียกคุณเอ นะครับผม อิอิ ชื่อเธอดีครับผม

Originally posted by B-Quik View Post
                    ถ้าประกอบคอมเสร็จแล้วเปิดเครื่องถ้าติดหน้าจอมันจะขึ้นหน้าตาแบบไหนเหรอครับใช่ที่หน้าไบออสหรือป่าวครับ
                    เอ ยังไงครับ ผมไม่ค่อยเก็ตที่ท่านถาม ถ้าเป็นเรื่อง ลงวินโดวใหม่ ปกติ เวลาจะลง ก็เข้าไบออส ไปเซ็ทไบออสให้มันอ่าน DVDก่อน จากนั้น พอเซ็ทแล้ว ค่อยกลับออกมาใส่แผ่น รีสตาทใหม่
                    พอมันถามว่าจะให้อ่านแผ่นไหม ก็กดสักปุ่มครับ เอนเตอร์รัวๆหลังไบออสก็ได้ครับผม

Comment

• ดันครับ...

Comment

• คือสมมุติว่าวันนี้ผมนั่งประกอบคอมที่ผมเพื่งซื้ออุปกรณ์มาใหม่หมดอ่ะครับ ประกอบทั้งหมดเสร็จแล้วเปิดบูทเครื่องครั้งแรกเลยอ่ะครับ ถ้าสำเร็จไม่มีปัญหาอะไรพอเปิดขึ้นมาแล้วหน้าจอมันจะขึ้นมาเป็นยังไงเหรอครับไม่เคยเลยจริงๆครับ เพราะมันยังไม่มีวินโดว์มันจะเข้าไปที่หน้าไบออสเลยหรือป่าวครับ แล้วค่อยไปปรับเป็นบูทจากซีดีรอม แล้วก็ใส่แผ่นเข้าไปแล้วก็รีสตาร์ทมันจะเป็นอย่างนี้หรือป่าวครับ

ขอถามเพื่มอีกกรณีหนึงเลยละกันนะครับถ้าประกอบผิดหรือเสียบสายอะไรผิดซักอย่างอาการมันจะเป็นยังไงเหรอครับจะได้ระวังไว้ครับ

ปล.เมื่อกี้พิมพ์จากไอโฟนครับมันไม่ถนัดมือเลยถามไม่ละเอียดครับ แบบว่าครั้งแรกที่จะประกอบเลยขอรบกวนเยอะหน่อยครับปกติก็เล่นอย่างเดียวเลยครับแต่คราวนี้อยากลองดูครับผม
                        Last edited by B-Quik; 1 Sep 2011, 19:45:45.

Comment

• Originally posted by B-Quik View Post
                          คือสมมุติว่าวันนี้ผมนั่งประกอบคอมที่ผมเพื่งซื้ออุปกรณ์มาใหม่หมดอ่ะครับ ประกอบทั้งหมดเสร็จแล้วเปิดบูทเครื่องครั้งแรกเลยอ่ะครับ ถ้าสำเร็จไม่มีปัญหาอะไรพอเปิดขึ้นมาแล้วหน้าจอมันจะขึ้นมาเป็นยังไงเหรอครับไม่เคยเลยจริงๆครับ เพราะมันยังไม่มีวินโดว์มันจะเข้าไปที่หน้าไบออสเลยหรือป่าวครับ แล้วค่อยไปปรับเป็นบูทจากซีดีรอม แล้วก็ใส่แผ่นเข้าไปแล้วก็รีสตาร์ทมันจะเป็นอย่างนี้หรือป่าวครับ

ขอถามเพื่มอีกกรณีหนึงเลยละกันนะครับถ้าประกอบผิดหรือเสียบสายอะไรผิดซักอย่างอาการมันจะเป็นยังไงเหรอครับจะได้ระวังไว้ครับ

ปล.เมื่อกี้พิมพ์จากไอโฟนครับมันไม่ถนัดมือเลยถามไม่ละเอียดครับ แบบว่าครั้งแรกที่จะประกอบเลยขอรบกวนเยอะหน่อยครับปกติก็เล่นอย่างเดียวเลยครับแต่คราวนี้อยากลองดูครับผม

ถ้ายังไม่ลงวินโดว์พอกดเปิดเครื่องให้ กดเข้า Bios ส่วนมากจะกด Delete แล้วแต่เมนบอร์ดครับ

แล้วค่อยไปสั่งบูตจาก CD-rom แล้วจัดการลงวินโดว์ตามปกติเลยครับ ท่านเข้าใจถูกแล้วล่ะครับ

ประกอบผิดต้องดูว่าผิดตรงไหนนะครับ ส่วนมากไม่น่าจะผิด เพราะถ้าใส่ผิดแล้ว มันจะไม่ลงล็อคของมันนะครับ

ส่วนสายไฟ ก่อนเปืดเครื่องครั้งแรกควรตรวจเช็คให้ดีก่อนนะครับ อาการก็มีหลายแบบครับ

อาจจะเปิดไม่ติดเลย หรือพังไปเลยก็มีครับแต่เป็นส่วนน้อย และมันน้อยมากจริง ๆ

แต่อย่าเอาสาย CPU 4/8 Pin ไปเสียบ การ์ดจอล่ะครับท่าน หึหึ ๆ

ปล.ท่านจะประกอบวันไหนครับ เพราะผมคิดว่าวันอาทิตย์นี้จะเขียนเรื่องการประกอบคอมอยู่พอดี

ถ้าหากท่านไม่รีบใช้งานก็อยากให้รอนิดหนึ่ง เอาไว้อ่านให้เข้าใจจะได้ทำได้ถูก อิอิ

Comment

• Originally posted by Z4i View Post
                            ดันครับ...
                            ขอบคุณครับ

Originally posted by B-Quik View Post
                            คือสมมุติว่าวันนี้ผมนั่งประกอบคอมที่ผมเพื่งซื้ออุปกรณ์มาใหม่หมดอ่ะครับ ประกอบทั้งหมดเสร็จแล้วเปิดบูทเครื่องครั้งแรกเลยอ่ะครับ ถ้าสำเร็จไม่มีปัญหาอะไรพอเปิดขึ้นมาแล้วหน้าจอมันจะขึ้นมาเป็นยังไงเหรอครับไม่เคยเลยจริงๆครับ เพราะมันยังไม่มีวินโดว์มันจะเข้าไปที่หน้าไบออสเลยหรือป่าวครับ แล้วค่อยไปปรับเป็นบูทจากซีดีรอม แล้วก็ใส่แผ่นเข้าไปแล้วก็รีสตาร์ทมันจะเป็นอย่างนี้หรือป่าวครับ

คาดว่า การอ่านจากคู่มือเมนบอร์ดไม่น่าจะเสียบผิดนะครับผม ส่วนใหญ่น่าจะถูกหมด ที่เหลือก็อย่างที่คุณมาร์คบอกไว้ครับผม
                            เปิดเครื่องมา มันจะดังติ๊ด ไปตามปกติ แล้วขึ้นหน้าหลักมา บางอันก็กด F2 บางก็ DEL แล้วแต่ครับ ลองกดทั้ง2ดูครับผม
                            เข้าไบออส จากนั้นก็ตามที่คุณมาร์คและผมบอกเลย

Originally posted by slipknot66 View Post
                            ถ้ายังไม่ลงวินโดว์พอกดเปิดเครื่องให้ กดเข้า Bios ส่วนมากจะกด Delete แล้วแต่เมนบอร์ดครับ

แล้วค่อยไปสั่งบูตจาก CD-rom แล้วจัดการลงวินโดว์ตามปกติเลยครับ ท่านเข้าใจถูกแล้วล่ะครับ

ประกอบผิดต้องดูว่าผิดตรงไหนนะครับ ส่วนมากไม่น่าจะผิด เพราะถ้าใส่ผิดแล้ว มันจะไม่ลงล็อคของมันนะครับ

ส่วนสายไฟ ก่อนเปืดเครื่องครั้งแรกควรตรวจเช็คให้ดีก่อนนะครับ อาการก็มีหลายแบบครับ

อาจจะเปิดไม่ติดเลย หรือพังไปเลยก็มีครับแต่เป็นส่วนน้อย และมันน้อยมากจริง ๆ

แต่อย่าเอาสาย CPU 4/8 Pin ไปเสียบ การ์ดจอล่ะครับท่าน หึหึ ๆ

ปล.ท่านจะประกอบวันไหนครับ เพราะผมคิดว่าวันอาทิตย์นี้จะเขียนเรื่องการประกอบคอมอยู่พอดี

ถ้าหากท่านไม่รีบใช้งานก็อยากให้รอนิดหนึ่ง เอาไว้อ่านให้เข้าใจจะได้ทำได้ถูก อิอิ
                            ขอบคุณมากๆครับผมที่ช่วย แฮะๆ คุณมาร์คใจดี๊ใจดี
                            Last edited by runshana; 2 Sep 2011, 00:01:57.

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                              ขอบคุณครับ

คาดว่า การอ่านจากคู่มือเมนบอร์ดไม่น่าจะเสียบผิดนะครับผม ส่วนใหญ่น่าจะถูกหมด ที่เหลือก็อย่างที่คุณมาร์คบอกไว้ครับผม
                              เปิดเครื่องมา มันจะดังติ๊ด ไปตามปกติ แล้วขึ้นหน้าหลักมา บางอันก็กด F2 บางก็ DEL แล้วแต่ครับ ลองกดทั้ง2ดูครับผม
                              เข้าไบออส จากนั้นก็ตามที่คุณมาร์คและผมบอกเลย

ขอบคุณมากๆครับผมที่ช่วย แฮะๆ คุณมากใจดี๊ใจดี
                              ขอบคุณทั้งสองท่านครับตอนแรกกะไว้วันเสาร์ครับแต่รออ่านรีวิวของท่านมาร์คก่อนดีกว่า
                              ปล.ถามอีกนิดรับเรื่องซิลิโคลนที่จะติดฮีทซิ้งกับ cpu ใช้ยี่ห้อไหนที่ดีและหาไม่ค่อยยากอ่ะครับ

Comment

• Originally posted by B-Quik View Post
                                ขอบคุณทั้งสองท่านครับตอนแรกกะไว้วันเสาร์ครับแต่รออ่านรีวิวของท่านมาร์คก่อนดีกว่า
                                ปล.ถามอีกนิดรับเรื่องซิลิโคลนที่จะติดฮีทซิ้งกับ cpu ใช้ยี่ห้อไหนที่ดีและหาไม่ค่อยยากอ่ะครับ
                                ทั่วๆไปในพันทิพเลยครับ ถ้าดีๆหน่อยก็พวก สีทอง ชั้น4 พันทิพประตูน้ำ แถวๆหลังๆ มันจะวางขายเยอะแยะเลยครับ

Comment

Working...
                                X