Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by neokung View Post
    สอบถามหน่อยนะครับ ช่วงนี้ราคาคอมขึ้นมากหรือเปล่า พอดีจะประกอบคอมใหม่ ควรรีบซื้อตอนนี้ดีหรือว่ารอไปก่อนดีครับ==
    ถ้าจำเป็นต้องใช้งาน ใช้หาเงิน ซื้อเลยครับอย่ารอ

ราคาของทุกอย่างมีขึ้นมีลง ณ ตอนนี้ที่น่าซื้อตุนไว้เยอะ ๆ

คงไม่พ้นแรมครับ ถูกมาก จำได้ตอนซื้อ DDR3 Bus 1600 4GB[2x2]

ราคาเหยียบ 4600.- เมื่อปีที่แล้ว ตอนนี้เหลือไม่ถึง 2000.-

แต่พอหลังจากนี้ไม่นานราคาะดีดกลับขึ้นมาสูงเหมือนเดิม

ดูอย่างแรม DDR2 เป็นตัวอย่าง อิอิ กำ

ซื้อก่อนได้ใช้งาน ได้แรงก่อน ถ้ามัวแต่รอมันก็ไม่ได้ซื้อสักที

เดี๋ยวรุ่นนี้ก็ออกใหม่ อันนู้นก็ะออกมาทับอีก รอไปรอมา

ไม่ได้ใช้งานกันพอดี ^^

Comment

• Originally posted by Kinza7 View Post
      กรรม ถึงไหนกันแล้วครับนี่ (พอดีว่าไปต่างประเทศมา - -a ) กลับมาอีกที่เห็นบอกว่าน้ำท่วมเข้า จัตุจักร แล้วโรงเรียนปิดยาว(เด็กๆได้เฮ,ครูด้วย(มั้ง)) ดอนเมืองน้ำจะท่วม ฮ่วย มรสุมรุมเร้าจริง - -a

สวนอุตสาห์กรรมหายไปหลายสวนแฮะ (เสียใจกับ Toshiba ด้วยนะครับ จำได้ว่าอยู่ใน โรจนะ) - -a

งี้ คอม ก็ แพง อะ จิ Y)Y
      งานเข้า โตชิบ้าก็โดนเหรอครับ = ='
      เห้อ โดนกันเยอะจริงๆ เจ็บไปตามๆกัน

Originally posted by neokung View Post
      สอบถามหน่อยนะครับ ช่วงนี้ราคาคอมขึ้นมากหรือเปล่า พอดีจะประกอบคอมใหม่ ควรรีบซื้อตอนนี้ดีหรือว่ารอไปก่อนดีครับ==
      ยินดีครับ ตามที่คุณ win22222 บอกเลยครับ ถ้าต้องใช้ก็ซื้อเลยครับ รวมๆต่างกัน 500-1000 บาทครับผม (AMD ถ้าIntel จะต่างราวๆ1500)
      แต่ต้องรอเวลานานมากๆกว่าจะได้ครับผม
      ถ้าไม่ได้จำเป็น ก็รอเลยครับผม
      ซื้อก่อนก็ได้ใช้ก่อนครับ รอไปให้ราคาลงก็อีกสักพัก คิดว่าแพงกว่านิดหน่อยเป็นค่าซื้อเวลา
      หรือรอได้ก็รอครับ ถ้ามีของเดิมใช้อยู่แล้วปกติดีก็รอก็ได้ 5555
      ปล.ขอบคุณคุณวิน มากๆครับผม
      Originally posted by abeachboy View Post
      สงสัยผมต้องหาการ์ดจอมาใส่มั่งแล้วต่อออกทีวีนอนดูหนังสบาย อิอิ ทีวี29นิ้ว เอ้าดันไว้อย่าให้ตก
      โอ้ ว่าแต่ออนบอร์ดไม่พอไหวหรอครับผม
      ขอบคุณนะครับผม ที่ช่วยดัน

Originally posted by slipknot66 View Post
      ถ้าจำเป็นต้องใช้งาน ใช้หาเงิน ซื้อเลยครับอย่ารอ

ราคาของทุกอย่างมีขึ้นมีลง ณ ตอนนี้ที่น่าซื้อตุนไว้เยอะ ๆ

คงไม่พ้นแรมครับ ถูกมาก จำได้ตอนซื้อ DDR3 Bus 1600 4GB[2x2]

ราคาเหยียบ 4600.- เมื่อปีที่แล้ว ตอนนี้เหลือไม่ถึง 2000.-

แต่พอหลังจากนี้ไม่นานราคาะดีดกลับขึ้นมาสูงเหมือนเดิม

ดูอย่างแรม DDR2 เป็นตัวอย่าง อิอิ กำ

ซื้อก่อนได้ใช้งาน ได้แรงก่อน ถ้ามัวแต่รอมันก็ไม่ได้ซื้อสักที

เดี๋ยวรุ่นนี้ก็ออกใหม่ อันนู้นก็ะออกมาทับอีก รอไปรอมา

ไม่ได้ใช้งานกันพอดี ^^
      ขอบคุณคุณมาร์คมากๆเลยนะครับผม

==============================
      ขอบคุณทุกๆท่านที่แวะเวียนเข้ามานะครับผม

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
        สงสัยผมต้องหาการ์ดจอมาใส่มั่งแล้วต่อออกทีวีนอนดูหนังสบาย อิอิ ทีวี29นิ้ว เอ้าดันไว้อย่าให้ตก

เห็นด้วยคับ. คอมผมขาด tv out ไม่ได้เลย. ใช้มาตั้งกะการ์ด AGP แล้วคับ.

ต่อสายออกจอทีวี. ทำโฮมเธียเตอร์พีซี ด้วย. ใช้งานสเป็คคอมคุ้มสุดๆ. นอนดูสบาย ลืมโรงหนังไปเลย. 555

ทุกวันนี้ Media box ที่ใช้อยู่ เสียดายตังคับ ซื้อมาก้แพง.(จากเครื่องดูหนังหลัก ต้องกลายเป็นเครื่องพกพา ตอนเดินทาง ไปซะแล้ว)
        พอเอาเข้าจริง ไฟล์หนังที่แปลงมาแปลกๆหน่อย ก้อ่านไม่เป็นซะและ. ต้องหันไปซบอกคอมอยู่ดี เพราะอ่านไฟล์ได้หมดทุกไฟล์. แค่เพิ่มการ์ดจอ แล้วต่อสายออกทีวี. ใช้อุปกรณ์ที่มีอยู่ ให้เต็มประสิทธิภาพ แจ๋วกว่าอยู่แล้วคับ. แถมภาพสวยตอนเปิดเว็ป เล่นเกมส์ อีก. อิอิ.

Comment

• แวะมาอีกแล้วครับ ช่วงนี้ MediaFile โหลดช้า(มาก) ใหมครับ ไอ้ผมก็"ตัวโหลด" ด้วยอิอิ

Comment

• ผมยังไม่ได้ต่อเลยครับไม่ว่างดูหนังเลย เช็คเมล์ อ่านกะทู้โปรด(กะทู้นี้แหละ อิอิ)ไปทำงาน กลับมาก็ดึก ดันไว้ก่อน ไปทำงานก่อนแล้วจะแวะมาดันใหม่ครับ

Comment

• อัพ ๆ ตกไปหน้า 2 ได้ไง ^^

Comment

• ขอบพระคุณทุกท่านที่แวะมาพูดคุยครับผม เน็ตที่หอนี้ สุดๆแห่งความช้าเลย = = วันๆจะเข้า google ทียังต้องอดทนรอ
                ไม่ได้ตอบทุกท่าน ขออภัยจริงๆนะครับ
                อิอิ แต่ดีใจที่ทุกท่านเข้ามาครับผม

ปล. media box นี่ราคาแพงไหมครับนั่น

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                  ปล. media box นี่ราคาแพงไหมครับนั่น
                  อ่าสำหรับเครื่องนี้ ต้องถามรุ่นก่อนครับ สำหรับผมใช้ Kakudos HD 107 อยู่ราคาตอนพฤษจิกายนปีที่แล้ว จำได้ว่าประมาณ 4,950 ครับ (ตอนนี้น่าจะตกลงไปมากนะครับ) ถ้าจำไม่ผิดราคาระหว่าง 3000-5500+-ไม่น่าจะเลย 500 ครับ

ถามนิดนะครับ คอมผม จู่ๆมันก็ Bule screen ขึ้นมาครับ (ห้องไม่ค่อยร้อนนะครับ แล้วก็เฉยๆพึ่งจะเป็นเมื่อกี้ เลยลอง Restart ดู) จดเลขมาไม่ทันแต่เปิดคอมออกมาใหม่ก็ปรกตินะครับ ตอนนี้ 14.21 ผมบิดแล้วก็ปิดหน้าจอคอม เฉยเอาไว้ อืม ไม่ทราบว่ามันจะเป็นอะไรใหมครับนี่ - -a
                  Last edited by Kinza7; 26 Oct 2011, 14:22:18.

Comment

• พูดถึงเรื่องราคา แรม มันเห็นว่า มันจะดีดสูงขึ้นเมื่อ
                    มีรุ่นใหม่ออกมา ทำให้รุ่นเก่าเลิกผลิตอ่ะครับ เพราะเลิกผลิตของจะขาดตลาด
                    ทำให้ของแพง เพราะคนที่มีคอมรุ่น DDR2 ก็ยังมีอยู่เยอะ น่ะครับ
                    เหมือนตอนผมจะอัพ DDR1 เลย ก่อนจะเลิกผลิตราคา 1000 พอเลิกปุ๊ป ของหายาก
                    ราคาขึ้นมาเป็น 1500

Comment

• Phenom II X3 450 .....................2390
                      กับ
                      Athlon II X3 445 AM3 3.10GHz L2 1.5MB 95W 2150
                      อันไหนดีกว่ากันอ่ะครับ

Comment

• ว่างดันครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post

มันมีหลายยี่ห้อ หลายราคานะคับ ประมาณตั้งแต่ 4 พัน. ไปจนถึงประมาณ หมื่นบาท.

แต่เก็บหนัง full hd / blue ray
                          คงต้อง เพิ่มฮาร์ดดิส ประมาณ 1 tb เข้าไปอีกตัวนึงคับ.

แต่ก้มีดีเรื่อง ขนาดกระทัดรัด แล้วก้ใช้งานง่ายกว่าคอม.(คนไม่เป็นคอม ก้เล่นได้คับ เหมือนเล่นเครื่องเล่น DVD)

แต่ถ้าชาว OCZ ที่เก่งๆคอมกัน. ผมว่าจัดชุด HTPC สเป็ค E350 ใส่เคส mini itx คุ้มกว่าเยอะนะคับ.

Comment

• Originally posted by kammoonit View Post
                            Phenom II X3 450 .....................2390
                            กับ
                            Athlon II X3 445 AM3 3.10GHz L2 1.5MB 95W 2150
                            Athlon IIx3 445พอครับ กล็อคต่างกันแค่0.10GHzเองแต่ราคาต่างกัน240บาทแต่ที่นี่(ภูเก็ต)Athlonx3 445 2350บาทAthlon II x3 450 2380 ก็เอาอันหลังดีกว่า30บาทไม่แพงแรงกว่าด้วย

Comment

• Originally posted by Kinza7 View Post
                              อ่าสำหรับเครื่องนี้ ต้องถามรุ่นก่อนครับ สำหรับผมใช้ Kakudos HD 107 อยู่ราคาตอนพฤษจิกายนปีที่แล้ว จำได้ว่าประมาณ 4,950 ครับ (ตอนนี้น่าจะตกลงไปมากนะครับ) ถ้าจำไม่ผิดราคาระหว่าง 3000-5500+-ไม่น่าจะเลย 500 ครับ

ถามนิดนะครับ คอมผม จู่ๆมันก็ Bule screen ขึ้นมาครับ (ห้องไม่ค่อยร้อนนะครับ แล้วก็เฉยๆพึ่งจะเป็นเมื่อกี้ เลยลอง Restart ดู) จดเลขมาไม่ทันแต่เปิดคอมออกมาใหม่ก็ปรกตินะครับ ตอนนี้ 14.21 ผมบิดแล้วก็ปิดหน้าจอคอม เฉยเอาไว้ อืม ไม่ทราบว่ามันจะเป็นอะไรใหมครับนี่ - -a
                              ไม่เป็นไรครับผม
                              รอมันเป็นอีกรอบ ค่อยจัดการ จดเลขมาครับ เพราะอาจจะมีปัญหาด้านอื่น เช่น bad hddมีปัญหาเป็นต้นครับผม
                              รอดูอีกที

ปล.ขอบคุณสำหรับราคาครับผม

Originally posted by kammoonit View Post
                              พูดถึงเรื่องราคา แรม มันเห็นว่า มันจะดีดสูงขึ้นเมื่อ
                              มีรุ่นใหม่ออกมา ทำให้รุ่นเก่าเลิกผลิตอ่ะครับ เพราะเลิกผลิตของจะขาดตลาด
                              ทำให้ของแพง เพราะคนที่มีคอมรุ่น DDR2 ก็ยังมีอยู่เยอะ น่ะครับ
                              เหมือนตอนผมจะอัพ DDR1 เลย ก่อนจะเลิกผลิตราคา 1000 พอเลิกปุ๊ป ของหายาก
                              ราคาขึ้นมาเป็น 1500
                              ใช่ครับเป็นแบบนั้นนั่นแหละครับ
                              ตอนกลางยุคราคาจะตกมากๆ แล้วขึ้นมาตอนปลายยุคและหมดยุคครับผม สำหรับแรม

Originally posted by kammoonit View Post
                              Phenom II X3 450 .....................2390
                              กับ
                              เอ มันไม่มี PhenomX3 450 นะครับผม มีแต่ AthlonX3 450
                              ส่วน ความแรงก็ต่างกัน 0.1GHz มันพอๆกันครับผม ถ้าไม่กะOC ใช้งานบ้านๆ เอาตัวไหนก็ได้ครับผมว่ามันเท่าๆกันทั้ง2ตัว

Originally posted by win22222 View Post
                              ว่างดันครับ
                              ขอบคุณครับผม

Originally posted by ninedon View Post
                              มันมีหลายยี่ห้อ หลายราคานะคับ ประมาณตั้งแต่ 4 พัน. ไปจนถึงประมาณ หมื่นบาท.

แต่เก็บหนัง full hd / blue ray
                              คงต้อง เพิ่มฮาร์ดดิส ประมาณ 1 tb เข้าไปอีกตัวนึงคับ.

แต่ก้มีดีเรื่อง ขนาดกระทัดรัด แล้วก้ใช้งานง่ายกว่าคอม.(คนไม่เป็นคอม ก้เล่นได้คับ เหมือนเล่นเครื่องเล่น DVD)

แต่ถ้าชาว OCZ ที่เก่งๆคอมกัน. ผมว่าจัดชุด HTPC สเป็ค E350 ใส่เคส mini itx คุ้มกว่าเยอะนะคับ.
                              ออ ยังงี้เอง เข้าใจละครับ ขอบพระคุณมากๆครับผม
                              MediaBox นี่ผมไม่ค่อยได้ศึกษาเลย แฮะๆ

Originally posted by abeachboy View Post
                              Athlon IIx3 445พอครับ กล็อคต่างกันแค่0.10GHzเองแต่ราคาต่างกัน240บาทแต่ที่นี่(ภูเก็ต)Athlonx3 445
                              2350บาทAthlon II x3 450 2380 ก็เอาอันหลังดีกว่า30บาทไม่แพงแรงกว่าด้วย
                              ตามนั้นครับผม ขอบพระคุณมากๆครับคุณบ่าว

====================
                              ไม่ค่อยได้แวะมาตอบเลย งานเพิ่งไปได้ 15เปอเซน แต่กำลังจะชะงักกับ ก้าวเดินต่อไปแล้วครับ
                              ตอนนี้ ติดปัญหาเรื่อง เวลาไม่เอื้ออำนวย+เน็ตไม่ดี ยังไงก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับผม
                              ขอบคุณกำลังใจทุกท่านครับ คาดว่า 15-16 พย.นี้ จะอัพเดทราคาครับผม

Comment

• เอ้าดันหน่อยนะครับ UP UP

Comment

Working...
                                X