Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ninedon View Post
    ช่วงนี้ของขึ้นราคา คงเป็นเพราะน้ำท่วม.

เห็นข่าวทีวี บอกว่าบ้านเราเป็นแหล่งผลิตอุปกรณ์คอมพิวเตอร์รายใหญ๋เหมือนกัน.

แต่ทำไม อุปกรณ์คอมบ้านเราถึงแพงกว่าต่างประเทศมากๆ ทั้งๆที่หลายอย่างก้ผลิตที่นี่.

สงสัยผลิตเสร็จแล้วก้ส่งไปต่างประเทศก่อน . แล้วถึงจะนำกลับเข้ามาเสี่ยภาษีแล้วขายให้คนไทยมั้ง?.

(ถ้าเป็นอย่างงั้น ก้เชื่อเค้าเลย. ไม่ได้ลากเข้าการเมืองนะคับ แ่ค่คิดว่าถ้าเราผลิต.ราคาขายบ้านเราก็น่าจะถูกกว่าเค้า )
    อันนี้ผมก็ไม่ทราบครับผม แฮะๆ ต้องทำใจอย่างเดียว ยังไงเราก็บริโภคไปเรื่อยๆ = ='
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม

Originally posted by vani11ass View Post
    ผมว่าบ้านเราราคาถูก สมเหตุสมผลแล้วหละครับ
    โดยเฉพาะฝั่งยุโรป หรือ UK กับ US แพงกว่าบ้านเราอีกครับ
    เอ ผมว่ามันก็ ถูกกว่านะครับ อย่าง i7 2600k ราคา 310 ดอล ก็ตก 9300 บาท ไทยก็ 10400 บาท

Originally posted by Unicorns View Post
    พอใช้เล่นเกมส์ ครั้งแรกพอเล่นได้ ยังไม่ถึง 2 ตา มันก็เด้งอ่ะคับ

ลองอีกทีครั้งที่ 2 ก็เป็นเหมือนเดิมคือ ยังเล่นไม่จบตาที่ 2 มันก็เป็นเหมือนเดิม

ข้อความมันแจ้งแบบนี้ควรทำยังไงดีหรอคับ พอดีตอนนี้กำลังจะประกอบคอมใหม่อีกเครื่อง

เอาแบบเปิดได้ทีละ 4 - 5 จอ พอดีมาเจอแบบนี้ ไม่อยากประกอบเลยกลัวเสียดายเงินแล้วเล่นกับเกมส์ไม่ได้

หรือว่ามันเป็นที่อะไร รบกวนดูให้ืทีนะครับ

สเปคคอม amd athlon x4 640 , แรม 2 Gb , การ์ดจอ HD5670 iceQ
    [ATTACH=CONFIG]1409925[/ATTACH]
    ลองทดลอง เปลี่ยนเวอชั่นของ VMware Player ให้เก่าลงหรือใหม่ขึ้นดูครับ เผื่อช่วยได้บ้าง
    ไม่งั้นก็ลองแชร์ ทรัพยากรเพิ่มขึ้นดูครับผม

Originally posted by ninedon View Post
    อ้าว..เหรอคับ ผมเห็นเพื่อนสมาชิก ชอบบ่นกัน เรื่องพอของมาบ้านแรา แล้ว + ราคาค่าตัว มากเกินไป.เป็นประจำ.

อย่าง i phone / apple ราคา เครื่องหิ้วก้ถูกกว่าบ้านเราตั้งเยอะ.
    ผมว่า มันก็ถูกกว่านะครับต่างประเทศ

Originally posted by Gumblar View Post
    หวัดดีครับท่านชนะ เข้ามาทักทายครับ

ตอนนี้ผมย้ายมาอยู่บ้านญาติได้สองสามวันแล้ว หนีน้ำ

ช่วงนี้ดันต้องมาจัดของ แถมผมทิ้งคอมไว้ที่ชั้นสองที่บ้านอีก

ซวยจริงๆ....
    ชั้น2 สูงพอไหมครับ ระวังน้ำท่วมโดนคอมนะครับผม
    ขอให้สุขภาพแข็งแรงครับ
    น้ำก็เริ่มมาหอผมแล้ว = =' น่ากลัว

Originally posted by win22222 View Post
    พวกนั้นไม่ได้ผลิตประเทศเราครับ จึงโดนภาษีด้วย ส่วนราคาไม่ต่างมากน่ะ(ราคาเครื่องเปล่า)
    ประมาณนั้นครับผม

Originally posted by ninedon View Post
    การ์ดจอ ที่ข้างหลังเขียนว่า DDR2 DDR3 DDR5 D5

หมายความว่า ถ้าบอร์ดเราใช้ แรม DDR2 หรือ DDR3 เราต้องใช้ การ์ดจอ ที่ลงท้ายตามรุ่นของแรม หรือเปล่าคับ.

หรือไม่เกี่ยวกับสเป็คแรม. ใช้ได้เหมือนกันคับ.

แล้ว mb กับ bit ล่ะคับ. ผมรู้แต่ว่าเยอะกว่ามันแรงกว่า. สเป็คของ mb กับ bit มันต่างกันยังไงคับ. แบบสั้นๆก้ได้คับ.

ขอบคุณคับ.
    เป็นแรมบนการ์ดจอครับผม ไม่เกี่ยวกับแรมในเครื่องเราครับ ใช้ได้หมดเหมือนกัน
    DDRที่มากกว่า ก็เร็วและดีกว่าครับผม
    ส่วน mb คือ Mega Byte ครับผม Mega คือ 2กำลัง 20 หรือ 1ล้านครับผม
    ส่วน 8bit มีค่า=1byte ครับผม

ตัวbit ของVGA เป็นคนละค่ากันนะครับ
    ตัว MB เป็นจำนวนของ แรมภายในการ์ดจอครับผม 512MB อะไรแบบนี้ ครับผม
    ในการ์ดจอทั่วไปสำหรับต่อ1จอ เอาแรมแค่ 1G มาก็พอแล้วครับผม

Originally posted by kammoonit View Post
    ว๊ากกกกกกกก ของราคาขึ้นหมดแล้วววววว
    T_Y
    งานงอกจริงๆครับผม = ='เห้อ

Comment

• Originally posted by ninedon View Post
      การ์ดจอ ที่ข้างหลังเขียนว่า DDR2 DDR3 DDR5 D5

หมายความว่า ถ้าบอร์ดเราใช้ แรม DDR2 หรือ DDR3 เราต้องใช้ การ์ดจอ ที่ลงท้ายตามรุ่นของแรม หรือเปล่าคับ.

หรือไม่เกี่ยวกับสเป็คแรม. ใช้ได้เหมือนกันคับ.

แล้ว mb กับ bit ล่ะคับ. ผมรู้แต่ว่าเยอะกว่ามันแรงกว่า. สเป็คของ mb กับ bit มันต่างกันยังไงคับ. แบบสั้นๆก้ได้คับ.

ขอบคุณคับ.
      ไม่เกี่ยวครับ แรมคอม DDR3 แรมการ์ดจอก็ใช้ DDR5 ได้ ไม่มีปัญหา

ส่วนความจุแรมมีมากไม่ได้ทำให้เล่นเกมลื่นขึ้น แต่ยิ่งมีมากทำให้เฟรมเรตนิ่งไม่ร่วงง่ายๆ
      จอต่ำกว่า 20 นิ้ว ใช้การ์ดแรม 512MB ก็ไหวแล้ว
      จอ 21-23 นิ้วใช้ 1GB ก็ไหวแล้ว
      ถ้าต่อ Eyefinity หลายจอก็ต้องซัก 2GB ขึ้นไป

Comment

• Originally posted by Gumblar View Post
        ไม่เกี่ยวครับ แรมคอม DDR3 แรมการ์ดจอก็ใช้ DDR5 ได้ ไม่มีปัญหา

ส่วนความจุแรมมีมากไม่ได้ทำให้เล่นเกมลื่นขึ้น แต่ยิ่งมีมากทำให้เฟรมเรตนิ่งไม่ร่วงง่ายๆ
        จอต่ำกว่า 20 นิ้ว ใช้การ์ดแรม 512MB ก็ไหวแล้ว
        จอ 21-23 นิ้วใช้ 1GB ก็ไหวแล้ว
        ถ้าต่อ Eyefinity หลายจอก็ต้องซัก 2GB ขึ้นไป
        ตามนั้นครับผม
        ขอบคุณมากๆนะครับผมที่ช่วยตอบ แฮะๆ

Comment

• รบกวนจัดสเป็คการ์ดจอ AMD ให้ผมหน่อยคับ.

1 - Athlon x3 445 /AsRock 880GMH-U3S3/ Ram 1600 4Gb(2X2)
          2- Apu A6 /Asrock A75M/ Ram 1600 4Gb(2X2)

ทั้ง 2 ชุด ใช้ต่อ2จอ จอคอม 23" + จอทีวี 50" (เวลาดูหนัง full hd จะเปิด 2 จอพร้อมกัน จอคอมใช้คอนโทรล / จอทีวี full screen)

ชุดที่1 ตอนนี้ใช้ออนบอร์ดอยู่. ต้องใช้การ์ดจอสเป็คเท่าไหร่ ถึงจะพอคับ.(ผมเล่นเกมส์ ออนไลน์ไม่ถึง 5% ของการใช้งาน)
          ชุดที่2 A6 ต่อออก 2 จอดูหนังทุกวันแบบนี้. ผมควรจะเพิ่มการ์ดจอไหมคับ. หรือว่าใช้ Gpu on cpu เดิมๆก้พอแล้วคับ.

เห็นการ์ดจอ ที่ขายกันเค้าบอกสเป็คว่า ใช้ได้กับจอไม่เกิน 20" บ้าง 23 " บ้าง ก้เลยไม่ค่อยแน่ใจว่าถ้าต่อออกจอที่วี 50" จะเป็นอะไรไหม? .

ขอบคุณคับ.

Comment

• Originally posted by runshana View Post
            ขอบคุณมากๆครับผม
            น่าสนใจทีเดียวครับ

ตัว 12k AMD รุ่นเก่านั้นไม่ซัพพอตโปรแกรมของ PS2 ครับผม แต่ถ้าเป็น Emu อื่นก็okครับผม
            เบอร์โทรร้านตามนี้เลยครับผม
            http://www.jedicool.com/about.php
            http://www.tkcom99.com/contact_us.php

AthlonX3 445 มันดีและถูกจริงๆแหละครับ คุ้มที่สุดในงบไม่เกิน 3000 สำหรับCPU แล้วครับ
            เมนบอร์ด ตัวนั้นก็เจ๋งดีครับ เสียดายแค่ขาด USB3 SATA3
            ขอบคุณคุณบ่าวมากๆครับที่แวะเวียนมาบอ่ยๆ
            ช่วงนี้ผมเมาๆหลงๆลืมๆไปมากเลย นั่งปั่นโปรเจค ไม่ได้ออกจากหอรุ่นน้องไปไหนเลย
            ครับ ขอให้คุณบ่าวปลอดภัยสุขภาพดีมากๆนะครับผม ผมก็จะพยายามในส่วนของผมเช่นกัน
            ปล.ราคาแพงมากจริงๆครับ บทเรียนครั้งนี้ ยำๆลดราคา2ซอง10บาทก็หมดเกลี้ยงทุก7-11 เลย....

ตามที่คุณ Slipknot66 บอกเลยครับผม

ขอบคุณที่ช่วยตอบครับผม

ขอบคุณครับ
            ========================
            ========================
            กราบขออภัยทุกท่านอีกรอบนะครับ ที่ผมไม่สามารถจะตอบได้สะดวกเท่าไหร่เลย
            ขออภัยมาณที่นี้อีกครั้งนะครับผม
            และคงต้องขอโทษไปเรื่อยๆเลย แต่ผมจะไม่หนีไปไหนแน่นอนครับผม
            ขอบพระคุณทุกๆคนนะครับที่เป็นกำลังใจให้
            ดูแลตัวเองด้วยนะครับโหมมากๆก็ไม่ดี เมื่อคืนแวะโลตัสจะซื้อข้าวสารหมดครับ7-11ก็หมดงานเข้าเลยถามพนักงานก็บอกว่ารอล็อตใหม่รถส่งของยังไม่มา ข้าวสารขาดตลาดสาหัสครับ

Comment

รบกวนจัดสเป็คการ์ดจอ AMD ให้ผมหน่อยคับ.

1 - Athlon x3 445 /AsRock 880GMH-U3S3/ Ram 1600 4Gb(2X2)
              2- Apu A6 /Asrock A75M/ Ram 1600 4Gb(2X2)

ทั้ง 2 ชุด ใช้ต่อ2จอ จอคอม 23" + จอทีวี 50" (เวลาดูหนัง full hd จะเปิด 2 จอพร้อมกัน จอคอมใช้คอนโทรล / จอทีวี full screen)

ชุดที่1 ตอนนี้ใช้ออนบอร์ดอยู่. ต้องใช้การ์ดจอสเป็คเท่าไหร่ ถึงจะพอคับ.(ผมเล่นเกมส์ ออนไลน์ไม่ถึง 5% ของการใช้งาน)
              ชุดที่2 A6 ต่อออก 2 จอดูหนังทุกวันแบบนี้. ผมควรจะเพิ่มการ์ดจอไหมคับ. หรือว่าใช้ Gpu on cpu เดิมๆก้พอแล้วคับ.

เห็นการ์ดจอ ที่ขายกันเค้าบอกสเป็คว่า ใช้ได้กับจอไม่เกิน 20" บ้าง 23 " บ้าง ก้เลยไม่ค่อยแน่ใจว่าถ้าต่อออกจอที่วี 50" จะเป็นอะไรไหม? .

ขอบคุณคับ.
              เคสนี้น่าสนใจ รอท่านผู้รู้มาตอบครับ

Comment

รบกวนจัดสเป็คการ์ดจอ AMD ให้ผมหน่อยคับ.

ขอบคุณคับ.
                มีด้วยเหรอครับ จำกัดขนาดจอในแต่ละการ์ดจอ

Comment

• Originally posted by Gumblar View Post
                  มีด้วยเหรอครับ จำกัดขนาดจอในแต่ละการ์ดจอ
                  ผมก้บอกไม่ถูกเหมือนกัน.ว่าเค้าจัดสเป็คกันที่. กี่ M กี่ bit. ประมาณนี้อ่ะคับ.

http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B1%E0%B8%A7

Comment

ขอบคุณคับ.
                    ต่อ50 นิ้วได้ครับผม แต่ภาพจะแตก (ตอนใช้งานในคอม)
                    แต่พอดูหนัง ภาพก็ปกติดีครับผม เป็นธรรมดาของการ์ดจอ มันรองรับไปตามนั้นครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
                    ดูแลตัวเองด้วยนะครับโหมมากๆก็ไม่ดี เมื่อคืนแวะโลตัสจะซื้อข้าวสารหมดครับ7-11ก็หมดงานเข้าเลยถามพนักงานก็บอกว่ารอล็อตใหม่รถส่งของยังไม่มา ข้าวสารขาดตลาดสาหัสครับ
                    นั่นสิครับ เศร้าเลยทีเดียว ว่าจะหาซื้อข้าวมา หมดเสียแล้ว เห้อ

Originally posted by abeachboy View Post
                    เคสนี้น่าสนใจ รอท่านผู้รู้มาตอบครับ
                    ตอบแล้วนะครับผม

=================
                    เข้ามาไม่บ่อยแบบแต่ก่อน ทำให้ทุกท่านลำบาก ขออภัยจริงๆนะครับผม

Comment

• กลับห้องมาปัญหาเกิดอีก

บอร์ดไฟไม่เข้าเลยยยยย ปิดไม่ติด

เสียเวลายกไปเคลม เสียเวลรอของเคลมอีก ยิ่งช่วงนี้น้ำท่วมด้วย

เอิ๊กกกกก ทักทายทุกท่านครับ

ปล.ได้กลับมาห้องแล้ว เดี๋ยวคงได้ช่วยท่านชนะตอบกระทู้เหมือนอย่างเคยครับ

ตอนอยู่บ้านเล่นแอร์การ์ดเต่าเรียกพี่เลยยยย ^^

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                        กลับห้องมาปัญหาเกิดอีก

บอร์ดไฟไม่เข้าเลยยยยย ปิดไม่ติด

เสียเวลายกไปเคลม เสียเวลรอของเคลมอีก ยิ่งช่วงนี้น้ำท่วมด้วย

เอิ๊กกกกก ทักทายทุกท่านครับ

ปล.ได้กลับมาห้องแล้ว เดี๋ยวคงได้ช่วยท่านชนะตอบกระทู้เหมือนอย่างเคยครับ

ตอนอยู่บ้านเล่นแอร์การ์ดเต่าเรียกพี่เลยยยย ^^
                        โถ ลำบากแย่เลยครับผม พยายามเข้านะครับผม อิอิ
                        ตอนนี้ ผมยังคาอยู่หอรุ่นน้องอยุ่เลย รุ้สึกได้ถึงความรุ้สึกที่ แย่ของความเร็วเน็ต(ฮา)
                        แต่สนุกดีครับ
                        ขอบพระคุณนะครับ ยังไงก็ขอฝากไว้สัก 2สัปดาห์ ผมจะเข้ามาได้ตอนเช้าตรู่กับมืดๆ เพราะเป็นช่วงที่คนใช้น้อยที่สุดครับผม
                        ทำให้กดเข้าเวปได้
                        ขอบพระคุณอีกทีครับผม

Comment

• กรรม ถึงไหนกันแล้วครับนี่ (พอดีว่าไปต่างประเทศมา - -a ) กลับมาอีกที่เห็นบอกว่าน้ำท่วมเข้า จัตุจักร แล้วโรงเรียนปิดยาว(เด็กๆได้เฮ,ครูด้วย(มั้ง)) ดอนเมืองน้ำจะท่วม ฮ่วย มรสุมรุมเร้าจริง - -a

สวนอุตสาห์กรรมหายไปหลายสวนแฮะ (เสียใจกับ Toshiba ด้วยนะครับ จำได้ว่าอยู่ใน โรจนะ) - -a

งี้ คอม ก็ แพง อะ จิ Y)Y

Comment

• สงสัยผมต้องหาการ์ดจอมาใส่มั่งแล้วต่อออกทีวีนอนดูหนังสบาย อิอิ ทีวี29นิ้ว เอ้าดันไว้อย่าให้ตก

Comment

• สอบถามหน่อยนะครับ ช่วงนี้ราคาคอมขึ้นมากหรือเปล่า พอดีจะประกอบคอมใหม่ ควรรีบซื้อตอนนี้ดีหรือว่ารอไปก่อนดีครับ==

Comment

• Originally posted by neokung View Post
                                สอบถามหน่อยนะครับ ช่วงนี้ราคาคอมขึ้นมากหรือเปล่า พอดีจะประกอบคอมใหม่ ควรรีบซื้อตอนนี้ดีหรือว่ารอไปก่อนดีครับ==
                                ซื้อก่อนก็ได้ใช้ก่อนครับ รอไปให้ราคาลงก็อีกสักพัก คิดว่าแพงกว่านิดหน่อยเป็นค่าซื้อเวลา
                                หรือรอได้ก็รอครับ ถ้ามีของเดิมใช้อยู่แล้วปกติดีก็รอก็ได้ 5555

Comment

Working...
                                X