Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พอเข้าใจว่า quadro ได้ความละเอียดความสมจริงในการทำงาน และทำได้หลายๆอย่างในเวลาเดียวกัน
    ส่วน geforce ก็คือเพื่อให้สามารถอ่านข้อมูลที่ใช้ quadro ทำได้อย่างลื่นไหลไม่สะดุด ประมาณนี้ป่ะครับ

Comment

• Originally posted by Gumblar View Post
      ขอเพิ่มเติมข้อความของคุณ Slipknot66 หน่อยครับ ในเรื่อง Ref/Non-Ref

วันนี้จะมาพูดเรื่อง
      การ์ด Non-Ref เทียม กับ Ref เทียม

ขออ้างอิงข้อความบางส่วนจากคุณ battlecruiser นะครับ

การ์ด Ref เทียม

เป็นการ์ดที่หน้าตาคล้าย Ref มากแต่มีบางส่วนแตกต่าง

Ref เทียมแบบที่ 1 ใช้ซิงค์แบบ Ref แต่ออกแบบ PCB ใหม่

ตัวอย่าง XFX HD4870 ซิงค์ Ref แต่ PCB สีดำแทนที่จะเป็นแดง

Ref เทียมแบบที่สอง ใช้ PCB เดิม ใช้ซิงค์แบบ Ref แต่เปลี่ยนโครงสร้างซิงค์

ตัวอย่าง ASUS ENGTX275 ใช้ PCB เดิม+ซิงค์แบบ Ref เดิม แต่เปลี่ยนโครงสร้างซิงค์เป็นอลูมิเนียม

การ์ด Non-Ref เทียม

หน้าตาเหมือนการ์ด Non-Ref แต่มีบางส่วนแตกต่าง

ตัวอย่าง Galaxy GTX580 AC ออกใช้ซิงค์ใหม่ของ Arctic Cooling แต่ใช้ PCB เดิม

จบครับ
      แจ่มเลยครับ ขอบคุณมาก ๆ ตรงไหนที่ผมผิดผลาดก็ชี้แนะได้เลยนะครับ
      Originally posted by win22222 View Post
      พอเข้าใจว่า quadro ได้ความละเอียดความสมจริงในการทำงาน และทำได้หลายๆอย่างในเวลาเดียวกัน
      ส่วน geforce ก็คือเพื่อให้สามารถอ่านข้อมูลที่ใช้ quadro ทำได้อย่างลื่นไหลไม่สะดุด ประมาณนี้ป่ะครับ
      ยิ่งอธิบายจะยิ่งงนะครับ

เอางี้ เอาตามนี้ล่ะกันง่ายดี

Quadro เอาไว้ทำงาน

GeForce เอาไว้เล่นเกมส์

ใช้งานแบบไหนเลือกเอาครับ

Comment

• งั้นอย่างผมก็เ่ล่นเกมส์ต่อไป ฮ่าๆ
        ส่วน cpu ก็รอว่างานจะเยอะแค่ไหน งานบัญชีแบบผม ชิลๆ ฮ่าๆ
        อย่าไปคิดมาก

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
          โอ้ความรู้ๆ quadro มันดีงี้นี้เอง ต้องไปแย่งเพื่อนเล่นล่ะ มันทำงานตัดต่อกราฟฟิคอยู่บริษัทที่ทำการ์ดซํมมอนเนอร์รู้จักไหมอ่ะครับ
          เล่นกับมืงแพ้แทบทุกตา เล่นมีการ์ดหายากเพียบ บริษัทเค้าแจกมาให้พนักงานสะสมอะไรงี้มั้ง ฮ่าๆ
          ถ้าเอา quadro จะเล่นเกมส์ได้โหดสุดๆเลยใช่ไหมอ่ะ ถ้ารุ่นใหญ่ๆอ่ะครับ ไปถมเพื่อนก่อนรุ่นไหนๆ ฮ่าๆ
          เมื่อก่อน เงินเก็บผม หมดไปกับ ซัมมอนเนอร์นี่แหละครับ สนุกมากๆ หลังๆ บอกตรงๆ การ์ดโคตรจะมั่วแล้วครับ (จริงๆมันสนุกมากๆเลยนะ มันกว่ายูกิเยอะ)
          ออกการ์ดใหม่มาฆ่าการ์ดเก่าทิ้ง แรงขึ้นเรื่อยๆ ต้องตามเก็บตลอด สรุป เลิกครับ = =' จริงๆชอบนะ แต่ก่อนคิดว่าจะทำเป็นอาชีพด้วยซ้ำ แต่ทำใจรับกับความมั่ว ไม่ได้ครับ (ก็เข้าใจว่าอยากหากำไร) และสุดท้ายก็จด Deck Knight ร่าย1 จ่าย2 ตบ ปั้ม CryFormTome จบเห่ ครับ ร้องไห้ไป

ส่วนเรื่องการ์ดจอ ตามที่ท่าน มาร์คว่าครับผม
          มันก็เหมือนขับรถบรรทุกมาเร่งความเร็วเลี้ยวซ้ายปาดโค้ง หักมุม ยังไงก็ไม่สู้รถเก๋งครับ
          ส่วนรถเก๋งเอามาแบกของ 10ตัน รับรอง รถพังแน่ๆ
          แต่ใช่ว่าทั้งสองจะข้ามไปใช้กันไม่ได้
          ฟังดีๆก็คือ รถบรรทุกก็ยังวิ่งได้ แต่เร็วไม่พอ
          ส่วน รถเก๋งบรรทุกของได้ แต่ไม่มากพอ
          Originally posted by slipknot66 View Post
          สงสัยจะเข้าใจอะไรผิด Quadro อย่างที่บอกครับใช้สร้างสรรค์งานด้านกราฟฟิก

ส่วน GeForce เอาไว้เล่นเกมส์อยากเล่นเกมส์สุดสุด ๆ ก็ต้องใช้ GeForce สิครับ อย่าสับสน

Quadro เล่นเกมส์พื้น ๆ ได้ แต่เกมส์ที่มีกราฟฟิกสูง ๆ ไม่สามารถใช้การ์ด Quadro เล่นได้

แต่เกมส์ที่มีภาพสวย ๆ กราฟฟิกสูง ๆ ล้วนแต่เป็นผลงานที่มาจากการ์ด Quadro ทั้งนั้น

การ์ด Quadro รุ่นใหญ่ ๆ ซื้อทีออกรถได้เป็นคันเลยนะครับ ^^

ปล.เพื่อนท่านอยู่บริษัทไหนครับ ผมเรียนจบจะได้ไปทำมั่ง

เล่นเอาการ์ดมาแจกพนักงานแบบนี้ สงสัยเจ้าของบริษัทรวยจัด .....
          บริษัทนี้ ใจดีเป็นกันเองครับ แต่ก่อนชอบมาก
          หลังๆรับไม่ได้กับเรื่องการ์ด เลยถอยออกมา อิอิ

Originally posted by slipknot66 View Post
          ^
          ^

ยกตัวอย่างอีกหน่อย

ถ้าสเป็ค i7 2600k + 590 SLi+SSD

ราคายังไม่ถึงการ์ด nVIDIA Quadro 6000 เลยครับ

แต่เล่นเกมส์ห่ างกันเป็นทุ่ง แต่ถ้าทำงาน Quadro 6000 กินขาดครับ

พอจะนึกภาพออกมั้ยเอ่ย ?
          มันเป็นพลัง ที่เกินบรรยายจริงๆ ^^

Originally posted by win22222 View Post
          พอเข้าใจว่า quadro ได้ความละเอียดความสมจริงในการทำงาน และทำได้หลายๆอย่างในเวลาเดียวกัน
          ใช่ครับ ประมาณนั้น (ถึงจะไม่ทั้งหมด)

แจ่มเลยครับ ขอบคุณมาก ๆ ตรงไหนที่ผมผิดผลาดก็ชี้แนะได้เลยนะครับ

ยิ่งอธิบายจะยิ่งงนะครับ

เอางี้ เอาตามนี้ล่ะกันง่ายดี

Quadro เอาไว้ทำงาน

GeForce เอาไว้เล่นเกมส์

ใช้งานแบบไหนเลือกเอาครับ
          ตามนั้นครับผม ขอบคุณท่านมาร์คที่ช่วยตอบเช่นเคย
          ว่าแต่อาการดีขึ้นแล้วเหรอครับ

งั้นอย่างผมก็เ่ล่นเกมส์ต่อไป ฮ่าๆ
          ส่วน cpu ก็รอว่างานจะเยอะแค่ไหน งานบัญชีแบบผม ชิลๆ ฮ่าๆ
          อย่าไปคิดมาก
          ถ้ายังไม่ทำงาน ก็จัดพวก ATI HDXXXX หรือ Nvidia Geforce มาเล่นก่อนก็ได้ครับผม อิอิ

Originally posted by Gumblar View Post
          ขอเพิ่มเติมข้อความของคุณ Slipknot66 หน่อยครับ ในเรื่อง Ref/Non-Ref

วันนี้จะมาพูดเรื่อง
          การ์ด Non-Ref เทียม กับ Ref เทียม

ขออ้างอิงข้อความบางส่วนจากคุณ battlecruiser นะครับ

การ์ด Ref เทียม
          จบครับ
          โอ้ว สุดยอดมากๆครับ กราบขอบพระคุณจริงๆครับผมท่าน
          ขออนุญาตเอาขึ้นหน้าแรกไปคู่กับคุณมาร์คนะครับผม

Comment

• ขอบคุณ คุณGumblarที่แบ่งความรู้ครับ แล้วมันจะมีผลกับการใช้งานมั้ยครับเช่นการ์ดจอรุ่นเดียวผลิตกันคนละแบบคนละยี่ห้อ ความทนทาน ความแรง ความสวยงามของภาพ ความร้อน จะเท่ากันมั้ยครับ

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
              ขอบคุณ คุณGumblarที่แบ่งความรู้ครับ แล้วมันจะมีผลกับการใช้งานมั้ยครับเช่นการ์ดจอรุ่นเดียวผลิตกันคนละแบบคนละยี่ห้อ ความทนทาน ความแรง ความสวยงามของภาพ ความร้อน จะเท่ากันมั้ยครับ
              ส่วนใหญ่ก็พอๆกับครับคุณบ่าว ปัญหามักจะอยู่ที่ความร้อน
              การ์ดREF ออกแบบซิงค์เทพๆ ยัดมา ก็จะทำให้มัน เย็นขึ้น ทำให้รุ้สึกได้ว่าเราคล๊อคได้ไปไกลกว่า อะไรแบบนัน้ครับผม

Comment

• ก็ดีขึ้นมาหน่อยหนึ่งแล้วครับ

วันนี้เก็บห้องรกมากมาย+ ซักผ้า 3 ตะกร้า หมักมาได้ 2 อาทิตย์

เริ่มทำตั้งแต่ 11.00 น. ทำเสร็จมาดูนาฬิกา 16.38 น. บร๊ะเจ้าาาา

เล่นเอาปวดไปหมดเลย เอิ๊ก ๆๆ

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                  ก็ดีขึ้นมาหน่อยหนึ่งแล้วครับ

วันนี้เก็บห้องรกมากมาย+ ซักผ้า 3 ตะกร้า หมักมาได้ 2 อาทิตย์

เริ่มทำตั้งแต่ 11.00 น. ทำเสร็จมาดูนาฬิกา 16.38 น. บร๊ะเจ้าาาา

เล่นเอาปวดไปหมดเลย เอิ๊ก ๆๆ
                  ทำงานเยอะๆตอนปวยนี่หละครับ ยาชั้นดี
                  เดี๋ยวคอยดูวันตามาหายปิ้งๆ สบายเลย^^ การออกกำลังคือยาวิเศษครับผม

Comment

• ผมเพิ่งซักตากไป2ตะกร้า พรุ้งนี้จะกวาดถูห้องต่อ ถัดไปล้างห้องน้ำ
                    แล้วเอาการบ้านไปให้เพื่อนทำให้ ฮ่าๆ อู้

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
                      ผมเพิ่งซักตากไป2ตะกร้า พรุ้งนี้จะกวาดถูห้องต่อ ถัดไปล้างห้องน้ำ
                      แล้วเอาการบ้านไปให้เพื่อนทำให้ ฮ่าๆ อู้
                      เดี๋ยวนะครับ 3อันแรกยังพอเข้าใจ
                      อันหลังนี่แปลกๆนะครับ ฮาาาา

Comment

• อยากทราบว่าสเปคนี้พอๆอินเทน ราวๆรุ่นไหนครับ

CPU AMD ATHLON II X2-255 3.0GHz
                        M/B GIGABYTE GA-MA78LMT-S2 AM3
                        RAM KINGSTON 2GB/1333 DDR3
                        VGA INNO3D NVidia GT240 1GB/DDR3
                        HDD SEAGATE 160GB SATAII ประกัน SYNNEX
                        DVD-RW SAMSUNG 22X SATA ของใหม่ประกัน 1 ปี
                        PSU PLENTY SUPER BLACK 2 500W ซื้อใส่แยก PFC วัตต์แท้
                        MONITOR GATEWAY 21.5" LED ขอมีรอย มีฝุ่นบ้าง แต่ภาพยังสมบูรณ์สวยงาม 100%
                        CASE PLENTY สีดำเงา ลายสวย แต่ฝุ่นหน่อย และฝาข้างมีรอยข่วนเพราะการขนย้าย

Comment

• สอบถามนิดนึงครับ คือ VGA Card ของทาง ATi AMD เนี่ย มีอยู่หลาย แบรนด์เลย (Sapphire, XFX, HIS, Gigabyte, Powercolor) ผมอยากทราบว่า แต่ละตัวเนี่ยต่างกันอย่างไรบ้างครับ ><

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by lnwshadow View Post
                            อยากทราบว่าสเปคนี้พอๆอินเทน ราวๆรุ่นไหนครับ

CPU AMD ATHLON II X2-255 3.0GHz
                            M/B GIGABYTE GA-MA78LMT-S2 AM3
                            RAM KINGSTON 2GB/1333 DDR3
                            VGA INNO3D NVidia GT240 1GB/DDR3
                            HDD SEAGATE 160GB SATAII ประกัน SYNNEX
                            DVD-RW SAMSUNG 22X SATA ของใหม่ประกัน 1 ปี
                            PSU PLENTY SUPER BLACK 2 500W ซื้อใส่แยก PFC วัตต์แท้
                            MONITOR GATEWAY 21.5" LED ขอมีรอย มีฝุ่นบ้าง แต่ภาพยังสมบูรณ์สวยงาม 100%
                            CASE PLENTY สีดำเงา ลายสวย แต่ฝุ่นหน่อย และฝาข้างมีรอยข่วนเพราะการขนย้าย
                            ตามนี้เลยครับ
                            PENTIUM G620 LGA1155 2.60GHz 3MB (2Core/2Threads) 2190
                            GIGABYTE G41MT-S2P LGA775 G41/ICH7 2*DDR3 mATX 1650
                            นอกนั้นก็เหมือนๆกันครับผม
                            ตัวPentium จะช้ากว่าหน่อยครับผม ถ้าเอารุ่นนี้ ข้ามไปเอา I3 จะเวิร์คกว่าครับผม

Originally posted by chowwoyzz View Post
                            สอบถามนิดนึงครับ คือ VGA Card ของทาง ATi AMD เนี่ย มีอยู่หลาย แบรนด์เลย (Sapphire, XFX, HIS, Gigabyte, Powercolor) ผมอยากทราบว่า แต่ละตัวเนี่ยต่างกันอย่างไรบ้างครับ ><

ขอบคุณครับ
                            แต่ละยี่ห้อ ก็พอๆกันครับ ส่วนใหญ่ก็เอาตัวการ์ดจริงๆมา บ้างก็ออกแบบลายวงจรอะไรใหม่
                            แต่ถ้ายี่ห้อที่ชอบ(ส่วนตัว) คือ HIS ครับ
                            ถ้าราคาถูกๆ XFX กับ PowerColor ครับผม
                            สรุปที่แตกต่างคือการออกแบบพัดลม และการคล๊อค ราคาครับ
                            แล้วแต่ ว่าเราชอบอะไร

Comment

• ขอบคุณครับ

Comment

• ฝนตกติดต่อ3วันรวดวันนี้ฟ้าครึ้มทั้งวันอีกมีโปรยมามั่งพอเป็นกะษัย เดือนหน้าหวังว่าฝนคงน้อยลง(ได้แต่หวังในใจ)อยู่ภูเก็ตก็ต้องอาศัยนักท่องเที่ยวครับฝนตกก็ไม่มีใครมาเที่ยว

Comment

Working...
                                X