Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ราคาขึ้นเก็บตังไว้ก่อน อิอิ
    เพราะคนปกติคงต้องฟื้นฟูหลังน้ำท่วมอีก

ถ้ายิ่งไปซื้อยิ่งแพง

Comment

• ราคาขึ้นเก็บตังไว้ก่อน อิอิ
      เพราะคนปกติคงต้องฟื้นฟูหลังน้ำท่วมอีก

ถ้ายิ่งไปซื้อยิ่งแพง

Comment

• = =" พี่ชาย ผมว่าแล้วทั้งบ้านต้องรวมหัวแกล้งผมแน่ๆ หลังจากผมประกอบคอมใหม่ รวมทั้งเก็บตังซื้อ HDD 500 GB ภายใน 5 วัน พ่อก็ยกจอ Asus P195HQL เอามาให้ คล้ายๆว่าจะให้ แต่เหมือนให้ยืมแต่ก็ดีใจมากพี่ หลังจากคอมใหม่ใช้ได้ ทั้งบ้านก็อยากใช้ เลยให้ใช้ ตอนนี้ป้าจะซื้อเคสให้ (ตอนนี้เปลือยกายครับ 555+)

เลยจะมาถามพี่ครับว่า เคสจะเลือกยังไงดีครับ เอาอันไหนดี งบน่าจะพันนึง เอาใส่บอร์ดรุ่น P1H61-M-LE นะครับ ตอนนี้ยังไม่มีการ์ดจอเดียวจะหาใส่ตอนปลายปีครับ รบกวนด้วยครับ

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
          = =" พี่ชาย ผมว่าแล้วทั้งบ้านต้องรวมหัวแกล้งผมแน่ๆ หลังจากผมประกอบคอมใหม่ รวมทั้งเก็บตังซื้อ HDD 500 GB ภายใน 5 วัน พ่อก็ยกจอ Asus P195HQL เอามาให้ คล้ายๆว่าจะให้ แต่เหมือนให้ยืมแต่ก็ดีใจมากพี่ หลังจากคอมใหม่ใช้ได้ ทั้งบ้านก็อยากใช้ เลยให้ใช้ ตอนนี้ป้าจะซื้อเคสให้ (ตอนนี้เปลือยกายครับ 555+)

เลยจะมาถามพี่ครับว่า เคสจะเลือกยังไงดีครับ เอาอันไหนดี งบน่าจะพันนึง เอาใส่บอร์ดรุ่น P1H61-M-LE นะครับ ตอนนี้ยังไม่มีการ์ดจอเดียวจะหาใส่ตอนปลายปีครับ รบกวนด้วยครับ
          เคสเลือกตามงบ + ความชอบส่วนตัว

ให้คนอื่นตัดสินแทนไม่ได้ครับ ฮี่ ๆๆ

แต่ถ้าให้แนะนำตัวนี้ก็โอเคครับจัดสายง่ายดี

Zalman Z9 ราคาประมาณ 1900.- ถ้ามือ 2 ก็ประมาณ 1400-1600

เอาไปดูเป็นตัวเลือกครับ พอดีไปจัดสายให้เครื่องเพื่อนมาเผื่อเป็นแนวทางได้ อิอิ

Last edited by slipknot66; 20 Oct 2011, 10:27:12.

Comment

• เคสเลือกตามงบ + ความชอบส่วนตัว

ให้คนอื่นตัดสินแทนไม่ได้ครับ ฮี่ ๆๆ

อ้าวหรอพี่ งั้นคงต้องยกทั้งเมนบอร์ดไปด้วย 5555+ เผื่อไว้ๆ

Comment

• Originally posted by Darksis View Post
              อ้าวหรอพี่ งั้นคงต้องยกทั้งเมนบอร์ดไปด้วย 5555+ เผื่อไว้ๆ
              ถ้าให้แนะนำก็ตัวข้างบนเลย Zalman Z9 ราคาประมาณ 1900.- มือสองก็ 1400-1600.-

ไม่ต้องยกเมนบอร์ดไปหรอกครับ เพราะว่าเมนบอร์ดทุกตัวใส่เคสทุกตัวได้ครับ

เมนบอร์ดจะมีขนาดทั้งหมดประมาณนี้ Micro ATX,m-ATX ,ATX,XL-ATX (มีเยอะกว่านี้แต่จำไม่ได้)

โดยส่วนมากจะใส่ได้หมด แค่ที่ขันน็อดบางตัวจะไม่ตรงกับบอร์ด

ถ้าบอร์ดไม่ใช่ขนาด XL-ATX ก็จะใส่ได้หมดครับ อิอิ

ปล.ที่ควรกังวลคือเวลาใส่การ์ดจอตัวยาว ๆ

ด้านท้ายการ์ดมันจะไปชนกับที่ใส่ HDD

ถ้าตัวเคสไม่ใหญ่พอ และอีกตัวคือซิ้งค์ระบายความร้อนให้ CPU

ถ้าเคสเล็กเกินไป ตัวซิ้งค์จะเลยออกมานอกเคส

ทำให้ปิดฝาข้างเคสไม่ได้ ^^
              Last edited by slipknot66; 20 Oct 2011, 11:07:00.

Comment

• ได้ความรู้มากครับ ขอบคุณครับ ^^
                ปล. รบกวนสอบถามนิดนึงครับ
                พอดีว่ามี CPU E5700(775) + DVD Rw อยู่แล้ว
                อยากให้ช่วยจัด Spec เอาไว้เล่นเกมออนไลน์ทั่วไป งบซัก 9000 ให้หน่อยครับ (ไม่รวมจอนะครับ)
                ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ
                Last edited by sakuramarium; 20 Oct 2011, 15:08:09. Reason: เพิ่มข้อความ

Comment

• ดันไว้อย่าให้ตก

Comment

• อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ช่วงนี้เสียนอยากซื้อคอมใหม่มาก แต่ ราคาของก็เริ่มขึ้น +น้ำท่วมอิก
                    ควรจะรอไปก่อน หรือ จัดไปเลยดีคับ

Comment

• Originally posted by marioslowe View Post
                      อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ช่วงนี้เสียนอยากซื้อคอมใหม่มาก แต่ ราคาของก็เริ่มขึ้น +น้ำท่วมอิก
                      ควรจะรอไปก่อน หรือ จัดไปเลยดีคับ
                      จัดก่อนแรงก่อนครับ

Comment

• จะประกอบคอมไว้เล่นเกม นี่เอาสเป๊กตามข้างหน้าได้เลยหรือเปล่าครับ หรือมีอะไรควรเปลี่ยนปะครับ งบประมาณ20-23kอะครับ

PHENOM II X4 840 AM3 3.20GHz L2 2MB 3290
                        AsRock 880GMH/U3S3 2390
                        HIS HD6950 2GB D5 8150 (TK)
                        KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 D. 1190
                        WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1250
                        LG 22X SATA-Interface 590
                        ThermalTakeV3 1200
                        Raidmax730w 1900 หรือ Tagan600U37 1870
                        รวม 19960 บาท

ตามนี้เลยหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

Comment

• เคสเลือกตามงบ + ความชอบส่วนตัว

แต่ถ้าให้แนะนำตัวนี้ก็โอเคครับจัดสายง่ายดี

Zalman Z9 ราคาประมาณ 1900.- ถ้ามือ 2 ก็ประมาณ 1400-1600

เอาไปดูเป็นตัวเลือกครับ พอดีไปจัดสายให้เครื่องเพื่อนมาเผื่อเป็นแนวทางได้ อิอิ
                          ผมขอแมวละกันครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                            ถ้าเราไม่คลั่งปรับภาพสุด ได้ 5ปีครับผม เพราะ 6790 เป็นการ์ดระดับกลางที่แรงใช้ได้
                            ถ้ามองไปถึงสมัยก่อน3ปีที่แล้วก็ พอๆกับ 9600 ที่ปัจจุบันก็ยังแรงอยู่ พอเล่นเกมสืได้เกือบทุกเกมส์ แต่มันก็อาจจะปรับได้ไม่สุดหรือปรับได้ไม่สูงนั่นเองครับผม

ส่วนถ้าจะเล่น EMU PS2 ตัว CPUAMD จะเรียกพลังออกมาได้ไม่มากพอครับ (ยกเว้นว่าเป็น FX ตัวรุ่นใหม่ จะดึงได้เต็มประสิทธิภาพแล้ว)
                            ส่วนEMU NDS นั้นสบายลื่นๆ
                            DOTA HON FM FIFA ลื่นหมดครับผม Diablo ก็ด้วยครับ
                            จอ1600x900 ถือว่ามาตรฐานปรับกลางได้ทุกเกมสืแน่นอนครับ
                            ถ้า1280x720 ปรับสุดได้เกือบทุกเกมส์ครับผม
                            ขอถามเพิ่มเติม เรื่อง PS2 กรณี FX คืออะไรหรอครับ พอดี อยากเล่น EMU PS2 (เกมเดียวแหละ SD G war)

Comment

• แวะมาดันครับ อิอิ

ไปดู วัยรุ่นพันล้าน มา ชอบมากๆ เลย ไปดูกันให้ได้นะครับ ><

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                                ถ้าให้แนะนำก็ตัวข้างบนเลย Zalman Z9 ราคาประมาณ 1900.- มือสองก็ 1400-1600.-

ไม่ต้องยกเมนบอร์ดไปหรอกครับ เพราะว่าเมนบอร์ดทุกตัวใส่เคสทุกตัวได้ครับ

เมนบอร์ดจะมีขนาดทั้งหมดประมาณนี้ Micro ATX,m-ATX ,ATX,XL-ATX (มีเยอะกว่านี้แต่จำไม่ได้)

โดยส่วนมากจะใส่ได้หมด แค่ที่ขันน็อดบางตัวจะไม่ตรงกับบอร์ด

ถ้าบอร์ดไม่ใช่ขนาด XL-ATX ก็จะใส่ได้หมดครับ อิอิ

ปล.ที่ควรกังวลคือเวลาใส่การ์ดจอตัวยาว ๆ

ด้านท้ายการ์ดมันจะไปชนกับที่ใส่ HDD

ถ้าตัวเคสไม่ใหญ่พอ และอีกตัวคือซิ้งค์ระบายความร้อนให้ CPU

ถ้าเคสเล็กเกินไป ตัวซิ้งค์จะเลยออกมานอกเคส

ทำให้ปิดฝาข้างเคสไม่ได้ ^^
                                ตามนั้นเลยครับ
                                ขอบคุณคุณมาร์คครับผม ที่ช่วยตอบ

Originally posted by sakuramarium View Post
                                ได้ความรู้มากครับ ขอบคุณครับ ^^
                                ปล. รบกวนสอบถามนิดนึงครับ
                                พอดีว่ามี CPU E5700(775) + DVD Rw อยู่แล้ว
                                อยากให้ช่วยจัด Spec เอาไว้เล่นเกมออนไลน์ทั่วไป งบซัก 9000 ให้หน่อยครับ (ไม่รวมจอนะครับ)
                                ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ
                                คือ เอา CPU+MB ด้วยหรือไม่เอาครับผม 9000
                                อยากแนะนำให้จัดใหม่เลย ยกเว้น DVDRW จะได้ตามนี้เลยครับ
                                AMD A6-3500 2.1 (HD6530D) 3CORE (FM1) NEW 3150
                                Asrock A75M-HVS 2200
                                SEAGATE 500GB 7200 / SATA III / 16MB 1300
                                KINGSTON HYPER X 4GB/1600 2x2GB DDR3 1150
                                GviewNEW 1200
                                รวม 9000
                                ตามนี้เลยครับ ตัว CPU มีออนCPUที่เล่นเกมส์ออนไลน์ได้ทุกเกมส์ ออฟไลน์อีกเยอะแยะเลยครับ คุ้มค่าได้ทั้ง USB3 SATA3 ด้วยครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
                                ดันไว้อย่าให้ตก
                                ขอบคุณครับผม

Originally posted by slipknot66 View Post
                                จัดก่อนแรงก่อนครับ
                                ประมาณนั้นครับผม

Originally posted by marioslowe View Post
                                อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ช่วงนี้เสียนอยากซื้อคอมใหม่มาก แต่ ราคาของก็เริ่มขึ้น +น้ำท่วมอิก
                                ตามที่ คุณมาร์คบอกไปเลยครับผม
                                ถ้าจัดก่อนก็แรงก่อน
                                กว่าน้ำจะลง อีกนานแถมตอนลงใหม่ๆ ราคาก็ขึ้นอีกครับ คงต้องรอ มกราเลย ซึ่งนานมากไม่คุ้มค่าครับ

Originally posted by ryukung2 View Post
                                จะประกอบคอมไว้เล่นเกม นี่เอาสเป๊กตามข้างหน้าได้เลยหรือเปล่าครับ หรือมีอะไรควรเปลี่ยนปะครับ งบประมาณ20-23kอะครับ

PHENOM II X4 840 AM3 3.20GHz L2 2MB 3290
                                AsRock 880GMH/U3S3 2390
                                HIS HD6950 2GB D5 8150 (TK)
                                KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 D. 1190
                                WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE 3-Y 1250
                                LG 22X SATA-Interface 590
                                ThermalTakeV3 1200
                                Raidmax730w 1900 หรือ Tagan600U37 1870
                                รวม 19960 บาท

ตามนี้เลยหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
                                ได้เลยครับ แต่ตอนนี้ราคาเลี่ยนแปลงเล็กน้อยนะครับผม อาจจะขึ้นบางอย่างครับผม
                                ถ้างบ 23k อาจเอา PSU กับ MB เพิ่มเป็น
                                GIGABYTE 880GA-UD3H 3190บาท ถ้าหาไม่ได้ เอาตัวเดิมก็ได้ เพราะไม่ได้OC อยู่แล้ว
                                ส่วน PSU เอา Scythe 600w 2250 บาทครับผม คุ้มค่า
                                เงินที่เหลืออาจจะเอาไปลง อย่างอื่นตามชอบครับผม สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลย

Originally posted by kammoonit View Post
                                ขอถามเพิ่มเติม เรื่อง PS2 กรณี FX คืออะไรหรอครับ พอดี อยากเล่น EMU PS2 (เกมเดียวแหละ SD G war)
                                ออ FX คือ Bulldozer รุ่นใหม่ของ AMD ครับผม
                                แต่ไม่ค่อยคุ้มเพราะมันร้อน+กินไฟ+แรงไม่สู้รุ่นเก่าครับผม
                                เลยไม่ได้แนะนำครับ

Originally posted by chowwoyzz View Post
                                แวะมาดันครับ อิอิ

ไปดู วัยรุ่นพันล้าน มา ชอบมากๆ เลย ไปดูกันให้ได้นะครับ ><
                                อิอิ ครับผม เดี๋ยวผมก็กะว่าจะดูเหมือนกันครับ^^

=========================================
                                ขออภัยหลายๆท่าน ที่หน้าที่แล้ว ผมไม่ได้ตอบนะครับผม
                                ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยมาดันแล้วผมไม่ได้ตอบนะครับ
                                เหตุเกิดจาก เน็ตที่หอนี้ ความเร็วไม่ได้ต่ำ แต่กดเข้าหน้าลิงค์ต่างๆของ Overclock โซน ต้องรอเกือบ 3-5นาที กว่าจะตอบได้เสร็จใช้เวลานานมากๆ ทำให้แทบไม่สามารถทำอะไรได้เลย
                                ขออภัยทุกท่านมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
                                แต่ยังไงก็จะพยายามตอบให้ดีที่สุดครับ

ขอบคุณที่เป็นกำลังใจให้ครับผม

Comment

Working...
                                X