Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by runshana View Post
    อ่านสักหน่อยก็ดีนะครับผม เดี๋ยวจะแย่เอาเง้อ
    มั่นใจจัดครับ ฮ่าๆๆๆๆ เรียกว่าหลงตัวเองดีกว่า ฮ่าๆ
    คงอ่านพรุ้งนี้(มั้ง) ก้ากๆ

Comment

• แวะมาดัน ว่าจะเล่นเกมส์คลายเครียด ตัวกลับโดนแบนซะนี่ เล่นมาตั้งนาน เสียตังไปก็เยอะ

ขนาดเซิฟเถื่อนยังมาแบนตรูอีกกกกกกกกกกกกกก เซ็งงงงง เอิ๊ก ๆๆ

Comment

• Originally posted by Mercuriuz View Post
        วันพรุ่งนี้จะไปซื้อ ที่คอม ที่ ฟอจูน ช่วย แนะนำร้านประกอบคอมหน่อครับ

อีกอย่างคือ Spec คอมครับอยากได้

งบ ไม่เกิน 9,000 ครับไม่รวมจอนะครับ

ใช้เล่นเกมส์ Dota ไม่รู้ Dota2 จะพอกับราคานี้ไหมนะครับ แล้วก็ เล่นพวก PES, FM , เป็ดเวปไม่กระตุกก็พอแล้วครับ

ประมาณนี้อะครับ ขอบคุณมากนะครับ
        ยินดีครับผม ร้าน ที่Fortune นี่คงจะเป็น BananaIT / BigIT ครับที่ok ร้านอื่นผมไม่แน่ใจ ยังสำรวจไม่ครบ
        ร้านbigIT กับ BananaIT ราคาต้นจะแพงหน่อย แต่ต่อราคาได้เยอะครับ
        อาจจะไป พันทิพเพื่อให้ได้ขอที่ครบกว่าหน่อย
        ถ้าเพิ่มเงินไหว ได้Set นี้
        Athlon II X3 445 2150
        AsRock 880GMH/U3S3 2390
        HIS HD 6670 3000
        WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 1290
        KINGSTON 2GB 1333MHz CL 9-9-9 420
        LG 24X SATA-Interface 590
        CASE+PSU500w+ ::GviewNEW 1200 / Gview2 1500 / GviewViva 1500/Tsunami 900
        รวม 11340 บาท
        ซึ่งเกินมาเยอะไปมาก แต่เซ็ตนี้จะแรงไปอีกนาน เพราะการ์ดจอตัวนี้แรงและประหยัดไฟมากๆครับ ส่วนเมนบอร์ดก็รองรับ USB3+SATA3 ครบเครื่อง
        ถ้าไม่ไหวจริงๆ ไม่อยากให้ตัด CPU+MB 2 ตัวนี้ลง เพราะ X3 นี่มันครบสำหรับ ปัจจุบันแล้ว อาจตัดการ์ดจอออกก่อนครับ แล้วมีเงินค่อยเพิ่มเข้าไป เอาเงินไปเพิ่มRAMก่อน เพราะ การ์ดจอ 4250 เล่นเกมส์ DOTA ลื่นแน่นอน ส่วน PES กับ FM ต้องปรับต่ำนิด แต่ก็เล่นได้ครับ
        เปิดเว็ปไม่กระตุกแน่นอน (แต่เฟสบุคหมูเยอะๆ นี่ก็มีกระตุกนะครับ) ถ้าเปิดพวก Youtube 10กว่าจอ ไม่กระตุกแน่ๆครับ ลองแล้ว(ฮา)
        จะกลายเป็นดังนี้ครับ
        Athlon II X3 445 2150
        AsRock 880GMH/U3S3 2390
        WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 1290
        KINGSTON 2GB 1333MHz CL 9-9-9 420*2=840
        LG 24X SATA-Interface 590
        CASE+PSU500w+ ::GviewNEW 1200 / Gview2 1500 / GviewViva 1500/Tsunami 900
        รวม 8760 บาท
        แล้ว เก็บเงิน ซื้อการ์ดจอ 6670 ครับ จะได้แรงยาวๆเลย

Originally posted by win22222 View Post
        มั่นใจจัดครับ ฮ่าๆๆๆๆ เรียกว่าหลงตัวเองดีกว่า ฮ่าๆ
        คงอ่านพรุ้งนี้(มั้ง) ก้ากๆ
        = ='' ชะอึ้ย
        บางที พวกเพื่อนๆผมและผมก็พอๆกันแหละครับ อัจฉริยะข้ามชั่วโมง อ่านก่อนสอบ 59 นาที อิอิ

Originally posted by slipknot66 View Post
        แวะมาดัน ว่าจะเล่นเกมส์คลายเครียด ตัวกลับโดนแบนซะนี่ เล่นมาตั้งนาน เสียตังไปก็เยอะ

ขนาดเซิฟเถื่อนยังมาแบนตรูอีกกกกกกกกกกกกกก เซ็งงงงง เอิ๊ก ๆๆ
        = ='' ชะอ้าว เกมส์อะไรครับ
        โถ เป็นผมเศร้าแย่เลย ผูกพันมานาน
        ยังงี้แหละครับ ผมก็เคยเล่นเกมส์มา เติมเงินไปเยอะมากๆเพราะติดตัวละครตัวนึงในเกมส์นั้นซื้อของทุกชิ้นที่ตัวละครนั้นใส่ได้(เยอะจนได้VIPตลอดชีพ ลองเดาว่าเกมส์อะไร อิอิ) อยู่ๆมา โดนบัคระบบทำเงินหาย แต่ไม่มีหลักฐาน แจ้งไป เอาคืนไม่ได้ เลยเศร้ามากๆครับ จากนั้นมา ทำให้ผมคิดได้ว่า ถ้าจะเล่นเกมส์ ต่อไปนี้คงไม่เติมเงินเยอะๆ หรือไม่เติมเงินเลยแล้วครับ เห้อ คิดถึง เสต็ปเดิมๆ alt spacebar รอเกจเกินครึ่งกลาง กดขึ้นลง แล้ว Spacebar!
        แป๊ก.... ฮา

Comment

• ต้องขอบพระคุณเป็นอย่างสูงนะครับ สำหรับคำตอบ

Comment

• เกมส์ Cabal เซิฟเวอร์ Xtra ครับ อยากแบนก็แบนเฉยเลย ถามเหตุผลไปก็ไม่บอก เซ็งเลยไม่อยากเล่นล่ะ

มานั่งอ่านหนังสือสอบ + ดันกระทู้นี้ดีกว่าเยอะเลย อีกอย่างเซ็งเลยท่าน ผบ.ไม่อนุมัติเงินกู้ในโครงการ "การ์ด Hi-End ตัวแรก"

เค้าบอกว่าผมไม่มี สินเชื่อ หลักทรัพย์ก็ไม่มี คนค้ำประกันก็ไม่มี กำ

Comment

• Originally posted by Mercuriuz View Post
              ต้องขอบพระคุณเป็นอย่างสูงนะครับ สำหรับคำตอบ
              ยินดีครับ สงสัยอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม

Originally posted by slipknot66 View Post
              เกมส์ Cabal เซิฟเวอร์ Xtra ครับ อยากแบนก็แบนเฉยเลย ถามเหตุผลไปก็ไม่บอก เซ็งเลยไม่อยากเล่นล่ะ

มานั่งอ่านหนังสือสอบ + ดันกระทู้นี้ดีกว่าเยอะเลย อีกอย่างเซ็งเลยท่าน ผบ.ไม่อนุมัติเงินกู้ในโครงการ "การ์ด Hi-End ตัวแรก"

เค้าบอกว่าผมไม่มี สินเชื่อ หลักทรัพย์ก็ไม่มี คนค้ำประกันก็ไม่มี กำ
              เดี๋ยวนะครับ ผบ.ที่ว่านี่ ใช่ท่านพ่อและท่านแม่ไม่ครับเนี่ย(จะไปมีได้ไงเล่า กำ)

ขอบพระคุณที่ช่วยดันครับอิอิ ว่าแต่ นั่งอ่านหนังสือสอบ ไม่เหนื่อยเหรอครับเนี่ย ดึกแล้วด้วย ระวังเรื่องสายตาด้วยนะครับ ผมตอนนี้ก็ตาจะแย่เหมือนกัน

โครงการ การ์ดHI-ENDตัวแรก กะจะจับ 570 หรือ 6970 หรอครับผม หรือจะกระโดดไป 590/6990 เลย อิอิ
              จะว่าไป จับการ์ด 6950/560TI มา ส่วนตัวผมดันไม่ชอบซะงั้น มันแรงไป กลับไปจับ 6670 ตามเดิม = =' เห้อ

Comment

• รีวิวมาซะแล้ว AOC ตัวนี้ มีหวังของขายหมดกันพอดี TT_TT"
                http://www.overclockzone.com/tor_za/...0sw/index5.htm
                ก็บอกแล้วของเขาดีจริง ฮาๆ

Comment

• ท่านชนะวันนี้ มีอีก หนึ่งคำถาม ผมมีความคิดอยากทำ สายถัก + สายไฟ ขายน่ะครับ

คืออยากลงทุนทำอะไรสักอย่างหนึ่ง ผมพอทำได้ก็เรื่องพวกนี้อ่ะครับ

ถ้าลงทุนทำไปแล้ว ท่านชนะคิดว่ามันพอจะมีกำไรบ้างมั้ย ?

แล้วมันพอจะไปได้ตลอดรอดฝั่งมั้ยครับ ?

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                    ท่านชนะวันนี้ มีอีก หนึ่งคำถาม ผมมีความคิดอยากทำ สายถัก + สายไฟ ขายน่ะครับ

คืออยากลงทุนทำอะไรสักอย่างหนึ่ง ผมพอทำได้ก็เรื่องพวกนี้อ่ะครับ

ถ้าลงทุนทำไปแล้ว ท่านชนะคิดว่ามันพอจะมีกำไรบ้างมั้ย ?

แล้วมันพอจะไปได้ตลอดรอดฝั่งมั้ยครับ ?
                    สายถัก+สายไฟ นี่ส่วนตัวผมว่ามันขายยากนะครับผม มีแหล่งการขายหรือไม่ และเราพบกลุ่มเป้าหมายหรือยัง
                    ลองมองกลับกันดีกว่าครับ
                    ถ้าจะทำอะไรสักอย่างนึงหารายได้ เริ่มจาก มองกลุ่มเป้าหมาย สำรวจความอยากได้ โดยกลุ่มเป้าหมายนี่ อาจจะเอาเรื่องที่เราสามารถทำอาชีพนั้นๆได้
                    แบบนี้จะเวิร์คกว่าครับ ผมยังมองภาพไม่ออก ว่า จะขายแบบใดเลย
                    ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติม ผมอาจจะมองภาพออกได้ครับ
                    มีอะไรให้ช่วยคุณมาร์คบอกได้เลยนะครับ ยินดีช่วย น่าสนใจคนขยัน อิอิ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                      สายถัก+สายไฟ นี่ส่วนตัวผมว่ามันขายยากนะครับผม มีแหล่งการขายหรือไม่ และเราพบกลุ่มเป้าหมายหรือยัง
                      ลองมองกลับกันดีกว่าครับ
                      ถ้าจะทำอะไรสักอย่างนึงหารายได้ เริ่มจาก มองกลุ่มเป้าหมาย สำรวจความอยากได้ โดยกลุ่มเป้าหมายนี่ อาจจะเอาเรื่องที่เราสามารถทำอาชีพนั้นๆได้
                      แบบนี้จะเวิร์คกว่าครับ ผมยังมองภาพไม่ออก ว่า จะขายแบบใดเลย
                      ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติม ผมอาจจะมองภาพออกได้ครับ
                      มีอะไรให้ช่วยคุณมาร์คบอกได้เลยนะครับ ยินดีช่วย น่าสนใจคนขยัน อิอิ
                      ถ้ากำหนดกลุ่มเป้าหมาย ซึ่งจริง ๆ แล้วมันมีน้อยมาก ส่วนใหญ่เพราะสายพวกนี้ราคาต้นทุนก็แพงอยู่แล้ว

และใช้เวลา+ฝีมือในการทำพอสมควร ดังนั้นราคามันเลยพุ่งขึ้นสูงมาก

กลุ่มเป้าหมายจริง ๆ จึงเป็นนักเล่นคอมที่กระเป๋าหนักนิดหนึ่ง

แล้วทีนี้ ผมมองว่า ผมเองเป็นคนต่างจังหวัดซึ่งหาของพวกนี้ได้ยาก

แต่แน่นอนมันมีคนที่ต้องการอยู่ และจำเป็นต้องสั่งกับพ่อค้าในกรุงเทพ

ต้องเจอค่าทำ+ค่าส่งที่แพงเอาเรื่องและใช้เวลานาน ผมเลยอยากตอบโจทย์ตรงนี้

เข้ามาเป็นตัวเลือกอีกตัวหนึ่ง ซึ่งถ้าเอาจริง ๆ จะให้ผมไปวัดกับพ่อค้ารายใหญที่ขายมาเป็นปีคงจะไม่ได้

ตอนนี้ผมรวบรวมข้อมูลเท่าที่หาได้ บวกลบคูณหาร ต้นทุนกับกำไรดูแล้ว มันพอจะอยู่ได้

คือผมจะขอเงินพ่อมาลงทุนสักหน่อย แต่คงเริ่มที่น้อย ๆ ก่อน รอดูกลุ่มลูกค้า รอดูความต้องการอีกหน่อยหนึ่ง

ถ้าดีคงจะขยับขยายให้ใหญ่ขึ้น ถ้าไม่ดีแล้วคิดว่าไปไม่ไหวก็จะหยุดครับ

ผมคิดว่าอยากลงทุนให้เห็นว่าเงินที่ผมใช้จ่ายไป ไม่ได้ใช้ไปแบบเปล่าประโยชน์ถึงท้ายที่สุดมันจะล้มไม่เป็นท่าก็ตามอย่างน้อยผมก็ได้ทำมันลงไป

"คนเราล้ม เพื่อที่จะได้รู้จักยืนขึ้น"

ท่านชนะคิดว่ายังไงครับ

Comment

• ผมว่าจะรับจัดสเปคคอมตามความต้องการ และตามงบของลูกค้า แต่ดูแล้วกำไรต่อเครื่องมันน้อยมากจริงๆ กำไรต่อเครื่องแค่หลัก 1,xxx เองครับ พี่ชนะว่ามันสมควรทำรึเปล่าครับ ? เพราะเราก็เป็นแค่คนที่เพิ่งเริ่มต้นไม่ใช่พวก jib hwh ที่ใครๆ ก็เข้ามา เราต้องไปหาลูกค้าเองด้วยซ้ำ

Comment

• สอบถามหน่อยครับ ระหว่าง Athlon II X3 445 กับ PENTIUM G620 โดยรวมตัวไหนดีกว่ากัน

เห็นในเว็บ http://www.anandtech.com/bench/Product/119?vs=406

เหมือน G620 จะกินนิดๆ ผมเข้าใจถูกไหมครับ

Comment

• ช่วยจัดAMDมือ1 ราวๆสเปคไหนบ้างที่เทียบเท่า ตัวนี้ครับ

CPU Intel Core i5 655k 3.20 GHz ประกันใจ 15 วัน
                            MB Asrock H55M-LE ประกัน COM 11/2013
                            Ram DDR3 kingston 2 G/1333 LT
                            HD Hitachi 250 G/SATA2 ประกัน 3/2014
                            VGA Intel H55 Express Chipset max 1745 M on
                            Sound Intel High Definition Audio 5.1Channel Audio I/O
                            Lan Realtek* RTL8111D Gigabit Ethernet
                            Case Jazz + Power 500 w.
                            No CD DVD

----------- 7500 ---------

จะมีไหมครับจะได้ไปจัดมาสัก1ชุด ผมชอบAMD แต่ไม่กล้าซื้อมือ2
                            จะซื้อมือ2ก็กลัว ผ่านมาหลายมือ รบกวนหน่อยนะครับ

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                              ถ้ากำหนดกลุ่มเป้าหมาย ซึ่งจริง ๆ แล้วมันมีน้อยมาก ส่วนใหญ่เพราะสายพวกนี้ราคาต้นทุนก็แพงอยู่แล้ว

และใช้เวลา+ฝีมือในการทำพอสมควร ดังนั้นราคามันเลยพุ่งขึ้นสูงมาก

กลุ่มเป้าหมายจริง ๆ จึงเป็นนักเล่นคอมที่กระเป๋าหนักนิดหนึ่ง

แล้วทีนี้ ผมมองว่า ผมเองเป็นคนต่างจังหวัดซึ่งหาของพวกนี้ได้ยาก

แต่แน่นอนมันมีคนที่ต้องการอยู่ และจำเป็นต้องสั่งกับพ่อค้าในกรุงเทพ

ต้องเจอค่าทำ+ค่าส่งที่แพงเอาเรื่องและใช้เวลานาน ผมเลยอยากตอบโจทย์ตรงนี้

เข้ามาเป็นตัวเลือกอีกตัวหนึ่ง ซึ่งถ้าเอาจริง ๆ จะให้ผมไปวัดกับพ่อค้ารายใหญที่ขายมาเป็นปีคงจะไม่ได้

ตอนนี้ผมรวบรวมข้อมูลเท่าที่หาได้ บวกลบคูณหาร ต้นทุนกับกำไรดูแล้ว มันพอจะอยู่ได้

คือผมจะขอเงินพ่อมาลงทุนสักหน่อย แต่คงเริ่มที่น้อย ๆ ก่อน รอดูกลุ่มลูกค้า รอดูความต้องการอีกหน่อยหนึ่ง

ถ้าดีคงจะขยับขยายให้ใหญ่ขึ้น ถ้าไม่ดีแล้วคิดว่าไปไม่ไหวก็จะหยุดครับ

ผมคิดว่าอยากลงทุนให้เห็นว่าเงินที่ผมใช้จ่ายไป ไม่ได้ใช้ไปแบบเปล่าประโยชน์ถึงท้ายที่สุดมันจะล้มไม่เป็นท่าก็ตามอย่างน้อยผมก็ได้ทำมันลงไป

"คนเราล้ม เพื่อที่จะได้รู้จักยืนขึ้น"

ท่านชนะคิดว่ายังไงครับ
                              เยี่ยมมากๆครับ ถ้ามั่นใจและศึกษามาดีแล้ว ทำเลยครับ
                              ถ้าการลงทุนนี้ไม่เสี่ยงขนาดต้องเป็นหนี้
                              จงทำครับ คนเราต้องรู้จักก้าวเดิน รู้จักล้ม รู้จักลุกครับ
                              ที่เป็นก้าวแรกที่จะทำให้คุณมาร์คพัฒนาไปสู่ขั้นต่อไปอย่างแข็งแกร่ง
                              พยายามเข้านะครับ ทำเลยครับ จากการอ่านที่คุณมาร์คว่ามาแล้วคิดว่าokเลยนะครับ
                              ถ้าสำเร็จ แปลว่านี่ คือก้าวที่สวยงาม
                              แต่ถ้าไม่สำเร็จ นี่ก็คือ บทเรียนอันยิ่งใหญ่ครับผม
                              คุ้ม ทั้งขึ้นและลงครับ

Originally posted by chowwoyzz View Post
                              ผมว่าจะรับจัดสเปคคอมตามความต้องการ และตามงบของลูกค้า แต่ดูแล้วกำไรต่อเครื่องมันน้อยมากจริงๆ กำไรต่อเครื่องแค่หลัก 1,xxx เองครับ พี่ชนะว่ามันสมควรทำรึเปล่าครับ ? เพราะเราก็เป็นแค่คนที่เพิ่งเริ่มต้นไม่ใช่พวก jib hwh ที่ใครๆ ก็เข้ามา เราต้องไปหาลูกค้าเองด้วยซ้ำ
                              ทำได้ครับ ทำผ่านWeb หรือทำเว็ปขึ้นมา แล้วเปิดหน้าร้านในเน็ต ไว้ได้ครับ พอเขาสั่งมา เราก็ไปซื้อของที่ JIB / HWH หรือร้านที่ราคาต่อชิ้นให้เราได้กำไรได้
                              สิ่งสำคัญที่สุด คือการรับประกัน อันนี้ เราต้องลำบากหน่อยครับ เราจะต้องมองว่า มีปัญหาอะไรมั้ย และเราจะต้องมีการรับประกันหลังการขายที่ดีพอ
                              การปรับปรุงร้านตลอดเวลา

อย่าคิดว่าเป็นงานหลักครับ ของพวกนี้ ช่วงต้นๆ พยายามหาและคิดว่ามันเป็นงานเสริม หาได้ก็ได้ หาไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับผม
                              ถ้าหลังจากทำจนมีคนสั่ง สักวันละ1-2เครื่องแล้ว ค่อยทำให้เป็นงานหลักครับผม

Originally posted by Mercuriuz View Post
                              สอบถามหน่อยครับ ระหว่าง Athlon II X3 445 กับ PENTIUM G620 โดยรวมตัวไหนดีกว่ากัน

เห็นในเว็บ http://www.anandtech.com/bench/Product/119?vs=406

เหมือน G620 จะกินนิดๆ ผมเข้าใจถูกไหมครับ
                              ถ้าตามเว็ปน อนาทเท็ค ขนาดX3 440 VS X3 450
                              445 ยังชนะ เลยครับ เว็ปนี้ เขาไม่ยอมเอา TestSetup มาให้ดูครับ ว่าเขาใช้อุปกรณ์อะไรไปบ้าง ทำให้คะแนนสูงขึ้น
                              http://www.anandtech.com/bench/Product/119?vs=189 <<<สังเกตุว่าถ้าใช้คอมชุดเดียวกันจะเป็นไปได้เหรอ? ที่ทุกๆอย่างเท่ากันหมดยกเว้น Clock ต่างกัน 3.0GHz VS 3.2GHz แล้ว 3.2GHz จะแพ้?
                              เป็นเว็ปที่เอาผลเทสมาให้ชมแบบให้ความรู้สึกว่ามันโกงกันเกินเหตครับ
                              ทั้งๆที่ผมทดลองใช้งานจริง G620 เอามานั่งดูหนัง FullHD 1080P ชนิดMKV เวลากดเลื่อนไวๆ จะมีกระตุกกึกๆ (แต่เวลาดููปกติก็ลื่นนะ)
                              แต่X3 445 ไม่มีสะดุดครับ กดเลื่อน ฟึบๆๆๆ ลื่นไหล
                              ถ้าส่วนตัวผมฟันธงว่า G620 ยังไม่สามารถสู้ X3 ได้นะครับ
                              แต่ถ้าคนอื่น ผมไม่ทราบเช่นกัน
                              สุดท้าย
                              http://www.anandtech.com/bench/Product/80?vs=406 <<<= =' PhenomX4 ยังแรงน้อยกว่า G620 ถ้าเอามาใช้งานจริง+เล่นเกมส์แล้วแรงกว่าได้ ยินดีให้เตะผมเลยเอ้า
                              ก็ยังงงๆ กับเว็ปนี้ ว่าเขาใช้อะไร ในการคำนวนคะแนน ใช้เงิน หรือ ความเอนเอียง

Originally posted by lnwshadow View Post
                              ช่วยจัดAMDมือ1 ราวๆสเปคไหนบ้างที่เทียบเท่า ตัวนี้ครับ

CPU Intel Core i5 655k 3.20 GHz ประกันใจ 15 วัน
                              MB Asrock H55M-LE ประกัน COM 11/2013
                              Ram DDR3 kingston 2 G/1333 LT
                              HD Hitachi 250 G/SATA2 ประกัน 3/2014
                              VGA Intel H55 Express Chipset max 1745 M on
                              Sound Intel High Definition Audio 5.1Channel Audio I/O
                              Lan Realtek* RTL8111D Gigabit Ethernet
                              Case Jazz + Power 500 w.
                              No CD DVD

----------- 7500 ---------

จะมีไหมครับจะได้ไปจัดมาสัก1ชุด ผมชอบAMD แต่ไม่กล้าซื้อมือ2
                              จะซื้อมือ2ก็กลัว ผ่านมาหลายมือ รบกวนหน่อยนะครับ
                              I5 G1 นี่จะเทียบเท่า PhenomX4 955 ครับ(เวลาเอามาชนกันในช่วงโน้น)
                              ผมขอตีราคาให้ก่อนนะครับ

CPU Intel Core i5 655k 3.20 GHz <<< มือ1 5200 แต่ประกันหมดแล้ว+เก่าแล้ว ลดลง35-50เปอเซน เหลือ 3500
                              MB Asrock H55M-LE ประกัน COM 11/2013 <<<มือ1 1900 มือ2 ประกันยังเหลือลดลง 15เปอเซน เหลือ 1630
                              Ram DDR3 kingston 2 G/1333 LT <<< 420บาท (คิดราคามือ1)
                              HD Hitachi 250 G/SATA2 ประกัน 3/2014 <<< 700-800บาท

VGA Intel H55 Express Chipset max 1745 M on <<< ติดมากับเมนบอร์ดอยู่แล้ว
                              Sound Intel High Definition Audio 5.1Channel Audio I/O <<< ติดมากับเมนบอร์ดอยู่แล้ว
                              Lan Realtek* RTL8111D Gigabit Ethernet <<< ติดมากับเมนบอร์ดอยู่แล้ว

Case Jazz + Power 500 w. <<< ITSonas Jazz ราคา 875 บาท (คิดมือ1เลย)
                              ไม่มีDVDไม่มีการ์ดจอ
                              รวม 7225 บาท
                              บอกตามตรงว่า ไม่คุ้มครับผม ถึงจะได้CPU มาดีแต่มันก็เก่าและเอามาทำอะไรไม่ได้แล้วไม่มี USB3 SATA3 อีกด้วย
                              ถ้าจะจัดมาเล่นเกมส์หรือทำงานใดๆ เอาเซ็ทใหม่ แถมรออัพเกรดอนาคตได้อีก

แต่ต้องบอกก่อน CPUไม่ได้แรงกว่านะครับ แต่เซ็ทนี้ก็ครบเครื่องและรออัพอนาคตได้มากกว่า
                              Athlon II X3 445 AM3 3.10GHz L2 1.5MB 95W 2150
                              AsRock 880GMH/U3S3 AM3+ AMD880G/SB710 DDR3 HD4250 USB3 SATA3 mATX 2390
                              WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1290
                              KINGSTON 2GB 1333MHz CL 9-9-9 420*2=840
                              Tsunami CoolPlus 950 พร้อมPSU580w http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0045182
                              รวม 7620 บาท
                              ตามนี้ครับ เกินมาหน่อย หนึ่ง 120 บาท แต่ได้แรม 4GB HDD500GB รองรับ USB3 SATA3 เมนบอร์ดรับCPUรุ่นใหม่ของAMD และเล่นเกมส์ได้แรงกว่าหน่อยหนึ่งแน่นอน (กราฟฟิคบนชิพออนบอร์ด X3+ 880 จะแรงกว่า กราฟฟิคการ์ดออนบอร์ดของ I5 Gen1 แต่เทียบI3Gen2ไม่ได้นะครับ)

Comment

• สุดยอดมากครับ รายละเอียดเพียบเลย

ขอบคุณมากมายๆครับ
                                Last edited by lnwshadow; 17 Sep 2011, 11:22:02.

Comment

Working...
                                X