Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by abeachboy View Post
    แว้บมาดันได้เห็นของดีวิธีประกอบคอมจากคุณมาร์ค ภาพสวย จัดเจน ตากล้องมืออาชีพเลยนะนี่ ขอบคุณที่แบ่งบันครับ
    แม่นแล้ว ขาดอย่างเดียว
    ขาดพริตตี้ ..... (เอ๊ะ?)

Originally posted by slipknot66 View Post
    ขอบคุณครับ ไม่ถึงขนาดนั้นครับ บางภาพอาจสั่น ๆ เพราะผมถือกล้องมือเดียว อีกมือก็ต้องจับของที่จะถ่าย

น่าจะหาคนมาถือกล้องให้เน๊าะ ๆ อิอิ กำ
    ฮาๆ แหม่ ให้สาวๆมาถือกล้องสินะครับ อิอิ

Originally posted by FIRSTFOZO View Post
    ดันให้กระทู้รวมคนดี ศรี OVC

ปล.พี่ชนะกับพี่มาร์คพอมีแนะนำเรื่องโน้ตบุ้คได้ไหมอะครับ พอดีว่าผมกะจะซื้อเครื่องใหม่ เครื่องเก่าแฮงค์บ่อยมาก เวลาทำงานที่บริษัทต้องเอาโน้ตบุ้คไปเองอะครับ แล้วบางทีทำๆงานอยู่ค้าง (บางทีก็ค้างไปดื้อๆ บางทีก็จอฟ้า) งานมันก็หายไม่ได้เซฟหรือแบ็คอัพให้ Macbook Air น่าจะโอเคไหมอะครับ
    มีครับผม ยินดีเลย (ปล.ไม่ต้องเรียก พี่ก็ได้ครับ พวกผมน่าจะเด็กกว่าท่านอีกนา อิอิ)
    ส่วนตัว(ย้ำว่าส่วนตัวอีกแล้ว) ผมไม่แนะนำ Macbook มาใช้ทำงานสักเท่าไหร่ครับ
    เนื่องด้วย ราคา + เสป็ค + ฟีเจอ + ฟังชั่น มันแปลกๆ แถมนำมาต่อ พอต DVI เพื่อพรีเซ้นงานผ่านทางโปรเจคเตอร์ไม่ได้อีกด้วย

MacbookAir39900
    สังเกตุตรงพอต
    USB 2.0 2
    USB 3.0 No
    Firewire No
    Display Port No
    D-Sub/VGA No
    e-SATA No
    HDMI No
    Card Reader no
    Express Slot No
    Finger Print No
    หรือ Macbookpro
    MacbookPro39900
    USB 2.0 2
    USB 3.0 No
    Firewire No
    D-Sub/VGA No
    e-SATA No
    HDMI No
    Card Reader sd Card
    ตามนั้นเลยครับ คือ ส่วนตัว ไม่ได้ว่าของเขาไม่ดีนะครับ แต่มันขาดสิ่งที่จำเป็นสำหรับการทำงานไปซะหมด ก็ไม่รู้จะเอามาทำอะไรที่มันเวิร์คหน่ะครับ

ส่วนนี่ Vaio39900
    ส่วนพอตที่ได้
    USB 2.0 3
    USB 3.0 1
    Firewire No
    D-Sub/VGA Yes
    e-SATA No
    HDMI Yes
    Card Reader 5 in 1
    เสป็คก็แรงและไกลกว่าครับม
    อันนี้ก็อยู่ที่ท่านครับ
    ว่าเลือกตาม ความชอบ หรือเลือกตามลักษณะการใช้งานครับผม
    สงสัยอะไรถามได้เลย

Comment

• สวัสดีครับคุณชนะ คุณมาร์คและทุกๆท่าน 555+สงสัยชาวOCZชอบคอมต้องมีตุ๊กตาหน้าคอม ชาวRACINGเขาชอบรถเลยมีตุ๊กตาหน้ารถ คุณมาร์คขนาดมือเดียวยังออกมาสวยนะครับสงสัยต้องมีพริ๊ตตี้แล้วท่าน(ตามคุณชนะ) ถ้ายังไม่มีต้องใช้AMDแล้วครับ(ในบอร์ดเขาว่ากันว่าใช้แล้วหล่อสาวๆชอบ)ผมใช้ทั้งAMDและINTELเลยหล่อมั่งไม่หล่อมั่ง555+เกี่ยวมั้ยนี่ ขำๆนะครับ เอ้าดันๆๆๆ

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
        สวัสดีครับคุณชนะ คุณมาร์คและทุกๆท่าน 555+สงสัยชาวOCZชอบคอมต้องมีตุ๊กตาหน้าคอม ชาวRACINGเขาชอบรถเลยมีตุ๊กตาหน้ารถ คุณมาร์คขนาดมือเดียวยังออกมาสวยนะครับสงสัยต้องมีพริ๊ตตี้แล้วท่าน(ตามคุณชนะ) ถ้ายังไม่มีต้องใช้AMDแล้วครับ(ในบอร์ดเขาว่ากันว่าใช้แล้วหล่อสาวๆชอบ)ผมใช้ทั้งAMDและINTELเลยหล่อมั่งไม่หล่อมั่ง555+เกี่ยวมั้ยนี่ ขำๆนะครับ เอ้าดันๆๆๆ
        ถ้ามีพริ้ตตี้สวย ๆ สงสัยคงจะไม่ได้ถ่ายกันแล้วมั่งงคร้าบบบบบ อิอิ

Comment

• ขอบคุณรีวิวของคุณมาร์คครับตอนนี้ประกอบเสร็จแว้วเปิดเครื่องและลงวินโดว์แล้วครับแต่มีปัญหารบกวนถามหน่อยครับ
          1.ในซีพียู-แซด ผมทำไมคอร์สปีดมันแค่ 1.604 เองอ่าครับมันไม่ใช่ต้อง 3.30 เหรอครับผมทำอะไรผิดหรือป่าวทำไมมันขึ้นแค่นี้เองอ่าครับ i5 2500k
          2.แลพัดลมในเคสแล้วก็ฮีทซิ้งแล้วก็เพาเวอร์ซัพพลายแลมันหมุนเบาๆยังไงไม่รู้ครับ
          3.ตอนนี้พิมพ์ไทยต้องกด alt + shift เอาอ่ะครับกดที่ตรงตัวหนอนเหมือนเดิมไม่ได้ต้องแก้ยังไงครับ
          ปล.รบกวนหน่อยครับผม

Comment

• Originally posted by B-Quik View Post
            ขอบคุณรีวิวของคุณมาร์คครับตอนนี้ประกอบเสร็จแว้วเปิดเครื่องและลงวินโดว์แล้วครับแต่มีปัญหารบกวนถามหน่อยครับ
            1.ในซีพียู-แซด ผมทำไมคอร์สปีดมันแค่ 1.604 เองอ่าครับมันไม่ใช่ต้อง 3.30 เหรอครับผมทำอะไรผิดหรือป่าวทำไมมันขึ้นแค่นี้เองอ่าครับ i5 2500k
            2.แลพัดลมในเคสแล้วก็ฮีทซิ้งแล้วก็เพาเวอร์ซัพพลายแลมันหมุนเบาๆยังไงไม่รู้ครับ
            3.ตอนนี้พิมพ์ไทยต้องกด alt + shift เอาอ่ะครับกดที่ตรงตัวหนอนเหมือนเดิมไม่ได้ต้องแก้ยังไงครับ
            1.ปกติครับเป็นโหมดประหยัดพลังงานเมื่อเราไม่ได้ใช้งาน CPU มาก Clock จะลดลง Vcore จะลดลง ทำให้ประหยัดไฟขึ้น แต่ถ้าอยากให้วิ่งที่ Clock เดิม ๆ

เข้า BIOS ไปปิดฟังชั่น C1E ครับ ลอง ๆ หาดู

2.ของ PSU ปกติครับเพราะพัดลมของ PSU จะพัดตามความร้อนของตัว PSU ถ้ามันไม่ร้อนมันก็จะพัดเบา ๆ นั้นแหละครับ ส่วนพัดลมเคสนั้น

ต้องดูรอบพัดลมด้วยครับว่ามันเท่าไหร่ มันถึงจะบอกได้ว่าแรงหรือไม่แรง บางตัว 2000 รอบ บางตัว 800 ก็มีครับ ส่วนพัดลมซิ้งค์ถ้าเสียบที่ 4 Pin CPU ล่ะก็

จะคล้าย ของ PSU ครับ คือหมุนตามอุณหภูมิ แต่ต้องเป็นพัดลมที่เป็น 3-4 PIN เท่านั้นครับ

3. ทำตามนี้ครับ

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
              1.ปกติครับเป็นโหมดประหยัดพลังงานเมื่อเราไม่ได้ใช้งาน CPU มาก Clock จะลดลง Vcore จะลดลง ทำให้ประหยัดไฟขึ้น แต่ถ้าอยากให้วิ่งที่ Clock เดิม ๆ

เข้า BIOS ไปปิดฟังชั่น C1E ครับ ลอง ๆ หาดู

2.ของ PSU ปกติครับเพราะพัดลมของ PSU จะพัดตามความร้อนของตัว PSU ถ้ามันไม่ร้อนมันก็จะพัดเบา ๆ นั้นแหละครับ ส่วนพัดลมเคสนั้น

ต้องดูรอบพัดลมด้วยครับว่ามันเท่าไหร่ มันถึงจะบอกได้ว่าแรงหรือไม่แรง บางตัว 2000 รอบ บางตัว 800 ก็มีครับ ส่วนพัดลมซิ้งค์ถ้าเสียบที่ 4 Pin CPU ล่ะก็

จะคล้าย ของ PSU ครับ คือหมุนตามอุณหภูมิ แต่ต้องเป็นพัดลมที่เป็น 3-4 PIN เท่านั้นครับ

ขอบคุณครับผม เคลียทุกข้อเลยครับ ขอถามอีกอย่างครับถ้าเราไปเอาโหมดประหยัดพลังงานออกเครื่องมันจะเร็วเพื่มไหมครับ

Comment

• Originally posted by B-Quik View Post
                ขอบคุณครับผม เคลียทุกข้อเลยครับ ขอถามอีกอย่างครับถ้าเราไปเอาโหมดประหยัดพลังงานออกเครื่องมันจะเร็วเพื่มไหมครับ
                ก็จะเร็วขึ้นนิดหน่อยครับเพราะ i5 2500k วิ่งที่ 3.30 Ghz. ทีนี้ถ้าเราเปิด C1E เอาไว้ เวลาเราไม่ได้ทำอะไร มันจะลด Clock ลงมา

และพอเวลาเราเริ่มมีการใช้งานที่มากขึ้นต้องการทรัพยากรของเครื่่องมากขึ้น Clock จะดีดกลับมาที่ 3.30Ghz. ซึ่งจริง ๆ แล้ว

ถ้าผมจำไม่ผิด มันสามารถเริ่งสปีดขึ้นไปได้อีก แต่ไม่น่าเกิน 3.6Ghz. เค้าเรียกอะไรจำไม่ได้เดี๋ยวขอให้ท่านชนะเพิ่มเติมตรงนี้ด้วยนะครับ

สรุปง่าย ๆ อยากประหยัดก็เปิด C1E เอาไว้ แต่ถ้าอยากเร็ว แรง เอาตามสูตรผม ปิด C1E Clock @4.0 Ghz. อิอิ แร๊งงงง

Comment

สวัสดีครับคุณชนะ คุณมาร์คและทุกๆท่าน 555+สงสัยชาวOCZชอบคอมต้องมีตุ๊กตาหน้าคอม ชาวRACINGเขาชอบรถเลยมีตุ๊กตาหน้ารถ คุณมาร์คขนาดมือเดียวยังออกมาสวยนะครับสงสัยต้องมีพริ๊ตตี้แล้วท่าน(ตามคุณชนะ) ถ้ายังไม่มีต้องใช้AMDแล้วครับ(ในบอร์ดเขาว่ากันว่าใช้แล้วหล่อสาวๆชอบ)ผมใช้ทั้งAMDและINTELเลยหล่อมั่งไม่หล่อมั่ง555+เกี่ยวมั้ยนี่ ขำๆนะครับ เอ้าดันๆๆๆ
                  ฮาๆ ขอบพระคุณมากครับผม
                  ความหล่อไม่ใช่อยู่ที่การใช้ครับ
                  ความหล่อส่วนตัวอยู่ที่นิสัย อิอิ

Originally posted by slipknot66 View Post
                  ถ้ามีพริ้ตตี้สวย ๆ สงสัยคงจะไม่ได้ถ่ายกันแล้วมั่งงคร้าบบบบบ อิอิ
                  เอ๋ ถ้ามีพริตตี้ ไม่ได้ถ่าย จะทำอารายคร้าบอิอิ

Originally posted by B-Quik View Post
                  ขอบคุณรีวิวของคุณมาร์คครับตอนนี้ประกอบเสร็จแว้วเปิดเครื่องและลงวินโดว์แล้วครับแต่มีปัญหารบกวนถามหน่อยครับ
                  ตามคุณ มาร์คเลยครับ ละเอียดยิบๆ สุดๆครับผม

ขอบคุณคุณมาร์ค มากครับ
                  ขออธิบายเสริมนิดๆ
                  1.ลองขยับเมาส์บนหน้าจอรัวๆ ก็จะเห็นว่ามันพุ่งขึ้นเองแล้วครับผม เพราะมันใช้การประหยัดพลังงาน
                  2.ลองทดสอบด้วยการนั่งเล่นเกมส์ดูครับ ว่ามันจะเร็วขึ้นไหมครับผม
                  3.เข้าที่ start > controlpanel > Change Keyboard or other input methods
                  หน้าต่างใหม่ขึ้นมาเลือก change keyboards....
                  หน้าต่างใหม่ขึนมาเลือก ไปที่แถบ Advance Key Settings > Change Key Sequence...
                  หน้าต่างใหม่ฝั่งซ้ายมือ เลือกตัวล่างสุด แล้วok
                  เป็นอันเสร็จครับผม
                  ก็จะเร็วขึ้นนิดหน่อยครับเพราะ i5 2500k วิ่งที่ 3.30 Ghz. ทีนี้ถ้าเราเปิด C1E เอาไว้ เวลาเราไม่ได้ทำอะไร มันจะลด Clock ลงมา

และพอเวลาเราเริ่มมีการใช้งานที่มากขึ้นต้องการทรัพยากรของเครื่่องมากขึ้น Clock จะดีดกลับมาที่ 3.30Ghz. ซึ่งจริง ๆ แล้ว

ถ้าผมจำไม่ผิด มันสามารถเริ่งสปีดขึ้นไปได้อีก แต่ไม่น่าเกิน 3.6Ghz. เค้าเรียกอะไรจำไม่ได้เดี๋ยวขอให้ท่านชนะเพิ่มเติมตรงนี้ด้วยนะครับ

สรุปง่าย ๆ อยากประหยัดก็เปิด C1E เอาไว้ แต่ถ้าอยากเร็ว แรง เอาตามสูตรผม ปิด C1E Clock @4.0 Ghz. อิอิ แร๊งงงง
                  เรียก ไฮเปอร์เทรด ครับผม เร่งไปสุดๆ แต่ได้แค่หัวเดียวครับ คือเอาความเร็วของคอร์อื่นๆออกไป มาเพิ่มให้คอร์เดียว สำหรับงานSingleTask
                  Last edited by runshana; 4 Sep 2011, 20:02:00.

Comment

• ขอบคุณมากครับ แวะมาดันอีกแรง อึ๊บๆ

Comment

• ขอนอกเรื่องหน่อยคับ อิอิ

เคส V3 พัดลมด้านบน 2 ตัว ท่านๆ ใส่ตัวไหนกันหรอคับ เห็นเค้าบอกมันจะติด ซิ้งค์cpu หรือป่าว กลัวซื้อมาใส่ไม่ได้อิอิ

ไม่ค่อยจะรู้เรื่องอิอิ

Comment

• ช่วยดันครับ

ไปจัดมาแล้ววอิอิ

Comment

• ไม่เข้า2-3วันความรู้เพียบขออีกเยอะๆน่ะครับ
                          เอาเรื่องเข้าไบออสกับdkiตั้งก็ได้ครับ เพราะแต่ละเครื่องตั้งไม่เหมือนกันใช่ไหมอ่ะ
                          ล่าสุดเอาคอมเก่าIntel P4 อายุ6ปี ลองปรับไบออสไปมา OC เล่นๆ ไหม้เลย ฮ่าๆ HDD,CPU ไปทั้งคู่ ก้ากๆ

เผื่อคนอื่นอยากลองแบบผม ^^ ก็ลองทำวิธีสอนด้วย ฮ่าๆ

Comment

• Originally posted by mydayfuse View Post
                            ขอบคุณมากครับ แวะมาดันอีกแรง อึ๊บๆ
                            ยินดีครับผม ขอบคุณครับ

Originally posted by nokeza View Post
                            ขอนอกเรื่องหน่อยคับ อิอิ

เคส V3 พัดลมด้านบน 2 ตัว ท่านๆ ใส่ตัวไหนกันหรอคับ เห็นเค้าบอกมันจะติด ซิ้งค์cpu หรือป่าว กลัวซื้อมาใส่ไม่ได้อิอิ

ไม่ค่อยจะรู้เรื่องอิอิ
                            ผมไม่ได้ใส่ครับ อิอิ รุ้สึกว่าเย็นอยู่แล้ว (ฮา)

Originally posted by RomeO_C_Le View Post
                            ช่วยดันครับ

ไปจัดมาแล้ววอิอิ
                            ขอบคุณครับ ขอให้คอมพิวเตอร์อยู่ไปนานๆนะครับ

Originally posted by win22222 View Post
                            ไม่เข้า2-3วันความรู้เพียบขออีกเยอะๆน่ะครับ
                            เอาเรื่องเข้าไบออสกับdkiตั้งก็ได้ครับ เพราะแต่ละเครื่องตั้งไม่เหมือนกันใช่ไหมอ่ะ
                            ล่าสุดเอาคอมเก่าIntel P4 อายุ6ปี ลองปรับไบออสไปมา OC เล่นๆ ไหม้เลย ฮ่าๆ HDD,CPU ไปทั้งคู่ ก้ากๆ

เผื่อคนอื่นอยากลองแบบผม ^^ ก็ลองทำวิธีสอนด้วย ฮ่าๆ
                            โห ผมเสียดายHDD สุดๆแล้วครับผม พังทีร้องไห้แย่เลย
                            ส่วนตอนOC นี่ คงต้องไปอ่านในห้องOverclock เอาครับผม เพราะส่วนตัวเอง ยอมรับว่า ประกอบเสร็จลงอะไรเสร็จก็จบ
                            ผมไม่ค่อยได้ปรับหรือOCเลยครับ เลยไม่สามารถจะสอนได้จริงๆ (อิอิ)

Comment

• อ๋อคุณชนะผมรู้แล้วครับว่าคุณมาร์คทำไมไม่ได้ถ่ายรูป อิอิ สงสัยจะOC CPU นอกเคส(CPUของพริ๊ตตี้)555+

Comment

อ๋อคุณชนะผมรู้แล้วครับว่าคุณมาร์คทำไมไม่ได้ถ่ายรูป อิอิ สงสัยจะOC CPU นอกเคส(CPUของพริ๊ตตี้)555+
                                แหมมมม เค้าจะยอมให้ผมจับมาลากกก หรอฮ๊าาาฟฟฟฟ

Comment

Working...
                                X