Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by onlyteng View Post
    ปิดกระทู้นี้ไปเถอะ
    ... ปิดเพื่ออะไรครับ กระทู้ที่มือใหม่สามารถมาขวนขวายหาความรู้ได้ ถ้าไม่มีกระทู้นี้ผมคงลำบากมากแน่ๆ
    ที่จริงก็รู้อยู่นะครับว่ามัน ล่อเป้า แต่ก็อดไม่ได้
    เป็นกำลังใจให้ครับคุณชนะ d>O<b

Originally posted by Khontood View Post
    ถึงผมอาจจะไม่เคยโพสอะไรในกระทู้นี้แต่กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกที่ผมเข้าoverclock แล้วต้องเข้ามาดูครับ
    มาศึกษาแล้วเก็บข้อมูลไปเรื่อย เพราะ คุณชนะ ตอบคำถามได้ดีกว่าคนอื่นๆ ให้เหตุผลต่างๆที่เป็นความรู้ครับ
    พอมาเห็นความคิดเห็น เกรียนๆ มันทำให้ต้องโพสมา คนประเภทไม่จำเป็นต้องไปขอเหตุผลครับ
    อยากจะกด like อะ แต่ไม่มีให้กด ผมก็เข้ามู้นี้มู้แรกเหมือนกันครับ มีคนถามเข้ามาผมก็แอบอ่านได้ความรู้อีก อิอิ
    Last edited by chowwoyzz; 29 Sep 2011, 10:37:55.

Comment

• รอ รีวิว A6 ด้วยคนคับ.

ตั้งใจว่า วันหยุดอาทิตย์นี้ จะไปหาซื้อ อยู่พอดี.

คุณชนะ ซื้อที่ร้านไหน ผมจะได้ตามไปซื้อบ้าง.

Comment

• ถามนิดนึงครับว่า A6 เหมาะกับการทำร้านเกมรึเปล่าครับ? แล้วที่คุณชนะบอกว่า m/b ของ esc ยังไม่เป็นที่ยอมรับกันเนี่ย คือยังไงอะครับ เห็นมันราคาถูกกว่าเกือบ 500 ว่าจะใช้ดู จะได้ลดต้นทุนครับ >w<

ปล. นี่ถ้า A6 ฮิตๆ มันจะขาดตลาดรึเปล่าเนี่ย เหมือนตอน 880GMH/U3S3
        Last edited by chowwoyzz; 29 Sep 2011, 13:31:51.

Comment

• Originally posted by runshana View Post
          ขอบคุณครับผมคุณบ่าว ที่เป็นห่วงกัน แฮะๆ

หง่า เดี๋ยวจำได้แล้วมาถามใหม่ได้เลยนะครับ
          วันนี้จะไปจัด A6 ให้รุ่นน้อง ผลเป็นไงเดี๋ยวเอามา Review แต่รุ่นน้องบอกอยากทำเองทุกขั้นตอน บ้านเขา***งจากหอผมไปไกลเลย นั่งรถ 3ชมถึง เลยไม่ได้ไปทำให้ รอรุ่นน้องทำแล้วมารีวิวโช หึๆ
          *0*รอชมครับ เสียดายอย่างคุณชนะไม่ได้ประกอบถ่ายรูปมาให้ดู ผมอยากเห็นขั้นตอนลงวินโดว์ด้วยนะครับไม่รู้เรื่องซอฟแวร์เลยครับ ผมจำได้แล้วว่าจะถามอะไร 555+ จะถามว่าหาซื้อจอโน๊ตบุ๊คได้ที่ไหนรึสั่งได้จากที่ไหนพอจะมีเว็บรึเบอร์โทรแนะนำป่าวครับ จอDELL LATITUDE D630 นะครับจอกระพริบเลยลองต่อออกจอLCDใช้ได้ปกติโทรถามตัวแทนเขาบอก5000+ผมเลยจะลองหาข้อมูลก่อนนะครับ สงสัยต้องประกอบแล้ว555+กั๊กมานานท่านผบทบ.ไม่มีคอมเล่นFace book เดี๋ยวงานเข้า 555+

Comment

• เห็นคอมเม้นนั้นแล้วขึ้น เซ็งนิด ๆ

ช่างมันอย่าใส่ใจเลยครับ คนแบบนี้

ดันๆ ก่อนสอบ ^^

Comment

• Originally posted by onlyteng View Post
              ปิดกระทู้นี้ไปเถอะ
              อาจจะความเห็นไม่เหมือนกัน อย่าได้แคร์เลยครับ =_=

ปล. สรุปคือมาดัน 555+

Comment

• ตอบคำถามตามนี้เลยนะครับ
                AthlonX3 445 มี clock 3.1GHz ส่วน 450 มี clcok 3.2GHz ต่างกันนิดเดียวครับนอกนั้นเหมือนกันหมด ใช้เงินต่างกัน150บาท ส่วนตัวคิดว่าเพิ่มมา150 เพื่อ0.1GHz ไม่คุ้มครับผม
                ส่วน 840 3.2GHz ก็จะเป็นรุ่นที่พัฒนามาหน่อย แต่ส่วนตัวผมว่ามันเกินความจำเป็นสำหรับร้านเกมส์ครับ
                ส่วน A6 นั้น ถ้าอยากลอง ลองสักตัวเลยครับ บอกตรงๆ ว่ามันคุ้มเกินคุ้มครับผม บอร์ดตอนนี้ 2200 ตัว A6 3500 3150 รวม 5350 กินไฟ แค่65w
                ทั้งระบบตอนเล่นเกมส์แค่ 86 w (CPUGPU+1Fan+1Sink+MB+HDD Blue 1 + Ram 1 + MouseKeyboard) คุ้มน่าใช้จริงๆครับ แต่มันก็พอเพียงทั้งหมดแล้ว ลองอ่านความเห็นนี้ดูก็ได้ครับ
                http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1483174
                ใช้จริงมันก็เจ๋งดี
                แต่แน่นอนครับ ยังไงก็แรงไม่สู้ X3 +6670 ครับผม
                ถ้าเอา A6 มาใส่ 6670 แล้วกดCF กัน A6 จะ "เล่นเกมส์" แรงกว่าครับ แต่ก็ยังประมวลผลไม่สู้ X3 ครับผม
                ใส่ได้เลยครับ ก็แค่เสียบเข้าไป แล้วไปเซ็ทในโปรแกรมภายในให้มัน Crossfire ครับผม
                ผมแนะนำ ตอนนี้ A6 เลยครับ คุ้มค่าคุ้มค่าตัวคุ้มค่าไฟ คุ้มและคุ้ม พรุ่งนี้ผมก็จะไปจัดมาอีก1เซ็ทให้รุ่นน้องของผมเหมือนกันครับ
                A6-3500 FM1 2.1GHz/2.4GHz HD6530D 3Core 3MB 65W 32nM 3190
                GIGABYTE A75M-S2V FM1 A75 2*DDR3 U3S3 CF mATX 2650
                KINGSTON HYPER-X 4GB(2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 1190 (แรมราคาขึ้น)
                PSU Tagan500U37 1450 ///Raidmax530w 1450 /// Scythe500w 1950
                รวม 8480 บาท
                ตามนี้เลยครับผม รับรองคุ้มค่ามากๆครับ

ขอบคุณ คุณชนะมากครับ ตอนนี้คงจะจัดสเปคตามที่คุณชนะบอก แต่เปลี่ยนจาก
                a6 3500 มาเป็น a8 3850 อย่างอื่นก็คงใช้เหมือนที่คุณชนะแนะนำครับ
                GIGABYTE A75M-S2V FM1 A75 2*DDR3 U3S3 CF mATX 2650
                KINGSTON HYPER-X 4GB(2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 1190 (แรมราคาขึ้น)
                PSU Tagan500U37 1450 ///Raidmax530w 1450 /// Scythe500w 1950

ไหนๆก็จะเปลี่ยนแล้ว แล้วมันก็ยังอยู่ในงบแต่คงจะลองดูสักตัวก่อนครับ
                ผมสอบถามเรื่อง psu ถ้าเกิด psu ที่คุณชนะแนะนำมันหาไม่มีจริงๆ เปลี่ยนเป็นของ
                POWER MONSTER (PM550W) 490บ.หรือ 500w PLENTY SUPERBLACK 890 บ.
                พอจะแทนกันได้มั๊ยครับหรือว่าจะต้องใช้ที่ราคาประมาณ 1000 อัพ ขึ้นถึงจะดีครับ
                ส่วนแรมมันมีเป็น 4 GB ตัวเดียว ตัว 2 GB ไม่มี ใจอยากได้ 2x2 มากกว่า ถ้ามีอะไรที่ต้อง
                เพิ่มเติมหรือว่าต้องเปลี่ยนก็ขอคำแนะนำด้วยครับ รอน้ำในเมืองแห้งแล้วคงจะได้ออกไปซื้อ ขอบพระคุณมากๆๆครับ

Comment

• Originally posted by panaden222 View Post
                  ตอบคำถามตามนี้เลยนะครับ
                  AthlonX3 445 มี clock 3.1GHz ส่วน 450 มี clcok 3.2GHz ต่างกันนิดเดียวครับนอกนั้นเหมือนกันหมด ใช้เงินต่างกัน150บาท ส่วนตัวคิดว่าเพิ่มมา150 เพื่อ0.1GHz ไม่คุ้มครับผม
                  ส่วน 840 3.2GHz ก็จะเป็นรุ่นที่พัฒนามาหน่อย แต่ส่วนตัวผมว่ามันเกินความจำเป็นสำหรับร้านเกมส์ครับ
                  ส่วน A6 นั้น ถ้าอยากลอง ลองสักตัวเลยครับ บอกตรงๆ ว่ามันคุ้มเกินคุ้มครับผม บอร์ดตอนนี้ 2200 ตัว A6 3500 3150 รวม 5350 กินไฟ แค่65w
                  ทั้งระบบตอนเล่นเกมส์แค่ 86 w (CPUGPU+1Fan+1Sink+MB+HDD Blue 1 + Ram 1 + MouseKeyboard) คุ้มน่าใช้จริงๆครับ แต่มันก็พอเพียงทั้งหมดแล้ว ลองอ่านความเห็นนี้ดูก็ได้ครับ
                  http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1483174
                  แต่แน่นอนครับ ยังไงก็แรงไม่สู้ X3 +6670 ครับผม
                  ถ้าเอา A6 มาใส่ 6670 แล้วกดCF กัน A6 จะ "เล่นเกมส์" แรงกว่าครับ แต่ก็ยังประมวลผลไม่สู้ X3 ครับผม
                  ใส่ได้เลยครับ ก็แค่เสียบเข้าไป แล้วไปเซ็ทในโปรแกรมภายในให้มัน Crossfire ครับผม
                  ผมแนะนำ ตอนนี้ A6 เลยครับ คุ้มค่าคุ้มค่าตัวคุ้มค่าไฟ คุ้มและคุ้ม พรุ่งนี้ผมก็จะไปจัดมาอีก1เซ็ทให้รุ่นน้องของผมเหมือนกันครับ
                  A6-3500 FM1 2.1GHz/2.4GHz HD6530D 3Core 3MB 65W 32nM 3190
                  ตามนี้เลยครับผม รับรองคุ้มค่ามากๆครับ

ขอบคุณ คุณชนะมากครับ ตอนนี้คงจะจัดสเปคตามที่คุณชนะบอก แต่เปลี่ยนจาก
                  a6 3500 มาเป็น a8 3850 อย่างอื่นก็คงใช้เหมือนที่คุณชนะแนะนำครับ

ไหนๆก็จะเปลี่ยนแล้ว แล้วมันก็ยังอยู่ในงบแต่คงจะลองดูสักตัวก่อนครับ
                  ผมสอบถามเรื่อง psu ถ้าเกิด psu ที่คุณชนะแนะนำมันหาไม่มีจริงๆ เปลี่ยนเป็นของ
                  POWER MONSTER (PM550W) 490บ.หรือ 500w PLENTY SUPERBLACK 890 บ.
                  พอจะแทนกันได้มั๊ยครับหรือว่าจะต้องใช้ที่ราคาประมาณ 1000 อัพ ขึ้นถึงจะดีครับ
                  ส่วนแรมมันมีเป็น 4 GB ตัวเดียว ตัว 2 GB ไม่มี ใจอยากได้ 2x2 มากกว่า ถ้ามีอะไรที่ต้อง
                  เพิ่มเติมหรือว่าต้องเปลี่ยนก็ขอคำแนะนำด้วยครับ รอน้ำในเมืองแห้งแล้วคงจะได้ออกไปซื้อ ขอบพระคุณมากๆๆครับ
                  จริง ๆ ต้องบอกว่าให้ความสำคัญกับ PSU นิดหนึ่ง เอาตัวที่วางใจได้ก็แตะระดับ 2 พัน+ แต่ถ้างบน้อยจริง ๆ

ตัวที่ท่านว่ามาก็โอเค ส่วนเรื่องแรมเอาเป็นแบบ 2x2 จะดีกว่าครับ

เพราะถ้าใส่ 4GB ตัวเดียวจะได้แรมแบบ Single Channal ซึ่งทำงานช้ากว่าแบบ Dual Channal ครับ หรือแบบ 2x2 ครับ

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                    จริง ๆ ต้องบอกว่าให้ความสำคัญกับ PSU นิดหนึ่ง เอาตัวที่วางใจได้ก็แตะระดับ 2 พัน+ แต่ถ้างบน้อยจริง ๆ

ตัวที่ท่านว่ามาก็โอเค ส่วนเรื่องแรมเอาเป็นแบบ 2x2 จะดีกว่าครับ

เพราะถ้าใส่ 4GB ตัวเดียวจะได้แรมแบบ Single Channal ซึ่งทำงานช้ากว่าแบบ Dual Channal ครับ หรือแบบ 2x2 ครับ
                    ขอบคุณมากครับ คุณ sliknot66 ที่ช่วยแนะนำครับ เดี๋ยวคงต้องหาดูหลายๆร้านครับ

Comment

• ถามคำถามพื้นฐานนิดนะครับ (ผมอาจจะไม่เห็น บนหน้า1 ขออภัยด้วย)
                      HDD ลูก ขนาด 3.5" นี่คือที่เราใส่ประจำใน คอมใช่ใหมครับ เช่น WD 20 EARX 2 TB SATA III,64MB NCQ GREEN 3-Y อย่างนี้คือ ขนาด 3.5" ใช่ใหมครับ

แล้ว ลูก SSD ขนาดจะเป็น 2.5" หมดเลยใช่ใหมครับ แล้วถ้างั้นขนาด 5.25" มันเก่าไปแล้วหรอครับ (เห็น spec case แกบอกslot 5.25 ด้วย +_+

Comment

• Originally posted by Kinza7 View Post
                        ถามคำถามพื้นฐานนิดนะครับ (ผมอาจจะไม่เห็น บนหน้า1 ขออภัยด้วย)
                        HDD ลูก ขนาด 3.5" นี่คือที่เราใส่ประจำใน คอมใช่ใหมครับ เช่น WD 20 EARX 2 TB SATA III,64MB NCQ GREEN 3-Y อย่างนี้คือ ขนาด 3.5" ใช่ใหมครับ

แล้ว ลูก SSD ขนาดจะเป็น 2.5" หมดเลยใช่ใหมครับ แล้วถ้างั้นขนาด 5.25" มันเก่าไปแล้วหรอครับ (เห็น spec case แกบอกslot 5.25 ด้วย +_+
                        แยกตามนี้ครับ

3.5" = HDD

2.5" = SSD

5.25" = DVD Rom

Comment

• สเป๊กคอมหน้าแรกสุด จะอัพเดทอีกทีเมื่อประหรอครับ ><

Comment

• Originally posted by Kinza7 View Post
                            ถามคำถามพื้นฐานนิดนะครับ (ผมอาจจะไม่เห็น บนหน้า1 ขออภัยด้วย)

ใช่ครับเท่าที่รู้ตอนนี้ SSD 2.5" น่ะครับส่วน HDD ปัจจุบันจะเป็น 3.5" น่ะ ของเก่า 5.25" ก็ใช้ได้น่ะ แต่ดูเคสด้วยน่ะครับ
                            ที่บ้านผมก็มี 5.25 ลูกนึงไม่ได้ใช้ ทิ้งไว้นานจนใช้ไม่ได้ล่ะมั้ง 5.25" ประมาณตัวอ่านDVD อ่ะครับ

นี้รูปไล่ตามขนาด *O* เปลี่ยนไปเยอะเลย

Originally posted by slipknot66 View Post

3.5" = HDD

2.5" = SSD

เมื่อก่อน HDD ใหญ่จริงๆน่ะ อยากเอากลับมาใช้ แต่... มันช้าอ่ะ ฮ่าๆ
                            Last edited by win22222; 29 Sep 2011, 17:49:21.

Comment

• Originally posted by chowwoyzz View Post
                              ... ปิดเพื่ออะไรครับ กระทู้ที่มือใหม่สามารถมาขวนขวายหาความรู้ได้ ถ้าไม่มีกระทู้นี้ผมคงลำบากมากแน่ๆ
                              ที่จริงก็รู้อยู่นะครับว่ามัน ล่อเป้า แต่ก็อดไม่ได้
                              เป็นกำลังใจให้ครับคุณชนะ d>O<b

อยากจะกด like อะ แต่ไม่มีให้กด ผมก็เข้ามู้นี้มู้แรกเหมือนกันครับ มีคนถามเข้ามาผมก็แอบอ่านได้ความรู้อีก อิอิ
                              ขอบพระคุณมากๆครับผม ตอนนี้ไม่เป็นไรแล้ว พร้อมลุย แฮะๆ

Originally posted by ninedon View Post
                              รอ รีวิว A6 ด้วยคนคับ.

ตั้งใจว่า วันหยุดอาทิตย์นี้ จะไปหาซื้อ อยู่พอดี.

คุณชนะ ซื้อที่ร้านไหน ผมจะได้ตามไปซื้อบ้าง.
                              จัดไปแล้วครับ X3 จัด @ Jedi
                              ส่วน A6 ซื้อแยกครับ
                              บอร์ด Asrock A75M-HVS 2190 ร้าน Banana (กว่าจะหาได้หืดขึ้นคอ)
                              CPU ที่คอมOK ชั้น3 ถูกสุดละครับ 3090 บาท
                              RAM Geil 2*2 1600 ราคา 1050 บาท แรมราคาขึ้น จะบ้าตาย เลยได้เจ้านี่มาแทน HyperX ที่กลายเป็น 1150 บาทซะแล้ว= ='
                              DVD 24x 580
                              ExternalHDD 2790
                              สรุป ไม่ได้ประกอบเองครับ น้องเขาอยากประกอบ เลยให้เขาไปทำเอาอิอิ
                              เดี๋ยวรอเขามาบ่น ว่าจะมีปัญหาหรือติดใจ แฮะๆ

Originally posted by abeachboy View Post
                              *0*รอชมครับ เสียดายอย่างคุณชนะไม่ได้ประกอบถ่ายรูปมาให้ดู ผมอยากเห็นขั้นตอนลงวินโดว์ด้วยนะครับไม่รู้เรื่องซอฟแวร์เลยครับ ผมจำได้แล้วว่าจะถามอะไร 555+ จะถามว่าหาซื้อจอโน๊ตบุ๊คได้ที่ไหนรึสั่งได้จากที่ไหนพอจะมีเว็บรึเบอร์โทรแนะนำป่าวครับ จอDELL LATITUDE D630 นะครับจอกระพริบเลยลองต่อออกจอLCDใช้ได้ปกติโทรถามตัวแทนเขาบอก5000+ผมเลยจะลองหาข้อมูลก่อนนะครับ สงสัยต้องประกอบแล้ว555+กั๊กมานานท่านผบทบ.ไม่มีคอมเล่นFace book เดี๋ยวงานเข้า 555+
                              อูย เรื่องนี้ผมไม่ทราบเลยครับ ต้องขออภัยอย่างแรง ถ้าจะให้แนะนำที่พันทิพก็มีเยอะเหมือนกันแต่ผมไม่รุ้เลยว่า ร้านไหนจะดีครับ
                              ค่าเปลี่ยนจอก็ไม่สูงไม่ถูกนะครับ แต่ไม่น่าจะถึง 5000 นะครับผม

Originally posted by Kinza7 View Post
                              อาจจะความเห็นไม่เหมือนกัน อย่าได้แคร์เลยครับ =_=

ปล. สรุปคือมาดัน 555+
                              แฮะๆ ขอบคุณมากๆครับผม

Originally posted by panaden222 View Post
                              ตอบคำถามตามนี้เลยนะครับ

ครับผม ตามนั้นเลย ถ้างบน้อยๆไม่อยากเปลืองมาก PowerMonster ก็คือ ทางเลือกหนึ่งของการประกอบครับ
                              ถึงมันจะไม่ได้ดีมาก แต่มันก็มีประสิทธิภาพที่ดีพอครับผม ด้วยแพ็คเกจที่มีมา มันก็ถือว่าไม่อ่อน
                              ส่วนตัวแล้ว ใช้แล้ว ดีกว่า Gview ติดเคสมาแน่นอน 100เปอร์เซ็ (ส่วนตัวนะครับ)

Originally posted by slipknot66 View Post

โดยรวมแล้วแรม Dual จะทำงานได้ไวกว่า Single ประมาณ 1.4-1.6 ครับผม
                              แน่นอนว่าได้ผมดีกว่า แต่ถ้างบน้อยๆ ก็อีกเรื่อง อิอิ ถ้ามีโอกาศ ก็จัดไปเลย คุ้มครับ

Originally posted by panaden222 View Post
                              ขอบคุณมากครับ คุณ sliknot66 ที่ช่วยแนะนำครับ เดี๋ยวคงต้องหาดูหลายๆร้านครับ
                              ตามนั้นครับผม

Originally posted by Kinza7 View Post

3.5" = HDD

2.5" = SSD

ขอบคุณมากๆครับผม ตามนั้นเลย SSD นี่มันหล่อดี
                              อะ แต่มันมี HDD 2.5" นะครับผม ใส่ใน Notebookครับ

Originally posted by ryukung2 View Post
                              สเป๊กคอมหน้าแรกสุด จะอัพเดทอีกทีเมื่อประหรอครับ ><
                              ขอเวลาสักหน่อยนะครับ ถ้ามีอะไรสอบถามไว้ก่อนได้เลยนะครับผม ตอนนี้ขอเวลาผมหน่อย (โปรเจค กับงานวิชาต่างๆ หนักดีจริงๆ)

Originally posted by win22222 View Post
                              ใช่ครับเท่าที่รู้ตอนนี้ SSD 2.5" น่ะครับส่วน HDD ปัจจุบันจะเป็น 3.5" น่ะ ของเก่า 5.25" ก็ใช้ได้น่ะ แต่ดูเคสด้วยน่ะครับ
                              ที่บ้านผมก็มี 5.25 ลูกนึงไม่ได้ใช้ ทิ้งไว้นานจนใช้ไม่ได้ล่ะมั้ง 5.25" ประมาณตัวอ่านDVD อ่ะครับ

นี้รูปไล่ตามขนาด *O* เปลี่ยนไปเยอะเลย

[ATTACH=CONFIG]1373960[/ATTACH]

เมื่อก่อน HDD ใหญ่จริงๆน่ะ อยากเอากลับมาใช้ แต่... มันช้าอ่ะ ฮ่าๆ
                              แม่นครับ ใหญ่อ้วนหนา ดึ้บๆ
                              ใหญ่ไม่พอ ข้อมูลน้อยอีกแหน่ะ ขอบคุณที่ช่วยตอบครับผม

Comment

• ขอบคุณ จขกท มากเลยคะ ที่ช่วยจัดสเปก แถมยังมีอัพเดทราคาให้ทราบด้วย
                                ให้คำแนะนำที่ดีมากเลย

ขอบคุณคะ

Comment

Working...
                                X