Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดันขึ้นหน่อยไม่จ่ายค่าหน่วยกิจเข้ามาดันแทน อิอิ

Comment

• โอเค คับ ฟันธงขาดฉับๆ แบบนี้ถูกใจเลย ผมจะได้ไม่ลังเล.

สิ้นเดือน ผมดันชุดนี้เลยคับ ลงทุนทีเดียวจะได้ใช้ได้อีกหลายปี อีกอย่างแอบสนใจ APU มาตั้งกะแรกแล้วด้วย คับ วันนี้แอบไปอ่านตรงนี้มา http://www.overclockzone.com/tor_za/...9/amd_a6_3500/ อิอิ.

A6 3500 2.1GHz 3190
      Gigabyte 880GA-UD3H 3190 (HDMI)
      WESTERN DIGITAL 500GB WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE 1280
      CORSAIR XMS3 4GB 1600 MHz CL 9-9-9-24 D. 1100
      LG 24X SATA 600
      TsunamiXMagic 900 หรือ GviewNew 1200 (กะว่าจะใช้ psu ติดเคส ซักปีนึง ให้มันล้าก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนของดี น่าจะผ่านนะคับสำหรับ APU.)
      = 10,560 + จอ 5,000 = 15,560 + tv out .

ขอบคุณอีกครั้งนะคับ สำหรับคอมคู่ใจผม ถูกใจแล้วคับ สเป็คนี้.

ไม่ทราบว่า คุณชนะ รับอัพเกรด เซอร์เวอร์ + ลงโปรแกรม ไหมคับ.
      เซอร์เวอร์ ที่ออฟฟิซ เก่าหลายปีแล้ว ทนใช้อยู่เหมือนกัน ไม่รู้จะให้ใครทำให้ดี.
      หรือ พอจะแนะนำ ใคร หรือบริษัท ไหน บ้างไหมคับ อยากยกเคสใหม่ เห็นของเพื่อนผม ยกเคสใหม่แล้วเจอปัญหาเยอะ ผมเลยกลัวเลย.

Comment

• โอ ขอบพระคุณครับ
        อาจารย์โหดจริงๆ อิอิ ให้อาจารย์ให้ของฟรีมาสักชิ้น2ชิ้นนี่ อิ่มเลยนะครับ @_@" ฮ
        = =" ต้องยอมรับเค้าอะครับ อาจารย์เค้าเก่งคอมมาก อายุยังไม่ถึง 30 เรียกพี่ได้เลย แกมีคอมอยู่ 2 ตัว ที่บ้านที่โรงเรียน เครื่องไม่ต่ำกว่า 5 หมื่น แกชอบใช้ของแพง(ดีซะด้วย) เกมส์อะไรเล่นไม่ได้พี่แกทำเล่นได้หมด เขียนโปรแกรมเก่งมาก ผมไปศึกษากับเค้านิ ต้องยอมรับเลยครับ T^T แกมีโปรเจคจะให้เครื่องเล่น BF3 แบบโครตลื่นหัวแตกอีก อาจารย์แกคนนี้นิสุดยอดจริงๆ

Comment

• สวัสดีครับไม่ได้เข้ามานานยังร้อนเหมือนเดิมเลยนะครับ(Hot) ขอบคุณมากครับสำหรับชุดที่จัดให้ผมไปโดนใจมากแต่ตอนนี้โดนน้องยึดไปแล้ว T_T เลยช่วยรบกวนจัดให้อีกชุดทีครับ ผมว่าจะเอาเหมือนชุดเดิมคือ
          Athlon II X3 xxx
          Asrock 880GMH/U3S3
          WD Blue 500 GB
          แต่คราวนี้ขาดการ์ดจอครับ และก็แอบสนใจ APU ด้วย ขอคำแนะนำทีครับ งบ 10000 บาทครับ
          การใช้งานนะครับที่เห็นน้องมันเล่นนะครับก็คือ เปิดแรน 2 จอ ออน TS ออนเอ็ม ออนเฟส พร้อมๆกัน เล่น PB (บางครั้งเปิดแรนไว้แล้วก็เล่น PB ไปด้วย แต่จะเปิดแรน 1 จอครับ) สังคมมานเยอะจริงๆสงสัยหล่อติดพี่ ฮา และก็จะเผื่อไว้เล่นเกมส์ ออนไลน์ด้วยนะครับ เอาไว้เล่นกะน้อง เลยคิดอยู่ว่าจะเอา APU จะคุ้มมั้ยครับ หรือ จัด X3 ดี และการ์ดจอเก่าที่ผมใส่คือ Asus 4770 ช่วยเปรียบเทียบกับการ์ดใบใหม่ที่จะจัดให้ทีครับว่าใบไหนแรงกว่า (ผมจะได้เปลี่ยนมาใส่ของผม 555+)ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ
          ปล. ใช้ PSU Tegan u37 500 watt อยู่ครับ อีกชุดใช้กี่ Watt ถึงจะพอครับ
          ขอโทษนะครับที่ถามซะยาวเลย จะได้ตอบทีเดียวเลยครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
          อีกนิดครับ ค่าไฟไม่ใช่ปัญหาครับ อยู่ในกรมทหาร ค่าไฟถูกมาก พ่อผมเป็นทหาร โตมา 26 ปีค่าไฟแพงสุด 1800 บาท แอร์ 2 ตัว ทีวี 3 ตู้เย็น 2 คอม 1 ถูกมากครับ

Comment

• ขอเข้ามารบกวนช่วยจัดชุดสำหรับทำงาน CAD ให้ชุดคะ งบไม่เกิน 10,000 บาท ไม่รวมจอ แต่อยากได้ถูกสุดๆ
            เพราะเอาไปใช้ที่ site พอจบ site 1 ปี ก็โล๊ะคะ (ไม่ใช่รวยน่ะคะ แต่หน้างานไม่เคยระวังหรือรักษาอะไรให้เราเลย แถมบางครั้งแจ้งว่าลูกค้าขอก็ต้องให้ไปอ่ะคะ)

และรบกวนแนะนำจอ ที่เป็นแบบจตุรัสอ่ะคะ (เรียกไม่ถูก) สัก 17-19" ก็พอ

ขอบคุณคะ

Comment

• ไม่ทราบว่าตัวนี้

Update 12/08/2554 ราคาTKCOM ยกเว้นเคส+PSU จาก JIB
              First touch APU
              ASUS E35M1-M (CPU+M/B) AMD 2990 <<<PROMOTION!!
              WESTERN DIGITAL 500GB BLUE 1300
              KINGSTON 2/1333 DDR3 500
              DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 650
              PSU PowerMonster550w 500 +Caseบ้านๆ 300 = 800
              รวม 6240

ยังราคาเท่านี้อยู่รึเปล่าครับ (เพราะผมเห็น M/B จัดโปรโมชั่น เลยไม่ทราบว่าหมดโปรแล้วราคามันขึ้นรึเปล่า)

แล้วตัวนี้มี USB 3.0 ด้วยรึเปล่าครับ เพราะผมลอง google ดู เจอตัว E35M1-M Pro เลยไม่รู้ตัวเดียวกันรึเปล่า

แล้วเรื่องของการใช้งานที่ไม่มีอะไรเลย งานเอกสารแบบสุดฤทธิ์สุดเดช มีอะไรแนะนำรึเปล่าครับ ว่าควรลด หรือเพิ่มอะไรดี
              หรือผมควรจะหันไปเล่นคอมมือ 2 แทนครับ ตัดสินใจไม่ได้อ่ะครับ
              พอดีพ่อผมเขาใจร้อนด้วยอ่ะ

ถ้าให้ผมเก็บตังอีกซัก 1-2 เดือน ผมว่าจะยกคอมผมลงมาให้พนักงานใช้แทน แล้วผมไปซื้อเครื่องใหม่
              Last edited by tumza007lnw; 27 Sep 2011, 13:35:59.

Comment

• Originally posted by Lenovia View Post
                ขอเข้ามารบกวนช่วยจัดชุดสำหรับทำงาน CAD ให้ชุดคะ งบไม่เกิน 10,000 บาท ไม่รวมจอ แต่อยากได้ถูกสุดๆ
                เพราะเอาไปใช้ที่ site พอจบ site 1 ปี ก็โล๊ะคะ (ไม่ใช่รวยน่ะคะ แต่หน้างานไม่เคยระวังหรือรักษาอะไรให้เราเลย แถมบางครั้งแจ้งว่าลูกค้าขอก็ต้องให้ไปอ่ะคะ)

และรบกวนแนะนำจอ ที่เป็นแบบจตุรัสอ่ะคะ (เรียกไม่ถูก) สัก 17-19" ก็พอ

ขอบคุณคะ
                เรื่องจอนี่พูดถึงจอแบบเก่าๆที่เป็นกล่องใหญ่ๆรึเปล่าครับ แบบนั้นเรียกว่าจอ Flat ครับ

แต่ถ้าหมายถึงจอ LCD , LED ที่ไม่ใช่จอแบบ Wide Screen (คือจอมันไม่กว้าง แต่ลักษณะจอจะเป็นสี่เหลี่ยมจตุรัส คือความสูง กับความกว้าง พอๆกัน) อันนี้ก็ไม่แน่ใจว่าเขาเรียกว่าไรเหมือนกัน

Comment

• Originally posted by tumza007lnw View Post
                  เรื่องจอนี่พูดถึงจอแบบเก่าๆที่เป็นกล่องใหญ่ๆรึเปล่าครับ แบบนั้นเรียกว่าจอ Flat ครับ

แต่ถ้าหมายถึงจอ LCD , LED ที่ไม่ใช่จอแบบ Wide Screen (คือจอมันไม่กว้าง แต่ลักษณะจอจะเป็นสี่เหลี่ยมจตุรัส คือความสูง กับความกว้าง พอๆกัน) อันนี้ก็ไม่แน่ใจว่าเขาเรียกว่าไรเหมือนกัน
                  อือ ไม่ใช่จอ CRT คะ ขอเป็น LCD/LED ที่ไม่ใช่จอแบบ Wide น่ะแหล่ะคะ ไม่งั้นตอนดูสเกลมันหลอกๆอ่ะคะ

Comment

• Originally posted by tumza007lnw View Post
                    ไม่ทราบว่าตัวนี้

Update 12/08/2554 ราคาTKCOM ยกเว้นเคส+PSU จาก JIB
                    First touch APU
                    ASUS E35M1-M (CPU+M/B) AMD 2990 <<<PROMOTION!!
                    WESTERN DIGITAL 500GB BLUE 1300
                    KINGSTON 2/1333 DDR3 500
                    DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 650
                    PSU PowerMonster550w 500 +Caseบ้านๆ 300 = 800
                    รวม 6240

ยังราคาเท่านี้อยู่รึเปล่าครับ (เพราะผมเห็น M/B จัดโปรโมชั่น เลยไม่ทราบว่าหมดโปรแล้วราคามันขึ้นรึเปล่า)

แล้วตัวนี้มี USB 3.0 ด้วยรึเปล่าครับ เพราะผมลอง google ดู เจอตัว E35M1-M Pro เลยไม่รู้ตัวเดียวกันรึเปล่า

แล้วเรื่องของการใช้งานที่ไม่มีอะไรเลย งานเอกสารแบบสุดฤทธิ์สุดเดช มีอะไรแนะนำรึเปล่าครับ ว่าควรลด หรือเพิ่มอะไรดี
                    หรือผมควรจะหันไปเล่นคอมมือ 2 แทนครับ ตัดสินใจไม่ได้อ่ะครับ
                    พอดีพ่อผมเขาใจร้อนด้วยอ่ะ

ถ้าให้ผมเก็บตังอีกซัก 1-2 เดือน ผมว่าจะยกคอมผมลงมาให้พนักงานใช้แทน แล้วผมไปซื้อเครื่องใหม่
                    ตอนแรกผมก้สนใจ ชุดนี้เหมือนกันคับ แต่คุณชนะ บอกว่าหมด โปร แล้ว.
                    เมื่อวานซืน ไปหาตัวนี้ ที่ ฟอร์จูน ไม่มีร้านไหนมี apu ที่ติดมากับบอร์ดเลย ที่พันทิพ น่าจะมี
                    ยังไง รอคุณ ชนะ มาคอนเฟริม อีกทีคับ.

ตอนนี้เลย เพิ่มค่าบอร์ดอีก 3 พัน หันไปหา A6 แทนแล้วคับ.

Comment

• Originally posted by Lenovia View Post
                      อือ ไม่ใช่จอ CRT คะ ขอเป็น LCD/LED ที่ไม่ใช่จอแบบ Wide น่ะแหล่ะคะ ไม่งั้นตอนดูสเกลมันหลอกๆอ่ะคะ
                      แบบนี้หรือเปล่าครับ อิอิ ^^

เอ๊ะ หรือไม่ใช่ กำ

Comment

• อย่างข้างบนนี้ผมว่าเป็น wide screen นะครับ

Comment

แบบนี้ครับ ขอขนาดที่เป็นลักษณะ สี่เหลี่ยมจตุรัส

ส่วนอันนี้ widescreen ครับ

Comment

• ^
                            ^

คร้าบผม เข้าใจผิด โทษที อิอิ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                              แล้วเปิดเครื่องตลอดมั้ยครับผม
                              ถ้าเปิดไม่เกิน 5วัน ต่อสัปดาห์ก็ X3 2150+BiostarA880GZ 1740 = 3890 (ถ้าหาไม่ได้ก็ไปบอร์ดAsrock 880 GMH/U3S3หรือรุ่นใหญ่ๆอย่าง Gigabyte 880GA-UD3H ไปเลยครับ รวมๆจะประมาณ 4500-5000 บาท)
                              ถ้า 7วันต่อสัปดาห์ก็จัด A6 3500 2.1GHz 3190+Gigabyte A75 S2V 2650ครับผม = 5840 บาท
                              ตามนี้ครับผม
                              ทำไม ถ้าเปิด 7 วันถึงควรจะใช้ A6 อะครับ เพราะประหยัดไฟกว่า?
                              ปล สงสัยนิดนึงทำไม A4 ชื่อมันน้อยกว่าแต่ทำไมมัน 2.7 GHz หว่า แต่ราคาก็ถูกกว่า? เอ... งง

ขอบคุณครับ

Comment

• สอบถามนิดนะครับ สมัยนี้ เราจะลง Window อะไรก็ได้ใน Main board อะไรก็ได้รึปล่าวครับ
                                เช่น เราอยากจะลง Window XP หรือ VISTA ลงไปใน M/B รุ่นใหม่ใด้ใหมครับ
                                หรือว่าต้องแล้วแต่ ตัว M/B ว่ารองรับใหม
                                อย่างเช่น
                                GIGABYTE GA-Z68A-D3-B3 หรือ ASUS P8P67 ไม่ทราบว่า 2 ตัวนี้ยังรองรับ Window XP หรือว่า VISTA อยู่ใหมครับ
                                แล้วก็ ถามเกี่ยวกับ Window อีกนิดนะครับ ที่เขาว่ากันว่า 32 bit กับ 64 bit คนนิยมลง 32bit มากกว่า เนื่องจาก Software หลายๆอย่าง support กว่า แต่ต้องแลกกับ การจำกัดบางอย่างเช่น มองเห็น Ram น้อยลง, ไม่เร็ว, อื่นๆ
                                เรื่องนี้จริงรึปล่าวครับ

อีกนิดนะครับ อันนี้ถามเกี่ยวกับประสบการณ์ของ คุณ ชนะ ด้วย แล้วก็คนที่เคยใช้ SDD มันเร็วขึ้นในแง่ของอะไรบ้างหรอครับ (เช่นแบบ window boot เร็วขึ้น การทำงานเร็วมักๆ ไม่ติด, อื่นๆ) หรือว่าต้องเล่นกับ Graphic ระดับสูงๆ หรือว่าการทำงาน ระดับสูงๆ ถึงจะเห็นผลอะครับ

สุดท้ายแล้วๆ คือ การมี ลูก HDD ในเครื่องเราเยอะๆ (เช่นแบบ มี เต็ม 10 ลูกใน Fulltower case) แล้วเราต้อง จัดPSU เผื่อการใช้งานของมันใหมครับ
                                ว่าง่ายๆคือ มันกินไฟมากใหมครับ 555+
                                ข้อสุดท้ายนี่ไม่ได้ใส่จริงๆครับ แต่ถามไว้เป็นความรู้ มือใหม่จริงๆ (ฮา) อยากถามก่อนคอมใหม่คลอด ขอบคุณสำหรับ ทุกๆคำตอบ และคุณ Runshana มักๆครับ

ปล. คำถามคนถามดูเอง แล้วมึน แท้ ...

Comment

Working...
                                X