Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากอัพเกรดช่วยแนะนำทีครับ

Spec ที่ใช้อยู่
    Intel Core 2 Duo E6750
    Gigabyte P35-DS3R
    Kingston DDR2 4GB
    Sapphire ATi Radeon HD5770
    Enermax 535W

ขอบคุณครับ

Comment

• โอ้ว สูตรลดน้ำหนักเพียบเลย จด ๆ ๆ (แฟนชอบบ่น "เค้าอ้วนอ่า" - -* (ก็เออสิ "อ้วน" แน่ ๆ เล่นยัดตามใจปากแบบนั้น -*-))

ปล. ดันครับ

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
        ว่างจัดอ่ะ งานเพียบขี้เกียจทำ ฮ่าๆๆๆ
        ฮาๆ เช่นกันครับ ผมก็ยังไม่ได้ทำอะไรเลย เอิ้ก

Originally posted by vol.8 View Post
        อยากอัพเกรดช่วยแนะนำทีครับ

Spec ที่ใช้อยู่
        Intel Core 2 Duo E6750
        Gigabyte P35-DS3R
        Kingston DDR2 4GB
        Sapphire ATi Radeon HD5770
        Enermax 535W

ขอบคุณครับ
        ต้องการนำไปทำอะไรครับผม
        มีงบเท่าไร่ครับ
        ถ้ามองจากSpec ก็ CPU+MB+RAM ก่อน
        จากนั้นก็ PSU+VGA ครับ
        ถ้าจะเล่นเกมส์ก่อน ก็ PSU+VGAไปก่อนเลย ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องดูงบด้วยครับ

Originally posted by Z4i View Post
        โอ้ว สูตรลดน้ำหนักเพียบเลย จด ๆ ๆ (แฟนชอบบ่น "เค้าอ้วนอ่า" - -* (ก็เออสิ "อ้วน" แน่ ๆ เล่นยัดตามใจปากแบบนั้น -*-))

ปล. ดันครับ
        ฮา ไหงเริ่มกลายเป็่นกระทุ้ลดความอ้วนไปได้ก็ไม่รุ้ อิอิ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
          ต้องการนำไปทำอะไรครับผม
          มีงบเท่าไร่ครับ
          ถ้ามองจากSpec ก็ CPU+MB+RAM ก่อน
          จากนั้นก็ PSU+VGA ครับ
          ถ้าจะเล่นเกมส์ก่อน ก็ PSU+VGAไปก่อนเลย ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องดูงบด้วยครับ
          งบประมาณ 5000 - 10000 ครับผม

ส่วนมากจะเน้นไปที่เล่นเกมกับงาน After Effect

Comment

• Originally posted by vol.8 View Post
            งบประมาณ 5000 - 10000 ครับผม

ส่วนมากจะเน้นไปที่เล่นเกมกับงาน After Effect
            โอ ถ้าAfterEffect ไป CPU+MB+RAM ก่อนเลยครับ
            ถ้าไหวนะครับ
            CORE i5 2500K LGA1155 3.30 GHz L3 6MB Unlock For Overclock 6750
            ASUS P8P67 LGA1155 P67(B3) 4*DDR3 CF SATA3 2*USB3 Bluetooth 3950
            KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 D. 1090
            CM212+ 800
            รวม 12590 บาท
            แรงคุ้มค่ามากๆครับม เอามาเรนเดอร์ AfterEffect นี่สุดยิดเลย

ถ้าไม่ไหว
            PHENOM II X6 1055T AM3 2.80GHz (3.30 Turbo Core) 125W 5190
            ASROCK 970 EXTREME 4 3690
            KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 D. 1090
            CM212+ 800
            รวม 10870 บาท
            เอามาจัดOCไปสัก3.6GHz กำลังดีครับ แรงๆคุ้มๆ
            ถ้าสงสัยยังไงถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Comment

• ฮาๆ ผมว่าจ่ายทีเดียวเยอะๆ มันก็ประหยัดไปอีกนะครับ สบายใจดี
              ส่วนAOC ผมบอกตรงๆ ว่าหลังจากใช้ มันรู้ึกว่าดีมากๆ คุณภาพ กับราคา ไปด้วยกันได้ลงตัวดีจริงๆครับ
              ก็ยังคาใจและสงสัย ผมไม่รุ้ด้านรีวิวนะครับ ผมได้แต่ลองใช้จริงๆ เท่านั้น ผมชอบจำลองตนเองเป็นUser ทั่วๆไปหน่ะครับ แล้วใช้งานดู
              สรุป ว่าAOC คุ้มที่จะซื้อครับไม่ผิดหวัง(ส่วนตัว ชอบมากกว่า Samsung อีก = =')

แล้วถ้าผบทบ.สอบสวนขึ้นมามันยุ่งนะครับจ่ายทีเยอะๆอะ555+ อ๋อAOCดีสมราคาก็น่าใช้นะซิครับมีคุณชนะเป็นหนูลองยาเอ้ยอาจารย์ดีอย่างนี้แหละครับ 555+
              สบายใจมีกะทู้ดีๆไว้พูดคุยและรับความรู้ใหม่ๆที่ไม่เคยรู้และอาจจะมีอีกหลายกะทู้และหลายๆท่านในบอร์ดนี้ได้ให้ความรู้ผมในหลายๆเรื่อง

Comment

• ผมได้แวะๆ ไปดูห้องอื่นเค้าบอกว่าถ้าใช้งานพวกกราฟฟิคควรจะใช้การ์ดจอของ QUADRO ดีกว่าหรอครับ?

Comment

• เงียบจังวันนี้ ดันหน่อย

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                    ฮาๆ ผมว่าจ่ายทีเดียวเยอะๆ มันก็ประหยัดไปอีกนะครับ สบายใจดี
                    ส่วนAOC ผมบอกตรงๆ ว่าหลังจากใช้ มันรู้ึกว่าดีมากๆ คุณภาพ กับราคา ไปด้วยกันได้ลงตัวดีจริงๆครับ
                    ก็ยังคาใจและสงสัย ผมไม่รุ้ด้านรีวิวนะครับ ผมได้แต่ลองใช้จริงๆ เท่านั้น ผมชอบจำลองตนเองเป็นUser ทั่วๆไปหน่ะครับ แล้วใช้งานดู
                    สรุป ว่าAOC คุ้มที่จะซื้อครับไม่ผิดหวัง(ส่วนตัว ชอบมากกว่า Samsung อีก = =')

แล้วถ้าผบทบ.สอบสวนขึ้นมามันยุ่งนะครับจ่ายทีเยอะๆอะ555+ อ๋อAOCดีสมราคาก็น่าใช้นะซิครับมีคุณชนะเป็นหนูลองยาเอ้ยอาจารย์ดีอย่างนี้แหละครับ 555+
                    สบายใจมีกะทู้ดีๆไว้พูดคุยและรับความรู้ใหม่ๆที่ไม่เคยรู้และอาจจะมีอีกหลายกะทู้และหลายๆท่านในบอร์ดนี้ได้ให้ความรู้ผมในหลายๆเรื่อง
                    แหม เอ่ยยังงั้นผมก็เขินแย่เลย อิอิ
                    คิดว่าเป็นกระทู้ พูดคุยหาเพื่อนพร้อมทั้งแบ่งปันข้อมูลไร้ขีดจำกัดจะดีที่สุดครับ ฮาๆ

Originally posted by chowwoyzz View Post
                    ผมได้แวะๆ ไปดูห้องอื่นเค้าบอกว่าถ้าใช้งานพวกกราฟฟิคควรจะใช้การ์ดจอของ QUADRO ดีกว่าหรอครับ?
                    Quadro ทำงานกราฟฟิคดีกว่าครับ แต่เล่นเกมส์ไม่ได้เรื่องเลยครับผม
                    ถ้าเรากะจะเอามาใช้งานกราฟฟิค ไม่จริงจังนัก ใช้ Geforce ไปเถอะครับ
                    ค่าตัว Quadro ระดับกลางๆตัวนึงก็ 9000 บาทขึ้นไปครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
                    เงียบจังวันนี้ ดันหน่อย
                    ขอบคุณครับผม

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                      ยินดีตอบเต็มที่ครับผม
                      จากเครื่องแรก ต้องการเป็น ประหยัดไฟหรือไม่ครับผม
                      ถ้าไม่ประหยัดไฟ
                      AthlonIIx3 445 2200
                      AsRock 880GMH/U3S3 AM3+ AMD880G/SB710 DDR3 HD4250 USB3 SATA3 mATX 2390
                      WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1290 (ไฟล์เอกสารไฟล์หนึ่ง อย่างดีก็ไม่เกิน5mb เก็บได้ราวๆ100000ไฟล์ พอเพียงแล้วครับ)
                      KINGSTON 2GB 1333MHz CL 9-9-9 420*2 =840
                      LG 24X SATA-Interface 590
                      GviewCola 1200 หรือGviewNEW 1200 หรือ Gview2 1500 หรือ Tsunamiพร้อมPSU 900 (ร้านทั่วๆไป หรือร้าน JEDI หรือ BANANAIT)
                      SAMSUNG S20A300B 20" WIDE LED, 1600X900, 12:1, 5MS, D-SUB, DVI-ECO SAVING, MAGIC 3050
                      เมาส์คีบอร์ดลำโพง 400
                      รวม 12260 บาท
                      เซ็ทนี้ครบเครื่อง แรง และทำงานได้ครอบคลุมทุกอย่างครับ แต่ถ้าทับว่าแรง ก็อาจจะแรงไปหน่อยกับงานทั่วๆไป ตามที่ว่า
                      เปลี่ยน CPU+MB เป็น ASROCK E350M1-USB3 3790
                      =======================
                      งบเหลือ 37740
                      กราฟฟิคภาพ2D จริงๆเอาแค่ I3+VGA ก็ได้ครับผม เดี๋ยวจัดให้2แบบนะครับ
                      Core i3 2100 (1155) 3550+GIGABYTE PH67A-D3-B3 3050+HIS HD 6670 3000 = 9600
                      หรือ
                      CORE i5 2400 5900+GIGABYTE PH67A-D3-B3 3050 = 8950 (ใช้ออนบอร์ด แต่รับรองว่าภาพสีสันไม่ดีเท่าใช้การ์ดจอ)
                      หรืออาจจะ ยอมใช้ I5 +การ์ดจอก็ได้นะครับ ก็+เพิ่มไป 3000 เป็น 11950
                      -------------------
                      WD 10 EALX 1 TB SATA III,32MB NCQ BLUE 3-Y 1890 (ไว้เพิ่มExternalทีหลังได้ครับ 1TBพอแล้ว)
                      KINGSTON 4GB 1333MHz CL 9-9-9 790*2 = 1580
                      LG 24X SATA-Interface 590
                      GviewNEW 1200 หรือ Gview2 1500 หรือ Tsunamiพร้อมPSU 900
                      SAMSUNG S23A300B 23" LED 1920X1080, 12M:1, 5MS, D -SUB, DVI, 5350 <<<จริงๆอยากแนะนำAOC ครับ ลองไปเช็คดูที่ร้านเลย จะได้ภาพที่ถูกใจมากกว่าครับผม แนะนำยี่ห้อ AOC ACER LG ASUS SAMSUNG ครับผม เพราะราคาไม่แพงคุณภาพพอใช้ LED ให้ค่าตรงดี
                      เมาส์คีบอร์ดลำโพง 400
                      รวม 20910 บาท
                      ======================
                      เหลือ 16830 บาท
                      ตัวสุดท้ายถ้าพอไหว ก็เอาเซ็ทเดิมอีกตัวครับผมกับตัวบนเลยครับผม การ์ดจอ ถ้าไม่ได้เอาไปปั่น 3D แนะนำ 6670 ไปลอง แล้วจะติดใจครับผม
                      ดูหนังดี ประหยัดไฟ เย็นสบายครับ ส่วนเคส เปลี่ยนตัวใหม่เป็น
                      ThermalTakeV3 1200 +Raidmax530w 1500 ก็คืองบเพิ่ม 1200บาท ครับผม เป็น20910+1200=22110
                      สรุป เกินงบ 5280 บาทครับ (ถ้าไม่เอาจอตัวสุดท้ายก็พอดีงบเลย)

=========================
                      ตามนี้เลยครับผม ทุกชิ้นหาซื้อได้ที่ JEDI ยกเว้น เคสซึนามิ และ Raidmax ครับผม
                      สาเหตุที่เลือกเมนบอร์ดตัวนั้นเพราะมี USB3 SATA3 ครบพร้อมสำหรับการทำงานครับผม

ส่วนUPSใช้พวก Syndome APC หรือ Linethai ครับผม
                      APC จะดีที่สุดในที่นี้ครับผม แต่ราคาก็แพงกว่า
                      เครื่องทั้งหมดนี้ ใช้ ที่จ่ายไฟได้ 500w ขึ้นก็พอแล้วครับผม (จริงๆ400wก็พอแล้วเพราะเครื่องนี้กินไฟไม่เกิน330w หรอกครับ) ส่วนVA ยิ่งเยอะก็จะทำให้การจ่ายไฟนานขึ้น ถ้าVAสัก 500 ก็ ได้ ราวๆ 8-15นาที นานพอที่จะวิ่งไปปิดคอมได้ครับผม

ตามนี้เลย สอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ
                      http://www.jedicool.com/order.php
                      http://www.tkcom99.com/order.php
                      ขอบคุณ คุณ runshana มากเลยนะครับ โดนใจทุดเซตเลยครับผม
                      Last edited by NJK609; 16 Sep 2011, 16:13:23.

Comment

• Originally posted by NJK609 View Post
                        ขอบคุณ คุณ runshana มากเลยนะครับ โดนใจทุดเซตเลยครับผม
                        ยินดีครับผม มีอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม ยินดีตอบเต็มที่ครับผม

Comment

• ชอบจัง

Comment

• ว่างสุดๆ จะสอบแต่หนังสือไม่อ่าน

Comment

• Originally posted by riderwatch View Post
                              ชอบจัง
                              แฮะๆ ขอบคุณครับผม

Originally posted by win22222 View Post
                              ว่างสุดๆ จะสอบแต่หนังสือไม่อ่าน
                              อ่านสักหน่อยก็ดีนะครับผม เดี๋ยวจะแย่เอาเง้อ

Comment

• วันพรุ่งนี้จะไปซื้อ คอม ที่ ฟอจูน ช่วย แนะนำร้านประกอบคอมหน่อยครับ

อีกอย่างคือ Spec คอมครับอยากได้

งบ ไม่เกิน 9,000 ครับไม่รวมจอนะครับ

ใช้เล่นเกมส์ Dota ไม่รู้ Dota2 จะพอกับราคานี้ไหมนะครับ แล้วก็ เล่นพวก PES, FM , เป็ดเวปไม่กระตุกก็พอแล้วครับ

ประมาณนี้อะครับ ขอบคุณมากนะครับ
                                Last edited by Mercuriuz; 17 Sep 2011, 01:13:55.

Comment

Working...
                                X