Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ง่าย ๆ ครับ Biostar ทำตลาดเมนบอร์ดมาน้อยกว่าเจ้าอื่น(ในไทยนะครับ ต่างประเทศผมไม่รู้)

ที่หลายคนเลือกเล่นของเจ้าอื่น ๆ เพราะเหตุผลดังนี้

1. ความน่าเชื่อถือ หลายคนไม่มีความเชื่อถือในบอร์ดของ Biostar เพราะว่าไม่คุ้นชื่อ ไม่มั่นใจในวัสดุที่นำมาใช้ ไม่มั่นใจในการ QC ไม่มั่นใจในการประกัน

2. เพื่อความสบายใจ ก็ตามเหตุผลข้อที่ 1 ครับ ไปซื้อของเจ้าอื่นสบายใจกว่า

3. ในระดับราคาใกล้เคียงกัน ยังมีตัวเลือกที่น่าสนใจกว่า และน่าใช้งานมากกว่า เพียงแค่เพิ่มเงินอีกนิดหน่อย เพื่อความสบายใจของผู้ใช้งานเอง

4. เหตุผลข้อนี้สำคัญมาก(ในความคิดผมนะ) คนที่ไม่รู้เรื่องคอม โดยส่วนมากจะยึดติดกับแบรนด์ที่ตนเองเคยใช้มาก่อน

อย่างที่บอกไป Biostar ทำตลาดเมนบอร์ดได้ไม่นาน ในขณะที่ Asus / Gigabyte / Asrock ตามตลาดมานานกว่ามาก

ความน่าเชื่อถือเลยต่างกัน ทั้งที่บางทีมันวัดกันไม่ได้ด้วยซ้ำ แต่เป็นนิสัยของคนไทยครับ มักจะยึดติดกับของที่ตนเองคิดว่าดี

ไม่ยอมเปลี่ยนลองใช้แบรนด์อื่นดูบ้าง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมคิดว่าในระดับรากหญ้าผมยก AsRock / Biostar เป็นที่ 1 ในใจเลยครับ

ปล. นี่เป็นความเห็นในความคิดส่วนตัวของผมนะครับ อาจจะเอียนเองไปบ้าง ท่านใดมีความเห็นไม่ตรงกันแย้งได้เลยนะครับ (เผื่อจะดราม่าบ้าง อิอิ กำ

ขอบพระคุณที่ให้ความรู้ครับ น่าซื้อมาลองจริงๆ biostar

Comment

• Originally posted by runshana View Post
      ขอบคุณมากๆเลยครับผม
      อิอิ แต่ผมคงไม่ได้ใช้จริงๆ ถ้าไม่ได้มาฟรี(ฮา)
      จริงๆตอนนี้เล็งๆ หา nokia 3200 มาใช้อยู่เลย ทนดี = =''

โอ้ว ขอบคุณมากๆเลยครับผม
      ช่วงนี้ ที่ผมไม่จัด I3 ตั้งแต่งบน้อยๆ เพราะรู้สึกไม่คุ้มเท่าไหร่
      อิอิ แต่ก็ขอบคุณมากๆครับผม เดี๋ยวสัก ตี1 ผมขออนุญาติ อัพขึ้นนะครับผม

ต่างกันที่ Cache และ GHz ครับ 2.40 กับ 2.60
      สเปคบนสุดเอาออกก็ได้ครับ ผมก็ว่าไม่คุ้มเหมือนกัน

Comment

• เสริมสเปคพวก i5 i7 บ้าง

ทำงานกราฟิกเรนเดอร์งบ 20K
        CPU:Core i5 2500K_______________ 6780
        M/B:Gigabyte P67-DS3____________ 2950
        VGA:ASUS GTS450 DirectCU________ 3690
        Ram:Kingston Hyper X 8GB 1600_____ 1990
        HDD:WD Blue 500GB AAKX__________ 1350
        PSU: Tagan U37 TG600_____________ 1850
        DVD: LG DVD-RW GH-24NS__________ 600
        Case: Thermaltake V3______________ 1100
        Sink: Coolermaster Hyper TX3________ 450
        รวม 20760 บาท

ทำงานกราฟิกเรนเดอร์งบ 25K
        CPU: Core i7 2600K________________ 9850
        M/B: Gigabyte P67-DS3_____________ 2950
        VGA:ASUS GTX 460 DirectCU TOP______5850
        Ram:Kingston Hyper X 8GB 1600______ 1990
        HDD:WD Blue 500GB AAKX___________ 1350
        PSU:Scythe GOURIKI-III 600w_________ 2250
        DVD: LG DVD-RW GH-24NS___________ 600
        Case:Thermaltake V3________________1100
        Sink: Coolermaster Hyper TX3_________ 450
        รวม 26390

ทำงานกราฟิกเรนเดอร์งบ 30K
        CPU: Core i7 2600K________________ 9850
        M/B: ASUS P8P67_________________ 3850
        VGA:ASUS GTX 560Ti DirectCU TOP______7900
        Ram:Kingston Hyper X 8GB 1600______ 1990
        HDD:WD Blue 500GB AAKX___________ 1350
        PSU:Scythe GOURIKI-III 600w_________ 2250
        DVD: LG DVD-RW GH-24NS___________ 600
        Case:Thermaltake V3________________1100
        Sink: Coolermaster Hyper 212+________ 850
        รวม 29740

สเปคดักเกรียนชุดใหม่ เมพกว่าเดิม

CPU:Core i7 2600K_______________________ 9850
        M/B:MSI Big-Bang Marshal P67______________ 17500
        VGA:ROG ASUS MARS II Quad SLI____________ 49900+49900
        Ram:Mushkin DDR3 16GB 2133(4GBx4)_______ 3990+3990
        SSD:OCZ Vertex3 480GB X4 Raid0___________ 36500+36500+36500+36500
        PSU:Corsair AX 1200 X2___________________ 8990+8990
        Blu-Ray:LG Blu Ray BH12LS38 X2____________ 3590
        Case:Silverstone TJ11_____________________18900
        Water Cooling: EK H30 Supreme HF 240_______ 8500
        รวม 330100

อุปกรณ์เสริมสำหรับสเปคดักเกรียน
        TV : LG 72" 72LZ9700 X3 (Nvidia Surround)__________399990+399990+399990
        Mouse:Razer Mouse Naga Epic Eite _________________ 4100
        Joy:Razer XBOX Onza Tournament_________________ 1750
        Last edited by Gumblar; 6 Oct 2011, 12:33:10.

Comment

• ดันหน่อยนะครับ งานเยอะยังไม่ได้ไปซื้อมาลองประกอบเลยเมื่อคืนเสร็จจากไปส่งเจ้าเกือบตี2พาหลานๆไปดูไม่เห็นไรหรอกครับประทัดล้วนๆเป็นล้านนัดควันตลบ พึ่งเลิกงานไปดูร้านต่อแล้วจาแวะมาใหม่ทุกท่านสบายดีใช่มั้ยครับ

Comment

• รบกวนหน่อยนะครับ
            ตั้งงบไว้ประมาณ17500บาท
            โดยกะจะลงทุนกับจอมากหน่อยประมาณ 7500บาท เล็งpsi ของDellอยู่
            ลักษณะการใช้งานประมาณวันละ8-10ชม. สำหรับออนไลน์ ทำเว็บ/โฟโต้ช็อบและอาจจะตัดต่อvdo(จากกล้องdslr)นิดหน่อย

1.ใช้จอเกรด7500ต่างกับ4-5พันไหมครับ
            2.ช่วยจัดเสป็คด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
              ถือว่าจัดสายได้สวยทีเดียวครับ แต่มันยังรกอยู่ แก้ไขตามนี้นะครับ

1. ซื้อกระดูกงูมาใส่ ราคาเมตรละประมาณ 30-50 บาท เอามาใส่ตรงสาย PN (ไอ้สายสีขาว ๆ ยาว ๆกับ สายแดงๆ ขาวๆ นั้นแหละครับ จะสวยขึ้นมากเลย) ] ลักษณะตามรูปเลยครับ

2.สาย SATA สีดำ ให้เอาหลบแบบสายสีแดงครับ อ้อมไปด้านหลังเคส แล้วให้ปลายสายโผล่ออกมาด้านบนของ DVD-Rom

3.สาย Serial ATA รวบสายเข้าด้วยกัน รัดด้วยเคเบิ้ลไทน์ แล้วให้เอาปลายสายออกมาเสียบ ที่เห็นในรูปที่ท่านจัดไว้ ท่านปล่อยให้สายที่ไม่ได้เสียบใช้งาน

ออกมาอยู่ด้านนอกทำให้ดูไม่สวยงาม เพราะงั้นเลยให้เก็บสายที่ไม่ได้ใช้ให้ไปอยู่หลังเคส หรือด้านบน DVD-Rom ดีกว่าครับ

4.โดยรวมสวยงามมากแล้ว เก่งมากเลยครับ เหลือแก้ไขตามที่ผมบอก ก็จะสวยและดูเป็นระเบียบขึ้นไปอีก และอีกอย่าง

กระดูกงูเอาเบอร์เล็กสุดน่ะครับ เพราะถ้าใหญ่ไปมันดูไม่สวยงาม และถ้าเหลือหลังจากใส่ตามสายที่ผมบอกไปข้างต้นแล้ว

ยังสามารถเอากระดูกงูที่เหลือมาใส่สาย SATA ได้นะครับ

ปล.สงสัยอะไรหรืองงตรงไหนถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ ยินดีตอบ อิอิ ^^

ปล.2 งงกันมั้ยเนี่ย ผมเขียนเองยัง งง เองเลย กำ
              อ่า...คือ... ขอโทษจริงๆครับ ผม ทำไม่เป็นเลยครับ *-*

อ่าคือผมให้ทางร้านเขาประกอบให้เลยครับ >< ขอโทษจริงๆนะครับ มือใหม่จริงๆ

แต่จะพยายามไปหามา มัดดูครับ *-* อย่างน้อยพอจะถอด Case ออกมาสับเป็น ลองๆไปเดียวก็เป็น(มั้ง)ครับ

ขอบคุณใน คำแนะนำมากๆครับ

อ่าคือผมฝากคำถามไว้นิดนะครับ คือผมสนใจเครื่องสำรองไฟไม่ทราบว่ามีใครแนะนำ ตัวไหนบ้างใหมครับ ??? (คือที่บ้านไฟกระตุกดับๆ ตก เป็นระยะๆ กลัวว่าคอมมันจะพังเร็ว><

Comment

• Originally posted by Kinza7 View Post
                ถามคุณชนะ อีกทีครับ ไม่ทราบว่า ถ้าจะซื้อเครื่อง สำรองไฟ ไม่ทราบว่าตัวไหนดีครับ ขอบคุณมากครับ *-*
                ยี่ห้อที่พอใช้ได้ นะครับก็มี APC Syndome LineThai ครับผม ที่เคยใช้มาาแล้วไม่แป๊กเท่าไหร่
                แนะนำ เอา จำนวนWatt พอดีกับของท่านเองนะครับผม
                ราคาตั้งแต่ 1500-5000 บาทครับผม

Originally posted by Darksis View Post
                สวัดดีครับพี่ชายที่รักยิ่งของผม ผมมีคำถามอย่างยิ่งยวดครับ ชาตินี้ไม่เคยถามใครมาก่อน แถมหาข้อมูลได้น้อยมาก
                คือ ทำไมคนไม่ค่อยนิยม biostar อะครับ ทั้งๆที่ราคาและประสิทธิภาพนิก็ไม่น้อยหน้าใครเลย
                ตามคุณมาร์คบอกเลยครับผม ช่วงนี้ไม่ได้เข้าบอร์ดเลยขออภัยนะครับ

Originally posted by slipknot66 View Post
                ง่าย ๆ ครับ Biostar ทำตลาดเมนบอร์ดมาน้อยกว่าเจ้าอื่น(ในไทยนะครับ ต่างประเทศผมไม่รู้)

ที่หลายคนเลือกเล่นของเจ้าอื่น ๆ เพราะเหตุผลดังนี้

1. ความน่าเชื่อถือ หลายคนไม่มีความเชื่อถือในบอร์ดของ Biostar เพราะว่าไม่คุ้นชื่อ ไม่มั่นใจในวัสดุที่นำมาใช้ ไม่มั่นใจในการ QC ไม่มั่นใจในการประกัน

2. เพื่อความสบายใจ ก็ตามเหตุผลข้อที่ 1 ครับ ไปซื้อของเจ้าอื่นสบายใจกว่า

3. ในระดับราคาใกล้เคียงกัน ยังมีตัวเลือกที่น่าสนใจกว่า และน่าใช้งานมากกว่า เพียงแค่เพิ่มเงินอีกนิดหน่อย เพื่อความสบายใจของผู้ใช้งานเอง

4. เหตุผลข้อนี้สำคัญมาก(ในความคิดผมนะ) คนที่ไม่รู้เรื่องคอม โดยส่วนมากจะยึดติดกับแบรนด์ที่ตนเองเคยใช้มาก่อน

อย่างที่บอกไป Biostar ทำตลาดเมนบอร์ดได้ไม่นาน ในขณะที่ Asus / Gigabyte / Asrock ตามตลาดมานานกว่ามาก

ความน่าเชื่อถือเลยต่างกัน ทั้งที่บางทีมันวัดกันไม่ได้ด้วยซ้ำ แต่เป็นนิสัยของคนไทยครับ มักจะยึดติดกับของที่ตนเองคิดว่าดี

ไม่ยอมเปลี่ยนลองใช้แบรนด์อื่นดูบ้าง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมคิดว่าในระดับรากหญ้าผมยก AsRock / Biostar เป็นที่ 1 ในใจเลยครับ

ปล. นี่เป็นความเห็นในความคิดส่วนตัวของผมนะครับ อาจจะเอียนเองไปบ้าง ท่านใดมีความเห็นไม่ตรงกันแย้งได้เลยนะครับ (เผื่อจะดราม่าบ้าง อิอิ กำ)
                ขอบพระคุณคุณมาร์คมากๆเลยนะครับผมที่เข้ามาช่วย ผมแทบไม่มีเวลาอะไร

Originally posted by Darksis View Post
                ขอบพระคุณที่ให้ความรู้ครับ น่าซื้อมาลองจริงๆ biostar
                บอกเพิ่มเติม แต่ก่อน Asrock ก็มีแต่คนไม่ไว้ใจครับผม เพิ่งเริ่มดังมาได้ 2-3ปีให้หลังนี่เอง

Originally posted by Gumblar View Post
                สเปคบนสุดเอาออกก็ได้ครับ ผมก็ว่าไม่คุ้มเหมือนกัน
                ขอบคุณครับผม

Originally posted by Gumblar View Post
                เสริมสเปคพวก i5 i7 บ้าง

ทำงานกราฟิกเรนเดอร์งบ 20K
                CPU:Core i5 2500K_______________ 6780
                M/B:Gigabyte P67-DS3____________ 2950
                VGA:ASUS GTS450 DirectCU________ 3690
                Ram:Kingston Hyper X 8GB 1600_____ 1990
                HDD:WD Blue 500GB AAKX__________ 1350
                PSU: Tagan U37 TG600_____________ 1850
                DVD: LG DVD-RW GH-24NS__________ 600
                Case: Thermaltake V3______________ 1100
                Sink: Coolermaster Hyper TX3________ 450
                รวม 20760 บาท

ทำงานกราฟิกเรนเดอร์งบ 25K
                M/B: Gigabyte P67-DS3_____________ 2950
                VGA:ASUS GTX 460 DirectCU TOP______5850
                Sink: Coolermaster Hyper TX3_________ 450
                รวม 26390

ทำงานกราฟิกเรนเดอร์งบ 30K
                M/B: ASUS P8P67_________________ 3850
                VGA:ASUS GTX 560Ti DirectCU TOP______7900
                Sink: Coolermaster Hyper 212+________ 850
                รวม 29740

สเปคดักเกรียนชุดใหม่ เมพกว่าเดิม

CPU:Core i7 2600K_______________________ 9850
                M/B:MSI Big-Bang Marshal P67______________ 17500
                VGA:ROG ASUS MARS II Quad SLI____________ 49900+49900
                Ram:Mushkin DDR3 16GB 2133(4GBx4)_______ 3990+3990
                SSD:OCZ Vertex3 480GB X4 Raid0___________ 36500+36500+36500+36500
                PSU:Corsair AX 1200 X2___________________ 8990+8990
                Blu-Ray:LG Blu Ray BH12LS38 X2____________ 3590
                Case:Silverstone TJ11_____________________18900
                Water Cooling: EK H30 Supreme HF 240_______ 8500
                รวม 330100

อุปกรณ์เสริมสำหรับสเปคดักเกรียน
                TV : LG 72" 72LZ9700 X3 (Nvidia Surround)__________399990+399990+399990
                Mouse:Razer Mouse Naga Epic Eite _________________ 4100
                Joy:Razer XBOX Onza Tournament_________________ 1750
                ขอบพระคุณมากๆครับผม จริงๆผมต้องขออภัยจริงๆนะครับ ช่วงนี้ยังไม่ว่างเลย คาดว่า งานราช จะเสร็จภายในวันศุกร์ วันเสาร์จะเป็นงานใหญ่งานหลวงแล้ว ต้องรีบทำครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
                ดันหน่อยนะครับ งานเยอะยังไม่ได้ไปซื้อมาลองประกอบเลยเมื่อคืนเสร็จจากไปส่งเจ้าเกือบตี2พาหลานๆไปดูไม่เห็นไรหรอกครับประทัดล้วนๆเป็นล้านนัดควันตลบ พึ่งเลิกงานไปดูร้านต่อแล้วจาแวะมาใหม่ทุกท่านสบายดีใช่มั้ยครับ
                โอ ท่าทางจะสนุกสนานกันใหญ่เลยครับผม แฮะๆ น่าสนใจจรืงๆ
                ผมมุดหัวงุดๆในห้อง ทำโปรเจคจบติดกันมา 3วัน3คืนแล้วครับ = =' ตั้งใจจะทำให้ดีที่สุด แต่มันช่างยากเหลือเกินครับผม

Originally posted by end2550 View Post
                รบกวนหน่อยนะครับ
                ตั้งงบไว้ประมาณ17500บาท
                โดยกะจะลงทุนกับจอมากหน่อยประมาณ 7500บาท เล็งpsi ของDellอยู่
                ลักษณะการใช้งานประมาณวันละ8-10ชม. สำหรับออนไลน์ ทำเว็บ/โฟโต้ช็อบและอาจจะตัดต่อvdo(จากกล้องdslr)นิดหน่อย

1.ใช้จอเกรด7500ต่างกับ4-5พันไหมครับ
                2.ช่วยจัดเสป็คด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
                ยินดีครับผม ตอบตามนี้เลยนะครับ
                สมัยนี้จอ LEDIPS กับจอ LED ยี่ห้อดีๆสักตัวนั้น ความแตกต่างแทบไม่ต่างกันเลยครับผม(ถ้ามองตรงๆ)
                ไม่รุ้ตาผมเพี้ยนหรือแยกไม่ออกหรือป่าว อยากให้ท่านลองไปมองจอดีๆ
                หากเราทำงาน และมีงบไม่มาก ผมแนะนำ AOC ครับ สีคมดี ราคาไม่แพง คุ้มด้วยครับ
                แต่ถ้ามองด้านข้าง IPS จะไม่มีเพี้ยนเลยครับผม แต่ LEDธรรมดา จะมีเพี้ยนครับ
                ดังนั้น ถ้าเราเอามาทำงาน+งบไม่มาก ตอนนี้ แนะนำ LED ธรรมดาพอเพียงครับผม

ถ้าเอาแค่ AOC 23นิ้ว จะราคา 5000 บาทครับผม (4890 แต่เผื่อเอาไว้)
                ได้เสป็ค 12500 ตามนี้เลยครับ
                PHENOM II X4 840 3.2 3290
                ASROCK 880GMH-U3S3 2390
                HIS HD6670 1GB D5 ICE Q 3150
                WESTERN DIGITAL 1 TB WD10EALX SATA 3 / 32MB BLUE 1890
                KINGSTON HYPER X 4GB/1600 DDR3 1050
                GviewNEW 1200
                รวม12970 บาท
                เกินมา 470 บาทไหวไหมครับ ถ้าไม่ไหวก็ลด HDD เหลือ 500GB ครับผม 1280 บาท จะพอดีงบครับผม
                มีอะไรสงสัยสอบถามเพิ่มได้เลยนะครับ (การตัดต่อVideo ตัว 6670 สามารถช่วยเหลือได้ด้วย จึงจัดใสมาให้ครับ ถ้าไม่เอา การ์ดจอ อาจจะX6ได้เลย)
                ตามนั้นครับผม

Originally posted by Kinza7 View Post
                อ่า...คือ... ขอโทษจริงๆครับ ผม ทำไม่เป็นเลยครับ *-*

อ่าคือผมให้ทางร้านเขาประกอบให้เลยครับ >< ขอโทษจริงๆนะครับ มือใหม่จริงๆ

แต่จะพยายามไปหามา มัดดูครับ *-* อย่างน้อยพอจะถอด Case ออกมาสับเป็น ลองๆไปเดียวก็เป็น(มั้ง)ครับ

ขอบคุณใน คำแนะนำมากๆครับ

อ่าคือผมฝากคำถามไว้นิดนะครับ คือผมสนใจเครื่องสำรองไฟไม่ทราบว่ามีใครแนะนำ ตัวไหนบ้างใหมครับ ??? (คือที่บ้านไฟกระตุกดับๆ ตก เป็นระยะๆ กลัวว่าคอมมันจะพังเร็ว><
                อิอิ ต้องลองงัดลองแงะดูครับผม
                แต่ส่วนตัว ผมนั้น ไม่ค่อยได้จัดเท่าไหร่ให้สวยงาม เอาแค่พอเป็นระเบียบ เพราะเผื่อเวลาลูกค้ารื้อเอง เขาจะกล้ารื้อกว่าที่มันจัดเป็นระเบียบ(มั้ง)
                ฮาาา
                ล้อเล่นนะครับ

ครับ ตอบไปแล้วนะครับ ของยี่ห้อ APC Syndome และ LineThai ครับผม
                สำหรับเครื่องท่าน ก็ให้ซื้อ ตัวที่มันวัตเท่ากันกับ PSU นะครับ ไม่ก็ต่ำกว่าไม่เกิน 20เปอเซนครับ เช่น PSU 600 ก็ซื้อ 490-550w มา

Comment

• บอกเพิ่มเติม แต่ก่อน Asrock ก็มีแต่คนไม่ไว้ใจครับผม เพิ่งเริ่มดังมาได้ 2-3ปีให้หลังนี่เอง
                  ขอโทษด้วยครับพี่ ผมโดนพ่อยึดเงินทั้งหมด เค้าหาว่าผมไม่เชื่อเค้า เค้าอยากเล่นฝั่งอินเทลเสียมากกว่า ทำไงได้ละครับ เงินผม เค้ายึด ผมทำไรไม่ได้ มีคอมดีกว่าไม่มีให้เล่น พรุ่งนี้ผมจะไปซื้อกับพ่อแล้วครับประกอบเสร็จจะมาให้พี่ดูให้(ถึงแม้พี่จะไม่ได้จัดสเปคให้ผมก็ตาม แต่ด้วยความที่พี่จัดสเปค และคุยกับผมมานาน ผมนับถือมากๆเลยครับ) อีกอย่างครับพี่ เงินทั้งหมดผมเก็บแค่เดือนเดียวครับ น้ำพักน้ำแรงของผม และผมก็ขายHDD IDE 320 GB ตัวเก่า แรม DDR1 1GB+256MB ไปโป๊ะคอมตัวใหม่ ทำเ้องหมดเลย เฮ้อ ถ้าพรุ่งนี้มันใช้การได้ ผมจะร้องไห้จริงๆด้วยพี่ อีกอย่างผมรู้ว่าการที่เราทำสิ่งใดสิ่งหนึ่ง เก็บเงินเพื่อสิ่งนั้น อดมื้อกินมือ ยอมทำงานเพื่อแลกกับเงิน แล้วเราได้สิ่งที่เราต้องการมา มันทำให้ภูมิใจอย่างยิ่งยวดไม่มีอะไรมาเทียมได้ พี่คือแรงบันดาลใจให้ผมสามารถประกอบคอมตัวใหม่ได้ (ทั้งที่คอมตัวแรกประกอบไปแล้ว แต่ต้องยกให้น้องสาว) ขอบพระคุณพี่มากจริงๆครับ _/\_ "~พี่ชาย" จะมาคุยกับพี่บ่อยๆนะครับ

ปล.สำหรับนักเรียนและผุ้ที่ไม่มีรายได้ ขอให้ท่านพยายามเก็บเล็กผสมน้อย ผมจำเป็นต้องรีบใช้คอม เดือนเดียวเก็บได้แค่ 3500+ แต่ก็ประกอบคอมใหม่ได้ ไม่ได้บอกเอาให้ไว้เป็นตัวอย่าง ขอแค่เรามีความตั้งใจอย่างดีพอที่จะไปให้สิ่งของที่เราอยากได้ แค่นั้นก็เป้นพอครับ ^^
                  Last edited by Darksis; 6 Oct 2011, 20:05:43.

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                    ขอโทษด้วยครับพี่ ผมโดนพ่อยึดเงินทั้งหมด เค้าหาว่าผมไม่เชื่อเค้า เค้าอยากเล่นฝั่งอินเทลเสียมากกว่า ทำไงได้ละครับ เงินผม เค้ายึด ผมทำไรไม่ได้ มีคอมดีกว่าไม่มีให้เล่น พรุ่งนี้ผมจะไปซื้อกับพ่อแล้วครับประกอบเสร็จจะมาให้พี่ดูให้(ถึงแม้พี่จะไม่ได้จัดสเปคให้ผมก็ตาม แต่ด้วยความที่พี่จัดสเปค และคุยกับผมมานาน ผมนับถือมากๆเลยครับ) อีกอย่างครับพี่ เงินทั้งหมดผมเก็บแค่เดือนเดียวครับ น้ำพักน้ำแรงของผม และผมก็ขายHDD IDE 320 GB ตัวเก่า แรม DDR1 1GB+256MB ไปโป๊ะคอมตัวใหม่ ทำเ้องหมดเลย เฮ้อ ถ้าพรุ่งนี้มันใช้การได้ ผมจะร้องไห้จริงๆด้วยพี่ อีกอย่างผมรู้ว่าการที่เราทำสิ่งใดสิ่งหนึ่ง เก็บเงินเพื่อสิ่งนั้น อดมื้อกินมือ ยอมทำงานเพื่อแลกกับเงิน แล้วเราได้สิ่งที่เราต้องการมา มันทำให้ภูมิใจอย่างยิ่งยวดไม่มีอะไรมาเทียมได้ พี่คือแรงบันดาลใจให้ผมสามารถประกอบคอมตัวใหม่ได้ (ทั้งที่คอมตัวแรกประกอบไปแล้ว แต่ต้องยกให้น้องสาว) ขอบพระคุณพี่มากจริงๆครับ _/\_ "~พี่ชาย" จะมาคุยกับพี่บ่อยๆนะครับ

ปล.สำหรับนักเรียนและผุ้ที่ไม่มีรายได้ ขอให้ท่านพยายามเก็บเล็กผสมน้อย ผมจำเป็นต้องรีบใช้คอม เดือนเดียวเก็บได้แค่ 3500+ แต่ก็ประกอบคอมใหม่ได้ ไม่ได้บอกเอาให้ไว้เป็นตัวอย่าง ขอแค่เรามีความตั้งใจอย่างดีพอที่จะไปให้สิ่งของที่เราอยากได้ แค่นั้นก็เป้นพอครับ ^^
                    อย่าเครียดครับ ลองพกสเปกทั้ง2ค่ายไปสักค่ายละชุด2ชุด พอไปถึงร้านถามที่ร้านเลยอินเทลกับเอเอ็มดีต่างกันยังไงในราคาเดียวกัน
                    ว่าแต่ประกอบไปทำไรอ่ะครับ ถ้าเล่นเกมส์ผมชอบเอเอ็มดีแล้วไปลงที่การ์ดจอ โหดกว่าอินเทลเยอะ

Comment

• อย่าเครียดครับ ลองพกสเปกทั้ง2ค่ายไปสักค่ายละชุด2ชุด พอไปถึงร้านถามที่ร้านเลยอินเทลกับเอเอ็มดีต่างกันยังไงในราคาเดียวกัน
                      ว่าแต่ประกอบไปทำไรอ่ะครับ ถ้าเล่นเกมส์ผมชอบเอเอ็มดีแล้วไปลงที่การ์ดจอ โหดกว่าอินเทลเยอะ

เล่นเกมส์เสียส่วนใหญ่ครับ แต่เล่นเกมส์ไม่หนักมากอะครับ

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                        เล่นเกมส์เสียส่วนใหญ่ครับ แต่เล่นเกมส์ไม่หนักมากอะครับ
                        ก็เอาเงินไปลงการ์ดจอโลด ฮ่าๆ เผื่ออยากเล่นเกมส์ภาพสวยๆจะได้เล่นลื่นๆ
                        ส่วนงานถ้าเป็นพวก office ทั้งหลายสบายๆ พวกเครื่อง 3-4ปี ที่แล้วยังใช่พวก office2010 ลื่นอยู่เลย

Comment

• สวัสดีครับพี่ๆ ทุกๆ คน

ผมลองจัดสเปกคอมอะครับประมาณนี้อะครับ

CORE i3 2100 LGA1155 3.10 GHz L3 3MB (2Core/4Threads)
                          GIGABYTE PH67A-D3-B3 LGA1155 H67 4*DDR3 CF SATA3 USB3
                          WD 1002 FAEX 1 TB,SATA III,64 MB,NCQ,BLACK 5-Y
                          KINGSTON HYPER-X T1 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 D.
                          ASUS 24X SATA-Interface

หรือต้องเพิ่มอะไรอีก ผมไม่มีความรู้เรื่องคอมพิวเตอร์อะครับ

รบกวนพี่ๆ ช่วยดูให้หน่อยนะครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

Comment

• ดันเบาๆ อิอิ

Comment

อย่าขอโทษเลยครับผม ผมเข้าใจครับผม
                              ขอบพระคุุณที่คอยเข้ามาพูดคุยครับผม ผมออกจะดีใจเสียอีก ที่ท่านมีความพยายามอย่างแท้จริง
                              แต่อย่างน้อยๆ ก็อยากให้พ่อของท่าน เปิดใจรับสักหน่อย ให้เขาลองเข้ามาพูดคุยก็ได้ครับผม
                              ผมอยากจะให้คุณพ่อเขา เข้าใจ ถึงเงินและงบ ควบคู่กับกำลังทรัพท์ครับผม
                              ขอยกย่องเลยครับว่าเป็นคนที่เก็บเงินเก่งจริงๆ การที่เราได้ก้าวเดินด้วยตัวเองนี่แหละครับ คือสุดยอดของเส้นทางเลยครับผม
                              ขอให้ท่านพยายามต่อไป และอย่าลืมความพยายามครั้งนี้นะครับผม และจำมันไว้ตลอดไป

มีอะไรเข้ามาคุยได้เรื่อยๆเลยนะครับ ยินดีเสมอนะครับผม
                              จริงๆ แอบอายหน่อยๆนะครับ มีคนเรียกพี่ชาย แฮะๆ เขิน

Originally posted by win22222 View Post
                              อย่าเครียดครับ ลองพกสเปกทั้ง2ค่ายไปสักค่ายละชุด2ชุด พอไปถึงร้านถามที่ร้านเลยอินเทลกับเอเอ็มดีต่างกันยังไงในราคาเดียวกัน
                              ครับผม ก็คิดว่า น่าจะลองพกไปทั้งสองเสป็ค ถ้าเจอร้านไม่งก+ไม่กะขายของเก่า เขาก็จะแนะนำ AMD ครับผม

งบ 5000 บาท เล่นเกมส์เล็กน้อย
                              แทบจะฟันธงได้เลยครับ ว่า Intel ไม่ไหวจริงๆ คบAMD ครบกว่าครับ แฮะๆ

Originally posted by win22222 View Post
                              ก็เอาเงินไปลงการ์ดจอโลด ฮ่าๆ เผื่ออยากเล่นเกมส์ภาพสวยๆจะได้เล่นลื่นๆ
                              ส่วนงานถ้าเป็นพวก office ทั้งหลายสบายๆ พวกเครื่อง 3-4ปี ที่แล้วยังใช่พวก office2010 ลื่นอยู่เลย
                              3หัว ย่อมดีกว่า2หัวครับผม อิอิ

Originally posted by Q_BlueSky View Post
                              สวัสดีครับพี่ๆ ทุกๆ คน

ผมลองจัดสเปกคอมอะครับประมาณนี้อะครับ

CORE i3 2100 LGA1155 3.10 GHz L3 3MB (2Core/4Threads)
                              GIGABYTE PH67A-D3-B3 LGA1155 H67 4*DDR3 CF SATA3 USB3
                              WD 1002 FAEX 1 TB,SATA III,64 MB,NCQ,BLACK 5-Y
                              KINGSTON HYPER-X T1 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 D.
                              ASUS 24X SATA-Interface

หรือต้องเพิ่มอะไรอีก ผมไม่มีความรู้เรื่องคอมพิวเตอร์อะครับ

รบกวนพี่ๆ ช่วยดูให้หน่อยนะครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ
                              งบเท่าไหร่ครับผม เน้นทำงานด้านไหน ต้องการชิ้นไหนมั่งครับ ยินดีดูให้เต็มที่เลยครับผม
                              ถ้าจากที่ว่ามา มันอาจจะไม่คุ้มเท่าไหร่ ถ้าเราจะจัดเพื่อไปเล่นเกมส์ครับผม
                              HDD เอา AAKX Blue ก็พอครับผม 1TB 1890 บาท พอเพียงแล้วครับ
                              ส่วนที่เหลือก็นับว่าokครับผม
                              แรมลดลงก็ได้ครับ เป็น bus 1333 เพราะ ตัว เมนบอร์ด รับรองแรมได้แค่ bus1333 ครับ OC ไป 1600 ไม่ได้ครับผม

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                                ดันเบาๆ อิอิ
                                ขอบคุณคร้าบผม อิอิ ดีใจจังเลยคุณบ่าวคอยดัน แฮะๆ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X