Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เขาไปไหนครับ

Comment

• พี่ต้นไปทำโปรเจ็คเรียนจบ... ไม่รู้ล่ะรู้ว่าทำอนิเมะ(มั้ง)

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
        UP
        ขอบคุณครับผม

Originally posted by win22222 View Post
        หน้า 2ๆๆๆๆๆ ดันกลับมา
        ขอบคุณครับผม แฮะๆ

Originally posted by lnwshadow View Post
        รบกวน ขอสเปคใกล้ๆและราคาใกล้เคียงตัวนี้หน่อยครับAMD ขอบคุณครับ

case Intel Core i5 2300,MB Intel H61 ,DDR3 4 G/1333,HD Hitachi 500 G,Case+Power
        นี่ราคา 9000

อยากทราบAMDของใหม่มีราคาและสเปคใกล้เคียง คุณภาพพอๆกันแบบนี้ไหม
        ตอบให้ในPMแล้วนะครับผม

Originally posted by kammoonit View Post
        ผมกำลังคิดว่าจะเปลี่ยนอยู่พอดี เขาจะรับเคลมมั้ย หรือยังไงอ่ะครับแนะนำให้ที
        คิดไปคิดมาเสียเงินไปตั้ง 14 -15k น่าจะเพิ่มอีกหน่อยออก X4 ราคามันไม่ต่างกันมากเลย
        แต่ไม่รู้จะระบาย X3 450 ยังไงดี T_Y ใครก็ได้แนะนำผมที
        แนะนำให้ขายแล้วซื้อใหม่ครับผม ถ้าประกัน2ปี+ ขายได้ 1800+ แน่นอนครับผม
        แต่ผมว่า X3 X4 ไม่ต่างกันนะครับ ถ้าไม่ได้เอาไปประมวลผลด่านกราฟฟิคหรือเรนเดอร์VDO ผมใช้ X3 ยังแอบไวกว่า I5 Gen1 ในNotebook อีก

Originally posted by Z4i View Post
        เปิดมาเมื่อวานซืน หาไม่เจอ ไม่รู้ตกไปอยู่ไหน

<< เก็บข้อมูล >>

ถ้ามีงบ 40k จัดสเปกเล่นเกมส์ซักปลายปี 55 - ต้นปี 56 จะมีอะไรแรง ๆ มาในงบนี้บ้างครับ

ปล. ดันครับ ....
        ครับผม
        อย่างแรกเลยครับ ต้นปีนี้ CPU ทาง Intel ใหม่ออก Ivy
        ตามมาด้วย VGA + APU ของ AMD ออก ซีรี่ 7xxx กับ FM2 ครับผม
        ตามนี้เลย แรงแน่นอน แรงกว่าปัจจุบันตัวTOP ราวๆ 46เปอเซนได้ ถ้าเทียบจากยุค 1156 มา 1155
        แต่ ถ้าเทียบจาก Phenom มา FX นี่ยังเทียบไม่ได้ อิอิ

Originally posted by lnwshadow View Post
        เขาไปไหนครับ
        ติดน้ำท่วมหอรุ่นน้อง+มาทำโปรเจคหอรุ่นน้องครับผม
        เน็ตที่นี่ เขาไม่ให้ติดเอง แล้วใช้รวม
        มันช้าจนขนาดกด อ้างอิงที รอ30วิ-1นาทีเลยครับผม

Originally posted by win22222 View Post
        พี่ต้นไปทำโปรเจ็คเรียนจบ... ไม่รู้ล่ะรู้ว่าทำอนิเมะ(มั้ง)
        ใกล้แล้วครับ วันที่27 ก็กลับแล้วครับ แต่ไม่รู้เน็ตตัดหรือยังต้องไปจ่ายค่าเน็ตอีก ฮา
        ปล. คุณวินคร้าบ ผมชื่อชนะครับผม ไม่ใช่ต้น อิอิ ไปจำชื่อหนุ่มหล่อๆแถวไหนมาครับเนี่ยอิอิ

Comment

• ท่านชนะนอนดึกจังนะครับ อิอิ

UP

Comment

• Originally posted by kammoonit View Post
            ผมกำลังคิดว่าจะเปลี่ยนอยู่พอดี เขาจะรับเคลมมั้ย หรือยังไงอ่ะครับแนะนำให้ที
            คิดไปคิดมาเสียเงินไปตั้ง 14 -15k น่าจะเพิ่มอีกหน่อยออก X4 ราคามันไม่ต่างกันมากเลย
            แต่ไม่รู้จะระบาย X3 450 ยังไงดี T_Y ใครก็ได้แนะนำผมที
            ได้มาฟลุคๆครับ ลองเปิดหัวยังครับของผมยังไม่ได้ลองเลยเปลี่ยนเลยไม่ต้องลุ้นครับ

Comment

• Originally posted by kammoonit View Post
              ไปลงขายที่ห้องนี้เลยครับ CPU Market

ส่วนแนวทางการขายท่านเป็นสมาชิกใหม่อาจจะขายยากนิดหน่อย

แต่ถ้าราคาดี+ มีรายละเอียดครบถ้วนก็ขายได้เร็วครับ

สงสัยคลิ๊กที่ลายเซ็นผมได้ แล้วลองดูแนวทางในการตั้งขายของผมดูครับ

ว่าต้องมีข้อมูลอะไรบ้าง

Comment

• ดันครับ (หายไปนานอีกแล้ว) ไปญี่ปุ่นมา (สนุก) >,<

Comment

• เข้ามาเก็บความรู้ครับ

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                    ท่านชนะนอนดึกจังนะครับ อิอิ

UP
                    คุณมาร์คก็นอนดึกเหมือนกันนะครับแฮะๆ
                    ผมเพิ่งตื่นครับ
                    เน็ตมันจะดีสุดช่วงตี3-9โมงเช้า เลยรีบพิมพ์ครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
                    ได้มาฟลุคๆครับ ลองเปิดหัวยังครับของผมยังไม่ได้ลองเลยเปลี่ยนเลยไม่ต้องลุ้นครับ
                    ฮา ผมว่าไม่ต้องลุ้นก็แรงอยู่ดี

Originally posted by slipknot66 View Post
                    ไปลงขายที่ห้องนี้เลยครับ CPU Market

ส่วนแนวทางการขายท่านเป็นสมาชิกใหม่อาจจะขายยากนิดหน่อย

แต่ถ้าราคาดี+ มีรายละเอียดครบถ้วนก็ขายได้เร็วครับ

สงสัยคลิ๊กที่ลายเซ็นผมได้ แล้วลองดูแนวทางในการตั้งขายของผมดูครับ

ว่าต้องมีข้อมูลอะไรบ้าง
                    ตามคุณมาร์คเลยครับ เฒ่าแก่น้อยมาเอง อิอิ

Comment

• ดันให้ PMไปหาแล้วนะครับ ขอAMD สเปคใกล้ๆอันนี้หน่อยครับ case Intel Core i5 2300,MB Intel H61 ,DDR3 4 G/1333,HD Hitachi 500 G,Case+Power
                      นี่มือ2 แต่ผมอยากได้มือ1 HDไม่ต้อง500ก็ได้ผมขอแค่80-160พอเอาแบบพอเพียง
                      เอามาเล่นเกมครับ ขอแบบ นิ่งๆ เนียนๆไม่คล็อกนะครับผมทำไม่เป็นและไม่อยากทำร้ายคอมที่จะเอามาร่วมทุกข์ร่วมสุขกับผม
                      ในอนาคต

ที่บ้านผมมีกาดจอ5670แล้วครับ ขอบคุณมากมายครับ

Comment

• คุณชนะ ฮ่าๆ ไปสลับก็อีกคนฮ่าๆๆๆๆๆ
                        อีกกระทู้ไปพิมพ์คุณชนะโดนทักเหมือนกัน ก้ากๆๆๆ
                        รู้ครับแต่ตอนพิมพ์สลับ ฮ่าๆๆๆๆ

มาดันๆ

Comment

• Originally posted by abeachboy View Post
                          เปิดหัวไงหรอครับ ผมซื้อมาก็ใช้แบบเดิม ๆแต่พอเห็นปี 55 ของแรงจะมาก็คิดว่าใช้ตัวนี้ไปก่อน
                          ปี56 ค่อยออกใหม่ดูท่าจะคุ้มกว่า

Comment

เปิดหัวไงหรอครับ ผมซื้อมาก็ใช้แบบเดิม ๆแต่พอเห็นปี 55 ของแรงจะมาก็คิดว่าใช้ตัวนี้ไปก่อน
                            ปี56 ค่อยออกใหม่ดูท่าจะคุ้มกว่า
                            ใช้เมนบอร์ดยี่ห้ออะไรครับ ดูตามคัมภีร์เอ้ยคู่มือเลยครับ เช่นASUS กด4 ASROCK กดx ผมก็ว่าตามเขานะรอผู้รู้อีกทีแต่ใช้เดิมๆก็แรงแล้วนะผมว่าแถมไม่เปลืองไฟด้วย รึผมไม่ได้ใช้แบบหลายโปรแกรมพร้อมกันต้องลองแล้วครับท่านได้มาแบ่งปันกัน

Comment

• กลับมาถามใหม่ครับ คอมน้องใช้ทำงานครับ ใช้ยาวๆครับ
                              เงื่อนไขคือ ใช้ render งาน3D เป็นหลัก ไม่ใช้เล่นเกมส์เลย งบ10000
                              ของทั้งฝั่ง AMD และ Intel เฉพาะ mainboad+cpu+ram นอกนั้นมีครบแล้วครับ

Comment

• Originally posted by lnwshadow
                                ดีใจจังมาแล้ว
                                แฮ่ๆ เขินยังไม่ถึงกับมาแล้วหรอกครับ แต่ช่วงนี้ จะพยายามเข้ามาตอบให้ได้ครับ เพราะเริ่มผ่อนงานลงเล็กน้อยแล้ว เนื่องจากทำโปรเจคไปไกลมากๆเลย รู้สึกดีที่ได้พยายามครับผม ขอบคุณที่เป็นห่วงนะครับ ดีใจเช่นกันเลย แฮะๆ

Originally posted by lnwshadow
                                เอามาเล่นเกมครับ HD80หรือ60ก้ได้ครับช่วงนี้แพงใช้แบบพอเพียงก่อน
                                ขอครบๆสเปคใกล้เยงI5ที่ผมดพสไปได้เลยไหมครับ 4คอ4เทส ไรนี่
                                แนะนำร้านซื้อหน่อยครับจะได้ไป
                                ขอบคุณครับ
                                ยินดีครับ เอาตามเสป็คเดิมที่บอกไปเลยนะครับผม คุ้มมากๆแล้ว ได้ 4คอร์4เทส 3.2GHz ตัว I5 2300 มันแค่ 2.8GHz เองครับOCไม่ได้
                                ปัญหามีกรณีเดียวครับ คือ HDD 60-80GB มีแต่เป็น สลอทIDE ซึ่งเก่าและช้าครับ ไม่น่าใช้นัก ค่าตัวของมันก็ตก เกือบๆ1000 (แต่ถ้าเดินในพันทิพดีๆ อาจจะเจอพวก 80G ขาย 400-600บาท)
                                แล้วตอนนี้ HDD แบบSATA ที่ไวๆ ก็ดันมาขึ้นราคาเป็น 3500 บาท ทำให้มันทะลุงบไปมาก
                                ก็ถ้าใช้แค่เล่นเกมส์อย่างเดียวก็ok ครับผม ใช้ IDE ก็ได้ แต่ต้องเดินหาดูดีๆนะครับผม ในพันทิพคาดว่ายังพอมีอยู่ ชั้น4นะครับ ของเยอะมาก
                                หรือถูกสุดที่JIB 250GB 2500บาท ครับผม
                                http://www2.jibonline.net/web/index....01/0/index.php

เสป็คนะครับผม ราคา ร้าน TK JEDI เท่ากันหมดครับผม ส่วนแรม ร้าน JIB จะถูกสุด ถ้าไม่ได้OC ซื้อ Kingmax ก็ได้ 690บาท
                                PSU PowerMonster ซื้อได้ที่ ร้าน JIB 500บาท หรือ ขึ้นไปชั้น4 เดินหาดีๆจะเจอ 400บาทครับผม ถือว้าคุ้มสุดในPSU ราคาถูก

PHENOM II X4 955 3.2 BLACK EDITION 3890(หรือถ้าเล่นเกมส์จริงๆ AMD ATHLON II X3 450 3.20 2390 ตัวนี้เกินพอครับ)
                                ASROCK 880GMH-U3S3 2390
                                KINGSTON 4GB/1333 DDR3 750
                                Caseบ้านๆ400+PSU PowerMonster550w 400 = 800
                                รวม 7830
                                HDD นี่ คงต้องตัดสินใจครับ ว่าจะเอา 3500 2590 หรือ เอาพวก IDE 60-80GB ครับผม

ร้าน JIB มีทั่วพันทิพครับผม แนะนำร้านแถวๆชั้น3 จะคุยด้วยดีหน่อย
                                ร้าน TK JEDI อยู่ชั้น1พันทิพ หลังจากเข้าพันทิพชั้น1 ให้เดินชิดขวาไปเรื่อยๆจนถึงธนาคาร กสิกรกับกรุงเทพ เดินต่อไปอีก 20เมตร ก็เจอร้าน JEDI ตั้งติดกับ TK ครับผม

สงสัยอะไรยังไง สอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม

คุณชนะ ฮ่าๆ ไปสลับก็อีกคนฮ่าๆๆๆๆๆ
                                อีกกระทู้ไปพิมพ์คุณชนะโดนทักเหมือนกัน ก้ากๆๆๆ
                                รู้ครับแต่ตอนพิมพ์สลับ ฮ่าๆๆๆๆ

มาดันๆ
                                ครับผม อิอิ ไม่เป็นไรครับผมคุณวิน ผมไม่งอลหรอก เชอะเชอะ (เอ้ย ล้อเล่น ฮา)
                                ขอบคุณครับผม

Originally posted by kammoonit View Post
                                ตามที่คุณ Abeachboy บอกเลยครับผม
                                แต่ถ้าเปิดไม่ได้ ก็จะเปิดเครื่องไม่ติดให้เข้าหน้าไบออสแล้วกดปิดครับผม ก็จะเหมือนเดิม

Originally posted by abeachboy View Post
                                ใช้เมนบอร์ดยี่ห้ออะไรครับ ดูตามคัมภีร์เอ้ยคู่มือเลยครับ เช่นASUS กด4 ASROCK กดx ผมก็ว่าตามเขานะรอผู้รู้อีกทีแต่ใช้เดิมๆก็แรงแล้วนะผมว่าแถมไม่เปลืองไฟด้วย รึผมไม่ได้ใช้แบบหลายโปรแกรมพร้อมกันต้องลองแล้วครับท่านได้มาแบ่งปันกัน
                                ขอบคุณคุณบ่าวมากครับที่ช่วย แฮะๆ ช่วยได้มากๆเลยครับ

Originally posted by ton1421 View Post
                                กลับมาถามใหม่ครับ คอมน้องใช้ทำงานครับ ใช้ยาวๆครับ
                                เงื่อนไขคือ ใช้ render งาน3D เป็นหลัก ไม่ใช้เล่นเกมส์เลย งบ10000
                                ของทั้งฝั่ง AMD และ Intel เฉพาะ mainboad+cpu+ram นอกนั้นมีครบแล้วครับ
                                ใช้เรนเดอร์ 3D ปัจจัยหลัก มี CPU RAM HDD ครับผม
                                ฝั่ง AMD จะได้ 6 หัวไปคุ้มๆบอร์ดถูกๆOCได้แต่ไม่จำเป็นต้องOCครับผม ส่วน อีกฝั่งจะได้ I5 ไป แต่ต้องเกินงบ เพราะเอาI5 2500K แล้วคุ้มจริงๆควรจะเอาบอร์ด ที่ OC ได้ครับ(เหตุผลจากแรมด้วย เพราะบอร์ดที่ไม่ใช่OCจะวิ่งแค่บัส 1333เอง) แล้วมันราคาแพงไปหน่อย

PHENOM II X6 1055T AM3 2.80GHz (3.30 Turbo Core) 125W 5150
                                AsRock 880GMH/U3S3 AM3+ AMD880G/SB710 DDR3 HD4250 USB3 SATA3 mATX 2390
                                KINGSTON HYPER-X 8GB (4X2) 1600 MHz CL 9-9-9 D. 1850
                                CM TX3 600 หรือ CM212+ 800 บาท
                                รวม 9990-10190 บาท
                                นำมาOC สัก3.2-3.3 ได้ไม่ยากเย็นนักครับ (ต้องดูเรื่อง PSU ด้วยนะครับผม)
                                หรือ
                                PHENOM II X6 1090T AM3 3.20GHz (3.60 Turbo Core) 125W 6050
                                AsRock 880GMH/U3S3 AM3+ AMD880G/SB710 DDR3 HD4250 USB3 SATA3 mATX 2390
                                KINGSTON HYPER-X 8GB (4X2) 1600 MHz CL 9-9-9 D. 1850
                                รวม 10290
                                ตัวนี้แรมแจ่มไม่ต้องOC ครับผมใช้แรมปรับบัส 1600 ได้ทั้ง2ชุดสบายๆ

ต่อไปฝั่ง Intel
                                CORE i5 2500K LGA1155 3.30 GHz L3 6MB Unlock For Overclock 7190
                                ASUS P8P67 (R3) 3950
                                CM212+ 800
                                รวม 13790 บาท
                                ตัวนี้แหละครับแรมคุ้มค่ามากๆ ถ้าได้OC สัก4.4-4.6GHz รับรองว่าแรงถึงใจเลยครับผม พร้อมบัสแรม 1600 ด้วย สบายๆเลยครับ ถ้างบไหวก็ตัวนี้เลยครับแรงกว่า2ตัวด้านบนในการเรนเดอร์3D และไม่มี VGAแยกนะครับ
                                ถ้าไม่ไหว แต่อยากได้ Intel ไม่ค่อยแนะนำนักนะครับผม แต่จัดให้ได้
                                หรือ
                                CORE i5 2500 LGA1155 3.30 GHz L3 6MB (4Core/4Threads) 6850
                                ASUS P8H61-M-LX-PLUS 1,860 หรือ ASROCK H61M-HVS 1740 (JIBทั้ง2 ไม่มี USB3 SATA3 นะครับผม)
                                KINGSTON 4GB 1333MHz 750*2 = 1500 หรือ KINGMAX 4GB 1333MHz 690*2 = 1380 (JIB)
                                รวม 10210 หรือ 9970 บาท
                                ตามนี้เลยครับผม สงสัยอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้เลยครับ

ดันให้ PMไปหาแล้วนะครับ ขอAMD สเปคใกล้ๆอันนี้หน่อยครับ case Intel Core i5 2300,MB Intel H61 ,DDR3 4 G/1333,HD Hitachi 500 G,Case+Power
                                นี่มือ2 แต่ผมอยากได้มือ1 HDไม่ต้อง500ก็ได้ผมขอแค่80-160พอเอาแบบพอเพียง
                                เอามาเล่นเกมครับ ขอแบบ นิ่งๆ เนียนๆไม่คล็อกนะครับผมทำไม่เป็นและไม่อยากทำร้ายคอมที่จะเอามาร่วมทุกข์ร่วมสุขกับผม
                                ในอนาคต

ที่บ้านผมมีกาดจอ5670แล้วครับ ขอบคุณมากมายครับ
                                ตอบให้แล้วนะครับผม มีอะไรสงสัยถามเพิ่มได้เลยครับผม

Comment

Working...
                                X