Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เฮ้่อออ..... อยากรวม 3 ชุดนี้ ให้เป็นเครื่องเดียวกันจริงๆ แต่ไม่รู้จะทำยังไง เพราะผมทำงาน 2 ที่ + คอมที่บ้านอีกชุดนึง.(ผมขาดคอมไม่ได้ซักที่นึง ถ้าไม่มีคอมอยู่ไม่ได้คับ 555) ของเก่าต้องปลดประจำการหมดแล้ว. ไหนจะต้องหิ้ว โน๊ดบุ๊ก อีกเครื่องนึงอีก.

เลยต้องจัด ชุดเล็ก ฃุดกลาง ชุดใหญ่ เพราะถ้าจัดชุดใหญ่ทั้งหมด คงไม่ไหวคับ. ค้องค่อยๆัจัดไปทีละชุดคับผม.
    มันมาหนักที่อยากได้ จอ led full hd นี่แหละคับ.เลยตัองรบกวนให้จัดสเป็คกันวุ่นวายหน่อย.

ตอนนี้ชุดกลาง ได้ A6 แล้ว เหลือชุดเล็กโหลดบิท ก้คงเป็น E350 ชุดใหญ่ เอาตามที่แนะนำเลยคับ PhenomX4 840 ราคาพอๆกับ A6 เลย ไว้เพิ่มงบการ์ดจอ ทีหลัง. (อยากจัดชุดใหญ่ก่อน แต่เห็นเค้าบอกว่า x8 รถไถ จะมากลางเดือนแล้ว รุ่นเล็กจะถูกลง นี่ก้ใกล้แล้ว แต่ไม่รู้ว่าจะมาจริงหรือเปล่า) ถ้ามาจริง ผมจะได้จัด ชุดเล็กก่อน . รอรถไถ มาเกทับ x4 ตามแผน อิอิอิ.

แต่ถ้าจะเอาชุดเล็ก 2ชุด. เวลาผมเปิด fire fox แช่ทิ้งไว้ ทีนึง 20-30 หน้า.อัพโหลดบิท หลายๆไฟล์. แล้วรันโปรกแำกรม อื่นๆไปด้วย พร้อมๆกัน คิดว่า E350 คงจะรับไม่ไหว.หรือว่า E350 รับไหวคับ? ถ้าไหวก้แจ๋วเลย.

-----------------------------------------------------------------------------------

อยากแจ้งคุณ มาร์ค ว่า. ออกต่างจังหวัดช่วงนี้ ถ้าเดินทางโดยรถยนต์ เช็คเส้นทางให้ดีก่อนนะคับ.

เพือนผมจะเดินทางสายเอเซีย น้ำท่วม ไปไม่ได้ 2 รอบแล้ว คับ. รอบแรกแจ้งว่าไปไม่ได้ รอบ2 ตอนแรกบอกว่าไปได้ ไปถึงขนส่งแล้วรถออกไม่ได้อีก.

Comment

• Originally posted by ninedon View Post
      อยากแจ้งคุณ มาร์ค ว่า. ออกต่างจังหวัดช่วงนี้ ถ้าเดินทางโดยรถยนต์ เช็คเส้นทางให้ดีก่อนนะคับ.
      เพือนผมจะเดินทางสายเอเซีย น้ำท่วม ไปไม่ได้ 2 รอบแล้ว คับ. รอบแรกแจ้งว่าไปไม่ได้ รอบ2 ตอนแรกบอกว่าไปได้ ไปถึงขนส่งแล้วรถออกไม่ได้อีก.
      ผมขี่มอไชต์กลับบ้านครับ จากอุบลกลับศรีสะเกษ ยังไม่ท่วมครับ แต่ตอนนี้อุบลปริ่ม ๆ แล้ว

ท่วมมาจะเกือบถึงสะพานข้ามระหว่างตัวเมืองอุบลกับอำเภอวารินแล้วครับ

แฟนผมเคยเล่าให้ฟังบอกว่าประมาณปี 45 น้ำท่วมหนักสุดของอุบล

ท่วมเลยสะพานที่ว่านี้มาเยอะมากเลย ข้ามฝั่งกันไม่ได้เลย

ตอนนี้มันปริ่ม ๆ อยู่ แต่ถนน อุบล-ศรีสะเกษยังไม่มีปัญหาครับยังสัญจรไปมาได้อยู่ อิอิ

ปล.ขอบคุณมาก ๆ ครับที่เป็นห่วง ^^

Comment

• ผมมาถามอะไรหน่อยน่ะครับ คือวันนี้ตอนบ่ายๆ เย็นๆ ผมต้องไปดูสเปกคอมให้เพื่อนน่ะครับ ผมก็เลยแวะมาดูกระทู้นี้ ผมเล็ง ราคา 15k-20k เอาใว้ เลยอยากถามว่า amd กับ intel มันต่างกันมากไหม หรือ สูสีกัน แล้วจอประมาณ 17-18 นิ้ว ราคาอยู่ที่เท่าไหร่หรอครับ
        ใช้งานส่วนใหญ่น่าจะเล่นเกมครับ ถ้าคำถามอันไหนมีคำตอบแล้วในกระทู้แต่ผมไม่เห็นก็ขอโทษละกันครับ รบกวนทีนะครับ

Comment

• Yoonnoob
          ผมมาถามอะไรหน่อยน่ะครับ คือวันนี้ตอนบ่ายๆ เย็นๆ ผมต้องไปดูสเปกคอมให้เพื่อนน่ะครับ ผมก็เลยแวะมาดูกระทู้นี้ ผมเล็ง ราคา 15k-20k เอาใว้ เลยอยากถามว่า amd กับ intel มันต่างกันมากไหม หรือ สูสีกัน แล้วจอประมาณ 17-18 นิ้ว ราคาอยู่ที่เท่าไหร่หรอครับ
          ใช้งานส่วนใหญ่น่าจะเล่นเกมครับ ถ้าคำถามอันไหนมีคำตอบแล้วในกระทู้แต่ผมไม่เห็นก็ขอโทษละกันครับ รบกวนทีนะครับ
          ราคาจอ ที่ผมดูๆมาช่วงนี้ 17-18 นิ้ว 2พันกว่าคับ 20 นิ้ว ประมาณ 2,700 ถ้า 21.5 ขึ้นไป full hd ราคาจะโดดไป 4พันต้นๆ 23 นิ้ว 5-6 พันกว่า แล้วแต่รุ่น ราคาซัมซุง นะคับ. ถ้า aoc lg จะถูกกว่านี้หน่อยนึง. dell จะแพงกว่าหน่อยคับ.

amd กับ intel ถ้าราคาชุดเล็ก ชุดกลางไม่เกิน 25K amd น่าเล่นกว่าคับ.
          แต่ถ้ารุ่นใหญ่ๆ แพงๆก็ intel i7 ไปเลยคับ.
          ความเห็นส่วนตัวผมนะคับ รอท่านอื่นต่อคับ.

Comment

• Originally posted by ninedon View Post
            เฮ้่อออ..... อยากรวม 3 ชุดนี้ ให้เป็นเครื่องเดียวกันจริงๆ แต่ไม่รู้จะทำยังไง เพราะผมทำงาน 2 ที่ + คอมที่บ้านอีกชุดนึง.(ผมขาดคอมไม่ได้ซักที่นึง ถ้าไม่มีคอมอยู่ไม่ได้คับ 555) ของเก่าต้องปลดประจำการหมดแล้ว. ไหนจะต้องหิ้ว โน๊ดบุ๊ก อีกเครื่องนึงอีก.

เลยต้องจัด ชุดเล็ก ฃุดกลาง ชุดใหญ่ เพราะถ้าจัดชุดใหญ่ทั้งหมด คงไม่ไหวคับ. ค้องค่อยๆัจัดไปทีละชุดคับผม.
            มันมาหนักที่อยากได้ จอ led full hd นี่แหละคับ.เลยตัองรบกวนให้จัดสเป็คกันวุ่นวายหน่อย.

ตอนนี้ชุดกลาง ได้ A6 แล้ว เหลือชุดเล็กโหลดบิท ก้คงเป็น E350 ชุดใหญ่ เอาตามที่แนะนำเลยคับ PhenomX4 840 ราคาพอๆกับ A6 เลย ไว้เพิ่มงบการ์ดจอ ทีหลัง. (อยากจัดชุดใหญ่ก่อน แต่เห็นเค้าบอกว่า x8 รถไถ จะมากลางเดือนแล้ว รุ่นเล็กจะถูกลง นี่ก้ใกล้แล้ว แต่ไม่รู้ว่าจะมาจริงหรือเปล่า) ถ้ามาจริง ผมจะได้จัด ชุดเล็กก่อน . รอรถไถ มาเกทับ x4 ตามแผน อิอิอิ.

แต่ถ้าจะเอาชุดเล็ก 2ชุด. เวลาผมเปิด fire fox แช่ทิ้งไว้ ทีนึง 20-30 หน้า.อัพโหลดบิท หลายๆไฟล์. แล้วรันโปรกแำกรม อื่นๆไปด้วย พร้อมๆกัน คิดว่า E350 คงจะรับไม่ไหว.หรือว่า E350 รับไหวคับ? ถ้าไหวก้แจ๋วเลย.

-----------------------------------------------------------------------------------

เข้าใจครับผม อารมแบบไม่อยากจะจัดใหญ่หมด อยากลองหลายๆไป ได้เลยครับไม่ต้องห่วง
            แบบนั้นก็ดีครับผมอิอิ

E350 เปิดเว็ปไว้ 20-30 หน้า พร้อมโปรแกรม บิท และออร์บิทไหวครับผม
            รวมทั้ง AntiVirus ด้วย ครับผม
            แต่ก็ต้องเข้าใจกำลังของมันนะครับ อิอิ
            20-30หน้านั้น ก็ไม่ควรเป็นFlash ครับผม ถ้าเป็นพวกมีไฟล์Video ด้วยจะช้ามากทีเดียวครับผม
            แนะนำว่า พอเลิกใช้ก็ปิดไปจะเวิร์คกว่าครับผม

ส่วนชุดใหญ่ตามนั้นเลยครับ ไหนๆก็มีตัวกลางแล้ว ฉนั้นก็รอไปก่อน จัด E350 มาก่อนก็ได้
            หรืออีกตัวที่น่าสน Sempron 145GM-LE + เมนบอร์ด Asrock N68UCC ก็okนะครับ 1200บาท
            แต่ส่วนตัวผมก็ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ กราฟฟิคต่ำด้วยครับผม
            เลือกตามสะดวกเลย

คิดเห็นยังไงคุยกันได้เลยนะครับอิอิ

Originally posted by slipknot66 View Post
            ผมขี่มอไชต์กลับบ้านครับ จากอุบลกลับศรีสะเกษ ยังไม่ท่วมครับ แต่ตอนนี้อุบลปริ่ม ๆ แล้ว

ท่วมมาจะเกือบถึงสะพานข้ามระหว่างตัวเมืองอุบลกับอำเภอวารินแล้วครับ

แฟนผมเคยเล่าให้ฟังบอกว่าประมาณปี 45 น้ำท่วมหนักสุดของอุบล

ท่วมเลยสะพานที่ว่านี้มาเยอะมากเลย ข้ามฝั่งกันไม่ได้เลย

ตอนนี้มันปริ่ม ๆ อยู่ แต่ถนน อุบล-ศรีสะเกษยังไม่มีปัญหาครับยังสัญจรไปมาได้อยู่ อิอิ

ปล.ขอบคุณมาก ๆ ครับที่เป็นห่วง ^^
            ผมยังขับมอเตอร์ไซน์ไม่แข็งเลยอะครับ ฮา

Originally posted by Yoonnoob View Post
            ผมมาถามอะไรหน่อยน่ะครับ คือวันนี้ตอนบ่ายๆ เย็นๆ ผมต้องไปดูสเปกคอมให้เพื่อนน่ะครับ ผมก็เลยแวะมาดูกระทู้นี้ ผมเล็ง ราคา 15k-20k เอาใว้ เลยอยากถามว่า amd กับ intel มันต่างกันมากไหม หรือ สูสีกัน แล้วจอประมาณ 17-18 นิ้ว ราคาอยู่ที่เท่าไหร่หรอครับ
            ยินดีครับผม
            Intel กับAMD ตอนนี้ถ้างบน้อย จะมองเห็นความต่างได้ชัดเจน เพราะ AMD จะมีทางเลือกให้มากกว่า+ครบกว่า
            ส่วน Intelนั้นเหมาะสำหรับคนงบเยอะครับผม
            ถ้างบ 15-20k รวมจอ แนะนำ AMD จะเวิร์คและได้อะไรที่คุ้มกว่าครับ เนื่องมาจาก เกมส์+โปรแกรมสมัยนี้ ใช้2Core ซะหมดแล้ว ครับดังนั้น จึงเหมาะสมมากที่เราจะ ใช้CPU ที่มีตั้งแต่2core ขึ้นไปมาใช้งานคอมพิวเตอร์
            AMD จะได้ CPU 3Core แท้ ตั้งแต่เงิน 2150บาทครับผม พร้อมเมนบอร์ดUSB3 Sata3 ที่มีชิพสูงรองรับแรมบัส1600 OCได้ในราคา2400
            Intel จะได้ CPU 2Core แท้ 4คอร์เทียมตั้งแต่เงิน 3500บาทครับผม (พวกคอร์เทียมจะทำให้ทำงานหนึ่งๆที่ใหญ่ๆเสร็จไวและดีกว่า แต่แยกงานกันทำเยอะๆ ไม่สู้3Coreครับ) เมนบอร์ด ถ้าจะเอา USB3 SATA3 ราคา2400บาทเหมือนกัน แต่OCไม่ได้รับบัสแรม 1333 แถมใส่แรมได้แค่2ช่องครับ

ต่อไปเสป็คนะครับผม เน้นเล่นเกมส์ก็เอาตามที่ผมแนะนำไว้ข้างหน้าเลยครับ
            ถ้า15K ก็แนะนำ หยิบAMD คุ้มค่ากว่าครับ อาจจะแปลงนิดหน่อยก็ได้
            ถ้าจะไป 20K ก็อาจจะ เอาการ์ดจอ 560TI มาสลับใส่ในเซ็ทแทน 6950 ก็ได้ครับผม
            สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ

เรื่องจอ แนะนำ 18.5นิ้วราคาอยู่ที่ 2490-2890 บาทครับ ส่วน 20นิ้วราคาอยู่ที่ 2890-3190บาท
            ลองเดินๆหาดูครับ ขอแค่เป็นจอLED พอครับผม คุ้มแน่นอน
            แต่ให้แนะนำยี่ห้อก็ AOC ACER SAMSUNG LG ครับผม

ส่วนเรื่องคำถามไหนมีคำตอบแล้วนั้นไม่ต้องซีเรียสครับ ถามได้เลยไม่ต้องกลัวนะครับ ยินดีตอบให้ใหม่ตลอดครับ
            แต่ช่วง1เดือนนี้ผมก็อาจจะตอบช้าหน่อยขออภัยครับ

Comment

• จัดให้ทีครับ สเปคเล่นเกม(AMD)

โยนเงินให้ 15,000 ครับ

Comment

• Originally posted by zambrottaa View Post
                จัดให้ทีครับ สเปคเล่นเกม(AMD)

โยนเงินให้ 15,000 ครับ

CPU : Phenom II X4 840 ____________________3290
                M/B : Asrock 880GMH-U3S3_________________2390
                VGA : Powercolor HD 6790 __________________3990
                RAM : Kingston 4GB 1333(2GBx2)_____________840
                HDD : WD Caviar Blue 500GB AAKX ____________1280
                DVD : LG DVD-RW GH-24NS___________________600
                PSU : Nox Urano II 530w _____________________1450
                CASE : Thermaltake V3_______________________1200

รวม 15000 บาท ทั้งหมดจากร้าน TK

Comment

• Originally posted by jackkubz View Post
                  CPU : Phenom II X4 840 ____________________3290
                  M/B : Asrock 880GMH-U3S3_________________2390
                  VGA : Powercolor HD 6790 __________________3990
                  RAM : Kingston 4GB 1333(2GBx2)_____________840
                  HDD : WD Caviar Blue 500GB AAKX ____________1280
                  DVD : LG DVD-RW GH-24NS___________________600
                  PSU : Nox Urano II 530w _____________________1450
                  CASE : Thermaltake V3_______________________1200

รวม 15000 บาท ทั้งหมดจากร้าน TK
                  ขอบคุณครับ ขอทางไปร้าน TK ทีครับ
                  (แล่มเลยๆๆๆ)

Comment

• Originally posted by tae262728 View Post
                    ขอบคุณครับ ขอทางไปร้าน TK ทีครับ
                    (แล่มเลยๆๆๆ)
                    เข้าพันทิพชั้น1 แล้วเดินตรงชิดขวาไปเรื่อยๆครับผม ผ่านธนาคารกรุงเทพและกสิกรไปก็จะถึงTKแล้วครับ

Comment

• จอ aoc นี่ ร้านไหนขายคับ.

ผมเดินดู พันทิพย์ประตูน้ำ ฟอร์จูน ถามๆดูไม่เจอร้านขาย จอยี่ห้อนี้เลยคับ.

ผมคิดถูกแล้ว ที่ย้ายค่ายมาหา Amd หมดเลย.

ชุดเล็ก Sempron 145GM-LE + เมนบอร์ด Asrock N68UCC 1200บาท ราคาน่าสนใจมากเลยคับ

เอาไว้โหลดบิท อย่างเดียว ไม่ต้องทำอย่างอื่น. อิอิ.

Comment

จอ aoc นี่ ร้านไหนขายคับ.

ผมเดินดู พันทิพย์ประตูน้ำ ฟอร์จูน ถามๆดูไม่เจอร้านขาย จอยี่ห้อนี้เลยคับ.

ผมคิดถูกแล้ว ที่ย้ายค่ายมาหา Amd หมดเลย.

ชุดเล็ก Sempron 145GM-LE + เมนบอร์ด Asrock N68UCC 1200บาท ราคาน่าสนใจมากเลยคับ

เอาไว้โหลดบิท อย่างเดียว ไม่ต้องทำอย่างอื่น. อิอิ.
                        รู้สึกว่าเคยเห็นจอ AOC ที่ JIB นะครับ

Comment

• ดันหน่อยนึงนะครับ แวะมาเก็บข้อมูล

Comment

จอ aoc นี่ ร้านไหนขายคับ.

ครับผม ถ้าไม่OC + ไม่ต้องการเอางบสูงๆอะไร
                            AMD คุ้มค่าครับผม อิอิ ลองดูไม่ผิดหวังสักตัวครับ ^^

ส่วนจอ AOC นี่ ผมเห็นที่พันทิพ มีหลายเจ้านะครับ JIB ก็มีครับผม

Originally posted by Gumblar View Post
                            รู้สึกว่าเคยเห็นจอ AOC ที่ JIB นะครับ
                            ขอบคุณคุณGumblar ที่ช่วยตอบครับผม แฮะๆ

Originally posted by abeachboy View Post
                            ดันหน่อยนึงนะครับ แวะมาเก็บข้อมูล
                            ขอบคุณคร้าบผม ^^ คุณบ่าวเป็นยังไงมั่งครับ
                            ช่วงนี้ผมมาอยู่หอรุ่นน้องทำโปรเจคเน็ตเต่ามาก อาจจะตอบไม่ครบเหมือนตอนอยุ่หอเดิม
                            อากาศอับ รุ้สึกเจ็บๆคอ เห้อ

Comment

• แวะมาดันครับ (กว่าจะเข้ามาได้ลำบากมากเลยอะ)

รู้สึกใหมครับว่า วันนี้ (8/10/11) เน็ต ของ TRUE มัน อืดมากๆเลยอะ (เว็ปต่างประเทศไม่ค่อยจะได้เลย แต่ เว็ปได้ ok นะ) - -

Comment

• Originally posted by Kinza7 View Post
                                แวะมาดันครับ (กว่าจะเข้ามาได้ลำบากมากเลยอะ)

รู้สึกใหมครับว่า วันนี้ (8/10/11) เน็ต ของ TRUE มัน อืดมากๆเลยอะ (เว็ปต่างประเทศไม่ค่อยจะได้เลย แต่ เว็ปได้ ok นะ) - -
                                ขอบคุณครับที่ช่วยดัน แฮะๆ
                                นั่นสิครับ แต่ผมว่า หอรุ่นน้องผมอืดทุกวันเลย อิอิ
                                ตอนนี้เข้าเวป google ยังยากเลยครับผม = ='

Comment

Working...
                                X