Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by win22222 View Post
    น้ำท่วมอ่าาาา เหนื่อยใจดีน่ะยังไม่สูงมากยังมีไฟใช้ ฮ่าๆ ยังเล่นคอมพ์ได้
    พี่ชนะครับ ถ้าจะขอsound card ด้วยอ่ะ แบบว่าอยากได้เสียงเทพๆ เพราะบ้างทีผมดูพวกหนัง
    เครื่องเดิมงี้เสียง2.1 5.0 ฟังไม่ได้ ต้องปรับเป็นสเตดิโอ เศร้าจัดอ่ะครับ
    เลยกะว่าจัดใหม่ทั้งทีขอเสียงเทพภาพเทพ แล้ว gtx580 มันราคาเจ็บเหลือเกิน T.T
    ไม่อยากเสีย35kทั้งหมดอ่ะครับ ฮ่าๆ แต่เดียวเก็บเงินไปเรื่อยๆก่อน
    ยังไงก็ขอสเปกมีsound card ด้วยอ่ะครับ ^^
    น้ำท่วมเหนื่อยใจแย่ คงลำบาก ขอเป้นกำลังใจให้ครับผม
    ส่วนเรื่องซาวด์การ์ดแนะนำว่า ให้ใช้แบบเดิมๆ และซื้อลำโพง มาก่อนครับ 2.1 5.1 ก็ได้
    เพราะ ไม่มีลำโพง2.1 5.1 ไป ก็ปรับ ไม่ได้อยู่ดีต่อให้มีซาวเทพๆ
    แต่ ออนบอร์ดใช้คู่ได้ยัน 7.1 เลยครับผม

Originally posted by moshizu View Post
    มาขอคำแนะนำครับ คือผมอยากได้บอร์ด 775 ที่รับ ddr3 ได้ครับ คุณชนะหรือท่านอื่นๆ พอจะแนะนำตัวไหนได้บ้างมั้ยครับ มี VGA onboard ด้วยก็ดี เผื่อตัวแยกเสีย จะได้มีเล่น ^^ ขอเป็น Giga Asrock หรือยี่ห้ออื่นๆครับ ขอบคุณครับ
    ตอบไปทาง PMแล้วนะครับผม
    GIGABYTE G41MT-S2P LGA775 G41/ICH7 2*DDR3 mATX 1650

Comment

• ดันได้อีก (เป็นกำลังใจให้คนที่ประสบภัยน้ำท่วมครับ) UOU

Comment

• ขอบคุณมากครับคุณชนะที่แนะนำมา แต่ผมสงสัยหน่อยนึงคือพอไปดูspec แล้ว จะใช้แรมบัส 1333 ต้อง oc ด้วยหรอครับ หรือมันทำมาให้จากโรงงานแล้ว แบบว่า ผมทำไม่เป็นอ่ะ

Comment

• รบกวนสอบถาม คุณชนะครับ

ผมจะหาซื้อ UPS แล้วอะครับ

ไฟตกไป 2 รอบ กลัว Power พังแล้ว

เลือกใช้ตัวไหนดีครับที่ประหยัดและใช้งานได้ดี ว่าจะไปซื้อที่ ฟอร์จูนครับ

เครื่องผมก็ Athlon X3 445 , HD 500 GB , VGA - HD5670 ครับ

Comment

• ครับผมท่านชนะ แต่รอน้ำลดก่อนค่อยไปสอย ฮ่าๆ

Comment

• ดันไปอย่าใ้ห้ตก เดียววันนี้เอารูปมาอัพให้ครับพี่รัชนะ

Comment

• ถ้าเป็นสเปกเขียนแบบ3D Solidwork2009 ,Inventor20009 พอรูบ้างมับคับ ว่าสเปคควรเปงแบบไหน
                1.จะใช้AMD หรือ Core I7
                2.การ์ดจอตระกูลNvidia Quadro หรือ Ati FirePro
                เห็นกระทู้บอกแต่สเปคเล่นเกม ผมเลยอย่างจะทราบสเปคการทำงาน ผมพอรู้แต่ผมไม่เข้าใจว่า ทำไมการ์ดเกมส์ กับการ์จเขียนแบบแตกต่างตรงไหน และจะดูยังไงให้เข้าใจ ว่าของแท้ของเทียม

Comment

• ช่วยดูให้หน่อยครับ มีข้อดีข้อเสียยังไง

Core i3 - 2100 (Box, 3.10GHz. - Ingram/Synnex) 3550บาท
                  ASROCK H61M 'SVOA' 2070บาท
                  หรือASUS P8H61-M LE (R3) 'DCOM/Synnex' 2374บาท
                  อย่างใดอย่างหนึ่ง
                  DDR3(1333 ) 4GB. Blackberry 680บาท
                  1 TB SATA-III Western (32MB., Blue, Synnex/Com7) 1840บาท
                  1GB (V-TC512MB) PCIe GT440 'GigaByte' HDMI Over Clock 2355บาท
                  Tsunami TATTOO Colour T1 (Black-Green)Power Supply580w. 820บาท
                  (SATA-Box) DVD RW 24x LG รุ่น GH24NS 550บาท

Over Clockที่ชื้อมาที่เค้าOver Clockให้มันเสถียนไม่ครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• บอร์ดเล็กแต่ใจใหญ่ครับพี่ชาย วันนี้ไปหาอาจารย์ที่จะถอยคอม 8 หมื่นที่ผมเล่านะพี่ เขาสอนคอมผม แล้วเขาให้ GTS450 มาใส่ ใส่อะได้พี่ จะเมนบอร์ดเล็กจน VGA มันเลยออกมา ผมใช้บอร์ดรุ่น P8H61-M-LE นะพี่ 555+ ดีนะยังไม่ใส่เคส มันแบบเกินบอร์ดมานิดหน่อย ตอนนี้ใช้เึครื่องใหม่ แรงพอตัวครับพี่ เล่นเกมส์พอได้ครับพี่

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
                      บอร์ดเล็กแต่ใจใหญ่ครับพี่ชาย วันนี้ไปหาอาจารย์ที่จะถอยคอม 8 หมื่นที่ผมเล่านะพี่ เขาสอนคอมผม แล้วเขาให้ GTS450 มาใส่ ใส่อะได้พี่ จะเมนบอร์ดเล็กจน VGA มันเลยออกมา ผมใช้บอร์ดรุ่น P8H61-M-LE นะพี่ 555+ ดีนะยังไม่ใส่เคส มันแบบเกินบอร์ดมานิดหน่อย ตอนนี้ใช้เึครื่องใหม่ แรงพอตัวครับพี่ เล่นเกมส์พอได้ครับพี่
                      ขายครับ อิอิ

Comment

• ว่างๆๆๆๆ น้ำท่วม อยากออกไปเที่ยว อยากเดิมสยาม
                        แต่น้ำท่วม ก่อเกิดปัญหาขาดแคลนเงิน อ้ากๆๆๆ

มาดันงับ

Comment

• Originally posted by Kinza7 View Post
                          ดันได้อีก (เป็นกำลังใจให้คนที่ประสบภัยน้ำท่วมครับ) UOU
                          ขอบคุณครับผม

Originally posted by moshizu View Post
                          ขอบคุณมากครับคุณชนะที่แนะนำมา แต่ผมสงสัยหน่อยนึงคือพอไปดูspec แล้ว จะใช้แรมบัส 1333 ต้อง oc ด้วยหรอครับ หรือมันทำมาให้จากโรงงานแล้ว แบบว่า ผมทำไม่เป็นอ่ะ
                          ครับ ปกติใส่เข้าไปมันจะเป็น 1333 หมดครับ ต้องไปปรับบัสเป็น 1600+เพิ่มไฟเองครับผม

Originally posted by Mercuriuz View Post
                          รบกวนสอบถาม คุณชนะครับ

ผมจะหาซื้อ UPS แล้วอะครับ

ไฟตกไป 2 รอบ กลัว Power พังแล้ว

เลือกใช้ตัวไหนดีครับที่ประหยัดและใช้งานได้ดี ว่าจะไปซื้อที่ ฟอร์จูนครับ

เครื่องผมก็ Athlon X3 445 , HD 500 GB , VGA - HD5670 ครับ
                          APC Syndome LineThai ครับผม
                          เอาสัก 400w-500w กำลังดีครับผม
                          น่าจะ 2000-2500 บาทครับผม
                          รีบซื้อเลยครับ เดี๋ยวพังแล้วแย่เลย

Originally posted by win22222 View Post
                          ครับผมท่านชนะ แต่รอน้ำลดก่อนค่อยไปสอย ฮ่าๆ
                          ฮาๆ ครับผม

Originally posted by Darksis View Post
                          ดันไปอย่าใ้ห้ตก เดียววันนี้เอารูปมาอัพให้ครับพี่รัชนะ
                          โอขอบคุณครับผม

Originally posted by wuttinan22 View Post
                          ถ้าเป็นสเปกเขียนแบบ3D Solidwork2009 ,Inventor20009 พอรูบ้างมับคับ ว่าสเปคควรเปงแบบไหน
                          1.จะใช้AMD หรือ Core I7
                          2.การ์ดจอตระกูลNvidia Quadro หรือ Ati FirePro
                          เห็นกระทู้บอกแต่สเปคเล่นเกม ผมเลยอย่างจะทราบสเปคการทำงาน ผมพอรู้แต่ผมไม่เข้าใจว่า ทำไมการ์ดเกมส์ กับการ์จเขียนแบบแตกต่างตรงไหน และจะดูยังไงให้เข้าใจ ว่าของแท้ของเทียม
                          ถ้างบมีเยอะพอ ก็ I5 / I7 เลยครับ ส่วนการ์ดจอ ก็ Quadro ครับผม
                          ส่วนที่ว่าการ์ดจอเกมส์ ก็เหมือนทำมาเพื่อความเร็วครับ คล้ายๆการขับรถเร่งไวๆ
                          ส่วนการ์ดทำงานก็คือ คำนวนการเขียนเส้นต่อวินาทีได้มากๆ เหมือนรถบรรทุกแบกของได้เยอะๆนั่นเองครับ
                          การจะดูว่า อันไหนแท้ อันนี้ ส่วนใหญ่ดูที่การ์ดได้เลยครับ ว่ารุ่นไหนอะไร
                          แต่ถ้าเอาชัวกลัวดูไม่ออก ก็ไปร้านที่ไว้ใจได้ครับผม

Originally posted by cicerokung View Post
                          ช่วยดูให้หน่อยครับ มีข้อดีข้อเสียยังไง

Core i3 - 2100 (Box, 3.10GHz. - Ingram/Synnex) 3550บาท
                          ASROCK H61M 'SVOA' 2070บาท
                          หรือASUS P8H61-M LE (R3) 'DCOM/Synnex' 2374บาท
                          อย่างใดอย่างหนึ่ง
                          DDR3(1333 ) 4GB. Blackberry 680บาท
                          1 TB SATA-III Western (32MB., Blue, Synnex/Com7) 1840บาท
                          1GB (V-TC512MB) PCIe GT440 'GigaByte' HDMI Over Clock 2355บาท
                          Tsunami TATTOO Colour T1 (Black-Green)Power Supply580w. 820บาท
                          (SATA-Box) DVD RW 24x LG รุ่น GH24NS 550บาท

Over Clockที่ชื้อมาที่เค้าOver Clockให้มันเสถียนไม่ครับ

ขอบคุณครับ
                          ถือว่าครบแล้วครับเซ็ทนี้ แต่ไม่เหมาะกับการOC ครับผม
                          เพียงต่อบอร์ดชิพนี้ จะรับแค่ Sata2 USB2 นะครับผม
                          และVGA ถ้าให้แนะนำ ก็เอา 5670 จะแรงและประหยัดไฟกว่า 440 ครับผม
                          นอกนั้นก็ok แล้วครับผม
                          แรมอาจเอาเป็น 2gb 2 ตัว จะช่วยให้ไวขึ้นครับ
                          มีอะไรสงสัยถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Originally posted by Darksis View Post
                          บอร์ดเล็กแต่ใจใหญ่ครับพี่ชาย วันนี้ไปหาอาจารย์ที่จะถอยคอม 8 หมื่นที่ผมเล่านะพี่ เขาสอนคอมผม แล้วเขาให้ GTS450 มาใส่ ใส่อะได้พี่ จะเมนบอร์ดเล็กจน VGA มันเลยออกมา ผมใช้บอร์ดรุ่น P8H61-M-LE นะพี่ 555+ ดีนะยังไม่ใส่เคส มันแบบเกินบอร์ดมานิดหน่อย ตอนนี้ใช้เึครื่องใหม่ แรงพอตัวครับพี่ เล่นเกมส์พอได้ครับพี่
                          ถ้าเป็น x3 จะไม่ใช่แค่พอได้ครับอิอิ
                          450 อย่าลืมเช็ค PSU ดีๆนะครับ เดี๋ยวระเบิด เง้อ

Originally posted by slipknot66 View Post
                          ขายครับ อิอิ
                          ฮาๆ ซะงั้นไป

Originally posted by win22222 View Post
                          ว่างๆๆๆๆ น้ำท่วม อยากออกไปเที่ยว อยากเดิมสยาม
                          แต่น้ำท่วม ก่อเกิดปัญหาขาดแคลนเงิน อ้ากๆๆๆ

มาดันงับ
                          ขอบคุณมากๆเลยครับผม อิอิ

Comment

• คุณชนะ แล้วถ้า CHEETAH 1000 VA (ที่คุณชนะแนะนำ)

จะพอไหวไหมครับ เพราะราคามันลดมาอีกหน่อย

Comment

• Originally posted by Mercuriuz View Post
                              คุณชนะ แล้วถ้า CHEETAH 1000 VA (ที่คุณชนะแนะนำ)

จะพอไหวไหมครับ เพราะราคามันลดมาอีกหน่อย
                              อืม อันนี้ผมไม่เคยใช้นะครับผม ไม่แน่ใจเช่นกัน
                              1000VA ลองมองวัต ว่าพอถึง 400-500w ไหมครับ ถ้าถึงก็ok
                              ตัว VA เป็นตัวกำหนดความนานของการจ่ายครับผม

Comment

• ถือว่าครบแล้วครับเซ็ทนี้ แต่ไม่เหมาะกับการOC ครับผม
                                เพียงต่อบอร์ดชิพนี้ จะรับแค่ Sata2 USB2 นะครับผม
                                และVGA ถ้าให้แนะนำ ก็เอา 5670 จะแรงและประหยัดไฟกว่า 440 ครับผม
                                นอกนั้นก็ok แล้วครับผม
                                แรมอาจเอาเป็น 2gb 2 ตัว จะช่วยให้ไวขึ้นครับ
                                มีอะไรสงสัยถามเพิ่มได้เลยนะครับ

oc นี้คือOver Clockใช่ไม่ครับ
                                แรมคือว่าผม ว่าจะเอา 4 gb 2ตัว มันจะดีไม่ครับหรือมันจะเป็นส่วนเกินไปเฉยๆ
                                VGA 5670 ค่าย ATI มันมี Shader clock รึป่าวครับ แล้วตัวนี้ถ้าไม่มีมันจะมีผลกับภาพ ของเกมที่เล่นมัยครับ

Comment

Working...
                                X