Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by sakuramarium View Post
    PSU งบอยู่ราว ๆ 5000-7000 ครับ
    600w นี่เอาอยู่ใช่ป่าวครับ เคยได้ยินเค้าบอกว่าต้อง 750w+
    และถ้า Q6600 รีดออกไม่หมด เปลี่ยนเป็น

AMD Phenom II X6-1100T
    ASROCK 880GMH-U3S3
    KINGSTON HYPER-X 4GB (2x2) 1600 MHz
    WD500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE
    TT V3

จะ OK มั้ยครับ หรือว่าให้ไปเล่น APU จะดีกว่า

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ ^^
    เป็นผมจะขายชุดเก่าทิ้งแล้วเอาเพิ่มใส่ชุดใหม่ครับ

ลองมอง x6 1090T ดีกว่าครับ ราคาต่างกันอยู่

เอาเงินที่ขายชุดเก่าได้เอามาอัพเพิ่มบอร์ดให้สูงขึ้น หรือเอามาเพิ่มงบให้แรม

เปลี่ยน 4x2 = 8GB ดีกว่าครับ แล้วก็ลดงบ PSU ลงมา

เพิ่มงบของเศสเพิ่มให้ตัวใหญ่ โล่งขึ้น

ตามนี้ครับ ถ้าขายชุดเก่าได้มากก็รวมเงินใหม่

แล้วดูว่าได้เท่าไหร่ อาจจะได้แรงกว่านี้ครับ

ลองคิด ๆ ดูหลาย ๆ ทาง อ่านเยอะ ๆ จะได้รู้เยอะ ๆ ครับ

Comment

• ถามหน่อยนะครับ มีคนถามผมว่าPHENOM II X4 840 กับ INTEL I3 G2 ต่างกันเยอะมั้ยครับทั้งความแรงความคุ้มค่าเขาจะประกอบใหม่นะครับ ในใจผมว่าพอๆกันแต่อยากให้ผู้รู้อธิบายดีกว่าผมรู้แค่งูๆปลาๆขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
        ถามหน่อยนะครับ มีคนถามผมว่าPHENOM II X4 840 กับ INTEL I3 G2 ต่างกันเยอะมั้ยครับทั้งความแรงความคุ้มค่าเขาจะประกอบใหม่นะครับ ในใจผมว่าพอๆกันแต่อยากให้ผู้รู้อธิบายดีกว่าผมรู้แค่งูๆปลาๆขอบคุณล่วงหน้าครับ
        x4 กับ x2 มันต่างกันมากนะฮ๊าฟ

จะจัดงบต่ำ ๆ ไปเล่น AMD ดีกว่าครับ

ถ้างบหนักไหวถึง i5 2500k /i7 2600k นั้น Intel กินขาดครับ

งบน้อย ๆ อยากหล่อคุ้มเงินไป AMD ครับ

Comment

• ^^

Comment

• UP

Comment

• เดิมใช้ แรม ddr3 1333 แล้วมาเปลี่ยนเป็น ddr3 1600 ต้องทำอาไรเพิ่มเติมไหมครับ หรือ เครื่องจะปรับค่าของเขาเอง ขอบคุณครับผม

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                x4 กับ x2 มันต่างกันมากนะฮ๊าฟ

จะจัดงบต่ำ ๆ ไปเล่น AMD ดีกว่าครับ

ถ้างบหนักไหวถึง i5 2500k /i7 2600k นั้น Intel กินขาดครับ

งบน้อย ๆ อยากหล่อคุ้มเงินไป AMD ครับ
                ครับขอบคุณครับคุณมาร์ค

Comment

• Originally posted by Newman009 View Post
                  เดิมใช้ แรม ddr3 1333 แล้วมาเปลี่ยนเป็น ddr3 1600 ต้องทำอาไรเพิ่มเติมไหมครับ หรือ เครื่องจะปรับค่าของเขาเอง ขอบคุณครับผม
                  ต้องดูที่บอร์ดด้วยครับว่าบอร์ดสามารถดันแรมให้ตามสเป็คโดยที่ไม่ต้อง Oc ได้มั้ย

โดยส่วนใหญ่บอร์ดรุ่นสูง ๆ สามารถใส่ได้เลย แต่ถ้าไม่ได้ คงต้องมีการปรับแต่งอีกครับ

Comment

• การ์ดจอตระกุลใหม่กำลังจะมา เตรียมเสียเงินกันได้แล้ว

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                      ต้องดูที่บอร์ดด้วยครับว่าบอร์ดสามารถดันแรมให้ตามสเป็คโดยที่ไม่ต้อง Oc ได้มั้ย

โดยส่วนใหญ่บอร์ดรุ่นสูง ๆ สามารถใส่ได้เลย แต่ถ้าไม่ได้ คงต้องมีการปรับแต่งอีกครับ
                      ใช้บอร์ด asus M5A87 ลองแล้วบอร์ดเห็นเป็น 1333 ครับ หากต้อง Oc ต้องปรับแต่งค่าตัวไหนครับผม

Comment

• Originally posted by Newman009 View Post
                        ใช้บอร์ด asus M5A87 ลองแล้วบอร์ดเห็นเป็น 1333 ครับ หากต้อง Oc ต้องปรับแต่งค่าตัวไหนครับผม
                        ลองไปศึกษาวิธีการ Oc ดูนะครับ ถ้าพอเป็นแล้วก็ลองทำตามนี้ดู

กรณีที่อยากให้ความเร็ว CPU เท่าเดิม ลดตัวคูณ เพิ่มบัส แล้วลองดูว่าบัสแรมดันไป 1600 ได้หรือเปล่า

ถ้าอยากเพิ่มความเร็วก็ปรับความเร็ว CPU ให้ไปถึง 3.2-4.0 GHz. จะดันบัสแรมได้ถึง 1600 ครับ

แต่ลองศึกษาดูครับ ของยั่งงี้ไม่ลองไม่รู้ ผมเองก็ งู ๆ ปลา ๆ จริงบ้าง มั่วบ้าง

Comment

• ดันอีกนิส

Comment

• ดันหน่อย

Comment

• ดันด้วย อิอิ

Comment

• i5 2500k มันเทียบเท่าอะไรของamd อ่ะคร้าบ

Comment

Working...
                                X