Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by slipknot66 View Post
    ครับท่านเม่น ดีใจเหมือนกันครับที่ท่านเม่นเข้ามาช่วยตอบในกระทู้นี่

ได้คนเก่งอีกคนมาช่วยนี่สุดยอดเลย อิอิ

ปล.ท่านคงไม่รู้จักผม แต่จริง ๆ ผมตามอ่านกระทู้ที่ท่านตั้งเกือบ ๆ หมดเลย มีแต่กระทู้ดี ๆ ทั้งนั้น

จริงๆ ผมก็ไม่ได้เก่งอะไรขนาดนั้นหรอกครับ แต่ก็แค่พอรู้บ้างนิดๆ หน่อยๆ งูๆ ปลาๆ

หลังๆ ไม่ค่อยมีเวลา เลยหันมาเสพเอาความรู้อย่างเดียวครับ อิอิอิ

Comment

• Originally posted by anuchamp View Post
      เคส+psu พวก tsunami gview delux ฯลฯ ที่ราคาประมาณ 1000

แนะนำหน่อยได้มั้ยครับ จะไปซื้อพันทิพนี่แหละ เดี๋ยวเดินหาดู T_T

ตามผมบ้างนะครับ...

Delux >>> Gview >>> Tsunami

แต่ถ้าอยากจ่ายทีเดียวจบ เล่น Nox Urano II 450W ดีกว่าครับ ราคา 1150 บาท....

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
        เดียวนี้โปรตีนเกษตรปรุงรสเนื้อสัตว์มีเยอะแยะน่ะครับ ของตามมหาลัยอร่อยๆเยอะมาก
        ร้านที่ผมกินประจำก็ซื้อพวกนี้มา มีปลาเค็มเจด้วยทำหนังปลาด้วยสาหร่ายเนื้อปลา
        เอาโปรตีนเกษตรมาปั่นรวมกับไฟเบอร์(กากอาหาร)ก็ได้ความรู้สึกเนื้อปลาปรุงรสด้วยเกลือ ลองกินดูช็อคปลาเค็มจริงป่ะนิ
        ถามทางร้านบอกก็โทรถามตามมหาลัยมีทำบ้างไหม ก็ซื้อมาพวกของมหาลัยที่ทำก็เพื่อเป็นการพัฒนาเลยไม่ต้องกลัวเรื่องเนื้อสัตว์
        แต่บางอย่างก็ไม่อร่อย ฮ่าๆโปรตีนเกษตรรสปลางี้... อย่างกะ...บรรยายไม่ถูกอ่ะ เต้าหู้ก็ไม่ใช่ฟองน้ำก็ไม่เชิงรสผ้าเหมือนกระดาษทิชชู ฮ่าๆ
        = ='' ผมคิดภาพไม่ออกสักอย่าง
        วันนี้ลองหยิบ ข้าวผัดพริกเจมาทาน อร่อยดี แต่ไม่อิ่มเลยครับอิอิเศร้า
        ปล.พูดถึงทิชชู่นึกถึง ขนมจีน น้ำยาเลย ใส่ทิชชู่แทนเนื้อปลา หยึย

Originally posted by Destl2oY View Post
        กระทู้ดีๆ แบบนี้วาน Webmaster ปักหมุดก็ดีนะครับ
        ขอบคุณครับ แต่ก็ตามท่านอื่นว่า ยังไงก็จะได้เห็นการเปลี่ยนแปลงตลอดด้วยครับผม

Originally posted by Newman009 View Post
        ^^ สวัสดีครับ
        สวัสดีครับ

Originally posted by win22222 View Post
        ถูกต้องที่สุด ฮ่าๆๆ
        ฮาๆ

Originally posted by XP_armor View Post
        มีแต่แป้งทั้งนั้น... ผมล่ะอ้วนเอา อ้วนเอา...

ของดี ถึงไม่ปัก คนก็ดันเรื่อยๆ ครับ
        = =... ผมก็พอเข้าใจแต่เห็น เพื่อนหลายคน กินแล้วน้ำหนักลดกัน3โลเลยทีเดียว แค่6วันเอง แหล่ม อิอิ

Originally posted by slipknot66 View Post
        ครับท่านเม่น ดีใจเหมือนกันครับที่ท่านเม่นเข้ามาช่วยตอบในกระทู้นี่

ได้คนเก่งอีกคนมาช่วยนี่สุดยอดเลย อิอิ

ปล.ท่านคงไม่รู้จักผม แต่จริง ๆ ผมตามอ่านกระทู้ที่ท่านตั้งเกือบ ๆ หมดเลย มีแต่กระทู้ดี ๆ ทั้งนั้น
        แฮะๆ ได้ท่านXP_armor มาช่วยดีใจมากๆครับ ผมก็อ่านหลายๆกระทู้ท่านเช่นกัน จากตอนเครื่องคอมสีน้ำเงิน จนตอนนี้กลายเป็น banana/orange ไปแล้ว เง้อ อิอิ

Originally posted by XP_armor View Post
        จริงๆ ผมก็ไม่ได้เก่งอะไรขนาดนั้นหรอกครับ แต่ก็แค่พอรู้บ้างนิดๆ หน่อยๆ งูๆ ปลาๆ

หลังๆ ไม่ค่อยมีเวลา เลยหันมาเสพเอาความรู้อย่างเดียวครับ อิอิอิ
        ต่อจากนี้ไปก็ฝากตัวด้วยนะครับผม

ตามผมบ้างนะครับ...

Delux >>> Gview >>> Tsunami

แต่ถ้าอยากจ่ายทีเดียวจบ เล่น Nox Urano II 450W ดีกว่าครับ ราคา 1150 บาท....
        ครับผม เป็นแบบ ติดเคสหน่ะครับ
        พอดี เวลาซื้อ Delux ในงบ 1200 บาท จะได้ PSU (ติดเคส)450w แล้วพอผมเอาไปนั่งยัดกะ 4670 + 5200 +1.5Tb แล้วมันมีอาการค้างจอฟ้าบ่อยๆหน่ะครับ พอเปลี่ยนPSU ก็หาย
        พอมาจัดSpecให้เพื่อนอีกคน เซ็ทเดียวกัน ก็ป่วยๆอีก ด้วย PSU Gviewพร้อมรุ่นที่ติดเคส500w ผมเลยต้องหาPSUใหม่มาใส่ครับ (พอดีชุดนี้เพื่อนยัดแรมเยอะ+HDDเยอะเกือบเต็มทุกพอตsata)
        พอมา Tsunami กับเซ็ท AthlonX3+5670+1.5tb พบว่ามันใช้ได้ดีมานาน ปีนึงแล้วยังไม่ป่วยเลย แต่PSUมันเป็น 550w หน่ะครับ
        ผมเลยให้ Tsunami>>Gview>>Delux
        แต่เรื่องPSU แยกนี่ ผมไม่ได้แตะทั้ง3ตัวครับผม เลยไม่รู้เหมือนกัน
        ปล.ผมไม่ได้แย้งนะครับ แสดงความเห็นจากการใช้งานแชๆกัน แฮะๆ
        แล้วกรณีคุณ XP_armor นี่ ทำไมให้คะแนนตามนั้นหละครับผมเผื่อผมจะได้แนะนำหลายๆท่านได้
        Last edited by runshana; 3 Oct 2011, 00:19:29.

Comment

• ห้าพัน ไม่รวมจอครับ

Comment

• ดันฉึกๆ

ไม่ทราบว่า สำหรับ Case Full tower มีใครแนะนำ ตัวไหนบ้างใหมครับ ผมเล็ง CM 690 II ไว้ มันน่าจะเป็น Mid tower มั้ง เอาราคาไกล้กันอะครับ (ประมาณ 3000-3500)

อีกนิดนะครับ คือผมกำลังสนใจ SSD ครับ ถ้าเรา ติดตั้ง SSD ลงไปในการลง Window แทนที่จะเป็น HDD มันจะคุ้มใหมครับ แล้วใส่ HDD เพื่อเก็บข้อมูลอย่างเดียว

หรือว่า ซื้อ HDD 1 TB เลย 1 ลูก เพื่อ ลง window ครับ

เพราว่าผมสังเกตเราใช้ HDD ลูกเพื่อลง windoลง window เw อย่างเดียวเลยอะครับ เลยคิดว่า มันก็น่าจะคุ้ม (เพราะผมโหลด แต่ BIT) ลงเกมส์ก็ไม่ค่อยเยอะ
            Last edited by Kinza7; 3 Oct 2011, 16:02:31.

Comment

• ชุดที่จัดไว้หน้าแรก ชุดไหนพอเล่น PES 2012 FiFA2012 FM2012 ได้พอลื่นๆ ภาพสวยๆมั่งครับ (เหมือนเคยถามในโพสนี้แล้วแต่หาไม่เจอ ขอโทษนะครับหากเป็นการถามซ้ำ)

Comment

• แวะมาดันงานเยอะจิงเดี๋ยวต้องไปอีกแล้ว

Comment

• Originally posted by runshana View Post

ครับผม เป็นแบบ ติดเคสหน่ะครับ
                  พอดี เวลาซื้อ Delux ในงบ 1200 บาท จะได้ PSU (ติดเคส)450w แล้วพอผมเอาไปนั่งยัดกะ 4670 + 5200 +1.5Tb แล้วมันมีอาการค้างจอฟ้าบ่อยๆหน่ะครับ พอเปลี่ยนPSU ก็หาย
                  พอมาจัดSpecให้เพื่อนอีกคน เซ็ทเดียวกัน ก็ป่วยๆอีก ด้วย PSU Gviewพร้อมรุ่นที่ติดเคส500w ผมเลยต้องหาPSUใหม่มาใส่ครับ (พอดีชุดนี้เพื่อนยัดแรมเยอะ+HDDเยอะเกือบเต็มทุกพอตsata)
                  พอมา Tsunami กับเซ็ท AthlonX3+5670+1.5tb พบว่ามันใช้ได้ดีมานาน ปีนึงแล้วยังไม่ป่วยเลย แต่PSUมันเป็น 550w หน่ะครับ
                  ผมเลยให้ Tsunami>>Gview>>Delux
                  แต่เรื่องPSU แยกนี่ ผมไม่ได้แตะทั้ง3ตัวครับผม เลยไม่รู้เหมือนกัน
                  ปล.ผมไม่ได้แย้งนะครับ แสดงความเห็นจากการใช้งานแชๆกัน แฮะๆ
                  แล้วกรณีคุณ XP_armor นี่ ทำไมให้คะแนนตามนั้นหละครับผมเผื่อผมจะได้แนะนำหลายๆท่านได้

ตามที่ PM นะครับ....

Originally posted by XP_armor
                  ส่วนตัวผมนะครับ...

ผมก็มี Delux 500W อยู่ตัวนึง ใช้มาได้น่าจะ 5 ปีละครับ... ตามกระทู้นี้เลยนะครับ... http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1046261

ราคาตอนนั้นประมาณ 1150 บาท ตอนนี้ก็ยังสบายดี สะดวกโยธินครับ

เกือบๆ 1 ปีก่อน ผมก็เปลี่ยน PSU ให้เพื่อนคนนึงเหมือนกัน เนื่องจาก PSU ติด Case มันระเบิด เพื่อนผมคนนี้ งบน้อยครับ ก็เลยจัด Delux 500W ให้ไป แต่ชื่อรุ่นอะไรไม่รู้ จำไม่ได้ แต่ราคา 800 กว่าบาทเองครับ

เนื้องานมันไม่เหมือนของผมเมื่อ 5 ปีก่อน คือตัว Body มันจะเป็นสีเทา ไม่ได้เป็นสีดำเงาแบบของผม (ดูแล้วเหมือนลดต้นทุนยังไงชอบกล แปลกๆ) สเปกที่เพื่อนผมใช้ก็จะเป็น

AMD Athlon 64 X2 5000+ , HIS HD4670 IceQ 512 MB , HDD 500GB ประมาณนี้แหละครับ วันนี้เครื่องก็ยังสบายๆ แถมเสียงเงียบดีด้วยครับ (คาดว่า เสียงดังมันคงเกิดจาก PSU ตัวเก่า พอได้ Delus มา ก็เงียบเลย)

ส่วน Tsunami ผมก็มีตัว 580W (แม๊ว) อยู่ตัวนึงเช่นกันครับ แต่ตอนนี้มันแปลกๆ ไม่รู้ว่าเสียหรือเปล่า... ใส่แล้วมันบูตไม่ขึ้นเลยน่ะครับ แต่ DVD-Rom กดออก ปกติ

Gview แบบ PSU แยก เรียนตามตรงว่าไม่เคยลองเลยครับ... แต่ดูหรูหราดีใช้ได้ โปรโมทกันจัง ส่วนตัวผมก็ยังคิดว่า เล่นแบบนั้น กัดฟันเล่นพวก Nox หรือ Raidmax ไปเลยดีกว่าครับ จะได้จบๆ

Gview , Tsunami , Delux 3 ยี่ห้อนี้ ให้ใส่การ์ดรุ่นใหญ่ๆ ที่กินไฟ ผมว่าไม่ไหวครับ ถึงเปิดติด มันก็เสี่ยงนะ....

ส่วนแบบติด Case ลองมาหมดแล้วครับ ยกเว้น Tsunami ที่ผมยังไม่เคยลอง อีก 2 ยี่ห้อที่เหลือ Gview , Delux ผมมีความเห็นว่าห่วยทุกตัวครับ พังต่อหน้าต่อตาผมมาแล้ว

ของจะดี หรือจะห่วย มันแล้วแต่คนจะเจอมาครับ คนเรามันเจอมาไม่เหมือนกัน ของๆ เราพังตัวเดียว มันก็เอามาตัดสินไม่ได้หรอกครับ ของแต่ละล๊อตก็ไม่ใช่จะเหมือนกัน

เราก็ทำได้แค่เล่าสู่กันฟัง Discuss กัน แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน จะได้รู้ว่า อะไร ยังไง น่ะครับ ดังนั้น บ่ต้องคิดมาก เด้อ... อิอิอิ

Comment

• Originally posted by icecy9092 View Post
                    ห้าพัน ไม่รวมจอครับ

AMD Sempron-LE 145 2.8 GHz >>> 1150
                    BIOSTAR N68S3B >>> 1090
                    Kingston DDR3 RAM 2 GB Bus 1333 >>> 500
                    HDD WD 500GB SATA III (Blue) >>> 1280
                    LG DVD-RW SATA II >>> 650
                    Case + PSU Color View >>> 550

รวม 5220 ครับ...

Comment

• จอเก่าLG Flatron L1515s 15" มันจะปรับจอได้เท่าไรอ่ะครับ
                      กำลังคิดว่าจะประกอบคอมพ์ใหม่มาใช้กับจอนี้ เป็นจอLCDธรรมดาน่ะครับ

ถ้าขายจะกี่บาทหว่าตอนซื้อมาก็ตอนออกใหม่ๆหลายพัน หึหึ
                      ตอนนี้ราคาจะซักเท่าไรหว่า...แต่เดาว่าไม่ถึง 2,000 แน่ๆเลย
                      Last edited by win22222; 3 Oct 2011, 20:54:06.

Comment

• พูดถึง Power รบกวนสอบถามหน่อยครับ

ผมเพิ่งซื้อคอมได้ประมาณ 2 อาทิตย์

Spec ก็ Athlon X3 445 + HD5670 1MB DDR5 + HDD 500 GB

แล้ว Case ติด Power ของ Nipha (Color view) C3069 Apple 550W

รบกวนวิเคราะห์ให้หน่อยครับ ว่า ok ไหมครับ แล้วจะอยู่ได้นานไหมครับ

Comment

• Originally posted by icecy9092 View Post
                          ห้าพัน ไม่รวมจอครับ
                          ตามที่ท่าน XP_armor บอกเลยครับผม

AMD Sempron-LE 145 2.8 GHz >>> 1150
                          BIOSTAR N68S3B >>> 1090
                          Kingston DDR3 RAM 2 GB Bus 1333 >>> 500
                          HDD WD 500GB SATA III (Blue) >>> 1280
                          LG DVD-RW SATA II >>> 650
                          Case + PSU Color View >>> 550

รวม 5220 ครับ...
                          แต่ถ้าเพิ่มเงินได้ ก็จะเวิร์คกว่านี้มากครับผม

Originally posted by Kinza7 View Post
                          ดันฉึกๆ

ไม่ทราบว่า สำหรับ Case Full tower มีใครแนะนำ ตัวไหนบ้างใหมครับ ผมเล็ง CM 690 II ไว้ มันน่าจะเป็น Mid tower มั้ง เอาราคาไกล้กันอะครับ (ประมาณ 3000-3500)

อีกนิดนะครับ คือผมกำลังสนใจ SSD ครับ ถ้าเรา ติดตั้ง SSD ลงไปในการลง Window แทนที่จะเป็น HDD มันจะคุ้มใหมครับ แล้วใส่ HDD เพื่อเก็บข้อมูลอย่างเดียว

หรือว่า ซื้อ HDD 1 TB เลย 1 ลูก เพื่อ ลง window ครับ

เพราว่าผมสังเกตเราใช้ HDD ลูกเพื่อลง windoลง window เw อย่างเดียวเลยอะครับ เลยคิดว่า มันก็น่าจะคุ้ม (เพราะผมโหลด แต่ BIT) ลงเกมส์ก็ไม่ค่อยเยอะ
                          ตัวนี้เลยครับผม
                          http://www.tkcom99.com/product_detai...1&s_cat_id=178
                          ใหญ่ถึกบึกบึน อิอิ

ส่วนถ้ามีเงินเหลือก็ไป SSD ครับ มันเร็วกว่าHDD ราวๆ 6-8เท่าเลยทีเดียว

หรือถ้างบไปไม่ถึง ก็ HDD พอแล้วครับ ไม่ได้ใช้ทำงานอะไร ถ้าได้ใช้ก็จัดไปครับ

แต่ถ้าท่าน ไม่ค่อยได้ใช้ โหลดแต่บิท ไม่จำเป็นต้อง SSD ครับ เอามาเปลืองเฉยๆครับผม

Originally posted by x_maner View Post
                          ชุดที่จัดไว้หน้าแรก ชุดไหนพอเล่น PES 2012 FiFA2012 FM2012 ได้พอลื่นๆ ภาพสวยๆมั่งครับ (เหมือนเคยถามในโพสนี้แล้วแต่หาไม่เจอ ขอโทษนะครับหากเป็นการถามซ้ำ)
                          ถามอีกได้เรื่อยๆเลยครับ
                          ขอตอบว่า ตั้งแต่ชุด A6 เลยครับผม ตัวราคา10000 บาท ครับผม
                          เล่น FM2012 ปรับสุดจอ 1600x900 ได้ลื่นพริ้วไม่มีสะดุดครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
                          แวะมาดันงานเยอะจิงเดี๋ยวต้องไปอีกแล้ว
                          ขอบคุณมากๆครับผม

ตามที่ PM นะครับ....
                          คร้าบผม ขอบคุณครับ อิอิ

Originally posted by win22222 View Post
                          จอเก่าLG Flatron L1515s 15" มันจะปรับจอได้เท่าไรอ่ะครับ
                          กำลังคิดว่าจะประกอบคอมพ์ใหม่มาใช้กับจอนี้ เป็นจอLCDธรรมดาน่ะครับ
                          [ATTACH=CONFIG]1380758[/ATTACH]

ถ้าขายจะกี่บาทหว่าตอนซื้อมาก็ตอนออกใหม่ๆหลายพัน หึหึ
                          ตอนนี้ราคาจะซักเท่าไรหว่า...แต่เดาว่าไม่ถึง 2,000 แน่ๆเลย
                          คาดว่า 15นิ้ว คงปรับได้ 1024x768 ครับผม ไม่น่าจะเกินนั้นครับ
                          ส่วนถ้าขาย คงได้ 1200-1500บาทครับ เพราะเมื่อ5วันก่อน ไปพันทิพ เห็นประกันเหลือ6เดือน 17นิ้วขายย 1700 ต่อได้... = =''

Originally posted by Mercuriuz View Post
                          พูดถึง Power รบกวนสอบถามหน่อยครับ

ผมเพิ่งซื้อคอมได้ประมาณ 2 อาทิตย์

Spec ก็ Athlon X3 445 + HD5670 1MB DDR5 + HDD 500 GB

แล้ว Case ติด Power ของ Nipha (Color view) C3069 Apple 550W

รบกวนวิเคราะห์ให้หน่อยครับ ว่า ok ไหมครับ แล้วจะอยู่ได้นานไหมครับ
                          จริงๆ ติดเคส ก็มักจะพอๆกันครับผม ถ้าบ้านไม่ไฟตกบ่อย
                          ตัว PSU ของ Color View ก็พอไหวครับผม แต่ถ้าตกบ่อยก็ไปไวนะครับ
                          คนรู้จักผม 2คน คนหนึงเปิดตลอด 24 ชม เป็นเดือนๆ มา 1ปีกว่า ไม่เป็นไร แต่ไฟไม่ตก
                          ส่วนอีกคน เปิดไม่บ่อย วันละ6ชม ไฟตกบ่อยๆ เพิ่งจากไปวันนี้ ตอน 6โมงเย็น = ='
                          ถ้ามีโอกาศก็หาUPS มาไว้ครับผม

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                            ตัวนี้เลยครับผม
                            http://www.tkcom99.com/product_detai...1&s_cat_id=178
                            ใหญ่ถึกบึกบึน อิอิ

ส่วนถ้ามีเงินเหลือก็ไป SSD ครับ มันเร็วกว่าHDD ราวๆ 6-8เท่าเลยทีเดียว

หรือถ้างบไปไม่ถึง ก็ HDD พอแล้วครับ ไม่ได้ใช้ทำงานอะไร ถ้าได้ใช้ก็จัดไปครับ

แต่ถ้าท่าน ไม่ค่อยได้ใช้ โหลดแต่บิท ไม่จำเป็นต้อง SSD ครับ เอามาเปลืองเฉยๆครับผม
                            ขอบพระคุณอีกทีนะครับ สำหรับตัว case ละคำแนะนำ HDD และ SSD (ส่วนตัว ชอบใหญ่ๆ ฮะๆ)

Originally posted by runshana View Post
                            จริงๆ ติดเคส ก็มักจะพอๆกันครับผม ถ้าบ้านไม่ไฟตกบ่อย
                            ตัว PSU ของ Color View ก็พอไหวครับผม แต่ถ้าตกบ่อยก็ไปไวนะครับ
                            คนรู้จักผม 2คน คนหนึงเปิดตลอด 24 ชม เป็นเดือนๆ มา 1ปีกว่า ไม่เป็นไร แต่ไฟไม่ตก
                            ส่วนอีกคน เปิดไม่บ่อย วันละ6ชม ไฟตกบ่อยๆ เพิ่งจากไปวันนี้ ตอน 6โมงเย็น = ='
                            ถ้ามีโอกาศก็หาUPS มาไว้ครับผม
                            มา + ให้ อีก 1 เสียงครับ ถ้าไฟที่บ้าน ตกบ่อยๆไปไวมากครับ (ที่บ้าน M/B เสีย เพราะไฟตก T_T)

Comment

• Originally posted by Kinza7 View Post
                              ขอบพระคุณอีกทีนะครับ สำหรับตัว case ละคำแนะนำ HDD และ SSD (ส่วนตัว ชอบใหญ่ๆ ฮะๆ)

มา + ให้ อีก 1 เสียงครับ ถ้าไฟที่บ้าน ตกบ่อยๆไปไวมากครับ (ที่บ้าน M/B เสีย เพราะไฟตก T_T)
                              ขอบคุณครับผม มีอะไรสงสัยสอบถามเพิ่มเติมได้ตลอดเลยนะครับผม

Comment

• มาเปิดบริสุทธิ์เม้นวันใหม่ อรุณสวัสดิ์ครับ

โอ้ว อัพเดทเซ็ตแล้ว แต่ส่วนใหญ่ก็ยังคงคล้ายเดิมรึเปล่าครับ? >O<

Comment

Working...
                                X