Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by B-Quik View Post
    ขอบคุณทั้งสองท่านครับตอนแรกกะไว้วันเสาร์ครับแต่รออ่านรีวิวของท่านมาร์คก่อนดีกว่า
    ปล.ถามอีกนิดรับเรื่องซิลิโคลนที่จะติดฮีทซิ้งกับ cpu ใช้ยี่ห้อไหนที่ดีและหาไม่ค่อยยากอ่ะครับ
    PK-1 ก็โอเคนะครับ

แต่ผมว่าราคา 350+ ดีหมดแหละครับ อยู่ที่การทาของเราด้วย อิอิ

ปล.เรื่องรีวิวจะพยายามทำให้เสร็จนะครับ อิอิ

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post

แต่ผมว่าราคา 350+ ดีหมดแหละครับ อยู่ที่การทาของเราด้วย อิอิ

ปล.เรื่องรีวิวจะพยายามทำให้เสร็จนะครับ อิอิ
      เอาหลอดละ50บาทก็พอมั้งครับ อิอิ (ฮา ล้อเล่นแต่ใช้จริง TT^TT จน)

Comment

• เป็นประโยชน์สำหรับ...คนจะหาคอมและคนหาความรู้ครับ
        ขอบคุณมากครับ

Comment

• มีเรื่องรบกวนให้ช่วยวางแผนการอัพเกรดคอม ทีครับ
          สเป็คเดิม คร่าวๆ
          cpu athlon 64 x2 5200+ 2.7ghz
          mb ecs blackserie a780gm-a v1.1
          vga his 3850 iceq turbo 256bit ddr3 512mb
          ram ddr2 4gb kington2ตัว corsair2ตัว
          hd 80 gb seagate
          psu gview 500w ซื้อแยกมันว่าวัตแท้

สเปคที่วางแผน อับเกรด
          cpu AMD Athlon II X4-640
          mb AsRock 880GMH/U3S3
          vga HD 6790 1GB GDDR5 256BIT
          ram CORSAIR XMS3 4GB (2X2) 1600 MHz
          hd WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y
          PSU สักยี่ห้อที่มันเอาข้างบนนี้อยู่ +กับอยาก OC บ้าง

ทีนี้ผมมีงบในการซื้อของใหม่ที่กล่าวมา ได้เดือนละ 1-2 ชิ้น
          คำถามครับ
          1.ผมควรซื้อชิ้นไหนก่อน ที่สามารถไปอับแทนของเก่าได้
          เพราะต้องการใช้งานคอมเดิมไปด้วย ช่วยเรียงลำดับทีครับ (ใจอยากจัดการ์ดจอมาก่อนเอามาเล่นเกม)
          2.สเปคนี้เลือกมาเล่นเกมโดยเฉพาะ ใช้จอเต็มที่ได้กี่นิ้วครับ
          3.สเปคนี้เอาเกมทุกวันนี้อยู่มั้ยครับ รวมทั้ง bf3 ที่กำลังมา ลดเสปคตรงไหนลงได้บ้างก็แนะนำทีนะครับ
          4.รบกวน ขอ psu สัก2-3ยี่ห้อหน่อยนะครับ กลัวไม่มีของ(อยู่ลำปาง)
          5.สเปคเก่า ถ้าขายมือ2ได้สักกี่บาทครับ

ขอบคุณที่ตั้งกระทู้ดีๆ ให้มือสมัครเล่นหาความรู้ครับ
          ปล.โพสถามตอนตี5กว่า คงจะมีคนตอบเราหรอก ฮ่าๆ ถามมากซะด้วย -.-
          Last edited by thanamon; 2 Sep 2011, 06:10:33.

Comment

• Originally posted by jo joe bar View Post
            เป็นประโยชน์สำหรับ...คนจะหาคอมและคนหาความรู้ครับ
            ขอบคุณมากครับ
            ขอบพระคุณมากๆครับผม ยินดีครับมีอะไรสอบถามได้เลยครับ

Originally posted by thanamon View Post
            มีเรื่องรบกวนให้ช่วยวางแผนการอัพเกรดคอม ทีครับ
            สเป็คเดิม คร่าวๆ
            cpu athlon 64 x2 5200+ 2.7ghz
            mb ecs blackserie a780gm-a v1.1
            vga his 3850 iceq turbo 256bit ddr3 512mb
            ram ddr2 4gb kington2ตัว corsair2ตัว
            hd 80 gb seagate
            psu gview 500w ซื้อแยกมันว่าวัตแท้

สเปคที่วางแผน อับเกรด
            cpu AMD Athlon II X4-640
            mb AsRock 880GMH/U3S3
            vga HD 6790 1GB GDDR5 256BIT
            ram CORSAIR XMS3 4GB (2X2) 1600 MHz
            hd WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y
            PSU สักยี่ห้อที่มันเอาข้างบนนี้อยู่ +กับอยาก OC บ้าง

ทีนี้ผมมีงบในการซื้อของใหม่ที่กล่าวมา ได้เดือนละ 1-2 ชิ้น
            คำถามครับ
            1.ผมควรซื้อชิ้นไหนก่อน ที่สามารถไปอับแทนของเก่าได้
            เพราะต้องการใช้งานคอมเดิมไปด้วย ช่วยเรียงลำดับทีครับ (ใจอยากจัดการ์ดจอมาก่อนเอามาเล่นเกม)
            2.สเปคนี้เลือกมาเล่นเกมโดยเฉพาะ ใช้จอเต็มที่ได้กี่นิ้วครับ
            3.สเปคนี้เอาเกมทุกวันนี้อยู่มั้ยครับ รวมทั้ง bf3 ที่กำลังมา ลดเสปคตรงไหนลงได้บ้างก็แนะนำทีนะครับ
            4.รบกวน ขอ psu สัก2-3ยี่ห้อหน่อยนะครับ กลัวไม่มีของ(อยู่ลำปาง)
            5.สเปคเก่า ถ้าขายมือ2ได้สักกี่บาทครับ

ขอบคุณที่ตั้งกระทู้ดีๆ ให้มือสมัครเล่นหาความรู้ครับ
            ปล.โพสถามตอนตี5กว่า คงจะมีคนตอบเราหรอก ฮ่าๆ ถามมากซะด้วย -.-
            ยินดีครับผม อย่าซีเรียสเรื่องถามมากเลยครับ
            ถามมาก ก้รู้มาก ประโยชน์เข้าตัวเต็มๆครับ ทำให้ไม่พลาดในสิ่งที่จะเสียเงินไป และได้ใช้เม็ดเงินอย่างคุ้มค่า
            ผมจะตอบให้ดีที่สุดเลยครับ
            ตอบเป็นข้อๆก่อนเลยนะครับ

ตอบ PSU+VGA จากนั้น CPU+MB+RAM ครับผม ตบท้ายด้วย HDD และCASE ตัวที่+ไว้คือ แนะนำให้ซื้อพร้อมกันครับผม เพื่อประโยชน์สูงสุด ซื้อมาไม่เสียเปล่า ไม่เสียประกันทิ้งครับผม

ตอบ จริงๆถ้าเลือกมาเล่นเกมส์โดยเฉพาะและงบจำกัด ลดหัวCPUลงหัวนึง เหลือ AthlonX3 450 2300บาท หรือข้ามไป PhenomX4 840เลย ครับผม VGAตัวนี้ผมชอบมาก จัดมา สามารถใช้เต็มที่ได้ที่ 2560x1600 เลยครับ แต่เวลาเล่นเกมส์ ก็แนะนำ ปรับ1280x720 หรือ 1600x900 จะเวิร์คที่สุดครับผม เพราะไม่ใช่ VGA แรงอะไรมาก แต่ก็แรงตามเงิน(ส่วนตัวผมว่ามันคุ้มมาก)

ตอบ.ถ้าไม่ได้ปรับสุดทะลุโลก หรือปรับสุดทะลุโลก แล้วลดความละเอียดจอลงมาที่ 1024 ยังงี้ รับรองว่า รอดทกเกมส์ครับ ยิ่งถ้าปรับต่ำ-กลาง จอ1600x900หรือ1280x720 นี่ ลื่นฉิวๆได้ทุกเกมส์แน่นอนครับผม

ตอบ.ถ้าหาไม่ได้แนะนำให้โทรสั่งซื้อครับ PSU นั้นส่วนใหญ่สำคัญมาก แต่ที่ลำปาง ก็อาจจะมีครับ
            http://www.tkcom99.com/order.php สำหรับร้านนี้ PSU ที่ให้คือ ScytheGourikiIII600w 2250 บาท PSUตัวเดียวในงบไม่เกิน3000 ที่มีงานประกอบ จากญี่ปุ่นครับผม ทำให้มั่นใจในประสิทธิภาพของมันได้เลย โทรสั่งตามในลิงค์เลยครับ
            และ อีกที่เหลือ และพอใช้สำหรับ เสป็คนี้
            Raidmax530w 1450บาท /// Raidmax630w 1700บาท ///Raidmax730w 1950บาท (ร้าน BananaIT)
            Tagan500U37 1450บาท///Tagan600U37 1850บาท (ร้าน HardwareHouse)
            คือจริงๆ 530w ก็เหลือแล้วครับผมสำหรับPSUที่จ่ายไฟWattดีๆ
            และส่วนตัว ผมไม่ชอบ PSUของ Gview เท่าไหร่ ... มันเล่นงานผมมา 3รอบละ (2รอบ มีอาการป่วยนิดๆ อีกรอบนี่แป๊ก)

ตอบ.ผมตีเป็นชิ้นๆเลยนะครับ

cpu athlon 64 x2 5200+ 2.7ghz <<<< ตอนนี้ AthlonIIx2 มือ1ดีๆ 2.8GHz ตกที่ 1600บาท ทำให้ 5200+ ตัวนี้ตีได้ 700-1000บาท

mb ecs blackserie a780gm-a v1.1 <<<< บอร์ด นี่ได้ราวๆ 700-1000 บาท (ตีจาก Asrock785GM-LE/ 1700บาท นะครับ)

vga his 3850 iceq turbo 256bit ddr3 512mb <<<< ตัวนี้แรงกว่า4670 เล็กน้อย http://tpucdn.com/reviews/HIS/HD_467...rfrel_1024.gif ถ้าตีจาก 4670 ตอนนี้แบบRam1GB 1800บาท ดังนั้น 3850 ที่ประกันใกล้หมด จะราคาราวๆ 900-1300 (มันรองรับอะไรไม่มากแล้วด้วยครับ เลยตกเยอะไป 25-50เปอเซน)

ram ddr2 4gb kington2ตัว corsair2ตัว <<<แรม DDR2 1GB ตัวนึงมือ1 450บาท มือ2 300-350บาทครับผม ราคาไม่ค่อยตกเท่าไหร่

hd 80 gb seagate <<< ราคาราวๆ 250-500บาทครับผม (ต้องเข้าใจว่า 500GB เดี่ยวนี้มัน 1300บาทเอง)

psu gview 500w ซื้อแยกมันว่าวัตแท้ <<<< ตีจากRaidmax530w 1450บาท มือ2+ประกันใกล้หมด จะเหลือราวๆ500-700บาทครับผม

รวม 4250-5900บาทครับผม
            ถ้า อยากออกไว ก็ 4500บาท ลดได้ ก็ขายสักไม่ต่ำกว่า 4000บาท ก็okครับผม ถ้าขายเรื่อยๆ ก็ 6500บาท ลดได้ ประมาณนั้นครับผม
            ปล.มาตอบ7.30น. คงไม่สายไปนะครับ
            ไว้จะมาอีกทีเที่ยงๆเย็นๆค่ำๆครับผม ไม่แน่ใจเวลาเหมือนกัน มีอะไรสงสัย ถามได้เรื่อยๆเลยนะครับผม
            ปล2.เสป็คท่าน ถ้าเปลี่ยนแรมเป็น 2GB 2แถว PSUเป็น PowerMonster และ VGAเป็น 4670 ก็เหมือน1ในเสป็คคอม ของผมเลย อิอิ
            ปล3.ถ้าอยากจะOC ควรซื้อ SINKด้วยครับ เอาดีๆ ก็ CM 212+ 900บาท หรือ CM TX3 600บาท

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post

แจ่มเลยครับผม ยังไงรีวิวตอนทาซิลิโคลนด้วยนะครับ เด้ววันนี้จะไปหาซื้อและ

Comment

• พี่อยากจะถามว่าถ้าผมติด3บีบีอะครับแล้วเขาแถมสายต่อไห้มา1พอต แต่ผมจะเอา4พอต อะครับแต่ต้องเพิ่มเงินอีก1000บาทผมจะอาดีไหมเพราะผมมีอยู่2เครื่องอะจะทำไงอะแล้วมันจะแลนเล่นด้วยกันได้ไหม

Comment

• Originally posted by wsolnso01 View Post
                  พี่อยากจะถามว่าถ้าผมติด3บีบีอะครับแล้วเขาแถมสายต่อไห้มา1พอต แต่ผมจะเอา4พอต อะครับแต่ต้องเพิ่มเงินอีก1000บาทผมจะอาดีไหมเพราะผมมีอยู่2เครื่องอะจะทำไงอะแล้วมันจะแลนเล่นด้วยกันได้ไหม
                  ( ช่วยตอบ )

มี 2กรณี..
                  1. ใช้ตัว 1 พอร์ตที่แถมมาแล้วไปซื้อสวิทซ์ฮับ 5พอร์ตมาต่อโมเดมแล้วแจกไปให้คอมทั้ง 2เครื่อง ( 5 พอร์ตราคาตัวละประมาณ 400บาท )
                  2. เสียเงินเพิ่ม 1000 เปลี่ยนตัวเร้าท์เตอร์ตามที่เขาแนะนำแล้วต่อออกคอม 2เครื่องได้โดยตรงเลย.

Comment

• ดันครับ...

Comment

• ดันๆๆๆกะทู้นี้ดีตกไม่ได้

Comment

• ดันไปหน่อยกำลังเขียนบทความอยู่ ๆ เขียนได้นิดหน่อยแล้วครับ ตอนนี้ก็รอกล้องอยู่ อิอิ

Comment

ดันไปหน่อยกำลังเขียนบทความอยู่ ๆ เขียนได้นิดหน่อยแล้วครับ ตอนนี้ก็รอกล้องอยู่ อิอิ
                          ไฟต์ติ้งๆๆๆๆ ไม่ต้องรีบนะครับแต่ผมรออยู่

Comment

• Originally posted by wsolnso01 View Post
                            พี่อยากจะถามว่าถ้าผมติด3บีบีอะครับแล้วเขาแถมสายต่อไห้มา1พอต แต่ผมจะเอา4พอต อะครับแต่ต้องเพิ่มเงินอีก1000บาทผมจะอาดีไหมเพราะผมมีอยู่2เครื่องอะจะทำไงอะแล้วมันจะแลนเล่นด้วยกันได้ไหม
                            ส่วนตัว ถ้าพอทำเองเป็น ก็ซื้อเพิ่ม ตามท่านKopaCaBanA บอกครับ
                            ถ้าไม่ไหว ก็เอาตามที่เขาแนะนำเลยครับผม จะได้ง่ายๆครับไม่ต้องซีเรียสกับการทำ

Originally posted by KopaCaBanA View Post
                            ( ช่วยตอบ )

มี 2กรณี..
                            1. ใช้ตัว 1 พอร์ตที่แถมมาแล้วไปซื้อสวิทซ์ฮับ 5พอร์ตมาต่อโมเดมแล้วแจกไปให้คอมทั้ง 2เครื่อง ( 5 พอร์ตราคาตัวละประมาณ 400บาท )
                            2. เสียเงินเพิ่ม 1000 เปลี่ยนตัวเร้าท์เตอร์ตามที่เขาแนะนำแล้วต่อออกคอม 2เครื่องได้โดยตรงเลย.
                            ขอบพระคุณมากๆเลยครับที่ช่วยตอบ

Originally posted by Z4i View Post
                            ดันครับ...
                            ขอบคุณครับผม
                            Originally posted by abeachboy View Post
                            ดันๆๆๆกะทู้นี้ดีตกไม่ได้
                            ขอบคุณครับผม แฮะๆ

Originally posted by slipknot66 View Post
                            ดันไปหน่อยกำลังเขียนบทความอยู่ ๆ เขียนได้นิดหน่อยแล้วครับ ตอนนี้ก็รอกล้องอยู่ อิอิ
                            เขียนโหดจริงๆ
                            ตอนนี้ชักสงสัย ซั่มคลับแล้วสิ ฮา เห็น2รอบแล้ว

Originally posted by B-Quik View Post
                            ไฟต์ติ้งๆๆๆๆ ไม่ต้องรีบนะครับแต่ผมรออยู่
                            มีแฟนบอยรอคอยแล้วครับคุณมาร์ค ฮาๆ

Comment

• Originally posted by B-Quik View Post
                              ตอนนี้เขียนเสร็จแล้วครับรอกล้องเพื่อถ่ายรูป พรุ่งนี้น่าจะได้อ่านกันครับ

Comment

ตอนนี้เขียนเสร็จแล้วครับรอกล้องเพื่อถ่ายรูป พรุ่งนี้น่าจะได้อ่านกันครับ
                                โอ่ว เขียนไวดีจริงๆ อิอิ

Comment

Working...
                                X