Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Kinza7 View Post
    สอบถามนิดนะครับ สมัยนี้ เราจะลง Window อะไรก็ได้ใน Main board อะไรก็ได้รึปล่าวครับ
    เช่น เราอยากจะลง Window XP หรือ VISTA ลงไปใน M/B รุ่นใหม่ใด้ใหมครับ
    หรือว่าต้องแล้วแต่ ตัว M/B ว่ารองรับใหม
    อย่างเช่น
    GIGABYTE GA-Z68A-D3-B3 หรือ ASUS P8P67 ไม่ทราบว่า 2 ตัวนี้ยังรองรับ Window XP หรือว่า VISTA อยู่ใหมครับ
    แล้วก็ ถามเกี่ยวกับ Window อีกนิดนะครับ ที่เขาว่ากันว่า 32 bit กับ 64 bit คนนิยมลง 32bit มากกว่า เนื่องจาก Software หลายๆอย่าง support กว่า แต่ต้องแลกกับ การจำกัดบางอย่างเช่น มองเห็น Ram น้อยลง, ไม่เร็ว, อื่นๆ
    เรื่องนี้จริงรึปล่าวครับ

อีกนิดนะครับ อันนี้ถามเกี่ยวกับประสบการณ์ของ คุณ ชนะ ด้วย แล้วก็คนที่เคยใช้ SDD มันเร็วขึ้นในแง่ของอะไรบ้างหรอครับ (เช่นแบบ window boot เร็วขึ้น การทำงานเร็วมักๆ ไม่ติด, อื่นๆ) หรือว่าต้องเล่นกับ Graphic ระดับสูงๆ หรือว่าการทำงาน ระดับสูงๆ ถึงจะเห็นผลอะครับ

สุดท้ายแล้วๆ คือ การมี ลูก HDD ในเครื่องเราเยอะๆ (เช่นแบบ มี เต็ม 10 ลูกใน Fulltower case) แล้วเราต้อง จัดPSU เผื่อการใช้งานของมันใหมครับ
    ว่าง่ายๆคือ มันกินไฟมากใหมครับ 555+
    ข้อสุดท้ายนี่ไม่ได้ใส่จริงๆครับ แต่ถามไว้เป็นความรู้ มือใหม่จริงๆ (ฮา) อยากถามก่อนคอมใหม่คลอด ขอบคุณสำหรับ ทุกๆคำตอบ และคุณ Runshana มักๆครับ

ปล. คำถามคนถามดูเอง แล้วมึน แท้ ...

ตอบเป็นข้อ ๆ นะครับ

1.Windows จะลงตัวไหนก็ได้ครับ แต่ถ้าวินโดว์มันเก่าไป มันจะไม่สามารถดึงพลังของ Hardware ออกมาได้อย่างที่ควร

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับผู้ใช้ครับว่าต้องการลงวินโดว์ตัวไหน

2.32 bit or 64 bit ลงตัวไหนก็ได้เช่นกัน ปัจจุบันนี้ Software หลายๆ ตัว จะทำตัวติดตั้งมาให้เราทั้ง 2 แบบ คือ มีทั้งแบบ 32 bit และ 64 bit

ดังนั้นจะลงตัวก็ได้เช่นกัน แบบ 32 bit จะมีข้อจำกัดในเรื่องแรมครับ วินโดว์แบบ 32 bit จะมองเห็นแรมไม่เกิน 3.5GB และใช้ได้แค่นั้น แต่นั้นในกรณีที่เราใส่แรมเกิน 3.5GB

ดังนั้นถ้าใส่แรมแค่ 2GB ก็ลงแบบ 32 bit ก็ได้ครับ แต่ถ้าใส่แรม 4-8 GB ก็ควรที่จะลงแบบ 64 bit ครับ เพราะจะได้มองเห็นแรมครบ และใช้แรมได้ทั้งหมด

3. SSD ต้องบอกว่ายังไม่เคยใช้จริง ๆ ครับ แต่มันเร็วขึ้นกว่า HDD แบบจานหมุนแน่นอน กล่าวคือ จะบูตเร็วขึ้น เรียกใช้โปรแกรมต่าง ๆ เร็วขึ้น ทำอะไร ๆ รวดเร็วขึ้นครับ

4.HDD หลาย ๆ ลูก ก็กินไฟเยอะเหมือนกันครับ ถ้ามีเยอะถึง 10 ลูกละก็ต้องเผื่อ PSU ด้วยนะครับ ดูด้วยว่า PSU จ่ายไฟกี่เฟส

ถ้าเฟสเดียวจ่ายกระแสได้สูง ๆ ก็พ่วง ตัวเสียบไฟเลี้ยง HDD ได้เยอะหน่อยอย่างเช่น HDD 10 ตัว ใช้สาย 2 เส้น ต่อทุกลูกไปเลย พ่วงเส้นล่ะ 5 ลูก

ถ้า PSU จ่ายหลายเฟสก้ใช้หลาย ๆ สายเอาครับ

ผิดถูกยังไงรอท่านชนะมาคอนเฟิร์มอีกทีครับ

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
      ดันขึ้นหน่อยไม่จ่ายค่าหน่วยกิจเข้ามาดันแทน อิอิ
      อิอิ ที่นี่ลงทะเบียนเรียนฟรีครับ เพราะทุกๆท่านเข้ามาให้ความรู้ผมฟรีๆเช่นกันเหมือนได้กำลังใจ อิอิ

Originally posted by ninedon View Post
      โอเค คับ ฟันธงขาดฉับๆ แบบนี้ถูกใจเลย ผมจะได้ไม่ลังเล.

สิ้นเดือน ผมดันชุดนี้เลยคับ ลงทุนทีเดียวจะได้ใช้ได้อีกหลายปี อีกอย่างแอบสนใจ APU มาตั้งกะแรกแล้วด้วย คับ วันนี้แอบไปอ่านตรงนี้มา http://www.overclockzone.com/tor_za/...9/amd_a6_3500/ อิอิ.

A6 3500 2.1GHz 3190
      Gigabyte 880GA-UD3H 3190 (HDMI)
      WESTERN DIGITAL 500GB WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE 1280
      CORSAIR XMS3 4GB 1600 MHz CL 9-9-9-24 D. 1100
      LG 24X SATA 600
      TsunamiXMagic 900 หรือ GviewNew 1200 (กะว่าจะใช้ psu ติดเคส ซักปีนึง ให้มันล้าก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนของดี น่าจะผ่านนะคับสำหรับ APU.)
      = 10,560 + จอ 5,000 = 15,560 + tv out .

ขอบคุณอีกครั้งนะคับ สำหรับคอมคู่ใจผม ถูกใจแล้วคับ สเป็คนี้.

ไม่ทราบว่า คุณชนะ รับอัพเกรด เซอร์เวอร์ + ลงโปรแกรม ไหมคับ.
      เซอร์เวอร์ ที่ออฟฟิซ เก่าหลายปีแล้ว ทนใช้อยู่เหมือนกัน ไม่รู้จะให้ใครทำให้ดี.
      หรือ พอจะแนะนำ ใคร หรือบริษัท ไหน บ้างไหมคับ อยากยกเคสใหม่ เห็นของเพื่อนผม ยกเคสใหม่แล้วเจอปัญหาเยอะ ผมเลยกลัวเลย.
      ช้าก่อนคร้าบบบบ
      บอร์ดตัวนั้นมันใส่ A6 ไม่ได้ครับผม!!! ต้องใช้ ชิพเซ็ท A75 ครับ เง้อ
      คงต้องเกินงบอีกนิดหน่อยนะครับเอาบอร์ดตัวนี้แทน
      จาก
      Gigabyte 880GA-UD3H 3190 (HDMI) เป็น GIGABYTE A75M-UD2H 3450 <<< มีHDMI OCได้ เพิ่มอีก 260 บาทครับผม

ผมไม่ได้รับครับ ขออภัยด้วยนะครับผม
      พวกบริษัทที่รับทำ ลองสอบถาม ร้าน JEDI / TK ดูก็ได้ครับผมเผื่อมีคำแนะนำดีๆ
      เรื่องเซิฟเวอร์มีปัญหา จากการยกเคสใหม่นี่ เรื่องไหนหรอครับผม จากพวกวินโดว หรืออะไรครับ

Originally posted by Darksis View Post
      = =" ต้องยอมรับเค้าอะครับ อาจารย์เค้าเก่งคอมมาก อายุยังไม่ถึง 30 เรียกพี่ได้เลย แกมีคอมอยู่ 2 ตัว ที่บ้านที่โรงเรียน เครื่องไม่ต่ำกว่า 5 หมื่น แกชอบใช้ของแพง(ดีซะด้วย) เกมส์อะไรเล่นไม่ได้พี่แกทำเล่นได้หมด เขียนโปรแกรมเก่งมาก ผมไปศึกษากับเค้านิ ต้องยอมรับเลยครับ T^T แกมีโปรเจคจะให้เครื่องเล่น BF3 แบบโครตลื่นหัวแตกอีก อาจารย์แกคนนี้นิสุดยอดจริงๆ
      BF3 แบบลื่นหัวแตกนี่ 570 มันก็เกินพอแล้วครับอิอิ เครื่อง50000 สบายบรื๋อ
      อาจารย์โหดมากๆ ต้องไปขอเครื่องอาจารย์มาใช้สะหน่อยแล้ว อิอิ

ส่วนตัวผม ยังไม่รูจะใช้คอมแพงไปทำไมครับ
      ซื้อ 50000 ผมก็ได้ใช้ 10000 ซื้อ 15000 ผมก็ใช้ 10000
      ซื้อ 10000 บาทมา ผมก็ใช้ 10000 (พอเก็ตมั้ยครับ อิอิ)
      ตอนนี้ผม รู้สึกว่า X3 มันคือ CPU ที่ครบที่สุดในราคาที่น่ารับได้ที่สุดแล้วครับ
      ลองคิดง่ายๆ X2 1600 บาท = หัวละ 800
      X3 2100 บาท = หัวละ 700
      X4 3200 บาท = หัวละ 800
      x6 5400 บาท = หัวละ 900
      อิอิ แต่ตีเป็นหัวแบบนี้แล้วตลกๆ แต่พอใช้งานจริงก็ไม่เคยเกิน 2หัวครึ่งครับผม แฮะๆ

Originally posted by sweethero View Post
      สวัสดีครับไม่ได้เข้ามานานยังร้อนเหมือนเดิมเลยนะครับ(Hot) ขอบคุณมากครับสำหรับชุดที่จัดให้ผมไปโดนใจมากแต่ตอนนี้โดนน้องยึดไปแล้ว T_T เลยช่วยรบกวนจัดให้อีกชุดทีครับ ผมว่าจะเอาเหมือนชุดเดิมคือ
      Athlon II X3 xxx
      Asrock 880GMH/U3S3
      WD Blue 500 GB
      แต่คราวนี้ขาดการ์ดจอครับ และก็แอบสนใจ APU ด้วย ขอคำแนะนำทีครับ งบ 10000 บาทครับ
      การใช้งานนะครับที่เห็นน้องมันเล่นนะครับก็คือ เปิดแรน 2 จอ ออน TS ออนเอ็ม ออนเฟส พร้อมๆกัน เล่น PB (บางครั้งเปิดแรนไว้แล้วก็เล่น PB ไปด้วย แต่จะเปิดแรน 1 จอครับ) สังคมมานเยอะจริงๆสงสัยหล่อติดพี่ ฮา และก็จะเผื่อไว้เล่นเกมส์ ออนไลน์ด้วยนะครับ เอาไว้เล่นกะน้อง เลยคิดอยู่ว่าจะเอา APU จะคุ้มมั้ยครับ หรือ จัด X3 ดี และการ์ดจอเก่าที่ผมใส่คือ Asus 4770 ช่วยเปรียบเทียบกับการ์ดใบใหม่ที่จะจัดให้ทีครับว่าใบไหนแรงกว่า (ผมจะได้เปลี่ยนมาใส่ของผม 555+)ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ
      ปล. ใช้ PSU Tegan u37 500 watt อยู่ครับ อีกชุดใช้กี่ Watt ถึงจะพอครับ
      ขอโทษนะครับที่ถามซะยาวเลย จะได้ตอบทีเดียวเลยครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
      อีกนิดครับ ค่าไฟไม่ใช่ปัญหาครับ อยู่ในกรมทหาร ค่าไฟถูกมาก พ่อผมเป็นทหาร โตมา 26 ปีค่าไฟแพงสุด 1800 บาท แอร์ 2 ตัว ทีวี 3 ตู้เย็น 2 คอม 1 ถูกมากครับ
      สวัสดีครับผม ขอบคุณครับ แฮะๆ
      X3 พอเพียงแล้วใช่มั้ยครับ อิอิ
      ถ้าไม่กลัวค่าไฟ ก็แนะนำ X3+6670 ครับแรงทีเดียวจบ ไม่ก็ A8 ครับผม จะราคาพอๆกันครับ (ปล.หล่อแบบนี้สาวตรึมสินะครับทั้งพี่ทั้งน้อง อิอิ)
      ถ้าจะไว้เล่นเกมส์ออนไลน์ออฟไลน์ A8 ตอบสนองได้หมดแล้วครับ แถมได้ CPU 4Core ด้วยจะได้เปิดได้เยอะๆ รองรับเท่าที่ต้องการได้ เกมส์อาจจะแรงไม่เท่า 6670 แต่ก็เล่นปัจจุบันได้หมดเหมือนกัน เห็นว่าเล่นออนไลน์เปิดเยอะๆ 4Core จะตอบสนองดีกว่าหน่อยนึงครับผม
      AMD A8-3850 2.9 (FM1) NEW 4390+GIGABYTE A75M-UD2H 3450 = 7840
      AMD ATHLON II X3 445 3.10 2170+ASROCK 880GMH-U3S3 2390+GIGABYTE 6670 1G D5 2950=7510
      ตามนี้ครับผม ถ้ากะจะเล่นเกมส์ออฟไลน์แรงๆก็ไป 6790 ราคา 3990 บาท ครับผม แต่คิดว่าถ้านานๆ Offline ทีเอา ตัว 6670 นี่หละครับ พอเพียงเพียงพอ ปัญหาน้อย ไม่ต้องต่อไฟเพิ่ม เย็นดี
      PSU ใช้ Tagan นี่แหละครับ คุ้มสุด ถ้าหาไม่ได้ก็เอาตัวที่เกรดลดลงมานิดแต่ใช้แล้วดี ก็ Raidmax530w ครับ ทั้งสองตัวใช้ได้จน VGA 6850 เลยครับ สบายๆ
      สำหรับ 4770 เทียบกับ 6670 ตามนี้เลยครับ
      4770 เป็น 126 เปอเซนของ 5670 (100เปอเซน)
      5670 เป็น 80 เปอเซนของ 6670 (100เปอเซน)
      ถ้าหากคำนวน ให้ 5670 เป็น 100 เปอเซน จะเท่ากับ (80*100)/80 = 100
      นำส่วนร่วมมาคำนวนกับ 6670 เท่ากับ (100*100)/80 = 125เปอเซน
      แล้วนำมาคำนวนกลับเป็น 100 เปอเซน โดยเอา 4770 ตั้ง จะเท่ากับ (126*100)/126 = 100
      6670 จะเท่ากับ (125*100)/126 = 99.21 เปอเซน
      แรงต่างกัน 0.79 เปอเซนครับผม
      แต่อัตราการกินไฟ แบบ MAXTDP
      จะเห็นว่า 6670 กินMAX ที่ 60w
      4770 กินMAX ที่ 84w
      ถ้าอัตราส่วนเทียบกินไฟความเย็นความคุ้ม 6670 แรงกว่าแถมไม่ต้องต่อไฟเพิ่มด้วยครับผม
      ส่วน 6550D บน A8 นั้นจะแรงราวๆ 55เปอเซนของ 6670 ครับ (พอๆกับ 4670)
      ถามได้เยอะๆเลยนะครับ สงสัยอะไร ถามให้เต็มที่ครับผม ยินดีตอบทั้งหมดเลยครับผม จะได้คุ้มๆครับกับเงินทีเสียไป
      ถ้าผมตอบได้ยินดีตอบครับผม

ค่าไฟถูกโฮกๆเลยครับผม ของผม เปิดแอร์วันละ 6ชม โดยเฉลี่ย ค่าไฟ 3800
      กลางวันก็ไม่อยู่บ้าน เห้อ เศร้า

Originally posted by Lenovia View Post
      ขอเข้ามารบกวนช่วยจัดชุดสำหรับทำงาน CAD ให้ชุดคะ งบไม่เกิน 10,000 บาท ไม่รวมจอ แต่อยากได้ถูกสุดๆ
      เพราะเอาไปใช้ที่ site พอจบ site 1 ปี ก็โล๊ะคะ (ไม่ใช่รวยน่ะคะ แต่หน้างานไม่เคยระวังหรือรักษาอะไรให้เราเลย แถมบางครั้งแจ้งว่าลูกค้าขอก็ต้องให้ไปอ่ะคะ)

และรบกวนแนะนำจอ ที่เป็นแบบจตุรัสอ่ะคะ (เรียกไม่ถูก) สัก 17-19" ก็พอ

ขอบคุณคะ
      เขียน CAD นี่ถ้าไม่ยึดติดแนะนำ AMD ครับผมถูกๆหวังโละ จัด AMD นี่แหละครับ ถ้ายึดติดนิดก็ Intel ครับ
      จัดAMD ให้เลยนะครับผม ถูกพอดีงบ
      CPU AMD ATHLON II X3 445 3.10 2150
      M/B ASROCK 880GM-LE 1850 หรือ Biostar A880GZ 1750
      HDD WESTERN DIGITAL 500GB WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE 1290
      CORSAIR XMS3 4GB/1600 DDR3 1090
      DVD-RW LG 24X SATA2 590
      GVIEW NEW 1200 หรือ TsunamiXMagic 900 (มีพาวเวอร์ซัพพลายในตัวทั้ง2)
      รวม 8070 บาท
      ส่วนจอสี่เหลี่ยมจัตรัส มือ1 แพงครับ หายากด้วย
      แนะนำเดินหาในพินทิพ วันนี้เห็น 17นิ้วตกที่ 2400-2600 บาทครับผม ยี่ห้อที่เห็น BenQ ครับ แต่ผมไม่ค่อยชอบนัก
      ถ้าเป็นไปได้แนะนำ WideScreen 18.5 นิ้วดีกว่าครับ ตกที่ 2500-2600 บาทครับผม มือ1LED แนะนำ AOC ACER LG SAMSUNG ครับผม
      20 นิ้ว 2890-3090 บาทครับผม ยี่ห้อเดียวกัน

สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม

Comment

• Originally posted by tumza007lnw View Post
        ไม่ทราบว่าตัวนี้

Update 12/08/2554 ราคาTKCOM ยกเว้นเคส+PSU จาก JIB
        First touch APU
        ASUS E35M1-M (CPU+M/B) AMD 2990 <<<PROMOTION!!
        WESTERN DIGITAL 500GB BLUE 1300
        KINGSTON 2/1333 DDR3 500
        DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 650
        PSU PowerMonster550w 500 +Caseบ้านๆ 300 = 800
        รวม 6240

ยังราคาเท่านี้อยู่รึเปล่าครับ (เพราะผมเห็น M/B จัดโปรโมชั่น เลยไม่ทราบว่าหมดโปรแล้วราคามันขึ้นรึเปล่า)

แล้วตัวนี้มี USB 3.0 ด้วยรึเปล่าครับ เพราะผมลอง google ดู เจอตัว E35M1-M Pro เลยไม่รู้ตัวเดียวกันรึเปล่า

แล้วเรื่องของการใช้งานที่ไม่มีอะไรเลย งานเอกสารแบบสุดฤทธิ์สุดเดช มีอะไรแนะนำรึเปล่าครับ ว่าควรลด หรือเพิ่มอะไรดี
        หรือผมควรจะหันไปเล่นคอมมือ 2 แทนครับ ตัดสินใจไม่ได้อ่ะครับ
        พอดีพ่อผมเขาใจร้อนด้วยอ่ะ

ถ้าให้ผมเก็บตังอีกซัก 1-2 เดือน ผมว่าจะยกคอมผมลงมาให้พนักงานใช้แทน แล้วผมไปซื้อเครื่องใหม่
        ตอนนี้ หมดแล้วครับตัวนี้ ยังไม่ได้แก้เพราะติดสอบและงานโปรเจคเยอะแยะเลยครับขออภัยอย่างแรงนะครับผม
        ตัว Pro นั้นคนละตัวกับตัวนี้ครับ

ส่วนงานเอกสาร ต้องถามว่าต้องการUSB3 และรองรับอนาคตมั้ยครับผม ถ้าต้องการ และงบมีสัก 7000 พอไหวครับผม หรือถ้าเป็นไปได้ 8000 บาทจะแจ่มสุดๆครัับผม ส่วนมือ2 ส่วนตัวผมว่า มันไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่(ส่วนตัวนะครับ) เพราะมันหวังอนาคตไม่ได้แล้วครับ
        ถ้าเพิ่มไหวนะครับ เซ็ทนี้เลยครับ
        CPU AMD ATHLON II X3 445 3.10 2150
        ASROCK 880GMH-U3S3 2390 (ถ้าหาไม่ได้ก็ 880GM-LE 1850 หรือ Biostar A880GZ 1750 หรือ ถ้าจ่ายไหวก็ Gigabythe 880GA-UD3H 3190)
        HDD WESTERN DIGITAL 500GB WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE 1290
        KINGSTON 2GB/1333 DDR3 450
        DVD-RW LG 24X SATA2 590
        GVIEW NEW 1200 หรือ TsunamiXMagic 900 หรือ PowerMonster550w 400+Caseธรรมดา400 = 800
        รวม 8070 บาท
        ตามนี้ครับผม แนะนำว่าคุ้มค่าครับ ทำงานที่ท่านต้องการได้ และใช้ทำงานอื่นๆได้ครบจริงๆ พร้อม USB3 SATA3 ครับผม สำหรับบอร์ดU3S3 แต่จะหายากหน่อย ถ้าไม่ไหวก็ บอร์ด A880GZ จะมี Sata3 แต่ไม่มีUSB3 ส่วน 880GM-LE จะเป็น USB2SATA2 และตัวที่แพงสุดนั้นจะมีครบเช่นกันครับผม
        ระยะยาวงานเอกสาร ทำงานได้ตลอดอายุประกัน เร็วและเสถียรครับผม

Originally posted by tumza007lnw View Post
        เรื่องจอนี่พูดถึงจอแบบเก่าๆที่เป็นกล่องใหญ่ๆรึเปล่าครับ แบบนั้นเรียกว่าจอ Flat ครับ

แต่ถ้าหมายถึงจอ LCD , LED ที่ไม่ใช่จอแบบ Wide Screen (คือจอมันไม่กว้าง แต่ลักษณะจอจะเป็นสี่เหลี่ยมจตุรัส คือความสูง กับความกว้าง พอๆกัน) อันนี้ก็ไม่แน่ใจว่าเขาเรียกว่าไรเหมือนกัน
        ขอบพระคุณมากๆเลยครับที่ช่วยตอบ แฮะๆ

Originally posted by Lenovia View Post
        อือ ไม่ใช่จอ CRT คะ ขอเป็น LCD/LED ที่ไม่ใช่จอแบบ Wide น่ะแหล่ะคะ ไม่งั้นตอนดูสเกลมันหลอกๆอ่ะคะ
        จริงๆ มันไม่หลอกนะครับ ถ้ามองดีๆ สำหรับการ์ดจอยุคใหม่ รวมทั้งเรโซลูชั่นใหม่ มันจะไม่หลอกนะครับผม
        สัดส่วนมันจะไม่ยืดตามครับ และเป็นแนวทางยางแทนเฉยๆครับผม หลังจากผมลองทดสอบดู
        จะมีปัญหาจริงๆ สำหรับคนใช้ เมาส์ปากกาแบบจตุรัสเท่านั้นครับ เพราะ การตวัด มุมองศาจะเพี้ยนครับผม

Originally posted by ninedon View Post
        ตอนแรกผมก้สนใจ ชุดนี้เหมือนกันคับ แต่คุณชนะ บอกว่าหมด โปร แล้ว.
        เมื่อวานซืน ไปหาตัวนี้ ที่ ฟอร์จูน ไม่มีร้านไหนมี apu ที่ติดมากับบอร์ดเลย ที่พันทิพ น่าจะมี
        ยังไง รอคุณ ชนะ มาคอนเฟริม อีกทีคับ.

ตอนนี้เลย เพิ่มค่าบอร์ดอีก 3 พัน หันไปหา A6 แทนแล้วคับ.
        กราบขออภัยจริงๆครับผม ที่ผมไม่ได้อัพเดท เศร้าใจเง้อ

Originally posted by slipknot66 View Post
        แบบนี้หรือเปล่าครับ อิอิ ^^

เอ๊ะ หรือไม่ใช่ กำ
        อันนั้นที่คุณ Lenovia ต้องการน่าจะ 4:3 นะครับผม
        น่าจะไม่ใช่ ตัวนี้น่าจะ 16:10 ได้ ขอบคุณที่ช่วยตอบครับผม

Originally posted by tumza007lnw View Post
        อย่างข้างบนนี้ผมว่าเป็น wide screen นะครับ
        ประมาณนั้นครับผม แฮะๆ

แบบนี้ครับ ขอขนาดที่เป็นลักษณะ สี่เหลี่ยมจตุรัส

ส่วนอันนี้ widescreen ครับ
        หายากจริงๆครับ สมัยนี้= ='

Originally posted by slipknot66 View Post
        ^
        ^

คร้าบผม เข้าใจผิด โทษที อิอิ
        อิอิ

Originally posted by chowwoyzz View Post
        ทำไม ถ้าเปิด 7 วันถึงควรจะใช้ A6 อะครับ เพราะประหยัดไฟกว่า?
        ปล สงสัยนิดนึงทำไม A4 ชื่อมันน้อยกว่าแต่ทำไมมัน 2.7 GHz หว่า แต่ราคาก็ถูกกว่า? เอ... งง

ขอบคุณครับ
        ถูกต้องแล้วครับ A6 กินไฟ 65w เท่านั้นครับผม
        เทียบ การกินไฟต่างกัน A6 กับ X3 จะต่างกัน30w คิด24ชมทั้งเดือนเท่ากับ
        21600w กินไฟต่างกัน ประมาณนี้ครับ คำนวนไปก็ 21.6 หน่วย ถ้าหน่วยละ 7บาท เท่ากับ 151.2 บาทต่อเดือนครับผม ทั้งปีก็ 1800 กว่าบาทครับ นับว่า A6 คุ้มกว่าไม่เลวในระยะเวลาเพียงปีเดียวก็ได้ทุน A6 คืนมาแล้วครับ

A4 2.7GHz มี 2core การ์ดจอออนบอร์ดต่ำกว่าด้วยครับผม และเป็น Fix GHz คือ มันไม่สามารถลดความแรงหรือเพิ่มเองเพื่อประหยัดไฟได้
        มันจะวิ่งที่ 2.7 ตลอดครับผม
        ส่วน A6 มี 3Core การ์ดจอออนบอร์ดแรงกว่า และความเร็วมัน 2.1GHz และวิ่งขึ้นไปได้ 2.4GHz ครับผม ซึ่งสามารถวิ่งได้ทุกคอร์พร้อมกันครับ

Originally posted by Kinza7 View Post
        สอบถามนิดนะครับ สมัยนี้ เราจะลง Window อะไรก็ได้ใน Main board อะไรก็ได้รึปล่าวครับ
        เช่น เราอยากจะลง Window XP หรือ VISTA ลงไปใน M/B รุ่นใหม่ใด้ใหมครับ
        หรือว่าต้องแล้วแต่ ตัว M/B ว่ารองรับใหม
        อย่างเช่น
        GIGABYTE GA-Z68A-D3-B3 หรือ ASUS P8P67 ไม่ทราบว่า 2 ตัวนี้ยังรองรับ Window XP หรือว่า VISTA อยู่ใหมครับ
        แล้วก็ ถามเกี่ยวกับ Window อีกนิดนะครับ ที่เขาว่ากันว่า 32 bit กับ 64 bit คนนิยมลง 32bit มากกว่า เนื่องจาก Software หลายๆอย่าง support กว่า แต่ต้องแลกกับ การจำกัดบางอย่างเช่น มองเห็น Ram น้อยลง, ไม่เร็ว, อื่นๆ

อีกนิดนะครับ อันนี้ถามเกี่ยวกับประสบการณ์ของ คุณ ชนะ ด้วย แล้วก็คนที่เคยใช้ SDD มันเร็วขึ้นในแง่ของอะไรบ้างหรอครับ (เช่นแบบ window boot เร็วขึ้น การทำงานเร็วมักๆ ไม่ติด, อื่นๆ) หรือว่าต้องเล่นกับ Graphic ระดับสูงๆ หรือว่าการทำงาน ระดับสูงๆ ถึงจะเห็นผลอะครับ

สุดท้ายแล้วๆ คือ การมี ลูก HDD ในเครื่องเราเยอะๆ (เช่นแบบ มี เต็ม 10 ลูกใน Fulltower case) แล้วเราต้อง จัดPSU เผื่อการใช้งานของมันใหมครับ
        ว่าง่ายๆคือ มันกินไฟมากใหมครับ 555+
        ข้อสุดท้ายนี่ไม่ได้ใส่จริงๆครับ แต่ถามไว้เป็นความรู้ มือใหม่จริงๆ (ฮา) อยากถามก่อนคอมใหม่คลอด ขอบคุณสำหรับ ทุกๆคำตอบ และคุณ Runshana มักๆครับ

ปล. คำถามคนถามดูเอง แล้วมึน แท้ ...

ตอบเป็นข้อ ๆ นะครับ

1.Windows จะลงตัวไหนก็ได้ครับ แต่ถ้าวินโดว์มันเก่าไป มันจะไม่สามารถดึงพลังของ Hardware ออกมาได้อย่างที่ควร

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับผู้ใช้ครับว่าต้องการลงวินโดว์ตัวไหน

2.32 bit or 64 bit ลงตัวไหนก็ได้เช่นกัน ปัจจุบันนี้ Software หลายๆ ตัว จะทำตัวติดตั้งมาให้เราทั้ง 2 แบบ คือ มีทั้งแบบ 32 bit และ 64 bit

ดังนั้นจะลงตัวก็ได้เช่นกัน แบบ 32 bit จะมีข้อจำกัดในเรื่องแรมครับ วินโดว์แบบ 32 bit จะมองเห็นแรมไม่เกิน 3.5GB และใช้ได้แค่นั้น แต่นั้นในกรณีที่เราใส่แรมเกิน 3.5GB

ดังนั้นถ้าใส่แรมแค่ 2GB ก็ลงแบบ 32 bit ก็ได้ครับ แต่ถ้าใส่แรม 4-8 GB ก็ควรที่จะลงแบบ 64 bit ครับ เพราะจะได้มองเห็นแรมครบ และใช้แรมได้ทั้งหมด

3. SSD ต้องบอกว่ายังไม่เคยใช้จริง ๆ ครับ แต่มันเร็วขึ้นกว่า HDD แบบจานหมุนแน่นอน กล่าวคือ จะบูตเร็วขึ้น เรียกใช้โปรแกรมต่าง ๆ เร็วขึ้น ทำอะไร ๆ รวดเร็วขึ้นครับ

4.HDD หลาย ๆ ลูก ก็กินไฟเยอะเหมือนกันครับ ถ้ามีเยอะถึง 10 ลูกละก็ต้องเผื่อ PSU ด้วยนะครับ ดูด้วยว่า PSU จ่ายไฟกี่เฟส

ถ้าเฟสเดียวจ่ายกระแสได้สูง ๆ ก็พ่วง ตัวเสียบไฟเลี้ยง HDD ได้เยอะหน่อยอย่างเช่น HDD 10 ตัว ใช้สาย 2 เส้น ต่อทุกลูกไปเลย พ่วงเส้นล่ะ 5 ลูก

ถ้า PSU จ่ายหลายเฟสก้ใช้หลาย ๆ สายเอาครับ

ผิดถูกยังไงรอท่านชนะมาคอนเฟิร์มอีกทีครับ
        ตามคุณมาร์คครับ แต่เพิ่มเติมเล็กน้อยนะครับ

<<<< รุ่นใหม่ๆ จะไม่ค่อยทำไดรฟ์เวอร์มาให้กับ XP แล้วครับ(สังเกตุได้จากโน๊ตบุคก็เริ่มบังคับใช้win7แล้ว) บางรุ่นมีปัญหาแน่นอน ครับผม แนะนำ เอา Win7 ไปเลยสมัยนี้เค้าทำให้รองรับโปรแกรม XP หมดแล้วครับผม

รองรับอยู่ครับผม มีDriverXP ให้โหลดครับ
        ส่วน เรื่องการลง 32bit 64bit สมัยนี้พวก win7 รุ่นใหม่ ไม่มีผลครับ ลง64bitไป มันก็ทำงานรันที่ 32bit ได้เหมือนเดิม เขาทำSupport มาดีครับ
        แต่จะมีเรื่องการมองเห็นแรมตามคุณมาร์คเลยครับผม
        การซัพพอทไม่ต้องกลัว

เร็วจน ไม่อยากกลับไปใช้ HDD แล้วครับ ในแง่ไหนก็ในทุกแง่(ยกเว้นขณะเล่นเกมส์และทำงาน)
        แต่ไม่ว่าจะเป็นเปิดโปรแกรม เปิดเครื่อง ก๊อปงานภายใน หรือพวกโปรแกรมที่เรียกดูไฟล์ เปิดหนัง
        SSD คือรถสปอต160กมต่อชั่วโมง ส่วนHDDคือสามล้อเครื่อง 40กมต่อชั่วโมงก็หรูแล้วส่วนใหญ่20-30 (เปรียบเทียบแบบนั้นได้จริงๆครับ ความไว 20-30mb VS 160MB ต่อวิ = =')
        แต่เรื่องกราฟฟิคเล่นเกมส์ ถามว่ามีผลมั้ย มีน้อยมากครับ เอาตังนั้นไปเพิ่มการ์ดจอดีกว่า SSD เร็วๆลูกนึงจาก 570 กลายเป็น 580 ได้เลยนะครับ อิอิ

คิดแบบง่ายๆบ้านๆ 1ลูกกิน Green 8w Blue 10w Black 12w
        ถ้าคิดแบบเผื่อไว้ HDD1ลูก 20w (ที่ผมชอบคิดเล่นๆบ่อยๆ) 10ลูกก็ 200w ครับ PSU คิดไฟหล่น ถ้าPSUดีๆ80+ ก็+ไปอีก 250w ครับผม

มีอะไรสงสัยถามอีกได้เลยนะครับยินดี
        ปล.ขอบคุณคุณมาร์คมากๆครับที่ช่วย แฮะๆ ซึ้งจริงๆครับผม
        Last edited by runshana; 27 Sep 2011, 23:16:32.

Comment

• แค่อ่านตาม ผมก้มึนและ . กว่า คุณชนะ จะตอบหมด เหนื่อยแทนเลยคับ.

เมนบอร์ด ยังทันคับ อีก 3 วันถึงซื้อ ดีนะที่ผมถามก่อน ไม่งั้นซื้อมาผิด แน่นอน.ถามไปถามมา ผมงงเองคับ.

สมัยนี้ ประกอบคอม ถ้าไม่ถามผู้รู้ หลงทางแน่นอนคับ ผมไปยืนดู รายการฮาร์ดแวร์หน้าร้าน
          แล้ว ไปไม่เป็นเลย เยอะเหลือเกิน ไม่รู้จะเลือกอะไรดี.
          เหมือนที่คุณชนะ บอกเลยคับ ถ้าซื้อมา 2หมื่น หรือแพงกว่านั้น ผมก้ใช้งานที่สเป็คไม่เกิน 1 หมื่น.

อ่อ.... เรื่อง เซอร์เวอร์ของเพื่อนผม มันจุกจิกเพราะ ช่างติดตั้งไม่เก่ง เซ้ทระบบไม่ดีคับ.แก้กันอยู่นั่นแหละ.

ขอขอบคุณสำหรับน้ำใจที่มี คอยชี้แนะให้ ผมและเพื่อนสมาชิก ขอให้ได้บุญเยอะๆนะคับ

Comment

• Originally posted by ninedon View Post
            แค่อ่านตาม ผมก้มึนและ . กว่า คุณชนะ จะตอบหมด เหนื่อยแทนเลยคับ.

เมนบอร์ด ยังทันคับ อีก 3 วันถึงซื้อ ดีนะที่ผมถามก่อน ไม่งั้นซื้อมาผิด แน่นอน.ถามไปถามมา ผมงงเองคับ.

สมัยนี้ ประกอบคอม ถ้าไม่ถามผู้รู้ หลงทางแน่นอนคับ ผมไปยืนดู รายการฮาร์ดแวร์หน้าร้าน
            แล้ว ไปไม่เป็นเลย เยอะเหลือเกิน ไม่รู้จะเลือกอะไรดี.
            เหมือนที่คุณชนะ บอกเลยคับ ถ้าซื้อมา 2หมื่น หรือแพงกว่านั้น ผมก้ใช้งานที่สเป็คไม่เกิน 1 หมื่น.

อ่อ.... เรื่อง เซอร์เวอร์ของเพื่อนผม มันจุกจิกเพราะ ช่างติดตั้งไม่เก่ง เซ้ทระบบไม่ดีคับ.แก้กันอยู่นั่นแหละ.

ขอขอบคุณสำหรับน้ำใจที่มี คอยชี้แนะให้ ผมและเพื่อนสมาชิก ขอให้ได้บุญเยอะๆนะคับ
            ครับผม แฮะๆ ก็ค่อยๆพิมพ์ตอบไปเรื่อยๆครับผม ดีใจเสียอีกที่มีท่าน และทุกๆคนคอยเข้ามาให้กำลังใจ
            มาคุยกันบ่อยๆนะครับผม สงสัยอะไรยินดีเต็มที่ครับ

เรื่องเซอเวอร์ ผมก็แทบไม่เคยเซ็ทระบบเลย เลยไม่อยากจะแนะนำมากเรื่องนี้ เพราะ อะไรที่ไม่ได้ทำเอง มันจะไม่ค่อยเห็นภาพครับผม
            ต้องขออภัย ณ จุดนี้ด้วยนะครับผม

มีอะไรสงสัยถามมาได้ตลอดเลยนะครับ ถ้าผมตอบได้ยินดีตอบเต็มที่ครับ

ว่างๆแวะมาคุยกันได้นะครับผม แฮะๆ เดี๋ยวใกล้ๆ โปรเจคเสร็จ น่าจะมีโอกาศได้อัพเดท หน้าแรกบ้าง ก่อนที่ทุกๆคนจะหลงทางกับ Promotion เง้อ

Comment

• ฝันดีครับทุกท่าน ^^

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                ฝันดีครับทุกท่าน ^^
                ฝันดีนะครับคุณมาร์ค อิอิ

Comment

• อรุณสวัสดิ์ครับทุกท่าน >O<

ลดน้ำหนักไปถึงไหนกันแล้วครับ ฮาา

Comment

• มี Power Monster 650W ซื้อมาได้ 2 วันเองแค่ลองเปิดดูมีใครสนใจบ้าง?
                    http://www.overclockzone.com/forums/...น-2-ปี

Comment

• Originally posted by chowwoyzz View Post
                      อรุณสวัสดิ์ครับทุกท่าน >O<

ลดน้ำหนักไปถึงไหนกันแล้วครับ ฮาา
                      ชะว้าย อิอิ
                      ผมเพิ่งไปทานหมูกระทะมา แฮะๆ
                      ขึ้นมา3โล = =' ในมื้อเดียว

Originally posted by Hooah View Post
                      มี Power Monster 650W ซื้อมาได้ 2 วันเองแค่ลองเปิดดูมีใครสนใจบ้าง?
                      http://www.overclockzone.com/forums/...น-2-ปี
                      ขอบพระคุณมากครับ ที่เข้ามาบอกกัน ถ้ามีท่านใดสนใจจะแนะนำไปให้นะครับ

Comment

• รบกวนนิดนึงนะครับ

ถ้าผมจะใช้ A6 เนี่ย ทำไมคุณชนะถึงแนะนำตัว GIGABYTE GA-A75M-S2V หรอครับ มันแตกต่างยังไงกับ ASROCK A75M, ASROCK A75 PRO4 หรือ GIGABYTE GA-A75M-D2H ครับ?

ปกติการจะประกอบคอมซักเครื่อง ปกติเราจะเลือก CPU ก่อน แล้วจากนั้นก็จะไปเลือก M/B ซึ่งจะรู้ได้ไงอย่างไรว่า CPU ตัวไหนใช้งานได้กับ M/B ตัวไหน? เช่นเจ้า A6 เนี่ย มันต้องการ chipset A75 ดังนั้น M/B ทุกตัวที่ใช้ chipset A75 จะสามารถใช้ A6 ได้ ใช่รึเปล่าครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับครับ และขอโทษด้วยที่คำถามดูงี่เง่าๆ ไปหน่อยครับ ><

ปล ไม่ค่อยมีความรู้อะครับ ปกติใช้เพื่อนจัดเซ็ตให้ตลอด พอจะจัดเองเลยลำบาก T^T

Comment

• รบกวนนิดนึงนะครับ

ถ้าผมจะใช้ A6 เนี่ย ทำไมคุณชนะถึงแนะนำตัว GIGABYTE GA-A75M-S2V หรอครับ มันแตกต่างยังไงกับ ASROCK A75M, ASROCK A75 PRO4 หรือ GIGABYTE GA-A75M-D2H ครับ?

ปกติการจะประกอบคอมซักเครื่อง ปกติเราจะเลือก CPU ก่อน แล้วจากนั้นก็จะไปเลือก M/B ซึ่งจะรู้ได้ไงอย่างไรว่า CPU ตัวไหนใช้งานได้กับ M/B ตัวไหน? เช่นเจ้า A6 เนี่ย มันต้องการ chipset A75 ดังนั้น M/B ทุกตัวที่ใช้ chipset A75 จะสามารถใช้ A6 ได้ ใช่รึเปล่าครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับครับ และขอโทษด้วยที่คำถามดูงี่เง่าๆ ไปหน่อยครับ ><

ปล ไม่ค่อยมีความรู้อะครับ ปกติใช้เพื่อนจัดเซ็ตให้ตลอด พอจะจัดเองเลยลำบาก T^T
                          ขอช่วยตอบละกันครับ ดูตามนี้นะครับเป็นข้อๆ
                          1. Socket ครับ A6 ที่บอกเป็น Socket FM1ครับ ถ้าเป็น ตระกูล X2 X3 X4 จะเป็น AM2 AM3+ หรือ 938 ครับ ใช้ได้หมด
                          2. ชิปเซ็ตไม่เกี่ยวครับถ้า Socket ตรง ชิปเซ็ตออกใหม่ก็จะมีอะไรใหม่ๆตามมาครับ ตัวอย่าง ผมใช้ Asrock GM880 u3/s3 เป็นบอร์ด AM3+ ชิปเซ็ต 880ครับ ตัวชิปใหม่กว่าตอนนี้รู้สึกว่าจะเป็นชิป 990 หรือ 9xx นี่ละครับไม่แน่ใจ แต่ว่าผมใช้ CPU AthlonII x3 ก็สามารถใส่ได้ทั้งสองบอร์ดครับ เพราะเป็น AM3+ เหมือนกัน คงช่วยได้ไม่มากก็น้อยนะครับ ผมก็งูๆปลาๆเหมือนกัน ต่อไปก็อาจจะมีชิปเซ็ต A85 หรือ B75 ก็ได้ครับ แต่ A6 ก็ยังคงใช้ได้ในชิปเซ็ต A85 หรือ B75 เพราะเป็น Socket FM1 ครับ นอกเสียจากว่า AMD จะเปลี่ยนเป็น FM2 ก็จะใช้ไม่ได้ครับ แต่คงไม่ เพราะเจ้านี้ไม่ค่อยออก Socket มาเยอะครับ
                          Last edited by sweethero; 28 Sep 2011, 12:07:58.

Comment

• Originally posted by chowwoyzz View Post
                            รบกวนนิดนึงนะครับ

หลักการเลือกมี หลักๆไม่กี่ส่วนครับ ขอแค่เราพอรู้
                            1 คืองบ ถ้างบน้อย ถูกก็ดีกว่าครับผม แต่ถ้ามีงบเยอะ แล้วอุปกรณ์อื่นพอ ก็ข้ามไป
                            2 คือความต้องการด้านยี่ห้อ อันนี้เป็นปัจจัยภายนอกไม่สำคัญ แต่ทุกๆคนชอบให้มันสำคัญที่สุดครับ จึงต้องมาก่อน
                            3 คือความต้องการด้านการใช้งาน อันนี้สำคัญจริงๆเพราะถ้าสมมุติ ต้องการUSB3 SATA3 HDMI อันน้้ก็ควรมี ถ้าความต้องการไม่มีก็ตัดออก
                            4 คือความสามารถของบอร์ดต่อความน่าใช้ เพิ่มงบไปก็ยังไม่คุ้มเท่าตัวนี้ อะไรแบบนั้น

โดยส่วนตัว S2V ไม่ได้ดี แต่มันหาซื้อง่าย ระบบจ่ายไฟพอใช้ได้ครับผม ราคาอยู่ในช่วงกลางๆ
                            จริงๆก็อยากแนะนำECS ที่ราคาถูกครับผม แต่หลายๆคนยังไม่ยอมรับกัน(หมายถึงขนาดการใช้งานจริง ไม่ใช่โดยสังคมทั่วไปนะครับ)
                            แต่Asrock นี่มันยังหาซื้อยาก เลยไม่ได้แนะนำครับ ถ้ามันหาซื้อง่ายๆแล้ว ผมก็เปลี่ยนจาก S2V มาเป็น Asrock แหละครับผม

ก็ต้องไปเข้าเว็บของทางบอร์ดศึกษาเลยครับ แปปๆก็พอเข้าใจ
                            A6 มันก็ต้องการ socketFM1 แต่ชิบบนบอร์ดเป็น A75 A55 ครับผม
                            Athlon+Phenom ก็ต้องการ Socket AM3 เป็นต้นครับผม

มีอะไรถามได้เลยนะครับผม แฮะๆ ถ้าจะจัดเองลองถามๆดูก่อน สักพักก็จะเข้าใจครับผม

Originally posted by sweethero View Post
                            ขอช่วยตอบละกันครับ ดูตามนี้นะครับเป็นข้อๆ
                            1. Socket ครับ A6 ที่บอกเป็น Socket FM1ครับ ถ้าเป็น ตระกูล X2 X3 X4 จะเป็น AM2 AM3+ หรือ 938 ครับ ใช้ได้หมด
                            2. ชิปเซ็ตไม่เกี่ยวครับถ้า Socket ตรง ชิปเซ็ตออกใหม่ก็จะมีอะไรใหม่ๆตามมาครับ ตัวอย่าง ผมใช้ Asrock GM880 u3/s3 เป็นบอร์ด AM3+ ชิปเซ็ต 880ครับ ตัวชิปใหม่กว่าตอนนี้รู้สึกว่าจะเป็นชิป 990 หรือ 9xx นี่ละครับไม่แน่ใจ แต่ว่าผมใช้ CPU AthlonII x3 ก็สามารถใส่ได้ทั้งสองบอร์ดครับ เพราะเป็น AM3+ เหมือนกัน คงช่วยได้ไม่มากก็น้อยนะครับ ผมก็งูๆปลาๆเหมือนกัน ต่อไปก็อาจจะมีชิปเซ็ต A85 หรือ B75 ก็ได้ครับ แต่ A6 ก็ยังคงใช้ได้ในชิปเซ็ต A85 หรือ B75 เพราะเป็น Socket FM1 ครับ นอกเสียจากว่า AMD จะเปลี่ยนเป็น FM2 ก็จะใช้ไม่ได้ครับ แต่คงไม่ เพราะเจ้านี้ไม่ค่อยออก Socket มาเยอะครับ
                            ขอบพระคุณมากๆเลยนะครับผมที่ช่วยผมตอบ ขอบคุณจริงๆครับ ตามนั้นเลย
                            อธิบายเสริมก็ AM3+ นี่ เป็นบอร์ดที่ทำรองรับ 2Platform ครับ ใช้ได้ทั้ง AM3 และ AM3+
                            เหมือนช่วงข้ามจาก AM2+ มา AM3 ก็ใช้ทั้ง 2Platform ได้
                            แต่จะข้ามเอา AM3+ ไปใช้กับ AM2+ ไม่ได้ครับผม

Comment

• 970 extreme 4 ///GA- 880GA-UD3H ///880GMH-U3S3 ตัวไหนคุ้มกว่า แล้วพวกชิพ970 กะ 880 (ผมเ้ข้าใจถูกมั้ยว่า มันคือรุ่นของชิพ) มันต่างกันมากมั้ยครับ แล้วตัว 970 มันมีvga onboard รึเปล่าครับ แบบว่าอยากอัพคอมแต่งบน้อย เลยคิดว่า ถ้า 970 มันดีกว่า อาจใช้ At IIx3 455 ไปพลางๆก่อน เพราะเท่าที่อ่านๆมา มันรองรับ ตัวใหม่ ของทางamd ใช่รึเปล่าครับ อุปกรณ์เก่าๆ ที่ใช้อยุ่ก็พอไหว เพราะตอนนี้การ์ฺดไปซะแล้ว กะจะถอย 6670 มาใช้(ถ้า970มี จะใช้งานได้ระดับไหนเอ่ย) เนื่องจากไม่อยากต่อไปเพิ่ม psu ที่ใช้เป็น superblack 2 กลัวจะจ่ายไฟไม่พอ ในเครื่องมี HDD 500 + 250 GB DVD rom แล้ว เคสก้อมีอันเก่า เปิดฝาเล่น เลยน่าจะหายห่วงเรื่องความร้อน ถามซะยาว >< ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by moshizu View Post
                                970 extreme 4 ///GA- 880GA-UD3H ///880GMH-U3S3 ตัวไหนคุ้มกว่า แล้วพวกชิพ970 กะ 880 (ผมเ้ข้าใจถูกมั้ยว่า มันคือรุ่นของชิพ) มันต่างกันมากมั้ยครับ แล้วตัว 970 มันมีvga onboard รึเปล่าครับ แบบว่าอยากอัพคอมแต่งบน้อย เลยคิดว่า ถ้า 970 มันดีกว่า อาจใช้ At IIx3 455 ไปพลางๆก่อน เพราะเท่าที่อ่านๆมา มันรองรับ ตัวใหม่ ของทางamd ใช่รึเปล่าครับ อุปกรณ์เก่าๆ ที่ใช้อยุ่ก็พอไหว เพราะตอนนี้การ์ฺดไปซะแล้ว กะจะถอย 6670 มาใช้(ถ้า970มี จะใช้งานได้ระดับไหนเอ่ย) เนื่องจากไม่อยากต่อไปเพิ่ม psu ที่ใช้เป็น superblack 2 กลัวจะจ่ายไฟไม่พอ ในเครื่องมี HDD 500 + 250 GB DVD rom แล้ว เคสก้อมีอันเก่า เปิดฝาเล่น เลยน่าจะหายห่วงเรื่องความร้อน ถามซะยาว >< ขอบคุณครับ
                                970 ไม่มีออนบอร์ดครับ ถ้าซื้อมาใช้ออนบอร์ดก็ตัดทางเลือกนี้ทิ้งได้เลยครับผม
                                ตัว 970 Extreme 4 ดีสุดอยู่แล้วครับ (รุ่น E4 ของAsrock เขาทำมาดีและไม่แพงมาก)
                                ส่วน GA-UD3H กับ GMH U3S3 ของหมดทั้งคู่ครับ เพราะมันคุ้ม(U3S3 จะคุ้มกว่าเพราะถูกกว่า)สุดยอดทั้งสองตัว ในราคาไม่แพง ทำให้มันหมดเกลี้ยงเลยครับ ไม่รุ้เข้ามายังผมไม่ได้เดินเช็คเลย
                                บอร์ดที่ท่านว่ามาทั้ง3 ตัว (UD3H Revใหม่) รองรับ CPU รุ่นใหม่หมดครับผม
                                ครับ ตามนั้นเลย ถ้าจะจัด 970Extreme4 มาก็หล่อดี 3690 บาทแจ่มๆ
                                แต่ถ้า ไม่ซีเรียสอะไร ลดมาตัวนี้ก็เยี่ยมใช้ได้นะครับ OCไม่เทพมากแต่อุปกรณ์ครับ ไม่มี VGA On เช่นกัน
                                GIGABYTE 970A-D3 AM3+ AMD970/SB950 CF 6*SATA3 2*USB3 2950 มี Sata3 6พอต USB3 2พอต ครับผม
                                ระดับอาจจะไม่ดี เท่า 880GA UD3H แต่ก็หล่อครบเครื่องครับผม
                                แปลง่ายๆ ถ้าหาได้ตามความน่าใช้ต่องบก็ U3S3 ไว้ก่อนเพราะมี Onboard ด้วยครับผม

Comment

Working...
                                X