Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Darksis View Post
    มาพี่จัดสเปคกัน ผมแก้ไขข้อความละ ตามข้างล่างเลย หึหึ ผมเอาของพี่มารวมกัน ไม่รู้จะได้ไหม ขอราคา ณ ปัจจุบันด้วยนะครับพี่ เจอของพี่ (Asrock880Gm-Lm ลืมไปได้เลย)

POWER 680W. GTECH (ผมหาจากร้านของพี่อะ Te89 ของพี่อะ ราคา 470 บาท ประมาณนั้น)

Athlon II X3 440 (เผลอมีตังเปลี่ยนไปพี่น่อม แต่พี่น่อมแตกต่างกับ athlonยังไงอะครับพี่)

GA-880GA-UD3H หรือ Asrock 880GMH/U3S3 (ไม่รู้ตัวไหนแรงกว่ากัน แต่กิ๊กแพงกว่าตั้งเกือบเท่าตัว)

2 GB. PC DDR3-(บัสเยอะขึ้น มันจะทำงานดีขึ้นนหรือปล่าวครับพี่ จัดแรมให้ผมด้วย)

XFX ATI HD4670 1GB CARD W/HDMI+DVI GDDR5 ? Core 750 Mhz. ? Memory 800 Mhz. 3 ปี (เจ้าการ์ดจอตัวนี้ใส่กับ 2 บอร์ดได้ไหมครับ เอิ๊กๆ แต่ถ้าเอาจริงๆ น่าจะถอยตัวนี้แล้วค่อยเปลี่ยนตอนมีเงิน (เงินนิปัญหาสำคัญจริงๆพี่)

Case จัดของพี่เลย Tsunami BlackMagic

IDE ตัวเดิม มีตังค่อยถอย SATA3 ปรับแต่งตรงไหนบอกผมด้วยนะครับพี่ ฝากเช็คตีราคารวมให้หน่อยนะครับพี่ T^T ผมไม่เก่งเลย
    จากคำถามนะครับ
    PSU ตัดออกไปครับ Tsunami BlackMagic มีPSU มาให้ แต่ผมเช็คราคาผิดไปหน่อย มัน 1050 บาท เดี๋ยวจะแพงไป
    เอาตัวนี้แทน Tsunami X Magic = =' ฮาๆ ตัวนี้ 880บาท
    http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0044745
    มี PSU 580w บ้านๆในตัว แจ่มๆครับผมไม่ต้องซื้อ PSU
    ตัดไป 880 จาก 7500
    เหลืองบ 6620
    CPU นั้น X3 445 ครับผม 2150 บาท (ถ้าป็น 440รุ้สึกจะ 2100 บาท หายไป50บาท แต่ลดคล๊อคลง ไม่คุ้มหรอกครับเอา 445ไปเลย)
    phenom จะมี L3 ครับ อธิบายง่ายๆก็เป็นหน่วยความจำที่เร็วกว่าแรม ใช้สำหรับทำงานคำสั่งเยอะๆ
    แต่ถ้าเล่นเกมส์หรือ ใช้งานทั่วไป ไม่ได้เอาไปทำงาน 3D คำนวนขั้นเทพ ก็ Athlon พอแล้วครับ อยู่ตัว

เหลืองบ 4470
    บอร์ดทั้ง2 ตัว UD3H ระบบจ่ายไฟจะดีกว่าครับ แต่ถ้าซื้อมาใช้งานทั่วไป ทั้งสองตัว ประสิทธิภาพต่างกันไม่เกิน1เปอเซ็นครับผม
    ถ้าเป็นไปได้มอง Asrock U3S3 ตัวนี้ก่อน สุดคุ้ม ถ้าหาไม่ได้ค่อยไป UD3H ตัดไป 3190

ถ้าได้ UD3Hเหลืองบ 1280
    ถ้าจะใช้ HDD เก่าก็
    เอาแรมนี่เลย CORSAIR XMS3 4GB (2X2) 1600 MHz 1090บาท

ถ้าได้ 880GMH/U3S3 เหลืองบ 2070
    ได้HDD เป็นWD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1280
    แล้วจัดแรม KINGSTON 4GB 1333MHz CL 9-9-9 770 มาตัวนึงก่อน

ตามนี้เลยครับผม
    สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยครับ
    อิอิ คุ้มแน่นอน^^ เซ็ตนี้

Comment

• มาพี่ ลองรวมกันนะ ผมคิดงี้ไม่รู้พี่จะว่าเช่นไร แต่ว่า ยังเหลือ VGA อีกตัวนะพี่ - -* ตังเหลือเท่าไร ไปลง VGA ดีกว่าเนาะ

Tsunami X Magic (psu 580W ในตัว) = ราคา 880 บาท
      Athlon II X3 445 = 2150 บาท
      Asrock 880GMH/U3S3 = ตีซัก 2200 ละกัน
      DDR3(1333) 4GB. Kingston 'Ingram/Synnex' = 770 บาท <<<<< 6000 พอดี แป๊ะๆๆ

เหลือการ์ดจอแล้วละพี่ เอาซักไม่เกิน 1500 พอนะครับพี่ เผื่อ เจ้า 4 ตัวบนมันราคาเกิน อีกอย่าง เจ้าตัวนี้มีช่องเสียบ IDE 1 รู ก็ยังสามารถใช้IDE ไปก่อนพลางๆ มีตังค่อยถอย SATA3 จากนั้นก็ตามด้วยถอย VGA ใหม่ แค่นี้ก็เจ๋งแล้วครับพี่ ใช้ได้ยาวๆเลย พี่ว่าไงครับ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
        ร้านคุณอาร์มเป็นร้านขายการ์แฟแล้วมีเน็ตให้ใช้ครับผม
        = = กำลังเสียวๆว่าผมจะหลงอยุ่นิ
        ถ้าได้ชื่อร้านพี่เค้า กับชื่อร้านรอบๆผมก็พอหาได้
        ถ้าเจอแล้วจะมาทำแผนที่ในเพนท์มาให้น่ะครับ ฮ่าๆ แบบว่าทำผ่านๆอ่ะ เอิ้กๆ
        แต่รอหาเจอก่อนน่ะ ฮ่าๆๆๆ

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
          มาพี่ ลองรวมกันนะ ผมคิดงี้ไม่รู้พี่จะว่าเช่นไร แต่ว่า ยังเหลือ VGA อีกตัวนะพี่ - -* ตังเหลือเท่าไร ไปลง VGA ดีกว่าเนาะ

Tsunami X Magic (psu 580W ในตัว) = ราคา 880 บาท
          Asrock 880GMH/U3S3 = ตีซัก 2200 ละกัน
          DDR3(1333) 4GB. Kingston 'Ingram/Synnex' = 770 บาท <<<<< 6000 พอดี แป๊ะๆๆ

เหลือการ์ดจอแล้วละพี่ เอาซักไม่เกิน 1500 พอนะครับพี่ เผื่อ เจ้า 4 ตัวบนมันราคาเกิน อีกอย่าง เจ้าตัวนี้มีช่องเสียบ IDE 1 รู ก็ยังสามารถใช้IDE ไปก่อนพลางๆ มีตังค่อยถอย SATA3 จากนั้นก็ตามด้วยถอย VGA ใหม่ แค่นี้ก็เจ๋งแล้วครับพี่ ใช้ได้ยาวๆเลย พี่ว่าไงครับ ขอบคุณครับ
          VGA ยังไม่ต้องครับผม ตัดออกไปก่อนครับเชื่อผมสิ เอา HD4250 ก่อน เดี๋ยว VGA เก็บเงินได้อีก 3000 แล้วค่อยซื้อทีเดียวครับ
          ตอนนี้ แนะนำตามที่บอกก่อน
          ตัวอย่าง HD 4250 ของออนบอร์ดบน 880GMH/U3S3 (ตัวนี้2400นะไม่ใช่2200)และ 880GA-UD3H ที่ได้แสดงแถลงไขให้ดูไปแจ่มครับผม ยังไม่ต้องลง VGA ครับ
          สรุปรวม
          Asrock 880GMH/U3S3 2400
          DDR3(1333) 4GB. Kingston = 770 บาท
          รวม 6200
          เงินอีก1300 แนะนำ จัด HDD WD AAKX 500GB BLUE เลยครับ 1280 บาท
          คุ้มแล้ว ถอยใหม่หมดแรง
          การ์ดจอรอมีเงิน3000 บาท ค่อยถอย 6670 มาครับผม เท่านี้ ก็เหลือเฟือ

เอาความแรงของ 4250ไปดูสักหน่อย
          http://www.youtube.com/embed/zq4shrcaAeg

ตามนี้ครับผม
          เด๋วพอมีเงินค่อยจัดการ์ดจอแหล่มๆ
          แค่ hd4250 ก็เล่นเกมส์ได้หลายแล้วครับ อิอิ
          Last edited by runshana; 25 Sep 2011, 20:25:00.

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
            ถ้าได้ชื่อร้านพี่เค้า กับชื่อร้านรอบๆผมก็พอหาได้
            ถ้าเจอแล้วจะมาทำแผนที่ในเพนท์มาให้น่ะครับ ฮ่าๆ แบบว่าทำผ่านๆอ่ะ เอิ้กๆ
            แต่รอหาเจอก่อนน่ะ ฮ่าๆๆๆ
            คร้าบ ขอบคุณมากๆเลยครับอิอิ

Comment

• VGA ยังไม่ต้องครับผม ตัดออกไปก่อนครับเชื่อผมสิ เอา HD4250 ก่อน เดี๋ยว VGA เก็บเงินได้อีก 3000 แล้วค่อยซื้อทีเดียวครับ
              ตอนนี้ แนะนำตามที่บอกก่อน
              ตัวอย่าง HD 4250 ของออนบอร์ดบน 880GMH/U3S3 (ตัวนี้2400นะไม่ใช่2200)และ 880GA-UD3H ที่ได้แสดงแถลงไขให้ดูไปแจ่มครับผม ยังไม่ต้องลง VGA ครับ
              สรุปรวม
              DDR3(1333) 4GB. Kingston = 770 บาท
              รวม 6200
              เงินอีก1300 แนะนำ จัด HDD WD AAKX 500GB BLUE เลยครับ 1280 บาท
              การ์ดจอรอมีเงิน3000 บาท ค่อยถอย 6670 มาครับผม เท่านี้ ก็เหลือเฟือ

เอาความแรงของ 4250ไปดูสักหน่อย
              http://www.youtube.com/embed/zq4shrcaAeg

เด๋วพอมีเงินค่อยจัดการ์ดจอแหล่มๆ
              แค่ hd4250 ก็เล่นเกมส์ได้หลายแล้วครับ อิอิ

บร๊ะ เนี่ยนะออนบอร์ด แล้วถ้าเกิดผมเอาตังที่มันเหลือๆเนี่ย 6200 เอาไปเพิ่มแรมซัก 8 GB 6 GB ผมว่าเอาซัก 320 ก็ดีครับ = =" เดียว 500 พ่อด่าว่าบ้าอีก (ลองหาข้อมูล เป็น SATA3 นิหว่า)

ขอราคาซัก 2 แบบ นะครับ
              1.แรม 6 G + HDD 500 G
              2.แรม 8 G + HDD 320 G
              Last edited by Darksis; 25 Sep 2011, 21:06:47.

Comment

บร๊ะ เนี่ยนะออนบอร์ด แล้วถ้าเกิดผมเอาตังที่มันเหลือๆเนี่ย 6200 เอาไปเพิ่มแรมซัก 8 GB 6 GB แล้วที่จัดมา SATA อะไรหรอครับ 2 หรือ 3 ผมว่าเอาซัก 320 ก็ดีครับ = =" เดียว 500 พ่อด่าว่าบ้าอีก

ขอราคาซัก 2 แบบ นะครับ
                1.แรม 6 G + HDD 500 G
                2.แรม 8 G + HDD 320 G
                อิอิ การ์ดจอออนบอร์ดเนี่ยแหละครับ HD4250 ^^ เกมส์ออนไลน์ทุกเกมส์ ไม่มีลิมิต
                มันอาจจะไม่ได้โหดขนาด เล่นเกมส์แรงๆได้ แต่ปรับต่ำๆ ก็เล่นได้หลายเกมส์เลยหละครับผม

แรม 4GB พอแล้วครับ
                การใช้แรมเยอะๆ เหมาะกับงาน ทำ3D หรืองานกราฟฟิค สูงๆครับ พวกงานเรนเดอร์
                แต่ถ้าใช้งานพื้นฐาน+เล่นเกมส์ ไม่มีใครใช้เกิน4GB หรอกครับผม
                (ยกเว้นว่าจะเปิดบอท แต่ผมเคยเห็นเปิดกัน36ตัว3ปาตี้ แรม2GBยังพอใช้เลยครับผม)

แล้วHDD 320GB ราคา มัน 1100 บาทครับ เพิมอีก200 ได้ 500GB เลยนะครับ บอกพ่อไปตามนั้นครับผม = ='
                คือ เหมือนเพิ่มตังอีก 1GB ต่อ 1บาทเองนะครับ

อีกประการคือที่จัด 4GB มาก่อน อนาคตมันยัดใหม่ได้ครับ อาจจะเอาเป็น 2GB*2 เลยก็ได้ครับแรม
                แต่ HDD เนี่ย ซื้อแล้วซื้อเลยครับผม

ตัว WD AAKX <<<(รหัสนี้) เป็น SATA3 ครับผม 500GB SATA3 ราคา 1280 บาทคุ้มๆครับผม

Comment

• จัดหนักเลยสิท่าน อ่าๆ ครับๆ เดียวเรื่องแรมจะลองปรึกษากับพ่อดูครับว่าจะเอา 4 ไปเลย หรือว่า 2*2 ส่วน HDD น่าจะตามพี่แหละครับ ยิ่ง 3 หัวด้วย สุดๆ T^T เอ๊ะ หรือจะเก็บตังไว้ถอย VGA 5555+ แต่สิ้นปีนี้ ถ้าเกิดได้คอมตัวนี้ VGA 3000+ จัดหนักเลยครับ เดียวสิ้นปีจะมาหาพี่อีก(ช่วงนี้จะมาบ่อยๆครับ พี่คือที่พึ่งของผม)

เอาละพี่ ขอบคุณมากครับ เดียวจะส่งแผนนโยบาย ให้รัฐสภา(ครอบครัว)แล้วละครับ ไม่รู้เค้าจะอนุมัติปล่าว ไม่อนุมัติผมก็คงไม่มีคอมใช้แน่ๆ T^T

Comment

จัดหนักเลยสิท่าน อ่าๆ ครับๆ เดียวเรื่องแรมจะลองปรึกษากับพ่อดูครับว่าจะเอา 4 ไปเลย หรือว่า 2*2 ส่วน HDD น่าจะตามพี่แหละครับ ยิ่ง 3 หัวด้วย สุดๆ T^T เอ๊ะ หรือจะเก็บตังไว้ถอย VGA 5555+ แต่สิ้นปีนี้ ถ้าเกิดได้คอมตัวนี้ VGA 3000+ จัดหนักเลยครับ เดียวสิ้นปีจะมาหาพี่อีก(ช่วงนี้จะมาบ่อยๆครับ พี่คือที่พึ่งของผม)

เอาละพี่ ขอบคุณมากครับ เดียวจะส่งแผนนโยบาย ให้รัฐสภา(ครอบครัว)แล้วละครับ ไม่รู้เค้าจะอนุมัติปล่าว ไม่อนุมัติผมก็คงไม่มีคอมใช้แน่ๆ T^T
                    ยินดีครับผม ก่อนซื้อก็ดูดีๆนะครับ
                    วันนี้เพื่อนผมไปซื้อ ไม่ถามก่อน โดนร้านฟันมาหัวแบะเลยทีเดียว อิอิ
                    ตอนไปซื้อต้องหนักแน่นเข้าไว้ ผมจะเอาตัวนี้!!!! อะไรประมาณนั้นครับผม ^^
                    ยกเว้นว่ามันไม่มีจริงๆ

ว่างๆมาคุยกันได้ตลอดนะครับผม

Comment

• ได้ cpu มาแล้วครับผม ขอบคุณมากๆ ครับ ^^

Comment

• Originally posted by Newman009 View Post
                        ได้ cpu มาแล้วครับผม ขอบคุณมากๆ ครับ ^^
                        ยินดีครับผม
                        มีอะไรเข้ามาพูดคุยได้เลยนะครับ ^^

Comment

• ตัวอย่าง HD 4250 ของออนบอร์ดบน 880GMH/U3S3 (ตัวนี้2400นะไม่ใช่2200)และ 880GA-UD3H ที่ได้แสดงแถลงไขให้ดูไปแจ่มครับผม ยังไม่ต้องลง VGA ครับ
                          สรุปรวม
                          รวม 6200

แค่ hd4250 ก็เล่นเกมส์ได้หลายแล้วครับ อิอิ[/QUOTE]
                          โอ้วออนบอร์ดสมัยนี้แรงจิงๆผมประกอบใหม่คงไม่ต้องซื้อการ์ดจอแล้วมั้งนี่น่าจะดูหนังสบายเลยเว้นแต่หลานมาเยี่ยมย่า(แม่ผมเอง)ที่บ้านมาใช้คอมเล่นเกมส์ไม่รู้ไหวป่าวไม่ไหวค่อยถอยเอาใจหน่อยนานๆมาที(หลานรัก)
                          เอ้า ดันซะหน่อย ปล.ขอบคุณ คุณชนะที่ให้ความรู้เสมอ

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                            สรุปรวม
                            รวม 6200

โอ้วออนบอร์ดสมัยนี้แรงจิงๆผมประกอบใหม่คงไม่ต้องซื้อการ์ดจอแล้วมั้งนี่น่าจะดูหนังสบายเลยเว้นแต่หลานมาเยี่ยมย่า(แม่ผมเอง)ที่บ้านมาใช้คอมเล่นเกมส์ไม่รู้ไหวป่าวไม่ไหวค่อยถอยเอาใจหน่อยนานๆมาที(หลานรัก)
                            เอ้า ดันซะหน่อย ปล.ขอบคุณ คุณชนะที่ให้ความรู้เสมอ
                            ขอบพระคุณมากๆเลยครับผม
                            ออนบอร์ด ก็พอแล้วจริงๆนะครับ ถ้าหลานมา นี่ก็ปรับต่ำๆหน่อยก็พอแล้วครับ อิอิออนไลน์ได้ทกเกมส์
                            ให้หลานมาบ่อยๆมีความสุขดีครับผม
                            ส่วนตัวผมก็มีหลานตั้งแต่ 4ขวบ(เผอิญเกิดช้า) นึกๆแล้ว ยังงงๆสถานะตนเองอยู่เลย โดนหลานเรียกพี่ประจำ อิอิ

Comment

• คุณชนะ มีร้านด้วยเหรอคับ อยู่แถวไหน? สิ้นเดือนนี้ ผมจัดแน่ เพราะของเก่าหลานมันจ้องจะเอาอยู่ทุกวัน 555

วันนี้วันหยุดผมไปด้อมๆมองๆ มาแล้ว ที่ ฟอร์จูน ผมเดินวนหา APU ASUS E35M1-M กับ ASROCK E350M1-USB3 ทั้งห้างไม่มีเลยคับ เจอแต่ A6 ราคา 3450.
                              แล้วก็ Atom แต่ อะตอม คงไม่น่าเล่นใช่ไหมคับ.
                              แอบสนใจ E350 เห็นว่า Onboard HD6310

เข้ามาเห็นรู้สึกว่า ผมจะลอกการบ้าน คุณDarksis ได้เลยนะคับเนี่ย จัดงบไว้พอๆกัน.
                              แต่ของผม ต้องเพิ่ม จอ อีก สงสัยเกือบหมื่น แง๋.

เอา ดีวีดี + HDD WD AAKX 500GB BLUE.
                              ตอนแรกว่าจะอัพเป็น PHENOM II แต่คงไม่เอาและ. การ์ดจอ ก้เอาไว้ก่อน ใช้ซักพักแล้วค่อย อัพ ทีหลัง ตามที่แนะนำมาคับ. ตอนนี้เอางบอัพเกรด ซีพียู กับ การ์ดจอ ไปต่อยอด จอใหญ่ๆหน่อย ดีกว่า.

พอจะเป็นรูปเป็นร่างและ ค่อยยังชั่วหน่อย ขอบคุณมากนะคับ ช่วงนี้ถึงสิ้นเดือน ถ้ามีอะไรน่าเปลี่ยนแปลงรบกวน แนะนำเพิ่มเติมด้วยนะคับ.

Comment

• รบกวนคุณชนะอีกรอบครับ เพราะคิดไม่ตกจริงๆ ระหว่าง
                                A-6 / A-8 + ASROCK 880GM-LE
                                กับ X-3 445 + HD 6670 + ASROCK 880GM-LE
                                เอามาลงร้านเกมส์ ลำพัง ออนไลน์+ประหยัดไฟเซทบนพอแล้ว เพราะประหยัดงบ แต่ไม่ทราบว่าเซทบนเนี่ย พอจะทำ no hdd ได้มั้ยครับ
                                ใจจริงอยากจะเสี่ยงซื้อ A-8 มาเทสกับตัวเองซักเครื่องก่อน เพราะตอนนี้ที่ทำได้มีแต่รอดู รีวิวของคนอื่นในเวป ซึ่งมันก็ไม่เหมือนจับเองว่าไหว ไม่ไหวแค่ไหน
                                แต่กลัวจะซื้อมาลองแล้ว ทีหลังไอ้เราจะไปซื้อยกแผงแบบ 10เครื่อง+ ส่วนลดมันจะน้อยลงอีกนิด ( งก ครับ ) ก็เลยลังเล
                                คิดไม่ตกจริงๆครับ ยังเลือกสเปคจะลงร้านไม่ได้ซะที เพราะอยากประหยัดไฟก็อยาก อยากได้ x-3+6670 แบบแรงๆก็อยาก

เห้ออออออ

แนะนำทีครับ

Comment

Working...
                                X