Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหามาให้ปวดกระบาลอีกแล้วครับ

เล่น ๆ ไป เกมแฮ้งค์เอาดื้อ ๆ แถมไม่ขึ้นอะไรเลยอีก ภาพค้าง เสียงค้าง อารมณ์ค้าง !!?

รีสตาร์ทลูกเดียวครับ T^T

ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกับการ์ดจอร้อนมากไปรึปล่าวครับ พอดีผมลืมปิด Auto Fan ของตัวการ์ด

แล้วก็ เวลาเร่งรอบของการ์ดไป 75% (ราว ๆ 3700 รอบครับ) มันจะมีเสียงสั่น (ดังแครก ๆ) เหมือนอะไรหลวมหน่ะครับ ลองส่อง ๆ ดู ก็ขันแน่นดีทุกอย่าง สายไฟก็ไม่ได้ไปโดนใบพัด เมื่อก่อนไม่เคยดัง แปลก !!

สงสัยได้ส่งเคลมตั้งแต่ 3 เดือนแรกเลยมั้งเนี่ย - -"

ปล. เล่น Deus EX ปรับโลยันไฮ กระตุกมันหมดทุกเม็ด งง กับมันจริง ๆ

Comment

• Originally posted by Z4i View Post
      มีปัญหามาให้ปวดกระบาลอีกแล้วครับ

เล่น ๆ ไป เกมแฮ้งค์เอาดื้อ ๆ แถมไม่ขึ้นอะไรเลยอีก ภาพค้าง เสียงค้าง อารมณ์ค้าง !!?

ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกับการ์ดจอร้อนมากไปรึปล่าวครับ พอดีผมลืมปิด Auto Fan ของตัวการ์ด

แล้วก็ เวลาเร่งรอบของการ์ดไป 75% (ราว ๆ 3700 รอบครับ) มันจะมีเสียงสั่น (ดังแครก ๆ) เหมือนอะไรหลวมหน่ะครับ ลองส่อง ๆ ดู ก็ขันแน่นดีทุกอย่าง สายไฟก็ไม่ได้ไปโดนใบพัด เมื่อก่อนไม่เคยดัง แปลก !!

สงสัยได้ส่งเคลมตั้งแต่ 3 เดือนแรกเลยมั้งเนี่ย - -"

ปล. เล่น Deus EX ปรับโลยันไฮ กระตุกมันหมดทุกเม็ด งง กับมันจริง ๆ
      ระหว่างเล่นเกมส์ลองเช็คความร้อนของตัวการ์ดดูด้วยครับ

และอีกอย่างการ์ดจอจะกินไฟสุด ๆ ตอนเล่นเกมส์ไม่ทราบว่าท่านใช้ PSU ตัวไหนอยู่หรอครับ

บางทีสาเหตุอาจมาจาก PSU ก็ได้ลองเช็คดูครับ

แต่แนะนำ(ถ้าเป็นผมนะ) เคลมก่อนเลยครับ อิอิ แต่ลองไล่สาเหตุดูก่อนครับ

หลัก ๆ ก็

1.ความร้อนของตัวการ์ด

2.Driver

3. PSU

4.นึกไม่ออกแล้วครับ

ลองไล่ดูก่อนนะครับ ไม่ได้ยังไงค่อยว่ากันอีกที ^^

ปล. ยังไม่นอนหรอครับท่าน อ๊ะจริงสิ ท่านก็มาคอยดันกระทู้นี้นานแล้ว ผมยังไม่รู้ชื่อท่านเลย อิอ กำ แนะนำตัวด้วยครับผม อิอิ ^^

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
        อ๋อคุณชนะผมรู้แล้วครับว่าคุณมาร์คทำไมไม่ได้ถ่ายรูป อิอิ สงสัยจะOC CPU นอกเคส(CPUของพริ๊ตตี้)555+
        มันต้องค่อยเป็นค่อยไป เริ่มจาก จูนความถี่ให้ตรงกัน แล้วสร้างสัมพันธ์ด้วยการลงไดรเวอร์ ฮาๆ

Originally posted by slipknot66 View Post
        แหมมมม เค้าจะยอมให้ผมจับมาลากกก หรอฮ๊าาาฟฟฟฟ
        ถ้าหน้าตาหล่อ ก็ไม่แน่ครับ อิอิอิ

Originally posted by Z4i View Post
        มีปัญหามาให้ปวดกระบาลอีกแล้วครับ

Originally posted by slipknot66 View Post
        ระหว่างเล่นเกมส์ลองเช็คความร้อนของตัวการ์ดดูด้วยครับ

และอีกอย่างการ์ดจอจะกินไฟสุด ๆ ตอนเล่นเกมส์ไม่ทราบว่าท่านใช้ PSU ตัวไหนอยู่หรอครับ

บางทีสาเหตุอาจมาจาก PSU ก็ได้ลองเช็คดูครับ

แต่แนะนำ(ถ้าเป็นผมนะ) เคลมก่อนเลยครับ อิอิ แต่ลองไล่สาเหตุดูก่อนครับ

หลัก ๆ ก็

1.ความร้อนของตัวการ์ด

2.Driver

3. PSU

4.นึกไม่ออกแล้วครับ

ลองไล่ดูก่อนนะครับ ไม่ได้ยังไงค่อยว่ากันอีกที ^^

ปล. ยังไม่นอนหรอครับท่าน อ๊ะจริงสิ ท่านก็มาคอยดันกระทู้นี้นานแล้ว ผมยังไม่รู้ชื่อท่านเลย อิอ กำ แนะนำตัวด้วยครับผม อิอิ ^^
        ตามคุณมาร์คเลยครับ ขอบคุณมากๆครับคุณมาร์ค
        ตรงจุดนี้ คาดว่ามาจาก Hardware นะครับ ลองเช็คเรื่องความร้อน ด้วย GPU-Z ดูครับ
        ถ้าความร้อนไม่มี อันนี้น่าจะมาจากการจ่ายไฟครับผม

Comment

• ความร้อนก็ 78 องศา (Auto Fan Full Load)

PSU XFX 850w Full wired

driver nvidia 280.26

VGA GTX 570 OC

ครับ

Comment

• Originally posted by Z4i View Post
            ความร้อนก็ 78 องศา (Auto Fan Full Load)

PSU XFX 850w Full wired

driver nvidia 280.26

VGA GTX 570 OC

ครับ
            อืม น่าแปลกครับ หรืออาจจะเป็นที่ตัวเกมส์
            ถ้าเล่นเกมส์อื่นนี่เป็นมั้ยครับผม ทำไมดูๆแล้วมันปกติดี
            อาการชักแปลกๆครับ

Comment

• เกมที่ค้างก็
              Deus Ex เกมนี้ ถ้าเปิดออโต้แฟนทิ้งไว้ เล่นไปซัก 5 นาที ค้าง 100% ครับ
              GTA 4 ค้างรอบเดียวลบทิ้งเลยครับ - -"
              BFBC2 ค้างรอบเดียว แล้วไม่ได้เข้าีอีกเลยครับ

=========

อัพเดทสด ๆ ร้อน ๆ
              ดูหนังกับ KM Player + โหลดบิท ค้างอาการเดียวกันเด๊ะ !!
              Last edited by Z4i; 5 Sep 2011, 19:05:39.

Comment

เกมที่ค้างก็
                Deus Ex เกมนี้ ถ้าเปิดออโต้แฟนทิ้งไว้ เล่นไปซัก 5 นาที ค้าง 100% ครับ
                GTA 4 ค้างรอบเดียวลบทิ้งเลยครับ - -"
                BFBC2 ค้างรอบเดียว แล้วไม่ได้เข้าีอีกเลยครับ
                เอ แปลว่ามันร้อนแล้วนะครับ อุณภูมิ ที่76 องศานี่ี ใช่ตอนระหว่างเล่นไหมครับ เกมส์ถ้าเปิดแบบ window mode ได้ ลองเปิดคู่กับ GPU-Z ดูครับ
                แล้วเครื่องมี พอต Onboard ไหมครับ ถ้ามี ลองถอด 570 ออกแล้วเล่น DeusEx ผ่านพอตดูว่าหลุดไหมครับผม
                ไดรฟ์เวอร์ก็ไม่น่าจะมีปัญหา ผมดูๆแล้วมันก็น่าแปลกใจ
                เรื่องการจ่ายไฟก็น่าจะมีส่วนนะครับ
                ถ้าแรมมี 2 แถว ลองถอดออกตัวหนึ่ง(เพื่อลดไฟลง) แล้วลองนั่งเล่นเกมส์ดู ว่ามันไปได้นานขึ้นสักหน่อยมั้ยครับผม(อันนี้เช็คไฟแบบวิธีบ้านๆนะครับ คือการลดอุปกรณ์ต่อพ่วงลง)

Comment

• รบกวนจัดสเปคให้หน่อยครับ ใช้สำหรับงานโปรแกรมด้านล่างนี้ครับ

- 3D Max
                  - After Effects CS5.5
                  - Premiere Pro CS5.5
                  - InDesign CS5.5
                  - Illustrator CS5
                  - Photoshop CS5

งบประมาณ 20,000 - 25,000 +- 3,000 ครับ
                  แล้วเรนเดอผ่านนะครับ ถ้าได้ i7 จะไหวมั้ยครับ ราคาประมาณนี้

Comment

• ไม่มีครับออนบอร์ด
                    บอร์ดเป็นตัว GA-P67A-UD3-B3 ครับ
                    ลองถอดแรมแล้วครับ แฮ้งค์เหมือนเดิม เร็วขึ้นกว่าเดิมด้วยครับ ความร้อนตอนเล่นก็ 78 องศาครับ

Comment

• คุณมาร์คก้อค่อยๆสิครับแบบนุ่มนวลเพิ่มไฟแบบใจเย็นๆอย่าลืมล็อคประตูนะครับ เดี๋ยวคุณชนะแอบดูไบออส555+ล้อเล่นขำๆนะครับผม เอ้าดันๆ คุณbirdbaar รอก่อนนะครับ

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                        คุณมาร์คก้อค่อยๆสิครับแบบนุ่มนวลเพิ่มไฟแบบใจเย็นๆอย่าลืมล็อคประตูนะครับ เดี๋ยวคุณชนะแอบดูไบออส555+ล้อเล่นขำๆนะครับผม เอ้าดันๆ คุณbirdbaar รอก่อนนะครับ
                        รอได้ครับ งบไม่รวมจอนะครับ แต่ถ้ามีจอแนะนำก็ดีครับ งานพวกกราฟฟิกนะครับ

Comment

• พี่ครับรบกวนด้วยครับ

คอม pc แบบ เคส ต่อเน็ตแบบ wifi ได้ไหมครับ

พอดีผมไม่อยากลากสายเน็ตขึ้นมาชั้นสองนะครับ เลยอย่า

จะทราบว่าคอมแบบเคส มันต่อเน็ตแบบ wifi เหมือน

notebook ได้ไหมนะครับ ถ้าได้ต้องไปซื้ออะไรมาติดเพิ่ม

ไหมครับ ไม่รู้จริงๆครับ

ขอบคุณครับผม

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                            โห ผมเสียดายHDD สุดๆแล้วครับผม พังทีร้องไห้แย่เลย
                            ส่วนตอนOC นี่ คงต้องไปอ่านในห้องOverclock เอาครับผม เพราะส่วนตัวเอง ยอมรับว่า ประกอบเสร็จลงอะไรเสร็จก็จบ
                            ผมไม่ค่อยได้ปรับหรือOCเลยครับ เลยไม่สามารถจะสอนได้จริงๆ (อิอิ)
                            ที่HDDไหม้เพราะเปิดOCยาวเล่นยาว3วัน4คืน พอกลิ่นไหม้ลอยมาสักพักดับวูปไปแล้วคอมตรู ฮ่าๆ
                            แต่มันเก่าจนใช้ MS 2003/XP ยังกระตุกเลย กะจะเอาไปขายที่ร้านรับซื้อบอกรวมหมด 1500 บาท แบกกลับมาลอง OC โลด ฮ่าๆๆๆ
                            ส่วน HDD ก็เก็บไฟล์ที่ใช้และสำคัญหมดแล้ว พี่แกก็เลยไหม้ตามๆCPUไป ฮ่าๆ

Comment

• สวัสดีครับทุกคน (กลับมาแล้วๆ) ฮ่าฮ่า ช่วงนี้งานยุ่งมากเลยครับ + แวะไปอยู่โซนตลาดนัดมาไปขายของมือสอง ^^

Comment

• Originally posted by birdbaar View Post
                                รบกวนจัดสเปคให้หน่อยครับ ใช้สำหรับงานโปรแกรมด้านล่างนี้ครับ

- 3D Max
                                - After Effects CS5.5
                                - Premiere Pro CS5.5
                                - InDesign CS5.5
                                - Illustrator CS5
                                - Photoshop CS5

งบประมาณ 20,000 - 25,000 +- 3,000 ครับ
                                แล้วเรนเดอผ่านนะครับ ถ้าได้ i7 จะไหวมั้ยครับ ราคาประมาณนี้
                                ได้ครับผม จะจัดแบบนี้ แล้ว ลุย HDD ก่อนนะครับ ถ้ามีเงินเพิ่มก็ยัด SSD เลย
                                CORE i7 2600K LGA1155 3.40 GHz L3 8MB Unlock For Overclock 9950
                                ASUS P8P67 LGA1155 P67(B3) 4*DDR3 CF SATA3 2*USB3 Bluetooth 3950
                                ASUS GT440 1GB DDR5 128BIT 822MHz/3200MHz 96 core 2950
                                WD 10 EALX 1 TB SATA III,32MB NCQ BLUE 3-Y 1950 (ไม่Raid0 เพราะกะแนะนำให้เอาSSD ในตอนหลังครับ)
                                KINGSTON HYPER-X 8GB (4X2) 1600 MHz CL 9-9-9 D. sink ฟ้า 2150
                                LG 22X SATA-Interface 590
                                ZalmanZ9 1900
                                Scythe 600w 2250
                                CM212+ 900
                                รวม 26590 บาท
                                ไหวมั้ยครับผม อันนี้จัดเต็มจัดหนักเลยครับ ใช้งานยาวๆแรงๆครับผม
                                สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลย

Originally posted by Z4i View Post
                                ไม่มีครับออนบอร์ด
                                บอร์ดเป็นตัว GA-P67A-UD3-B3 ครับ
                                ลองถอดแรมแล้วครับ แฮ้งค์เหมือนเดิม เร็วขึ้นกว่าเดิมด้วยครับ ความร้อนตอนเล่นก็ 78 องศาครับ
                                พอมีการ์ดจอสำรองไหมครับ หรือยืมใครมาได้ ลองใส่แล้วเทสดู น่าจะเป็นที่ตัวการ์ดจอแล้วครับแบบนั้น

Originally posted by abeachboy View Post
                                คุณมาร์คก้อค่อยๆสิครับแบบนุ่มนวลเพิ่มไฟแบบใจเย็นๆอย่าลืมล็อคประตูนะครับ เดี๋ยวคุณชนะแอบดูไบออส555+ล้อเล่นขำๆนะครับผม เอ้าดันๆ คุณbirdbaar รอก่อนนะครับ
                                อูยยยย... ผมไม่แอบดูหรอกครับ พอดีไม่ชอบสาวๆในโลกจริงเท่าไหร่
                                ขอสาวๆในโลกจินตนาการแทนละกัน อิอิ

Originally posted by birdbaar View Post
                                รอได้ครับ งบไม่รวมจอนะครับ แต่ถ้ามีจอแนะนำก็ดีครับ งานพวกกราฟฟิกนะครับ
                                ขอโทษนะครับ ตอบให้แล้ว
                                ขอดีๆและไม่แพงแนะนำไปดูเองครับ LED ดีๆหน่อยก็ AOC ACER LG หรือ SAMSUNG ASUSครับผม

Originally posted by eew View Post
                                พี่ครับรบกวนด้วยครับ

คอม pc แบบ เคส ต่อเน็ตแบบ wifi ได้ไหมครับ

พอดีผมไม่อยากลากสายเน็ตขึ้นมาชั้นสองนะครับ เลยอย่า

จะทราบว่าคอมแบบเคส มันต่อเน็ตแบบ wifi เหมือน

notebook ได้ไหมนะครับ ถ้าได้ต้องไปซื้ออะไรมาติดเพิ่ม

ไหมครับ ไม่รู้จริงๆครับ

ขอบคุณครับผม
                                ส่วนใหญ่ไม่ได้ครับผม ต้องซื้ออุปกรณ์มาใช้ครับ พวกพอตรับไวไฟ ตัวหนึ่งไม่แพงครับผม ซื้อพวกธรรมดาๆถูกๆก็ได้ เพราะยังไงเราก็ปล่อยเองไม่ได้แย่งใครใช้

Originally posted by win22222 View Post
                                ที่HDDไหม้เพราะเปิดOCยาวเล่นยาว3วัน4คืน พอกลิ่นไหม้ลอยมาสักพักดับวูปไปแล้วคอมตรู ฮ่าๆ
                                แต่มันเก่าจนใช้ MS 2003/XP ยังกระตุกเลย กะจะเอาไปขายที่ร้านรับซื้อบอกรวมหมด 1500 บาท แบกกลับมาลอง OC โลด ฮ่าๆๆๆ
                                ส่วน HDD ก็เก็บไฟล์ที่ใช้และสำคัญหมดแล้ว พี่แกก็เลยไหม้ตามๆCPUไป ฮ่าๆ
                                = =... เวรกรรมจริงๆ ดีนะครับที่ HDD ไม่มีข้อมูลสำคัญอยู่ไม่งั้นร้องไห้หละครับ (ผมคนนึงหละที่ร้องไห้เวลาHDD พัง)

Originally posted by FIRSTFOZO View Post
                                สวัสดีครับทุกคน (กลับมาแล้วๆ) ฮ่าฮ่า ช่วงนี้งานยุ่งมากเลยครับ + แวะไปอยู่โซนตลาดนัดมาไปขายของมือสอง ^^
                                ฮาๆ พยายามต่อไปนะครับผม ขอให้ร่ำรวยครับ อิอิ

Comment

Working...
                                X